Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkamiti Kibayasi, nami ni Ester Githu Uat. Ni Jumatatu hivi leo, Septemba 29 mwaka 2014. Twasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM huku Kisumu, na masafa mafupi ya mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo, kufuatia kuzidi vitendo vya ukatili, Kenya imepiga marufuku mawakala wanaoandikisha wakenya kwenda kufanya kazi huko Mashariki ya Kati. Tunaambiwa wanajua, lakini mimi vile nimeambiwa, nasikia wakati mwingine hata wanateswa mpaka hata chakula hawapati. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje. Na leo ni siku ya moyo duniani, ambapo kauli mbiu ni kubuni mazingira bora kwa ajili ya afya nzuri ya moyo. Msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia katika matangazo haya ya muda wa nusu saa. Jumuika nasi hadi mwisho, lakini kwanza Esta Gidhu Yuat anakusomea habari za dunia. Maelfu ya waandamanaji wanaotetea demokrasia huko Hong Kong wamekiuka agizo la serikali kuondoka mitaa ya eneo hilo linalodhibitiwa na China, huku Beijing ikionya juu ya uingiliaji kati wa kigeni. Polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji katika wilaya ya kifedha mjini humo kabla ya kuondoka mwendo wa saa sita mchana, wakisema maandamano yanapungua. Lakini idadi ya waandamanaji iliongezeka majira jioni, wakati watu wengi walikuwa wanaondoka kazini. Haya ni maandamano yenye ghasia zaidi huko Hong Kong tangu Beijing ilipochukua udhibiti wa nchi hiyo iliokuwa zamani koloni ya Uingereza hapo mwaka wa 97. Uingereza imeomba kuwe na majadiliano yenye ya maana yatakayounga mkono demokrasia. Afisa mmoja wa Marekani anasema majeshi Amerikani ya Marekani yatabaki Afghanistan hata baada ya mwisho wa mwaka huu, kufuatia mkataba utakaotiwa saini hapo kesho Jumanne chini ya utawala wa rais mpya. Mkataba huo wa ulinzi utaruhusu wanajeshi elfu kumi kubaki Afghanistan wakati muhula wa kuhudumu wa majeshi ya ushirika utakapomalizika hapo Disemba 31. Hatua hiyo mpya imetangazwa hivi leo Jumatatu, huku Ashraf Ghani akiapishwa rasmi Jumatatu kuchukua hatamu za uongozi kutoka kwa rais anayeondoka Hamid Karzai, huku kukiwa na ulinzi mkali. Wajumbe kutoka maeneo mbalimbali ya dunia waliungana na viongozi wa kisiasa na kidini huko Afghanistan kwa sherehe za kuapisha serikali mpya katika makao rasmi ya rais mjini Kabul. Mpinzani wa Bwana Gani, Abdalah Abdalah, pia aliapishwa kushirikiana madaraka na rais Gani kufuatia mzozo wa baada ya uchaguzi ulioendelea kwa miezi kadhaa. Leo Septemba 29 ni siku ya moyo duniani, siku iliyopangwa kuwaelimisha na kuwafahamisha watu duniani kote kuhusu hatari za ugonjwa wa moyo na kiharusi. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kubuni mazingira bora kwa ajili ya afya nzuri ya moyo. Katika nchi zinazozungumza kifaransa huko Afrika ya Kati, wataalam wa afya wanasema zaidi ya asilimia 80 ya watu wanaoishi na magonjwa ya moyo hawajui kuwa wana matatizo hayo, na wengi wanakufa wakiwa wanapatiwa matibabu kutoka kwa waganga wa kienyeji. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Moki Edwin Kinzeka, anaripoti kutoka mji mkuu wa Yaunde huko Kamerun. Mkamiti tusomee ripoti zaidi. Naam, ripoti inasema wagonjwa kumi wanasubiri zamu yao ifike ili wamwone Fokagong Eric, mganga wa kienyeji katika mji mkuu wa Kameroni Yaunde, ambaye anasema ana ujuzi wa kutibu ugonjwa wa moyo. Anasema mtu anapokuja na amechoka kiasi kwamba hawezi kufanya harakati zozote, wakati mwingine ana maumivu shingoni, na wakati mwingine anapooza na hawezi kuondoka kitandani. Basi watu hao wanapatiwa dawa kadhaa za mitishamba katika kuwatibu. Watu wengi wanasema wanakwenda kwa mganga wa kienyeji kwa sababu dawa za hospitali haziwasaidii. Wataalamu wa afya katika nchi za Afrika ya Kati wanasema aina nyingi za ugonjwa wa moyo ambazo zilihusiana kitamaduni na nchi zenye kipato cha juu zinaongezeka sasa huko barani Afrika. Dkt. Yuloje Yangnini wa Taasisi ya Moyo Cameroon anasema nusu ya watu barani Afrika wapo hatarini kuugua ugonjwa wa moyo. Wakati huo, Dr Taju Emmanuel wa taasisi ya moyo nchini humo anasema sababu kuu ya kuongezeka kwa ugonjwa wa moyo ni kutokana na hali ya maisha mijini na tabia za kimagharibi katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara. Anasema hivi sasa watu wanatumia zaidi magari na hawafanyi tena mazoezi hata kidogo, au kutembea kwa miguu. Na zaidi watu wanavuta sigara na kutumia ulevi kwa mwingi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, washington DC. Maiti ya mwanadiplomasia kutoka Uhispania imekutwa na majeraha ya visu nyumbani kwake katika mji wa Khartum, huko Sudan, leo Jumatatu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi mwanadiplomasia huyo mwenye umri wa miaka 61 alikuwa mkuu wa kitengo cha kutoa visa katika ubalozi wa Spain huko Khartoum, na alikuwa amefanya kazi nchini humo kwa miaka mitatu. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje huko Spain wamethibitisha kifo cha mwanadiplomasia huyo. Uchunguzi wa polisi kuhusiana na kifo chake unaendelea. Mapigano yanaendelea leo Jumatatu kati ya wanamgambo wa Islamic State na wanamgambo wa kikurdi walioko kaskazini mwa Siria. Uturuki imeongeza nguvu zake za kijeshi kwenye mpaka huo huku kundi la Islamic State lenye siasa kali likisogea kwa wiki ya pili kuelekea mji wa Kobane huko Siria unaojulikana pia kama Ain al Arab. Mapigano hayo yamesababisha wakurdi wengi wa Siria kuvuka mpaka na kuingia Uturuki. Kundi la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza linaripoti kuwa kulikuwa na mashambulizi angani katika mikoa miwili ya Siria, Alepo na Raka. Majeshi ya ushirika unaoongozwa na Marekani yanafanya mashambulizi angani huko Siria na Iraq kusaidia wapiganaji wa kikurdi wanaopigana dhidi ya kundi hilo la Islamic State. Waziri mkuu mpya wa India, Narendra Modi, anatembelea White House leo Jumatatu, katika moja ya mikutano yake ya siku mbili na rais Barack Obama. Kiongozi huyo mpya wa India alipewa heshima kuu hapo jana Jumapili jijini New York, alipokaribishwa kwa vigelegele na Wamarekani wenye asili ya India wakati wa ziara yake ya kwanza hapa nchini Marekani. Zaidi ya Wamarekani wenye asili ya India wapatao elfu kumi na nane walimwandalia karamu ya makaribisho wakati wa hotuba yake katika ukumbi wa Madison Square Garden. Modi aliwahakikishia wataalam wa India kuwa serikali yake itafanya kila jitihada kuwaunga mkono, akisema India imeweka mazingira yafaayo na kuna hali mpya ya matumaini nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kenya. Serikali ya nchi hiyo kupitia wizara ya kazi imetangaza kuwapiga marufuku mawakala wanaosajili usajili wa Kenya kwenda kufanya kazi katika nchi za mashariki ya kati. Kenya imechukua hatua hiyo kutokana na visa vingi vya mateso ambayo raia wake wanapitia wakifanya kazi katika mataifa ya Kiarabu. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa. Kenya ina mawakala zaidi ya mia tisa wanaohusika kusafirisha watu kwenda kutafuta ajira katika nchi za kigeni, hasa mataifa ya Waurabuni. Wengi ni wasichana na wanawake wa makamo, lakini katika siku za karibuni visa vya wao kuteswa mateso ya aina mbalimbali vimeongezeka na hata wengine kuuawa. Tamko la leseni za majenti na kampuni husika limetolewa na waziri wa leba hapa Kenya, Kazungu Kambi vile watoto wetu wamekuwa wakienda kufanya kazi nchi za warabuni na wamekuwa wakiteswa wame, wanajua, tunaambiwa wanajua, lakini mimi vile nimeambiwa, nasikia wakati mwingine hata wanateswa mpaka hata chakula hawapati. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje, kwa jina la kuwa wanajitafutia riski. Sisi vile kama serikali, tuone tutasaidia namna gani. Wakenya watabaka mbalimbali wametoa hisia za kukaribisha uamuzi huo wa serikali. Mimi ningeomba serikali iondoe hao agents wote kazini, wasiwe wanafanya hiyo kazi saa hizi agents. Vile nimeona na nilikuwa ninaamini, ni kama slavery imerudi, ile ilikuwa ya kitambo watoto wetu kumbe wanaongea agents, wanaongea na watu wa Saudia, wananunua watoto wetu waende wafanyie kazi ambazo sio zile zenyewe, wanadanganya watoto wetu, wanaenda kufanya, wanatoka hapa mtoto akiwa na matumaini. Hiyo ni kitu mbaya sana. Kwa sababu mimi ningeomba agents watolewe kwa hizo kazi, na tusiruhusu watoto wetu kutoka nje tena. Kuna maagents hapa Kenya ambayo wanaajiri wafanye kazi bila kupitia taratibu ya uajiri, wanaajiri wasichana taratibu ingekuwa kwamba wakati mtu anaajiriwa kuwe na agreement baina ya mwajiri na mfanyikazi. Lazima pia tujue mwajiri ni nani, na pia huyu mfanyikazi wa Kenya atalipo mshahara aina gani. Mombasa ni eneo lenye wafanyikazi wengi walio katika nchi za Oman, Qatar, Dubai na Saudi Arabia, wengine wakilazimika kurejea nyumbani baada ya kudhulumiwa katika kisa cha miezi miwili iliyopita, msichana Wini Juma kutoka hapa Mombasa hadi ni eleza yaliyompata baada ya kuhadaiwa kupata kazi ya shirika la ndege huko nchini Oman. Kwanza likuao kwa sina siruhusi kuzungumza na simu kakuwa wanatoa hii nyumba wakinipeleka hii nyumba wakinipeleka hii nyumba, na wanalazimisha nifanye kazi, na lazima kazi ya nyumba. Wageni wakifika hivo, wanakutoa wanakupeleka kama jikoni, wataki watu wakuone, wanakuficha Sikuli nalala pali pabaya, wananipiga. Mpaka lazima wamalize kula kwanza, ndo sisi tule, ale mabakishi ndo mtakula, msiasiyekiisha ye mtajipanga, mtafanya nini. Balozi za Kenya katika mataifa hayo zinaendelea kuwarejesha nyumbani mamia ya raia wake waliosafiri kisiri bila kufahamisha serikali. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya niabaya Sauti ya Amerika. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, Kila kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Esther Githui Ewart yupo tayari kuendelea na habari zaidi za dunia. Tuwakumbusha wasikilizaji mkamiti kwamba wanaweza kutupata pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com, vilevile kwenye Facebook na hata kwenye mtandao wa Twitter. Naam, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Majeshi ya Ukraine na waasi wanaopigana kujitenga na kujiunga na Rusia yalipigana hivi leo katika mji wa Donetsk, huku maafisa wakiripoti kwa watu kumi na wawili wameuawa katika mapigano licha ya sitisho la mapigano lililotangazwa mapema mwezi huu. Maafisa wa baraza la mji wa Donetsk wanaripoti kwa mapigano makali yameendelea hivi leo mjini humo karibu na uwanja wa ndege msemaji wa kijeshi alisema wanajeshi saba wa Ukraine waliuawa karibu na uwanja huo wa ndege baada ya gari lao la kivita kushambuliwa kwa kombora la waasi. Alisema jumla ya wanajeshi tisa wameuawa katika muda wa saa ishirini na nne. Takriban watu alfu tatu na mia tano wameuawa mashariki mwa Ukraine tangu mapigano kuanza mwezi Aprili na polisi katika eneo la kati la Japan wanasema wamegundua maiti zaidi za wakwea mlima watano karibu na mlima Ontake kufuatia mlipuko wa volkano siku ya Jumamosi. Ugunduzi wa maiti hizo leo Jumatatu, unaongeza idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko wa volkano hiyo kufikia 36. Timu za uokozi ziliahirisha shughuli za uokozi kwa siku moja kutokana na gesi yenye sumu inayotoka kwenye mlima huo Maafisa wanasema mtu mmoja aliokolewa akiwa hai, lakini wakwea mlima wengine walipata majeraha mabaya. Mamia ya watu walikwama kwenye kilele cha mlima huo siku ya Jumamosi baada ya volkeno kuanza kulipuka bila taarifa za hapo awali, mwendo wa saa sita mchana kwa saa za Japan, lakini wengi waliweza kushuka kutoka kwa mlima Ontake kufikia Jumamosi jioni. Nam ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imeanza kusikiliza kesi kama waziri wa zamani wa Ivory Coast na mwanaharakati kijana Charles Blay Gude anastahili kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu, mshirika wa karibu wa rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo. Ble Gude anashutumiwa kuwa mhusika mkuu katika ghasia ambazo zilifuatia baada ya Bagbo kushindwa kiti cha rais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na kulazimisha juhudi za kuendelea kukaa madarakani. Mwandishi wetu Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti hiyo. Akiwa amevalia suti ya kijivu, Charles Blei Gude alisikiliza kwa makini hoja ya ufunguzi wa mashtaka yake iliyosomwa na Jaji Sylvia Fernandez de Gurmendi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, inasikiliza kesi hiyo wiki hii kuamua kama Ble Gude mwenye umri wa miaka 40 afunguliwe mashtaka au la, kwa makosa mane ya uhalifu dhidi ya binadamu ikiwemo mauaji, ubakaji na mateso. Swala kuu ni ghasia katika nchi yake ya Ivory Coast kati ya mwezi Novemba 2010 na na Aprili mwaka 2011 baada ya uchaguzi wa rais, kati ya rais wa muda mrefu Laurent Gbagbo na Alassane Ouattara ambaye ndiye rais wa sasa nchini humo. Takriban watu elfu tatu waliuawa katika ghasia hizo ambazo zilizuka baada ya Gbagbo kukataa kukubali matokeo ya kushindwa kwenye uchaguzi huo. Ble Gude alikuwa mshirika wa karibu wa Bagbo na mkewe Simione. Anajulikana kama mtu mwenye ushawishi mkubwa, akiongoza wanamgambo wa kundi linalomunga mkono Bagbo liitwalo Youth Patriots, ambalo lililalamikiwa kwa kampeni za ghasia baada ya uchaguzi dhidi ya wa wafuasi wa Watara. akizungumza hata hivyo, anakanusha mashtaka hayo, akizungumza kwa Kifaransa kabla ya kubadili kuelekea lugha ya Kiingereza. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda alieleza matukio ya Novemba mwaka elfu mbili kumi yaliyofuatia mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa rais. Ndani ya siku kadhaa, Bensuda anasema nchi ya Ivory Coast ilibadilika kutoka upigaji kura wa kidemokrasia kuelekea dimbwi la ghasia lilizosababishwa na machafuko na mgawanyiko kati ya watu mbalimbali mbali katika nchi hizo. Tutaeleza kwamba majeshi yanayomuunga mkono Bagbo ikiwemo vikosi vya moja kwa moja vina laumu Ble Gude kwamba wanawajibika kwa mauaji, ubakaji na majeraha ya kudumu na kukamatwa holela kwa raia, raia ambayo walikamatwa kwa kumuunga mkono bwana Watara. Kwa vitendo vya mauaji ya aina hii, huenda bwana Gude akafunguliwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu, na anasema wanaomba mahakama kufungua mashtaka hayo mwanzoni mwa mwezi huu icc ilithibitisha kwamba bagbo mwenyewe atafunguliwa mashtaka kwa uhalifu dhidi ya binadamu pamoja na ghasia zilizohusiana na matukio kama hayo mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na moja na kumfanya kuwa rais wa kwanza aliyeondoka madarakani kukabiliwa na mashtaka kwenye mahakama hiyo yenye makao yake makuu huko the hague Kesi ya bla gude inasikilizwa hadi Alhamisi. Majaji kisha watachukua na siku 60, ya kuamua kama wamfungulie kesi au la. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Michezo. Nam, hamjambo, karibuni tena katika ulimwengu wa michezo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na hodha wenu ni mimi Abdu Shakur Abut. Tunaanza basi na riadha, ambapo jana mwanariadha wa Kenya Denis Kimeto amevunja rekodi za mbio za marathon za Berlin Ujerumani na kuwa mtu wa kwanza kukimbia mbio hizo kwa chini ya saa mbili dakika tatu Dunia nzima ilidokoa macho huko Berlin. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, akiwa Nairobi, anatupatia maelezo zaidi. Kimeto mwenye umri wa miaka 30, na ambaye ni mkulima wa zamani kutoka magharibi mwa Kenya, alikuwa kwenye kundi la wanariadha wengine saba waliofungua mwanya baada ya kilomita 20, wakiwemo wakenya wengine Emmanuel Mutai na Geoffrey Kamoror. Lakini hata hivyo, Kimeto alimwacha Mutai zilipokuwa zimesalia kilomita 4 kwenye mbio hizo zilizotajwa kuwa zenye mwendo wa kasi. Mutai alimaliza wa pili kwa muda wa saa 2 dakika 3 sekundi 13 huku nafasi ya tatu ikichukuliwa na Muethiopia kwa muda wa saa 2 dakika 5 na sekundi 56. Tukiingia kwenye ranga kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2011, Kenya ilishindwa kufuzu kwa fainali za mashindano ya raga ya Safaricom Sevens makala ya mwaka huu baada ya timu zote tatu zilizokuwa zikiwakilisha kushindwa kufuzu. Mabingwa watetezi wa mashindano hayo Shujaa walibanduliwa kwenye kinyang'anyiro hicho jana na Western Province wa Afrika Kusini baada ya kulimwa alama 31 kwa 21. Kenya iliwakilishwa na timu tatu Shujaa, Morans na Simba Saba, lakini hakuna hata moja iliweza kufuzu kwa fainali. Kocha wa kikosi cha Shujaa Paul Treu hata hivyo, aliwatetea vijana wake kwa kusema kwamba walipoteza kutokana na makosa mengi waliofanya na wala sio kwa sababu ya upungufu mchezoni. Sawa na shujaa Simba nao walishindwa kutinga nusu fainali kutokana na makosa waliyoyafanya na kuwaruhusu Welsh kuwaangamiza kwa kufunga try yao ya mwisho sekunde chache tu kabla ya kipenga kupulizwa. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezoni, mimi ni Jason Nyakundi. Kwa upande wa wanawake katika mbio hizo za marathon ya Berlin, Mwethiopia Tirfi Tsegaya alinyakua ushindi akitumia muda wa saa 2 dakika 20 sekunde 18 huku mwenzake Feyesa Tadese alishika nafasi ya pili akitumia muda wa saa 2 dakika 27. Na tukija upande wa kandanda, Al-Ahli ya Misri imeweza kuingia katika fainali ya kombe la shirikisho la Afrika baada ya kuilaza Cotton ya Cameroon wakiwa nyumbani, mabao mawili kwa bila. Hivyo sasa Al-Ahli watapambana na Sewe wa Ivory Coast ambao walipata ushindi wao Jumamosi kwa kwenda sare bila kwa bila dhidi ya AC Leopard wa Kongo. Kwa upande wa kombe la klabu bingwa, kauzi kosha, unasemaje kuhusu kushindwa kwa TP Mazembe? Naam, Abdu Shakur Abu, takuomba tusikilize maoni ya washabiki wa timu ya TP Mazembe kuhusu mechi ya fainali ambayo itaweka mapambano mwezi ujao baina ya timu ya Vita Club ya Kinshasa na timu ya Atan Setif ya Algeria, pia tathmini yao kuhusu kutimuliwa kwa timu ya TP Mazembe ijana, ingawa ushindi wa goli tatu kwa mbili dhidi ya timu ya Atan Setif ya Algeria. Tuna sikitiko mwa mnene sana. ashiku muvile anakalaka kidavole tunaainal um, a na, na Vita Club ya Kinshasa kikombe kitabakia Congo. Hapana, kikombe kitabakia paka Congo. Match ya jana turukuya deja na ile matumaini, matumaini ya kusema, sema tutabeba kikombe, tutafika kufinali, tunalomba, tunaona, je, mechi ya finali kati ya Vita Club na atansatif. Vita ni ndugu yetu, ni mloko wetu mm. Tunauwa sema akibeba kombe, furaha ya kombe mzima. Vita ata kwa... atapika tu mbili kwa sifuri. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni kaozi kosha. Na huko Tanzania michuano ya ligi imepamba moto, kama anavyotusimulia George Njogopa kutoka Dar es Salaam pamoja na kusajili wachezaji wengi wa kimataifa wanaosukuma kandanda katika klabu za Simba na Yanga, klabu hizo zimeendelea kuchechemea katika ligi kuu soko Tanzania bara, hatua ambayo inatoa wasiwasi kwa mashabiki wake. Timu hizo zilizoanza vibaya katika mchezo ya awali mwishoni mwa juma zilivutwa shati, huku Yanga ikijitutumwa kidogo hapo jana baada ya kuondoka na ushindi mwembamba wa bao mbili kwa moja dhidi ya polisi kutoka Morogoro iliyocheza na wachezaji pungufu. Kutokana na mwenendo wa timu hizi mashabiki wengi wa kandanda wanasema kwamba ligi ya safari huenda ikatoa maajabu makubwa. Ligi ya safari ina changamoto mzuri sana kwa sababu kuna ushindani, umeona? Ushindani ni mzuri sana kwa sababu timu kubwa ndio tutegemea itafanya vizuri lakini ndio wanafanya vibaya, watoto wadogo tutegemea wanafanya vibaya ndio wanafanya vizuri. Kwa hiyo tumefurahi kwanza kwa changamoto mwaka huu, kwa mimi ninavyoona ligi ya ligi, ligi kuu Tanzania bara timu ambazo Simba na Yanga zimechukua chaji kutoka nje. Lakini ujio wao wachaji wa kigeni Tanzania kwa msimu wa ligi mwaka huu, timu ambazo zisokuwa na wachaji ambao wa kimataifa nadhani hilo wameliona, kwa hiyo wakaamua wajiandae vizuri. Alafu isitoshe imeleta changamoto kuhusu hizo pesa zilizotolewa milioni mia kila kwa kila klabu, kwa hiyo ndio timu nyingi zimejiandaa vizuri na kila timu inataka ifanye vizuri. Kwa hiyo Simba na Yanga wakae vizuri, bila hivyo wanaweza waka katika hali ngumu katika ligi ya Tanzania bara. Plani vuona toka nadhani na, ni mechi ya pili hadi sasa Azam FC inaongoza ligi ikiwa na pointi 6, ikifuatiwa na Mtibwa Sugar ambayo nayo pia na pointi 6, lakini imezidiwa mabao ya kupachika wavuni. Timu ya Mbeya City iko nafasi ya tatu, ikifuatiwa na Ndanda ilioingia kwa mara ya kwanza katika ligi ikiwa na pointi tatu, nafasi ya 4, huko nafasi ya tano ikiwa na timu ya Prisons kutoka Mbeya yenye pointi tatu. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Kwa ripoti hiyo ya George Njogopa, ndio tunafikia mwisho wa Ulimwengu wa Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kwa nasi wakati mwingine siku ya Jumatatu. Hadi hapo, mimi nasema kwa heri. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Wanawake na wasichana wanaoishi katika maeneo ya Iraq na Siria yanayodhibitiwa na kundi la Islamic State of Iraq and the Levant au ISIL wamelengwa kwa makusudi kwa ukatili unaofanywa na wanamgambo hawa na wametaabika kwa kiasi kikubwa katika mikono yao. Kila sehemu ambayo ISIL inachukua udhibiti, inaweka masharti makali kwa wanawake, ikiwemo kuwafungia katika nyumba zao isipokuwa kama watasindikizwa na jamaa zao wa kiume, pamoja na kuvalia majoho meusi ya kuficha mwili, vilemba hadi usoni na gloves. Kitengo cha wanawake cha wanamgambo wa ISIL al Kansa kimeundwa ili kutekeleza masharti haya kwa wanawake huko Iraq na Siria. Na mbaya zaidi, wanawake wamekuwa waki wakiuawa kiolela kwa kupigwa risasi, kuteswa na kupigwa mawe kila siku. Wanawake na watoto, hasa wale wanaotoka katika jamii za walio wachache, wanakabiliwa na vitisho vya kutekwa. Katika kipindi cha zaidi ya miezi miwili iliyopita wanawake na watoto kati ya elfu moja mia tano hadi elfu nne wengine wakiwa na umri wa miaka kumi na mbili wametekwa nchini Iraq na magaidi wa ISIL. Kama balozi wa masuala ya wanawake ulimwenguni Katherine Russell alivyoandika hivi karibuni katika makala ya maoni, wakiwa mateka, wanawake hawa na watoto wameteswa, wamebakwa, wametolewa kwa wahuni wa ISIL kama maharusi au kufanywa watumwa wa ngono. Wengine wamejiua ili kuepuka utumwa wa ngono. Wengine wamelazimishwa kuangalia wakati ISIL inawapiga watoto wao, kuwalazimisha wanawake kujiunga na Uislamu. Wengine wamenyongwa. Mamia ya wanawake na wasichana wamechukuliwa kutoka Iraq kwenda kwenye kambi ya ISIL huko Siria na hawajasikika tena. Kwa mujibu wa walionusurika waliofanikiwa kutoroka katika mikono ya ISIL, wanawake wamepewa nafasi ya kuchagua. Wale wanaotaka kuingia katika Uislamu wanauzwa kama maharusi kwa wapiganaji wa Kiislamu. Wale ambao hawataki kuingilia katika Uislamu wanakabiliwa na kubakwa kila siku na hata kifo. Balozi Russell ameelezea kuwatendea unyama wanawake na wasichana ni kiini kwa ISIL katika kampeni yao ya vitisho, ambayo ndiyo kuharibu jamii, kuwapa tuzo wapiganaji na kuwafanikisha uadui wao. Ushirika ambao unapigana na ISIL pia unapigana na vitendo hivi vya kikatili. Wakati tunaunganisha ushirikiano wa kimataifa kufanya kazi pamoja na serikali mpya ya Iraq inayoundwa kupambana na ukatili unaofanywa na wenye misimamo mikali, lazima tuhakikishe vitendo vya kinyama vinavyofanywa na ISIL kwa wanawake na wasichana vinakabiliwa. hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya marekani ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya msimamizi wake abdul shakur aboard mwenzangu hapa studio esther githu yuwat jina langu ni mkamiti kibayasi mwongozi wa matangazo dwan collins kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc twasema usiku mwema na asante kwa kutusikiliza