Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riam ilyokukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Septemba 30 mwaka 2014. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa wateja wa televisheni wa vituo vya televisheni wafurahishwa na uamuzi wa mahakama kuruhusu kupata matangazo kwa kutumia njia ya analog hadi Desemba 2014. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa waziri mkuu wa Israel aisihi jumuia ya kimataifa kutaka Iran kutoendelea na programu zake za nyuklia. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wabunge kutoka serikali hasimu nchini Libya wamekubaliana kufanya kazi pamoja kwa ajili ya sitisho la mpigano na kufungua tena viwanja viwili vikubwa vya ndege nchini humo. Pande zote zimekutana katika mazungumzo yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa hapo jana katika mji wa magharibi wa Ghadames. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon amesema lengo la mazungumzo ni kufungua mjadala wa kisiasa katika hali ya kidugu kwa lengo la kukamilisha sitisho la mapigano. Pia amesema watafanya kazi kufungua tena viwanja vya ndege huko Tripoli na Benghazi. Mapigano kati ya wanamgambo hasimu yamefunga viwanja hivyo na kulazimisha ndege kutumia viwanja vidogo vingine. Marekani inasema inatoa dola milioni themanini na tatu za ziada za msaada wa dharura kwa wakimbizi wanaokimbia mapigano huko Sudan Kusini. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, imesema mzozo huko Sudan Kusini unatishia kusababisha ukame na inasema zaidi ya watu milioni mbili tayari wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa ukosefu wa usalama wa chakula. Taarifa hiyo inasema mapigano ya karibu ambayo yalianza mwezi Disemba yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi, zaidi ya laki nne na nusu. Wameelezea kwamba kiwango hicho ni zaidi ya idadi ya wakimbizi wa mwaka elfu mbili na tano wakati wa mkataba wa amani ulipotoa saini kumaliza vita vya muda mrefu vya Sudan kati ya kaskazini na kusini. Ripoti mpya iliyotolewa na Shirika la Kimataifa la Uhamiaji IOM inaeleza kwamba zaidi ya wahamiaji elfu arobaini wanaotoroka vita, manyanyaso na umaskini wamefariki tangu mwaka 2000 katika misafara hatari kwa njia za ardhi na baharini. Ripoti hiyo yenye kurasa 200 inayoitwa Photo Journeys Tracking Lives Lost During Migration ni ripoti ya kina kuwahi kutolewa inayoorodhesha vifo vya wahamiaji. Mwandishi wa VOA Lisa Schlin ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jeneva, inayosomwa hapa na Aida Isa. Ripoti hiyo inaeleza kuwa Ulaya ndio sehemu kuu ambayo wahamiaji wanapotaka kuelekea na ni hatari zaidi kwa wahamiaji wa kawaida. Shirika la IOM lina ripoti kuwa zaidi ya wahamiaji elfu ishirini na mbili tangu mwaka elfu mbili wamepoteza maisha yao kwenye njia hatari kuvuka bahari ya Mediterranean. Eneo hilo limeweka rekodi mwaka huu kwa idadi ya watu waliopoteza maisha yao. IOM inaripoti zaidi ya wahamiaji elfu tatu wamefariki mwaka huu wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwenye mashua za wasafirishaji haramu. Hii inajumuisha takriban asilimia 75 ya zaidi ya vifo elfu nne vilivyoorodheshwa duniani kote mwaka huu. Shirika hilo linaeleza kuwa kuongezeka kwa vifo kunatokana na mizozo huko Mashariki ya Kati na vurugu huko Afrika kaskazini na Afrika Magharibi. Msemaji wa IOM Joel Milman anasema soko ni nyeti kwa nguvu za nje na wasafirishaji haramu wanatumia fursa hiyo kwa kuarubuni wahamiaji kuamini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa imefungua makao makuu ya tume mpya ya kupambana na Ebola na kuunda timu ya uratibu huko Ghana, ikiwa ni majibu ya kimataifa. Mkuu wa tume hiyo Anthony Banbury na timu yake waliwasili katika mji mkuu wa Ghana, Accra jana Jumatatu. Ni mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kufungua tume ya dharura ya afya. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema tume hiyo itasaidia kuunganisha majibu ya mlipuko wa Ebola kuratibu misaada ya kimataifa na kutoa msaada kwa nchi zilizoathiriwa. Tume hiyo itakayojulikana kama UNMIR pia ina timu ambazo zinasafiri kwenda Guini, Liberia na Sierra Leon, nchi tatu ambazo zimepigwa vibaya na Ibola. Siku ya Ijumaa, shirika la afya duniani lilichapisha takwimu mpya zinazoonyesha kwa idadi ya vifo kutokana na Ibola huko Afrika Magharibi imevuka elfu tatu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaishutumu Iran kwa kujaribu kuighilibu dunia kuingia katika makubaliano ya kumaliza vikwazo wakati bado inairuhusu kutengeneza bomu la nyuklia. Bwana Netanyahu ameliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa jana kwamba Iran iko kwa katika harakati za kusambaza mapinduzi ya Kiislamu kote duniani. Amesema Iran yenye silaha za nyuklia itakuwa ni hatari zaidi kuliko kundi la Islamic State. Ameonya kwamba wanamgambo wa Kiislamu wanaamini katika imani yao kwa vile wanazi walivyofanya katika miaka 1930. Waziri mkuu amesema wanamgambo wote wa Kiislamu ikiwemo Islamic State, Hamas, Al-Qaeda na Boko Haram wanadhana sawa na msimamo mkali na kwamba huenda ikawa Iran ndiyo kiongozi wao. Wanamgambo wa Kikurdi kaskazini mwa Siria wanaendelea kupambana na wanamgambo wa Islamic State wakati majeshi ya ushirika yakiongeza mashambulizi yake wiki moja ya anga kwa mashambulizi mapya kwa maeneo ya wanamgambo ndani ya Siria na Iraq. Kituo kikuu cha kijeshi cha Marekani kimesema Jordan na Umoja wa Falme za Kiarabu wameshiriki katika mashambulizi ya karibuni ya ushirika nchini Siria. Majeshi ya pamoja yamepiga magari ya Islamic State silaha na maeneo katika sehemu kadhaa za nchi karibu na Aleppo, Raqqa, Manbij na Deir al-Zur. Lakini mashambulizi ya ushirika hayakufika katika mji wa Kikurdi wa Kobane ambao pia unajulikana kama Ain al-Arab karibu na mpaka na Uturuki ambako mapigano yamesababisha mmiminiko mkubwa wa Syria wenye asili ya Kikurdi na kuchochea Uturuki kuimarisha kuwepo kwake kwa kijeshi kwenye mpaka huo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni taasisi ya Mo Ibrahim imetoa ripoti ya mwaka kuhusu uongozi katika bara la Afrika. Ripoti hiyo inaonyesha maendeleo kidogo katika bara hilo, ingawa utendaji kazi unatofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine. Mwandishi wetu Anita Pawel anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na Mary Mgawe. Ripoti ya mwaka huu ya taasisi ya Mo Ibrahim imekuja kwa ghafla. Mataifa mengi kati ya hamsini na mbili yameshikilia nafasi zake za mwaka jana, huku Mauritius ikiwa juu na Somalia ikiwa chini. Taasisi hiyo ya hisani imesema imerudisha nyuma tarehe ya kutoa tuzo ya dola milioni tano kama zawadi ya uongozi wa Afrika katika jaribio la kulenga zaidi katika orodha hiyo. Badala ya kutoa tuzo kubwa, shirika hilo la msaada limetoa ripoti yake Jumatatu kwamba katika kipindi cha miaka mitano iliyopita uongozi katika bara lote umeboreshwa kwa kiasi kidogo, kukiwa na maendeleo ya kawaida kwa chini ya pointi moja katika pointi mia moja. Mkurugenzi wa shirika la Mo Ibrahim linalofuatilia uongozi wa bara la Afrika Liz Magrathy amefafanua maeneo kadhaa ya ripoti hiyo has over the past kwa hiyo five tumeona years. Katika kiwango cha bara hilo, ripoti ya Ibrahim imeonyesha kuwa uongozi kwa ujumla umeboreka kidogo kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita lakini kiwango hichi cha ubora kimekuwa kidogo ukilinganisha na miaka mitano iliyopita, na pia tumeona uongozaji wa ubora wa bara hilo katika utawala umebadilika katika kipindi cha miaka kumi. Kwa hiyo mahala penye fursa za uchumi ilikuwa na msukumo mkubwa wa mwaka 2005 na 2009. Tangu mwaka 2009 uongozi umesukumwa na ushiriki katika haki za binadamu na maendeleo ya kibinadamu. Ripoti hiyo imegusia kuhusu maendeleo ya binadamu, usalama, utawala wa sheria, haki za binadamu na fursa za uchumi stahimilivu. Maendeleo ambayo yameonekana katika bara ni kwenye maeneo ya afya, licha ya ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi. Takwimu za mwaka huu zilikusanywa kabla ya mlipuko mkubwa wa kwanza wa ugonjwa wa Ebola kuripotiwa lakini Magrathi anasema ripoti imeonyesha kuwa mazingira ya afya yanatofautiana, ikiwemo afya ya uzazi, chanjo, virutubisho na usafi ishara like so, hizi hazionyeshi uhusiano wa moja kwa moja katika mzozo kama wa Ebola. Kwa hiyo ni muhimu kimsingi kuangalia kwamba mambo haya yanaboreshwa katika bara hili hatua hizi zinachukuliwa hasa katika eneo kubwa la malengo ya milenium, kuboreshwa Afrika. Baada ya Mauritius, Cape Verde, Botswana, Afrika Kusini na Seychelles zilikuwa katika nafasi tano za juu. Nchi za kiutamaduni zilikuwa ni za chini katika orodha, miongoni mwao ni Guinea, Zimbabwe na Chad zimepiga hatua kubwa katika mwaka uliopita, ingawa hakuna mambo zaidi yaliyofanyika kuziinua. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya waandamanaji wanaopenda demokrasia huko Hong Kong wamekaidi matakwa ya serikali ya kuondoka mitaani katika eneo la China, wakiendelea na maandamano yao hadi hivi leo Jumanne. Waandamanaji wengi walipiga kambi wakati wa usiku katika mitaa ya wilaya ya biashara, wakati polisi wa kutuliza ghasia wakibadili mbinu na kwa kiasi kikubwa wakiondoka katika eneo. Maafisa wa polisi waliweka vizuizi na kuangalia tu, lakini hawakurejea kile walichofanya siku ya wa Jumapili, kutumia gesi ya machozi kwa mkusanyiko huo. Waandamanaji wanaongozwa na wanafunzi waliingia mitaani katika barabara kuu nne kote mjini humo wakitaka demokrasia kamili kwa eneo lao. White House imesema jana kuwa Marekani inaangalia kwa karibu hali ilivyo Hong Kong na kuunga mkono uhuru wa kukutana na kujieleza. Imesihi mamlaka huko kuonyesha kujizuia na kutaka maandamano yawe ya amani. Afisa wa Marekani anasema wanajeshi wa Marekani watabakia nchini Afghanistan baada ya mwisho wa mwaka huu katika makubaliano yatakayotiwa saini leo chini ya Rais mpya aliyechukua madaraka. Mkataba wa pamoja wa usalama utaruhusu takriban wanajeshi elfu kumi kubaki wakati tume ya kimataifa itakapomaliza muda wake hapo Disemba 31. Tangazo hilo limetolewa Jumatatu wakati Ashraf Ghani alipoapishwa rasmi kuchukua mamlaka kama rais wa Afghanistan kutoka kwa Hamid Karzai chini ya ulinzi mkali wa wawakilishi kutoka kote duniani walijiunga na viongozi wa kisiasa wa Afghanistan na wa kidini katika sherehe za Jumatatu ambazo zilifanyika kwenye jumba la rais mjini Kabul. Mapigano huko mashariki mwa Ukraine yameua takriban wanajeshi kumi na mbili na raia katika pigo jingine kwa sitisho la mapigano ambalo linalegalega majeshi ya Ukraine na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia wametupiana makombora na risasi Jumapili na Jumatatu karibu na mji unaoshikiliwa na waasi wa Donetsk. Msemaji wa jeshi la Ukraine anasema kombora la waasi lilipiga gari la kivita karibu na uwanja wa ndege huko Donetsk. Raia watatu waliuawa wa mjini humo. Wakati huo huo, Kremlin imefungua uchunguzi kwa kile inachokiita mauaji ya halaiki ya Ukraine dhidi ya watu wanaozungumza Kirasha upande wa mashariki mwa nchi. Ukraine haijatoa maoni yoyote. <tune> Na maelfu ya watazamaji wa televisheni nchini Kenya wataendelea kunufaika na matumizi ya mfumo wa analog baada ya mahakama ya juu kutoa maamuzi ya matumizi ya mfumo wa dijitali kuanza kutumika hapo baadaye. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Imekuwa ni afueni kwa mamilioni ya watazamaji wa televisheni hapa nchini Kenya baada ya mahakama ya juu yani Supreme Court kutoa uamuzi wa mwisho kuhusu hatua ya serikali ya kuzima matangazo ya televisheni kwa wateja wasiotumia mfumo mpya wa matangazo ya televishen wa dijitali. Na tangu mwezi wa Oktoba mwaka jana, marumbano makali yamekuwa yakiendelea hapa nchini Kenya, kati ya vituo vitatu vya matangazo ya kibiashara televishen na tume ya mawasiliano ya taifa kuhusu uamuzi wa tume hiyo wa kutoa leseni za utangazaji wa dijitali kwa makampuni ya kibinafsi kutoka Uchina na Afrika Kusini, jambo ambalo limekasirisha na kuudhi makampuni haya ya televishen ya humu nchini. Makampuni matatu ya Television ya Nation, KTA na Citizen TV yamekuwa akiwasilisha malalamiko yao katika idara zote za mahakama bila maamuzi ya kuridhisha. Vilevile, serikali imekuwa ikitisha kusimamisha matangazo ya television kwa wateja wasiotumia mfumo mpya wa dijitali na badala yake kuendelea kutumia analog au mfumo wa zamani ambao kuanzia mwaka ujao utazimwa kote duniani. na kulingana na mahakama ya juu hapa nchini Kenya, Matangazo ya televisheni yataendelea kama kawaida yakisubiri mashauriano kati ya tume ya mawasiliano ya taifa na makampuni ya televisheni hapa nchini. Uamuzi huu umetolewa na majaji saba wa mahakama ya juu, jaji mkuu Dr. Willy Mutunga. Uamuzi huo wa mahakama una maana kwamba matangazo ya television yataendelea kupeperushwa kama kawaida kwa kutumia mfumo wa analog hadi uamuzi wa mwisho hapo mwezi wa Disemba mwaka huu. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. na kituo kipya cha kutoa matibabu kwa wagonjwa wa Ebola kinachosimamiwa na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu kimewaruhusu wagonjwa wa kwanza walionusurika kuondoka kituoni humo mwishoni mwa wiki, karibu na eneo la Kenema lililoko mashariki mwa Sierra Leon. Ni eneo lililoathirika zaidi na Ebola, huku wizara ya afya ikirekodi kesi 423. Mwandishi wetu Nina de Vries amezungumza na baadhi ya walionusurika, familia zao na marafiki, na kutuandalia ripoti inayosomwa hapa na okay, it's okay. It's okay. Okay. Wakati Kadiatu Bangura alipomwona kaka yake Emmanuel kwa mara ya kwanza baada ya kuruhusiwa kuondoka kwenye kituo cha kutibu wagonjwa wa, wa ebola alimkumbatia na kulia kwa furaha. Alikuwa hajamwona kwa wiki kadhaa na hakuwa na uhakika endapo angemwona tena. the wise, the the Bangura mwenye umri wa miaka kumi na moja alisema alikuwa na wasiwasi alipowaona wafanyakazi wa afya kwa sababu wote walikuwa wamevalia nguo nyeupe na asingeweza kuona nyuso zao. Anasema sasa anaelewa ilibidi wavalie hivyo kujikinga na maradhi haya yenye maafa. Emmanuel Bangura anasema alipiga nambari ya simu ya dharura 117 baada ya kugundua kuwa Kadiatu alikuwa na dalili za ugonjwa wa ibola ambao unasababisha mtu kuharisha na kutapika. Anasema anafurahi kwamba aligundua dalili hizo mapema ili dadake aweze kupata matibabu mapema. Yeah, I feel happy and I appreciate God having my sister back anasema, those... nina furaha, anamshukuru Mungu kwa kumponya dadangu kwa sababu naelewa kuwa ugonjwa huu huua. Katika kijiji kilicho karibu cha wilaya Waterloo, ya pata saa nzima kutoka mji mkuu wa Freetown, Osman Sisi anashika cheti chake cha kumruhusu kuondoka hospitali hiyo ya shirika la msalaba mwekundu. Sisi anasema anahisi kuwa katika hali nzuri sasa, na ana furaha sana kurejea nyumbani. Na ingawa hawa wawili wamepona baada ya kuambukizwa Ebola, huenda wakakabiliwa na changamoto, anaelezea Gandi Kalon wa Wizara ya Afya. Kalona anasema mwathirika anayerejea katika jamii analeta changamoto kubwa. Unyanyapaa ni tatizo kubwa, sio tu kwa walonusurika kifo, lakini pia kwa wale wanaojitokeza na kwenda hospitali ili hatua ichukuliwe. Lakini kwa kijana Kadiatu Bangura, anasema jambo la kwanza atakalofanya ni kuzungumza na jamii kuhusu njia za kujikinga na maambukizo ya Ebola, ili mtu mwingine asiugue maradhi hayo na anatumaini kuwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, livetok kila Ijumaa Saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Napenda pia kuwakumbusha wasikilizaji, mnaweza kusikiliza matangazo yetu na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www voa swahili com. Waziri mkuu wa Israel ameisihi jumuiya ya kimataifa isiruhusu Iran kuendelea uwezo wake wa nyuklia na kuhusisha vita vya taifa hilo la Kiyahudi dhidi ya wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza na vita vikubwa vya dunia dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Siria pia alihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka makao makuu ya umoja wa Mataifa, na Ida Isa anasoma ripoti kamili. Kiongozi wa Israel Binyamin Netanyahu alisema wanamgambo wa kiislamu wako kwenye hatari kote duniani. Anaonya kwamba makundi kama vile Islamic State yanataka kutawala dunia. Netanyahu alizikosoa nchi ambazo zimesaidia juhudi zinazoongozwa na, na Marekani kulitokomeza kundi la ISIS kwa kuwa kundi hilo pia linajulikana kwa kuto kuiunga mkono Israel katika vita vyake vya siku hamsini dhidi ya wanamgambo wa Hamas ambao wamerusha roketi kiholela ndani ya Israel kutoka Gaza. They uh, evidently don't understand that ISIS and Hamas are branches of the same poisonous tree Hamas, anasema ni wazi kuwa hawafahamu kwamba ISIS na Hamas ni matawi ya mti huo huo wenye sumu. ISIS na Hamas wana fikra moja kwa kuwa wote wanataka kukamata maeneo na kuweka udhibiti mbali ya maeneo waliopo. Bwana Netanyahu pia alisihi jumuiya ya kimataifa kutotia saini mkataba wa nyuklia na Iran ili kuiruhusu kuendelea kusindika baadhi ya urani. But to to defeat ISIS and leave Iran as a threshold nuclear power is to win the battle. Anasema and... msifanye makosa. ISIS lazima ishindwe. Lakini kuishinda ISIS na kuiacha Iran yenye nguvu ya nyuklia ni kushinda mapambano lakini kushindwa vita. Alionya kuwa mara tu Iran itakapoweza kutengeneza mabomu ya nyuklia, tabasamu na bashasha zote za uongozi wa Iran zitaondoka haraka sana. Bwana Netanyahu alisema njia pekee ya kuchukua hatua ni kuvunja kabisa uwezo wa kijeshi wa kinyuklia wa Iran. Naye waziri wa mambo ya nchi za nje wa Siria pia alizungumza hiyo jana, Walid Mualem, anasema kundi la Islamic State ni taasisi hatari sana ya kigaidi duniani katika misingi ya ukatili na ufadhili wake. Alisihi kwamba shinikizo liwekewe kwa nchi ambazo zimejiunga katika ushirika unaoongozwa na Marekani katika vita dhidi ya wanamgambo wa Islamic State kumaliza uungaji mkono wao wa makundi yenye silaha. Damascus mara kwa mara imeashutumu mataifa ya Ghuba ya Kiarabu kwa kuunga mkono makundi ya upinzani yenye silaha huko Siria ambayo serikali ya Siria inasema ni magaidi. Idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Hadija Riami anakusomea muktasari wa habari. Wabunge kutoka serikali hasimu nchini Libya wamekubaliana kufanya kazi pamoja kwa ajili ya sitisho la mapigano na kufungua tena viwanja viwili vikubwa vya ndege nchini humo. Pande zote zimekutana katika mazungumzo yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa hapo jana katika mji wa magharibi wa Ghadames. Marekani inasema itatoa dola milioni 83 za ziada za msaada wa dharura kwa wakimbizi wanaokimbia mapigano huko Sudan Kusini. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema mzozo huko Sudan Kusini unatishia kusababisha ukame, na inasema zaidi ya watu milioni mbili tayari wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa ukosefu wa usalama wa chakula. Umoja wa Mataifa amefungua makao makuu ya tume mpya ya kupambana na Ebola na kuunda timu ya uratibu huko Ghana, ikiwa ni majibu ya kimataifa Mkuu wa tume hiyo Anthony Banbury na timu yake waliwasili katika mji mkuu wa Ghana, Accra, jana Jumatatu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaishutumu Iran kwa kujaribu kughilibu dunia kuingia katika makubaliano kumaliza vikwazo, wakati bado inaruhusu kutengeneza bomu la nyuklia. Na sasa basi, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Rais Barack Obama amesisitiza kwamba kukabiliana na makundi ya kigaidi kama vile ISIL inabidi kuchukuliwa namna ilivyo: ni mapigano kati ya wauaji wenye siasa kali dhidi ya dunia. Hapo Septemba 24 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitambua haja iliyokuwepo ya kusitiza hali hiyo kwa kuidhinisha kwa sauti moja azimio 2178 iliyowasilishwa na Marekani. Azimio linaweka masharti mapya kwa mataifa ya dunia kuzuia wapiganaji wa kigeni magaidi kuvuka mipaka yao na kuwepo na sheria za uhalifu dhidi ya wapiganaji kama hao na wanaounga mkono na kuwagharimia kifedha Watendaji wapiganaji au watayarishaji au wanaoshiriki katika vitendo vya ugaidi au kutoa au kupata mafunzo ya ugaidi wanaelezwa kuwa ni wahalifu. Zaidi ya hayo, azimio linayahimiza mataifa wanachama kuimarisha ushirikiano kati yao na kuyataka mataifa yote wakati ya kupambana na ugaidi, lakini wakati huo huo kuheshimu haki za binadamu na haki zote msingi za kiraia. Kama ishara ya kuridhiana juu ya kuhusiana na wapiganaji wa kigeni, azimio 2178 linaungwa mkono na mataifa 104 liliidhinishwa chini ya ibara saba ya katiba ya Umoja wa Mataifa ikimaanisha ni lazima kutekelezwa. Azimio linawalenga magaidi wageni wanaosafiri kokote pale duniani, lakini kuandikwa na kuidhinishwa kwake inatokana na ukatili unaofanywa na kundi la Islamic State huko Iraq. Rais Obama aliongoza mkutano wa Baraza la Usalama, ikiwa ni mara ya sitini pekee mnamo miaka sabini ya mikutano kama hii ya viongozi wa taifa katika Baraza la Usalama, kusisitiza dharura iliyopo kutokana na kitisho cha magaidi kuvuka mpaka na kuanzisha ghasia zisizo na mfano. Rais Obama ametaja kuidhinishwa kwa azimio kuwa ni kitendo cha kihistoria, lakini alisema maneno yaliyosemwa hapo yanabidi kufuatwa kwa vitendo. <tune> Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Mary Mgawe, na mimi ni Khadija Riyami, Mwelekezaji Aida Isa, sote tunasema asubuhi njema kutoka Washington DC.