From Washington, the Voice of America, the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu leo Jumatatu Oktoba 6 mwaka 2014. Karibuni Katika Kumekucha asubuhi ya leo tuliyokuandalia ni pamoja na ripoti juu ya mvutano uliotokea huko Beni, mashariki mwa DRC wakati wa kesi ya kamanda aliyeuliwa mamadu Ndada. Tunaendelea kusema kwanza kwa hiyo korti kuu, hata kama unaweza kudanganya taifa kidogo kwa muda mchache, lakini hautadanganya taifa lote kila siku. Na leo katika jamii na maendeleo, tuna ripoti tunatupia jicho kuendelea kuteswa na kuuliwa kwa watu wenye ulemavu ngozi huko Tanzania. Tumeanza mwaka vibaya, kwa sababu mpaka kufikia leo wapo albino wapatao watatu wamepatwa wame na matatizo hayo, wawili wamekatwa viungo katika mkoa wa Rukwa na mmoja ameuawa katika mkoa wa Tabora. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom. Kwanza Mkamiti Kibayasi anatusomea muktasari wa habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo waandamanaji wa Hong Kong wameondoa vizuizi vikuu na wameanza kuondoka kutoka moja ya maeneo makuu ya maandamano kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na serikali kuondoka katika mitaa ya jiji hilo la biashara. Waandamanaji wanaounga mkono demokrasia hapo jana waliondoa baadhi ya vizuizi vinavyozuia njia ya kwenda makao makuu ya serikali na waliondoka kutoka eneo hilo, lakini waandamanaji walionekana wakigawanyika, na baadhi wakiapa kuendelea kubaki. Eneo hilo lilikuwa kimia saa za mapema asubuhi ya leo kwa saa za huko. Na wanafunzi wanaapa kutoondoka kutoka eneo jingine la maandamano katikati ya mtaa wa biashara na Ferda, mahala ambapo maelfu ya watu walianza kujumuika kwa zaidi ya wiki moja. Mkuu wa kupambana na magonjwa ya uambukizaji hapa nchini Marekani anasema mgonjwa wa Ebola katika jimbo la Texas Liberia yupo maututi katika hospitali ya Dallas. Dr. Thomas Frieden wa kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Marekani alikiambia kituo cha CNN katika kipindi cha State of the Union hapo jana kwamba kuwapata watu wote waliokuwa na mawasiliano na Thomas Eric Duncan kutasaidia kuzuia kusambaa kwa Ebola. Alisema ndio maana ana imani hakutakuwa na mlipuko nchini Marekani, lakini alisema maafisa wa Marekani wana wasiwasi mkubwa kuhusu kile kinachotokea huko Afrika Magharibi, mahala ambako anasema mlipuko uliendelea kwa muda mrefu kunaongeza uwezekano mkubwa wa kusambaa katika nchi nyingine. Maafisa wa usalama wanasema kiasi cha wanajeshi elfu moja wa Somali na wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika wamechukua tena udhibiti wa mji wa bandari wa Barawi kusini mwa nchi hiyo. Ni bandari ya mwisho muhimu iliyokuwa inashikiliwa na, na wapiganaji wa al Shabab. Abdushakur Abod ana maelezo zaidi. Bandari hiyo muhimu iliyoko kilomita 240 kusini mwa mji mkuu Mogadishu imekuwa ikishikiliwa na Al Shabab tangu mwaka 2008. Wanamgambo hao walidhibiti bandari ili kusafirisha makaa iliyokuwa na thamani ya dola milioni 25 kwa mwaka hadi nchi za Ghuba ya Wajemi na fedha kutumiwa kugharamia vita vyao dhidi ya serikali kuu inayosaidiwa na jumuiya ya kimataifa. Afisa wa jeshi la Somalia Abdi Mira alieleza jana kwamba majeshi ya serikali yana udhibiti kamili mji wa Barawe. Anasema wapiganaji wa Al-Shabab walikimbia kupitia nchi kavu na bahari wakati wapiganaji wa AU na serikali kukaribia mji huo. Kupoteza kwa mji wa Barawe kunatokea mwezi mmoja tu baada ya kuuliwa kwa kiongozi mkuu wa kundi hilo Ahmed Abdi Godane na shambulio lililofanywa na ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani. Kamanda mmoja wa Al-Shabab Muhammad Abdu Abdullah aliapa siku ya Jumamosi kwamba hata ikiwa wanamgambo watapoteza Barawe, lakini wataendelea na mashambulizi yao dhidi ya majeshi ya Somalia na walinda amani wa Umoja Afrika kutoka mataifa sita ya Afrika wanaounda kikosi cha AMISOM. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Umoja wa Afrika au umelaani vikali shambulizi kwa walinda amani raia wa Niger wanaohudumu kwenye operesheni mbalimbali za Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA. Shambulizi hilo limesababisha vifo vya wanajeshi tisa na wengine walijeruhiwa wakati wa shambulizi la kushtukiza siku ya Ijumaa katika nchi hiyo iliyopo Afrika Magharibi, kilomita 15 mashariki kuelekea eneo la Gao lililopo kaskazini mwa Mali. Mwezi uliopita walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Chad walishambuliwa katika tukio kama hilo na wanamgambo wenye silaha nchini Mali. Msemaji wa Umoja wa Afrika El Ghassim Wane alisema timu katika bara hilo ipo tayari kusaidiana na Umoja wa Mataifa pamoja na marafiki zake wa kimataifa kuchunguza na kuwasaka magaidi ambao walipanga na kufanya mashambulizi hayo. Kesi ya mauaji ya tajiri mmoja wa Uingereza aliyeshutumiwa kuagiza mauaji ya mke wake wakati wakiwa kwenye fungati nchini Afrika Kusini imepangwa kuanza leo Jumatatu. Shren Dewani mwenye umri wa miaka thelathini na minne anashutumiwa kwa kuajiri watu ili kumuua mke wake. Anakanusha kuhusika na shutuma hizo. Dewani alipelekwa nchini Afrika Kusini mwezi April baada ya mvutano wa kisheria wa miaka mitatu. Ndewani aliwawa kwa kupigwa risasi huko Cape Town mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi, siku kadhaa baada ya watu hao kuwana nchini India. Waendesha mashtaka wanamshutumu Dewani kuwalipa wakazi wa Cape Town Zola Tongo, Mziwa Madoda Gwebe na Zolile Mgeni ili kumuua mke wake. Watu hao watatu wako kizuizini huko nchini Afrika Kusini kwa kuhusika na mauaji hayo. Dewani anadai alitekwa nyara pamoja na mkewe na katika tukio hilo, aliachiwa baadaye bila kujeruhiwa, lakini mkewe aliuawa. Rais wa Brazil Dilma Rousseff amepata ushindi wa duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais hiyo jana, lakini hakuweza kupata wingi mkubwa wa kura alizohitaji ili kuepuka duru ya pili ya uchaguzi baadaye mwezi huu. Kukiwa na takriban kura zote zimehesabiwa, bibi Rusef amepata kiasi kidogo zaidi ya asilimia 40, wakati msoialist anayependelea wafanyabiashara Sionevs alijipatia asilimia 35 ya kura. Duru ya pili ya uchaguzi itafanyika Oktoba 26. Rais Rousseff alipata uungaji mkono mkubwa kutoka jamii ya wafanyakazi wa Brazil, hiyo ikiwa ni kutokana hasa na miradi ya kijamii iliyoanzishwa wakati wa mihula miwili iliyokuwa maarufu ya aliyemtangulia mtangulizi wake Luiz Inacio Lula da Silva. K Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, habari yenye uzito inatupeleka huko mjini Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kesi ya mauaji wa komando wa Kikosi maalum kilichomaliza kundi la M23 Mamadu Ndala, imekuwa ikiendelea na mwishoni mwa wiki kulikuwa na hali ya kutoelewana kati ya waendesha mashtaka na wakili wa washutumiwa wa, wa, wa mauaji hayo, kutokana na kwamba waendesha mashtaka wamependekeza kijana wa kundi la Alliance of Democratic Forces kuwa ni mmojawapo wa husika wa mauaji hayo. Aster Malivika akiwa huko Beni ametuletea taarifa zaidi ogozi wa mahakama hayo amesema kwamba kesi itaendelea siku ya Jumatatu. Na hii ni baada ya malumbano makali na mfarakanyiko kati ya mawakili pamoja na viongozi wa mahakama kuhusiana na mtu mmoja anayeshukiwa kuwa mpiganaji wa ADF aliyefikishwa mahakamani na kusema kwamba ni yeye alihusika na mauaji ya kamanda wa kikosi cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Madundala. Mawakili wa mshukiwa huyo wamesema kwamba umri wake ni mdogo na hastahili kusikilizwa kwenye ya kijeshi sharti asikilizwe kwenye mahakama ya watoto, suala ambalo lilileta utata na kupelekea kutupiana maneno mazito. Kiongozi na mwendesha mashtaka amesema kwamba mawakili hao sharti wafikishwe mahakamani kabla kesi iendelee. Si, sio mitingi ya kisiasa. hawa mawakili wamekuja hapa kufanya kesi hii. Kama na mitingi ya kisiasa hatutaelewana, na tunahakikisha kwamba tutawafikisha mahakamani ikiwa wataendelea hivyo. Nimezungumza hata hivyo na wakili David Wambale, akiwa ni mmoja wa mawakili wanaoshukiwa kwamba wametukana mahakama ya kijeshi. tulikuwa tumekwazika Wasema, hatuwezi acha mtoto wamjije na wazee na watu wakubwa mbele ya mahakama ma juridiction yenye haina apel wakati tarandre decision are zote zitatoka hapa, hakuna rekur. Hata hivyo nimezungumza naye yeye, Mayasa kiongozi wa marafiki wake Mamadou Ndala, akiwa na makao yake katika mji wa Butembo. Tunaendelea kusema kwanza kwa hiyo kurti kuu, hata kama unaweza kudanganya taifa kidogo kwa muda mchache, lakini hautadanganya taifa lote kila siku. Kuna wakati ukweli utawezekana na kuwekwa huru na kuwekwa wazi, na hakika hali yote itaonekana. Ndio maana tunasema kama hata watudanganye leo katika hiyo eh, madecision fulani fulani tatoka, tunajua siku moja ukweli utaonekana. Lakini kwa hiyo tunasema kama waweze kutumika nguvu sana, kwa sababu sisi tumeanza kuogopa na hatuone kitu kya maana ambayo kitatoka katika hiyo kikao. Ifahamike kwamba kesi hiyo imekuwa ikiendelea hapa katika mji wa Beni, huku raia wakiwa na manunguniko na kusema kwamba hawana imani kwamba atajulikana aliyehusika na kamanda huyu Mamadun Dala, ambaye ni kamanda maarufu aliyetwangana na waasi wa M23 na kuwasambaratisha. Oster Malivika, sauti ya Amerika, Beni. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wapiganaji wasiopungua kumi na sita wenye uhusiano na Alqaida tawi la Syria la Nusra Front waliuawa jana baada ya mapambano na wapiganaji wa Hezbollah karibu na mji wa al sal kwenye mpaka na Lebanon. Wapiganaji wawili wa, wa Hezbollah pia waliuawa katika mapambano hayo ikiwa ni tukio jipya la vita wenyewe vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria kuenea katika nchi jirani. Waasi wa kisuni katika kundi la Nusra Front wanaliangalia kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran kama moja ya mpinzani wao mkuu. Kundi la Taliban la nchini Pakistan limetangaza kuungana na kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State na kuagiza wanamgambo wake kote nchini kusaidia katika kampeni yao ya kuunda taifa la kimataifa la Kiislamu. Hata hivyo, taarifa hiyo iliyotolewa kwa vyombo vya habari nchini Pakistan, ikiwa pamoja na VOA, Shahidullah Shahid msemaji wa kundi la Tahrik e Taliban Pakistan, TTP, lenye uhusiano na Alqaida alirudia pia kueleza kwamba kundi hilo linaendelea na ushirika na Mullah Omar, akisema bila shaka yeye ndiyo kiongozi wao wa dini. Naam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba ripoti za ghasia zinaongezeka katika kambi za watu waliokimbia makazi yao katika mji mkuu wa Sudan Kusini wa Juba. Mwandishi wa Sauti ya America Gabe Joslow akiwa Juba anaripoti kuongezeka kwa, kwa hasira na kero kutokana na kuendelea kwa ugomvi nchini mwao, na umeanza kuwa mzigo mkubwa kwa wakazi ambao tayari wamechoshwa na ghasia hizo. Aida Isa anatusomea ripoti kamili miezi kumi baada ya Sudan kusini kutumbukia tena katika hasia kutokana na ugomvi wa kisiasa kati ya Rais Salva Kir na makamu rais wake wa zamani Riek Machar, zaidi ya watu milioni moja laki tano wangali hawana makazi, na kufuatana na Umoja wa Mataifa takriban watu milioni nne wangali katika hatari ya kukabiliwa na njaa. Tokumakuma mojawapo ya maelfu na maelfu ya watu waliokimbia hasi ya mjini Juba mwezi Disemba mwaka jana, anaishi katika kambi moja inayosimamiwa na Umoja wa Mataifa iliyopo nje ya mji mkuu. Anaeleza kile anachokulia: ni hali ambayo mtu hawezi kustahimilia, lakini hana la kufanya, akizungumzia kwanza hifadhi za plastiki waliojengewa kuishi kwa muda Those vitu hivyo vinajoto sana, like wakati wa mchana ni sawa na tanuri. Ukiingia ndani kujificha kutoka kwa jua, unatoka jasho kama uliokoga maji. Wakati wa usiku ni baridi sana, na inaponyesha mvua maji yanabaki ndani. Mbali na matatizo hayo ya maisha, watu wanaoishi katika kambi hizo wanakumbwa na mivutano mbalimbali kati ya raia wa kigeni na wa Sudan Kusini. Tokuma anasema watu wasipoelewana wanaanza kupigana. Mwishoni mwa mwezi wa Septemba, Umoja wa Mataifa ulieleza kwamba unasitisha shughuli zote zisizo muhimu katika kambi za Juba kufuatia mlolongo wa mashambulio dhidi ya watumishi wa huduma za dharura. Waandishi habari wamezuiliwa kuingia katika maeneo hayo tangu wiki iliyopita, na wafanyakazi wa huduma za dharura wanaripoti kuwepo na mapigano ya mara kwa mara kati ya watu wanaoishi ndani ya kambi hizo, kukiwepo na vitisho dhidi ya wafanyakazi wa mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na kushambuliwa kwa wapiga picha. Mkurugenzi wa shirika la huduma za dharuba Health Link Emmanuel Douglas anayetoa huduma za afya katika kambi ya Tomping anasema, hasa zilipoanza watu walikuwa wanasongamana kabisa, na ilizusha mazingira ambayo mtu alidhani ndio mwisho wa dunia, lakini kwa sasa ukosefu wa rasilimali na mivutano imeongezeka. Kila mtu ndani ya kambi ana dhiki na kuwa na uoga kutokana na ghasia zinazoendelea huko, wakiona kinachotokea nje, na kutokana na msongamano bila ya huduma muhimu inayostahiki. Basi hebu fikiria ni maisha gani hayo, wakati zaidi ya watu 200 wanatumia choo kimoja. Wakati wa majira ya mvua kulikuwa na hali ngumu ya maisha. Hivi sasa majira ya joto yanapoanza, umoja wa Mataifa unahofia hasa zitaongezeka na itakuwa vigumu kwa watu kulima au kuvua, na hivyo hakuna matumaini mazuri katika siku zijazo hadi pale wanasiasa watakapokubaliana katika mazungumzo ya amani huko Ethiopia. Lakini huko pia kuna wasiwasi kwamba mazungumzo yanayofanyika huko Bahir Dar yatasitishwa tena wiki hii hadi hapo Oktoba 16 kutokana na kwamba wajumbe wa, wa serikali na upinzani wanashindwa kukubaliana juu ya masuala msingi kama vile madaraka ya waziri mkuu, ikiwa ni cheo kipya kinachopendekezwa na namna ya kuunda mfumo wa shirikisho huko Sudan Kusini na afisa mkuu wa kupambana na magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani anasema bado ana imani kwamba Marekani haitoshuhudia mlipuko wa Ebola, lakini kwamba kuudhibiti ugonjwa huo huko Afrika Magharibi ni muhimu kabisa ili kupunguza hatari za ugonjwa wa kuenea sehemu nyingine za dunia. Huyu hapa Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti ya Michael Bowman ripoti yake inaeleza kwamba kwa wakati huu Mliberia huko Dallas ndiye mtu pekee anayefahamika kuwa ameambukizwa na virusi vya Ebola, na madaktari wanasema yuko katika hali mahututi. Lakini hatua za dharura zichukuliwa na maafisa wa afya hivi karibuni hapa Marekani, kutokana na habari sio za kweli juu ya kuwepo na watu walioambukizwa na virusi hivyo, inamulika jinsi watu walivyo katika hali ya tahadhari hapa nchini. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa ya CDC Dr Tom Frieden anasema hakuna haja ya kuwa na taharuki na wasiwasi. Here in the US, I remain quite confident we will not have a widespread outbreak, we will stop it in its tracks because we've got infection control in hospitals. Hapa Marekani, anasema ana imani kabisa hakutakuwa na mlipuko mkubwa wa ugonjwa huo, anasema watauzuia utakapojitokeza. Anasema wana vituo vya kudhibiti maambukizo katika hospitali na vituo vya afya vya umma mbalimbali ambavyo vinafuatilia kwa karibu na kuwatenga watu pindi watapokuwa na ishara za ugonjwa. Anasema jambo muhimu ni kuudhibiti ugonjwa mahala unapotokea. Anasema wasiwasi wake mkubwa ni kwamba hali hii ikiendelea kwa muda mrefu katika mataifa matatu ya Afrika Magharibi, kuna wasiwasi na uwezekano mkubwa zaidi kwamba nchi nyingine za Afrika zitalazimika kupambana na ugonjwa huo katika nchi zao pia. Marekani imeshapeleka wanajeshi na maafisa wa kiraia hadi nchi za Afrika Magharibi ili kusaidia kupambana na virusi ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu mia tatu. Wakati huo huo viongozi wa Liberia, Sierra Leone na Guinea wameeleza mwishoni mwa wiki kwamba wana matumaini uambukizaji wa Ebola utadhibitiwa ifikapo Disemba mwaka huu, lakini kueleza kwamba njia pekee ya kufikia lengo hilo ni kwa ushirikiano na msaada kabambe wa jumuiya ya kimataifa. Katika kuwezesha jambo hilo, Waafrika wanaoishi hapa Marekani wanafanya kila wawezalo kuchangisha msaada kupeleka huko Afrika Magharibi. Na mwishoni mwa wiki kulikuwa na mkutano wa wadau wa Afrika na Marekani uliofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika hapa Washington DC, na kusisitiza kwamba Ebola ni tatizo la kimataifa na kwamba kila taifa lina jukumu la kusaidia kukomesha janga hilo. Balozi wa Sierra Leone hapa Marekani, Bokary Steven, alisema mataifa ya Magharibi yameahidi kupeleka wataalamu wa afya na vifaa kupambana na ugonjwa huo, lakini amesema imechukua muda mrefu kabla ya msaada kuwasili. The British promise to, uh, to build a anasema Uingereza imeahidi kujenga hospitali ya vitanda 700. Kazi ndio mwanzo imeanza wa Cuba wameshapeleka wataalamu 165 huko Sierra Leone ambao walifika siku ya Ijumaa. Kutokana na msaada huo wote, itabidi hivi sasa nasema kuona ishara ya matumaini ya kumaliza janga hilo. Wajumbe kwenye mkutano huo walisema kudhibiti Ebola ni hatua ya kwanza tu kuzisaidia Liberia, Sierra Leone na Guinea kujiondokea ugonjwa huo. Lakini mataifa hayo matatu wanasema yanahitaji pia msaada katika sekta za elimu, kilimo, biashara na viwanda baada ya kupoteza wataalamu wengi kutokana na mlipuko huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo, ni kwamba tunatupia jicho matukio, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania bado yanaendelea, huku waathiriwa wakiongeza juhudi za kupiga kelele visa hivyo bila kupata majibu. Basi Mary Mgawe hii leo amezungumza na mwenyekiti wa chama cha maalbino nchini Tanzania, bwana Ernest Kimaya, na kwanza anaanza kwa kumuuliza visa vilivyowakumba watu wenye ulemavu wa ngozi mwaka huu vimefikia kiwango gani? Ni ni kweli kwamba tukio la kuuawa kwa albino na kukatwa viungo limekuwa kama sugu kwa sasa hivi na linaendelea ingawa kwa utaratibu ambao unatofautiana na ni kwamba kweli mwaka huu hatuko wetu, tumeanza mwaka vibaya, kwa sababu mpaka kufikia leo wapo albino wapatao watatu wamepatwa wame na matatizo hayo, wawili wamekatwa viungo katika mkoa wa Rukwa na mmoja ameuawa katika mkoa wa Tabora. Sasa utaona kwamba hali imeshaanza kuwa mbaya kwa kiasi gani, lakini sisi kama chama bado hatujakaa chini tukatulia, kwa sababu ni swala ambalo tunaliona kwamba mizizi yake tulishasema hatujaiona. Kwa hiyo tunaamini kwamba yapo yanaibuka kwa staili moja ama nyingine. Kwa hiyo tunakaa kuangalia ni kwa jinsi gani tutatoa mizizi ili tatizo la kukatwa viungo au kuuawa kwa albino waliojsa na mpaka hivi sasa. Nafahamu umeeleza kwamba hamjajua sababu kubwa, lakini kwa hawa waliojeruhiwa wanaeleza nini kuhusiana na tukio hili lilivyotokea? Wanawafahamu watu ambao wamewafanyia vitendo hivi? manake nitakumbuka miaka kama mitano hivi iliyopita mwaka elfu mbili na saba labda kuna baadhi ya wengine walikuwa wamefanyiwa vitendo hivi na waliwaweza kuwajua wale walio wadhuru ni, ni kweli kwamba kwa, kwa mwaka ule, kuna yule mmoja ambaye alikuwa anaitwa maria aliweza kufahamu nani alifanyia vile vitendo lakini vitendo vilivyofanywa kwa hawa walioko kwa mwaka huu mmoja mtoto wa miaka saba yeye alikatwa viungo wakati, walikatwa mkono wake wa kushoto wakati anatoka shuleni, na waliomkata walitumia, walijifunika maski ambazo walikuwa hawaonekani sura, na mpaka leo hivi bado anatafutwa, hawajawahi kuonekana, isipokuwa kuna watu ambao walikuwa wamekwenda kuomba vibarua katika kile kijiji, alafu baada ya kulimalima, na hawajadai hela zao, wametoweka. Sasa wale ndo wanasuspektiwa kwamba wao ndo wamefanya kile kitendo. Kwa hiyo bado wanatafutwa na jeshi la polisi, lakini hawajapatikana. Kwa wale ambao wamemuua wa yule mtoto kule Tabora, yule mtoto wamewawa na watu ambao wanasadikiwa, baadhi wamekamatwa, na wakati ninatembelea kwenye tukio hilo, kuna ambao wanasadikiwa kwamba ni wastaafu katika katika jeshi la polisi kwamba wamehusika, lakini bado ilikuwa inafanyiwa upembuzi yakinifu kuonekana kama kuna ukweli kiasi gani. Kwa hiyo niliwaachia wenyewe wanaohusika wafanye hiyo kazi ili tuone jibu baadaye litakuwa nini. Kwa hiyo unalokamatwa kwa kuhisiwa, kwa sababu ushahidi kamili kamili bado ulikuwa haujapatikana, lakini upelelezi ulikuwa unakwenda vizuri sana. Kwa upande wa binti ambaye anaitwa Mariam kule Rukwa, yeye waliomkata viungo ni mhusika mkuu, alikuwa ni mume wake na mdogo wake wa, wa mume wamehusika katika kumkata viungo na wamekamatwa pamoja na mganga ambaye anahusika katika ma, masuala hayo, aliyokuwa anawasiliana kufanya hiyo kazi, lakini pia na mhusika aliyekuwa ni mnunuzi, kwa sababu alitegewa mtego wa kipolisi wakiwa wanajadiliana juu ya manunuzi ya ule mkono na ha, akakubaliana basi njoo tukutane mahali fulani, ili uchukue mkono wako, si kazi tumeshaimaliza. Na yeye akaja kichwa, kichwa na yeye pia amekamatwa. Sasa e, Kimaya, inaonekana kwamba matukio haya yaliibuka mwaka elfu mbili na sita yakachochea kasi baadaye yakatulia kidogo na sasa yameibuka tena, ni miaka kama saba sasa imepita. Je, unaweza kutueleza tathmini yako tangu pale alipoibuka mpaka hivi sasa ni mawabino wangapi waliodhurika walio na sasa wanaishi na ni wangapi waliokufa? Mpaka sasa hivi albino sasa wanafikia sabini na tisa ambao wameuawa na waliojeruhiwa wanafikia thelathini na mbili ambao wamepata matishio na ni wengi zaidi. Sina, sina idadi yao kamili, lakini pia kuna makaburi kumi na tisa yalifukuliwa yaki, waki, wakihitaji kuchukua mifupa au vitu vingine wanavyojua wao wenyewe. Kwa hiyo utaona, kwa hali hii ni mbaya, na ndio maana tunapiga kelele na kelele zetu tunataka si taifa tu la Tanzania litusikie, bali na mataifa makubwa yasikie, na akishasikia, ya, ya waone kuna kuna hitaji linahitajika kwa kwa jamii hii ya albino kifanyike, ili kuondoa hili tatizo huyu ni mwenyekiti wa chama cha maalbino nchini tanzania ernest kimaya akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam katika jamii na maendeleo punde hivi mkamiti kibayasi atatusomea muktasari wa habari Waziri mkuu wa zamani wa Bulgaria Boyko Borisov anasema yupo tayari kukabiliana na hatari zote zitakazomkabili katika kuunda serikali mpya baada ya wakonservativ wenzake kuonekana kushinda katika uchaguzi wa bunge hapo jana. Mkuu wa kupambana na magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani anasema mgonjwa wa ebola katika jimbo la Texas Mliberia yupo mahututi katika hospitali moja ya Dallas. Waandamanaji wa Hong Kong wameondoa vizuizi vikuu na wameanza kuondoka katika moja ya maeneo makuu ya maandamano kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na serikali kuondoka kutoka mitaa ya jiji hilo la biashara. Maafisa wa usalama wanasema kiasi cha wanajeshi elfu moja wa Somalia na walinda amani wa Umoja wa Afrika wamechukua tena udhibiti wa mji wa bandari wa Barawe kusini mwa nchi hiyo, ambayo ni bandari muhimu na ya mwisho iliyochukuliwa na iliyokuwa ikishikiliwa na wapiganaji wa kundi la Al-Shabab huo wa muktasari wa habari na tufikia mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi jioni ya leo hapo saa moja unusu jioni, tutakuletea matangazo mengine ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, naitwa mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi npisha ni kurabu nikisema, mchana mwema, kwa herini.