Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii utafiti mpya umeonya kuwa maelfu ya kesi za ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi katika miezi ya hivi karibuni, kama hatua za haraka hazitachukuliwa kupambana na ugonjwa huu unaosababisha vifo. Makala iliyochapishwa katika jarida la afya la New England limetoa maelezo mapya ya kiwango na jinsi ugonjwa huo unavyosambaa. Ripoti imeonyesha kuwa dunia ilichelewa kuchukua hatua kujibu mlipuko wa Ebola na ina mambo mengi ya kufanya ili kuweza kudhibiti na kubadili mwenendo wa maambukizo. Lakini mkurugenzi wa mkakati wa WHO na mmoja wa waandishi wa utafiti huo, Christopher Dyer, amesema mlipuko ulianza miezi tisa uliopita. Anasema sasa wako katika awamu ya tatu ya ukuaji wa ugonjwa hiyo ni ongezeko kubwa kutoka mamia kuelekea maelfu ya kesi kwa wiki, na kama hauwezi kudhibitiwa haraka, hii itabadilika na kuwa janga na kuwa madhara. Takwimu za karibuni za WHO zinaonyesha idadi ya kesi ni zaidi ya elfu tano mia nane na takriban vifo elfu mbili mia nane. Wakati huo huo, utafiti mpya wa mahesabu wa Afrika Magharibi juu ya ugonjwa wa ebola unakadiria kuwepo kesi takriban milioni 1.4. Utafiti huo unatabiri pia kuwapatia asilimia sabini ya wagonjwa tiba kunaweza kubadilisha mwenendo wa mlipuko huo. Watafiti katika kituo cha kudhibiti magonjwa na kuzuia hapa Marekani, CDC, wametengeneza mtaala wa kufahamu jinsi ya kuzuia mlipuko huo. Mkurugenzi wa CDC, Dr Tom Frieden, anasema utafiti unaonyesha kuwa ugonjwa wa ebola unaweza kudhibitiwa unakadiria kuwa mara itakapopatikana asilimia sabini ya watu walio na ugonjwa wa ebola waliotengwa wako katika tiba, idadi ya kesi itaanza kushuka. Pia idadi ya kesi inaweza kuongezeka mara tatu zaidi kila siku thelathini wanapochelewa kupata tiba kwa asilimia karibu sabini, ambayo maafisa wanasema ni muhimu katika kuchukua hatua za haraka Kutokana na takwimu za mwisho mwa mwezi Agosti katika mtaala huo, watafiti wa CDC wanakadiria kuwepo karibu kesi laki tano na hamsini health huko Liberia na Sierra Leone, na kwa sababu ya kutokuripotiwa, wanasema idadi hiyo inaweza kuongezeka na kufikia milioni moja nukta nne. Katika habari nyingine, inasemekana kuna njia mpya ya kuua aina fulani ya uvimbe wa saratani ambayo inaruhusu mgonjwa kwenda nyumbani siku hiyo hiyo. Madaktari katika kituo cha afya cha Keck kwenye chuo kikuu cha Southern California wamekuwa madaktari wa kwanza kutumia njia hizi kwa mgonjwa, kwa msaada wa kipimo cha hali ya juu cha ultrasound au hifu na utaalamu mpya wa robot. Mgonjwa mwenye umri wa miaka sitini na mbili, Gary Fradin, amefanyiwa upasuaji masaa machache kwa sababu ya uvimbe wa saratani aliyokuwa nao kwenye figo. Ni mwanariadha na hataki kudhoofika mwili. Shukran kwa teknolojia ya roboti, anaweza kwenda nyumbani siku hiyo hiyo. Fradkin yuko katika tiba ya majaribio inayotumia kipimo cha hali ya juu cha ultrasound kuharibu uvimbe. Dr Inderbir Gill amesema utaratibu ulianza kwa kufanyiwa upasuaji, ulikuwa na ukubwa wa karibu sentimita moja. Kifaa cha roboti baadaye kiliingia katika utumbo kutafuta uvimbe na kuua. Hiyo ndio inayofurahisha kuhusu kesi hivi leo kwa utaalamu, kwa mara ya kwanza uvimbe katika figo umeweza kuondolewa kwa kutumia ultrasound ya hali ya juu kama tiba bila kuwa na matibabu mengine. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Naitwa Mensi ya Johnny. Karibu ungana nami katika makala ya majadiliano. Tuko na vijana, tunaangalia ni nini kifanyike katika kukomesha au masuala ya ukatili yanayofanywa kwa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Mimi kwa jina naitwa Badru Tambwe, katika hili kitu ambacho kimenigusa sana mimi kwamba ni kweli hali Tanzania ipo na kama ipo mimi naweza kusema kwamba serikali inahusika na namna moja ama nyingine. Ni kwa nini nasema ni serikali inahusika na namna na, na moja ama nyingine, ni kwamba kizama ndani zaidi kwamba hawa watu sio kama hawafahamiki, wanafahamika. Kwamba mimi leo labda na ndugu yangu ni albino tayari, ashakata mkono ashakata mguu, na kama ashakata mkono na mguu, wale, wa, wahusika na wanakamatwa, lakini sasa nataka kukamata, hatupati mwisho wake kwamba watu wamefungwa ama vipi. Kama ndo hivyo Ninaweza kusema kwamba serikali kama serikali hawa watu iliokuwa inawatambua, na kwa nini sema watu inakuwa inawatambua kwamba wakiwabana hawa wadogo wadogo waliokamatwa, hawa wakiwataja wakubwa na imani kabisa am, mauaji haya hataweza kutokea. Ni kwamba wenyewe wakubwa wanalindana, ila tatizo wanalijua, na yote ni kulindana tu serikali wenyewe wenyewe kwa wakubwa huko ngazi za juu. Naitwa Jojina Magafu, na mimi kwa upande wangu kitu ambacho nimeweza kukigundua ni kwamba inaonekana kuna mtandao mkubwa sana ambao upo katika nchi yetu, ambao unajihusisha na, na masuala ya mauaji na ukatili dhidi ya albino. Navyosema mtandao unamaanisha kwamba ni kitu ambacho nimekisikia, sio mwaka wa kwanza, pili, wala watatu. Ni muda mrefu nimekuwa nikisikia albino wanakatwa mikono, wanakatwa miguu, wanauliwa, lakini sitaki kuamini kwamba serikali yetu imekuwa zembe, yani ni imekuwa ni serikali ya kizembe kiasi hiko mpaka leo hii kushindwa yani ku, ku, ku, kubaini kwamba nani anahusika na kutoa hata taarifa, kwa sababu kuna vitu ambavyo vinaendelea katika nchi sisi wananchi tunabakia katika hali kama ya kupigwa bumbwazi, so kitu uh, yani sehemu ya pekee ambayo inabidi tupate taarifa kamili kwamba sawa, haya matukio yamekuwa yakiendelea, lakini wanahusika ni hawa na wanafanya hivi kwa maelekezo haya, kwa nia hii. Hamna chombo kingine ambacho kinastahili kutupatia sisi hizo taarifa sahihi zaidi ya serikali. Na wanatupataje hizo taarifa sahihi? Ni kwa wao kufanya uchunguzi, na inawezekana, nadiriki kusema kwamba inawezekana wakubwa pia wakawa wamo. Kwa sababu gani? kama zamani, miaka zamani nilipokuwa kijana kijana mdogo zaidi hapa, kulikuwa kuna tukio moja la uchunaji wa ngozi ambao ulikuwa unaendelea maeneo ya Mbeya, Iringa, lakini mpaka leo kiko wapi? Nani amesikia tena kuhusu uchunaji wa ngozi? Ina maana lilitokea, walipigana, serikali ili yaani ilisimama kidete kupinga hilo swala, sawa? Wakapigana, wakatafuta wanahusika, wakapatikana, sheria ikachukua mkondo wake, mpaka leo hilo swala limekwisha. Tujiulize, kwa nini sio katika ukatili dhidi ya albino? Ina maana hapa kuna mtandao ambao unalindwa na dini kusema serikali. Kwa hiyo cha kufanya serikali, inaomba sasa ifike mahali, kama kama ninachokiongea hakina ukweli, naomba watu, watu prove wrong kwa kuanza kuchukua hatua. Tunaona kama serikali imeshindwa na pengine jitihada zinazofanywa hazisaidii kiasi kikubwa kuweza kukomesha vitendo vya kikatili kwa hawa wenzetu. Sisi nafasi yetu kama vijana ni ipi katika hili? Naitwa Rosemary Sabinus. Mimi ni kwa nasema nafasi yetu vijana kama hii ifuatavyo kwamba matatizo haya tatizo hili la la albino limezidi kuwa kubwa sana kwa kipindi hiki cha sasa hivi. Kuna muda ambayo tatizo hili lilitokea. Lilitokea tena watu wengi ambao wa albino wengine wakaamua kwenda kwenda kwenye wakaenda kwenye nchi za jirani kama Kenya na Uganda. Lakini baadaye kaja ikatulia tatizo hili likatulia, lakini sasa hivi limeibuka limo tena. Kwa hiyo tunaona tatizo hili limeweza tuseme, kwa muda mwingine tusiaccuse serikali kwamba ni sisi wenyewe binafsi. Maana tabia mm, au roho ya mtu si kwamba kuseme kwamba ni serikali inamlazimisha mtu kufanya kila anachotaka kufanya. Sheria ambazo nyingi tunaziona tuna sheria nyingi zimewekwa. Na wengi watu hata sisi wenyewe binafsi tunavunja. Kwa hiyo muda mwingine tujiangalie sisi wenyewe eh. Mimi naitwa Saidi Isa Tengeni eh, ni mkazi wa Mtoni Mwembe Madafu Dar es Salaam. Ni fursa ambayo nilikuwa naitafuta kwa muda mrefu, kwa sababu nilikuwa napenda itokee siku moja, japo na mimi niseme hawa albino ni ndugu zetu. Kwa nini inakuwa hivi? Mimi bado lawama zangu ni kwa serikali. Kama tunaweza kuilinda amani Tanzania hii leo, amani tumekithiri na inalindwa kinaga ubaga, kwa nini tushindwe kuwalinda hawa ndugu zetu albino? mimi nasema bado lawama zote ni za serikali na inabidi serikali ikae chini iangalie ni jinsi gani inafanya. Mimi labda nitoe mfano mmoja, hebu tujiulize hawa maharibino wanaofanyiwa hivi vitendo ingekuwa ni, ni ndugu au watoto wakubwa je, wangefikiwa na kuweza kufanywa ukatili wa namna hii? Ni serikali kukana kujiuliza, kuna kitu ambacho wanaweza wakafanya wao kama wao. Lakini hii ni kutakuwa kuongopeana. Leo kesi zina, watu wanakamatwa, wanatutangazia zina wa, kesi zinaenda mahakamani, mrejesho kwa wananchi hakuna. Wale watu walokamatwa hatujui wamepelekwa wapi, hatujui hatua gani zimechukuliwa. Ndio maana watu wanaendelea kufanya uhalifu. Kwa hiyo mimi bado nasema serikali ya Tanzania haijashindwa, na huenda kuna uwezekano hawa wakubwa wakawemo ndani yake, wanavifanya hili. Unaona, kama leo ni wakati ambao tunajua kabisa uchaguzi huo umefika, ndio haya matendo yanazidi kukiti Inawezekana wao ndo wanafanya, japokuwa sina uhakika wa asilimia mia moja, lakini ukweli ni lazima wakaishini albino. Ndugu zetu na wanateseka sana yani mtu unatamani hata bora ujitoe muhanga. Kwa nini yule binadamu anafanywa kitendo kama kile eh? Kosa lake nini? Amekosa nini? Kwa hiyo mimi nasema kama kijana wa Kitanzania, naipenda serikali yangu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini kwa hili kiukweli kabisa, serikali bado haijavaa njuga kisawasa kulidhibiti hili. Ninachotaka kukiongelea hapa ni kitu kimoja tu kwamba upo uzembe ambao unaone, unaonekana wa wazi kabisa juu ya viongozi wetu kuto kusimamia sheria. Kwa mfano aliwahi kukatwa mkono kuuawa albino mmoja mkoa wa Mwanza. Waziri Mkuu Mizengo Pinda akasema anaye uwa albino naye auawe, lakini hapo mashirika ya kutetea haki za binadamu yakashikia njuga kwamba mheshimiwa Mizengo Pinda amevunja katiba hao, aombe radhi wa Tanzania, lakini hayo mashirika ya kuweza kuona kwamba hata yule binadamu albino aliyeuawa ana haki stahiki ya kuishi kama mtu mwingine awae yote. Kwa hiyo mimi naona kwamba hata sisi kwenye njozi mbalimbali haki za binadamu na sisi wenyewe vijana kama vijana hatujasimama kidete kuwatetea albino. Kama tungesimama kama Mizengo Pinda alivyokuwa ameamua kusimamia kidete kutetea swala hili kwamba anayeua albino naye auawe, mimi nafikiri mauaji ya albino yangepungua kwa kasi kubwa. Lakini pia nikiachana na hilo, swala la mauaji ya albino linahusishwa lina, na imani za kishirikina mikoa mingi ya kanda ya Ziwa, ukichukulia Mwanza, Shinyanga, Shimiwi, Bariadi, Geita kule kuna madini wanasema, ili uweze kupata dhahabu au almasi lazima uwe na kiungo cha libino. Sasa hawa wanao waambia hawa watu wa, wanaohusika na masuala ya madini ni waganga wa kienyeji. Mimi nafikiri ingepatikana nge, semina kwa waganga wa kienyeji, kwa sababu nao wana chama chao, chama waganga wa tiba asili, wana chama chao cha tiba asili, waelimishwe ili waweze kujua kwamba kweli albino ni binadamu kama sisi. Haiwezekani kiungo kidole cha, cha albino kikiingia kwenye duara la madini, basi hilo duara kwamba lina mkanda unawaka dhahabu inaonekana. Mimi siamini hicho kitu. Cha msingi, serikali nayo ijitambue, ijue, sisi ndio tumewaweka madarakani, albino ndio wamewaweka madarakani. Kwa nini wawacha wanakufa kienyeji yenyeji? Hawa waganga ni uongo mtupu. Naomba niongee kidogo kuhusu waganga, ili swala la uganga ni unafiki nona Waganga hawana lolote. Hizi ni, ni, ni, ni ila tu ambazo watu wamezitafuta wame, wame kujiongopea na kuwaua ndugu zetu. Cha msingi hawa waganga ndio ilikuwa chachu kubwa kwanza, ya kwa kuwakamata wote tujue, tunawatia mbaloni, ndio ili swala litakwisha. Mfano mzuri, hebu tuangalie madawa kulevya, kama anavyosema mtangazaji wangu leo, anakuja anakuja kamatwa mtu anayeuza mtaani, unaona. Lakini, lakini makonkodi wenyewe tena wakubwa wengine wapo serikalini wapo wapi, wametulia huko, ndo wale sekandi sijui nini, wenyewe mnajua mnaita majina ya kitala lakini, kiukweli kabisa, inabidi tuangalie mzizi uko wapi, na kutoa mzizi ni hawa waganga ambao wanashinikiza. Ikibidi hawa waganga, mimi nasema wachukulie hatua za kisheria. Hizi ni tamaa, na tamaa hizi tusipoangalia, wa Tanzania tutapata laana na ilaana atakayopata tutakufa bila kujijua. Laba, mimi labda ni mtoto wa mkubwa fulani hivi ambaye mimi ni albino sawa sawa, nimekuja labda nimekatwa mguu sawa, na babangu yuko pale pale, at, kwenye ngazi za juu hivi, mpaka nini? Hawa wengine wakamatwe, watu hawalali mtaani. Naona lazima tu watakamatwa. Baada ya haya yote tuliyozungumza, mnafikiri ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tatizo hili linakomeshwa, kuhakikisha kwamba hatuna tena historia, inabaki kama historia kwa Tanzania, kwamba tumekuwa na mauaji ya albino? Ningeshauri viongozi wa dini wana nafasi kubwa sana ya kuweza kupigana na hili swala hadi likaisha, kwa maana kwamba tunaona kabisa chanzo cha mambo ni imani za kishirikina. Kwa hiyo inahusisha mambo ya kiroho. Kwa hiyo viongozi wa dini katika imani zao wana uwezo wa kufundisha watu kuweza kumrejea Mungu wao na kuweza kuachana na maswala ya kishirikina, kwa sababu mtu anaamini akikata viungo vya albino wanapata utajiri, anapata hiki na hiki. Kwa hiyo viongozi wa dini nao wana nafasi kubwa ya kubwa. Kucheza katika kama swala ni sheria, isimamiwe sheria, ilionekane kabisa kabisa kwamba mtu anayeua albino, itunge sheria kali. Ukigundulika umeua albino, ume- umepatikana ume, ume na kiungo cha albino hizo umekutwa kwenye tukio, bado uko pale pale unamtendea albino ukatili, na wewe uwawe pale pale bila kufikishwa mahakamani, kwa sababu tumeona wengi ambao wamefikishwa mahakamani, hatujui mwisho wa kesi zao ziko wapi. Niongezee kwa kusema kwa, kwamba familia husika nakuwa ni wagumu wao kutoa ushirikiano ushiri, ushiri, sawa. Mimi nasema kwamba hata nyinyi waandishi wa habari hii swala hili msikubali tu kwamba serikali au mahakama mahakama au wale ni maafisa wa upelelezi kwa kuamini moja kwa moja sawa. Cha msingi ni kwamba nyinyi wenyewe mtoke pale, muende sehemu husika, mauaji wale familia. Je, ni kweli mmekataa kutoa ushirikiano na nini na jeshi la polisi ama na serikali? Wao watakuwa ni kweli, lakini mkisema tu mfuate tu pale pale wale maafisa wa upelelezi makarani, sijui wale, mnakaa mnakubalia moja kwa moja, yanafunikwa tu pale pale. Lakini cha msingi nyinyi, zameni kule kule, kama ni kijijini kwa mikoa ya bara huko au, yaani sehemu husika. Mfike pale muulize wenyewe, na mimi ni ukweli utap, utapatikana. Lakini kukaa tu hivi hivi ngoje tu ngojeangojera hivi utakaa mpaka Yesu atarudi hapo. Shukrani sana vijana, mkumbuke tu kwamba tulikuwa tukijadili tukiangalia ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tunakomesha mauaji au vitendo vya kikatili kwa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia John, asanteni. <mucho> Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Ule wakati wa kuweza kupata majibu kwa maswali yanayoulizwa na mabinti kwenye kipengele hiki. Leo uko nami Rahabu Fredi na Daktari Saidi Kanenda, ndiye anayejibu maswali hayo yanayoulizwa na mabinti. kwa jina naitwa Tina Joseph. Daktari, nataka kuuliza, watoto wanaozaliwa na vichwa vikubwa wana upungufu wa madini eh? watoto wanaozaliwa na vichwa vikubwa inamaana vichwa maji? Uh, vichwa maji ni hydrocephalus, nasema sababu kubwa zinazoweza kusababisha hydrocephalus sio ma, sio madini kumbe upungufu wa madini fulani mwilini. Uh, hydrocephalus ni mfumo ule wa maji yanayozalishwa kwenye zile chemba za ubongo, ambayo yanapitisha virutubisho, yanatakiwa yapite kwenye njia fulani na yatengenezwe kwa kiwango kinachotakiwa kwa siku. Sasa endapo kwa mtu ambaye mtoto atakuwa amezaliwa, labda zile njia baadhi hazijatengenezeka au zimeziba au kwa sababu yoyote ile, yale maji hayaendi kule au yanatengenezwa kwa wingi kwa sababu mtoto mdogo anakuwa uh, utosi wake upande wa mfupa huwa katikati haujaungana, basi maji yanakuwa mengi yanajaa kwenye, kwenye, kwenye kichwa kwa hiyo yanazidi kufanya ya, kichwa kiwe kikubwa, kwa sababu mifupa yake haijaungana ya bado kufanya uh, u, u, nani iwe ngumu. Watu wakubwa wanaweza wakapata magonjwa kama hayo, kwamba anakuwa kawaida, lakini baadaye tunaita communicating hydrocephalus, ile zile njia zinaziba kutokana na chochote kile, labda maradhi au kitu kingine chochote. Zikiziba zile njia, huyu mtu ataonesha dalili tofauti na mtoto mdogo. Mtoto mdogo, yeye kichwa kitakuwa kikubwa, macho yatakuwa yanakuwa kama vile yanajua linalozama na vitu vingine, lakini uh, kwa mtu mzima yeye ataanza kupata kichwa labda kitauma sana, kutakuwa kuna uh, dalili za kuongezeka shinikizo la ndani ya kichwa ile eh, pressure, intracranial pressure ina increase inaongezeka, kwa atakuwa na dalili zile, labda akitembea atakuwa anatembea kama vile chini kumemwagwa gundi, lakini hakuna kwamba kunakuwa kuna upungufu wa madini fulani ndio maana amepata. Au mwingine unakuta anatengeneza maji mengi sana kwa siku, lakini njia zile zipo kawaida. Kwa hiyo anatengeneza maji mengi, kwa hiyo production au utengenezaji wa maji unakuwa mkubwa kulikoni mfumo wa kuyachukua yale maji kuyarudisha kwenye mfumo wa damu. Daktari, kwa jina linaitwa Nanji, napenda kuuliza swali hili, kwamba hivi kwa nini mama mjamzito anamchukia mpenzi wake? Ah, inatokea hizo, mara nyingi tumeona watu wanachukia, sio tu mpenzi wako, wengine wanachukia watoto. Hiyo ni mabadiliko tu ya fiziolojia ya ujauzito na kuchoka na nini, lakini na mabadiliko ya homoni na vitu vingine, lakini Um, inaweza ikawepo ika, ika lakini vyeva isiwepo, na haina dawa, ila tu ni hali ya kawaida na baadaye huwa inatoweka yenyewe. Kwa jina naitwa Mwanaidi, hivi ugonjwa wa fungus unaweza ukasababisha ukakosa hamu ya kufanya tendo la ndoa? Ugonjwa wa fungus tena, ukiwa uni, uh, ni hali ya juu yani extensive umezidi, kama mfano mtu akiona tu hivi, kwanza hawezi hata kuthubutu kufanya mapenzi kwa sababu inakuwa ni ni, ni inatisha, na ni mbaya, lakini vilevile ni mbaya kufanya hivyo kwa sababu, hata kufanya mapenzi wakati una magonjwa ya fangasi unaweza ukatengeneza michubuko ambayo ikasababisha wale fangasi wakaingia kwenye damu wakakuletea madhara zaidi. Kwa hiyo ni bora kutibu mapema magonjwa ya fangasi kabla ya, ku, ya kuendelea na mambo ya kujamiana. Magonjwa fangasi ya fangasi yanawaathiri watu wote, wanaume na wanawake kwa jina anaitwa Lina. Daktari, kansa inaweza kuzuilika? Kuna kansa ambazo zinaweza zikazuilika na kuna kansa ambazo haziwezi kuzuilika, na cha msingi ni kwamba kansa zile ambazo, kuna zingine ambazo wanasema saizi wanaweza wakazipatia chanjo. Kwa mfano, unapewa chanjo ya virus fulani ambao hawezi kukupata, kwa hiyo ule ugonjwa ukupati na uwezi kupata kansa lakini kuna kansa unaweza ukajikinga tu, kwa mfano, kama kansa ya ngozi, unapewa tu ufanyeje ili uweze kujikinga na hiyo kansa. Lakini vile vile kuna kansa ambazo zinakuja, huwezi kuzizuia. Kwa hiyo zipo zinakuja, na labda sana sana ni kuepuka vile vitu ambavyo vinaweza vikasababisha kansa. Kwa mfano, kuna kansa ambazo ziko ndani ya tumbo, wapi, sehemu tofauti tofauti, au kuna vidonda ambavyo baadaye vinakuwa kansa Koyo, tunacho, kwa hiyo tunachopenda sisi ni kwamba chochote kile kitakachotokea katika mwili wako ambacho unaona tofauti basi ni kufika hospitali mapema ili kuweza kupata vipimo na ushauri wa kitaalam. Asante, Daktari Saidi Kanenda. mimi ni Rahabu Fredi nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Na msikilizaji, baada ya kuwasikilia vijana katika majadiliano. Na sasa tumsikilize Bilulu Muhamed Kesi ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema nini kifanyike kukomesha ukatili unaofanywa dhidi ya walemavu wa ngozi. Sababu hasa kubwa ni imani potofu za kishirikina ambazo hazina ukweli wowote kwamba unapopata kiungo cha binadamu ambaye ana ulemavu wa ngozi, ama kwa jina jingine wenzetu albino, kuwa utatajirika, au ukienda kuzika katika maa shimo yako ya madini basi, wewe utapata madini mengi, au kama katika mazao, basi utapata mazao mengi. Kwa kifupi ni imani ambazo si sahihi na si za ukweli, isipokuwa wale waganga wa jadi wanawapotosha wananchi kwamba ukitaka utajiri, basi lete kiungo cha albino ili uweze kufanikiwa. Lakini imani hizo si za kweli na wanajua kwamba au unaweza kusema kwamba ni biashara, kwa sababu kuna baadhi ya waganga wa jadi wanajua kumpata albino ni tabu, hivyo mteja atamwambia nitafutia albino wewe. Yule anakwenda kutafuta watu ambao wanakubaliana kisha wana, wanamtoza gharama kubwa mteja wao, wanakwenda kuleta kiungo cha albino kwa imani kwamba yule atafanikiwa matakwa yake, lakini si kweli na si sahihi hiyo kwamba mtu atatajirika. Kwa upande wangu, hatua sahihi ambazo ningependa zichukuliwe na serikali yetu itoe adhabu kali kwa wahusika wote au pande zote mbili, kwa wale waganga wa jadi ambao wanakiuka taratibu na sheria za utabibu wao kwa kuwatuma wateja wawaletee viungo vya walemavu wa ngozi. Vile vile, sheria hiyo hiyo isimame kwa wale ambao wanakwenda kwa waganga wa jadi kutafuta labda utajiri na wakaambiwa kwamba leteni viungo vya walemavu wa ngozi, na wao wakaafiki swala hilo, wakaenda wakawatafuta watoto ama watu wazima, kwa ambao ni walemavu wa ngozi, wakawaua wakawapotezea haki yao ya msingi ya kuishi, ili mradi kwa matakwa yao binafsi, na ambayo si sahihi. Naona serikali ichukue adhabu kali sana juu ya hawa watu, adhabu ambayo itakuwa fundisho, adhabu ambayo itakuwa onyo kwa wale wote ambao wanafanya vitendo vya ukatili kama huo. Maana huo tunaita ni ukatili wa kumkosesha haki ya msingi binadamu kuishi, kwa sababu hawa wenzetu walemavu wa ngozi ni binadamu kama sisi, wana haki ya kuishi, wana haki zote za msingi za kijamii. Hivyo haistahili kuwatenga, haistahili kuwatumia, tuseme labda kwa kuchumia mali kutokana na ngozi zao labda sisi tutaweza kuchuma mali kwa wingi, tutaweza kutajirika. Hiyo si sahihi. Jamii kabla ya kuchukua tahadhari inabidi ipate mafunzo ya kutosha kuhusu imani potofu za kishirikina. Mafunzo haya serikali iweze kusimamia ili kuweza kuwafikia walengwa. Walengwa ni kina nani? Walengwa ni sisi jamii, ambapo tukipata elimu ya kutosha, tukaondosha imani potofu, kwamba hawa wenzetu ni binadamu kama sisi, hawana miujiza, hawana maajabu yoyote waliozidi kwamba ikitumika kiungo chake au ikitumika ngozi yake itaweza kumtajirisha mtu mwingine. Ijulikane tu ni binadamu kama sisi, wameumbwa na Mungu. Kwa hiyo ikipatikana elimu ya kutosha katika jamii inayotuzunguka nadhani tutapunguza au itakwisha kabisa hii tabia ya kuweza kuwaondoa duniani hawa wenzetu walemavu wa ngozi. Kwanza kabisa, ningependa kuwaomba wenzetu walemavu wa ngozi wawe makini sana na jamii inayowazunguka, wawe karibu na vyombo vya dola, wawe karibu labda na serikali ya kata ambapo mahali anapoishi. Wawe makini vile vile na mtu ambaye anaweka ama anajenga urafiki wa ghafla, mtu hujui alipo ea anajenga urafiki wa ghafla au hata mtu ambaye umeshamzoea, maana watu wengi wanatumiwa, anaweza akatumiwa hata ndugu yako wa karibu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina anaitwa Sofia Daniel Niko mkoa wa Mbeya, kwa sasa nipo kidato cha tatu, nina umri wa miaka kumi na saba. Kwa kweli katika maisha yangu nimepitia mambo mengi. Baba yangu alizaa na mama yangu ambaye ndiye mtoto mimi, lakini hakubahatika kumuoa mama yangu, akaoa mwanamke mwingine ambaye si mama yangu kwa kunizaa. Nikaa naishi na baba pamoja na huyo mama yangu wakambwa na wadogo zangu wawili ambao ni watoto wa huyo mama. Tukaishi, lakini baba yangu pia alikuwa hamtendei haki huyo mama yangu mdogo, ambaye tulikuwa tunaishi naye, alikuwa anapenda kulewa Hamsamini mama narudi, anampiga usiku. Mama akavumilia ile maisha, lakini mwisho wa siku uvumilivu kamshinda, ikabidi mama aondoke, rudi kwao. Akaondoka pamoja na wadogo zangu wote wa wawili, nikawa nimebaki tu mimi pamoja na baba yangu. Maisha yakaa yanaenda hivyo hivyo, lakini pia baba hakuacha tabia yake ya ulevi. Alikuwa anatafuta wanawake huko, wanakuja nao nyumbani, ambao pia nilitakiwa kuwaita mama wangu mdogo. Sasa ile alikaa inanichosha kuona kila leo baba anakuja na mama mwingine kila siku nabadilishiwa mama. Sasa mimi nilikuwa najihisi kwa nini baba yangu ananifanyia mimi hivyo, najaribu kumwambia baba ukweli, ananipiga. Kwa siku zilivyozidi kwenda, ndivyo ambavyo maisha yalivyozidi kuwa magumu. Kipindi hicho nilikuwa nipo kidato cha pili. Kidato cha pili kwa kweli ni kigumu sana, ambacho kinahitaji mtu usome sana ili uweze kufaulu mitihani ya mwisho. Baba sometimes namkuta kwenye vibanda vya pombe, ananiita, ananizalilisha mbele ya rafiki zangu, natoka wapi sasa hivi? Naambia natoka tusheni, ananipiga pale pale mbele za watu. Kwa nini nilikuwa najisikia vibaya sana, na ukiangalia kiukweli, nilikuwa najitahidi sana darasani kwao wengi walikuwa wakinifahamu. Sasa ukisikia zile habari zangu ambazo kwamba baba yangu ni mlevi, na mimi jinsi nilivyo ni tofauti kabisa. kwao wenzangu wakiwa wakinicheka, nakosa amani kabisa darasani, nakosa kusoma, nakuwa nakaa nawaza, kwa nini baba yangu anafanya hivi? Nikaja nikajiuliza, je, nifanyaje kulingana na hii hali ya maisha ambayo naishi na baba yangu. Yule mama mwenye nyumba pamoja na watoto zake wakanishauri kwamba natakiwa niende kwa mama yangu. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusii usikose kujiunga nasi tena.