gabadhii ma jirin wax khilaaf oo guud ahaan ka dhacay gobolkani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya muda wa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Citizen Radio Kenya, redio Ngoma ya Afrika huko Lubumbashi, na Mlimani Redio ya Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hivi leo ni mimi Meri Mgawe. Kwanza ni habari za dunia. Uongozi wa Rais barack Obama Marekani umetoa wito wa kuwepo hali ya utulivu kufuatia kupatikana kwa mgonjwa wa ebola nchini kwake. Taarifa zinasema Marekani inajiandaa kupambana na mzozo wa ugonjwa wa ebola kote nchini mwake na katika eneo mlipuko ya ugonjwa wa Ebola kwa miaka 40 iliyopita ilithibitiwa. Marekani inatuma vikosi elfu mbili nchini Liberia kusaidia kupambana na mlipuko wa Ebola ambao umeua takriban watu elfu tatu katika bara la Afrika Magharibi. Marekani pia inajaribu kuondoa hofu kuhusu kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola nchini mwake. Raia wa Liberia Thomas Duncan yupo katika hali mbaya lakini inayoweza kudhibitiwa katika hospitali moja kwenye jimbo la Texas baada ya kuambukizwa virusi vya ebola kabla ya kuondoka Liberia kuingia Marekani. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ameahidi kufanya kila liwezekanalo kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State siku moja baada ya kutolewa mkanda wa video unaonyeshwa kukatwa kichwa kwa mfanyakazi wa msaada wa Uingereza Alan Henning. Baada ya mkutano na kundi lake la maafisa wa usalama, Cameron alisema leo kwamba kundi la Islamic State lazima liwajibishwe kwa mauaji ya Henin, akimwita mwathiriwa huyu alikuwa mtu mzuri ambaye alitaka kusaidia wengine. Ijumaa, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliungana na rais Barack Obama na waziri mkuu David Cameron kulaani mauaji hayo. Mkurugenzi mkuu wa Hong Kong ameamuru maandamano ya wapenda demokrasia kuondoka katika mitaa kuanzia Jumatatu akisema kuwa barabara na malango ya maeneo yaliyozuiwa lazima vifunguliwe. Tangazo hilo la Jumamosi linafuatia siku ya pili ya maandamano baina ya waandamanaji na wakazi waliochoshwa kuvurugiwa kufuru, kazi zao na maisha. Polisi wa Hong Kong waliokamata watu 19 usiku kucha waliohusiana na mapambano hayo yanayoripotiwa kujeruhi takriban watu 18 wakiwemo maofisa kadhaa wa polisi. Polisi wanasema baadhi ya wale waliokamatwa wanaaminiwa kuwa na mahusiano na kupanga magenge ya kiharifu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Korea Kaskazini na Kusini wamekubaliana kuanza mazungumzo ya hali ya juu yaliyokwama kwa miezi kadhaa. Mazungumzo yanatarajiwa kuanza kati ya Oktoba na mapema mwezi Novemba. Makubaliano mapya ya kufanya mazungumzo yanafuatia matembezi ya ghafla ya Korea Kusini na ujumbe wa maafisa watatu waandamizi wa Korea Kaskazini waliokutana Jumamosi huko Incheon, Korea Kusini. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kiwango cha ukosefu wa ajira mwezi uliopita kimeshuka kwa asilimia sita kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita. Kiongozi huyo wa Marekani alisema Jumamosi katika hotuba yake ya kila wiki kwamba biashara zimetengeneza ajira milioni kumi nukta tatu katika kipindi cha miezi hamsini na tano iliyopita. Hata hivyo, rais alitahadharisha kwamba pamoja na kuwa na mafanikio ya kiuchumi, watu wengi hawajaweza kuona ongezeko la mishahara kwa zaidi ya muongo mmoja. Amesema wakati umefika wa kuongeza mishahara kwa Wamarekani na kuacha kuadhibu baadhi ya wa Wamarekani wanaofanya kazi kwa bidii. Bwana Obama alisema kiwango cha kawaida cha dola kumi na senti kumi kinaweza kuimarisha uchumi, kutengeneza njia kwa wamarekani zaidi kuingia katika kiwango cha kati. Na India inaomboleza vifo vya takriban watu thelathini na mbili waliokufa katika tukio la mkanyagano kwenye tamasha la kidini. Maafisa wa usalama wa Bihar wanasema watu wengine kumi na tano walijeruhiwa Ijumaa wakati kundi kubwa la watu likiwa linaondoka kwenye tamasha la Hindu linalojulikana kama Dusekra katika mji mkuu wa Patna. Watu walieneza uzushi kwamba nyaya ya umeme imeshindwa kufanya kazi. Watu walianza kukimbia na kusukumana baada ya kusikia hivyo. Watu wengi wakiwemo wanawake walianguka na walikanyagana kwa haraka. Mvutano umetanda nje ya hospitali muda mfupi baada ya tukio hilo kutokea. Hali ilibadilika kutoka wastani na kuwa mbaya zaidi. Watu walitaka kujua kama ndugu zao wametibiwa. Baada ya jambo hilo kuzuka, watu wengi walikuwa wanawake na watoto, na taarifa zinasema kwamba wengi wa waliokufa ni wanawake. Na idadi ya kesi za polio nchini Pakistan mwaka huu zimefikia kiwango cha juu. Afisa wa taasisi ya afya huko Islamabad amesema kesi mia mbili na mbili imeripotiwa hadi sasa mwaka huu, ikilinganishwa na kesi mia moja tisini na tisa kwa mwaka mmoja. Afisa wa afya ameliambia shirika la habari la kimataifa Ijumaa kwamba kesi 15 za polio zimeripotiwa kwa siku mbili zilizopita. Takriban wafanyakazi sitini wa chanjo ya polio wameuawa na wanamgambo tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili hasa katika eneo tete kaskazini magharibi linalopakana na Afghanistan na makazi ya wanamgambo wa Taliban na al Qaida. Zaji, basi kama ulivyosikia mwimbo huo unavyoanza ndivyo hivyo tunavyokukaribisha katika salamu na muziki <laughs> hapa studio leo hii. mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye mimi naitwa Idi Ligongo, ni siku tulivu kabisa kutoka hapa Washington DC. Vile vilevile tunawatakia wasikilizaji wetu popote pale mlipo Id el Adha. ni Id el Adha, ni kipindi cha salamu kutoka Washington DC VOA, moja kwa moja anaitufungulia salamu siku ya leo, si mwingine anaitwa Maganga S Maganga wa sanduku la barua moja sifuri sifuri Kigoma, Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa Selemani Kalenga akiwa mpanda Tanzania, na Soro H Maganga akiwa mpanda Tanzania, Idi Mchata akiwa Kagunga Kigoma, Hamis Shamte akiwa Kagunga Kigoma, Juma Shamte akiwa Kagunga Kigoma, Idi Maham... Mahamudu, akiwa Kagunga akiwa Kigoma. Juma Mahamudu Checheka akiwa Mwandiga, Timbili S. Bironkwa akiwa Mwandiga, Mohamed Mwinyi akiwa Tabora, Mohamed Mzee akiwa Kigoma, mwisho kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Haya. Mkabiti mi kwa niaba yao <laughs> nasema shukran sana. Haya, mimi naanza naye Zakaria Ndemfo anapatikana sanduku la barua ishirini 88 Moshi, Tanzania. Yeye anasema zake salamu zifike kwa Fikiri Dario Gala, Gakala Salome Daniel Sali Bunza Deus Masunga na Raymond Masawe, lakini hakusema hawa wote wanapatikana sehemu gani ya huko Tanzania. Haya basi, tukiendelea na salamu na muziki, na kamata kadi yako wewe, Elia Chambuya, wewe unapatikana Salamu zako nasema ziende kwa Saidi Matumbu, Sadiki Maganga wote wakiwa Tanzania, Ali Chingoma Chingi akiwa Mtimbira, Tanzania. Salamu ziende kwa Biharuna Kaisi, Hawa Mayahanga, Amina Maganga, Johari Maganga, Mwanaisha Maganga, Shuku Maganga, Bakari Mbiligenda wote wakiwa Mtimbira, Tanzania. Ujumbe nasema tukumbukane Adha. Huyu ni katibu mkuu wa mabingwa bwana Mapema Ndula Jojiagwa. Yeye anasema anapatikana kule Igigwa, Sikonge, sanduku la barua ni 468, Tabora, Tanzania. Anasema kwanza kabisa, salamu zake zimfikie Fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Sali Bunzali, John Ipembe, Siima Kaluki wa Kahama, Shinyango wakaamashinyangana kamata kadi yako anyuvit Zebangu, wewe ukiwa Texas Marekani, salamu zako siku ya leo unasema ziende kwa Mr. and Mrs. Bangu wakiwa Iringa Tanzania. Salamu ziende kwa kakako Asange Bangu akiwa Dar es Salamu Tanzania. Salamu ziende kwa mdogo wako hujamtaja nani, lakini unasema pia yuko Dar es Salaam Tanzania. Vilevile umemsalimia mtoto wako pamoja na mumeo Joel akiwa Texas Marekani, wapokee salamu. Huyu ni Jumanne Lukoba wa Usinge, Tabora. Yeye anasema salamu zake zimfikie bibi yake Maganga Maganga, Luben Mahobe wakiwa Kigoma, Ludele Ndula. Vilevile vile anangependa kumsalimia e, bwana Ngolo Tama, Wande Paulo Jingangila Mapema Deusi Masunga Onesimo H Mponda, na vilevile vile angependa kumalizia basi salamu zake kwa siku ya leo kwa Mwaso na Lunesi Kingalo. Farhan Saidi akiwa Kigurunyembe, Morogoro, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwanza kabisa kwa baba yako, baba na mama Farhani wakiwa wa Kihonda, Morogoro. Salamu nasema ziende kwa mdogo wako Sheila akiwa Morogoro. Salamu vilevile vile, unasema ziende kwa mdogo wako Saif akiwa Uganda, mdogo wako Ishak akiwa Uganda. Salamu vilevile vile, unasema ziende kwa kakako Juma pamoja na dada City pamoja na Asia, wale wote wakiwa hapo Tanzania. Ujumbe anasema jamani, salamu ni kupitia VOA Washington. Anaitwa Ramadhani Hemedi, anaanza kwa kusema naomba unipeperushie salamu zangu zaidi kwa wafuatao. Kwanza kabisa kwa watayarishaji, watangazaji na watu wote wa hapo VOA Swahili, tunakuambia shukran sana. Zake salamu vilevile ziende kwake Hemedi na Amina wakiwa kweli Babati, mzee Hemedi akiwa Nungu Babati, Abdallah Isa wa Lushoto, ali Adam akiwa Babati Manyara, Mwanaisha Musa, Hawa Hamisu, Fatuma Ramadhani wote wa Babati Manyara, na vilevile angependa basi kumalizia zake salamu zaidi kwa Juma Idi Isa akiwa anapatikana huko Shinyanga nam Idi. Basi sasa ni wakati wa kupumzisha koo zetu tupate burudani nzuri ya muziki, na kibao hichi kinatoka wapi? Hiki kibao kinatoka kwake Richi Mavoko, anakuambia pacha wangu, tusikilize kitu hiko. Asante sana kibao hicho kutoka kwa Rich Mavoko, pacha wangu Id. Ndivyo mambo yanavyokuwa siku ya leo ya Id al Adha, tukiendelea basi kuwapeperushia zile zenu salam, hususan kabisa siku ya Idi. Sasa hivi nakamata salam zake Baruk Alhas wa Dubai anasema yeye angependa kumsalimia Rukia Mohamed wa Saudi Arabia, na naamini kabisa tunasika vizuri kabisa mkamiti kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Nikiendelea basi, pia anasema angependa kumsalimia Yahya Shebewa wa Mombasa, Kenya, Mohamed Ali wa Biharamulo, Bukoba, Gulam Haji Karim na Abed Kasimu Mgea, wote wakiwa wanapatikana maeneo ya Lindi, Tanzania. Matrida Kamuta, wewe ukiwa Uganda, salamu zako za Idel adha unataka ziende kwa Adson Gamba akiwa Arusha Tanzania. Laimba Mangube wa Dar es Salaam Tanzania, Meja PB Lulimbe wa Kawe, Dar es Salaam, Kefans Kichana wa Kisii Kenya, Bilantanye Moses wa Mwanga Kigoma, salamu ziende kwa Eric Rabana wa Mwasenga Kigoma. Vilevile wamemsalimia vile Hawa, yeye kusema Hawa wanapatikana wapi, na wala pia Kutaja jina la pili la hawa. Bila shaka basi hawa, umesikia salamu zako, nasi pamoja tunakutakia Idi njema hawa, popote pale ulipo. Huyu sasa hivi anajulikana kwa jina la Yahya Shebe anasema anapatikana pale zile sehemu za mwambao wa Kenya, anazungumzia mji wa Mombasa. Anasema zake salam zifikie Gulam Haj Karim na Kasim Abeid Ngela, wanaopatikana Lindi Tanzania, Hamadi Sakari Tembo, Jumanne na Bob Richi wa Babati Tanzania. Vilevile vile zake salam zingemfikia Mwalimu Amina Akida na familia yote wapa, wanaopatikana pale Shinyanga, Anko Hemedi na Ramadhani Hemedi wa Babati Manyara, Maalim Idi Hassan, Lacha Rashid Kelaza na Mzee Isa Nau Masi. Nami hivi sasa nakamata salamu zako Kalangaza Selemani ukiwa Tabora Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa dada yako mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa kakaako Hasan Selemani akiwa Dar es Salaam. Salamu vilevile umemsalimia Mariam Kapambwe akiwa Mwanza Tanzania. Salamu unasema ziende kwa Halima Kapambwe akiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa Hadija Nzige akiwa Morogoro Tanzania. Vilevile vile, umemsalimia Mama Kadala akiwa Dar es Salaam, salamu anasema ziende kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale wanapokusikiliza. Ujumbe unasema nawatakia idi njema popote pale mlipo tunashukuru sana huyu hapa anaitwa Muhamed Ali, anapatikana Biharamulo, Tanzania. Anaomba kutuma salamu zake za Idi kwa familia ya mama Hashim Juma wa Nyungumanyara, watoto Idi Hashim, Zaina na babu Isa popote pale walipo, mzee Idi Kimolo almaarufu kama mzee Kenya na wa Masai wote walioko pale maeneo ya Kondoa. Vilevile angependa vile kuzipeleka salamu zake kwa Elizabeth Bisendo na familia yake yote wakiwa Mikocheni jijini Dar es Salaam harun amis chinja wa dar es salaam chuo kikuu salamu zako unasema ziende kwa mama yako mzazi mrs chinja akiwa dodoma tanzania baba yako mzazi hamis chinja akiwa dodoma tanzania umewasalimia dada yako sheila na titi wakiwa dodoma tanzania salamu unasema ziende kwa mdogo wako naima abdu pesa akiwa mwanza salamu ziende kwa jasonia akiwa dodoma vilevile umemsalimia mdogo wako asha akiwa dodoma salam unasema ziende kwa baba mdogo Saidi akiwa Dodoma apokee salamu vilevile vile. Umemsalimia shangazi yako Halima Mtoro akiwa unasema Lugalo lughalo Dar es Salaam apokee salamu, apoke salamu. Dada zako Simforoza apokee salamu, umemsalimia Bilhuda akiwa Dar es Salaam. Ujumbe unasema nawatakia siku njema na sote tufurahie sikukuu ya Eid al-Adha. Huyu ni Ustadhi Mwenye Hamisi, anapatikana kule Mamire Babati, Mkamiti. mi nimefika huku Mamire Babati. mm -hmm. Anasema zake salamu, za kwanza kabisa zifike kwa Awali Nchasi wa Kibaha Pwani, Solehe Omari na familia yake wa Soweto Moshi, Omari Magulo maarufu Ranjit na Menina wa kule Kondoa, Salima Hamadi Hamisi Ngalaji, wote wakiwa wanapatikana jijini Mwanza Tanzania na kamata salamu zako wewe Idris Sharifu ukiwa Libet, Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwanza kwa mke wako mama Amina akiwa Mwanza, Tanzania, Nyakato. Salamu unasema ziende kwa Mariam akiwa Libet, Mwanza. Umesalimia pia watoto wako Omari, umemsalimia pia mtoto wako Huseni akiwa Dodoma, Tanzania. umemsalimia mtoto wako Rajabu akiwa Libet, Mwanza, Tanzania, vilevile umemsalimia mtoto wako Rasia popote pale alipo. Ujumbe anasema jamani, nawatakia sikukuu njema ya Idel Adha na tukumbukane kupitia VOA Swahili hivi sasa. Basi nakamata kadi yake Adam Suleiman Melele wa pale Magomeni, Tanzania. Anasema zake salam zingependa kumfikia Isa Rajab anayepatikana Mombasa, Kenya, Abdallah Ramadhani wa Nairobi, Kenya vilevile vile bila kumsahau Rashidi Bigaramozi anayepatikana Bujumbura, Burundi. Ujumbe anasema tukumbukane wakati kama huu wa salamu, hususan salamu zaidi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka studio zetu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unatuma salamu zako kupitia anwani yetu ya tovuti www.voiswahili.com mtandao wa Facebook. Basi na sisi tunakupeperushia vile vile. Unaweza ukatupigia simu ukaacha ujumbe wako pale, nasi tutakupigia ili uweze kutuletea salamu zako. Lakini idi leo ni salamu maalum kwa ajili ya sikukuu ya Id el adha haswa mkamiti kibayasi. Basi mi ningeona ni wasaa mzuri sana wa kuweza kupata burudani ya muziki hivi sasa. Basi tumsikilize eh, ama tusikilize bendi hii mpya kabisa inayokuja kwa kasi, inaitwa Yamoto moto Band, wanakuambia Nina Juta na juta Yamoto, Yamoto. na msikilizaji, baada ya kibao Morwa nitajuta kutoka kwa Yamoto Bende, hivi sasa basi, id tunaelekea wapi? Kabla ya kuelekea, tungependa tu kumkumbusha msikilizaji wetu unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa basi, tunaelekea moja kwa moja kule Kigali nchini Rwanda na kamata salamu yake Hamisi Rajabu. Anapatikana sijui sehemu za wapi, hajasema wapi, lakini tunajua ni Kigali nchini Rwanda. Kwanza kabisa, angemsalimia Bwana Abdallah Hassan, Juma Rashid, Abdi Suleiman, Hamisa wa Mwanangweka, wote wakiwa Kigali nchini Rwanda. Na kamata kadi yako wewe Paris Ndirangu Lanet anet unatokea Nakuru Kenya. Salamu zako siku ya leo nasema ziende kwa N. Moridhi wa Nairobi Kenya, Judy Njeri Rongai wa Nakuru Kenya, Millicent Njenga pamoja na mume wake huyo ameandika Habi Aziz akiwa Nairobi Kenya. Vile vile mmesalimiwa vile Penina Waweru, Stacy Waweru, kama Waweru nyinyi mnapatikana Boston hapa nchini ma Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia sauti ya Amerika Washington DC. Hivi sasa basi, tunaelekea Iringa nchini Tanzania, nakamata salamu zake Majid Said, anasema angependa kumpelekea salamu Zaid, mdogo wake Hamida Said mgeni Said vilevile bila kumsahau Ramla Said vile vile, vile, vile angesema anapenda kupeleka zake salamu kwa mama yake mzazi Swabaha Majid Said anayepatikana Dar es Salaam Tanzania. Vile vile hajamsahau baba yake mzazi Said Majid Said anayepatikana Dar es Salaam Tanzania. Okay, ni salamu siku ya leo ni Jacqueline ukiwa Minnesota. Vile vile mmesalimiwa mapacha hawa, anasema kwanza kabisa ni Agnes na Veri wakiwa Minnesota. Vile vile mmesalimiwa Innocent pamoja na Zainab mkiwa Minnesota. Aliyowasalimia si mwingine anaitwa Rukia Omar Hudson, yeye anapatikana huko huko Minnesota, Minneapolis. Kha! Hivi sasa tunaelekea basi. Ha, basi mpenzi msikilizaji, sina budi kukatisha kipindi hicho saa Salamu na Muziki kukuletea muktasari wa habari. Muda unakwenda mbio. Uongozi wa rais Barack Obama wa Marekani umetoa wito wa kuwepo hali ya utulivu kufuatia kupatikana kwa mgonjwa wa Ebola nchini kwake. Taarifa zinasema Marekani inajiandaa kupambana na mzozo wa ugonjwa wa Ebola kote nchini mwake na katika eneo Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ameahidi kufanya kila analoweza kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State siku moja baada ya kutolewa mkanda video unaonyeshwa kukatwa kichwa kwa mfanyakazi wa msaada wa Uingereza Alan Henning. Baada ya mkutano na kundi lake la maafisa wa usalama, Cameron alisema leo kwamba kundi la Islamic State lazima liwajibishwe kwa mauaji ya Henning. Mkurugenzi mkuu wa Hong Kong ameamuru maandamano ya wapenda demokrasia kuondoka katika mitaa kuanzia Jumatatu akisema kuwa barabara na malango ya maeneo yaliyozuiwa lazima vifunguliwe. Maafisa wa Korea Kaskazini na Kusini wamekubaliana kuanza mazungumzo ya hali ya juu yaliyokwama kwa miezi kadhaa. Mazungumzo yanatarajiwa kuanza kati ya Oktoba na mapema mwezi Novemba. Makubaliano mapya ya kufanya mazungumzo yanafuatia matembezi ya ghafla ya Korea Kusini na ujumbe wa maafisa watatu wandamizi wa Korea Kaskazini waliokutana Jumamosi huko Korea Kusini. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kiwango cha ukosefu wa ajira mwezi uliopita kimeshuka kwa asilimia sita kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita. Kiongozi huyo wa Marekani alisema Jumamosi katika hotuba yake ya kila wiki kwamba biashara zimetengeneza ajira milioni kumi nukta tatu katika kipindi cha miezi 55 iliyopita na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.