Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha ni mimi meri Mgawe, na mimi ni khadija Riyami. Leo ni Jumatatu, Septemba 29 mwaka 2014. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, tuna kuarifu kuwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amezungumza na Wakenya mjini Washington, amezungumza na Wakenya huko New York. Na je wana matarajio gani? Ninaona kwamba Uhuru Kenyatta anaanza kubalika sio tu katika uh, Wakenya tu, nilikaweza kuzungumza na baadhi ya Watanzania waliohudhuria wa, nikakutana na jamaa mmoja kutoka Ghana. Ni, ni kwamba anaanza kubalika sana. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa wafuasi wa vyama vya upinzani nchini DRC wapinga harakati za mabadiliko ya katiba. Lakini wafuasi wa chama tawala wanasemaje? Katiba inaweza kubadilishiwa haiko mubaya, na katiba inaweza bakia bila kubadilishiwa nayo haiko mubaya, lakini iko deba. Watu waseme wasikatale, wengine waseme kuku. Mwenye anasema napende badirishiwa, mwingine anasema apendi badilishiwa, yote ni deba na watazungumuza. Eh, hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza ni habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, bunge la Libya ambalo linatambuliwa kimataifa limeapisha serikali ya waziri mkuu Abdallah Althani hapo jana, wakati ambapo Umoja wa Mataifa ikijitahidi kuiweka nchi katika hali ya kutoanguka. Serikali ya Althani na makao yake katika mji wa Tobruk ilikwenda huko mwezi uliopita baada ya wanamgambo wa Kiislamu kutoka mji wa Misrata kukamata mji mkuu Tripoli na kusimika serikali yao na bunge. Umoja wa Mataifa umekaribisha wawakilishi kutoka pande zote kwa mazungumzo leo Jumatatu karibu na mpaka na Algeria, lakini bado haiko bayana nani atahudhuria. Naibu rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kesho Jumanne anatarajiwa kukutana na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya mseto wa Lesoto kujaribu kusaidia kusuluhisha kuto kukubaliana kisiasa ambako kumeleta mivutano na ukosefu wa uthabiti katika taifa hilo la kifalme la kusini mwa Afrika. Mkuu wa baraza la Seneti la Lesotho Khoabane Theko amesema Waziri Mkuu Thomas Thabane ana mamlaka makubwa yaliyoelezewa kwenye katiba lakini anakataa wito wa kufanya marekebisho ambayo yatampa madaraka Mfalme Letsie wa tatu fursa ya kusuluhisha mizozo ya kisiasa. Daktari wa Kimarekani ambaye amekumbwa na Ebola wakati akiwa nchini Sierra Leone ameletwa hapa nchini Marekani. Daktari huyo alifika kwenye uwanja wa ndege wa Maryland na alitembea kutoka kwenye ndege akiwa amevalia mavazi ya kujikinga. Mkuu wa maradhi ya kuambukiza katika taasisi ya taifa ya afya karibu na Washington hakutaka kuzungumzia zaidi kuhusu mgonjwa huyo, lakini amesema kwa ujumla mtu huyo kupatwa na Ebola hakumaanishi kuwa atakuwa mgonjwa. Katika taarifa iliyotolewa Jumamosi, NIH imesema mgonjwa huyo atalazwa katika kituo cha NIH kwa uangalizi na kuandikishwa katika matibabu ya utafiti. Polisi katika mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri hapa Marekani wanawatafuta wanaume wawili wanaoshukiwa kumpiga risasi na kumjeruhi afisa wa polisi, lakini shambulizi hilo halionekani kuhusiana na shambulizi la mwezi uliopita linalodaiwa ni la kibaguzi baada ya kijana mweusi mwenye umri wa miaka 18 kupigwa risasi na kuuawa na afisa polisi mweupe. Mwenzangu Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu. Katika tukio la hivi karibuni, maafisa wa usalama walisema maafisa wa polisi wawili walipigwa risasi Jumamosi usiku, huku mmoja kati ya hao wakipigwa kwenye mkono walipowakaribia wanaume wawili kuwafanyia uchunguzi kwa nini walikuwa wamesimama katika kituo cha jumuiya kilichokuwa kimefungwa. Maandamano mawili tofauti kuhusu shambulizi la risasi la Agosti 9 dhidi ya Michael Brown yalitokea takriban muda kama ule wa tukio la karibuni katika mji wa St. Louis, lakini polisi wanasema kupigwa risasi afisa huyo katika kituo cha jumuiya hakuonekani kuwa kuna uhusiano na maandamano. Uchunguzi kadhaa unafanyika dhidi ya matukio yanayohusu kifo cha Brown. Kijana huyo mdogo alipigwa risasi na afisa wa polisi Darren Wilson, na mwili wake uliachwa kwenye mtaa masaa kadhaa kabla ya kuondolewa. Wizara ya Sheria ya Marekani inachunguza mwenendo wa idara ya polisi ya Ferguson. Huko Mizuri, jopo la wazee wa mahakama linatathmini kama Wilson afunguliwe mashtaka ya uhalifu. Hakuna maamuzi yanayotarajiwa kabla ya mwishoni mwa mwezi Oktoba. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais Barack Obama anasema Marekani ilifanya makadirio ya chini juu ya kundi la Islamic State na mengi ya wanamgambo yaliyopo huko Siria na kufanya makadirio ya juu mno juu ya uwezo wa Iraq kupambana nayo. Bwana Obama amekiambia kituo cha television katika kipindi cha 60 Minutes hapo jana kuwa ni hadithi tu kwamba Marekani ingewapatia silaha waasi wenye msimamo wa wastan wa Siria wa miaka miwili iliyopita kama baadhi hapa Washington walivyokuwa wanataka, Siria ingekuwa haina tatizo hivi leo. Rais alilaumu hali nchini Iraq kwa kiasi kwa waziri mkuu wa zamani wa Iraq Nuri al-Maliki. Amesema waziri mkuu alivuruga fursa ya kuiunganisha nchi. Bwana Obama amesema Bwana Maliki alikuwa na mashaka na wasuni na wakurdi na kuweka masilahi makubwa katika kuunganisha uungaji mkono wa washia kuliko kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Polisi yuko katikati ya Japan wanasema wamegundua miili ya wapanda milima 31 karibu na kilele cha mlima Ontake ambako volkano ilitokea siku ya Jumaamosi. Maafisa wamethibitisha vifo vinne, wakati wengine 27 walielezewa kuwa katika hali ya mshtuko mkubwa wa moyo, hali ambayo hutumiwa na maafisa wa Japan mara kwa mara kuelezea mtu amefariki mpaka madaktari watakapomfanyia uchunguzi mwili. Mamia ya polisi wa Japan na wanajeshi walipanda katika mteremko wa majivu kwenye mlima Ontake hapo jana kuwasaka walionusurika na waliofariki kutokana na mlipuko huo. Maafisa wanasema mtu mmoja aliyeokolewa na wapanda milima wengine walijeruhiwa vibaya. Tetemeko la ardhi huko Peru limeua takriban watu wanane wakiwemo watoto wanne. Tetemeko hilo la kipimo cha 4.9 limepiga maeneo ya milimani ya kusini mashariki mwa Cusco Jumaamosi usiku. Waathirika wote wanatokea jumuiya ya Miska ambako nyumba nyingi zimeanguka kutokana na tetemeko hilo. Polisi waliweza kufika kwenye kijiji hicho kupitia njia ambazo zilikuwa zimezibwa hapo jana. Rais Olanga Humala na waziri wake kadhaa wanasafiri kwenda kwenye eneo hilo kutathmini hali ya uharibifu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo katika kipindi hiki cha Kumekucha ni kuhusu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Alikuwa Marekani kwa wiki nzima, ambapo pia alihutubia baraza kuu la Umoja wa wa Mataifa kwa mara ya kwanza kama rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Akiwa hapa Marekani, Bwana Kenyatta alifanya mikutano mingine na Marekani na maafisa wa serikali ya Marekani na pia kukutana na wakenya wanaoishi Marekani katika miji ya New York na Boston. Mwenzangu Estegth Yuat amezungumza na Denzel Musumba na Hari Kamau ambao ni miongoni mwa diaspora ya Kenya waliohudhuria vikao vya Rais Kenyatta na kutuandalia ripoti ifuatayo. Rais ameguzia mambo mengi, na suala moja ambalo linaguzia Wakenya wanaoishi ughaibuni ama tuwasema diaspora ni, ni suala hili la magari. Kuna baadhi ya wao ambao wanataka kurudi nyumbani. Ah, tukizungumzia zile nchi ambazo wanaendeshea magari tuwasema, left hand uh, uh, left hand cars. Kwa hivyo kama unarudi nyumbani, unaweza ukauza gari lako ukanunua gari ambayo ni right hand kisha ukapeleka nyumbani, na hii ni suala ambalo aliguzia alipokuwa Washington DC, lakini ni kama ameweza kufafanua zaidi. Akasema kwamba iwapo wewe umenunua gari, kwa mfano, una gari aina ya Toyota Land Cruiser hapa Marekani, ikifika hiyo wakati wa wewe kurudi Kenya, basi utatafuta gari ambayo ni sawa na hiyo, lakini tofauti tu ni kwamba ni right hand na ile nyingine ni kulia na kushoto, utasema hivyo ni swala moja ambalo kidogo ameguzia rais na wakenya wakafurahi. Na pia ukizingatia kwamba ninaona kwamba Uhuru Kenyatta anaanza kubalika sio tu katika uh, wakenya tu. nilikaweza kuzungumza na baadhi ya watanzania waliohudhuria, nikakutana na jamaa mmoja kutoka Ghana. Ni, ni kwamba anaanza kubalika sana, hadi upande wako huko Boston, wakenya pia walimpokea Rais Kenyatta siku ya Ijumaa jioni, na bila shaka alikuwa na mengi ya kusema. Mojawapo nadhani aligusia suala la kura ya maamuzi inayoandaliwa na waziri mkuu wa zamani Bwana Raila Odinga. Pengine unaweza kutupa maelezo kidogo. Kwa hakika ni kwamba siku ya Ijumaa rais uh, wa nchi ya Kenya Uhuru Muigai Kenyatta aliweza kututembelea hapa sehemu za Boston na la kwanza kabisa ni kwamba Wanakenya walikuwa na furaha isiyo na kipimo. Manake ni mara ya kwanza ambaye rais kiwa mamlakani ama sitting uh, president kufika katika eneo la Massachusetts, na kwa hivyo Wanakenya wakawa wamewatabaka mbalimbali na pia kutoka sehemu mbalimbali wamefika pale na kuweza kumlaki rais wao. Na kama mwenzangu Denzel alivyosema ni kwamba alionekana kukubalika sana uh, na Wakenya na pia rafiki wa uh, Wanakenya ambao walikuwa mahali pale na kama ulivyosema Esta, kuhusiana na jambo la katiba na pia mabadiliko ambayo labda wengine wangalitaka yafanywe katika nchi ya Kenya, alisema kwamba mwongozo wake angaliomba kwa heshima apewe nafasi, angalau katiba iliyoko ambayo ilibadilishwa hivi majuzi iweze kufanyishwa kazi, na iwapo kutakuwa na mabadiliko yabadilishwe polepole tu, kama mambo yanavyoendelea na kulingana na uh, mahitaji ya wakati huo. Kwa hivyo alisema kwa wakati huu uh, ni vizuri wanakenya wote washikane kuzingatia maendeleo na kuinua hali ya Kenya kuliko kila wakati kuwa kwamba tunarudi tena, uh, ile tunaweza tukasema square one, mwanzo tena, kila wakati tunakuwa tunabadilisha mambo. Alisema kwamba jambo lile uh, linafanya nchi labda yetu ya Kenya ikawa kwamba inatelezea mahali pamoja. Jambo lingine ambalo aliliguzia alisema kwamba amefurahishwa sana kuona kwamba watu hapa ughaibuni na hasa wale waliokuwa kule Boston hawana ukabila ndani yao, na akasema kwamba ni mfano mzuri, na angalitaka Wanakenya ambao wako hapa Marekani na kwingineko wawe wa kuelezea umuhimu wa kuwa kama Wanakenya pasina uh, ubaguzi wala kwa ukabila, kwa sababu alisema ukabila kwa muda mrefu utafanya nchi yetu uh, iwe ya kutelezea mahali pamoja bila kupata maendeleo yoyote. Ni Wakenya wanaoishi hapa Marekani. Denzel Mosumba na Hari Kamau wakizungumza na Sauti Amerika. Ni Sauti ya Amerika, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia www voa swahili com. Adi Jeriami anasoma habari zaidi za dunia. Waziri mkuu mpya wa India Narendra Modi amepata mapokezi ya hali ya juu kwenye tafrija maalum huko New York huku maelfu ya Wamarekani wenye asili ya Kihindi wakimshangilia kiongozi huyo wakati wa ziara yake ya kwanza nchini Marekani. Bwana Modi amefika huko kabla ya kuelekea White House kwa mikutano na Rais Barack Obama hivi leo na kesho Jumanne. Bwana Modi alihutubia kwenye mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Jumamosi mosi. Zaidi ya Wamarekani elfu kumi na nane wenye asili ya Kihindi walimpa waziri mkuu mpya hafla like ya kipekee pale alipozungumza kwenye jukwaa linalozunguka katika eneo la Madison Square Garden huko New York. Bwana Modi aliwahakikishia wataalamu wa India kwamba serikali yake haitafanya chochote cha kuhakatisha tamaa. Polisi wa kutuliza ghasia wanaendelea kukabiliana na waandamanaji wanaunga mkono demokrasia huko Hong Kong, wakifiatua gesi ya machozi wakati maandamano yakiendelea hadi leo alfajiri. Takriban watu 26 wamejeruhiwa katika mapambano. Maandamano yamesambaa mpaka kwenye wilaya ya maduka yenye harakati nyingi ya Causeway Bay na kuvuka hadi kwenye bandari ya Mong Kok na kusababisha changamoto kubwa kwa maafisa kuweza kuyadhibiti. Maelfu ya watu wanaendelea na maandamano kuzunguka jengo kuu la serikali ya Hong Kong wakipuuza ujumbe kutoka kwa viongozi wa wanafunzi na wanaunga mkono demokrasia kuondoka kwa hofu kwamba huenda polisi wakafyatua risasi za mpira. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wafuasi wa vyama vya upinzani waliandamana kupinga juhudi zinazoendelea za kurekebisha katiba mwishoni mwa wiki katika miji mbalimbali, lakini huko mjini Goma wapinzani walisambaratishwa na polisi Jumamosi, na katika mji wa Lubumbashi polisi waliwazuia kufanya maandamano. Wapinzani wanasema kuna njama za kumweka madarakani rais Joseph Kabila baada ya muula wake kumalizika. Mwandishi wetu huko Goma Austeri Marivika alikwenda kwenye maandamano hayo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Waandamanaji hao katika mji wa Goma walisambazwa na jeshi la polisi. Nilizungumza naye Ribes Mikingo, kiongozi wa chama cha UDPS hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaandamana leo kusudi tuoneshe sikitiko yetu kwa namna nchi inaongozwa. Tunaandamana leo kusudi tumwelezee bwana Kabila na uongozi wake wote wasiguse katiba ya Kongo na wafungue wale wafungwa wote wa kisiasa wote waachilie. Hamuogope kwamba na nyinyi mtafungwa. Basi tukiogopa watu tutagomboa tuta nchi namna gani? Sisi ile habari ya uoga imesha ondoka ndani ya kichwa chetu, na hapa sasa tunakuwa na msimamo mmoja kupiganisha hadi tuweze kuondoa uongozi mbaya katika nchi yetu Kongo. Muogope polisi, polisi ni watoto wa Kongo, wao pia wanakuwa na maisha mabaya kama sisi, na ndio maana tunajua kazi tunafanya ni kwa ajili ya wa polisi wa majeshi na raia yote nzima. Vilevile katika mji wa Lubumbashi waandamanaji hao walizuiliwa kuhusiana na maandamano hayo, nimezungumza naye Adalbert Kiyenge wa chama tawala. Haiko kusema ndio kubadilisha namna uchaguzi, ndio kusema Joseph Kabila Kabange prezida wa leo anabaki ku madaraka yeye peke. Hayasema kama anataka kubaki ku madaraka, katiba inaweza kubadilishiwa, haiko mubaya, na katiba inaweza bakia bila kubadilishiwa, nayo haiko mubaya, lakini iko deba, watu waseme, wasikatale, wengine waseme huku mwenye anasema napende ibadilishiwe, mwingine anasema hapendi ibadilishiwe. Yote ni debana watazungumuza kati ya Wakongomani, wasidanganye, wasidanganye population kusema iwezi kubadilishiwa. Mwenye anasema ibadilishwe hana kosa, na mwenye anasema isibadilishwe naye hana kosa. Naye Mustafa Tomada Kimwiti ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoa Kivu ya kaskazini. Tunahitaji wale wanaokorogana kwa masemi kwa mawazo kwa mafikiri, ni lazima wakae na kuangalia ni kipi kimetuatanisha, ni jambo gani ambalo linatutenga ina, na namna na gani tunaweza kupata suluhisho juu ya jambo hili wala lile. Ifahamike kwamba hivi sasa katika bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjadala mkali umezuka kuhusu maandalizi ya uchaguzi na marekebisho ya katiba. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali mpya ya muda ya Libya ya waziri mkuu Abdallah Althani imeapishwa na bunge la Libya jana Jumapili katika mji wa mashariki wa Tobruk. Ushirika wa wanamgambo wa Kiislamu ambao unadhibiti mji mkuu Tripoli unakataa kumtambua bwana Althani na kuunga mkono serikali yake. Mwandishi wetu Edward Yeranian ana ripoti kutoka Cairo na Mary Mgawe anasoma ripoti kamili. Aqsimu billahi alazim an uhafidh ala istiqlal alwatan wa salamat aradhihi wa nahtarim alilan aldusturi walqanun. Sherehe za kuapishwa zilikuwa fupi ayahe. na waziri mkuu Altani aliapa kulinda uhuru wa nchi, kutetea usalama wake na kuheshimu katiba ya sheria. Aliahidi kutekeleza maslahi ya watu na kutetea misingi na malengo ya mapinduzi ya Februari 17. Baraza la mawaziri la Bwana Altani lilikuwa dogo, chini ya dazani ya mawaziri. Viongozi wa kisiasa wa Libya wamelikebehi baraza jipya kuwa ni serikali ya enyempito ya mzozo. Ushirika wa wanamgambo wa Kiislamu Farji ambao unadhibiti mji mkuu Tripoli unasema unaunga mkono serikali yake yenyewe, ambayo bado haijaapishwa rasmi. Inana nurid hukuma mubdaatan qadira Akila sala anayeongoza bunge linalotambulika kimataifa huko Tobruk aliwaambia wabunge kwamba serikali mpya itafanya kazi kujenga taifa imara, kulinda amani na uthabiti, kutetea maslahi ya wananchi na kuhakikisha kuna huduma za umma ikiwemo afya na elimu. Vituo vya televisheni vya Kiarabu vinavyorusha matangazo kwa njia ya satelite vimeripoti viongozi wa kisiasa wamekaribisha mjadala wa kitaifa Jumatatu chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Haikufahamika haraka hata hivyo, kama makundi yote ya kisiasa yanapanga kuhudhuria. Ahmed Al Atrash anayefundisha siasa na mahusiano ya kimataifa katika chuo kikuu cha Tripoli ameiambia Sauti ya Amerika kwamba ni muhimu kwa makundi yote kuhudhuria mjadala wa kitaifa thousand... Anasema anadhani ni muhimu kukaa na kushauriana na kuondokana na suala hili. Sasa tuna mabunge mawili, serikali mbili ingawa moja inatambuliwa na jumuiya ya kimataifa na serikali moja ya Tobruk, lakini tunahitaji kusikilizana na kuleta kila mmoja katika meza ya mashauriano. Mimi sikati tamaa kuhusu hili, nina matumaini licha ya kuwepo mapigano ya hivi karibuni kote katika mji mkuu Tripoli na mji wa mashariki wa Bengazi. Hali ardhini alisema, Altrashe inarejea ya kuwa ya kawaida. Nazungumza kutoka Tripoli, kutoka kwenye moyo wa Tripoli watu wanakwenda kazini kama kawaida maisha yanarejea katika hali ya kawaida mitaa imejaa watu na idi inakaribia na watu wanajiandaa kwa ajili ya id kituo cha televisheni cha al arabia kimeripoti kuwa mapigano yalifanyika katika kitongoji cha tripoli cha fashalon na wapiganaji wa kiislamu walifyatua makombora na maguruneti ya roketi kwa wapinzani wao Video za kawaida zimeonyesha moshi ukifuka kutoka kwenye roketi zilizofyatuliwa na sauti za makombora zilisikika. Hivi leo ni mimi Meri Mgawe, katika kipindi cha jamii na maendeleo. Tunazungumza na mwadhiri msaidizi wa chuo cha ustawi wa jamii nchini Tanzania, bwana Peter Emmanuel, ambaye pia ni mtunzi wa kitabu kipya kinachoeleza historia ya Wapimbwe katika mkoa wa Katavi nchini humo. Karibu sana bwana Peter. Asante sana. Kwanza kabisa, ebu niweke bayana vizuri. Nafahamu kwamba katika huu uh, mkoa wa Sumbawanga umegawanyika mara Katavi, mara Mpanda. Hebu tuambie kwa ujumla kabisa kwamba hili eneo sasa hivi linatambulishwaje? Eneo la, la Mpanda sasa hivi linatambulika kama mkoa wa Katavi ambao unajumuisha wilaya mbili, wilaya ya Mpanda na wilaya mpya ya Mlele ambayo ilikuwa ni sehemu ya mkoa wa Rukwa, lakini sasa hivi ni ni mkoa ambao unajitegemea kabisa. Hivi majuzi, bwana Peter, tumeona kwamba kulikuwa na uzinduzi wa kitabu ambao uliweza kuzinduliwa na waziri mkuu Mizengo Pinda, wewe ukiwa ni mmoja wa watunzi wa kitabu hicho, unaweza kutuambia kitabu kinaitwa nini na maudhui yake ni nini? Kitabu kina- kinaitwa kina historia ya kabila la Wapimbwe. Labda kwa ufupi, Wapimbwe ni kabila dogo sana ambalo linapatikana katika mkoa huu mpya wa Katavi, na kwa sasa linapatikana katika wilaya ya Mlele tarafa ya Mpimbwe. Ni kabila ambalo ni dogo kwa kweli, na wengi walikuwa hawalijui. Kwanza, lengo la uandishi wa kitabu hiki ilikuwa ni kujaribu kuweka historia ambayo ilikuwa ikiishi kwenye vichwa vya watu ambao ni wazee ambao waliishi miaka mingi. Kwa hiyo nikapata wazo wa kwamba kwa nini hizi kumbukumbu zisiwekwe kwenye maandishi, kwa sababu nimekuwa chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa takriban miaka karibu sita saba, lakini sikuweza kupata maandiko yoyote aliyokuwa akizungumzia kabila hili. Hili ni kabila ambalo mimi ndiyo asili yangu hasa. Kwa hiyo nilipenda kujifunza mila na desturi za kwangu, nikaona ni vyema nikaweka kwenye kumbukumbu kumbu, japo maandishi kidogo, ili vizazi vijavyo vije viweze kujifunza, kwa sababu ukiangalia katika hali ya halisi ni kwamba Uh, sasa hivi kuna utandawazi na utandawazi unakuja kwa kasi kubwa sana. Nini maudhui ya kitabu hiki? Maudhui ya kitabu hiki nimejaribu kuelezea kwanza historia na chanzo halisi cha cha hili kabila la Wapimbwe ambapo ukiangalia neno lenyewe Wapimbwe limetokana na asili ya neno ambalo ni la kilugha kwamba mpini mbwa, maanake mpeni mbwa. Na kisa hiki kinaanzia kwa wawindaji wawili ambao walijulikana kwa kwa jina la Chensa na Chondo. Asante sana Bwana Pita kwa kutufafanulia zaidi maana ya hilo kabila Mpimbwe. Lakini sasa yeah, unajua wasomaji wa vitabu ni wengi. Na uh, unadhani nini ambacho kinaweza kikamvutia mtu atasema kwamba mimi kwa kuchukua kitabu hiki kimeandikwa historia ya Wapimbe, mimi nitapata faida gani kukisoma? Um, kwanza ni, ni, ni, ni, ni kama nilivyosema ni historia. Nimejaribu kueleza historia tangu chanzo mpaka kuja kwa kwa, kwa wakoloni kwanza kabla ya wakoloni wa, mawana, wa misionari. Nimeeleza pia kuja kwa Wajerumani, nimeeleza kuja kwa Waingereza, lakini pia nikaeleza na na mambo mbalimbali ambayo yalikuwa yakifanyika enzi hizo. Nimeelezea kuhusu mila na desturi, kwa mfano namna ya kuoa enzi hizo walikuwa wakifanya nini, taratibu zipi ambazo zilikuwa zikifanyika. Um, nimezungumza pia kuhusu nyimbo mbalimbali ambazo zilikuwa zikitumika wakati wa, wa, wa kuoa kwenye harusi, wakati wa kuzaa, namnani wa, mapacha wanapokuwa wamezaliwa. Kwa kweli bado zipo kwa kiasi kidogo, lakini pengine ni kutokana na hii hali ya sasa. Lakini nimezungumza pia habari ya vyakula ambavyo vilikuwa vikitumika enzi hizo, aina ya mazao ambao walikuwa wakilima lakini nimezungumza pia kuhusu utunzaji wa vyakula na nikazungumzia pia kuhusu utunzaji wa maji, na na mambo mengine. Wewe kama mtunzi wa kitabu hiki, ni kitabu chako cha ngapi kukiandika? Hiki ni kitabu changu cha kwanza, na nilianza baada ya kumaliza shahada yangu ya kwanza, chuo kikuu cha Dar es Salaam mwaka elfu mbili na saba, lakini sapoti ilikuwa kidogo sana, nikadhani nika, nika kwamba siwezi. Lakini baada ya kukutana na baadhi ya wazee, nikakutana na Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kuwa na yeye anatoka eneo hilo, akanisapoti akaona ni aka jambo nzuri, kwa sababu naye mwenyewe alikuwa hajawahi kuona kitu cha namna hiyo. Kwa hiyo nilidhani kwamba siwezi na nilikuwa nimelenga nime, nime kuandika kwa ajili yangu mimi na familia yangu, labda na baadaye nitakapokuwa na mtoto nitaandika, lakini kwa hiyo imenipa chachu, na sasa hivi na nimepata mawazo mengi ya kuandika vitu vingi, na imenipa kareji kwamba sasa ninaweza, na baada ya muda mfupi nafikiri watu wategemee mambo mengine mazuri zaidi ya nam msikilizaji. Na kabla hatujakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo, basi Adijariami anakusomea muktasari wa habari. Bunge la Libya ambalo linatambuliwa kimataifa limeiapisha serikali ya Waziri Mkuu Abdallah Althani hapo jana, wakati ambapo Umoja wa Mataifa ikijitahidi kuiweka nchi katika hali ya kutoanguka. Serikali Althani ina makao yake katika mji wa Tobruk. Naibu Rais wa Afrika Kusini Syril Ramafosa kesho Jumanne anatarajiwa kukutana na maafisa waandamizi wa serikali ya mseto ya Lesoto kujaribu kusaidia kusuluhisha kuto kukubaliana kisiasa ambako kumeleta mivutano na ukosefu wa wa uthabiti katika taifa hilo la kifalme la kusini mwa Afrika. Daktari wa Kimarekani ambaye amekumbwa na Ebola wakati akiwa nchini Sierra Leone ameletwa hapa nchini Marekani. Daktari huyo alifika kwenye uwanja wa ndege wa Maryland na alitembea kutoka kwenye ndege akiwa amevalia mavazi ya kujikinga. Rais Barack Obama anasema Marekani ilifanya makadirio ya chini juu ya kundi la Islamic State na mengi ya wanamgambo yaliyopo huko Siria na kufanya makadirio ya juu mno juu ya uwezo wa Iraq kupambana nayo. Na mpaka hapa mpenzi msikilizaji ndio tunakamilisha yetu ya ya matangazo, matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo na kushiriki kwenye matangazo ya leo, mwendeshaji Aida Issa, hapa studio niko naye Hadija Riyami, mimi naitwa Meri Mgawe nakutakieni nyote asubuhi njema na ninakusii usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni.