Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA tunatangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha hivi leo. Ni mimi Esta Gidhui Yuwat na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumanne, Oktoba 7 mwaka wa 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aelekea Uholanzi, ambapo amefuatana na baadhi ya mawaziri na wananchi wanaomuunga mkono. nataka kuelekea huko Hei kwa sababu mimi kama kiongozi, mimi kama mjumbe, nina imani ya kwamba sio Rais Kenyatta ambaye ameshtakiwa, bali ni watu wote wa Kenya. Huko nchini Tanzania, katiba inayopendekezwa itawasilishwa kesho kwa Rais Jakaya Kikwete, lakini upinzani bado unatetesi kulikoni? Katiba ibara ya 20 katiba inayopendekezwa inatamka kabisa kwamba hizi haki zote haziwezi kudaiwa mahakamani. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Hadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameondoka nchini kwake kuhudhuria usikilizaji wa kesi inayomkabili katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague. Bwana Kenyatta aliondoka Nairobi leo Jumanne, siku moja kabla ya kufika kwenye mahakama ya ICC. Anakabiliwa na mashtaka matano ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa tuhuma za kusaidia kuandaa ghasia mbaya za baada ya uchaguzi ambazo zilikumba Kenya mwanzoni mwa mwaka 2008. Wakati bwana Kenyatta akiwa hayupo nchini Kenya, naibu wake William Ruto atakuwa kaimu rais wa Kenya. ICC pia imemshtaki Ruto kwa uhalifu dhidi ya binadamu kuhusiana na ghasia hizo za mwaka elfu mbili na nane. Amekana mashtaka yote katika kesi hii iliyoanza takriban mwaka mmoja uliopita. Duru ya karibuni ya mashambulizi ya anga yanayoongozwa na, na Marekani nchini Siria imeshindwa kuwasitisha wanamgambo wa Islamic State kusonga mbele kuelekea mji wa mpakani wa Kobani. Rais wa Uturuki amesema leo eneo hilo kat, liko katika hali ya kuangukia katika mikono ya wanamgambo baada ya takriban ya wiki tatu za mapambano na wapiganaji wa Kikurdi. Jeshi la Marekani linaripoti kufanya mashambulizi ya anga jana jioni na mapema leo asubuhi na hivyo kupiga maeneo ya IS karibu na Kobani ambayo pia inajulikana kama Ain al-Arab na kuharibu gari linalobeba makombora miongoni mwa malengo mengine. Lakini rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kuwa kundi hilo la wanamgambo wa kisuni lenye msimamo mkali lichachukua udhibiti wa eneo hilo lililopo mpakani mwa Siria na Uturuki na labda kama kutakuwa hakuna majeshi ya ardhini kukabiliana nayo. Na wataalamu wa shirika la kimataifa la fedha duniani IMF wanasema ukuaji wa uchumi ulimwenguni si wa uwiano kama inavyotakiwa na utakuwa pole pole kwa kasi ya polepole kuliko ilivyotarajiwa kwa mwaka 2015. Heri Kamau anasoma ripoti kamili. Ripoti hiyo iliyotolewa hadharani leo Jumanne hapa Washington inaweka ukuaji duniani katika kiwango cha asilimia 3.3 mwaka huu na asilimia 3.4 mwaka ujao. Lakini takwimu zote hizo ni za chini mno kuliko makadirio ya awali. Bei katika masoko ya hisa zimepanda, uwekezaji mwingine umekuwa ukishuka. Ukuaji pia umedumazwa na kupandwa kwa mvutano ya kieneo huko Ukraine, mashariki ya kati na Afrika Magharibi. Wataalamu wanasema athari hizo kwa kiasi kikubwa zimekuwa kwa mataifa husika moja kwa moja, lakini imeonya kuwa hilo huenda likabadilika hapo baadaye. Wataalam wa IMF wamezisihi serikali kuendeleza juhudi za kuboresha uchumi kwa viwango vya chini vya riba na kuwa na tahadhari katika makato ya bajeti kuliko kupunguza mahitaji ya kiuchumi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Spain wanachunguza jinsi muuguzi mjini Madrid alivyoambukizwa virusi vya Ebola na kuwa mtu wa kwanza anayejulikana kukumbwa na virusi hivyo akiwa nje ya eneo la Afrika Magharibi, ambako mlipuko uko hivi sasa. Maafisa wa afya wanasema mwanamke huyo alisaidia kuwahudumia mapadri wawili wa, wa Spain ambao walifariki mwezi uliopita baada ya kusafirishwa kutoka Liberia na Sierra Leone. Lakini wanasema taratibu zote za kujikinga zilifuatwa katika kuwahudumia wamishonari hao. Mwanamke huyo amelazwa hospitali Jumapili baada ya kupata homa kali na kuripotiwa hali yake inaendelea vizuri. Maafisa wa afya wanasema mume wake na mhudumu mwingine wa afya ambaye aliwahudumia wamishonari hao wamewekwa katika karantini, pamoja na mwanamume mmoja ambaye hivi karibuni aliwasili Spain akitokea Nigeria ripoti mpya inasema takriban watu elfu kumi na moja wameuawa ikiwa ni matokeo ya uwasa wa boko haram kaskazini mashariki mwa nigeria makadirio haya yametolewa na watafiti katika chuo kikuu cha johns hopkins katika kitengo cha masuala ya kimataifa cha hapa marekani ambacho hutumia ripoti za vyombo vya habari kukusanya takwimu kuhusu ghasia za kutisha nchini nigeria tangu mwaka 1998 katika makala yaliyochapishwa na gazeti la washington post watafiti wanasema mzozo wa Boko Haram umekuwa mmoja wa mauaji makubwa sana duniani. Wanakadiria kwa zaidi ya watu elfu saba wameuawa katika kipindi cha miezi 12 kati ya Julai mwaka elfu mbili kumi na tatu na Juni mwaka huu, na kusema vifo vingi mno vimetokana na mzozo ni kuliko katika vita vya Iraq na Afghanistan. Wanafunzi na maafisa wa serikali huko Hong Kong wanasema wamefikia makubaliano kuanza mazungumzo rasmi juu ya madai ya mageuzi ya kisiasa baadaye wiki hii. Baada ya mkutano na wawakilishi wa wanafunzi Jumanne jioni, waziri mdogo masuala ya katiba Lau Kong Bwa amesema mazungumzo na katibu mkuu wa eneo Carrie Lam amesema yataanza tena siku ya Ijumaa. Habari zimekuja wakati mashule na biashara nyingine zikiwa zimefunguliwa katika lililokuwa koloni la Uingereza huku maeneo yaliyokuwa na maandamano wa ya wanafunzi yakiwa yamepungua watu, yakiwa na mamia tu ya watu, ikiwa ni idadi imeshuka kutoka maelfu ambao walijaa mitaani kwa zaidi ya wiki moja. Jana wanafunzi na maafisa wa serikali walitangaza muundo wa mazungumzo hayo rasmi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo ni kuhusu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye hivi leo asubuhi aliondoka Nairobi kuelekea Uholanzi kuhudhuria kesi no mkabili katika mahakama ya kimataifa ICC mjini The Hague huko Uholanzi. Lakini kulingana na mwendesha mashtaka wa ICC, kesi ya rais Kenyatta imekwama, eti kwa sababu serikali ya Kenya imeshindwa kushirikiana na ICC kwenye mashtaka yanayomkabili rais huyo wa Kenya. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Mwai Gikonyo anatupasha. Rais Uhuru Kenyatta aliondoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mapema saa mbili asubuhi akiwa na mkewe Margaret Kenyatta na binti yenge na Kenyatta. Na kinyume na ilivyo kawaida, Uhuru Kenyatta aliondoka kwa ndege ya Kenya Airways na kulikuwa na watu wachache katika uwanja wa ndege. Alikuwa amevalia mavazi ya kawaida yaani jeans, na kofia nyepesi, na aliwasili kwa gari lake la kibinafsi, na alikaguliwa kama raia wa kawaida kabla ya kuruhusiwa kuingia uwanja wa ndege. Hakukuwepo na gwaridi la kijeshi wala msafara wa walinzi wa rais. Alikuwa peke yake, familia yake na walinzi watatu. Uhuru Kenyatta ambaye tangu jana anajulikana kama bwana Uhuru Kenyatta na siyo rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuhudhuria kesi na no mkabili katika mahakama ya ICC hapo kesho kuanzia saa tano asubuhi saa za Afrika Mashariki, kwenye kikao maalum chenye kuangazia utaratibu utakaozingatiwa kwenye kesi hiyo. Lakini kulingana na kiongozi wa mashtaka, kesi na no mkabili Uhuru Kenyatta imekwama kutokana na ukosefu wa ushahidi wa kutosha. Mara kwa mara kiongozi wa mashtaka Fatu Ben Suda ameungama hadharani na kwenye mahakama hivi leo kwamba kesi dhidi ya Uhuru Kenyatta karibu isambaratike kutokana na kushindwa kwa serikali kushirikiana na ICC kwenye uchunguzi zaidi dhidi ya Uhuru Kenyatta. Lakini kwenye kikao maalum kilichofanyika hivi leo mjini Hague, mwanasheria mkuu wa serikali Githu Muigai amejitahidi kueleza jinsi serikali ya Kenya inashirikiana na upande wa mashtaka. Anasema serikali ya Kenya haifai kulaumiwa kwa uzembe wa Fatu Ben Suda wa kutekeleza majukumu yake, na amekanusha vikali madai ya Ben Suda. Na kulingana na mwanasheria wa kimataifa mjini Nairobi, Jared Muyoyo, sio kazi au wajibu wa serikali ya Nairobi kushirikiana na upande wa mashtaka, hiyo ni kazi ya Fatu Ben Suda. Jambo la muhimu na ambalo ningependa kusisitiza hapa ni kwamba mahakama hii imeweza kupokea lawama kutoka kwa upande wa mashtaka kiongozwa na Bi Fatou Bensouda, akilaumu taifa la Kenya kwa kutoweza kushirikiana na mahakama hii. Kwa hivyo kile ambacho mkuu wa sheria hapa nchini Kenya anafanya ni kwamba anaenda kujaribu kuondoa lawama ambayo serikali ya Kenya imewekewa. Na kwa upande mwingine, zaidi ya wabunge mia moja wa, wa mlengo wa serikali ya Jubilii wameandamana na Uhuru Kenyatta mjini Hague kama hatua ya kumunga mkono wakati wa kesi yake. Mmoja wao ni Moses Kuria na Kanini Kega kutoka eneo la kati. nataka kuelekea huko hei, kwa sababu mimi kama kiongozi, mimi kama mjumbe, nina imani ya kwamba sio Rais Kenyatta ambayo ameshtakiwa, bali ni watu wote wa Kenya, ni uhuru wetu na ni heshima yetu kama, kama, kama taifa ambayo imeshtakiwa. Kwa hivyo, lazima zizi zote tuende huko, tuandamane na yeye, wakimfunga watufunge sisi zote kama, kama taifa, tusimamie taifa yote. Tunaona ya kwamba uh, president wetu anadhulumiwa, nchi inadhulumiwa na shida imekuwa mingi sana, na ni, ni mambo ya kudanganya wa, wananchi wa Kenya, na mimi najua Bensuda baada ya hayo maneno ataachana na hii kesi kabisa, manake tumejua kwamba hakuna ushahidi hata kidogo. Na kwa upande mwingine, kaimu wa rais William Ruto leo amekuwa na kazi nyingi kuikaimu kazi ya rais huku akipewa ulinzi mkali wa rais na leo ameonja utamu wa urais lakini kuna raia mmoja wa Kenya aliyepeleka kesi mahakamani hivi leo akimtaka jaji mkuu Dr Willy Mutunga kumwapisha William Ruto kama rais kamili akidai kwamba hatua ya Huru Kenyatta ya kumwachia Ruto wadhifa wa urais ni sawa na kujiuzulu. Kesi hii iko mahakamani. Mwaiki, kwenye Sauti ya America, Nairobi. Je, yeah, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi hapo mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Majeshi ya India na Pakistan yanaendelea kushambuliana leo Jumanne kwenye mpaka kati ya Kashmiri inayodhibitiwa na India na Pakistan, katika ghasia mpya ambazo zimesababisha vifo vya raia tisa watu sis, tisa waliuawa Jumatatu, ikiwa ni idadi kubwa ya vifo katika mzozo huo juu ya mkoa wa Kashmir katika zaidi ya mwongo mmoja. Raia wengine pia wamejeruhiwa. Kila upande unamshutumu mwenzake kwa uchokozi na kusababisha ghasia ambazo zilianza Jumapili usiku. Imeelezewa kuwa ni moja ya ukiukaji mbaya wa sitisho la mapigano la mwaka 2013 kati ya nchi hizo mbili ghasia za karibuni zimechochewa na mamia ya wana vijiji wanaoishi kwenye mpaka katika Kashmiri ya India kukimbia. Bama inasema itawaachia wafungwa elfu tatu ikiwa ni msamaha wa karibuni uliotolewa na viongozi waleta mageuzi nchini humo. Hatua hiyo imetangazwa leo na wizara ya habari ya nchi hiyo na imekuja kabla mkutano wa mwezi ujao wa viongozi wa Asia ya Pacific huko Bama. Bado haiko bayana iwapo yoyote kati ya watu hao elfu tatu na sabini na tatu watakaoachiliwa ni pamoja na wafungwa wa kisiasa. Dazeni yao wanasadikiwa kuwa bado wako jela. Takriban maafisa saba wa zamani wa upelelezi wa kijeshi wamefungwa mwongo mmoja uliopita kufuatia kuondolewa mamlakani kwa mkuu wa zamani wa upelelezi. Israel imepiga makombora kusini mwa Lebanon baada ya mlipuko karibu na mpaka kujeruhi wanajeshi kadhaa wa Israeli. Jeshi la Israel linasema wanajeshi wawili wa doria ya mpakani wamejeruhiwa leo Jumanne, wakati mlipuko ulipoteguka karibu na Shebaa Farms ambako ni karibu na mpaka wa Siria. Harakati za washia wa Hezbollah huko Lebanon zimedai kuhusika na shambulizi hilo. Mapema wiki hii wanajeshi wa Israel walimpiga risasi na kumjeruhi mwanajeshi wa Lebanon katika eneo hilo hilo baada ya kile ambacho jeshi la Israel limekita ni ugomvi wa mpakani. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo wakati viongozi wakuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na serikali ya mapinduzi Zanzibar wakitarajiwa wa kukabidhiwa katiba inayopendekezwa nchini humo hapo kesho mjini Dodoma, kundi linalojiita la katiba ya wananchi Ukawa limetaka Watanzania kutorubuniwa na propaganda kuwa katiba hiyo imekidhi matakwa na maoni yao. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Dina Chahali. Aliyekuwa mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba Samuel Sita kesho anatarajiwa kukabidhi katiba inayopendekezwa kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jakaya Kikwete, na rais wa Zanzibar, Dr Ali Muhammed Shein, baada ya kupitishwa na Bunge Maalum la Katiba lililomaliza vikao vyake hivi karibuni, huku kukiwa na mgawanyiko mkubwa wa kimtazamo miongoni mwa wajumbe na watanzania kwa ujumla. Jijini Dar es Salaam, katibu mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, na mjumbe wa UKAWA, Dr Wilbert sla amesema chama hicho na UKAWA bado wanasisitiza kuwa maoni ya Watanzania yamepuuzwa katika katiba inayopendekezwa, lakini hawajifunzi kutoka nyuma. Katiba ibara ya ishirini, katiba inayopendekezwa ibara ya ishirini inatamka kabisa kwamba hizi haki zote, kwa maana ya zile haki zote zilizokuja kuingizwa hapa nyuma, haziwezi kudaiwa mahakamani. Kumbuka haki zingine, jinsi watu wanavyokuwa wepesi kudangayo unazungumzia haki za local government, serikali za mitaa. Serikali za mitaa si swala la muungano, Zanzibar hawapo, ni swala la bara peke yake. Swala la wavuvi Tanganyika, upande wa Tanganyika kuna wavuvi, Zanzibar kuna wizara ya wavuvi, wizara ya kilimo Zanzibar kuna wizara ya kilimo, bara kuna wizara ya kilimo. Kuziweka kwenye katiba ya Jamhuri ya Muungano utaenda kuzidai wapi hizo haki, na waziri gani anazisimamia kati ya waziri wa bara na waziri wa Zanzibar? Chadema na Ukawa wanabashiri kwamba kutakuwepo na uvunjifu wa amani hapa nchini ikiwa serikali itaendelea kupuuzia maoni ya wananchi katika kupata katiba wanayoitaka. Mwalimu toka sitini na nane anasema misingi ya amani katika nchi sio kuhutubia na kuhubiri, ni kutengeneza mazingira ya haki. Haki itazaa amani. Hapa hakuna haki, kwa sababu kama mnavyoona watu wamekamatwa sababu so, wanataka kupeleka maoni yao, wananyimwa wa haki yao hata ya kusikilizwa. Lakini niombe wa Tanzania wawasikilize, wapime katika akili zao, kwa sababu wao ndio waliotoa maoni. Wajaji Warioba Wana, wanajua nini walikisema na nini kimeachwa. Wakati huo huo, mwenyekiti wa baraza la wanawake wa Chadema BAWACHA na mbunge wa Kawe Halima Mdee na wenzake wanane leo wamefikishwa kwenye Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam na kusomewa mashitaka ya kufanya maandamano haramu ya baraza hilo kuelekea iku. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Na turejee Kenya sasa ambapo ripoti juu ya mauaji ya Mpeketoni katika kaunti ya Lamu imetolewa huku lawama ikielekezwa kwa maafisa wa usalama. Na kwenye laini ya simu hivi sasa anazungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko. Kioko, basi baada ya ripoti kutolewa, wakazi wapuani, wa pwani wametoa maoni gani wenyeji wa Kenya sehemu hii aana Kenya, nimezungumza nao, wanapendekeza mabadiliko makubwa yafanya katika idara za usalama, kwanza wakisema huenda ni ukweli ripoti hiyo kwamba idara ya ujasusi ilikuwa imeonya polisi kwanzia hata kumi na tatu k Kioko naona kwa kweli laini ya simu ni mbovu kweli kweli sijui kwa sababu gani lakini pengine utatuandalia ripoti hiyo baadaye nashukuru sana unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia teknolojia mpya inayotumika kuwafundisha wanawake barani Afrika kusoma. Waafrika wengi zaidi wanawasiliana kwa njia ya ujumbe wa kuandika kwenye simu, barua pepe na mtandao wa kijamii. Nchini Senegal, wataalamu wa elimu wanatumia teknolojia mpya kuhamasisha na kuwafundisha wanawake kusoma. Mwandishi wetu Christine Roby anaripoti kutoka Dakar na Khadija Riami anaripoti kamili. Mariama Dafe anajifunza kuandika na kuzifahamu tarakimu. Amekaa mbele ya televishen nyumbani kwake huko Dimajuen, eneo la Pikin, ambako ni sehemu ya watu wa kipato cha chini sana mjini Dakar. Mariama alianza programu ya masomo ya nyumbani mwaka mmoja uliopita akiwa na umri wa miaka 39 saa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO ikishirikiana na wizara ya elimu ya Senegal imeanzisha mitaala ya mafunzo. Programu hiyo inarushwa hewani kila siku kwenye televisheni. Siku nyingine ni kuhesabu na siku nyingine ni kufahamu herufi moja moja za neno. Wanawake wanaoshiriki katika mafunzo hayo wameyafanya ni ya uhuru zaidi. Mariama anasema siku hizi ana simu ya mkononi na anaweza kusoma ujumbe na anaweza kupeleka ujumbe. Anasema hana haja ya kwenda kwa mtu yoyote ampe ya simu yake ili amsomee ujumbe. Mariama anamaliza somo lake na kuanza kutengeneza chakula cha jioni kwa ajili ya mume wake na watoto wake. Anasema mafunzo ni mwafaka kabisa. Anaweza kufanya masomo matatu kwa wiki, ingawaje pia anafanya kazi na kila siku hutumia usafiri kwa takriban saa mbili akiwa kwenye basi. Senegal ina fedha kiasi kwa ajili ya kufundisha watu kujua kusoma na kuandika. Programu za mafunzo ya nyumbani ni za gharama nafuu na rahisi kuzimudu. Baadhi ya wanawake wanapendelea kuwa darasani. Katika shule hii ya msingi dakika kumi tu kutoka nyumbani kwa Mariama, wanawake wanajifundisha kuandika Kifaransa kwa kutumia chaki. Theluthi mbili ya watu wazima wasiojua kusoma nchini Senegal ni wanawake, lakini Atsu Keita ambaye ana umri wa miaka 39 anasema bado hujachelewa kujifunza. Anasema watoto wananicheka, wanadhani ni kituko kwamba ninaanza kujifunza katika umri huu napofanya makosa wananisahihisha, lakini najivuna kwa hilo na sina cha kusikitisha. Mwalimu Mamadu Dialo anaonyesha elimu kwa vitendo ukutani kwa kutumia projekta na laptop yake. Wanafunzi wanatumia ukuta wakati wa kufanya hesabu darasani. Anasema mara ya kwanza wanawake walipoona mafunzo hayo ukutani walishangazwa sana na walitaka kujaribu. Niliwambia kwanza tunahitaji kufanya kazi kwa kutumia chaki kabla ya kuanza kuhesabu, anasema. Imekuwa ni furaha kwao kujifunza jinsi ya kutumia teknolojia ya kisasa. Diallo analigeukia darasa na kumuuliza mwanafunzi kusoma somo la hesabu na halafu kuifanya hiyo hesabu. Mamendak Mboup mwenye umri wa miaka 50 ananyosha mkono na kuanza kusoma yaliyoandikwa ubaoni. Tunakwenda dukani kununua kuku watatu kwa faranga 3500 kila mmoja, anasema. Je, tunahitaji fedha kiasi gani kwa ujumla kununua hao kuku watatu? Anachukua kalamu na kusita kidogo kabla ya kuanza kuandika, alafu anafanya hesabu hiyo ya ukutani akijumlisha 3500 mara tatu. UNESCO inatoa fedha kwa kila darasa kama uwekezaji Mame Ndak Mbub ni mhasibu wa darasa la biashara. Wanawake wananunua chakula kwa jumla na kukiuza kwa faida. Wanajaribu mbinu hizi za kihesabu darasani. Mame anasema walianza na kiasi cha dola mia moja na kuchukua hizo pesa kwenda sokoni. Anasema walinunua vitunguu kwa jumla kwa dola moja kwa kilo moja ya vitunguu na kuviuza kilo moja ya vitunguu kwa dola moja na senti ishirini. Waliendelea kuweka faida na kurejesha dola kwenye kikundi, kwa hiyo na kuendeleza ile biashara. Hivi sasa darasa limejipatia takriban faida ya dola mia saba. Madarasa yanaendeshwa jioni mara tatu kwa wiki. Madarasa ni bure na wanawake wanaweza kufika kama wanavyotaka. UNESCO imepanua programu hii mpaka nchini Kenya, Nigeria na Gambia huku kiasi cha nchi sita nyingine za Kiafrika zikitumia mfumo huu wa elimu ya watu wazima mwaka huu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kumbuka unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wa internet, voaswahili.com. Vilevile tupo kwenye Facebook, unaweza kuungana nasi pia kupitia ukurasa huo. Na hivi sasa mwenzangu Hadija Riami atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameondoka nchini Kenya kuhudhuria usikilizaji wa kesi inayomkabili katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague. Bwana Kenyatta aliondoka Nairobi leo Jumanne, siku moja kabla ya kufika kwenye mahakama ya ICC. Anakabiliwa na mashtaka matano ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa tuhuma za kusaidia kuandaa ghasia mbaya za baada ya uchaguzi ambazo zilikumba Kenya mwanzoni mwa mwaka 2008. Duru ya karibuni ya mashambulizi ya anga yanayoongozwa na, na Marekani nchini Siria imeshindwa kuwasitisha wanamgambo wa Islamic State kusonga mbele kuelekea mji wa mpakani wa Kobani. Rais wa Uturuki anasema eneo hilo liko katika hali ya kuangukia katika mikono ya wanamgambo baada ya takriban wiki tatu za mapambano na wapiganaji wa Kikurdi. Maafisa wa Spein wanachunguza jinsi muuguzi mmoja mjini Madrid alivyoambukizwa virusi vya Ebola na kuwa mtu wa kwanza anayejulikana kukumbwa na virusi hivyo akiwa nje ya eneo la Afrika Magharibi, ambako mlipuko uko kwa hivi sasa. Maafisa wa afya wanasema mwanamke huyo alisaidia kuwahudumia mapadri wawili wa, wa Spein ambao walifariki mwezi uliopita baada ya kusafirishwa kutoka Liberia na Sierra Leone. Ripoti mpya inasema takriban watu elfu kumi na moja wameuawa ikiwa ni matokeo ya uwaso wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Makadirio haya yametolewa na watafiti katika chuo kikuu cha Johns Hopkins cha kitengo cha masuala ya kimataifa hapa Marekani, ambacho hutumia ripoti za vyombo vya habari kukusanya takwimu kuhusu ghasia za kutisha nchini Nigeria tangu mwaka 1998. Wanafunzi na maafisa wa serikali huko Hong Kong wanasema wamefikia makubaliano kuanza mazungumzo rasmi juu ya madai ya mageuzi ya kisiasa baadaye wiki hii. Baada ya baada mkutano na wawakilishi wa wanafunzi Jumanne jioni, waziri mdogo wa masuala ya katiba huko Hong Kong Lau Kongwa amesema mazungumzo na katibu mkuu wa eneo Kari Lam yataanza siku ya Ijumaa. Muktasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ungana nasi na tena hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins na wasaidizi wake Idi Ligongo na Hari Kamau. Msimamizi wa matangazo hivi leo ni Mwamoyo Hamza. Studio ni hapa Washington. Mimi ni Esther Gidui, nimeshirikiana naye Hadija Riyami, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.