Kumekucha Afrika. E, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninaye kukaribisha hivi leo ni mimi Meri Mgawe, na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumatano, Oktoba mosi, mwaka 2014 karibuni. katika Kumekucha Afrika hii leo tunakuarifu kuwa wimbi la vijana nchini Kenya watorokea nchi za kiarabu kutafuta ajira. Je, eh, sababu ni nini? Sasa Kenya it cannot provide economy yetu haiwezi kuprovide kazi kwa watu wote kwa mara moja. Sasa ndo inatokea kama Saudi Arabia, Emarati, Lebanon na hizi nchi zingine ambazo zinatoa hizo kazi, wao wanao very good opportunities za watu wengine kuna kufanya kazi. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa UNICEF yasema maelfu ya watoto katika nchi zilizokumbwa na ugonjwa wa ebola wananyanyapaliwa. Hatua za haraka zinahitaji kuchukuliwa. Hizo ni baadhi tu ya vidokezo tulivyokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kusomea habari za dunia na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, maafisa wa afya wa Marekani wamegundua kesi ya kwanza ya Ebola hapa nchini. Mkuu wa vituo vya kudhibiti na kuzuia maradhi Dr Tom Frieden amethibitisha jana kwamba virusi hivyo vinavyosababisha vifo vimegundulika kwa mgonjwa mwanamume ambaye aliambukizwa huko Liberia. Mtu huyo alianza kuonyesha dalili za ugonjwa huo siku kadhaa baada ya kuwasili katika mji wa kusini magharibi wa Dallas huko Texas hapo Septemba 20 Friday amesema mgonjwa ambaye hakutajwa amelazwa hospitali Jumapili katika hospitali ya Texas Health Presbyterian Hospital na hivi sasa ametengwa. Maafisa wanajaribu kuangalia watu gani wamekuwa na mawasiliano naye. Rais wa Guinea Bissau Jose Mario Vaz amewasamehe wanajeshi ambao walikutwa na hatia ya jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na mbili. Waliosamehewa ni pamoja na kiongozi wa mapinduzi Pansaun Chama ambaye aliwaongoza wanajeshi katika shambulizi kwenye kambi ya kijeshi katika jaribio la kukamata madaraka kabla ya duru ya pili ya marudio ya uchaguzi wa rais kufanyika. Rais Vaza amesema Jumanne kuwa wametoa msamaha huo ikiwa ni ishara ya kushawishi kusameheana wakati akijaribu kuleta maridhiano na makundi yote katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye matatizo. Guini Bisau imepitia vipindi kadhaa vya mapinduzi na majaribio ya kunyakua madaraka tangu nchi hiyo ijipatie uhuru kutoka Ureno miaka 40 iliyopita. Mkuu wa Umoja Mataifa kwenye masuala ya kibinadamu ameona jana kuwa maelfu ya watu huenda wakalazimika kukimbia Siria kama kundi la Islamic State litaendelea kuteka maeneo zaidi. Kutoka makao makuu ya Umoja Mataifa, mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti ifuatayo. na China, Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Valerie Amos ameliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kuwa katika muda wa wiki mbili zilizopita, wapiganaji wa Islamic State wamesonga mbele kaskazini mwa Syria katika mji wa Aleppo na kusababisha watu wengine takriban elfu mia moja na sitini kukimbilia Uturuki. Anasema wengi wa wale wanaokimbia ni wanawake na watoto ambao mara nyingi wanapita kwenye maeneo yenye mabomu ya kutegwa ardhi ili kutafuta usalama. Amos alioonya kuwa idadi ya wakimbizi na watu waliopoteza makazi ndani ya nchi huenda ikaongezeka kwa kiasi kikubwa kama ISIL itaendelea bila kuzuiliwa. Anasema kuna uwezekano wa maelfu ya watu zaidi huenda wakalazimika kuondoka Siria kama vikosi vya ISIL vitaendelea kuteka sehemu nyingine. Bi Amos alitoa matamshi hayo kwa baraza la usalama akielezea maendeleo ya kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu huko Siria ambako ugavi umeathiriwa sana kutokana na vita baina ya serikali na makundi yenye silaha anasema takriban wasiria milioni 11 wanahitaji msaada wa haraka hapo mwezi agosti shirika la mpango wa chakula duniani wfp na washirika wake waliweza kugawa chakula cha msaada kwa takriban watu milioni nne mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunaendelea na habari muhimu za dunia Mashirika mawili ya Umoja Mataifa yanasema amewasaidia zaidi ya watu laki tano katika sehemu za Sudan Kusini ambazo zimeathiriwa sana na mzozo wa takriban miezi tisa nchini humo. UNICEF na shirika la mpango wa chakula duniani wanasema watoto laki, watu laki moja ni watoto ambao wamesaidiwa chakula, bidhaa za usafi na chanjo kwa ajili ya polio na surua. Mashirika yanasema takriban wa Sudan Kusini milioni moja nukta nane wamekimbia makazi yao kwa sababu ya mzozo, na kati ya hao milioni moja nukta nne wamekoseshwa makazi ndani ya Sudan Kusini. Taarifa inasema zaidi ya nusu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ni watoto. Mashirika hayo yanasema kazi yao kubwa wanaifanyia katika majimbo ya Jonglei, Upper Nile na Unity. Waziri wa Sheria wa Algeria anasema maafisa wamewatambua baadhi ya wanachama wa kundi la Kiislamu ambalo lilimteka na kumkata kichwa mpanda milima raia wa Ufaransa wiki iliyopita. Tayeb Lu hakufafanua zaidi katika tangazo lake kwenye kituo cha televisheni cha taifa cha Algeria. Mfaransa Herve Gudel alitekwa wakati akipanda mlima kwenye eneo la mlima Jujura nchini Algeria hapo Septemba 21 na kundi ambalo linasadikiwa ni tawi la Alqaida nchini humo, ambalo linadaiwa lina uhusiano na kundi la Islamic State huko Siria na Iraq. Gudel alikatwa kichwa baada ya Ufaransa kukataa kukidhi muda wa saa 24 uliotolewa na kundi hilo ili kusimamisha mashambulizi ya anga nchini Iraq. Kama sehemu ya kampeni inayoongozwa na, na Marekani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu mvutano kati ya serikali ya China na waandamanaji wa Hong Kong unazidi kuwa mbaya zaidi. Wakati maandamano yanaotaka demokrasia kwa siku ya sita hivi leo yakiendelea, hakuna upande wote unaoonesha dalili za kurudi nyuma, China ikiwa inajiandaa kuadhimisha siku kuu ya kuanzishwa kwa jamhuri ya watu wa China hivi leo. Mwandishi wa VOA Bill Ide ametuletea ripoti kutoka Beijing na inasomwa hapa na Aida Isa. Polisi wa Hong Kong wameiondoa kwa zaidi ya siku moja sasa, huku waandamanaji wakiendelea na juhudi za kujiandaa kwa mapambano marefu zaidi. Baadhi wameelezea wasiwasi kwamba vikosi vya usalama huenda vikarudi tena kwa nguvu zaidi katika lengo la kuwaondoa waandamanaji kabla ya siku kuu ya taifa ya China, huku waandamanaji zaidi wakitazamiwa kujiunga na maandamano hayo leo. Kwa kujibu serikali ya Hong Kong imefuta mpango wa maonyesho ya fashifashi katika mji huo wa bandari ambao mwanzoni ulipangwa kufanyika kuadhimisha siku hiyo kuu. Wanachama wa vuguvugu la kupigania demokrasia Occupy Central wametangaza siku ya mwisho kwa serikali kuwajibu. Wanamtaka kiongozi wa Hong Kong Leung Chun-ying kujibu madai yao ya kufanyika uchaguzi wa kweli wa kiwango cha kimataifa ifikapo Oktoba mosi na yeye kuacha madaraka. Lakini Leong anasema ukaidi wa waandamanaji hautobadili uamuzi uliopitishwa na China mwezi uliopita kuhusiana na mageuzi ya mfumo wa uchaguzi. <tutu> Uamuzi wa, wa serikali kuhusu Hong Kong uliotolewa Agosti 31 unaonyesha kwamba haitaridhia vitisho visivyo halali vinavyotolewa na baadhi ya watu. Siamini kuendelea kwa vitendo vya uvunjaji sheria vinavyofanywa na waandamanaji vitaifanya serikali kubadili uamuzi wa wake. Profesa wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Hong Kong, David Zwang, anasema utata unaohusiana na uchaguzi wa mwaka 2017 na na wasiwasi wasi kwamba Leung anaupeleka mji huo wa bandari mahala pabaya ndio sababu kuu zinazosababisha maandamano. I think the other issue is that there's a lot of anger. If you look at the data on uh, students or you look at the data in general in Hong Kong, as of January Nadhani swala lingine ni kwamba kuna hasira nyingi. Ukiangalia takwimu kiujumla za Hong Kong mwezi wa Januari mwaka huu, upande wa hasira dhidi ya serikali kuu, hasira dhidi ya serikali ya Hong Kong na wasiwasi wa mustakbal wa soko la ajira na vitu vyote hivyo, kiujumla ni hali mbaya kuliko wakati wote ile iletokea maandamano ya mwaka elfu mbili na tatu. Kwa mujibu wa utafiti wa maoni ya raia uliotolewa na Chuo Kikuu cha China Hong Kong, karibu asilimia 46 ya wakazi wa mji huo wanapinga juhudi za kufungwa kwa mji, huku karibu asilimia 31 wanaunga mkono wanaharakati. Kati ya wanaunga mkono Occupy Central asilimia 47 ni walio chini ya miaka 24. Zaidi ya hayo, wasiwasi kuhusiana na demokrasia, kizazi cha vijana wa Hong Kong kina wasiwasi mkubwa kutokana na kazi zenye malipo madogo na kuongezeka kwa ushindani kutoka kwa wachina wa bara wanaohamia kituo hicho kikuu cha fedha. Zweng anasema ana wasiwasi pande zote mbili haziko tayari kufikia mwafaka. Wakati serikali mjini Beijing ilipotoa uamuzi wa uchaguzi wa 2017 imesema, wa Hong Kong wataruhusiwa kuchagua kiongozi wao wajae. Vilevile vile imesema kwamba wagombea watatu tu watagombea na watapaswa kuidhinishwa kwanza na kamati inayoungwa mkono na Beijing. China inafuatilia matukio hayo kwa makini na wasiwasi, lakini kuelezea kwa nguvu kwamba inaimani wakuu wa Hong Kong wanaweza kushughulikia hali hiyo. Kwa upande wake serikali ya Washington inawahimiza wakuu wa Hong Kong kuto kutumia nguvu na kustahamilia, na kwa waandamanaji kueleza maoni yao kwa njia ya amani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Uingereza imeanzisha shambulizi la kwanza la anga dhidi ya Islamic State nchini Iraq. Wizara ya ulinzi imetangaza katika mtandao wa kijamii kwamba ndege zake za kivita zimepiga eneo la wanamgambo lenye silaha nzito. Mashambulizi ya anga ni ya kwanza ya Uingereza katika ushirika unaoongozwa na Marekani ambao unajumuisha Waarabu na majeshi ya Ulaya. Wapiganaji wa Kikurdi wamefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya maeneo ya Islamic State hapo jana nchini Iraq, wakisaidiwa na jeshi la Iraq na mashambulizi ya anga 11 ya ushirika. Kituo cha Marekani cha uongozi wa kijeshi mapema jana kimesema kampeni ya anga huko Siria inaendelea. Ndege zisizoendeshwa na rubani drones, na ndege za kivita zimepiga maeneo 11 ikiwemo makombora na roketi za wanamgambo nje ya viunga vya Kobane. Mkuu wa idara ya usalama wa ndani Amerikani ya Marekani anasema kwamba tukio la kiusalama huko White House hivi karibuni, ambapo mwanajeshi wa zamani aliingia ndani ya makazi ya rais kabla ya kukamatwa, halikubaliki hata kidogo na kuapa kuwa atahakikisha kuwa halitokei tena. Julia Pierson ameliambia jopo la bunge jana kwamba yeye anachukua jukumu kwa tukio la Septemba 19 wakati Omar Gonzalez alipopanda uzio na kuepuka maafisa wa usalama wa White House, moja ya majengo ya Washington yenye ulinzi mkali sana. Takriban watu 25 wameuawa katika wimbi la mabomu ya kwenye gari na mashambulizi ya makombora kwenye maeneo yenye washia wengi nchini Iraq. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi ya Jumanne ambayo kwa kiasi kikubwa yamefanywa na wanamgambo wa Kisuni. Mabomu mawili ya kwenye gari na shambulizi la kombora yameua watu ishirini katika maeneo mawili ya washia walio wengi karibu na mji mkuu Baghdad. Mashambulizi kama haya yamefanyika katika miji ya Karbala, Iskandaria na Najaf. <tune> Nendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaripoti kuwepo maelfu ya yatima kutokana na ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi, wanaokabiliwa na unyanyapaa na kukataliwa na familia zao na jumuia zao kwa hofu ya maambukizo. Mwandishi wetu Lisa Schlein anatupasha zaidi kutoka Jeneva, katika taarifa inayosomwa na Mary Mgawe. UNICEF imesema takriban watoto 3,700 huko Guinea, Liberia na Sierra Leone wamepoteza mzazi mmoja au wote kutokana na Ebola tangu ugonjwa huu ulipozuka mwishoni mwa mwaka 2013. Mkurugenzi wa UNICEF katika eneo kwa ajili ya Afrika magharibi na kati, Manuel Frontin, anasema idadi hii inaweza ikawa ya awali na watoto yatima wanaweza kuwa na Ebola wanaweza kuongezeka mara mbili zaidi ifikapo katikati ya mwezi Oktoba. Afisa huyo wa UNICEF amerejea hivi karibuni kutoka kwenye ziara wiki mbili katika nchi tatu zilizoathiriwa na Ebola. Akizungumza kwa simu akiwa Dakar, Senegal, amesema watoto mara nyingi wanakwenda katika vituo vya kutibu ebola na wazazi wao ambao tayari wanaugua. Kama wazazi wao wanakufa, watoto wanaachwa peke yao. Ameongeza kuwa kumpata mtu wa kuwahudumia ni tatizo The issue still Boy who was in this situation. Anasema suala bado lina baki la unyanyapaa. Kwa mfano, tumekuwa uh, na kesi hivi karibuni uh, ya mvulana mwenye umri wa miaka minne aliyekuwa katika hali hii. Tumempata mtu aliyenusurika kumhudumia mtoto na alikuwa tayari kumhudumia, lakini jumuiya ndiyo iliyomkataa mtoto huyo. Kwa hiyo ni vigumu sana. Idadi ya watoto inayoongezeka wameachwa peke yao katika nyumba zao kwa sababu kulikuwa na tatizo la Ebola. Mara nyingi wanalishwa na majirani, hakuna la zaidi na hakuna huduma. Fontaine anasema UNICEF inatafuta njia mbadala za kuwapatia huduma watoto hawa yatima. Mmoja, inatakiwa mtu aliyenusurika na ebola kuwahudumia watoto hawa, angalau katika kipindi cha siku ishirini na moja za kutengwa kwa ajili ya uchunguzi wa Ebola. Baada ya hapo suluhisho la muda mrefu lazima litafutwe. Ameiambia Sauti ya Amerika kuwa wizara ya ustawi wa jamii huko Sierra Leone na UNICEF zinaandaa mkutano wa watu walionusurika nchini humo katikati ya mwezi Oktoba kuangalia ni mchango gani unaweza kupatikana kwa ajili ya watoto hawa waliotelekezwa. Of a network, which is very positive. They're really trying... Anasema watu walionusurika wakati huu wanajaribu kujikusanya pamoja kuunda mtandao ambao ni mwafaka, wanajaribu sana, nadhani wanataka kusaidiana wenyewe kwa wenyewe. Walionusurika pia wanataabishwa na unyanyapaa, ingawa wana kinga, lakini bado kuna suala la unyanyapaa na wanaporejea kwenye jumuiya zao, kwa njia ya mtandao kwa muda huo, lakini itabidi tufanye hivyo kwa nchi nyingine mbili katika kipindi cha miezi sita ijayo, Fontaine anasema UNICEF itatoa mafunzo kwa watu elfu mbili mia tano walionusurika na ugonjwa wa Ebola nchini Sierra Leone, kutoa huduma na msaada kwa watoto waliowekwa wa karantini katika vituo vya tiba. Amesema juhudi mpya zinafanywa kuwaunganisha tena watoto waliotengana na familia zao. Shirika hilo linaendesha programu katika nchi nyingine mbili zilizoathiriwa na ugonjwa wa Ebola. Nchini Liberia, UNICEF inasaidiana na serikali kutoa mafunzo kwa wafanyakazi mia nne wa afya ya akili na huduma za jamii na inasaidia kuimarisha familia na jumuiya kusaidia watoto. Nchi nyingine, UNICEF na washirika wake wanapanga kutoa elimu ya kisaikolojia kwa takriban watoto elfu sitini walioathiriwa na familia katika jumuia zilizokumbwa na Ebola. Serikali mpya ya Afghanistan imetia saini mkataba wa ulinzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu baina yake na Marekani pamoja na muungano wa NATO ili kuruhusu idadi ndogo ya wanajeshi wa kigeni kuendelea kubaki nchini humo baada ya mwisho wa mwaka huu. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu Ayaz Gul, wanamgambo wa Taliban wamepinga mkataba huo wakisema unashtua na kuleta aibu. Ester Githiu Yuwat anaisoma ripoti kamili. Sherehe za kutiwa saini mkataba huo zilifanyika katika makao rasmi ya rais mjini Kabul Jumanne, ambapo mshauri wa masuala ya usalama wa Afghan Hanif Atmar na balozi wa Marekani James Cunningham walitia saini mkataba huo. Mshauri huyo wa Afghan pia alitia saini mkataba kama huo na mwakilishi wa kiraia wa shirika la NATO. Rais mpya wa Afghanistan, Ashraf Ghani, aliidhinisha mkataba huo kutiwa saini siku moja baada ya kuapishwa kama alivyoahidi wakati wa kampeni yake endapo angechaguliwa. Baadaye alihutubia mkusanyiko maalum wa watu akisema kuwa haki ya kutumia nguvu inatokana na maamuzi ya serikali ya Afghan na kwamba majeshi ya kigeni hayataweza kuingia misikitini au majumba ya kuabudia kote nchini humo Emros, Roses, rkfi ii mil u basra ass badsm anasema hivi leo, Afghanistan imepata udhibiti kamili wa masuala yake ya kitaifa kama taifa huru, kwa sababu mpaka sasa haki ya maamuzi ya kutumia nguvu ilikuwa katika maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Alisema mkataba huo utamaliza mauaji ya kiraia na hatua ya wanajeshi wa kigeni kuwazuilia Waafghan, akisema masuala hayo mawili yalikuwa kipaumbele kwa Waafghan kipa kwa wa kuda az wasirfan. Rais gani pia aliondoa wasiwasi kwa nchi jirani, akisema hazina haja ya kuhisi kama zinatishiwa kutokana na mkataba huo. Alisema mkataba huo ulitiwa saini ili kulinda Afghanistan dhidi ya mitandao ya magaidi na dunia kwa jumla. Aliongeza pia kuwa mkataba huo unapinga matumizi ya silaha za kemikali na za nuklia ndani ya nchi yake. Naye na balozi wa Marekani bwana Cunningham alisema mkataba baina ya nchi zao mbili unaashiria kujitolea kwa Washington kuendelea kutoa mafunzo kwa majeshi ya usalama ya Afghanistan na kupigana dhidi ya ugaidi. Balozi wa Afghanistan huko Pakistan, Janai Mosazai, aliambia Sauti Amerika kuwa mkataba huo wa ulinzi unaimarisha mahusiano yaliyopo baina ya Marekani na washirika wake wa kimataifa. Chini ya mkataba huo uliotiwa saini jana Jumanne, takriban wanajeshi elfu kumi na mbili wa kigeni, wengi wao wa Marekani, watabaki Afghanistan baada ya mhula wao wa kuhudumu chini ya muungano wa NATO kumalizika mwishoni mwa mwaka. Marekani pia itaweza kusimamia vituo vyake nchini humo ili kuendelea na operesheni zake dhidi ya ugaidi. Lakini kundi la Taliban katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, ilipinga mkataba huo ikisema huzingatii uwazi na kwamba ni njama za Marekani kujaribu kudhibiti Afghanistan ili kuendelea kuonyesha kwamba ni nchi yenye nguvu mbele ya jamii ya kimataifa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na leo katika makala yetu ya vijana tunazungumzia uamuzi wa waziri wa kazi wa Kenya, Kazungu Kambi, kusitisha kwa muda kazi za zaidi ya makampuni mia tisa kuwapatia ajira vijana katika nchi za Kiarabu. Uamuzi huo unatokana na malalamiko ya kuteswa na kunyanyaswa kwa wafanyakazi hao, na makampuni mengi ni ya bandia au hayafuati sheria zilizowekwa. Abdu Shakur Abud amezungumza na Abdu Salam Muhaji wa kampuni ya Abdu Salam Recruitment Center Mombasa, na kumuuliza kwanza maoni yake kuhusu uamuzi wa waziri. Wallahi, sala hilo ni nyeti kabisa, na jika zuri sana na ambapo, um, kabla matatizo hayo kutokea, ilikuwa sawa serikali ichukua hatua hii kazi, na pia turekebishe tabia za ambao wanafanya kazi na pia tujue tumechaguliwa agencies ambao watakaokuwa wamefanya ni wale ambao wanafuata sheria na mikakati yote ya kazi ambayo imewekwa, ili vijana wetu wakienda wasipate tabu huko, kwani watu wanajiandikisha kampuni tu bila kibali cha serikali. La, kampuni zote zinakuwa na, na unapeana zile guidelines zao zote unazifuata, then you become registered. Lakini problem zinatokea mara nyingi, kuna hawa They also go to get accreditation kisha wakifanya kazi wanafanya kazi unprofessional hiyo ndo matatizo yanatokea sasa wewe ni mtu ambao unaajirisha watu kazi vijana hasa nini kinawapelekea vijana hao kuomba kazi kama hizo wallahi kuomba kazi ndugu yangu ni shida ya ajira nyumbani kama unavyojua kila mwaka tunapata more than 200 to 300,000 labor force mpya ambao wanatoka mashule na shida Kenya kama economy yetu inavyoona na shida zaidi hakuna ajira vijana ni wengi nwalioko makazini mashaallah wanaendelea na kazi. Sasa Kenya it provide, economy yetu haiwezi provide kazi kwa watu wote kwa mara moja. Sasa ndo inatokea kama Saudi Arabia, Emarati, Lebanon na hizi nchi zingine ambazo zinatoa hizo kazi, wao wanao very good za watu wengine kena kufanya kazi. Hiyo ndo shida ambayo inatokea, lakini pia inasaidia watu kutafuta ajira lakini swala mtu anajiuliza na, je, vijana katika hizo nchi za Kiarabu tumeona wamekuwa kiandamana na nini? Wao vipi, nao hawapati kazi? Wallahi kazi kwao shida, shida moja wao. Kuna kazi nyingine ambazo menial jobs, kama laborers, kama kazi za mechanics ambazo zinataka ujuzi. Vijana wao wajua tena male, malezi yao wako katika hali ya juu ya ki, wengi sana wanataka kazi za maofisi management na wengi sana wanataka kusoma, lakini upande wa kazi, ajira ya watu wa nje ndio inasaidia sana hizo economy zao sasa vijana unaoajiri hapo kenya kwenda huko unatumia vigezo gani kuwachukua kuwapeleka huko online kitu kitu cha kwanza inategemea kazi nyiye ambayo kule tumepata order kama ni driver tunahakikisha driver ule umri tumeambiwa baina ya miaka ishirini na tano mpaka miaka arobaini na tano na pia kulingana na vibali vyao vya elimu na kulingana na pia ni experience zao za kazi ndio tunawaajiri upande wa kama housemates housemates wanaita kawasichana kutoka miaka ishirini na moja kulingana na vi vya ministry of labor, an chini ya miaka ishirini na moja mpaka miaka thelathini wa na tano mpaka arobaini na pia wao wao wamena kisomo at least standard eight na waziri amezuia, maanake kuna mateso mengi yanatokea. Nyinyi mnapokagua zile kazi zinatokea, mna uwezo gani wa kuweza kujua kwamba watu vijana wakipelekwa hawatopata matatizo kama hayo? Olea, matatizo kama hayo yanatokea mara nyingi ikiwa the source of the job haijulikani. Mara nyingi kule kuna, kuna recruitment agencies upande ule wa kule na kuna recruitment agency upande huu wa kwetu. Kama hakuna coordination baina ya recruitment agency kutoka upande ule wa Arabuni na recruitment agency upande wa Kenya, ndio pale inatokea matatizo. Ikiwa mchana apigi simu nyumbani, wazazi hawana mahali wa kuenda kufollow up kwa, okay, recruitment agencies wa Kenya ikiwa hapatikani na huku pia naye, ikiwa kule hakuna agency, hakuna mtu ambaye atakayeulizwa upande ule, mbona msichana hapigi simu? Mbona msichana hajatuma hela? Mbona msichana hakuna communication? Mbona msichana msharaka apewe patai? Lakini ikiwa kuna agency kule na hapa, na kiwa tuna, tuna coordination baina uh, both governments, kuna, kuna bilateral agreements, mara nyingi hapo hakuna matatizo. Na nyinyi mnapochukua wale watu kuwapeleka kule, mnahakikisha kwamba familia yao inajua mahala alipo, au mnawafuatilia, au inakuwaje, mnatutaratibu gani? wala utaratibu wa ajensi yoyote ambayo iko na nidhamu ina all all yaani contacts za, za upande ule wa pili, na tunahakikisha pia next of kin wake wanajua iko wapi, na pia tunahakikisha kabla msichana hajaondoka ameleta watu wake wa nyumbani, ili wajua ofisi yake iko wapi, na wanachukua contacts zote za kampuni na za ule za, za, za mwajiri wa upande wa pili na hawa waliopata mateso na kadhalika, hatua gani zimechukuliwa mpaka hivi sasa? Au ndio maana serikali imeamka hivi sasa kuchukua hatua hivi sasa serikali kuchukua hatua? Alhamdulillah, tunashukuru Mungu kwa jambo hilo. Na sisi pia upande wetu, kama kuna chama chetu ambao cha Kenya, pia tunafanya mikakati, tumeweka mpaka pia code of conduct ambao vipi tutafanya ili wasichana wetu wasipate shida, na hii ndo muhimu sasa hivi serikali inafanya. Asante sana Abdusalam. Na, bora, Shukra, isa. Huyo alikuwa Abdusalam muhaji wa kampuni ya Abdusalam Recruitment Center Mombasa akizungumza na sauti Amerika. Na ufuatao ni mukhtasari wa habari. Maafisa wa afya wa Marekani wamegundua kesi ya kwanza ya Ebola hapa nchini. Mkuu wa vituo vya kudhibiti na kuzuia maradhi Dr. Tom Frieden amethibitisha jana kwamba virusi hivyo vinavyosababisha vifo vimegundulika kwa mwanamme ambaye aliambukizwa huko Liberia. Rais wa Guinea Jose Mario Vaz amewasamehe wanajeshi ambao walikutwa na hatia ya jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na mbili. Waliosamehewa ni pamoja na kiongozi wa mapinduzi Pansau Nchama ambaye aliwaongoza wanajeshi katika shambulizi kwenye kambi ya kijeshi katika jaribio la kukamata madaraka kabla ya duru ya marudio ya uchaguzi wa rais kufanyika. Mashirika mawili ya Umoja Mataifa yanasema wamewasaidia zaidi ya watu laki tano katika sehemu za Sudan Kusini ambazo zimeathiriwa sana na mzozo wa takriban miezi tisa nchini humo. UNICEF na shirika la mpango wa chakula duniani wanasema watoto laki moja, watu laki moja ni watoto ambao wamesaidiwa chakula, bidhaa za usafi na chanjo kwa ajili ya polio na surua. Waziri wa Sheria wa Algeria anasema maafisa wamewatambua baadhi ya wanachama wa kundi la Kiislamu ambalo lilimteka na kumkata kichwa mpanda milima raia wa Ufaransa wiki iliyopita. Tayeb Lou hakufafanua zaidi katika tangazo lake kwenye kituo cha televisheni cha taifa cha Algeria na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki katika matangazo haya, mwendeshaji Aida Isa, hapa studio niko naye Hadija Riame. Mimi naitwa Meri Mgawe na kutakia asubuhi njema, na ninakusihi usikilize tena matangazo yetu ya leo jioni.