From the America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend, 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Watu watano wamejeruhiwa leo Jumapili wakati kombora lilipopiga kwenye nyumba moja huko Uturuki, kilomita kadhaa kutoka kwenye mapigano makali baina ya wa Wakurdi na wanamgambo wa Islamic State karibu na Siria. Mashahidi wanasema waliojeruhiwa wako katika hali ya wastani. Eneo lililotoka kombola hilo bado halijajulikana. Mapigano karibu na mpaka wa Siria kwenye mji wa Kobani ambao pia unajulikana kama Ain al-Arab yanaingia wiki yake ya tatu. Uturuki imepeleka wanamgambo wake katika mstari wa mbele, lakini bado hayajaingilia Wabunge wa Uturuki walipiga kura wiki iliyopita kuruhusu majeshi kujihusisha nchini Siria na Iraq, ambako kundi la wanamgambo wa Islamic State linaongoza mashambulizi kupata udhibiti ardhini. Waandamanaji wanaopenda demokrasia huko Hong Kong wamekubaliana kuondoa baadhi ya vizuizi karibu na makao makuu ya serikali, siku moja kabla ya muda maalumu unaowataka kuondoka mitaani hatua hiyo imekuja mara tu waandamanaji walipojitoa kutoka kwenye maandamano mengine, ingawa haikufahamika kama walikuwa wanaenda kujiunga kwenye mkutano mkubwa au wanajitoa kabisa. Maelfu ya waandamanaji wakiwemo wanafunzi wanaingia siku ya pili ya maandamano masaa ishirini na nne wakitafuta haki ya kupiga kura kumchagua kiongozi wanayemtaka kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Hali hiyo imevuruga maisha ya kawaida ambapo polisi na wapinzani wanaounga mkono Beijing wamepambana mara kadhaa wa na waandamanaji. Na vikosi vya Somalia vinavyoungwa mkono na walinda amani vimechukua udhibiti wa, wa bandari ya kusini Barawe, kubwa na ya mwisho kushikiliwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Bandari hiyo iliyoko kilomita mia mbili kusini mwa mji mkuu wa Mogadishu imekuwa ikishikiliwa na Al-Shabab tangu mwaka elfu mbili na nane. Waasi wamedhibiti bandari hiyo kusafirisha makaa yenye thamani ya dola milioni 25 kwa mwaka katika nchi za Guba ambao wanatumia kufadhili harakati za mapigano dhidi ya serikali za kimataifa zinazounga mkono. Afisa wa jeshi wa Somalia, Abdi Mire, alisema Jumapili kwamba vikosi vya serikali vimeshika udhibiti sahihi wa Barawe na kwamba wanamgambo wa Alshabab hawawezi kushindana nao na wamekimbia. Kupoteza bandari ya Barawe kunakuja miezi kadhaa baada ya kiongozi wa Al-Shabab Ahmed Abdi Godane kuuawa katika shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani lililofanywa na Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi kusini mwa Mexico wamegundua kaburi lililozika watu wengi kwenye eneo ambalo zaidi ya wanafunzi arobaini hawajulikani walipo, kufuatia ghasia zilizokumba wiki iliyopita. Maafisa wa usalama wanasema hadi sasa wamegundua miili ya watu karibu ishirini katika eneo la Igula kwenye jimbo la Guerrero lenye mzozo, kilomita mia mbili kusini mwa Mexico City maafisa wa polisi ishirini na mbili walikamata Guerero wiki iliyopita baada ya polisi kupambana huko Igula na wanafunzi wa andamanaji. Umoja wa Afrika umeshutumu vikali shambulizi la walindamani wa Nija wanaofanya operesheni pamoja na jeshi la pamoja la kurejesha uthabiti huko Mali au MINUSMA. Shambulizi hilo limeua wanajeshi tisa na wengine kujeruhiwa wakati wa shambulizi la ghafla Ijumaa katika taifa hilo la Afrika magharibi kilomita 15 mashariki mwa mji wa Gao nchini humo. Mwezi uliopita, walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Chad walivamiwa na wanamgambo waliokuwa na silaha nchini Mali. Msemaji wa Umoja wa Afrika El Gasim Wane kwa ajili ya Umoja wa Afrika amesema jumuia ya eneo hilo iko tayari kusaidiana na Umoja wa Mataifa na washirika wake wa kimataifa kufanya uchunguzi na kuwapata magaidi waliopanga na kufanya mashambulizi. Umoja wa Afrika umelaani vikali shambulizi hilo la kigaidi. Wamesema wako tayari kutoa msaada kwa Miniska katika utekelezaji wa kazi zake na kutoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wowote unaohitajika katika umoja huo. Na Baba Mtakatifu Francis ameanzisha tathmini kubwa ya mafunzo ya kikatoliki katika familia. Mafunzo hayo yanayoitwa Extraordinary Synod of Bishops yalifunguliwa Jumapili huko Vatican. Mkutano huo wa wiki mbili unaweza kupelekea mabadiliko katika mfumo wa kanisa la Katoliki kwenye maeneo ya ndoa, kuachana, kinga ya uzazi na masuala mengine ya familia na kijamii. Karibu mabishop mia mbili na watu wengine kote duniani watafanya mjadala kuona ni nini kanisa linasema juu ya masuala haya na waumini wengine wanafanya nini. Kabla ya Baba Mtakatifu kufungua mkutano, alitoa maelezo katika mtandao wa Twitter kwamba wacha tumuulize Mungu mwelekeo wetu wa baadaye. Mwezi uliopita, huko St Peters Basilika, Baba Mtakatifu Francis aliongoza ibada ya ndoa ya maharusi ishirini ambao mahusiano yao yangeweza kutambulika kama ni ya utendaji dhambi. Ndoa hizo zilijumuisha watu wasiokuwa wameuana, waliokuwa wakiishi pamoja na wale ambao tayari walikuwa na watoto. Karibu msikilizaji, katika kipindi cha salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili, kikiletwa nami Meri Mgawe. Na siku ya leo basi, msikilizaji, naishika barua yako ya kwanza kabisa. Wewe ya Kuino Msombe, sanduku lako la barua ni 2292 unatokea Uyole, Mbeya, Tanzania. Unasema, mjambo wote hapo studio. Ni matumaini kwamba wote mwazima, lakini siku ya leo nataka kumtumia salamu Petro Sanga, Amos Msanga, Vikta Nyangalima, Henri Kideule na Kono Isekejo. Natuma salamu zangu kwa Stefania Kasunga, Jai Sanga, Emmanuel Ntobi, Musa Banjikwa, Joshua Kea, baba wangu, mwalimu Rafael Msombe na wasikilizaji wengine wote, ujumbe wangu siku ya leo unasema hakuna haki pasipo wajibu. Naishika barua yako, si mwingine msikilizaji Amos Msanga. Wewe unatokea Tanzania, salamu zako siku ya leo moja kwa moja unataka ziwaendee marafiki zako Zakaria Ndemfo, de Henri Kideule na akiwa pale Njombe sali Bunzari, sali simon seleli Victa Nyangalima wa pale Njombe, umemrushia salamu pia Akwino Msombe akiwa pale Mbeya, bila kumsahau mpishi wa leo hapo va aliyezamu. Ujumbe wako unasema kujiajiri ni bora zaidi kuliko kuajiriwa, vijana lichukueni hili. Ni salamu zake, basi, msikilizaji huyo Amos Msanga akitokea pale Ludewa, Tanzania. Naishika barua yako Juma Idisa, wewe moja kwa moja salamu zako siku ya leo unataka kuzitupa moja kwa moja kwa watoto Idi Hashim, Zaina na babu Isa popote pale walipo. Umemkumbuka mzee Idi Kimolo Ali maarufu mzee Mkenya akiwa pale Masawi Kondoa. Unamkumbuka Elizabeth Bisendo na familia yake wakiwa Mikocheni, Dar es Salaam. Unamtupia salamu mama Sungura na familia yake wakiwa pale Sueto Moshi. Umemkumbuka Mbaruku Msaba Ali Gasani akiwa pale Dubai. Unamkumbuka Rukia Muhamed akiwa pale Saudi Arabia. Vilevile siku ya leo huja msaau Yahya Shebe huyu akiwa pale Kenya. Unamkumbuka Amadi Sandari, vilevile Tembo Jumanne na Bo Bridge wa pale Tanzania. Umewakumbuka Maalim Id Hasan akiwa pale Kondoa na huku msaau Muhamedi Ali akiwa pale Biaramuro. Vilevile salamu zako siku ya leo unataka ziende kom, moja kwa moja kwa Swale Oman na familia yake akiwa pale Sweto Moshe. Kule Kondoa umerusha salamu zako kwa Omar Maguo. Na huku msahau Salima Hamadi akiwa pale jijini Mwanza, kule DRC umemkumbuka Omar Kavota, kule Rwanda umemkumbuka Maali Mahmoud, na Kampala umemtumia salamu Alhaji Kudra Malilo, unasema pokeni salamu katika siku hii ya Eid Mubarak. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapo Washington DC. Kipindi hewani ni salamu na muziki na leo basi naikamata barua yako tena, si mwingine leo Mwamaso. Sanduku lako la barua ni 928 ukiwa pale Morogoro, Tanzania. Kwa heshima na taadhima, unasema nataka kumtumia salamu Salome Daniel, mama Elias, namkumbuka mkumbuka Meshak Momala na msalimu Joshua Turuka, sijamsaoni Neema Sadala, namkumbuka Zakaria Ndemfo, Lenus Kingalu na Rustik Maratu. Wengine katika listi yako siku ya leo unawakumbuka ni shukuru wa mama na vilevile vile Joshua Kea na Joseph Muroro. Unasema wote hawa niliwatumia salamu siku ya leo wakiwa sehemu mbalimbali, wategee sikio Sauti Amerika idhaa ya Kiswahili hapo Washington DC. ujumbe unasema unaweza kufanikiwa kuwadanganya baadhi ya watu kwa wakati tu, lakini huwezi kufanikiwa kuwadanganya watu wote. A basi ni ujumbe wake msikilizaji huo leo, Mwamaso. Barua ya sasa kutoka pale Nzega, Tabora, Tanzania ni ya kwako Juma Michael, unajiita pia mwana harakati. Leo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi cha Salamu, unataka kurusha zako salamu kwa Joshua Turuka, umemkumbuka Exaud Masawe, unamsalimu Daudi wa Kota, unamkumbuka Meshef Mwamala, Ramadhani Mchovu na Husna Salim. Katika orodha yako unamkumbuka Filbert Kiauke, Stanley Mwami, Vikirini Dario na Rutahi wa Busisi, huku msahau Boaz Karanje, Frank Sanga, Timilai Shembalamba, Iza Mpare na Kipara Original. Wengine ni Mabere Manale na Kamata. Barua yako Judith Makoya, wewe unasema unatokea pale Nairobi, Kenya moja kwa moja siku ya leo unaikumbuka familia ya makoya ikiwa hapo Nairobi, unatuma salamu zako kwa joshua turuka, unamkumbuka vilevile vile frida nambwera, umemsalimu ramadhan mchomvu na vilevile vile marafiki zako hapo Nairobi. Siku ya leo umetuma salamu zako kwa watangazaji wote wa Radio Citizen, na vilevile umemtumia salamu kituli kituli akiwa pale Kisii. Wengine uliwakumbuka hapo Kenya ni judith mitanga na keita mitanga, wote hao wakiwa hapo Nairobi unasema pokeeni salamu, nitumieni salamu. Nashika barua yako John Kibinda Nkoe, unasema unatokea DRC salamu zako siku ya leo, moja kwa moja unazirusha pale Beni, unatuma kwa baba yako mpendwa, anaitwaye Saidi, unasema ninakutakia kila la heri katika sikukuu hii ya Id. Unamsalimu mama yako mzazi Asha akiwa pale Kivu Kaskazini. Umemtumia salamu dada yako Bakiti akiwa hapo Kivu Kaskazini. Umekumbuka watoto wako wakiwa hapo Kivu Kaskazini, si mwingine ni Omari na Asha. Nashika barua yako pale Nzega, Tabora, Tanzania, si mwingine ni Keiri Maisa. Unasema moja kwa moja salamu za leo unawatumia wanaharakati wote wanaotuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unamkumbuka dada yako mpendwa Afrida Kaya akiwa hapo Tabora unamkumbuka Michael Maiti akiwa pale Kipalapala. Umewakumbuka rafiki zako Jonathan Nakea akiwa hapo Kipalapala. Umewakumbuka vilevile Engu Uchumili, Husna Salim na Ramadhani Mchovu, popote pale walipo. Na kamata barua yako Edward Kabamba toka Shika Salam Klabu Bunzewe hapo Tanzania. Moja kwa moja unasema siku ya leo barua yangu nataka zimfikie Mwegire Machuki Sali, Bunzali, Mwalimu Kennedi Mpenda na Uchumi Filibati umemkumbuka Juma Idi Isa, Gasto Mushi na Salome Daniel umemkumbuka Rebeka Kwamboka, Suma Kadutu, Mama Aidali na ujumbe unasema salamu ni nusu ya kuonana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. I wasn't born last night. upande wa wa Jenny fanyeji ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24, kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Salam na muziki, Salam na muziki. Na kamata barua yako Ramadhani Kiata, wewe unasema unatokea pale Bujumbura. Salamu zako siku ya leo unataka ziende kwake Amida Isa akiwa pale Bujumbura, unamtumia salamu familia ya Ali ikiwa hapo Babati Manyara, unamkumbuka vilevile Rukia Muhamed akiwa Saudi Arabia, hujamsahau Yakia Shebe akiwa pale Mombasa Kenya, unamkumbuka Abdala Abdala akiwa pale Zanzibar, unamkumbuka Ramadhani Mchi akiwa pale Zanzibar, unamkumbuka baba yako mzazi Hussein akiwa pale Zanzibar. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika ndiyo inayotamba. Ramadhan Hemedi, zamu ni ya kwako na ikamata barua yako. Unatokea pale Kwere, Babati, Tanzania moja kwa moja. Unasema salamu zangu siku ya leo nazidisha kwa Abdala Isa Walushoto Mtae, namkumbuka mzee Hemedi akiwa Nunguu, Babati nawakumbuka wanangu Abdi Hemedi na Amina wakiwa Kwele Babati kwanza. Pia natuma salamu zangu kwa Muhamed Ali akiwa huko Buyara Muro. Natuma salamu kwa Gulam Haji. Nashika barua yako wewe mapema Ndula, sanduku lako la barua ni 468, Tabora Tanzania. Salamu za leo unasema bila kuchelewesha, zimfate Ngolo Tama na popote pale walipo namtumia salamu Mkamba Lukuba Merania na vilevile vile Sanga Nasiima, na Siima Kagaruki. Natuma salamu kwanza kwa Salome Daniel na bila kumsahau ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Na mpaka hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki siku ya leo. Basi nakusihi uendelee kusikiliza muktasari wa habari. na msikilizaji, asante sana msikilizaji kusikiliza kipindi hicho cha salamu na muziki. Basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu, basi ninakusomea, nakusomea muktasari wa habari. Watu watano wamejeruhiwa leo Jumapili wakati kombora lilipopiga kwenye nyumba moja huko Uturuki, kilomita kadhaa kutoka kwenye mapigano makali baina ya wakurdi na wanamgambo wa Islamic State karibu na Siria. Mashahidi wanasema waliojeruhiwa wako katika hali ya wastani. Waandamanaji wanaopenda demokrasia huko Hong Kong wamekubaliana kuondoa baadhi ya vizuizi karibu na makao makuu ya serikali siku moja kabla ya muda maalumu unaowataka kuondoka mitaani. Hatua hiyo imekuja mara tu waandamanaji walipojitoa kutoka kwenye maandamano wengine, ingawa haikufahamika kama walikuwa wanaenda kujiunga kwenye mkutano mkubwa au walijitoa kabisa na vikosi vya Somalia vinavyoungwa mkono na walinda amani vimechukua udhibiti wa bandari ya kusini Barawe, kubwa na ya mwisho kushikiliwa na wanamgambo wa Alshabab. Bandari hiyo iliyoko kilomita mia mbili kusini mwa mji mkuu wa Mogadisho imekuwa ikishikiliwa na al Shabab tangu mwaka elfu mbili na nane. Polisi kusini mwa Mexico wamegundua kaburi lililozika watu wengi kwenye eneo ambako zaidi ya wanafunzi arobaini hawajulikani walipo kufuatia ghasia zilizokumba wiki iliyopita. Maafisa wa usalama wanasema hadi sasa wamegundua miili ya watu karibu ishirini katika eneo la Iguala kwenye jimbo la Guerrero lenye mzozo kilomita mia mbili kusini mwa mji wa Mexico. Umoja wa Afrika umeshutumu vikali shambulizi la walinda amani wa Niger wanaofanya operesheni pamoja na jeshi la pamoja la kurejesha uthabiti huko Mali. Na Baba Mtakatifu Francis ameanzisha tathmini kubwa ya mafunzo ya kikatoliki katika familia. Mafunzo hayo yanayoitwa Extraordinary Synod of Bishops yalifunguliwa Jumapili huko Vatican. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.