Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri inayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Oktoba 2 mwaka 2014. Vilevile vile, vile tunakuarifu kuwa mkuu wa idara ya usalama wa ndani hapa Marekani amejiuzulu wadhifa wake kufuatia kashfa za kiusalama zinazokabili shirika lake. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tunaanza kukusomea habari za dunia. katika habari za dunia asubuhi ya leo, gavana wa Texas Rick Perry anasema maafisa wa afya wanaofuatilia kwa karibu sana watu kumi na nane ambao walikuwa na mawasiliano na mgonjwa wa kwanza aliyegundulika kuwa na Ebola hapa Marekani. Watu hao ni pamoja na wanafunzi watano wafanyakazi wa gari la wagonjwa ambao walimfikisha mgonjwa huyo hospitali kufanyiwa vipimo, akaonekana kuwa hana Ebola. Wale ambao waliwasiliana naye tangu awasili hapa Marekani hapo Septemba 20, na pia watawafuatilia takriban kwa siku 21, muda ambao virusi vya Ebola vinajitokeza. Mgonjwa wa Ebola kutoka Liberia ametambuliwa kuwa ni Thomas Eric Duncan, ametengwa katika hospitali huko Dallas ameorodheshwa kwa yuko katika hali mahututi lakini anaendelea vizuri. Waandamanaji huko Hong Kong wanazidisha upinzani dhidi wa ya serikali huku wakionya kwa wanafunzi watakalia majengo ya serikali kama mtendaji mkuu katika eneo la China hatajiuzulu. Waandamanaji wametoa ilani yao jana wakisema mtendaji mkuu anayeunga mkono China, Liung Chunying, lazima aachia madaraka ifikapo leo Alhamisi au watavamia majengo bado haiko bayana kama leo Alhamisi makundi yaliyopo yanakubaliana na, na hatua hiyo ya vitisho. Hali bado haieleweki kutokana na ripoti kuwa mtendaji mkuu Leung anasita kutumia nguvu dhidi ya wa waandamanaji. Imeripotiwa sana kwamba Leung huenda akaamua kusubiri kuona kuwa maandamano haya yatakwisha bila ghasia zaidi. Mkuu wa idara ya usalama wa ndani hapa Marekani amejiuzulu wadhifa wake kufuatia ukiukaji mkubwa wa kanuni za kiusalama ikiwemo tukio la Septemba 19, ambapo mtu mmoja aliyekuwa na silaha aliweza kuingia ndani ya makazi ya rais. Mwandishi wetu Arupande anatuarifu zaidi kutoka White House na Mary Mgawe anaisoma taarifa kamili. Mkurugenzi wa idara ya usalama wa ndani Julia Pearson aliwasilisha barua yake kujiuzuru kwa waziri wa usalama wa ndani jana, siku moja baada ya kuhojiwa vikali na wabunge kuhusu mtu aliyekuwa na kisu aliyeweza kuruka ukuta na kuingia ikulu karibu wiki mbili zilizopita. Wakati wa kutoa ushahidi wake mbele ya kamati ya bunge siku ya Jumanne, Pierson alikubali uzembe ndani ya shirika lake. Alisema ni wazi kwamba mpango wao wa usalama haukutekelezwa inavyotakiwa, hilo halikubaliki, na anawajibika kikamilifu na kuhakikisha kwamba kosa hilo halitokei tena. Masaa kadhaa baada ya mahojiano hayo, vyombo vya habari viliripoti ukiukwaji mwingine wa hatua za kiusalama, ambapo wakala wa ulinzi aliyekuwa na silaha mwenye rekodi ya uhalifu alikuwa sentimita chache kutoka kwa rais Obama katika eleveta wakati rais alipotembelea kituo cha kudhibiti magonjwa huko Atlanta, Georgia, Septemba kumi na sita. Msemaji wa White House Josh Earnest aliwaambia waandishi wa habari rais Barack Obama aligundua juu ya tukio hilo muda mfupi kabla ya kutangazwa. Earnest alisema rais aliendelea kuliamini shirika la usalama wa ndani na kukubali kujiuzulu kwa Pierson kwa sababu alikubaliana na tathmini yake kwamba ilikuwa ni kwa manufaa ya shirika hilo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mwanamume wa Kimarekani mwenye asili ya Kisomali amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa njama za kulipua bomu wakati wa sherehe za Krismas katika jimbo la Oregon takriban miaka minne iliyopita. Muhammed Osman Mohamud alikamatwa Novemba mwaka elfu mbili na kumi baada ya kubonyeza kitufe kwenye simu yake ya mkononi ambayo inaaminika ingeweza kutegua bomu katika gari iliyoegeshwa karibu na sherehe hiyo huko Portland, lakini bomu hilo lilikuwa si la kweli ambalo mawakala wa FBI walimpatia waliojifanya ni watu wa Alqaida. Mohamud aliyepata uraia wa Marekani alikuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Oregon wakati mawakala hao walipofanya urafiki naye baada ya kufahamu kuwa alikuwa akiandikiana barua pepe na magaidi na kuchapisha makala kwenye mtandao wa jihad. Rais wa Marekani Barack Obama na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamekutana huko White House jana kwa matamshi ya upole, lakini yenye msimamo thabit kuhusu masuala mazito ya Mashariki ya Kati. Ilikuwa ni mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana tangu vita vya Israel na wanamgambo wa Hamas huko Gaza mwezi Julai na Ogast, ambapo zaidi ya wa Wapalestina elfu mbili mia moja waliuawa, wengi wao wakiwa wa raia. Bwana Obama amesema Israel na Wapalestina ni vyema wabuni njia za kubadili hali ilivyo, kusuluhisha masuala ambayo yamepelekea mapigano. Bwana Netanyahu amempongeza kiongozi wa Marekani kwa msaada wake usiotetereka wakati wa mzozo huo, lakini amesema uwezekano wa Iran kutengeneza silaha za nyuklia ni swala muhimu zaidi. Watu kumi wameuawa jana wakati makombora yalipopiga karibu na shule na basi dogo mashariki mwa Ukraine katika mji wa Donetsk unaoshikiliwa na waasi. Watu wanne wameuawa wakati kombora lilipolipuka mita chache kutoka kwenye jengo katika siku ya kwanza ya madarasa kwa wanafunzi katika eneo hilo. Hakuna mtoto aliyejeruhiwa katika shambulizi hilo, lakini mwalimu na mzazi wa mwanafunzi alikuwa miongoni mwa wale waliouawa. Utawala wa Donetsk unalaumu tukio hilo limefanywa na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia, wakati waasi wamesema makombora hayo yametokea maeneo yanayoshikiliwa na wanajeshi wa serikali. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc watafiti wa masuala majini wana matumaini kwamba ukuzaji wa samaki utaongeza uzalishaji wa samaki katika madimbwi kwa ajili ya chakula unaweza kuzisaidia nchi za afrika kuondokana na upungufu wa kudumu wa chakula mwandishi wa voa muhamed yusuf anaripoti kutoka athens na mkamiti kibayasi anasoma ripoti kamili Wanasayansi kutoka kituo cha utafiti wa majini cha Helenic chenye makao makuu yake Athens, Ugiriki, wanafanya kazi juu ya njia za kuimarisha mabwawa ya uvuvi huko Ulaya, na hivi sasa wameombwa kufanya utaratibu kama huo ili kupunguza tatizo la upungufu wa chakula barani Afrika. Serikali za Kenya na Sierra Leon ziliiomba jumuiya ya Ulaya msaada wa uvuvi. Mkurugenzi wa kituo cha Helenic Vangelis Papathanasu anaelezea kuwa huu ni mradi wa pamoja kati ya Ulaya na Afrika. Kulingana na nchi za Kiafrika, ninafahamu kuna jitihada kutoka upande wa jumuiya ya Ulaya. Kulikuwa na mikutano mitatu iliyohusisha maafisa wa vyeo vya juu kutoka nchi za Kiafrika na Umoja wa Ulaya katika maeneo ya utafiti na juhudi kwa usalama wa chakula. Mradi huo ulianzishwa mwaka huu kuwahamasisha wavuvi juu ya njia bora za uvuvi ili kuzuia uvuvi wa samaki kwa wingi ambao unaweza kuhatarisha uzalishaji wa samaki hao na kupunguza hifadhi ya samaki katika mito na maziwa kutokana na uchafuzi wa mazingira. Zoezi hili ni njia mojawapo kwa bara la Afrika kulisha watu wake na kuziba mwanya unaotokana na utashi wa samaki katika masoko. Kituo cha Hellenic kimepeleka watafiti kadhaa kwenye ziwa Victoria nchini Kenya, mahala ambako hifadhi ya samaki imeshuka na kuweka mradi wa majaribio . Mkurugenzi huyo anasema Afrika inahitaji kutafuta njia mpya za kulisha watu wake endapo iwapo vyanzo vya chakula vya kitamaduni vinapungua. you could have the food that you, you need if the food supply is not enough or if you exhaust the the the fisheries let's say from one lake. Unaweza kuwa na chakula unacho kihitaji, ikiwa akiba ya chakula itatosha au unamaliza akiba ya samaki kutoka ziwa moja. Hivyo haijabidi kumaliza samaki kutoka ziwa moja, inabidi uvue kwa kiasi ambacho unaweza kupata mavuno ya kawaida na kujaribu kuwa na ufugaji wa samaki Shirika la chakula na kilimo katika Umoja wa Mataifa, FAO linasema watu milioni 214 katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara barani Afrika hivi sasa zinakabiliwa na aina fulani ya matatizo ya chakula na kwamba bara hilo linapiga hatua polepole pole katika kufanikisha malengo ya kimataifa ya kupunguza njaa kuliko maeneo mengine. FAO inasema Mwafrika mmoja kati ya wanne anakabiliwa na utapia mlo ikiwa ni kiwango cha juu sana kwenye eneo lolote duniani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Adi Jariami atakusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim anasema mlipuko wa Ebola unaonyesha kuwa na gharama za kutisha kwa fursa zisizosawa kwa huduma za msingi. Alizungumza jana kwenye chuo kikuu cha Harvard hapa Washington, ambapo amesema umaskini na ukosefu wa miundombinu ya kiafya ni sababu kuu kwa virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo kusambaa haraka sana katika sehemu za Afrika. Dkt Kim ni mtaalamu wa maradhi ya kuambukiza mwenye ujuzi kuhusu Amerika Kusini na Afrika anasema majibu ya ulimwengu kwa maradhi hayo yanaboreka baada ya mwanzo wa pole pole ameonya kutakuwa na madhara ya kiuchumi kama hatua zaidi hazitachukuliwa kufuatia kusambaa kwa ukosoaji rais wa Indonesia Susilo Bambang Yudhoyono anasema ataiondoa sheria mpya yenye utatanishi mkubwa ambayo itamaliza uchaguzi wa moja kwa moja wa maafisa wa serikali za mitaa Rais jana ametangaza atatoa amri ambayo itabadilisha hatua iliyopitishwa wiki iliyopita na bunge la nchi hiyo. Amesema baada ya kuwasikiliza watu ameamua kuunda tena taratibu za uchaguzi wa serikali za mitaa huku kukiwa na baadhi ya marekebisho, lakini bado haiko bayana marekebisho gani yatakayofanyika. Maafisa wa serikali za mitaa wamekuwa wakichaguliwa moja kwa moja katika uchaguzi tangu mwaka 2005 hatua ambayo wafuatiliaji wengi wameisifu. Kwa inasaidia Indonesia kuboresha demokrasia. Wabunge katika bunge la taifa la Kambodia wamepiga kura kurekebisha katiba ili kufanya tume ya taifa ya uchaguzi iwe ni mamlaka huru. Marekebisho haya yamepitishwa jana na kusema kamati maalum ya tume hiyo ni vyema ifanye kazi kuhakikisha uhuru wa tume hiyo. Wanachama wake tisa watakuwa na mamlaka ya miaka mitano na watakiwa kuwa na ushawishi wa kisiasa au kuwa viongozi wa taasisi nyingine au vyama Marekebisho hayo ni hatua kuelekea mageuzi ambayo yanadaiwa na upinzani wa Cambodia National Rescue Party kufuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tatu ambao wamesema uligubikwa na wizi. Hatua hiyo inataka tume hiyo ambayo ni huru na isiyoilemea upande wowote kuwa na jukumu la kuitisha uchaguzi huru kwa mujibu wa misingi ya kidemokrasia, uhuru na vyama vingi <tune> a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inashirikiana na chuo kikuu cha Maseno nchini Kenya kwa ajili ya kutoa matangazo yake ambayo yanaweza kuhamasisha ajira kwa vijana. Mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Mwamoyo Hamza yupo nchini Kenya kikazi na amefanya mahojiano na mmoja wa watangazaji wa redio 98.1 Ikoto FM huko Kisumu. Kuna vyuo vikuu vingine ambavyo tunashirikiana navyo kama Mlimani um, Tanzania uh, St Augustine uh, university Tanzania mm -hmm. Lakini kwa Maseno imekuwa tofauti kidogo, kwa sababu ya ushirikiano huu unakuja wakati ambapo vile vile na sisi vilevile tunaangalia namna gani tunaweza kupanua usikilizaji wetu hasa kwa vijana mm -hmm. Kwa sababu tunajaribu sana sasa hivi kupata wasikilizaji vijana katika eneo hili mm -hmm. Kwa hiyo uh, kwa kutumia Uh, redio kama hii ambayo ni ya wanafunzi uhum, na wasikilizaji wake wengi ni vijana uhum, tuna matumaini kwamba na sisi tutapata wasikilizaji wengi vijana na wanawake kupitia ushirikiano kama huu. Naam, kwa manufaa ya wanafunzi ambao wanafanya taaluma ya wanahabari hapa chuoni kikuu cha Maseno na ambao vilevile wanasikiliza idhaa hii ya IKUT FM. labda unaweza kutoa maoni gani kuhusiana na vile ambavyo mna uh, waajiri wale watangazaji kutoka vyuo vikuu, yani wao ni wanafunzi lakini wameweza kufika pale, tuseme idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, anatafuta ajira pale. Je, mnaangalia labda mnaangalia sifa gani kwa wale wanafunzi? Aa, sana sana sisi tunaangalia sifa ya uzoefu katika, katika utangazaji mm -hmm. Aa, na uandishi wa maswala, katika maswala ya redio mm -hmm. kwa sababu sisi kama uh, taasisi ya kimataifa uh, tuna, tunapotafuta mtu kuja kwetu tunataka kuhakikisha kwamba mtu huyo tayari ana uzoefu, tunaweza tukamtumia moja kwa moja katika matangazo yetu. Kwa hiyo uh, kama amemaliza chuo kikuu inakuwa ni sifa nzuri zaidi, na lakini zaidi ya hapo, tunaangalia ana uzoefu gani, amefanya amefanya kazi hii ya utangazaji, uh, kupitia vyombo gani, uh, kwa muda wa miaka mingapi. Kwa hiyo yote in, inasaidia sana, labda kwa vijana wataweza kukueleza kwamba Uh, uzoefu ndio wanautafuta, uh, katika tuseme vyuo vikuu ambavyo wanasomea. Lakini je, uh, nyinyi kama idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mnafanya yapi kuhakikisha kwamba wanafunzi kabla waweze kutoka vyuo vikuu wameweza kupata ule uzoefu? Kwa sababu watasema kwamba hatujapata ile nafasi labda kupata ule uzoefu tukitoka kule nje. Sisi kwa mfano, kwa pale tulipo Washington, huwa tunatoa mafunzo kwa wanafunzi, watu wanakuja wanafanya internship. Mtu akija akipita pale akifanya internship na akifanya vizuri, anakuwa amejiweka katika nafasi nzuri sana ni mmoja wa watangazaji wa redio 98.1 ikotoka Kisumu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Na mahakama ya kijeshi huko Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, jana ilianza kusikiliza kesi ya washukiwa wa mauaji ya kamanda wa makomando wa DRC Mama Dundala aliyeuawa mwanzoni mwa mwaka huu katika mji wa Beni. Mwandishi wetu Austeri Marivika yuko Beni kufuatilia kesi hiyo na ametuletea ripoti ifuatayo. Ni leo Jumatano ndio mahakama ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeanza kuwasikiliza askari raia pamoja na waasi wa ADF wanaoshukiwa kuhusika na mauaji ya kamanda wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kikosi cha makomando, Mama Dundala, aliyeshambuliwa hapa Beni siku zilizopita tarehe mbili Januari elfu mbili kumi na moja na kuuliwa hapo hapo. Mahakama iliomba kuwe na utaratibu kwa wananchi huku wakiwasikiliza washukiwa. Kama wanatia fujo, tutacha mbele hii proses, tunakuita weye, tunakuchia hapa mbele, tunakusambisha na kukondane, na pale pale wanakupeleka kuprizon. Nayo mashirika ya kirahia yasemaje? Gilbert Kambale. Ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni. Sisi kwa mambo yenyewe yanahusu ADF hatuwezi kusema hayo, kwani wenyewe walisema mambo hayo. Tunataka waweze kutuonesha kama wa ADF wanakuwa kati ya wale wenyewe wame, wame wamekuwa ndani ya gereza na wenyewe wamesamba na sisi, tunataka waoneshe waziwazi kama ni wa ADF ama hapana, kwani sisi tunakuwa na kusita kusema ya kwamba ni ADF sisi kama shirika ya raia. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kwamba kamanda huyu aliuliwa na waasi wa Uganda ADF Alliance Democratic Forces, swala ambalo mpaka sasa lapingwa na raia katika maeneo haya. Lumumba wa pili ni mwananchi katika mji wa Beni. Population tunakatala kama kusema iko ADF hapana, hiyo kwanza tunakatala. Inaweze kapangwa meme ndani ya jeshi interne meme ndani ya surego kwani Mamadu alikuwa amefanya victoire kubwa ndani ya Ruchuru na, na, na, na si donc petit nord ya, ya, ya nor Kivu kupiga M23, lakini hao watu hawakufurahi sana donc Uganda na Rwanda hawakufurahia hii jambo, ndio maana waliona kama akiweza tena kupiga ADF nalu atakuwa amepatia jeshi ya Kongo nani onere kubwa. Nao vijana hapa katika mji wa Beni wana msimamo upi? Serge Mapendo ni balozi wa vijana kwa ajili ya amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, tunaomba uh, mahakama yetu ya kijeshi ilete ukweli na wale waliofanya hiki kitendo kibaya waweze wakakamatwe wa, na wawekwe wawekwe ndani ya gereza. Uh, tuweze tukaleta uh, amani nzuri. Najua kama justice haiko nzuri, amani nayo hawezi kuwa vizuri. Ifahamike kwamba askari tisa wakiwemo makamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makapiteni, makanali pamoja na mameja wote wamefikishwa mahakamani huku wakishutumiwa kushirikiana na wale waliohusika na mauaji ya kamanda Mamadundala aliyetwangana na waasi wa M23 siku zilizopita karibu na mji wa Goma na kupelekea waasi hao wa M23 kusambaratika. Oster Malivika Sauti ya Amerika, Beni. Live Talk, live Talk, live Talk, live Talk. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. America ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi usikose kusikiliza kipindi hicho cha Live Talk kila Ijumaa kupitia idhaa hii. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anaisihi dunia kufanya mengi zaidi kuzuia mizozo na ukosefu wa makazi kote duniani. Akizungumza katika kikao maalumu kwenye mkutano wa kila mwaka wa idara ya UNHCR mjini Geneva, Katibu Ban alionya kuwa Umoja wa Mataifa una rasilimali chache za kukabiliana na mizozo inayoongezeka duniani kote. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Ida Isa na Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun anasema anatumia muda wake akikimbia kutoka sehemu moja hadi nyingine yenye mzozo. Anasema ajenda yake imejaa mizozo na mengine inazidi kuongezeka. Anasema ulimwengu uko kwenye hali mbaya, sayari yetu ina hali ya joto na magonjwa yanaenea. Pamoja na hayo, anasema kuna majanga mengine ya kiasili. Anasema mizozo mingi ambayo dunia inakumbwa nayo inafanywa na binadamu. Anasema majanga haya yanasababisha mateso yasiyofikirika kwa mamilioni ya watu. In Iraq and Syria, we see new depth of barbarity with each passing day and devastating spillover effects across the region. Anasema huko Siria na Iraq tunaona viwango vipya vya ukatili kila kukicha na athari zake zinavuka in hadi katika eneo lote. Bara la Afrika ni makazi ya <im> mamilioni ya wakimbizi na wa watu waliopoteza makazi ndani ya bara hilo, ikiwa ni pamoja na zaidi ya watu milioni mbili ambao wamelazimishwa kutoroka makwao mwaka huu pekee. Hii ni pamoja na watu wanaokimbia vita na mapigano ya kijamii kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati hadi kaskazini mwa Nigeria hadi pembe ya Afrika na mpaka Sahel. Idara ya misaada ya Umoja wa Mataifa zinasaidia zaidi ya wakimbizi milioni hamsini na watu waliopoteza makazi. Bwana Bana anasema Umoja wa Mataifa haujawahi kuombwa kuwafikia watu wengi wenye dharura ya msaada wa chakula na msaada mwengine wa kuokoa maisha. Anasema kuzuia mizozo ni moja wapo ya vipaumbele vyake kwa sababu ni utu zaidi na ina gharama nafuu zaidi kuliko kukabiliana na dharura kamili. Anasema ni vigumu zaidi kuliomba baraza kuu dola milioni tano kutumikia dharura kuliko kuomba dola bilioni tano kusaidia mamilioni ya waathirika wa vita vilivyovuruga maisha yao. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa anasema haki za binadamu zinapaswa kuwekwa mbele ya kila kitu katika kukabiliana na wakimbizi na wale wanaoomba hifadhi. Anasema haki za binadamu zinahusisha kuwalinda watu kutokana na wale wanaotaka kuwaua. Anasema haki za binadamu zinahusisha kujaribu kupunguza madhila na ugumu na wakabili watu ambao si makosa yao na ambao wamelazimishwa kuachana na mwenendo wao wa maisha. Swahili. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, utasomewa muktasari wa habari mukta. Gavana wa Texas Rick Perry anasema maafisa wa afya wanawafuatilia karibu sana watu 18 ambao walikuwa na mawasiliano na mgonjwa wa kwanza aliyegundulika kuwa na Ebola hapa Marekani. Watu hao ni pamoja na wanafunzi watano. Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim anasema mlipuko wa Ebola unaonyesha kuwa na gharama za kutisha kwa fursa zisizosawa kwa huduma za msingi. Alizungumza jana kwenye chuo kikuu cha Howard hapa Washington ambapo amesema umaskini na ukosefu wa miundombinu ya kiafya ni sababu kuu kwa virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo kusambaa haraka sana katika sehemu za Afrika. Waandamanaji huko Hong Kong wanazidisha upinzani dhidi ya serikali huku wakionya kuwa wanafunzi watakalia majengo ya wa serikali kama mtendaji mkuu katika eneo la China hata jiuzulu. Mwanamme wa Kimarekani mwenye asili ya Kisomali amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa njama za kulipua bomu wakati wa sherehe za Christmas katika jimbo la Oregon takriban miaka minne iliyopita. Mohamed Osman Mohamud alikamatwa Novemba mwaka 2010, baada ya kubonyeza kitufe kwenye simu yake ya mkononi ambayo inaaminika ingeweza kutegua bomu katika gari huko Portland. Rais wa Marekani Barack Obama na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamekutana huko White House jana kwa matamshi ya upole lakini yenye msimamo thabiti kuhusu masuala mazito ya Mashariki ya Kati. Naam, na sasa basi sikiliza taariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Ripoti ya pili ya shirika la utafiti la kudhibiti na kuzuia matumizi ya silaha za kemikali OPCW inasema kuwa dawa aina ya klorin ilitumiwa kama silaha katika mashambulizi kwenye vijiji vitatu kaskazini mwa Siria mapema mwaka huu. Ripoti inataja maelezo ya mashahidi wanaosema helikopta zilitumiwa katika mashambulizi yaliyopangwa kwa utaratibu na kurudiwa mara kwa mara, kitu ambacho upinzani huna uwezo wa kukifanya. Hii inaashiria kuwa utawala wa Siria ulihusika. Anasema John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Clorin ni gesi yenye sumu inayotumiwa viwandani. Matumizi yake kama silaha ya kemikali vitani yamepigwa marufuku katika mikataba ya kimataifa juu ya silaha, hata ingawa clorin yenyewe haijaorodheshwa kama silaha ya kemikali . Tunaamini kuna ushahidi kuwa Assad alitumia clorin, hata ingawa haijaorodheshwa kwenye silaha za kemikali katika sheria za kimataifa, inasema ripoti hiyo. Ripoti ya shirika hilo la OPCW inaeleza juu ya msururu wa mashambulizi mwishoni mwa mwezi Agosti yanayofanana na yale ya matumizi ya clorin. Ripoti hiyo pamoja na ripoti isiyoridhisha ya matumizi ya silaha za kemikali kutoka Siria inaibua maswali juu ya kuendelea kwa Siria kutumia silaha za kemikali kuua na kujeruhi watu wake. Marekani, anasema waziri Kerry, ina wasiwasi mkubwa juu ya matokeo ya utafiti huu. Utawala wa Asad sharti utambue kuwa utawajibishwa na jamii ya kimataifa kwa matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya raia wake. na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kuungana nasi kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa 12 na nusu afrika ya kati, na saa 1 na nusu afrika mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa nikiwa hapa studio, naye Hadija Riami, mimi ni Meri Mgawe, tunawatakieni nyote asubuhi njema.