Yeah, nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidho Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Anza kabisa ungana nami mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Huku vituo vya afya vikifungwa na watu wakihofia kwenda kupatiwa matibabu, tume ya taifa ya ukimwi nchini Liberia inasema hivi sasa wanakwenda nyumba hadi nyumba ili kuwapata watu waende kupatiwa dawa zao za kutuliza kasi ya maambukizo ya HIV. Macho yote yapo kwenye ugonjwa wa Ebola, lakini wataalam wanasema kuna magonjwa mengine yanasahauliwa katika mzozo huu. Inakadiriwa asilimia 45 ya vituo vya huduma za afya katika kaunti ya Montserrado iliyopo katika mji mkuu wa Liberia, Monrovia, vimefungwa tangu mlipuko wa Ebola kutokea mara ya kwanza nchini humo mwezi Machi. Watu wengi wana wasiwasi wa kutafuta huduma, wakihofia kupatwa na ugonjwa wa Ebola watu ambao hujitokeza mara kwa mara wanarudishwa, huku vituo vichache vya afya vilivyo wazi vimejaa na havina wafanyakazi wa kutosha. Hili limeleta athari kubwa kwa watu walioathirika na HIV nchini humo. Sonpon Blamosier ni mkuu wa programu kwenye kitengo cha taifa cha kudhibiti ukimwi nchini Liberia kijulikanacho kama NACP, anasema hivi sasa wana wagonjwa 9958 katika kaunti ya Montserrado ambao wamejiandikisha kupatiwa matibabu na misaada mingine. Baadhi ya wagonjwa wenye HIV na TB hawawezi kufika kwenye vituo vya afya kwa hofu ya kuambukizwa Ebola. Shirika la afya duniani WHO linasema zaidi ya waliberia 1500 wamefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola, lakini wafanyakazi wa huduma za afya wanasema magonjwa mengine yanayosababisha vifo kama vile malaria na kuharisha kwa watoto lazima yasisahauliwe. WHO inasema kulikuwa na zaidi ya kesi milioni 1.4 za malaria nchini Liberia mwaka 2012. Inakadiriwa wanawake 640 kati ya laki 1 nchini Liberia wanakufa kila mwaka kutokana na matatizo yanayotokana na ujauzito au wakati wa kujifungua. Wakati huo wa serikali ya Guinea inasema inapeleka vijana elfu mbili kuelimisha familia kutoka nyumba hadi nyumba kuhusu ugonjwa wa Ebola. Juhudi hizo zimekuja baada ya mauaji ya watu wanane waliosafiri huko kusini mashariki kama sehemu ya msafara wa serikali wa kuongeza mwamko kuhusu virusi hivyo vya Ebola. Serikali ya Guine inasema kile kilichotokea katika kijiji cha Uome wiki iliyopita kisitokee tena. Wanakijiji walifanya shambulizi la mauaji kwa msafara wa serikali huko kusini mashariki, ambao ulikuwa unaongeza mwamko kuhusu ugonjwa wa Ebola na kuwa jumla ya wafanyakazi wa afya wanane pamoja na waandishi wa habari. Wizara ya Vijana inatoa mafunzo kwa vijana elfu mbili na mia moja kwa ajili ya kampeni ya kitaifa ya nyumba hadi nyumba wiki ijayo, ili kutoa mwamko juu ya ugonjwa huo. Waziri wa Afya nchini Guinea Mustafa Naite anasema vijana hawa watagawa vifaa ili kuziwezesha familia kufahamu namna ya kujilinda wenyewe kutokana na ugonjwa wa Ebola. Anasema watakusanya takwimu juu ya kile kinachotokea kwenye eneo ili kuwawezesha kujua nyumba zipi zilitembelewa na sehemu ambako wafanyakazi wa kujitolea walikabiliwa na upinzani au walikataliwa kufika na shirika la kudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linaripoti kuwa watoto ndio waathirika wakubwa wa vita, huku wengi wakitaabika na msongo wa mawazo ambao utadumu maisha. Watoto duniani kote wanajikuta katika manyanyaso mbalimbali karibu kila siku, lakini shirika hilo la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa linasema ghasia za aina hii za kimwili na kiakili ni ndogo sana kulingana na kile watoto wanacholazimishwa kukishuhudia katika hali za vita. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu msikilizaji wa Je ni fanyeje katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lucy Patrick, niko na vijana tunajadilia na mada ambayo inasema kwamba je, vijana wanafahamu umuhimu wa kuweka akiba kwenye taasisi za kifedha, ukizingatia sasa hivi kuna mitandao mbalimbali pia ya simu ambayo vijana wanaweza kuweka akiba zao. Karibu. Mimi nadhani kuna vijana wanaofahamu na wasiofahamu, kwa sababu yule ambaye haweki akiba, kwa maana hiyo hafahamu kwamba kuna faida ya kuweka pesa yake kule, lakini anayeweka tayari anakuwa anafahamu. Mimi binafsi naona kuna umuhimu wa vijana kuweka akiba katika taasisi za kifedha kwa sababu unajua kukaa na hela, kwanza unashaishika kunua, kuingia kunua vitu ambavyo ni haujavipanga kwa sababu pesa tu unaiona ipo mkononi, na unaweza ukaa labda kichwani mwako unawekeza kwa nia kwamba ikiongezeka au ikifika kiasi fulani nitafanya kitu fulani. Lakini kwa ile tu kuishika unaingiwa na tamaa kwa sababu kuna vitu vingi unaviona unakuta umeingiwa na tamaa na ukafanya vitu ambavyo haukuvipanga. Pia kitu kingine, usalama kule kuna usalama wa pesa zako upo kwa sababu nyumbani inaweza ikatokea ikawa moto ukaunguza, au unaweza wakaja wezi wakaziiba ukawa umekosa zile pesa zako, lakini kama ungekuwa umezihifadhi kule, tayari wewe unaweza ukapata kiasi kidogo kinaongezeka na pesa zako pia zinakuwa salama. Kwa, ni muhimu kuweka katika taasisi za fedha. Vijana wengi hawajakuwa tayari na elimu ya kuweka pesa benki kwa sababu wanahisi kwamba kuweka pesa benki ni kufanya wasirahisishe muda wao mwingi wa kutumia ile pesa, kwa sababu akifikiria akatoe pesa benki labda ni mbali tofauti na hapo ambapo anakaa kwao. Akifikiria kuweka pesa benki, na anaona bora tu akaweke kwenye hizi akaunti za simu ili iwe rahisi kutoa na kuweka. Kwa hiyo kuweka benki anaona ni swala gumu kwake. Mimi naona kwamba elimu itolewe haswa kwa vijana, kwa sababu kama watapewa elimu ya kuweka pesa benki na kujua kwamba ile pesa anayotunza benki itakuja kuwa faida kwa maisha yake ya baadaye Atakapopata elimu hiyo na kweli kamwingia kijana, basi anaweza kafanya hivyo. Mi nafikiri kwamba kuweka pesa kwenye simu kwa kijana ni swala ambalo la mchezo tu, kwa sababu unaweza ukaweka muda huo huo na muda huo huo pia ukaenda kwenda kuitoa kwa sababu ya matumizi mengine. Lakini kama utaiweka pesa benki, kwenda kuitoa itakuwa ni swala gumu. Kwanza utafikiri ndo kwanza umeiweka, pili umbali labda benki na ma mazingira ya nyumbani ambayo upo naishi kifikiria hivyo, sidhani kama itakuwa rahisi kwenda kuitoa hiyo pesa benki. Hiyo elimu juu ya uwekaji pesa katika taasisi na kuna umuhimu wa vijana kuweka fedha katika taasisi za kifedha, ukizingatia taasisi za kifedha ziko nyingi siku hizi, na kuna kuna simu, kuna mabenki, kuna baadhi ya simu ambao wanaweka wanaweka wana mtandao ya kuweka fedha. Umuhimu wake kwanza ni kuweka hazina ya baadaye, ambayo unaweza ukafanya maendeleo ya kwako we binafsi nakuongezea maendeleo katika mkoa. Pili, inaleta kujiamini kwa sababu unakuwa na hazina, kwa unajiamini kufanya maisha maisha yako yatakuwa mazuri baadaye. Inakufanya vilevile uweze kupata mkopo kirahisi, kwa sababu benki itakuamini kwa kiasi ambacho, kwa kila siku unaweka, basi inakufanya kuwa na imani na wewe. Muda wote unaweza ukajiwekea ukachukua mkopo ambao utakufanya kuwa na maendeleo maendeleo, kama kujenga na vitu vingine vinavyopatikana kutokana na kujiwekea hazina ambayo baadaye uwezi ukajuta kipindi cha uzee. So kwa sababu utakuwa na hazina kubwa ambayo itakusaidia atakuwa na maisha mazuri uzeeni utakapokuwa umefika. Mimi nafikia kutokana na maelezo niliyotoa hayo, ni vizuri nao wakafikiria upya kuliko kuendekeza tu ujana na kufanya starehe ambazo baada ya kuja kujuta, ni bora wakafanya hivyo vitu ambao nimeelekeza umuhimu huo ambao nimeeleza, ili waweze kuwa na maisha mazuri hapo baadaye. Wewe kama kijana, unafikiri kwa nini vijana hawana mwamko wa kuweka fedha zao au kuweka akiba katika taasisi za kifedha? Nachohisi kwanza ni ile kuto kufahamu yani, ule tu mwamko kwamba hata pesa ndogo inaweza ikawekwa benki. Kuna ile watu wanadhani labda kwasababu mpaka uwe mfanya biashara mkubwa, una pesa nyingi ndo zipeleke benki, lakini benki ipo kwa ajili ya watu wote, sio kwa wale tu wenye pesa nyingi. kwa hata ye ulioko na shilingi elfu kumi unaweza kwenda kuhifadhi kule elfu kumi kuliko ikakaa ikafanyiwa vitu ambavyo si vizuri, au haukupanga kuvifanyia kwa sababu tu umeishika mkononi na ni pesa ndogo. Kwa nadhani wanapaswa kuweka na ondoe ile kwamba mpaka uwe na pesa zimejaa mfuko, au unafanya biashara fani, au una mtaji mkubwa ndio unapaswa anafanye hivyo, lakini hata huo mtaji ili uwe mtaji lazima uanze kuweka pesa ndogo, alafu baadaye ndo itakuwa kubwa. Nini ushauri wenu kwa vijana ambao wanawasikiliza kwa sasa juu ya umuhimu wa kuweka akiba zao katika taasisi za kifedha? Mimi vijana nawashauri kwamba kwanza kabisa unapokuwa unaweka fedha benki, unakuwa unajiwekea kwa ajili ya pesa kwa ajili ya matumizi ya baadaye, kwa sababu zile pesa kwa sasa hivi unaweza usiwe na matumizi nayo lakini baadaye unaweza ukawa na matumizi nayo. Kwa hiyo basi, utakapokuwa ukikanazo nyumbani, usipoweka benki, kila siku utakuwa unatoa shilingi elfu moja elfu mbili mpaka zile pesa zitaisha. Lakini utakapokuwa umeweka pesa benki utakuwa huzioni, na utakapokuwa maybe unataka tu ela ndogo, na ukifikiria labda kama kutoka kwako na benki kuna umbali fulani, utakuwa unapata kaubimu fulani kakwenda kuchukua. Kwa hiyo ni vizuri sana kuhifadhi ela benki, na nawashauri vijana wahifadhi hela zao benki kwa sababu utakapokuwa na hifadhi hela benki, zile tamaa za vitu vidogo vidogo zitakuwa zinaisha na hela zako utakuwa unaeka na baadaye unaweza ukafanya kitu kikubwa, kwa sababu pesa kuweka kidogo kidogo vile, leo ukiweka kidogo, kesho kiweka kidogo, zinakuwa nyingi, tofauti na ukanazo nyumbani. Utakapoweka utatoa shilingi mia mbili, mia ngapi, mwisho zitaisha. Nashauri vijana kwamba ni vyema zaidi tukaweka pesa benki, kwa sababu inatusaidia u... katika ina maisha yetu ya baadaye hizo, kwa muda huu ambao tayari kijana unaitafuta pesa na ukawa unaitunza benki kwamba baadaye unaweza ukawa umezeeka, kwa hiyo huna uwezo tena wa kufanya kazi ambayo itakuweza kufanya upate kipato cha kukitumia. Kwa ile pesa ambayo umeitunza benki itakuja kuwa msaada baadaye katika maisha yako ya uzee. Kitu kingine ni kwamba vijana tuache kuonga. Utakuta kijana una pesa ndo umeweka labda kwenye simu, binti amekuja anahitaji kwamba mpenzi, naomba nisaidie shilingi fulani, na wewe pesa tayari unajua uko nayo kwenye simu. Hata kwa kumhamishia tu, utamhamishia salio katika simu yake, au ukaitoa na kumpatia, lakini kama pesa iko benki ni vigumu sana kutoka kwenda kuitoa ili kuja kumkabidhi mtu. Kwanza utakuwa unaionea uchungu pesa yako, tofauti kabisa na kuweka pesa kwenye simu au nakuwa nayo mkononi. Ushauri wangu kwa wazazi, kuwawekea pesa benki au kuweka utamaduni wa kuweka pesa benki kwa ajili ya watoto wao. Mfano, una mtoto mdogo, na sisi binadamu hujui kesho kitatokea nini. Unapokuwa unahifadhi pesa benki kwa ajili ya mtoto wako, unakuwa unamjengea mazingira fulani. Hata kesho, kama wewe bahati mbaya yoyote ikatokea, labda umefukuzwa kazi au umepoteza maisha, yule mtoto, kwa zile pesa ambazo umemwekea kule benki, ataweza kuendelezwa labda na shule au na kitu kingine ambacho kitamjengea msingi mzuri. Vilevile kuweka pesa benki, wakati mtoto mdogo akazoea ule utamaduni wa kuweka pesa benki, hata atakavyokuwa anakuwa, hiyo utamaduni tayari utakuwa umejengeka katika kichwa chake, kwa hiyo na yeye atakuwa baadaye atakapopata maisha yake atakuwa amejijengea huo utamaduni wa kuhifadhi pesa benki. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Ni washukuru sana vijana wote ambao mmeshiriki kwenye majadiliano hayo, juu ya mada ambayo tumeizungumzia hapa, umuhimu wa kuweka fedha kwenye taasisi za kifedha. Pia kijana ambaye unatusikiliza, basi ni vizuri ukaanza sasa kuweka fedha zako katika taasisi hizo, ili ziweze kukusaidia hapo baadaye, kama ambavyo umewasikia vijana wakizungumza. Kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam. Naitwa Ana Chua. Mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari gani ili azae mtoto mwenye afya bora? Mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari pindi anapopata ujauzito ili apate mtoto mwenye afya njema wakati anapojifungua. Vitu vifuatavyo anatakiwa avizingatie: ya kwanza, ahakikishe kuwa ndani ya miezi minne ya kwanza awe amehudhuria kliniki. Kuhudhuria kwake kliniki mapema itamsaidia yeye kujua vitu gani ambavyo vinatakiwa havipate wakati wa ujauzito wake. Kitu cha kwanza katika kliniki, kwa sasa hivi tumeboresha kuwa mama yote akiwa mjamzito, tunapenda aje na mwenza wake. Tunawajumuisha akina baba nao waje kliniki kwa ajili, ni vizuri wajue maendeleo ya mama wakati anapokuja kliniki, kuwa naye ni mmoja wa uhusika katika ujauzito ule. Kitu cha kwanza huwa wanapokuja pale kliniki huwa tunapenda kuwapima maradhi mbalimbali. Huwa tunacheki maambukizi ya virusi vya ukimwi, yaani VVU. Huwa tunapenda kuwapima wote wawili na kuwapa ushauri jinsi gani ya kuishi na jinsi gani ya kuweza kujikinga na maradhi hayo. Hiyo inatusaidia kuweza kuwatambua wote wawili kwa pamoja, kuliko mpate majibu kwa mtu upande mmoja. Hiyo inaweza kuleta matatizo katika kulea ujauzito huo. Kitu cha pili, kuna magonjwa mengine ambayo tunapima, ya ugonjwa unaitwa syphilis kwa kitaalamu, lakini kwa Kiswahili tunaita kaswende. Kwa hiyo hiyo inayo inatusaidia sana kuweza kumsaidia mtoto anayezaliwa asipate madhara wakati wa ujauzito alafu kuna vipimo vingine ambayo tunawapima mama mjamzito, tunaangalia ana kiasi gani cha damu, tunaangalia vile vile presha yake BP, ili tuweze kujua kuwa yuko kwenye kiwango gani cha kupata presha wakati wa ujauzito wake. Vile vile kuna kinga ambayo anapata kama ya pepopunda. Hii inamsaidia mama kujikinga na magonjwa ya pepopunda vile vile kuna athari zingine ambazo tunaweza kumwelimisha mama kama katika wakati wa ujauzito wake lazima apewe ku, kusikia kizunguzungu wakati wa kutembea au wakati kulala, na vile vile ku, kuishiwa nguvu. kwa hizi ni dalili za hatari ambazo mama anashauriwa azijue wakati wa ujauzito wake. Je, ni kweli watoto wanakuwa na meno ya plastiki? Huwa mara nyingi kitu chochote ambacho kinakuwa kichanga kinachokuwa huwa kinaanza kuwa laini, mwisho kinakuja kinakomaa. Kwa hiyo hii ulaini ule ndio watu wanaosema kuwa meno yamekuwa plastiki. Meno huwa sio plastiki, huwa ni inakuwa changa, inakuwa imefunikwa ime na kitu kilaini ambacho kina ile jino, jinsi linavyokuwa, yani ile sehemu ambayo hiyo jino inatakiwa likuwe, ile sehemu imefunika pale kwa ajili ya kuzuia maambukizi ya ile sehemu ya, ya shimo la jino. Kwa hiyo jino likija kuota, inakuwa ni rahisi kuchomoka sehemu yake, na vile vile ni kinga ambayo Mungu mwenyewe ameiweka kwa mtoto mdogo weka kinga kwa hiyo sio meno ya plastiki, ile ni cover ambayo meno ambayo yatakuja kuotea baadaye. Wengine wanaenda kuya kuyatoa hizi meno ya plastiki, kwa ajili wanasema sio mazuri ki, ki, ki ya, lakini ni kitu ambacho kimezuiwa, kimezuia, ili mtoto asipate maambukizi. Kwa hiyo mtoto yoyote ukimwona na vitu kama hivi, naomba usimtoe, ni kitu ambacho kinazuia yeye asipate maambukizi kwenye meno, hata jino likija kuota sehemu ile la shino la jino lisilete madhara yoyote. Kwa hiyo hiyo ni kitu ambacho kipo na ni kitu cha kawaida. Kwa hiyo sio kusema meno ya plastiki yana matatizo a, ile ni kitu ambacho kina kinasaidia sana kuzuia maambukizi akiwa mtoto. Kwa hiyo mtoto mdogo anakuwa hana kinga kamili, Asa Mungu ameweka vitu hivi kwaweza kuzuia yasipate maambukizi. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu mpenzi msikilizaji, kuungana nami. Katika kipengele cha ushauri kwa vijana, tunazungumzia umuhimu wa vijana kuweka akiba katika taasisi za kifedha. Tutakuwa na bwana Yebete Zablon ambaye ni mkuu wa uendeshaji benki pamoja na, na maendeleo ya biashara ya benki katika benki ya wanawake tunasema TWB ikiwa na maana ya Tanzania Women Bank. Kwa kwanzia bwana Zablon, nafikiri vijana tungependa kufahamu kwamba ni nini umuhimu wa kuwa na hizi taasisi za kifedha hususan kwa vijana. Cha kwanza naomba nieleke ni, ni, ni, ni, ni kwamba benki ina umuhimu wake mkubwa sana katika kukontrol uchumi wa, wa, wa, wa nchi. Kwa mantiki ya kwamba ina control ule mzunguko wa fedha. Tusingekuwa na fedha, maana yake kwamba ungekujikuta wakati mwingine fedha inakuwa hold, inamilikiwa na mtu mmoja tu ama watu wachache ndio wanaishikilia kiasi yes, kwamba inakuwa ni shida sana kuweza control ama kupeleka ule mtawanyo wa usawa katika kuku miliki uchumi wa, wa, wa nchi. Kwa hiyo benki inakuwepo moja ni kusaidia kucontrol huo mzunguko wa fedha. Wewe kama mwandishi una fedha yako, unapokuwa umeiweka fedha benki, maana yake ni kwamba pesa hiyo inaweza ikatumika kumkopesha mwingine anayezitafuta kwa ajili ya kufanya shughuli zingine za kibiashara na mambo mengine. Hilo ni la kwanza, lakini umuhimu mwingine wa, wa, wa, wa, wa kuweka fedha benki ni usalama wa fedha. Niliwahi kumsoma mwanafalsafa mmoja Marekani, anasema kwamba pesa ndo kitu ambacho kinapendwa kuliko kitu kingine chote duniani. Njia, faida nyingine ambayo inakuwepo ni kwamba fedha zinapokuwa zimewekwa benki zinalipwa riba. Kwa mfano, kuna zile akaunti za muda maalum ambazo haziruhusiwi kutolewa fedha hizo, huwa mwisho wake benki inatakiwa imlipe riba mtu aliyeziweka kwa kipindi hicho ambacho atakuwa ameziweka. Faida nyingine ni ni kwamba unaweka fedha bank n uh, nje ya usalama ni kwamba pia una uwezo wa kuzipata pasipokuwa na vikwazo, kwamba wakati unapohitaji pesa yako kufanyia shughuli zako, ipo unaikuta intact na unaitumia una, una, una kwa shughuli ambazo umeplan kwa muda ni mifumo ipi iliyopo lakini pia ambayo ni rahisi kwa kijana kuona umuhimu wa kuweza kuweka akiba katika taasisi za kifedha? Niseme tu kwamba kwa dunia tuliyonayo sasa hivi, benki imerahisishwa kuliko ilivyokuwa hapo zamani. Zamani tulikuwa na mfumo mmoja tunauita traditional banking ambao mpaka leo haujafa, unanielewa, mpaka leo haujafa, tukiwa na, na mantiki ya kwamba ili ili ili, ili wewe uweze kuweka hela yako lazimiko utembee kwenda kwenye tawi lako ulipofungua account ama uende sehemu ipo benki ukafungua account uweke hiyo akiba yako. Ndio mfumo ambao tumeutumia na benki nyingi sana zimeendelea kuutumia na ziko taasisi nyingi zimeendelea kutumia mfumo huo huo. Ndio maana unakuta watu wanajenga matawi sehemu fulani, kwa ajili ya kumrahisishia yule mteja kutembea kwenda kwenye tawi pale kupata huduma ya, ya, ya, ya, ya benki. Lakini nikwambie tu kwamba kwa mfumo uliopo sasa hivi vijana wamerahisishiwa. Nisitumie tu vijana, niseme watanzania na watu wasiokuwa watanzania Tanzania ambao wanaenjoi hizi huduma za kibenki za kifedha, wamerahisishiwa sana. Na ume, umejaribu kuzungumzia umuhimu sasa. Pamoja na, na ubora huo, pamoja na umuhimu huo na wa kuweka fedha katika taasisi za kibenki, unafikiri ni sababu gani zinazosababisha vijana wengi kutoona umuhimu au kutotumia taasisi za kifedha? Ni niseme tu kwamba ni, ni kweli, kwa sababu takwimu ziko wazi sasa hivi. Ni asilimia kumi na tatu tu ya Watanzania ambao wana uwezo wa kupata huduma za kibenki. Kwa hiyo tunapomaanisha asilimia kumi na tatu tu ya Watanzania walio na uwezo wa kupata huduma ya kibenki, maanake ni kwamba kuna Watanzania milioni kama 45 sasa hivi unaongelea milioni kama 30 na, na, na mbili hawana huduma hizi. Maana yake ni kwamba mabenki mengi yamejikita vijijini, na kuna watu wengi hawapati hii elimu na namna ya kupata ama huduma hiyo iwafikie kwa urahisi hasa huko wanakokuwa, mathalani. Ni nipende tu niseme kwamba tamaduni wa hao watu kuhusu matumizi ya taasisi za fedha uh, mwamko wao haukuwa mkubwa, lakini kwa sasa nina imani. Hata sisi ukiangalia tulivyoanza benki hii mwaka 2009 mpaka leo, namba yetu ya wateja imekuwa ni kubwa sana, na hata vijana, hasa vijana, wakina mama. Nasema hivyo kwa kumalizia tu. Bwana Zablon una wito gani? unawaambia nini vijana kupitia? Je, ni mfanyeje? Kuna wale watu ambao hata biashara zao sio rasmi. Tunatoa mikopo kwa watu wa namna hii. Tunahitaji wao kwenye vikundi tu, hawahitaji kuleta dhamana ya ya hati wala nini, watu wa namna hiyo tunawapa mikopo. Shukrani sana bwana Zablon kwa ushauri wako kwa vijana, bila shaka kila kijana amepata kujifunza. Tulikuwa na bwana Zablon kutoka Benki ya Wanawake akitoa ushauri juu ya mada yetu, ambapo leo tulikuwa tukiangalia umuhimu wa vijana kuweka akiba katika taasisi za kifedha. Mpaka hapo sina la ziada, mlikuwa nami Mensia Johnny, asanteni Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Neema Stefano, nimelelewa na mama wa kambo mpaka pale nilipohitimu kidato cha nne na mama angu kipindi hicho alikuwa ameshafariki mamaangu amefariki nikiwa darasa la sita. Nilikuwa na uwezo mzuri katika masomo, lakini kwa bahati mbaya sikuweza kufanikiwa kufaulu ile kidato cha nne. Nilikuwa napendwa sana na baba angu, lakini kwa baada ya yale mato, matokeo kwa kweli, hali iliweza kubadilika. Mapenzi tena niliyokuwa nayapata kwa baba sikuweza tena kuyapata kwa baba kwa hiyo nikawa nakuwa ni mtu wa huzuni tu katika ile familia. Baba atanitukana atanizalilisha mbele ya watoto wale, tena watoto wa kiume. Ntaambiwa huye mtoto wa kike, hii ndo hasara ya kusomesha watoto wa kike, hamna faida yoyote ile. Kwa hiyo nilijikuta nakuwa mtu wa kuhuzunika, mtu wa kulia, yani naona kwamba bora baba kama hayupo, lakini pale baba anapokuja wakuta nakoswa furaha. Na hasa ilinihuzunisha zaidi kwamba labda angekuwepo mama angu, basi angekuwa msaada mkubwa katika kunifariji, lakini yule mama wa kambo hata naye hakuwa na ule ufariji. Nikawa najiuliza nifanyeje, kwenda labda katika kusomea kozi bado inahitaji hela, na huku baba amesha sema sahivi hakuna tena hela kwa ajili yako, sahivi hela iliyopo ni kwa ajili ya watoto wenzako. Ndo hayo maisha niliyokuwa naishi. Kajikuta taratibu taratibu, yani mawazo yanaanza kubadilika, labda niolewe tu, sasa mbona wengine wanaolewa. Lakini rafiki yangu ambayo tulikuwa tumesoma naye ye ya alichaguliwa, akawa ameenda chuo cha ualimu kwa hiyo akawa ameniuliza naendeleaje? Kwa hiyo nikamwambia hali yangu sio nzuri, nipo tu nyumbani, lakini sina kitu chochote ninachoweza kujiendeleza. Akaniambia basi, kuna mwalimu ambaye anawafundisha anahitaji mfanyakazi wa ndani na kule angeweza kunilipa hela nzuri. Kwa hiyo kwa kweli, katika hali ile mimi nikaona kwamba ni vema, kwa sababu kuishi nyumbani nimechoka, ni bora nikaenda kulekule kule. Hata kama ni kazi za ndani, lakini nitafanya. Kwa hiyo watu wakawa wakaanashangaa mtu amemaza fumfu wa fumfutandije kufanya kazi za ndani, lakini mimi nilijua ni kitu gani ambacho mimi mwenyewe nakihitaji. Basi rafiki yangu akawa amenichukua hadi kwa mwalimu wake, nikafika pale nikaanza kufanya kazi. Nikawa natamani kwamba siku moja nikipata hela nzuri niende nikajifunze cheleani ili niweze kuwa fundi cheleani. Lakini sasa changamoto ikaja ikatokea kwa baba. Baba mwenye mji ananitaka kimapenzi. Na mimi siwezi kusema kwamba ananipenda bali alikuwa ananitamani. Sababu alikuwa na, na mke wake mzuri, ana watoto wake wakubwa tu ambao tunalingana, lakini bado akaanza kunitamani mimi. Kwa hiyo kwa mara ya kwanza nilimwambia hapana, sitaweza kama ni umasikini wangu bora tu nirudi nyumbani. Akawa amesema basi taweza kukusumbua tena weka, nikafanya kazi. Lakini sasa ni katika mazingira ambayo ni ya uoga. Nifanyeje? Nimwambie mama je? Nikimwambia mama atanielewa kweli au ndo atanifukuza, na mimi bado nahitaji kazi? Basi tukaendelea, ilikuwa inapita kama miezi miwili mitatu minne, anaanzisha tena, kama mtu amezamilia kukuharibia. Amezamilia, na hasa wanaume pale ambako namkataa, wanakuwa na hasira sana. Kwa hiyo huyu baba baadaye akawa amegeuka. Hata kusingizia hiki, mara utafanya hiki, atasema wale hujapika vizuri, mara utafanya hivi, mara umeunguza mboga, mimi sili hasara, unatutia sana huko, tunakulipa tunafanyaje? Kwa hivyo visa vikawa vya hapa na pale, nikawa nalia tu kwa sababu nilikuwa sina amani katika ile familia. Watoto wake wakaanza kugundua hiyo hali, wakaanza kuniuliza, lakini nikawa naogopa, nitawambiaje watoto wake? Nitawanzaje kumwambia mke wake? Basi tumeenda lakini siku ya siku, akawa amekasirika, akawa amesema leo sikutaki hapa, we ni malaya, unaleta wanaume ndani, kwa hiyo sikutaki tena. Akawa amechukua nguo zangu na kuweza kuzitupa nje. Yaani nikaokota mfuko ambao ni walambo, na nikaweza kuweka mle nguo zangu. Kwa hiyo akaweza kunifukuza kwamba, sitaki tena kukuona hapa, ondoka. Kwa hiyo nikabaki pale niko nje nalia, na ilikuwa ni usiku uh, Wakati najiuliza nifanyeje, kuna mama ambaye alikuwa ananipenda, nikawa nimeenda kumgongea kwake na nikawa nimemweleza, akasema tutakaa wote, na baadaye nashukuru kwamba aliweza kuniendeleza. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githuwat, na kusihi uungane nasi tena.