Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi kwa upande mwingine ni Abdu Shakur Abud. Leo Jumatano, Oktoba mosi 2014 tunasikika katika mitambo ya FM pamoja na 107.5 FM Nairobi, 98.1 Ikweta FM Kisumu na masafa mafupi shotwave mita ben 19 na 22. Karibuni. <muchos> Katika matangazo ya leo tuna ripoti kwamba mchakato wa upatikanaji katiba mpya nchini Tanzania bado umegubikwa na matukio kadhaa yanayoashiria kutokuwepo na mwafaka. ambazo nasema hapana, ibara ya pili, ibara ya tisa, ibara ya 86, ibara za sura ya saba. Sisi tumemaliza kazi hapa leo, anakuja anatuambia ibara hii, sura hii na katika ripoti nyingine, idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika imezindua rasmi ushirikiano wa matangazo na redio Equeta ya Kenya. Je, VOA Swahili imejifunza nini kutoka huko? Ilikuwa kama ni fundisho kwangu mimi, tunajifunza namna gani, na na sisi kama Sauti ya Amerika tunaweza kuja na vipindi na matangazo ambayo yatawafaidisha zaidi vijana. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Abdu Shakur Bord anakusomea habari za dunia. Umati mkubwa wa watu kuwahi kuonekana wa kutetea demokrasia ukiimba go go Hong Kong go Hong Kong ulikusanyika katika barabara zote za Hong Kong hii leo huku wakipiga makelele na kuingilia kati ya hotuba ya mtawala mkuu wa eneo hilo. Kelele hizo zilifanyika wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 65 tangu kuanzishwa kwa jamhuri ya kikomunisti ya China. Wakati wa sherehe za kupandisha bendera kwenye uwanja wa Buhina, baadhi ya wanaharakati walipiga kelele na kumzuia mtawala mkuu Leung Chun-ying na kumtaka ajiuzulu. Wengine walisikika wakizomea wakati wimbo wa taifa ulikuwa unacheza. Viongozi na wanafunzi walionya kwamba ikiwa le Leung hatojiuzulu kufikia kesho jioni, wataimarisha juhudi zao za kukalia majengo ya serikali. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba zaidi ya wapiganaji 100 walosalimisha silaha zao huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefariki kutokana na njaa na ugonjwa katika kambi ya kijeshi iliyoko msituni. Katika taarifa hii leo, Human Rights Watch inaeleza kusauliwa kwa watu hao na serikali ya Kongo katika kambi ya Kotakali, kaskazini magharibi ya nchi, ni uhalifu mkubwa. Inatoa wito kwa serikali kuwahamasisha kumradhi, inatoa wito kwa serikali kuwahamisha watu wote kutoka kambi hiyo hadi mahala pengine ambako wanaweza kupata msaada na kuwajibisha waliohusika na mateso hayo, na kuhimiza ushirikiano mkubwa zaidi na Umoja wa Mataifa katika kuwarudisha katika maisha ya kawaida wapiganaji wa zamani. Kambi hiyo katika jimbo la Equator ni makazi ya mamia wapiganaji waliojisalimisha kutoka makundi mbalimbali mbali ya waasi na familia zao. Mratibu wa kambi hiyo ameiambia Human Rights Watch kwamba serikali ya Kinshasa haina mali wala uwezo wa kusafirisha bidhaa na mahitaji muhimu kwa kambi hiyo. Mahakama ya kijeshi huko Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya washukiwa wa mauaji wa kamanda wa makamando wa DRC Mamadu Ndala aliyeuliwa mwanzoni mwa mwaka huu. Mwandishi wetu Oster Malivika yuko Beni kufuatilia kesi hiyo, ambapo watetezi wa haki za binadamu walikuwa na haya ya kusema. Sisi kwa mambo yenyewe yanayohusu ADF hatuwezi kusema hayo, kwani wenyewe walisema mambo hayo. Tunataka waweze kutuonesha kama wa ADF wanakuwa kati ya wale wenyewe wamekuwa ndani ya gereza na wenyewe wamesamba na sisi, tunataka waoneshe waziwazi kama ni wa ADF ama hapana, kwani sisi tunakuwa na kusita kusema ya kwamba ni ADF. Sisi kama shirika ya raia Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mashambulizi ya ndege yanayoongozwa na Marekani yameshambulia mji muhimu kwenye mpaka wa Siria kwa siku ya pili mfululizo hii leo, wakati wapiganaji wa Kikurd wakilinda eneo hilo dhidi ya wanamgambo wa ISIS wanaokaribia kuuteka. Jeshi la Marekani limethibitisha mashambulizi matatu hii leo karibu na Kobane na kuharibu kifaru, silaha na gari la kijeshi la ISIS katika eneo hilo. Mapambano katika eneo hilo mnamo wiki chache zilizopita zimesababisha zaidi ya wakazi laki moja elfu sitini kukimbia na kuingia Uturuki. Katika nchi jirani ya Iraq, jeshi la Marekani linaeleza kwamba ndege zake zimelenga vituo vitano vya Islamic State, ikiwa ni pamoja na jengo walokuwa wanashikilia huko Mosul. Ndege za kijeshi za Uingereza pia zilifanya mashambulizi yake kwa siku ya pili hii leo dhidi ya ISIS magharibi mwa Baghdad. Wizara ya afya ya jimbo la Texas hapa Marekani inaeleza kwamba hakuna mtu mwingine aliyeambukizwa na Ebola mbali na yule waliothibitisha hiyo jana. Taarifa iliyotolewa hii leo, siku moja baada ya maafisa wa afya wa Marekani kuthibitisha kwamba kuna mwanamume mmoja aliyeambukizwa na virusi vya Ebola na ni mgonjwa katika mji wa Dallas. Inaaminika mgonjwa huo aliambukizwa na Ebola alipokuwa Liberia na alianza kuonyesha dalili za ugonjwa siku chache tu baada ya kurudi nyumbani Septemba 20. Mtu huyo ambaye hakutajwa jina alilazwa hospitali siku ya Jumapili iliyopita, na maafisa wa afya wanasema yuko katika hali mahututi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Tanzania. Mchakato wa upatikanaji katiba mpya nchini humo bado umegubikwa na matukio kadhaa yanayoashiria kutokuwepo na mwafaka wa kitaifa juu ya katiba mpya inayopendekezwa na Watanzania wote. Mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Katika Bunge Maalum la Katiba, mwanasheria mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Othman Masud Othman, ameleta tafurani ndani ya ukumbi wa bunge kufuatia uamuzi wa wake wa kupiga kura ya wazi ya hapana kwa baadhi ya ibara za rasimu ya katiba inayopendekezwa, zikiwemo zile zinazohusu eneo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ukuu na utii wa katiba, utaratibu wa uchaguzi wa rais na sura nyingine za rasimu hiyo. Itakumbuka kwamba mwanasheria mkuu huyo wa Zanzibar alijitoa awali katika kamati ya uandishi wa katiba, hali iliyozusha maswali kadhaa. Na ambazo nasema hapana ni ibara ya pili, ibara ya tisa, ibara ya themanini na sita, ibara za sura ya saba. Kufuatia hatua hiyo, mjumbe wa bunge maalum la katiba Bwana Yahya Kasimu Isa aliomba mwongozo wa mwenyekiti. Sisi tumemaliza kazi hapa leo, anakuja anatuambia ibara hii sura hii na tulimtegemea yeye awemo katika wale wenzake na kutoa hoja zake kwa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. <coughs> Hivyo mwanasheria kama huyu ana maslaha ya serikali ya mapinduzi Zanzibar huyu? hata baada ya mwenyekiti wa bunge maalum la katiba Samuel Sita kujibu mwongozo huo wa bwana Yahya, wajumbe wengi walioonekana kutoridhishwa na hatua ya mwanasheria mkuu wa Zanzibar kukataa baadhi ya vifungu hivyo vya katiba inayopendekezwa. Tunapopiga kura humu ndani, hatupigi kwa vyeo. Kura tunazopiga zinatokana, kila mtu na dhamiri yake. Kwa hiyo tusimhukumu mtu yeyote a cheo chake. Eh, mwisho wa mwongozo, mwisho wa mwongozo. Ah, sasa hayo Mheshimiwa, mwongozo kaja kwa cheo chake ya kuchaguliwa. Jadili kura ya mtu ni kinyume cha katiba kinyume cha sheria, wala kanuni. Kamanda kakimbia vita, huyo hafai. Amepiga kura ya wazi. Sintofahamu ya upigaji kura ya wazi. Kamanda kakimbia vita, huyo hafai. Kwa rasimu ya katiba inayopendekezwa inadaiwa pia kuingia vitisho, ambapo kwa mujibu wa mwenyekiti wa bunge maalum na katiba Samuel Sita kuna wajumbe wanatishwa Jana imebidi tutumie mamlaka za usalama kumkomboa mjumbe ambaye alikuwa amefungiwa ili asije kupiga kura. Wasiotutakia mema watumie njia za kistaarabu. Kuna wajumbe wawili jana wamefika kwa katibu, wakaonyesha ujumbe wa SMS wa vitisho, na kwa kuwa waliogopa sana, tumewaachia na wameondoka. Hivyo watanzania wenzetu hawa mnaochukia kabisa mchakato huu mpaka mtumie mbinu za jinai. Hivi mnachotaka hasa ni nini? nawako jijini Dar es Salaam Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa wamezungumzia tafurani hiyo ndani ya bunge maalum la Katiba, ambapo John Mnyika kutoka CHADEMA amesema wamegundua njama za kutaka kuwatisha baadhi ya wa wajumbe wa bunge maalum la katiba ili wasipige kura ya hapana. Mwanasheria mkuu wa Zanzibar kwa uamuzi wake tu wa kupiga kura genge la wajumbe wa bunge maalum wa CCM na mawakala wao wakiongoza uharamia wazomeazomea. Bunge hilo maalumu la katiba linatarajiwa kuhitimisha shughuli zake Oktoba 4 mwaka huu. Nikiripoti kutoka kutoka es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Live talk. Na idhaa ya, ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, katika Live Talk Ijumaa hii tutazungumzia wa wafanyakazi wa Afrika Mashariki wanavyonyanyasika katika nchi za Kiarabu wakiwa kwenye mikataba ya kazi. Basi tuma maoni yako ama tuandikie nambari yako ya simu kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook nasi tutakujibu. Ni Ijumaa wiki hii, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea na habari za dunia, karibu watu kumi wamefariki hii leo wakati miz, mzinga ilipodondoshwa karibu na shule moja na basi dogo katika mji wa Donetsk unaoshikiliwa na waasi mashariki wa Ukraine. Watu wanne waliwao wakati mzinga ulipolipuka karibu na jengo ambalo wanafunzi walikuwa wanarudi kwa mara ya kwanza shule katika eneo hilo. Hakuna mtoto aliyejeruhiwa mabomo mawili yaliyotegwa ndani ya gari ya milipuka katikati kati ya Siria katika mji wa e hii leo, na kusababisha vifo vya wa karibu watu kumi na saba, wengi wao ni watoto na wengi wamejeruhiwa. Milipuko ilitokea karibu na shule ya msingi na hospitali katika mtaa ambao una watu wengi wa dhehebu la Alawit, ambayo ni sehemu ya madhehebu ya shiat Kaislamu ambayo rais Bashar al Asad anatokana Watoto kumi walifariki katika mlipuko huo, na haijulikani wazi nani aliyefanya shambulio hilo. Wakati mmoja, Homs ilichukuliwa kama kitovu cha mapinduzi ya Siria dhidi ya bwana Assad, lakini hivi sasa udhibiti umerudi katika mkono wa serikali miaka miwili ya mapambano ya mabomu na kukaliwa na serikali Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 6 na dakika 44 kwa saa za hapa Washington DC. Abdushakur naam makamiti. Kama tulivyosema hapo mwanzoni, leo ilikuwa ni siku muhimu kwa sauti Amerika. Tumeeneza matangazo, matangazo yetu tumefika Kisumu, haswa Ikota FM redio ya chuo kikuu cha Maseno iliyoko Kisumu nchini Kenya, ambapo idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika leo ilizindua rasmi matangazo yake. Mwenzangu Ester Gidhui Yuat amezungumza na Mamoyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambaye alihudhuria sherehe za ushirika huo mpya, na anaanza kwa kuelezea hali ilivyokuwa huko. Kwa kweli, leo ilikuwa ni siku ya like, kihistoria, uh, kwa Sauthi Amerika na Iqueta FM ambayo inamilikiwa na Maseno University hapa Kisumu, uh, kwa sababu leo tumezindua rasmi ushirikiano kati yetu sisi Sauthi America na Iqueta, na tulifanya sherehe rasmi ambazo zilihudhuriwa na wanafunzi wengi sana. Holi lilijaa zaidi ya wanafunzi mia moja na walimu kutoka uh, idara ya mawasiliano na idara nyinginezo pia walishiriki, na tulikuwa na sherehe nzuri uh, sana za kuzindua rasmi matangazo na ushirikiano kati yetu sisi wawili. Tulipata nafasi ya kutembelea studio za Maseno University. Uh, ya Equator FM ambapo wanafanyia matangazo yao maudiano, na tukafanya mahojiano na watangazaji wanafunzi na mahojiano yalikwenda vizuri sana. Ya ni, ni kitu cha kufurahia cha kuchangamsha sana kuona jinsi ambavyo vijana wanajitahidi kuingia katika fani hii ya utangazaji na Hamza, ukiwasikiliza wasimamizi wa Radio Equator FM, wanasema wanapenda pengine kupeperusha vipindi vya aina gani kutokana na ushirika huu na Sauti Amerika? Kitu kikubwa ambacho wanafurahia wao kutokana na ushirika huu ni kwamba wanapata habari za kimataifa hasa kutoka katika shirika kubwa kama la kwetu ambalo limekuwa na uzoefu wa muda mrefu wa kukusanya habari na kutangaza habari katika ngazi za kimataifa. Kwa hiyo wao wanajiona wanakuwa kama sehemu ya uzoefu ule, na inawasaidia wanafunzi wao kuona kazi hii katika ngazi ya kimataifa inafanyika namna gani. Kwa hiyo ni kitu ambacho wana, wanaki, wanakipata kila siku na kinawasaidia sana wanafunzi wao katika mafunzo yao ya kila siku. Hamza, pengine kwa kifupi unaweza kutuelezea kuhusiana na ziara yako, kwa sababu ilianzia Nairobi, umekwenda Mombasa, sasa uko Kisumu. Pengine upande wa vijana huko Kenya, wanapenda kusikiliza vipindi vya aina gani? Naam, na hilo ni moja kubwa sana ambalo nimekuwa nikijaribu kulifanya katika ziara hii, kuanzia Mombasa. Na unajua tumesafiri kwa njia ya barabara kutoka Nairobi mpaka Kisumu, na katikati tumepitia, tumetembelea redio uh, mbalimbali tumetembelea pale Nakuru, sauti ya wananchi, tumepita Kericho, tumetembelea kwenye uh, redio ya Injili na redio nyingine moja ndogo. Kwa hiyo tumeona redio mbalimbali za FM ambazo zimetangaza uh, katika eneo hili, na kubwa sana, unakuta kwamba vijana ni kundi la watu ambalo linahitaji matangazo ya aina fulani na hivyo ilikuwa kama ni fundisho kwangu mimi tuna, najifunza namna gani sisi kama sauti amerika tunaweza kuja na vipindi na matangazo ambayo yatawafaidisha zaidi vijana kuliko ambavyo ilivyo hivi sasa inawezekana tuna vipindi hivi sasa hivi vya vijana lakini labda tungejaribu kuboresha zaidi au kuzuzuria katika uh, maeneo mengine zaidi ambayo vijana wa, wanayapenda na hayo ndio ambayo ninajifunza kote njiani huku ninakopita na leo katika ya, Ikota FM, uh, Maseno University nimekaa nimezungumza na vijana katika makundi mbalimbali, na wamenieleza mengi kuhusu matazamio yao kutoka katika matangazo ya redio za kimataifa kama za kwetu. Ni Mwamoyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kisumu, Kenya. Na tukiwa huko huko bado nchini Kenya, ripoti iliyotolewa jana inaonyesha kuwa uchumi wa Kenya umekuwa kwa asilimia 25 na kuiweka nchi hiyo iliyopo Afrika Mashariki miongoni mwa nchi tano zenye uchumi mkubwa katika mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara, ikifuata Nigeria, Afrika Kusini pamoja na Angola. Wakati wo wa serikali ya Kenya imefafanua kwa raia wake kwa kiwango hicho cha uchumi hakiwezi kubadilisha maisha ya kila siku mara moja, japo kuna matumaini makubwa katika siku zijazo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Josephat Kioko ambaye ametembelea mitaa mbalimbali katika mji wa Mombasa kusikiliza hisia za raia hao. katikati ya mji wa Mombasa hapa, pilikapilika pilika za hapa na pale kutafuta kazi na kutenda kazi kwa ujenzi wa taifa. Ni siku moja tu baada ya Kenya kutangazwa kwamba uchumi wake umeimarika. Benki ya Dunia sasa inatarajiwa kutangaza Kenya kuwa ni miongoni mwa mataifa yenye uchumi wa kadri baada ya kuhesabika kwamba imepandisha uchumi kwa asilimia 25 na hii ni rekodi ambayo imehesabiwa kuanzia mwaka 2009 hadi mwaka 2013 Mbeleni uchumi ulisemekana kudorora kufuatia na rekodi ya mwaka 2001 lakini sasa wananchi wanatarajia mengi juu ya ripoti hii ya uchumi kwa sababu imeonyesha kwamba viwango vya umaskini viko katika asilimia 46 na kiwango cha maisha wastani kuishi Kenya ni miaka 61. Nazungumza na Wakenya na wa tabaka mbalimbali nisikie hali yao, matarajia yao ni gani kwamba nchi uchumi wake unaimarika. Bwana jambo, jambo. Mm -hmm. Sisi bwana, mimi ni baharia bwana, naitwa Waziri na zamani tulikuwa na meli zetu za kina Rambe, Jogoo. Leo hata meli moja tu, na mabaharia wanazoroteka, hawana makazi. Sasa tunaomba serikali bana, turejeshe hize meli kama vile zamani tulivyokuwa katika nchi yetu, tuna meli zetu wenyewe hapa. Sasa hali ya maisha bahari ya baharia vipi? Maanake, uchum, uchumi, uchumi wa Kenya umesemekana umeimarika. Vipi wewe kipato cha kila siku, meli ziki? Sina riziki yote bwana, mara upata mara ukosa bana Unaona, mambo gonga gonga melini huko, mara hakuna mara iko, lakini maisha yanakuwa magumu bwana. Mimi natoka sehemu za Barisheba, ndio ninakokaa sehemu za Kisauni, ninakuja huku kutafuta vibarua, na kibarua sipati, na mimi na mke na watoto, natembea kwa kwa mguu, kwa mwingine ninapata na na na na nauli na nauli, sasa inafika labda 60. Ni magari yanapita katikati ya mji hapa, na nazungumza na wananchi no wanieleze wamesikia vipi juu ya ripoti ya uchumi wa Kenya ulioripotiwa kuimarika kwa, e, kwa juma imeimarika kabisa, kumeimarika hata wakati wake baki. Kulikuwa eh waendelee, lakini watu waangalie, waangalie wa wananchi wa kawaida. So kama mtaweza, yani mututetee kwa gafa atusaidie, kama sisi wachuuzi, niko katika biashara hapa. <laughs> mimi naitwa Jen Jen. Unasikiaje, una, una kama mfanyi biashara ukisikia uchumi umeimarika? Ni vizuri maisha izonge mbele eh, mtutetee kwa gavana atutetee eh, maisha imekuwa ngumu sana. Mimi mpaka waniigie mahali niko ndio nione nimesaidika, nitajua kwali uchumi ume wa dunia hiyo benki ya dunia itanisaidia kuna matumaini kwa, sema kwa matajiri. Ndio kauli ya wananchi hapa katikati ya mji wa Mombasa, nikichukua tu maoni kuhusu uchumi wa Kenya ulioripotiwa kuimarika. na katika makala ya afya leo tunamulika magonjwa ya moyo. Jumatatu wiki hii dunia iliadhimisha siku ya afya ya moyo. Mwenzangu Ester Gidhuiwat amezungumza na daktari Mike Kiabo wa New York hapa Marekani, ambaye ni mtaalam wa magonjwa ya moyo. Kwanza Daktari Kiabo anaelezea kuhusu aina mbalimbali mbali za magonjwa ya moyo. Magonjwa ya moyo kama ulivyosema, yapo magonjwa mbalimbali. Yapo ambayo yanasababishwa tu kwamba ni genetic, kwamba jinsi ulivyozaliwa inakuwa inafuatilia kwamba ukoo, labda babu yako alikuwa na magonjwa ya moyo na, na wewe yanaweza yakakupata. Ya yale ambayo yanasumbua watu wengi, labda tuseme kwamba wanaita high blood pressure au moyo kushindwa kufanya kazi, heart failure. Kwa hiyo, yote haya yanasababishwa na vitu vingi, pamoja na vyakula na madawa hali ya maisha environmental. Kwa hiyo unapokutana na mgonjwa, inabidi kwanza uende katika kumuuliza historia yake kwamba yeye ni nani, amezaliwa lini, anaishi vipi, kuna wazazi wake huko nyuma walikuwa na matatizo ya moyo au ndugu yake wa karibu, kwa sababu anaweza, mama yako asipate ugonjwa wa moyo, lakini mjomba wako ambaye ni ni mzariwa pamoja na mama yako alikuwa na ugonjwa wa moyo, yawezekana wewe ukapata. Kwa hiyo vitu kama hivyo tunakwenda kwa kwa kiwango kipana kuuliza kwamba katika ukoo wenu kuna hali ya namna gani, alafu tunauliza kufuatana na makuzi, alikuwaje huyu mtoto katika makuzi yake ya utotoni, alilelewa vipi? Je, alipatwa matatizo labda ya utapia mlo au alipatwa na matatizo ya kunyanyaswa vitu vyote hivyo vinakuja vinaibuka ukubwani. Pengine tunaweza kuangalia haya ambayo yanajitokeza karibuni, kwamba mishipa ya moyo inaziba, pengine kutokana na vyakula tunavyokula siku hizi, na hili shinikizo la damu pia ambalo watu wengi wanayo, au kama unavyosema, kimazingira, kutokana na mtu ameambiwa vitu fulani, ghafla unasikia mtu amepata mshtuko wa moyo, amekufa. Tukianza na suala la vyakula ulaji wetu wa vyakula sasa hivi unakuwa kwamba una, una matatizo kwa sababu ulaji wetu, tumekuwa kwamba tunatumia haya mafuta ambayo yanakuwa yana kemikali ambayo tunaita cholesterol, ambayo hiyo mara nyingi iwaga inaganda katika mishipa ya damu, na ikiganda katika mishipa ya damu inasababisha mshipa wa damu kuwa mdogo mwe, unakuwa mwembamba kwa hiyo upitishaji wa damu unakuwa ni wa shida. Matokeo yake ikizidi, unaweza ukaziba, ukapasuka, ukajikuta kwamba naangukia kwenye kupata stroke. Vyakula na vyenyewe lazima tuviangalie sana. Tabia yetu ambayo tulikuwa tumezoea huko nyuma kwamba vyakula vya mafuta ni vyakula vya watu wenye uwezo, hiyo hali tu, lazima tuanze kuipunguza katika akili zetu. Tujaribu kupunguza sana vyakula vya mafuta na tufanye mazoezi, kwamba umeshakula lakini ukifanya mazoezi, unajaribu kuyakata kuya yale mafuta ambayo hayana kazi mwilini yanakuwa yameganda tu. Na daktari, hapo ndo kunakuwa na mtihani mkubwa kwa watu wa kawaida kama sisi, kwa sababu mara tunafikiria kwamba mafuta pengine yanayokaa majimaji ndo mafuta mazuri, lakini yale ambayo yameganda pengine si mazuri. Mawazo ni tofauti, na hakuna ufafanuzi zaidi mafuta yapi mazuri ya kutumia na yapi sio mazuri ya kutumia. Tupe ushauri hapo. Ushauri tu ni kwamba mafuta yote sio mazuri, hata yo mnao yanadanganywa na kujua ameandika cholesterol free ni uongo. Kwa hiyo mafuta yote, hakuna mafuta mazuri, ilo tukubaliane kwamba kwamba hakuna mafuta ya mafuta ya mgando, mafuta ya maji maji, yote mafuta, mafuta ni yale yale, hata olive oil, kwa sababu kama hapa Marekani wanayaweka mbele sana olive oil, hata yenyewe kwa kiwango kikubwa, na yenyewe matatizo yako pale pale. Nini ushauri wako basi ikiwa mafuta ni matatizo makubwa hivi? Ushauri wangu ni kwamba hebu tujaribu kurudi katika hali ile ya asili ya kuto kutumia mafuta ya madukani haya, kwa sababu mafuta yote ya madukani yamekuwa preserved na ma na ma chemicals mengine. Zaidi kama tungeweza tukatumia tu ule uwezo wetu wa asili wa zamani wa kutumia mafuta kama karanga, nazi, nazi. Lakini na yenyewe katika utaalamu bado inaonekana kwamba na yenyewe ile cholesterol nyingi, sasa hapo hatuna ujanja. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, utasikiliza muktasari wa habari nam karibu watu kumi wamefariki hii leo wakati mizinga ilidondoshwa karibu na shule moja na basi dogo katika mji wa Dodansk unaoshikiliwa na waasi huko mashariki mwa Ukraine. Wizara ya afya ya jimbo la Texas hapa Marekani inaeleza kwamba hakuna mtu mwingine aliyeambukizwa Ebola mbali na yule aliyothibitishwa siku ya jana na taarifa ilitolewa hii leo siku moja baada ya maafisa wa Marekani kuthibitisha kwamba kuna mtu mmoja aliambukizwa na Ebola alipotokea Liberia. Hii Undi... ni VOA Swahili ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Miili kadhaa baadhi yake ikiwa imefungwa kwenye plastiki na kuonyesha dalili za kunyongwa ikiwa inaelea kwenye ziwa kwenye mpaka kati ya Burundi na Rwanda na bado haijatambuliwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya wavuvi kuijulisha mamlaka kuhusu ugunduzi wao. Hali inayohusisha vifo hivyo bado haiko bayana. Kama rafiki wa mataifa yote mawili, Marekani inaamini kwamba iwe Wanyarwanda au Warundi, waathirika hao wanastahili kutambuliwa na familia zao zinastahili kufahamu yaliyowasibu. Wale waliohusika na vifo hivyo lazima wafikishwe mbele ya sheria. Maafisa kutoka mataifa yote wamesema hakuna ishara kwamba miili hiyo ni ya raia wao. Ugunduzi huu kwanza ulifanyika mwezi Julai katika maji ya ziwa Rweru ambapo liko ndani ya mipaka ya Burundi. Afisa wa juu wa polisi wa Rwanda anasema nchi yake itasaidia katika uchunguzi kama ikiombwa, lakini jukumu kuu linabakia kwa jirani yake. Maafisa wa Burundi wameziomba familia zinazoishi katika eneo hilo kuripoti kama wamewapoteza jamaa zao, lakini mpaka hivi sasa hawajapata ripoti yoyote mauaji ya watu wengi yameyakumba mataifa hayo mawili katika siku zilizopita huku kukiwa na vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi na mauaji ya halaiki ya kutisha nchini Rwanda ya mwaka 1994 matukio yasiyoelezeka ya vifo yanayokumbusha matukio ya zamani yanagusa watu wote katika mataifa hayo mawili na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla Marekani imeelezea wasiwasi mkubwa kuhusu hali hiyo na haraka inataka serikali ya Burundi na Rwanda kufanya uchunguzi wa haraka usioelemea upande wowote kuhusiana na vifo hivi kwa msaada wa wataalamu huru wa kimataifa wa kuchunguza mauaji. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Esther Githu Yuwat, mwelekezi Duane Collins kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi Abdishakur Abud, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa herini.