Naam, kama tunavyofahamu kwamba bunge la katiba limewasilisha mswada wa katiba kukamilika, unaweza kutueleza utaratibu huu umefikia wa wapi sasa? Kama unavyofahamu, sheria ya mabadiliko ya katiba inaainisha e, hatua nne za mchakato wa kupata katiba mpya. Hatua ya kwanza ni kukusanya maoni. Hatua ya pili ilikuwa ni kuboresha rasimu ya awali katika mabaraza ya katiba na tume, na hatua ya tatu ni bunge maalum ambalo linaendelea, na Mungu akipenda tarehe nne limejipangia ratiba kwamba ndio watakuwa wana wanatoa ile inaitwa katiba inayopendekezwa rasimu yake, na hatua ya mwisho na ya nne, ya nne itakuwa ni kura ya maoni. Tupo katika hatua ya tatu, kwa hivyo tupo katika hatua ya tatu. Wamewasilisha rasimu ile, kwa hivyo ndio itakuwa ya mwisho. Maanake upinzani kwa muda mrefu wamegomea, itakubalika Unajua, kwenye mchakato huu tumefanya makosa e, sehemu kadhaa wa kadhaa, na makosa hayo yatapelekea zoezi hili, kwa bahati mbaya sana, sijui litakosa uhalali waki ta, lakini pia litakuwa limeshindwa kujenga muafaka wa kitaifa kwa mambo ya msingi kabisa, kwa sababu wadau wakubwa wakiwemo vyama vya siasa wameshindwa kufanya kwa maridhiano. Ni kweli mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba pamoja na na Bunge Maalum kama taasisi, wanaendelea na wamejipanga kwamba ikifika tarehe nne watatoka na katiba rasimu ya katiba inayo, katiba inayopendekezwa. Lakini itakuwa inakuwa ni katiba inayopendekezwa ambayo imetokana na kushindwa kufanya maridhiano kwa vyama vya siasa. Kwa hiyo itakuwa ni katiba inayopendekezwa bila maridhiano itakuwa ni katiba inayopendekezwa bila kujenga mwafaka wa kitaifa, itakuwa ni katiba inayopendekezwa basina kuwa na uelewa wa pamoja wa misingi miongoni mwa wadau wakubwa wanaoshiriki kwenye mchakato huu. Tunapofika hapo, tunakuwa tumefika na mwanzo mbaya wa safari yetu nzuri kabisa ambayo ilianza vema. E, katika hatua hii tunakuwa tunatoka na waraka ambao siku ya kwanza unatoka, itakuwa ni siku ya kwanza E, unapingwa na wadau wakubwa, kama unavyofahamu, vyama vitatu vikubwa vya vya vya upinzani e, hawako katika mchakato sasa hivi katika bunge maalum na wameshindwa kukubaliana kwao, ni bahati mbaya sana. Na kingine ambacho ningeweza kusema ni bahati mbaya kwamba tunaanza vibaya, kwa sababu bunge maalum lilipaswa kuja kuboresha, kurekebisha, kufuta au kuongeza lakini msingi wa majadiliano yao yalipaswa kuwa ni rasimu ya katiba mpya toleo la pili iliyotoka kwenye tume ya Jaji Warioba. Lakini kilichotokea hakikuwa maboresho, bali kuleta mambo mapya kabisa e, kwenye rasimu hiyo, kuibadilisha muundo wake, kubadilisha mifumo kadhaa wa kadhaa ambayo ilikuwa imeainishwa huku, kubadilisha baadhi ya mambo ambayo e, kisanifu yamewekwa vibaya zaidi. E, na si maboresho kwa kwa kwa mtizamo wa wale ambao tumepata kusoma tayari rasimu hii ya katiba inayopendekezwa. Wewe ulikuwa katika tume hiyo wa Rioba. Kwa hivyo unaposema hivyo ni jambo la kutisha. Maanake tunasema ni bahati mbaya, lakini sasa katiba ya nchi ni maridhiano na kwa malengo ya miaka inayokuja. Hasa ikiwa hii inachukuliwa kwamba haijafata namna ilivyohitajika si ni hatari? Um... Una, nasa, hakuna maneno mengine mazuri zaidi naweza kuyatumia kwa kusema kwamba ni bahati mbaya sana kwamba tunakwenda kupata katiba inayopendekezwa pasina maridhiano, pasina kujenga mwafaka na uelewa wa pamoja, na, na hii yote inatokana na lile kubwa kabisa ambayo ningeita dhambi ya kupuuza maoni ya wananchi, licha ya kwamba e, sauti ambazo nazisikia sasa miongoni mwa wajumbe wa bunge maalum la katiba ambao wanaipigia chapuo hii rasimu ya katiba inayopendekezwa ni kwamba imebeba maoni ya mebeba, wananchi, si kweli. Kwa sababu msingi mkuu wa wa, wa katiba rasimu ya, ya katiba mpya tuleo la pili kwenda hii katiba inayopendekezwa ilikuwa ni muundo wa muungano. Kwa hiyo muundo wa muungano e, umebadilishwa kutoka muundo wa shirikisho lenye mamlaka kamili lenye serikali tatu linatuachia nchi moja kwenda serikali mbili. Wametuwekea muundo dhaifu zaidi dhaifu zaidi tofauti na ambavyo rasimu toleo la pili ilikuwa imewainisha. Kuna baadhi ya vyombo vya kikatiba vilikuwa vimeainishwa kwenye rasimu toleo la pili ile ilitoka kwa Jaji wa Rioba e, vimebadilishwa tofauti kabisa namna ambavyo vilikuwa vimeandikwa kisanifu katika rasimu toleo la pili. Lakini pia kibaya zaidi ni kwamba maoni hasa ya wananchi walioyataka wao haya, haya kutoka tume ya Jaji wa Rioba, hayo yote yametupiliwa mbali. Wananchi walitaka wakuu wa litaka, mikoa waangaliwe upya ama wasiwepo, na kama wawepo basi utaratibu mpya uwekwe kwao. Utakuta wakuu wa mikoa wamerudishwa hapa tena kwa na utaratibu mzuri pasa, na itaka, wa kuwapata na namna gani watawajibika. Wananchi walitaka wabunge wasiwe mawaziri, kwa maana walikuwa wanapendekeza tutoke kwenye mfumo huu tuliokuwa nao ambao serikali ni sehemu ya bunge kwenda kwenye mfumo mpya ambao serikali na bunge tutakuwa tumezitenganisha ili ziweze kuwa na kwa Kiingereza tunaita independence ya mihimili ya dola. Hilo limerudishwa sasa, wabunge watakuwa watakuwa wanaweza kuwa mawaziri. Wananchi walitaka kumwajibisha mbunge e, pale ambapo anakosea, hawajibiki, haiko jimboni e, haendani sawa sawa na alichokuwa ameahidi. Wananchi walisema tupate fursa ya kumwajibisha, kama vyama vinaweza kumwajibisha mbunge, basi wananchi ni zaidi sana. Hayo yote e, yamefutwa na, na wananchi walitaka eneo la maadili liimarishwe zaidi. Hilo nalo limedhoofishwa kwa kiasi kikubwa kabisa. So yako maeneo mengi e, ambayo naweza kusema tukayachambua na kuyatazama kwa kina, lakini kiufupi ni kwamba e, kinyume na matarajio yetu rasimu iliyotoka e, ninaweza kusema tuna bila kupepesa maneno ime, kwa bahati mbaya tena imekuwa chini ya kiwango ambacho tulikuwa tumetarajia tume. Kwa hivyo nini la kufanya? Rais ana madaraka au wananchi wenyewe watajiamulia, wanaweza kuipinga sio? la kufanya kwa haraka haraka, nafikiri ni kuendelea kuelimishana. Wananchi waelezwe rasimu toleo la pili kutoka kwa Jaji Warioba ilisema nini, alafu pia wananchi waelezwe rasimu iliyotoka katika bunge maalum chini ya kamati ya uandishi kwa ujumla wao chini ya mheshimiwa Chenge inasema nini. Tueleze kwa kina mazuri ya rasimu zote, tueleze kwa kina mabaya na sisi, eh, ni ubinadamu tu, tulikuwa kwenye tume tulitoka na rasimu ya pili kama raia wa Tanzania wenye haki ya kushiriki katika mjadala wa katiba, tutajikita katika kuonesha mapungufu na madhaifu ya rasimu toleo hili la eh, katiba inayopendekezwa iliyotoka kwenye bunge maalum eh, kama sehemu ya mchango wetu kwao, ili waweze kufahamu ya kwamba sote tulikuwa tuna nia njema ya kutengeneza katiba imara itakayoimarisha na kudumisha amani, umoja wetu na muungano wetu, lakini kwa sababu imekwenda kinyume na hivyo, tutawafafanulia wananchi udhaifu na mapungufu ya rasimu ya katiba hii inayopendekezwa, ili kama kutakuwa hakuna busara nyingine iliyobakia ya kuokoa mchakato huu, ili tuanze upya kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu bunge maalum hili limepoteza uhalali wake wa kisiasa e, tumeshindwa kujenga mwafaka, tumeshindwa kufanya maridhiano. Kwa hiyo tunaendeshwa tuna, kwa wingi wa kura, na kama unafahamu katiba haiandikwi kwa wingi wa kura. Katiba ni tunda la maridhiano, mwafaka na uelewa wa pamoja. Kwa hiyo nimesema Busara ile ndogo ndogo kabisa iliyobaki ni kuokoa mchakato huu, lakini kama hilo halitafanikiwa basi tulikuwa na tunawaandaa wananchi kisaikolojia kuikataa kwa kiasi kikubwa kabisa e, rasimu katiba hii inayopendekezwa kutoka kwenye Bunge Maalum la Katiba na hatimaye na Mungu bariki huko mbeleni tuweze kurejea kwenye, kwenye reli ya kutengeneza kweli kweli katiba mpya kama ambavyo Mheshimiwa Rais Dokta Jakaya Mrisho Kikwete alikuwa amedhamiria mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi. Kwa hivyo kwa bahati mbaya, tunaweza kusema kwamba gharama nyingi zitatumika, imetumika kujaribu kuleta katiba mpya, na jambo hilo, watu wengine wanajiuliza kwamba wabunge hao toka mwanzo walikuwa wakipigania posho lao kuliko kitu kingine. Sasa vipi watachukulia gharama hizo? Wananchi wanaona, maanake sasa unazungumzia kwamba inabidi ije mara ya pili. E, naelewa kabisa na ndio maana leo nimeamua kutumia neno hili. Ni bahati mbaya sana dhamira e, Ee, na utashi ilikuwapo pale mwanzoni, lakini iweze kusema kwamba hasa hasa vyama vya siasa vimemwangusha kabisa Mheshimiwa Rais. Tumetumia pesa nyingi kwa matokeo ambayo, uh, yatakuwa chini ya kiwango cha fedha ambayo tumeiwekeza kwenye mchakato huu. Ni bahati mbaya sana, ni bahati mbaya sana. Fahamu ya kwamba kujenga demokrasia ni gharama. Eh, basi mara hii tena tumejifunza na tunavyoendelea kama alivyosema, mimi bado nina moyo mkuu. Uh, Kiingereza niseme niko niko very optimistic kwamba tutarekebisha tuta jambo hili na kukaa katika mstari kama ambavyo, eh, wengi wetu tunapenda kuona iwe. Asante sana, wana polepole, pamoja sana, kushukuru sana.