Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 3 Oktoba mwaka 2014. Matangazo yetu, msikilizaji, anasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo ya kila Ijumaa live talk, leo tunazungumzia hali ya wafanyakazi wa Afrika Mashariki wanaokwenda nchi za Kiarabuni, wengi wakisemekana wanateswa na kunyanyaswa. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje kwa jina la kuwa wanajitafutia riski. Sisi si vile kama serikali tuone tutasaidia namna gani? Pia tuna ripoti kwamba walinda amani tisa wa Umoja wa Mataifa wameuliwa na wengine kujeruhiwa wakati wa shambulizi la kushtukiza huko nchini Mali. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao nusu saa na redio nusu saa. Utaweza kushiriki kwa kutupigia simu nambari 12026193151 na mjadala utaendelea kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili. Matangazo yetu pia unaweza kuyasikia kwenye tovuti www voa swahili com. Kwanza lakini hapa Mkamiti Kibayasi anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia jioni ya leo, wanaharakati wa kidemokrasia wa Hong Kong wameapa kusitisha mazungumzo na serikali iwapo hatua ya kuwalinda waandamanaji haitachukuliwa. Hii ni baada ya ghasia kuzuka tena siku ya Ijumaa kwenye maandamano ya amani. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa leo, waandamanaji walipinga vikali kile walichosema ni mashambulizi yaliyopangwa taratibu na serikali. Awali hapo jana, mtawala mkuu wa serikali ya Hong Kong Bwana Lung Chinyin alisema angemtuma katibu mkuu wake kukutana na wanafunzi ambao ndio wengi kutoka kundi la waandamanaji kama jaribio la kusuluhisha mgogoro wa kisiasa unaoendelea hivi sasa. Wapiganaji wanaojiita kundi la Islamic State wanaendelea na mapigano yao kwenye mji mmoja wa kikurdi huko kaskazini mwa Siria, mahala ambako wapiganaji wa kikurdi wamekuwa wakijaribu kwa wiki kadhaa kulidhibiti eneo hilo, licha ya mashambulizi ya angani ya hivi karibuni kutoka kwa ushirika unaoongozwa na Marekani. Makombora yalisikika pamoja na moshi kuonekana karibu na mji wa Kobane ambao pia unajulikana kama Ain al Arab. Mapigano yapo karibu na mpaka uliofungwa hivi karibuni unaopakana na Uturuki, mahala ambapo zaidi ya wa wakimbizi laki moja na elfu sitini wamevuka mpaka kuingia Uturuki kuepuka ghasia, na mamia ya wapiganaji wa kikurdi wameingia Siria kutoka Uturuki kuungana na mapambano. Maafisa wa serikali kuu Marekani pamoja na wale wa jimbo la Texas wamewaweka karantini watu wanne wa familia ya mtu aliyegunduliwa kuwa na ugonjwa wa Ebola huku maafisa wa Liberia wakisema watamfungulia mashtaka kwa kudanganya kwenye hati za kusafiria katika uwanja wa ndege. Mgonjwa huyo anayetambuliwa kwa jina la Thomas Duncan, raia wa Liberia, ni mgonjwa sana lakini anajitambua na ametengwa katika hospitali moja huko Dallas. Maafisa wa Liberia wanasema watamfungulia mashtaka Duncan, ambaye alipanda ndege kutoka Liberia na kuwasili huko Texas Septemba 20 mwaka huu, kwa shutuma za kudanganya kwenye hati za uwanja wa ndege, wakati alipoulizwa kama alikuwa na mawasiliano na mtu yeyote aliyekuwa anaugua maradhi ya Ebola. Duncan anaripotiwa kujibu hapana kwenye swali hilo, japokuwa alimsaidia mwanamke mmoja mjamzito mwenye Ebola kuingia katika taksi. Wakati huo huo, nchini Liberia, mpiga picha wa Marekani anayefanya kazi na kituo cha televisheni cha NBC News ameambukizwa Ebola. Mtandao huo unasema mtu huyo anasafirishwa kurudi Marekani na wafanyakazi wote watakuwa kwenye karantini kwa siku ishirini na mmoja. Walinda amani tisa wa Umoja wa Mataifa waliuawa na wengine walijeruhiwa hii leo katika shambulizi la kushtukiza nchini Mali. Akizungumza huko jijini New York hapa Marekani, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq alisema walinda amani hao kutoka Nijar walikuwa wakisafiri na kundi moja kutoka Menaka kuelekea Ansongo wakati waliposhambuliwa na watu wasiofahamika wenye silaha ambao walikuwa kwenye pikipiki. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inasema lilikuwa shambulizi baya lililosababisha vifo kwa operesheni za Umoja wa Mataifa nchini Mali. Shambulizi hilo la kushtukiza lilitokea majira ya asubuhi kwa saa za huko, kiasi cha kilomita kumi na tano mashariki ya eneo la kaskazini mwa Gao. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa katika maeneo kadhaa ya kaskazini mwa Mali katika juhudi za kulinda usalama katika eneo lililodhibitiwa na lenye mchanganyiko wa makundi yenye msimamo mkali yanayohusiana na kundi la Alqaida pamoja na waasi wa Mali. Serikali ya Mali na waasi wa Tuareg wameanza mazungumzo ya amani. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amefanya ziara ya ghafla huko Afghanistan kwa lengo la kuwa na mazungumzo na viongozi wa serikali mpya ya umoja wa kitaifa. Bwana Cameron alikutana na Rais Ashraf Ghani kwenye ikulu ya rais katika mji mkuu Kabul leo asubuhi. Na katika mkutano na waandishi wa habari kufuatia mkutano wao, Bwana Cameron alisema Uingereza itaendelea kusaidia maendeleo ya majeshi ya Afghanistan licha ya kuwarudisha kwake nyumbani wanajeshi wake wote ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Uingereza hivi sasa ina takriban wanajeshi elfu tatu nchini Afghanistan kama sehemu ya jeshi la NATO. Bwana Cameron aliwapongeza, alimpongeza Rais Ghani na Bwana Abdallah kwa kufanya kazi pamoja kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, lakini alisema kazi yao kubwa haijamalizika. Marekani imeondoa kwa muda vikwazo vya mauzo ya silaha zenye sumu kwa Vietnam vilivyowekwa kwa muda mrefu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza kuwa huo ni mpango wa kuboresha ulinzi wa bahari. Msemaji wa wizara hiyo amesema Marekani inatambua suala la haki za binadamu na uamuzi huo utaangaliwa upya. Vietnam inakabiliwa na uvamizi wa China katika eneo la bahari kusini mwa China na hazina yake kubwa ya madini. Vikosi vya doria ya baharini vya Vietnam vimekuwa vikikumbana na vikosi vya China na kuzuia na kuzua hali ya tahadhari. Mapigano baina ya vikosi vya Ukraine na waasi yameendelea mjini Donetski na pande hizo mbili kushutumiana kwa shambulizi lililoua mfanyakazi wa kundi la Msalaba Mwekundu. Msemaji wa jeshi la Ukraine Andriy Lysenko amesema pande hizo zinapigania uwanja wa ndege wa Donetski, ambapo waasi hao wanapigana kulidhibiti tena eneo hilo na kushutumu majeshi ya Urusi kwa kutumia ndege zisizo na rubani drone kufanya uchunguzi na mashambulizi. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine imeshutumu wanaopigana kujitenga kwa kifo cha mfanyakazi wa chama cha msalaba mwekundu aliyejulikana kuwa ni Dupritzer mwenye umri wa miaka thelathini na minane. Wizara hiyo imesema mtu huyo alikufa kutokana na shambulizi lililofanywa na waasi. Kiwango cha watu wasio na ajira nchini Marekani kimeshuka kufikia asilimia 5.9 mwezi Septemba ikiwa kiwango cha chini mnamo miaka sita. Ripoti inayofuatiliwa kwa karibu iliyotolewa na wizara ya kazi hii leo inaeleza kwamba uchumi uliongeza kiasi cha kazi laki mbili na arobaini na nane. Takwimu zote zilikuwa bora kuliko wachumi walivyotarajia. Baadhi ya wataalamu wanasema takwimu huenda zikahamasisha benki kuu ya Marekani kuongeza viwango vya riba ifikapo katikati ya mwaka ujao. Serikali kuu ilipunguza viwango vya riba kuwa chini katika juhudi za kuchochea uchumi na kupunguza idadi ya watu wasio na ajira. Na maafisa wa Japan wanasema watu kumi na sita bado hawajulikani walipo, kufuatia mlipuko mkubwa wa volkano uliotokea siku ya Jumamosi, tukio lililosababisha vifo katika historia ya kipindi cha baada ya vita nchini Japan. Waokozi wamegundua miili ya watu 47. Wengi wao walikufa baada ya kupigwa na miamba wakati volkano ya Mount Ontake ilipolipuka bila onyo. Mvua kubwa hii leo iliwalazimisha maafisa kuahirisha kwa muda operesheni za uokozi, na maafisa walionya kwamba kimbunga kijacho kitaweza kuchelewesha zaidi shughuli za kutafuta waathiriwa. Kimbunga Fanfon ambacho kinaambatana na upepo mkali wa hadi kilomita 250 kwa saa kinatarajiwa kufika katika eneo hilo siku ya Jumapili. Naam, asante sana Mkamiti kwa taarifa ya habari, na karibuni, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, kwa live talk leo, siku ya Ijumaa, siku muhimu kwa Waislamu wote duniani, kwani hii leo Waislamu wanaotekeleza nguzo ya tano ya Waislamu kwenda kuhiji, wako huko mlima Arafat katika kuadhimisha mojawapo ya kilele muhimu cha Haji, ambapo ni siku ambapo watu wanakutana katika mlima. Kesho Idil Fitri, Idil Adha kwa Waislamu wote bila shaka. Na Mkamiti, najua unatayarisha salamu za wasikilizaji haswa, na naimani wasikilizaji tayari wameshatuma salamu zao kwa wingi kwenye mtandao wetu wa Facebook na wakae tayari Mkawakula, tunasema hapo kesho kusikiliza salamu za Idi naweza kuwa anabahatika wakatuma nambari zao za simu na leo Arafat, kwa kueleza kwa ufupi, ni siku ambayo mahala ambapo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alitoa hotuba yake ya mwisho kwa Waislamu. Kwa hivyo tukiacha kando Idi al-Adha kwa wote, tunarudia katika live talk kama tulivyosema hapo manzoni, kwamba leo tunazungumzia matatizo yanayokumba wafanyakazi wa nchi za Afrika Mashariki, tukizingatia zaidi Kenya, wanaopelekwa kufanya kazi huko nchi za Arabuni, hasa Saudi Arabia, Lebanon, Emirati na kadhalika. Hali hii ya watu kujaribu kutafuta maisha bora, kusaidia wenzao nyumbani, kuna wanaofanikiwa ambao hatuwasikii sana, lakini mara nyingi tunasikia juu ya mateso na unyanyasaji, na hivyo imempelekea waziri wa Kenya Kazungu Kambi Ah, kusitiza operesheni ya kwasa, kusisitiza, kuzuia operesheni ya kuwasafirisha wafanyakazi wa Kenya kuelekea nchi za Kiarabu na kuchukua leseni za mawalaka, mawakala 930 wanaosimamia operesheni hizo. Nilizungumza hivi punde na Waziri Kambi akaniarifu kwamba hataweza kushiriki katika mjadala huu na ujumbe rasmi wa serikali ni kwamba wanafanya uchunguzi na kuzungumza na mataifa ya Kiarabu kupanga mpango ambao utalinda haki na usalama wa Kenya wote katika kazi. Mapema wiki hii, waziri Kazungu Kambi alizungumza na waandishi wa habari alipochukua uamuzi huo, naye alisema: vile watoto wetu wamekuwa wakienda kufanya kazi nchi za warabuni na wamekuwa wakiteswa, wame wanajua, tunaambiwa wanajua, lakini mimi vile nimeambiwa, nasikia wakati mwingine hata wanateswa mpaka hata chakula hawapati. Hatuwezi kamwe kuacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje kwa jina la kuwa wanajitafutia riski. Sisi vile kama serikali tuone tutasaidia namna gani? Naam, basi mazungumzo yetu yatakuwa juu ya kuwa swala hilo, na inabidi kusitiza hapa kwamba tatizo la mateso na unyonyeshaji wa wafanyakazi huko nchi za Kiarabu ni jambo ambalo limekuwa likiendelea kwa muda mrefu na kuwakumba wafanyakazi wa nchi nyinginezo pia. Tutakumbuka hivi karibuni kulikuwa na ripoti za kunyanyaswa kwa wafanyakazi wa Sri Lanka wanaojenga viwanja vya kandanda nchini Qatar kwa ajili ya kombe la dunia na kadhalika. Lakini kwa upande wa pili, kuna wale wanaosema watu wengi wanaokwenda katika nchi za Kiarabu wanapata kazi nzuri na wanameishi huko kwa miaka mingi na wamefanikiwa. Tutajaribu kuwatafuta watu hao pande zote mbili, tutazungumza nao hivi punde. Lakini kuweza kuendeleza mjadala wetu, tunaye hapa katika simu Hussein Adnan, katibu mkuu wa chama cha mawakala wanaosafirisha wafanyakazi wa Kenya huko Uarabuni, pamoja na Abdallah Wachu, alafu yeye ni mwandishi wa habari aliyeishi Uarabuni kwa muda mrefu. Karibuni katika Live Talk. Uh, shukran Bwana Abdushakur. Naam, sasa hasa Hussein, kwanza kwako wewe, hebu tueleze, watu waelewe vizuri, mashirika yanu yenu hiyo, mna wajiri wafanyakazi, wanaolazimika kupata leseni namna gani, vibali vinapatikana na gani mpaka iweze kuwa ni shirika linalotambuliwa uh, kwanza kabla ya jambo lolote ni kuwa tuna jina lako ni lazima litambulike na serikali, alafu kuna kibali kinaitwa incorporation ambao huwezi kufungua bila kibali hicho, alafu unakwenda katika Chamber of Commerce, ndio unakwenda tena, uh, unapata uh, kibali kutoka wizara ya wafanyikazi, alafu na sisi kama kama mwamvuli wa vyama wa, wa vyama vyote ambavyo vinasimamia uajiri huko nje, na hatu si si huko uarabuni peke yake, mpaka Afghanistan, Iraq na kwengine na kwengineko na, na unasema kwamba mnabidi mpate vibali hivyo, na ni masharti gani lazima utekeleze kwamba una ujuzi fulani wa kuajiri watu kazi au inabidi uoneshe kwamba una fedha za kutosha kusimamia mradi wako? Uh, kwa sasa ilikuwa hakuna jambo lolote au taratibu wote, serikali ilikuwa imechukua kila ambaye anaweza ana ujuzi anajisajili na anakuwa yeye pia yumo katika katika orodha ya wale ambao wanafanya kazi na wengine, huwa tayari walikuwa wameshafanya kazi kule wamerudi, na wako na zile anwani ambazo za, ku, za kuweza kuwaajiri wenzao, na tuna makundi mawili. Kundi la kwanza ni yule ambaye amejisajili na yuko anajulikana na anavyo vibali vyote. Wa pili ni wale tunaita Plus brokers, wale ndio, ndio wanatuletea shida ambao hawana karatasi ya aina yoyote, ndio pale zile masaibu yanavyotokea. Na vile vile tumesikia kuna wale wanaitwa briefcase companies ndio hiyo. Uh, hao ni brokers, ndio tumewaweka katika grupu hiyo na sasa Mkamiti ulikuwa na swali hapo haswa, so, uh, Hussein. mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na vile vile ningependa kujua pale mnapo wasajili au watu wanaotaka kwenda kufanya kazi nje ya nchi, kunakuwa kuna watu wa makundi mawili. Kuna wale watu ambao tunawaita watu wazima kuanzia miaka 18 na, na kusonga mbele lakini vile vile kuna taarifa kwamba kuna watu ambao wenye umri wa miaka kati ya 14 mpaka 18 pia huwa wakienda kufanya kazi hizo nchi za ughaibuni. Sasa nyinyi mnaangalia vipi, mna mnafanya mahojiano na watu hao uso kwa uso au mnafanya tu kwa njia ya simu na kisha mnawaruhusu kwenda kusafiri kwenda kufanya kazi huko? Kwanza hilo mimi nalikataa kabisa, kuwatupeleka watoto chini ya miaka ishirini, ambapo Saudi Arabia hawakubali mwanamke yeyote kuanzia miaka ishirini na moja wavulana wanaanza kutoka miaka ishirini na mbili na wanakuwekea kiwango mpaka thelathini na tano au mpaka arobaini kwa sababu hawachukui chini ya hapo, au maanake, hata pia kulingana na Umoja wa Mataifa hatukubaliwi, maanake itakuwa ni human trafficking au unapeleka vijana ambao hawajiwezi kufanya kazi. Pili, huwa huwezi kumpeleka mtu ambaye hafai katika hili kazi, ambao wamlazimisha au kwa sababu ya manufaa yako ya kibinafsi unampeleka. Mtu kulingana na kazi yake, ndio kulingana na masharti yetu hapa Afrika Mashariki. Sasa Ismail nani, Hussein kama ulivyozungumza, kuna mmoja kati ya wafanyakazi waliokwenda huko arabuni amerudi huko Kenya Tatu. Ismail yuko kwenye simu vilevile vile. Tatu, karibu katika mazungumzo ya Live Talk Tatu, nasikia namona Tatu hatumpati hapa kwenye simu, lakini vile vile kama nilivyosema, Abdalla wacho yupo hapa. Abdalla, wewe kama mwandishi wa habari umefuatilia swala hili, unalionaje? Unaonaje uamuzi huu wa waziri kuchukuliwa wakati huu? Kwanza kabisa ningependa e, kusema kwamba uamuzi wa Bwana Kandi tunaweza kugawa katika sehemu mbili. Kwanza kabisa ni kwamba sehemu ya kwanza ni e, kweli kuna matatizo ambayo yanakumba baadhi ya, ya wafanyakazi wanaotoka huku Afrika Mashariki kwenda kufanya kazi mashariki ya kati lakini hatuwezi kusema kwamba wafanyakazi wote wanaokwenda mashariki ya kati wanateswa wanapata madhila na vitu kama hivyo, hiyo itakuwa ni makosa. Kila jamii nafikiri unafahamu, eh, Bwana Shakuru, kwamba kila jamii kunapatikana watu wazuri na watu wabaya. Sasa tunapoangalia sehemu moja ya kavya hii yote unakuta kwamba tunakosea kwa sababu kuna wale ambao kwamba wako huko miaka mingi wamefanya miaka mingi na wana wanafurahia matunda wanaopata kutokana so na kazi wanazofanya huko, na kuna baadhi, naweza kusema kwamba ni kweli kesi kama hizo zipo, lakini ni baadhi tu, ni chache. Huwezi kusema kwamba wote wanaokwenda Mashariki ya Kati e, e, wanateswa na wanapata matatizo bwana. Kama nafikiri serikali inge, kitu muhimu ambacho ingefanya ni kwamba ingeweka mikakati maalumu kukagua hawa mawakala ambao wanasafirisha wafanyakazi Mashariki ya Kati, kuhakikisha kwamba wale wafanyakazi wanaokwenda kule e, wanafanya kazi katika mazingira yanayofaa na wanapata malipo na mishahara wanayostahili. Naam, asante sana. Na hivi sasa naambiwa kwamba Tatu Ismail yupo tayari katika laini ya simu. Bila shaka, Tatu unatusikia. Wewe uliondoka Kenya ukaenda kufanya kazi nchi hizo za kiarabu na kisha umerudi tena nchini Kenya. Hebu tueleze hali ikoje huko na ulikuwa katika mazingira gani? Kweli, kusema ukweli, mara ya kwanza nilikwenda Saudia Sio urongo, nilipata mahali pazuri, yani mahali pa kustarehe. Sikuteseka wala sikutamani kurudi Kenya, lakini nilipomaliza miaka yangu ilibidi nije nione wazazi. Nikarudi kama ilivyo desturi, ikimaliza miaka yako miwili, nikarudi nikaona wazazi, ikabidi nitafute tena visa mahali pengine. Lakini hapo mahali papili nipokwenda, Mungu ndo ajuae kweli, vidole haviko sawasawa. Niliteseka ni kiasi cha kuwa sitamani kwenda tena Saudia nilisahau mara ya kwanza ile raha niloipata mara ya kwanza nikajuta. Mara ya pili nimeenda fanya nini Saudia? si mume si mke, wao wanachanganya, yani wanatuona sisi wa Kenya kama mambwa. Wewe ukiogo na mbwa huogi, wanuka. kula ni paka wale, wao washibe, ndio upewe wewe chakula ule. Isitosho kija kwenye mume, usiku umelala, anakufata, anakutaka kimapenzi kilazima. Yaani ni tabu. Jua ya tabu Saudia, hakuna si wote waliwanne. Warabu wazuri kuna wazuri, kuna wengine ni wabaya. Mateso niliowapata mara ya pili ni kiasi cha kuwa inanitia uchungu vile nilipoteseka. Na tatu mateso haya yalif, yalianza tu mara pale ulipofika, au ilichukua muda labda baada ya miezi sita ndio ukaanza kuona vituko hivi vikitokea? ilichukua muda gani? Ile mara mara ya kwanza nilipokwenda nilipo... kuna watu walinipokea kumbe wale walikuwa si wabosi wangu, ni watu tu walikuwa wamekaribisha bosi wangu kazini. Ilipofika usiku, alipoingia kitu saa moja, akaja akanichukua nikaenda nyumbani. Mm -hmm. Nikaenda nyumbani, wajua mahali kulikuwa ni pazuri, utajua ni pazuri, kulikuwa ni mabaya, na vile si mara yangu ya kwanza kwenda Saudia, ni mara ya pili. Mm -hmm. Nilipokwenda, wakanikaribisha wakaniambia mwanzo naanuka nikaoge. Hata ile mara ya kwanza, hata nilipokwenda hiyo ni hivyo hivyo, aliniambia nikaoge. Nikajua tu ni kama vile labda ndio desturi yao Waarabu. Nikaenda nikaoga nikaja nikija wakanunua chakula wakala. Walipomaliza kula wakanipa mimi nikala, na vile nilivyokuwa na njaa, sikuweza kukataa nikala. Mahali pa kulala ndo ilikuwa ni shida, niliwekwa mahali store ambapo anaweka chakula nikashangaa, hii ya pili ni vipi na ile ya kwanza ni vipi? Maanake mara ya kwanza nilipewa rumu yenye TV na kila kitu, lakini hii ya pili nililazwa mahali store kwenye child, nikapewa leso peke yake na ni Titi, haina godoro, haina lolote na nikiangalia sasa tatu yani nikasi, na. Na, tatu ukiangalia wewe ni mfano mmoja mzuri kabisa, una pande zote mbili, ulikuwa na maisha mazuri na ukawa na maisha ya matatizo, labda mtu aangalie nini ulifanya mara ya kwanza ukapata nafasi nzuri na nini ulifanya ukapata, ulipitia watu gani au shirika gani ambapo imekupeleka katika mahala mawili tofauti kabisa? Ni hiyo hiyo moja, mara ya kwanza nilipelekwa na Madina Express, ya pili kurudi huo huyo Madina Express akanipeleka. Lakini hata sisi Kenya, sisi sote tuna roho safi, Wasaudia lakini wamezidi roho zao. Utapata yule mwenye di, mwenye kujua dini akakuweka mali mwenye ukaona raha na ukapata pili, pia ni Muislamu vile vile, lakini roho yake si safi. Naam, sasa kwenye simu vile vile yuko Yusuf Lule wa shirika la kutetea haki za binadamu huria huko Mombasa, unaweza kutueleza wewe kama mteta, mteteaji wa haki za binadamu ukisikia mambo kama haya maoni yenu ni nini? Um, asante sana uh, mimi nafurahi mwanzo kushiriki katika mchakato huu uh, kwa sababu hili ni swala ambalo limekuwa likiathiri ndugu zangu ama ndugu zetu hapa wa Kenya uh, kule ughaibuni. Uh, sisi kama mashirika ya kutetea haki za binadamu mwanzo, tunakadhabishwa sana na swala hili, kwa sababu tunaona kwamba serikali yetu ya Kenya haijawajibika kikamilifu kuhakikisha kwamba inalinda haki za Wakenya wanaofanya kazi ughaibuni, ama katika zile nchi za mashariki kule. Uh, tumefanya mambo mengi sana kuhakikisha kwamba tunashinikiza serikali ili iweze kutilia mkazo wa masala kama haya na hatua ya majuzi tu ya kuhakikisha kwamba uh, ile yule Waziri Kambi ana uh, ile hatua ambayo amechukua, nafikiri ni hatua ambayo labda ingekuwa imechukuliwa muda wa nyuma zaidi kwa miaka mingi, maanake uh, kufikia mwaka jana tulikuwa na zaidi ya kesi zisizopungua mia tatu ambazo ni za wakenya ambao wamedhulumiwa kwa njia moja ama nyingine kule ughaibuni. Kwa hivyo hatua hii ya kusema kwamba wakatazi wa Kenya wasiende kule na wakuakikisha kwamba mawakala pia wameweza kukaguliwa ni hatua mzuri, lakini naona kama imecheleweshwa, ingekuja ingeweza kuja mapema zaidi. Halo, naam, asante sana, tumekusikia. Kwa hivyo, vipi unaweza kufuatilia? Nyinyi mnaweza, hii ni tatizo ni kubwa, vipi mnaweza kufuatilia? Manake kama tunavyosikia sasa, je, kuna utaratibu unaweza kuwekwa? Manake huko nchi za Kiarabu mtafuatilia vipi huko kuona kwamba hali hii haitokei? Okay. um, kuna njia mbili ambazo tunaweza kutumia sasa hivi kuweza kufuatilia swala hili. Mwanzo kabisa ni kufanya kazi na uh, zile organizations za mawakala hapa nchini Uh, kuna ile network yao ambao tunaweza kufanya kazi nao, tuhakikishe kwamba kila wanapokwenda uh, kutoa wale ndugu zetu kwenda ughaibuni, tunaweza kukaa nao ili tuhakikishe kwamba kule sehemu wanazokwenda ni sehemu ambazo ni sawa. Maanake mara nyingi pia mawakala hawazungumzi, hawaambii wa ndugu zetu wanaosafiri ukweli. Uh, kuna kitu inaitwa culture shock. Ndugu zetu wanaposafiri kwenda ughaibuni, wakifika kule wanaona mambo ni tofauti na vile yalivyo unaona manyumba ya kifahari ambapo Waarabu wanavyotaka mtu anapatiwa kazi afanye, sivyo walivyozoea katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hivyo ni muhimu mwanzo wa ndugu zetu wanaosafiri kutayarishwa kifikra na katika yale matarajio ambao wanafaa kwenda kuona kule. Hiyo ni suala moja ambalo tunataka uh, kufanya kazi na zile mashirika ya mawakala. La pili pia ni kuhakikisha kwamba tunafanya kazi na serikali na ile wizara ya leba mahsusi ili kuhakikisha kwamba Uh, wale mawakala wote wanaweza kukaguliwa rasmi, ili wale ambao wanakuwa wanasafirisha wawe ni wale mawakala ambao ni wasawa, kwa sababu shida hii yote kubwa inasababishwa na mawakala ambao hawajasajiliwa na serikali kirasmi. Otherwise, kama wangekuwa wameweza kusajiliwa rasmi, shida hii haingekuwepo sana. Na tukirudi kule ughaibuni kwenyewe, labda pengine ingekuwa vyema Uh, zile embassies uh, ya Kenya na ama East Africa kwa ujumla waweze pia wao wenyewe kuhakikisha wa kwamba wanafuatilizia uh, masala haya, na wakati mkenya ama nchi uh, yoyote kutoka Afrika ya Mashariki amepata uh, shida yote, then wanaweza kuingia kati na kujaribu kusaidia kwa haraka. Na kumbuka kama mwaka mmoja ama miaka miwili iliyopita, wakati tukifatilizia kesi hizi, tulipata kuona kwamba kuna ulegevu mkubwa sana ama uzembe katika wale ndugu zetu wanaofanya kazi katika zile balozi ambazo ni za Kenya katika zile nchi za ughaibuni. Wanapatiwa, wanapelekewa malalamishi kutoka kwa ndugu zetu, lakini kufatilizia inakuwa ni uzito sana. No. Uh, la tatu ni kwamba pia tunaweza kuchangia kuhakikisha kwamba Kenya uh, ama nchi za Afrika Mashariki zinaweza pia kue, uh, kuweka sera ama sheria kuweza ku tighten bilateral agreements baina ya nchi za Afrika Mashariki na zile za ughaibuni, kwa sababu nchi zile za ughaibuni ukiangalia sheria zao nyingi pia zina ulegevu, haziangalii masala ya utetezi wa haki za kibinadamu uh, kwa usawasawa. So, unapata kuona labda pengine uh, kuna makosa ambayo yametokea na makosa yale ukiangalia ni mwarabu ama mtu wa ughaibuni ndio mwenye makosa, lakini baadaye sheria inabadilishwa na unapata anaye anayepata katika anajipata katika matata uh, inakuwa ni ndugu zetu wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Naam, asante sana Yusuf. Kwa muda, msiondoke kwenye simu, maanake hivi sasa ni saa sita kasoro dakika mbili hapa Washington DC, saa saba Samahani, kweli, saa saba kasoro dakika mbili hapa Washington DC, saa mbili... ni... mbili D. C. za usiku huko Afrika Mashariki mnasikiliza Live Talk wapenda wasikilizaji, kupitia redio na mtandao, lakini baada ya muda mchache tutakwenda katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hivyo usiondoke kando ya mtandao wako, na wasikilizaji, mnaweza kupiga simu. Tutaendelea na mjadala huu juu ya hali ya wafanyakazi wa Kenya na hasa Afrika Mashariki huko nchi za Kiarabu. Na kwa kukumbusha tu wasikilizaji kwamba nambari yetu ya simu hapa studio ni kwamba unaanza plus moja, mbili, sifuri, mbili, sita, moja, tisa, tatu, moja, tano, moja. Basi tunasubiri simu yako, utupe maoni, uweze kuchangia katika live talk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 3 Oktoba mwaka 2014. Matangazo yetu msikilizaji anasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo ya kila Ijumaa, live talk. Leo tunazungumzia hali ya wafanyakazi wa Afrika mashariki wanaokwenda nchi za Kiarabuni, wengi wakisemekana wanateswa na kunyanyaswa. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje kwa jina la kuwa wanajitafutia riziki. Sisi si vile, kama serikali tuone tutasaidia namna gani? Pia tuna ripoti kwamba walinda amani tisa wa Umoja wa Mataifa wameuliwa na wengine kujeruhiwa wakati wa shambulizi la kushtukiza huko nchini Mali. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo, kwenye mtandao nusu saa na redio nusu saa. Utaweza kushiriki kwa kutupigia simu nambari 12026193151 na mjadala utaendelea kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili. Matangazo yetu pia unaweza kuyasikia kwenye tovuti www VOA Swahilicom. Kwanza lakini hapa Mkamiti Kibayasi anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia jioni ya leo, wanaharakati wa kidemokrasia wa Hong Kong wameapa kusitisha mazungumzo na serikali iwapo hatua ya kuwalinda waandamanaji haitachukuliwa. Hii ni baada ya ghasia kuzuka tena siku ya Ijumaa kwenye maandamano ya amani. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa leo, waandamanaji walipinga vikali kile walichosema ni mashambulizi yaliyopangwa taratibu na serikali. Awali hapo jana mtawala mkuu wa serikali ya Hong Kong bwana Lung Chinyin alisema angemtuma katibu mkuu wake kukutana na wanafunzi ambao ndio wengi kutoka kundi la waandamanaji kama jaribio la kusuluhisha mgogoro wa kisiasa unaoendelea hivi sasa. Wapiganaji wanaojiita kundi la Islamic State wanaendelea na mapigano yao kwenye mji mmoja wa Kikurdi huko kaskazini mwa Siria mahala ambako wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakijaribu kwa wiki kadhaa kulidhibiti eneo hilo. Licha ya mashambulizi ya angani ya hivi karibuni kutoka kwa ushirika unaoongozwa na Marekani, makombora yalisikika pamoja na moshi kuonekana karibu na mji wa Kobane, ambao pia unajulikana kama Ain al-Arab. Mapigano yapo karibu na mpaka uliofungwa hivi karibuni unaopakana na Uturuki, mahala ambapo zaidi ya wa wakimbizi laki moja na elfu sitini wamevuka mpaka kuingia Uturuki kuepuka ghasia, na mamia wapiganaji wa Kikurdi wameingia Siria kutoka Uturuki kuungana na mapambano. Maafisa wa serikali kuu Marekani pamoja na wale wa jimbo la Texas wamewaweka karantini watu wanne wa familia ya mtu aliyegunduliwa kuwa na ugonjwa wa Ebola huku maafisa wa Liberia wakisema watamfungulia mashtaka kwa kudanganya kwenye hati za kusafiria katika uwanja wa ndege. Mgonjwa huyo anayetambuliwa kwa jina la Thomas Duncan, raia wa Liberia, ni mgonjwa sana lakini anajitambua na ametengwa katika hospitali moja huko Dallas. Maafisa wa Liberia wanasema watamfungulia mashtaka Duncan ambaye alipanda ndege kutoka Liberia na kuwasili huko Texas Septemba 20 mwaka huu kwa shutuma za kudanganya kwenye hati za uwanja wa ndege wakati alipoulizwa kama alikuwa na mawasiliano na mtu yeyote aliyekuwa na ugua maradhi ya Ebola. Duncan anaripotiwa kujibu hapana kwenye swali hilo japokuwa alimsaidia mwanamke mmoja mjamzito mwenye Ebola kuingia katika taksi. Wakati huo huo nchini Liberia, mpiga picha wa Marekani anayefanya kazi na kituo cha televisheni cha NBC News ameambukizwa Ebola. Mtandao huo unasema mtu huyo anasafirishwa kurudi Marekani na wafanyakazi wote watakuwa kwenye karantini kwa siku ishirini na moja. Walinda amani tisa wa Umoja wa Mataifa waliuawa na wengine walijeruhiwa hii leo katika shambulizi la kushtukiza nchini Mali. Akizungumza huko jijini New York hapa Marekani, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq alisema walinda amani hao kutoka Niger walikuwa wakisafiri na kundi moja kutoka Menaka kuelekea Ansongo wakati waliposhambuliwa na watu wasiofahamika wenye silaha ambao walikuwa kwenye pikipiki. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inasema lilikuwa shambulizi baya lililosababisha vifo kwa operesheni za Umoja wa Mataifa nchini Mali. Shambulizi hilo la kushtukiza lilitokea majira ya asubuhi kwa saa za huko kiasi cha kilomita 15 mashariki ya eneo la kaskazini mwa Gao. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamepelekwa katika maeneo kadhaa ya kaskazini mwa Mali katika juhudi za kulinda usalama katika eneo lililodhibitiwa na lenye mchanganyiko wa makundi yenye msimamo mkali yanayohusiana na kundi la Alqaida pamoja na waasi wa Mali. Serikali ya Mali na waasi wa Tuareg wameanza mazungumzo ya amani. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amefanya ziara ya ghafla huko Afghanistan kwa lengo la kuwa na mazungumzo na viongozi wa serikali mpya umoja wa kitaifa. Bwana Cameron alikutana na Rais Ashraf Ghani kwenye ikulu ya rais katika mji mkuu Kabul leo asubuhi. Na katika mkutano na waandishi wa habari kufuatia mkutano wao, bwana Cameron alisema Uingereza itaendelea kusaidia maendeleo ya majeshi ya Afghanistan licha ya kuwarudisha kwake nyumbani wanajeshi wake wote ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Uingereza hivi sasa ina takriban wanajeshi elfu tatu nchini Afghanistan kama sehemu ya jeshi la NATO. Bwana Cameron aliwapongeza alimpongeza Rais Ghani na Bwana Abdallah kwa kufanya kazi pamoja kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, lakini alisema kazi yao kubwa haijamalizika. Marekani imeondoa kwa muda vikwazo vya mauzo ya silaha zenye sumu kwa Vietnam vilivyowekwa kwa muda mrefu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza kuwa huo ni mpango wa kuboresha ulinzi wa bahari. Msemaji wa wizara hiyo amesema Marekani inatambua suala la haki za binadamu na uamuzi huo utaangaliwa upya. Vietnam inakabiliwa na uvamizi wa China katika eneo la bahari kusini mwa China na hazina yake kubwa ya madini. Vikosi vya doria ya baharini vya Vietnam vimekuwa vikikumbana na vikosi vya China na kuzuia na kuzua hali ya tahadhari. Mapigano baina ya vikosi vya Ukrain na waasi yameendelea mjini Donetski, na pande hizo mbili kushutumiana kwa shambulizi lililoua mfanyakazi wa kundi la Msalaba Mwekundu. Msemaji wa jeshi la Ukrain Andriy Lysenko amesema pande hizo zinapigania uwanja wa ndege wa Donetski ambapo waasi hao wanapigana kulidhibiti tena eneo hilo na kushutumu majeshi ya Urusi kwa kutumia ndege zisizo na rubani drone kufanya uchunguzi na mashambulizi. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine imeshutumu wanaopigana kujitenga kwa kifo cha mfanyakazi wa chama cha Msalaba Mwekundu aliyejulikana kuwa ni Dupritzer mwenye umri wa miaka thelathini na minane. Wizara hiyo imesema mtu huyo alikufa kutokana na shambulizi lililofanywa na waasi. Kiwango cha watu wasio na ajira nchini Marekani kimeshuka kufikia asilimia 5.9 mwezi Septemba, ikiwa kiwango cha chini mnamo miaka sita. Ripoti inayofuatiliwa kwa karibu iliyotolewa na wizara ya kazi hii leo inaeleza kwamba uchumi uliongeza kiasi cha kazi Takwimu zote zilikuwa bora kuliko wachumi walivyotarajia. Baadhi ya wataalamu wanasema takwimu huenda zikahamasisha benki kuu ya Marekani kuongeza viwango vya riba ifikapo katikati ya mwaka ujao. Serikali kuu ilipunguza viwango vya riba kuwa chini katika juhudi za kuchochea uchumi na kupunguza idadi ya watu wasio na ajira na maafisa wa Japan wanasema watu 16 bado hawajulikani walipo kufuatia mlipuko mkubwa wa volkano uliotokea siku ya Jumamosi tukio lililosababisha vifo katika historia ya kipindi cha baada ya vita nchini Japan waokozi wamegundua miili ya watu 47 wengi wao walikufa baada ya kupigwa na miamba wakati volkano ya Mount Ontake ilipolipuka bila onyo Mvua kubwa hii leo iliwalazimisha maafisa kuakhirisha kwa muda operesheni za uokozi, na maafisa walionya kwamba kimbunga kijacho kitaweza kuchelewesha zaidi shughuli za kutafuta waathiriwa. Kimbunga Fanfon ambacho kinaambatana na upepo mkali wa hadi kilomita 250 kwa saa kinatarajiwa kufika katika eneo hilo siku ya Jumaapili. Nam, asante sana Mkamiti, kwa taarifa ya habari na karibuni, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, kwa livetalk leo, siku ya Ijumaa, siku muhimu kwa Waislamu wote duniani, kwani hii leo Waislamu wanaotekeleza nguzo ya tano ya Waislamu kwenda kuhiji wako huko mlima Arafat katika kuadhimisha mojawapo ya kilele muhimu cha Haji, ambapo ni siku ambapo watu wanakutana katika mlima kesho Idil Fitri, Idil adha kwa Waislamu wote bila shaka. Na Mkamiti, najua unatayarisha salamu za wasikilizaji haswa so, na na imani wasikilizaji tayari wameshatuma salamu zao kwa wingi kwenye mtandao wetu wa Facebook na wakae tayari. Mkawakula, tunasema hapo kesho kusikiliza salamu za Idi, naweza kuwa anabahatika wakatuma nambari zao za simu na leo, Arafat, kwa kueleza kwa ufupi, ni siku ambayo mahala ambapo Mtume Muhammad Sallallahu Alaihi Wasallam alitoa hotuba yake ya mwisho kwa Waislamu. Kwa hivyo tukiacha kando Idul Adha kwa wote, tunarudia katika live talk kama tulivyosema hapo manzoni kwamba leo tunazungumzia matatizo yanaokumba wafanyakazi wa nchi za Afrika Mashariki tukizingatia zaidi Kenya wanaopelekwa kufanya kazi huko nchi za Arabuni hasa Saudi Arabia, Lebanon, Emirati na kadhalika. Hali hii ya watu kujaribu kutafuta maisha bora, kusaidia wenzao nyumbani, kuna wanaofanikiwa ambao hatuwasikii sana, lakini mara nyingi tunasikia juu ya mateso na unyanyasaji. Na hivyo imempelekea Waziri wa Kenya Kazungu Kambi Ha, kusitiza operesheni ya kwasa, kusisitiza, kuzuia operesheni ya kuwasafirisha wafanyakazi wa Kenya kuelekea nchi za Kiarabu na kuchukua leseni za mawalaka, mawakala 930 wanaosimamia operesheni hizo. Nilizungumza hivi punde na Waziri Kambi akaniarifu kwamba hatoweza kushiriki katika mjadala huu na ujumbe rasmi wa serikali ni kwamba wanafanya uchunguzi na kuzungumza na mataifa ya Kiarabu kupanga mpango ambao utalinda haki na usalama wa Kenya wote katika kazi. Mapema wiki hii waziri Kazungu Kambi alizungumza na waandishi wa habari alipochukua uamuzi huo, naye alisema: vile watoto wetu wamekuwa wakienda kufanya kazi nchi za Warabuni na wamekuwa wakiteswa, wame wanajua, tunaambiwa wanajua, lakini mimi vile nimeambiwa, nasikia wakati mwingine hata wanateswa mpaka hata chakula hawapati. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje kwa jina la kuwa wanajitafutia riski. Sisi vile kama serikali tuone tutasaidia namna gani? Naam, basi. Ma mazungumzo yetu yatakuwa juu ya swala hilo, na inabidi kusisitiza hapa kwamba tatizo la mateso na unyonyesaji wa wafanyakazi huko nchi za Kiarabu ni jambo ambalo limekuwa likiendelea kwa muda mrefu na kuwakumba wafanyakazi wa nchi nyinginezo pia. Tutakumbuka hivi karibuni kulikuwa na ripoti za kunyanyaswa kwa wafanyakazi wa Sri Lanka wanaojenga viwanja vya kandanda nchini Qatar kwa ajili ya kombe la dunia na kadhalika. Lakini kwa upande wa pili, kuna wale wanaosema watu wengi wanaokwenda katika nchi za Kiarabu wanapata kazi nzuri na wanam huko kwa miaka mingi na wamefanikiwa tutajaribu kuwatafuta watu hao pande zote mbili tutazungumza nao hivi punde lakini kuweza kuendeleza mjadala wetu tunaye hapa katika simu hussein adnan katibu mkuu wa chama cha mawakala wanaosafirisha wafanyakazi wa kenya huko uarabuni pamoja na abdallah wachu alafu yeye ni mwandishi wa habari aliyeishi uarabuni kwa muda mrefu karibuni katika live talk. Haa, shukran bwana Abdishakur. Naam, sasa hasa Hussein, kwanza kwako wewe, hebu tueleze watu waelewe vizuri mashirika yanu yenu hiyo, mnawajiri wafanyakazi wanaolazimika kupata leseni namna gani? Vibali vinapatikana na gani mpaka iweze kuwa ni shirika linalotambuliwa? Kwanza kabla ya jambo lolote ni kuwa tuna jina lako ni lazima litambulike na serikali, alafu kuna kibali kinaitwa incorporation ambao huwezi kufungua bila kibali hicho, alafu unakwenda katika Chamber of Commerce, ndio unakwenda tena, uh, unapata uh, kibali kutoka wizara ya wafanyikazi, alafu na sisi kama kama mwamvuli wa vyama wa, wa, vyama vyote ambavyo vinasimamia uajiri huko nje na hatu, si, si huko uarabuni peke yake mpaka Afghanistan, Iraq na kwengineko na kwengineko. Na unasema kwamba mnabidi mpate vibali hivyo, na ni masharti gani lazima utekeleze? Kwamba una ujuzi fulani wa kuajiri watu kazi au inabidi uoneshe kwamba una fedha za kutosha kusimamia mradi wako? Uh, kwa sasa hailikuwa hakuna jambo lolote au taratibu wote, serikali ilikuwa imechukua kila ambaye anaweza, ana ujuzi anajisajili na anakuwa yeye pia yumo katika katika orodha ya wale ambao wanafanya kazi, na wengine huwa tayari walikuwa wameshafanya kazi kule wamerudi, na wako na zile anwani ambazo za ku, za kuweza kuwaajiri wenzao, na tuna makundi mawili. Kundi la kwanza ni yule ambaye amejisajili na yuko anajulikana na anavyo vibali vyote. Wa pili ni wale tunaita unscrupulous brokers, wale ndio, ndio wanatuletea shida, ambao hawana karatasi ya aina yoyote, ndio pale zile masaibu anavyotokea. Na vile vile tunasikia kuna wale wanaita ndio tumeweka katika grupu hiyo. Na sasa mkamiti ulikuwa so, uh, na swali hapo haswa Husaini, mimi naitwa mkamiti kibayasi, na vilevile ningependa kujua pale mnapo wasajili au watu wanaotaka kwenda kufanya kazi nje ya nchi, kunakuwa kuna watu wa makundi mawili. Kuna wale watu ambao tunawaita watu wazima kuanzia miaka kumi na nane na kusonga mbele, lakini vile vile kuna taarifa kwamba kuna watu ambao wenye umri wa miaka kati ya kumi na nne mpaka kumi na nane pia huwa wakienda kufanya kazi hizo nchi za ughaibuni. Sasa nyinyi mnaangalia vipi? Mna, mnafanya mahojiano na watu hao uso kwa uso au mnafanya tu kwa njia ya simu na kisha mnawaruhusu kwenda kusafiri kwenda kufanya kazi huko? Kwanza hilo mimi nalikataa kabisa, kuwatupeleka watoto chini ya miaka ishirini ambapo Saudi Arabia hawakubali mwanamke yeyote Kuanzia miaka ishirini na moja wavulana wanaanza kutoka miaka ishirini na mbili na wanakuwekea kiwango mpaka thelathini na tano au mpaka arobaini kwa sababu hawachukui chini ya hapo au maanake, hata pia kulingana na Umoja wa Mataifa hatukubaliwi, maanake itakuwa ni human trafficking, au unapeleka vijana ambao hawajiwezi kufanya kazi. Pili, huwa huwezi kumpeleka mtu ambaye hafai katika ili, kazi ambao wamlazimisha au kwa sababu ya manufaa yako ya kibinafsi unampeleka mtu kulingana na kazi yake, ndio kulingana na masharti yetu hapa Afrika Mashariki. Sasa Ismail nani Hussein, kama ulivyozungumza, kuna mmoja kati ya wafanyakazi waliokwenda huko Arabuni amerudi huko Kenya tatu. Ismail yuko kwenye simu vile vile tatu, karibu katika mazungumzo ya live talk tatu, nasikia namana tatu hatumpati hapa kwenye simu, lakini vile vile kama nilivyosema, Abdalla wacho yupo hapa. Abdalla, wewe kama mwandishi wa habari umefuatilia swala hili, unalionaje? Unaonaje uamuzi huu wa waziri kuchukuliwa wakati huu? Kwanza kabisa ningependa e, kusema kwamba uamuzi wa Bwana Kandi tunaweza kugawa katika sehemu mbili. Kwanza kabisa ni kwamba sehemu ya kwanza e, ni kweli kuna matatizo ambayo yanakumba baadhi ya wafanyakazi wanaotoka huku Afrika Mashariki kwenda kufanya kazi Mashariki ya Kati lakini hatuwezi kusema kwamba wafanyakazi wote wanaokwenda Mashariki ya Kati wanateswa wanapata madhila na vitu kama hivyo, hiyo itakuwa ni makosa. Kila jamii nafikiri unafahamu eh, bwana Shakuru, kwamba kila jamii kunapatikana watu wazuri na watu wabaya. Sasa tunapoangalia sehemu moja ya kavya hii yote, unakuta kwamba tunakosea, kwa sababu kuna wale ambao kwamba wako huko miaka mingi, wamefanya miaka mingi na wana wanafurahia matunda wanaopata kutokana na kazi wanazofanya huko, na kuna baadhi, naweza kusema kwamba ni kweli kesi kama hizo zipo, lakini ni baadhi tu, ni chache. Huwezi kusema kwamba wote wanaokwenda mashariki ya kati eh, wanateswa na wanapata matatizo bwana. Kama nafkiri serikali inge, kitu muhimu ambacho ingefanya ni kwamba ingeweka mikakati maalumu kukagua hawa mawakala ambao wanasafirisha wafanyakazi mashariki ya kati, kuhakikisha kwamba wale wafanyakazi wanaokwenda kule eh, wanafanya kazi katika mazingira yanayofaa na wanapata malipo na mishahara wanayostahili naam. Asante sana. Na hivi sasa naambiwa kwamba Tatu Ismail yupo tayari katika laini ya simu. Bila shaka, Tatu, unatusikia wewe. Uliondoka Kenya ukaenda kufanya kazi nchi hizo za Kiarabu na kisha umerudi tena nchini Kenya. Hebu tueleze hali ikoje huko na ulikuwa katika mazingira gani? Kweli, kusema ukweli, mara ya kwanza nilikwenda Saudia Sio urongo, nilipata mali pazuri, yani mali pa kustarehe. Sikuteseka wala sikutamani kurudi Kenya, lakini nilipomaliza miaka yangu ilibidi nije nione wazazi. Nikarudi kama ilivyo desturi, kimaliza miaka yako miwili nikarudi, nikaona wazazi. Ikabidi nitafute tena visa mali pengine, lakini hapo mali pa pili nipokwenda, Mungu ndo ajuae kweli, vidoli haviko sawasawa. Niliteseka ni kiasi chakua sitamani kwenda tena Saudia. Nilisahau mara ya kwanza ile raha niliyoipata mara ya kwanza, nikajuta mara ya pili. Nimeenda fanya nini Saudia? si mume si mke, wao wanachanganya. Yani wanatuona sisi wa Kenya kama mambwa. Wewe ukiogo na mbwa kuogi, wanuka. Kula ni paka wale, wao washibe, ndio upewe wewe chakula ule. Isitoshe, ukija kwenye mume usiku umelala, anakufata anakutaka kimapenzi, kilazima Yaani, ni tabu. Jua tabu Saudia hakuna, si wote waliwanne. Warabu wazuri kuna wazuri, kuna wengine ni mabaya. Mateso niliwapata mara ya pili ni kiasi cha kuwa inanitia uchungu vile nilivyoteseka na tatu. Mateso haya yalif, yalianza tu mara pale ulipofika, au ilichukua muda labda, baada ya miezi sita ndio ukaanza kuona vituko hivi vikitokea ilichukua muda gani? Ile mara mara ya kwanza nilipokwenda nilipo, kuna watu walinipokea kumbe wale walikuwa si wabosi wangu, ni watu tu walikuwa wamenikaribisha bosi wangu kwa kazini. Ilipofika usiku, alipoingia kitu saa moja, akaja akanichukua nikaenda nyumbani. mm -hmm. Nikaenda nyumbani, wajua mahali kulikuwa ni pazuri, utajua ni pazuri, kulikuwa ni mabaya, na vile si mara yangu ya kwanza kwa Saudia, ni mara ya pili. mm -hmm. Nilipokwenda wakanikaribisha, wakaniambia mwanzo unaanuka, nikaoge. Hata ile mara ya kwanza hata nilipokwenda hiyo ni hivyo hivyo, linaambia nikaoge, nikajua tu ni kama vile labda ndio desturi yao Warabu. Nikaenda nikaoga, nikaja nikija wakanunua chakula wakala. Walipomaliza kula wakanipa mimi nikala, na vile nilivyokuwa na njaa sikuweza kukataa nikala. Mahali pa kulala ndo ilikuwa ni shida, niliwekwa mahali store ambako anaweka chakula. Nikashangaa hii ya pili ni vipi na ile ya kwanza ni vipi? Maanake mara ya kwanza nilipewa room yenye TV na kila kitu, lakini hii ya pili nililazwa mahali store kwenye child, nikapewa leso peke yake na ni haina godoro, haina lolote, na nikiangalia tile zilivyo baridi. Sasa tatu, naam. Tatu, ukiangalia wewe ni mfano mmoja mzuri kabisa, una pande zote mbili, ulikuwa na maisha mazuri na ukawa na maisha ya matatizo. Labda mtu aangalie nini ulifanya mara ya kwanza ukapata nafasi nzuri, na nini ulifanya ukapata, ulipitia watu gani au shirika gani ambapo imekupeleka katika mahala pawili tofauti kabisa? Ni hiyo hiyo moja. Mara ya kwanza nilipelekwa na Madina Express, ya pili kurudi huyo huyo Madina Express akanipeleka. Lakini hata sisi Kenya, sisi sote tuna roho safi. Wasaudia lakini wamezidi roho zao. Utapata yule mwenye di, mwenye kujua dini akakuweka mali mwenyewe, ukaona raha, na ukapata wa pili pia ni mwislamu vile vile, lakini roho yake si safi. Naam, sasa kwenye simu vile vile yuko Yusuf Lule wa Shirika la kutetea haki za binadamu huria huko Mombasa. Unaweza kutueleza wewe, kama mteta, mteteaji wa haki za binadamu ukisikia mambo kama haya, maoni yenu ni nini? Um, asante sana uh, mimi nafurahi mwanzo kushiriki katika mchakato huu uh, kwa sababu hili ni swala ambalo limekuwa likiathiri ndugu zangu ama ndugu zetu hapa wa Kenya uh, kule ughaibuni. Uh, sisi kama mashirika ya kutetea haki za binadamu mwanzo tunakadhabishwa sana na swala hili, kwa sababu tunaona kwamba serikali yetu ya Kenya haijawajibika kikamilifu kuhakikisha kwamba inalinda haki za Wakenya wanaofanya kazi ughaibuni ama katika zile nchi za mashariki kule. Uh, tumefanya mambo mengi sana kuhakikisha kwamba tunashinikiza serikali ili iweze kutilia mkazo wa masala kama haya na hatua ya majuzi tu ya kuhakikisha kwamba Uh, ile yule waziri Kambi ana ile hatua ambayo amechukua, nafikiri ni hatua ambayo labda ingekuwa imechukuliwa muda wa nyuma zaidi kwa miaka mingi, maanake uh, kufikia mwaka jana tulikuwa na zaidi ya kesi zisizopungua mia tatu ambazo ni za wakenya ambao wamedhulumiwa kwa njia moja ama nyingine kule ughaibuni. Kwa hivyo, hatua hii ya kusema kwamba wakataze wakenya wasiende kule na wakuhakikisha kwamba mawakala pia wameweza kukaguliwa ni hatua mzuri lakini naona kama imecheleweshwa, ingekuja ingeweza kuja mapema zaidi. Halo. Naam, asante sana, tumekusikia. Kwa hivyo, vipi unaweza kufuatilia, nyinyi mnaweza hii ni tatizo ni kubwa, vipi mnaweza kufuatilia, maanake kama tunavyosikia sasa? Je, kuna utaratibu unaweza kuwekwa, maanake huko nchi za Kiarabu mtafuatilia vipi huko kuona kwamba hali hii haitokei? Okay. Um, kuna njia mbili ambazo tunaweza kutumia sasa hivi kuweza kufatilizia swala hili. Mwanzo kabisa ni kufanya kazi na uh, zile organizations za mawakala hapa nchini uh, kuna ile network yao ambayo tunaweza kufanya kazi nao, tuhakikishe kwamba kila wanapokwenda uh, kutoa wale ndugu zetu kwenda ughaibuni, tunaweza kukaa nao ili tuhakikishe kwamba kule sehemu wanazokwenda ni sehemu ambazo ni sawa. Maanake mara nyingi pia mawakala hawazungumzi, hawaambii wa ndugu zetu wanaosafiri ukweli Uh, kuna kitu inaitwa culture shock. Ndugu zetu wanaposafiri kwenda ughaibuni, wakifika kule wanaona mambo ni tofauti na vile yalivyo. Unaona manyumba ya kifahari, ambapo Waarabu wanavyotaka mtu anapatiwa kazi afanye, sivyo walivyozoea katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hivyo ni muhimu mwanzo ndugu zetu wanaosafiri kutayarishwa kifikra na katika yale matarajio ambao wanafaa kwenda kuona kule. Hiyo ni suala moja ambalo tunataka uh, kufanya kazi na zile mashirika ya mawakala. La pili pia ni kuhakikisha kwamba tunafanya kazi na serikali na ile wizara ya leba mahsusi, ili kuhakikisha kwamba uh, wale mawakala wote wanaweza kukaguliwa rasmi, ili wala wale ambao wanakuwa wanasafirisha wawe ni wale mawakala ambao ni wa sawa, kwa sababu shida hii yote kubwa inasababishwa na mawakala ambao hawajasajiliwa na serikali kirasmi. Otherwise, kama wangekuwa wameweza kusajiliwa rasmi shida hii haingekuwepo sana, na tukirudi kule ughaibuni kwenyewe, labda pengine ingekuwa vyema Uh, zile embassies uh, ya Kenya na ama East Africa kwa ujumla waweze pia wao wenyewe kuhakikisha wa kwamba wanafuatilizia uh, masuala haya, na wakati mkenya ama nchi uh, yoyote kutoka Afrika ya Mashariki amepata uh, shida yoyote, then wanaweza kuingia kati na kujaribu kusaidia kwa haraka. Nakumbuka kama mwaka mmoja ama miaka miwili iliyopita, wakati ukifuatilizia kesi hizi, tulipata kuona kwamba kuna ulegevu mkubwa sana ama uzembe katika wale ndugu zetu wanaofanya kazi katika zile balozi ambazo ni za Kenya uh, katika zile nchi za ughaibuni. Wanapatiwa, wanapelekewa malalamishi kutoka kwa ndugu zetu, lakini kufuatilizia inakuwa ni uzito sana uh, no. la tatu ni kwamba pia tunaweza kuchangia kuhakikisha kwamba Kenya uh, ama nchi za Afrika Mashariki zinaweza pia kue, uh, kuweka sera ama sheria kuweza ku tighten bilateral agreements baina ya nchi za Afrika Mashariki na zile za ughaibuni, kwa sababu nchi zile za ughaibuni, ukiangalia sheria zao nyingi pia zina ulegevu, haziangalii masala ya utetezi wa haki za kibinadamu uh, kwa usawasawa. So, unapata kuona labda pengine uh, kuna makosa ambayo yametokea na makosa yale ukiangalia ni mwarabu ama mtu wa ughaibuni ndio mwenye makosa, lakini baadaye sheria inabadilishwa, na unapata anaye anayepata katika anajipata katika uh, matata anakuwa ni ndugu zetu hawa wa Afrika Mashariki ama Afrika kwa ujumla. Naam, asante sana Yusuf kwa muda. Msiondoke kwenye simu, manake hivi sasa ni saa sita kasoro dakika mbili hapa Washington DC, saa mbili saa saba samahani, kweli saa saba kasoro dakika mbili hapa Washington DC, saa mbili za usiku huko Afrika Mashariki mnasikiliza Live Talk wapenda wasikilizaji, kupitia redio na mtandao, lakini baada ya muda mchache tutakwenda katika mtandao wetu wa www voa swahili com. Kwa hivyo usiondoke kando ya mtandao wako, na wasikilizaji, mnaweza kupiga simu. Tutaendelea na mjadala huu juu ya hali ya wafanyakazi wa Kenya na hasa Afrika Mashariki huko nchi za Kiarabu. Na kwa kuwakumbusha tu wasikilizaji kwamba nambari yetu ya simu hapa studio ni kwamba unaanza na plus, moja mbili sifuri mbili, sita moja tisa, tatu moja tano moja. Basi tunasubiri simu yako utupe maoni uweze kuchangia katika Livetalk.