Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Kulingana na mfuko wa utafiti wa saratani duniani na taasisi ya utafiti wa saratani Marekani, saratani ya utumbo ni saratani ya tatu inayofahamika duniani na ni ya nne inayosababisha kifo kwa wanaume na wanawake. Madaktari wanasema uchunguzi wa uhakika kufahamu saratani ya aina hiyo unaojulikana kama kolonoskopi unaangalia kwa kina ndani ya utumbo mkubwa wa mgonjwa kwa kutumia kifaa maalum. Wanaweza kuangalia chembechembe zisizohitajika na kuziondoa wakati huo huo. Lakini mtaalam wa masuala ya saratani katika chuo kikuu cha Miami, Ike Akunyili, anasema utaratibu huo haufahamiki sana anasema unatakiwa kuingiza kifaa maalum cha kitabibu kupitia sehemu ya haja kubwa, na watu wengi hawapendi kufanya hivyo. Ndio maana wagonjwa wengi hufanya kipimo hiki cha uchunguzi wa kuangalia chembechembe za damu kwenye kinyesi ambacho kinaweza kufanyika hata nyumbani, lakini sio cha kuaminika, akiwezi kugundua chembechembe zisizotakikana kwenye mwili wa binadamu, na wakati mwingine unashindwa kugundua saratani kadhaa. Lakini utaratibu mpya wa kuchunguza kinyesi uitwao Cologard unakubalika kwa asilimia 94, ya kutambua saratani ya utumbo. Akunyili anasema hii ni habari njema kwa wagonjwa ambao wanaepuka kipimo cha colonoscopies. Wakati wao watafiti wa, wa Marekani wamegundua udhaifu mpya katika moja ya aina ya saratani zinazohofiwa. Utafiti wao unatumia njia ya kisasa ya vitamini D kusaidia dawa za kupambana na saratani kulenga uvimbe. Madaktari wamefanikiwa katika kutibu saratani nyingi, lakini sio hii. Saratani ya kongosho ni aina ya ugonjwa ambao usingependa kuelezewa kuwa unao pale unapokwenda kumwona daktari wako. Ronald Evans wa taasisi ya Sak katika jimbo la California nchini Marekani anataka kubadilisha hili. Utafiti wake unalenga kwenye seli za stelet, seli zisizo za kawaida katika kongosho ambazo zinafanya kazi pale saratani inapoanza kukua polepole pole. Kama kuna uvimbe hapo, hizo seli zinachukizwa, hazipendi uvimbe, na hivyo basi zinaanza kufanya kazi tofauti ambayo ni kulinda kongosho, kisha tunaita ni tendo lililo hai. Seli za stelet zinapelekea ishara kwenye seli nyingine za karibu ili kuongeza ulinzi wake dhidi ya uvimbe. Lakini kama Evans anavyoelezea, uvimbe unasikiliza ishara ya ukuaji huo na inaendelea kukua. Tuligundua na kukamilisha kwamba kama tunaweza kutuliza tatizo mojawapo ambalo ni seli za stelet, ambazo unaunyima uvimbe unaokua kichocheo ambacho inakihitaji ili kuendelea kukua. Pia kama seli za stelet zipo katika hali yake ya kuchukizwa zinafanya kazi kama uzio ambao unazuia dawa zinazopambana na saratani ili kuweza kufika kwenye uvimbe. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. John, karibu ungana nami katika makala ya majadiliano, na tunajadili mchakato mzima wa katiba mpya. Tunaangalia mchango wa vijana katika mchakato wa upatikanaji wa katiba mpya. Yeah, kwa jina naitwa Nobert Elo Maroc. Kwa mimi binafsi, mchakato wa katiba ya bunge jipya hili linaloendelea, kimsingi kabisa, kwamba unaposikia neno bunge inamaanisha ni dibeti. Kwa hiyo panapokuwa na pande mbili na mando tayari, pale usawa unapatikana. Lakini panapokuwa na upande mmoja, ina maana yale mengine ambayo yalitakiwa kujulikana yanakuwa hayawezi kujulikana. Sasa kama kijana au kama watu wengine ambao tunafuatilia mchakato, tunaona kabisa kwamba hata jana na juzi, kuna watu ambao katika ule mchakato bado hawajakuwa kwamba wastiki sehemu gani. Kuna mtu yuko bungeni, alikuwepo muda wote pale, lakini lakini katika kura kawatoa, katika kura anapiga hapana. Katiba huwezi ukawatoa wanasiasa kuwa na interesi zao katika taifa lolote lile, lakini sasa huyu mwanasiasa wa leo si kwamba mbaye atakuja kudumu wakati wote kwa sababu kunazungumza katiba ya mwaka sabini na saba, tumeitumia mpaka sisi wa kizazi hici cha, cha mbeleni kabisa. Ina maana hata katiba inayotengenezwa huenda kabisa sisi tusiwe duniani kipindi hicho watoto zetu na wajukuu watakuja kutumia hii. Kwa maana mimi nachoshauri kwamba nachoona kule kwamba watu wanaweka masuala yao kwa wakati ambao wao wapo, lakini tuangalie kwamba kuna vitu vingi kwenye katiba ambavyo vinatakiwa viwekwe sawa. Sio tu katika muundo wa serikali au sio tu katika labda chama fulani ya wiki, lakini ni mambo ambayo bado hayako sawa. Kuna kizungumkuti fulani ambacho kinaendelea bungeni, kwa kwa kwa maoni yangu. Kwa jina naitwa Husna Juma, ni mwanafunzi wa wa wa chuo cha wandishi wa habari DSJ. Huu mchakato wa katiba naona mwelekeo wake kwa sasa hivi, yani haupo vizuri kwa sababu migogoro inakuwa ikitokea yani, aieleweki. Migogoro inakuwa ikitokea mara kwa mara yani, katika vyama wanasema vyama pinzani yani, wamekuwa awa, awaleti mwelewano ule wa kufanya wananchi ama watanzania waelewe kwamba ni kitu gani ambacho like, wanataka kukianzisha kwa ajili yetu sisi ama kutuletea kitu ambacho kinastahili sisi kufanya ama tuendelee kukifanya katika nchi hii ya Tanzania kuleta maendeleo tofauti tofauti. Mi naitwa Paul David Kisoli kuhusiana um, na swala la katiba. Kiukweli katiba ambayo tutakaipata kwa mwendeleo, kwa jinsi ambavyo unavyoona saa hizi bunge linavyoendelea, kiukweli katiba ambayo tutaipata ni katiba ambayo itakuwa imebezi upande mmoja, ni katiba ambayo itakuwa haijakaa sawa kama ambavyo sisi wananchi tulitaka tuweze kupata vitu fulani kutoka katiba, katiba bali itakuwa ni ni ile katiba ambayo ambayo inakuwa ina feva sana wale watu ambao wana maisha ambayo ni ya juu, wale ambao wenyewe wana watu ambao wana tunasema tunawaita tunawita haves ndo ambao watakuwa wanafaidila, sisi watu wa maisha ya chini. Hii katiba tukiwa naendelea hivi itaendelea kutukandamiza na siku hadi siku tutaendelea sisi kuonekana kama tunyanyasika, kwa sababu watu ambao walikuwa katika upinzani walikuwa wakiongea mengi sana kuhusiana na kututetea sisi, ila kwa sasa navyoona ni kwamba yani, wale watu wanakaa na kujadili vitu ambavyo vina uwezo wa kuwanufaisha wao, afu sisi mwisho wa siku tukabaki kulalamika na kusema kwamba maoni yetu yale yamepuuziwa na vitu vingine ambavyo tulikuwa tunahitaji sisi kuvisikia au kuviona hatutovipata, kwa sababu watu ambao wanajadili ni watu ambao wapo katika chama kimoja, kumbe wana uwezo wa kuwekewa mipaka wa baadhi ya vitu kuto kuvifanya, kwa sababu usipokifanya upo chini ya chama, hautoweza kunani kutetea ile haki ambayo inatakiwa iwepo. Um, mi naitwa Kelvin Donatus Kagambo. Hii katiba, hii katiba kuipata kwa wakati huu bado sana, bado bado. Kwa sababu gani? unajua Katiba, katiba tunasema ni sheria mama, yaani ni mama wa sheria zote zile, zile zinazotengenezwa katika nchi. Lakini kinachotokea ni nini? Watu wa yaani wale wabunge kule bungeni, wao wamestiki kwenye kitu hiki kimoja muungano tu. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wao wenyewe wabunge hawauelewi huu muungano, lakini ukawa uwepo wao pale ulikuwa unaibua mambo mengi sana na pia kama alivyosema brother mara ya kwanza kwamba wale wametoka kwa sababu ya kuonesha msimamo wao kwamba kama wangeendelea kubaki au labda wangerudi, alafu yale ambao walikuwa yamewasababishia wao kutoka hayajafanyiwa kazi, warudi kuna nini? Ndio ndomaa ameamua kubaki nje, namaa wameonyesha msimamo wao. Lakini sasa ukawa hawako ndani bungeni, tunaona kura zinapigwa pale. Hapana, ni kitu gani ambacho kipo? Mi nafikiri vitu vya kufanya kabisa ni maridhiano na kuangalia kama ni vitu gani ambavyo vinasababisha watu wanatofautiana, kwa sababu shida sio muundo wa serikali. Kuna kitu ambacho kiko ndani kimejificha, Kiweke wazi basi, hata kama sio kwa wananchi wote, kwa sababu serikali ni manake, ni serikali, basi wale kadhaa ambao wanakaa wajadili lile jambo, lihakikishwa kwamba kila upande linakuwa na manufaa fulani. Tumeyaona mapungufu yaliyopo. Nyinyi kama vijana mna nafasi gani? Okay, yani, kwa upande wangu mi nazungumza kuhusiana na vijana. Unapokuwa unazungumzia vijana kwenye eneo kama la Tanzania, unazungumzia asilimia kuanzia sitini kwenda sabini ya raia ambao wanapatikana, tunawaita nguvu kazi. Lakini hebu angalia participation yao kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mchakato mzima wa katiba ukoje? Hata kwenye kwenye vilingi ambavyo unawakuta wamekaa wanajadiliana vijijini, wanapokutana kupiga stori zao, hukuti huu ndo wakati ambao unakuta watu ambao wanafatilia ama wanaupeo na wanajua kuhusiana na kitu fulani, wanakaa kukiwekea changamoto kile kitu na challenge, mjadala ya hapa na pale inakuwa inazuka kuhusiana na katiba, kwa sababu tunasema ni talk of the town kwa sasa hivi. Sasa ikiwa vijana ambao wanaguswa kwa namna moja au namna nyingine na kile ambacho kinaandaliwa kwa miaka mingi ijayo juu ya wao hawana upeo naokijua, tunategemea nini kutoka kwao? Kwa hiyo kwa asilimia kubwa wameachwa kwa tuseme labda wakati wana, wana mchakato mzima wa kupata rasimu unaendelea, walikuwa hawashirikishwi, ama hata wakitokea pale, ilikuwa maoni yao hayasikilizwi ama vipi, sijaelewa. Lakini nategemea kuona kwamba mbali na wao kwamba wamejiweka nyuma, hawakuwa na muda wa kuzungumza, lakini hata wale wachache ambao walizungumza kuhusiana na hiyo ishu, waliweka vitu ambavyo vinaeleweka, pengine labda hayakufika hayaku, kwa inakotakiwa. Vijana hawana uelewa kabisa kuhusiana mpaka sasa hivi kinachoendelea kwa sababu so, kila kijana nilikuwa namgusa, nyinyi wenyewe nimepata shida kuwatafuta, kila mtu namgusa ananiambia mimi uelewa bwana, mimi katiba sielewi na waona tu. Sasa kutokana na alio, tunaelekea wapi? Sanalaka, uh, unajua siku hizi vijana tumekuwa tukitengwa, lakini wanakuwa hawajui kwamba ni kitu gani ambacho sisi tunakifahamu katika kuhusiana na katiba. Huenda ikawa sisi tunajua mambo mengi kuliko wale, wale wengine ambao wanakaa bungeni kujadili katiba hii lakini wamekuwa hawapo karibu na sisi ili kujua vingi ambavyo vinatokea. Mi naamini kijana ukikaa chini naye, ukimwelimisha, anaweza akafanya vitu vingi tofauti na ule mzee ambaye yupo saizi wapi, bungeni anakaa, mara waze familia yake, mara huku mke kamchanganya, fanya nini. Lakini unapokuwa ukimsogeza karibu kijana, na na kuhusiana na masuala ya katiba, anaweza akafanya mambo makubwa ambayo uwezi ukaamini mwisho wa siku nakuja kushangaa, hivi ni kwa nini hatukufanya hivyo tokea miaka hiyo ya nyuma. Kuna watu wanasema kwamba kuondoka kwa Ukawa kumezorotesha nguvu za vijana kufuatilia bunge la katiba ipo hivyo? Kasababu, kwa sababu kwanza bungeni wameshindwa kuelewana. Hivi unategemea kwamba wale ambao ni chimbuko la kuleta amani katika nchi hiyo wameshindwa kuelewana? Je, yes, sisi ambao tupo mtaani hatusikilizwi na mtu yoyote, hatusikii. Hata ukiongea itaishia hapa, mwisho yataishia tu hapa hapa, lakini yawezi akasikika popote. Mi naamini kabisa maelewano hayawezi yakawepo kwa sababu kuna ule mtengano ama matabaka, classes, yani wanajitenga Nafahamu kuhusiana na vijana wengi sana ambao wanaunda vyama vya kisiasa ambavyo kwa asilimia kubwa viliunda umoja wa katiba wa wananchi ukawa. Kwa hivyo unapozungumzia Chadema unapokuwa unazungumzia CUF unazungumzia NCCR sijui UDP ni aina ya vyama ambavyo vina wa vijana wengi wenye ari ya kufanya mabadiliko, hasa ukizingatia tuna serikali ambayo iko kwenye, kwenye madaraka kwa almost miaka hamsini na moja as kama sisi vijana tunaona kuna vitu fulani kama vijana tunavikosa na vilivyokuwepo havina impact. Vijana wamejijengea mazingira kwamba labda siasa inawahusu wazee, na kitu kingine ambacho kinajitokeza kwamba vijana wanalalamika sana, lakini kwenye michakato ya muhimu huwa hawapendi kushiriki. Mtu anasema hayo mnamba wa wanasiasa, lakini mwanasiasa ambaye unampinga leo unasema hao wow, ni wanasiasa, tuache mwanasiasa ndio baadaye anakuwa kiongozi. Wewe kijana ambaye unajifanya uko interest na siasa, unaacha wanasiasa wafanye wanavyotaka wao, umchagui mtu kwenye kura, ufanye uchaguzi sahihi Baadaye umeweka duka lako la nguo pale, yule yule kiongozi ambaye alikuwa mwanasiasa mwanzo, jaenda kupiga kura, ujatumia kiako ya msingi anawatuma watu wanaenda kuvunja duka lako, wanafanya wanavyotaka wao. Na sasa tujiunge na bwana Mustafa Zuberi, ni mwenyekiti wa vijana wa CCM Mwananyamala kwa Kopa, wanasema UVCCM. Taenda kumsikiliza anasemaje. Yeye ni kijana pia, kwa hiyo amekuwa karibu na vijana, ataenda kutueleza katika mazungumzo yao, wanapokaa pamoja wao kama vijana, wanaoonaje mwelekeo swala so, zima la mchakato wa katiba na vijana umefungamana na pande tatu kuu. Kwanza vijana wenyewe kujitambua lakini pili, vijana kutambua kile kinichotaka kufanyika, lakini cha tatu ndio ambacho kikubwa kinazidi kupoteza uhalisia na mwonekano. Wale walengwa vipi, wanawafikia vijana ili waelewe wanichofatiwa? Kwa maana hiyo, kuna asilimia chache sana ya mchango wa vijana katika mchakato mzima wa katiba hii mpya, kwa sababu kwanza vijana wengi hata mwanzo mchakato ulivyoanza, walikuwa wao ni wa kwanza kustajabu. Hata alivyokuja yale mabaraza kupita kila sehemu, ilikuwa swala kubwa kijana nauliza naenda kuchangia nini, wakati hiyo katiba yenyewe mimi sijui. Kwa mtazamo huo, basi unafikiri tutaweza kupata katiba nzuri kweli? Katiba nzuri, upatikanaji wake unakuwa pagumu sehemu moja kwa makundi. Kuna kundi litapata katiba nzuri, lakini kuna kundi alitopata katiba nzuri. Mimi nikiwa kama kijana na kio, ni kiongozi wa vijana, nasema vijana wangu asilimia themanini watakuwa hawatopata katiba nzuri, kwa sababu hawajaichangia na kwa sababu hawaijui. Shukrani sana vijana kwa majadiliano haya, mpaka hapo sina la ziada. Tulikuwa tunajadili mchango wa vijana katika mchakato wa upatikanaji wa katiba mpya. Naitwa Mensi ya Johni. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu kwenye kipengele hiki cha daktari. Ninayekualika leo ni mimi Rahabu Fredi, na hapa ninaye daktari Katanta Simwanza Mwanza, mtaalamu wa maswala ya afya ya jamii. Leo ndio anaetujibia maswali. Kwa jina anaitwa Anod Kesi. Daktari, anauliza swali mvulana ambaye amebalee, ajihusishe na kitendo la ngono, baadaye anaweza akakosa nguvu za kiume? Kimsingi huo ni uzushi ambao kwenye jamii umeenea, hawezi kupoteza nguvu zake za kiume. Tatizo ni kwamba kuna theory moja ya mwanasayansi mmoja wa zamani aliyeongelea kitu kinaitwa the theory of use and disuse. Ni yule bwana aliyeongelea zamani, hawa twiga walikuwa na shingo fupi, lakini kwa sababu ya shida ya chakula na nini, wakabidi walazimike kula kwenye miti, kwa hiyo shingo zao zikalefuka. Wale ambao walikuwa watumii wakaendelea kubaki wafupi, hivyo hivyo. Hapana, hayo mambo hayaendani, na mpaka hata dunia leo hii hatujawahi kuona mabadiliko kama wanatokea. Yale ilikuwa ni mawazo ya wanasayansi kipindi hicho lakini kwa sasa ni tofauti kabisa, ukweli wa mambo. Tena kijana huyu anaendelea kuwa salama salama zaidi. Kwanza akili yake inakuwa na amani, lakini zaidi ya yote hayo anakuwa amejiepusha, hana stresi zozote. Na vile vile, tunavyoongelea uwezekano wa kusababisha mimba au kusababishiwa mimba, unakuwa ni mdogo sana kwake, na afya yake inakuwa salama salmini. Lakini zaidi ya yote hayo, anakuwa hayuko katika uwezekano wa kuambukizwa virusi vya ukimwi kwa kujamiana. Kwa jina naitwa Yovita Timoti Mangwelele, na swali daktari, naomba kuuliza kama mwanamke hana michubuko ukeni, je, anaweza kuambukizwa virusi vya ukimwi? Ndiyo, hata kama hana michubuko ukeni, anaweza kuambukizwa virusi vya ukimwi. Tukumbuke ya kwamba tunapoongelea maambukizo ya virusi vya ukimwi baina ya wanawake na wanaume Wanaume wao sio rahisi sana kuambukizwa virusi vya ukimwi kama jinsi walivyo wanawake. Kwa lugha nyingine ni rahisi sana kwa mwanamke kuambukizwa virusi vya ukimwi anapokutana na mtu ambaye ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa nini? Hata kama hakuna michubuko kwenye yale maeneo yake, yani kwenye via vyake vya uzazi, yani ukeni, bado virusi vya ukimwi vinaweza kupita vikaingia kwenye tumbo la uzazi, na kama huyu dada anapata siku zake za hedhi, kuna uwezekano pale kukawa na njia ambazo virusi vya ukimwi vikaweza vikaingia pale kwa urahisi zaidi. Lakini zaidi ya yote hayo, tunaona ya kwamba kina mama wengi, hata kama hapa nje ukeni anaonekana hana michubuko, inawezekana akawa na michubuko isiyoonekana kwa macho ya kawaida. Kwa sababu gani? Wanawake wengi ni rahisi sana kuambukizwa magonjwa yatokanayo na kufanya ngono. Magonjwa kama vile trichomoniasis yanashambulia sana ukuta wa uke, na hivyo basi kusababisha njia au matundu kwa sehemu ya ndani, unavyozidi kwenda ndani. Kwa hiyo inakuwa ni rahisi sana kuweza kuambukizwa, kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. anaitwa John Paul Inasemekana kwamba mara nyingi sasa hivi mabinti wengi wamekuwa na tatizo la kuwa na maumivu wanapokuwa katika hedhi, na wanapoenda hospitalini wanashauriwa kwamba waki, wakizaa ndo itapungua ile tatizo. Sasa wanalalamika wengi, sasa sielewi inakuaje hiyo. Maumivu wakati wa hedhi ni kitu cha kawaida, na yanatofautiana kati ya mtu mmoja na mtu mwingine, lakini kimsingi nataka kusema hapa ni kwamba kuna huo uzushi ya kwamba ukiona maumivu hayo dawa ni kuzaa na dawa ni kujamiana. Hiyo siyo kweli. Kama maumivu hayo yanazidi hali ya kawaida, mara moja unaenda kwa na daktari, utapatiwa dawa na tatizo lako litaweza kufumbuliwa. Lakini haya mambo ya kusema kwamba dawa ni kuzaa huo ni uzushi na una ukweli, na matokeo yake yatakuwa ni mabaya. Mtoto huyu anaweza kupata mimba, mtoto huyu anaweza kuambukizwa virusi vya UKIMWI na matatizo mengine mengi tu anaweza kukutana nayo kwa kufanya kitendo hicho. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali yote yaliyoulizwa kwako. Uliouliza swali, natumai umenufaika, lakini nasi sote ambao tumetegea sikio kipengele hiki cha daktari leo, mimi ni Rahabu Fredi, panapo majaliwa, wakati mwingine na asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Bisha msikilizaji, katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, jina langu ni Lucy Patrick na siku ya leo mshauri atakuwa akishauri juu ya matabaka ya elimu yaliyopo kwa sasa kati ya shule za international na shule hizi za kawaida maarufu, watu wanapenda kuita sant Kayumba, kama yanakuza au kudidimiza elimu. Karibu. Mi naitwa Ramadhani Msangi. Niko hapa kwa ajili ya kutoa ushauri kuhusiana na matabaka yaliyoko katika sekta yetu ya elimu, hususani shule hizi wanazoziita za kimataifa na hizi shule za kawaida. Kuna wigo mpana sana wa tofauti ya kielimu katika hayo makundi mawili ya shule, na tofauti hizo zimekuwa zinazidi kuongezeka mwaka hadi mwaka. Ndio maana sasa hivi tunaona ni ngumu kwa shule hizi ambazo ni za kawaida kuweza kufaulisha, kulingana na kulinganisha na zile shule za kimataifa, jinsi zinavyofaulisha, na matatizo hayo yamekuwa yanaletwa na mambo kadhaa kubwa, ikiwa ni maslahi. Kwa sababu shule hizi za kawaida zinamilikiwa na serikali nyingi, maslahi kwa upande wa walimu yamekuwa ni duni ukilinganisha na shule zile ambazo wanaita za kimataifa. Ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba inaichukulia sekta ya elimu kama miongoni mwa vitu ambavyo ni ni jukumu lake. Kuna vitu ambavyo kimsingi serikali haikutakiwa ivibinafsishe, ikiwemo sekta ya elimu, kwa sababu ni sehemu ambayo ama tunatengeneza kizazi ambacho kitakuja kuwa bora kwa ustawi wa taifa letu hapo baadaye, au tunatengeneza kizazi ambacho hakitakuwa na msaada kwa taifa letu la baadaye. Ili kuondokana na hizo tofauti, kwanza, serikali ibebe jukumu ya ku koo endeleza hiyo sekta ya elimu kama jukumu lake na si kuliacha mikononi mwa wananchi mmoja mmoja au makundi ya watu au hata hawa tunaita wawekezaji. Kuna hii kauli mbiu ya matokeo makubwa sasa maarufu kama big result now, unafikiri kunaweza kukaleta matokeo yoyote mazuri tukafikia kuwa na viwango vya hizi international school? Kampeni nyingi zinavyoanzishwa huwa zinakuwa na malengo mazuri tu, lakini zinapokosa uelekeo ni pale ambapo utekelezaji unakuwa hauko sahihi. Ni kweli kwamba kauli mbiu ya Big Results Now ni nzuri na ilianzishwa kwa nia nzuri, lakini hatuwezi tukapata hayo matokeo makubwa sasa kama hatujaweka misingi ya kupata hayo matokeo, na misingi hiyo ni pamoja na kuboresha maslahi ya walimu, kuboresha mazingira ya wanafunzi kusoma, mambo ya mitaala, kuweka usawa baina ya elimu sehemu za vijijini na huku mijini na vitu kama hivyo. Kama hatutaweza kuondoa hizo tofauti ambazo ndio zinatengeneza msingi mzuri, itakuwa ni ngumu sana kuweza kufikia hayo matokeo makubwa sasa. Kuna mitaala ambayo inatumika kwenye hizi shule ambazo wanaita za kimataifa na hizi za kwetu tunazoita St. Kayumba. Hizi shule za kimataifa kuna time wanasema kwamba wana mitaala sijui ya, ya, ya taasisi za nje, kuna hizi shule za kawaida zinatumia mitaala ambayo inakuwa developed hapa ndani ya, ya nchi. Kwa hiyo tofauti ya kielimu hapo ni lazima ipatikane. Hatuwezi tukawa na usawa kama hatuwezi kuweka kitu ambacho kinaweza kikaleta uwiano baina ya pande moja na upande mwingine. Katika moja ya ziara za mheshimiwa rais Jakaya Mrisho Kikwete alisikika akisema kwamba serikali ina mpango wa kuhakikisha kwamba elimu kuanzia shule ya msingi mpaka sekondari itatolewa bure. Unafikiri kwa kufanya hivyo kutasaidia kupunguza tatizo la ukosefu wa haki ya msingi ambayo ni elimu kwa Watanzania na hasa wale wa kipato cha chini? Kwa serikali kama inania, ni jambo ambalo linawezekana. Nchi hii haijawahi kuwa na ukosefu wa rasilimali za kuweza kuendeleza wananchi wake ikiwemo kwenye sekta ya elimu. Tuna rasilimali nyingi sana, na kama tukiweka vipaumbele, ni jambo ambalo linawezekana. Serikali inaweza ikaweka mkakati na ikawa na makusanyo ya kutosha kuweza kuwaendeleza vijana, kuanzia hatua za awali mpaka kufikia walau elimu ya kidato cha sita, na kuanzia ngazi ya chuo wakawa wanajitegemea kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinawezekana, lakini ni lazima tuwe na vipaumbele, kwa sababu mwalimu ni mtu muhimu sana katika jamii. Ana uwezo wa kushep kizazi kikawa bora na akakishep pia kikawa kibaya, kwa kama tusipoweza kumtengenezea mazingira mazuri ya kufanya kazi, maanake ni kwamba tunatengeneza mazingira yeye kutengeneza jamii ambayo haiwezi hata kutekeleza ile mikakati ya kimaendeleo ambayo nchi ina inajiwekea, ina, ina. Kwa hiyo ni vizuri serikali ikachukua jukumu la ku kaa pamoja na kukubaliana na walimu. Inawezekana kwamba madai yao ni makubwa sana, hayawezi kulikuwa kwa wakati mmoja, lakini wakiweza kukaa meza moja na wakakubaliana, wanaweza wakatengeneza mkakati ambao utakuwa ni mzuri kwa upande wa serikali isiumie sana, ili iweze kutekeleza majukumu mengine, lakini na walimu nao wawe na ile ile morali ya kufanya kazi, wakiwa wanajua kwamba stahiki zetu tutazipata kwa namna gani na kwa wakati gani. Nakushukuru sana kwa ushauri huu ambao unakuwa umeutoa kutokana na mada yetu ya leo ambayo inahusu matabaka ya elimu. Naamini kwamba ushauri wako basi, ukizingatiwa, mambo yanaweza kuwa mazuri katika upande wa swala zima la elimu. Kukuandalia kipengele hiki langu, jina ni Lucy Patrick. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. mpaka kufikia hapo unaponyiana, ndugu yangu, nimelazimika kufanya maamuzi magumu katika maisha. Ina miaka 22, nimemaliza elimu yangu ya diploma ya International Relations and Diplomas katika chuo kimoja maarufu jijini Dar es Salaam mwaka jana mwezi wa tisa, na sasa hivi ninangojea kujiunga na elimu ya juu zaidi katika chuo kikuu cha Mlimani fikapo mwezi wa kumi mwaka huu. Mpaka kufikia hapa nilipo nimekumbana na mambo kadhaa ambayo yalinifanya nifike sehemu na kujiuliza, je, nifanyije? Wakati nachukua mafunzo yangu ya diploma, ilitokea bahati mbaya, babaangu alifariki dunia, kukawa na matatizo kidogo ya ulipaji wa ada, hali iliyopelekea hadi kutongozwa na mkuu wangu wa chuo, akitumia mapungufu hayo kama chambo. Nilimkatalia na kumwambia kuwa siwezi kuwa na yeye katika mahusiano ya kimapenzi kwa sababu mimi bado ni mwanafunzi binti mdogo, na yeye ni mwalimu wangu na kama baba yangu, kwani kiumri alikuwa ni mkubwa sana, na na ninaonesheni. Lakini hiyo haikumfanya aache tabia yake chafu. Nakumbuka nilipokuwa nakaribia kufanya mitini yangu ya mwisho, siku moja niliita ofisini kwake na kuhakikisha kuwa nisipomkubalia atahakikisha na feli na kunipotezea miaka yangu yote miwili niliyokusoma pale. Nilitoka pale ofisini na kujiuliza je, nifanyeje? Je, nitembee naye kama baadhi ya marafiki zangu walivyokuwa wanishauri? Au nikashtaki wapi ukizingatia yeye ndo mkuu wa chuo? Niliamua kufanya maamuzi yaliyohitaji ujasiri. Baada ya masaa kadhaa, niliamua kurudi ofisini kwake. Nilikuwa na simu yangu ya mkononi. Nikaweka sehemu ya kurekodi. Nilipofika usiku kwake nikabonyeza kitufe cha kinachoruhusu recording ianze, ni nikamuuliza maswali ya fuatayo: kwa nini unanitongoza mimi? Akanijibu, kwa sababu ni mrembo na ninakupenda. Nikamwambia naenda kumshtaki kwa walimu wa maadili, akanijibu nafukuza mwalimu na pia hakuna mtu atakayeniamini. Akanisogelea na kuanza kunishika huku akinibembeleza, basi mimi nikamsukuma na kusimamisha ile rekodi, halafu nikaacha icheze. Baada ya kusikiliza, nikamwambia huo ni ushahidi tosha, na nikifeli kwa aina ambayo siielewi nitaipeleka ile rekodi polisi na kumshtaki. Basi huwezi kuamini, lakini kwa mzee hapo, yule mwalimu hakuni hakurudia tena, na na hisi aliniogopa, nahisi kiukweli. Basi kwa mzee hapo alibadilika kiukweli, aliniheshimu, hakurudia tena kitendo chake, Sio tu kwangu, bali hata kwa wasichana wengine waliokuwa wanalalamika kuhusu tabia yake, na aliniogopa kiukweli. Na alikuwa mfano kwa kuwaonya waliokuwa na tabia kama zake pinda na kuwagundua. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Astegitho Yuart, na kusihi uungane na nasi tena.