Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC, karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11, saa za Afrika Kati, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 7 mwaka 2014. Karibuni kwa sababu yeye mwenyewe ameamua kwenda na nafikiri wengine tu tumesema kwamba aende asikwenda, kwa, kwa, kwa sababu kama angalikuwa haendi ingalikuwa ineonisha kwamba yeye mwenyewe anakiuka mwito wa koti, na wale wangeweza kutoa idhini yeye kuweza kuchukuliwa na na polisi wa kimataifa. Ni kibwagizo hicho kuhusiana na uamuzi ambao haukutarajiwa wa rais Uhuru Kenyatta kwenda The Hague hapo kesho. Na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola wagubika mazungumzo juu ya maendeleo ya Afrika huko Paris na hapa Washington wakati wa mkutano wa mawaziri wa fedha duniani na huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, watu kumi wameuliwa na wengine kukatwa katwa viwiliwili vyao katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza Mkamiti Kibayasi anasomea taarifa habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wapiganaji wa kikurdi na wanamgambo wanaojiita Islamic State wameungana kwenye mapigano makali ya barabarani katika lengo la kuchukua udhibiti wa mji wa Kobani uliopo kwenye mpaka na Siria. Kundi linalofuatilia haki za binadamu nchini Siria la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza liripoti kuwa wanamgambo wasiopungua ishirini na saba na Wakordi kumi na tisa waliwawa katika mapigano ya Jumaapili na jana Jumaatatu, akiwemo mwanamke mmoja, mpiganaji wa Kikordi ambaye alijilipua mwenyewe na kuwaua waasi kadhaa. Bendera nyeusi yenye maandishi ya Kiarabu sawa na nembo ya kundi linalojiita Islamic State ilionekana kupeperuka kwenye jengo moja mjini Kobani, kutoka upande wa pili wa mpaka huko Uturuki, lakini mkuu wa ulinzi wa wakurdi anasema wapiganaji wao wataulinda mji hadi mwisho wa mapigano hayo. Kijana mmoja wa Kimarekani mwenye umri wa miaka kumi na tisa amekamatwa kwa shutuma za kujaribu kusafiri nje ya Marekani ili kuungana na kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State, pia wanajulikana kama ISIS na ISIL. Taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa jana na Wizara ya Sheria ya Marekani inaeleza Muhammad Hamza Khan Alikamatwa na FBI bila ya tukio lolote kutokea siku ya Jumamosi huko Chicago, kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa O'Hare kabla kujaribu kusafiri kuelekea Istanbul kupitia Vienna. Kan alifunguliwa mashtaka ya uhalifu hapo jana katika mahakama ya serikali ya Marekani kwa shitaka la kosa moja la kujaribu kutoa msaada wa vifaa kwa mtandao wa kigaidi wa nje ya nchi unaofanya harakati zake ndani ya Iraq na Siria. Mkazi huyo wa jimbo la Illinois alisimama mahakamani mbele ya jaji wa Marekani na anaendelea kuwepo kizuizini akisubiri ya kesi yake kusikilizwa kwake siku ya Alhamis. Muuguzi mmoja wa Hispania ambaye alisaidia kumtibu mgonjwa mmoja aliyeambukizwa na Ebola kwenye hospitali ya Madrid, mji mkuu wa Hispania, ameambukizwa virusi hivyo na kuwa mtu wa kwanza kuambukizwa kwa virusi nje ya Afrika Magharibi. Maafisa wa afya wa Spain jana walisema kuwa muuguzi huyo alikuwa sehemu ya timu ya wataalamu wa afya ambao walimpatia matibabu mchungaji mmoja wa Kihispania mwenye umri wa miaka 69 katika hospitali moja mwezi uliopita baada ya kurudishwa nchini humo kutoka Sierra Leone. Kwa upande mwingine, licha ya taarifa kutoka Hispania za kulazwa kwa Marekani watano aliyeambukizwa na virusi hivyo. Rais wa Marekani Barack Obama alisema uwezekano wa kutokea mlipuko wa Ebola nchini Marekani ni mdogo sana. Mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu za kitaifa kutoka mataifa ya Afrika Mashariki, Kati na Kusini wamekutana mjini Washington hapo jana kuzungumzia mafanikio ya kiuchumi na biashara ndogondogo katika nchi zao. Mawaziri wameonya kwamba bila ya kutafuta njia za kubuni ajira kwa vijana, nchi zao zitakabiliwa na matatizo makubwa sawa na matatizo yaliyokumba mataifa ya Afrika ya Kati na Mashariki ya Kati. Mwenzangu Abdu Shakur Abod alihudhuria mkutano huo na ifuatayo ni ripoti yake. Wakikutana kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa mwaka wa Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF hapa Washington, mawaziri wa fedha na magavana wa jopo la pamoja la taasisi ya usimamizi wa fedha na uchumi mdogo mdogo MEFIM huko Afrika ya Kati, Mashariki na Kusini walikutana pia kuadhimisha miaka ishirini tangu kuanzishwa kwa jopo lao. Mawaziri na wataalamu wa fedha walisisitiza haja ya kuimarisha miradi ambayo imepelekea kuwepo na ukuaji mkubwa wa uchumi, lakini kusisitiza juu ya njia za kuhakikisha mafanikio hayo yanawafikia wananchi walio wengi na kupambana na umaskini. Rohan Malik mkurugenzi wa kitengo cha mataifa yanayoinukia ya kampuni ya fedha ya EI iliyotayarisha mkutano huo anasema lengo la mkutano wa jana ni kuangalia namna ya kupanga maendeleo kwa miaka ishirini ijayo kutokana na mafanikio yaliyopatikana mnamo miaka ishirini iliyopita Anasema uchumi wa mataifa ya kia kiafrika ni miongoni mwa uchumi unaokuwa kwa kasi kabisa duniani na hivyo kuna haja ya kuhakikisha hali hiyo inaendelea, lakini pia kubuni nafasi za ajira kwa vijana walio wengi wasio na ajira na kupambana na umaskini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baada ya zaidi ya wiki moja maandamano, ambayo yamesababisha kusitishwa kazi katika baadhi ya sehemu za Hong Kong, viongozi wa wanafunzi wametayarisha mpango na maafisa wa serikali ili kuzungumzia madai yao ya ya mageuzi ya kisiasa. Makubaliano yamefikiwa wakati maandamano makali ya wanaunga mkono demokrasia kupungua kasi hapo jana na kuruhusu wafanyakazi wa serikali kurudi kwenye ofisi zao. Lester Shamu wa shirikisho la wanafunzi wa Hong Kong aliwasilisha masharti ya mazungumzo yeyote ya baadaye kati ya uongozi wa mji na waandamanaji katika mkutano wa jana na ofisa mmoja wa serikali. Katika sehemu ya mpango huo, pande hizo mbili zilikubaliana kwamba serikali ya Hong Kong itatakiwa kutekeleza makubaliano yeyote yaliyofikiwa katika mikutano. Mazungumzo mengine yatafanyika leo kati ya pande hizo mbili huko Hong Kong. Mahakama Kuu ya Marekani imetoa njia kwa majimbo zaidi kuruhusu ndoa za mashoga kwa kukataa kusikiliza tena kesi za rufaa juu ya suala hilo. Katika hatua ya kushangaza hapo jana, mahakama hiyo ya juu iliamua kutosikiliza rufaa iliyowasilishwa na mahakama za chini za kurudisha tena marufuku ya ndoa za mashoga katika majimbo matano. Hatua hiyo imetoa njia za ndoa za mashoga wanawake na wanaume kuendelea katika majimbo ya Indiana, Oklahoma Utah, Virginia na Wisconsin na kufikisha idadi ya majimbo yanayoruhusu ndoa za mashoga kufikia 30. Majimbo mengine ishirini yanapinga ndoa za mashoga nchini Marekani. Mahakimu wa mahakama hiyo ya juu kabisa Marekani hawakueleza ni kwa nini hawakusikiliza ombi hilo. <tiple> mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko kenya ambako katika hatua ambayo haikutarajiwa rais uhuru kenyatta hapo jana aliliambia bunge kwamba anamkabidhi madaraka naibu wake william ruto na kwamba atahudhuria kikao cha mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc huko the hague siku ya jumatano kama raia wachambuzi na wakenya wengi wanaonekana wamekubaliana na uamuzi wake wa kwenda kusikiliza kesi hiyo. Akilihutubia taifa jana jioni, rais Kenyatta alisema ana uhakika hana hatia yeyote, na alidhani mwendesha mashtaka mkuu wa ICC atatuplia mbali kesi aliposema hana ushahidi wa kutosha. When the prosecutor admitted that there was insufficient evidence against me, I expected that the the matter would be dropped for lack of evidence. Instead, the prosecutor requested an indefinite postponement of the case. And shifted the focus..., anasema badala ya mwendesha mashtaka kutupilia mbali kesi hiyo ameamua kubadili mambo na kudai serikali ya Kenya kutoa ushahidi. Katika hotuba yake, rais Kenyatta alitoa pia wito kwa waafrika wote na marafiki wa dunia wanaopendelea haki waungane na Wakenya katika wakati huu muhimu. Akizungumza na Sauti ya Amerika baada ya uamuzi huo, mbunge wa Kenya Isaac Mwaura anasema ni jambo zuri kabisa kwa Kenya nafikiri tunafurahi kwa sababu inaonyesha kwamba yeye ametii amri, amekuwa anafuata sheria. Kulikuwa kwa kweli jambo ambalo lilikuwa linafedhehesha, ni kwamba yeye aweze kutii amri kama rais aende katika jezi uh, za kirais, kama unaweza kusema vile, akienda kirasmi kama rais wa Kenya, na hilo ndilo ameweza kutofautisha. Nafikiri uh, wale ambao walimpatia wosia uh, hususan kuhusu sheria akatumia kipengele cha mia moja arobaini na saba cha katiba. Kwa hiyo mi nafikiri hilo ni jambo zuri. Wakenya walikuwa na maoni tofauti, lakini aia ameamua vile na ameamgua uh, uamuzi ambao kwa kweli unaweza kuungwa mkono pande zote mbili eh, ni jambo zuri. Nao wakazi wa Kenya wanasema nini? Wengi wao wamefurahi kwamba rais amechukua uamuzi ili kudumisha amani. Ile hatua amechukua ndio hatua kamili, ingetakikana sheria inasema, kabla hujapatikana na, na hatia bado wewe uko innocent. Kwa hivyo kesi mahali imefika, ilikuwa ni jukumu lake mzuri, aende amalizane naye kule arudi, aendelee na kazi yake kama kawaida. Hiyo hatua inafaa, sababu kuna watu wengine walikuwa naona walikuwa na matatizo wakisema rais wetu akiwa nje, nani atakuwa yuko nani, atakuwa yuko hiyo? Nafikiri ilikuwa ni thibitisho tu ya kuambia hakuna mahali iko wazi, kiti kuna mwenyewe, kukitokea jambo lolote muulizeni huyu eh, ila hatua rais amechukua Uzuri kule Ulaya husiana na ile kesi yake ni kwa ajili ya Wakenya wale ambao wamebakia nyuma. Unaona, anajaribu kutetea wale Wakenya ambao wamebakia nyuma, na kuhusu vile ameachia yule mwenzake ni kwa ajili ya kuidumisha amani atakapokuwa kule. Hiyo kitu ya huru kwenda Hague hiyo ni kitu personal, lakini naona hao wanasema hivyo, au ni watu selfish, labda ni watu hawamtakii vizuri, huyu ni rais wetu hata Biblia nasema tubebeane mizigo mizigo mpaka tujali, unaona. Kwa hivyo hata hao wabunge wa Jubilii wamepanga kwenda na yeye, hiyo pia naona ni poa, si mbaya. MP wa CORD au ni upinzani, na hao ni wale wanampinga. Kwa hivyo kama mtu anakupinga hawezi kukutakia mazuri, ndio maana wanasema wazi hata kwa hiyo kikao kufika. Kulingana na maoni yangu, vile president wetu Uhuru ameamua kwenda Hegi si ati kuamua hii kesi, ilikuwa inafuatiliwa na imefikia kipindi kwamba anatakikana pale. Kwa hivyo ni vizuri vile ameenda kwa sababu angeenda ingekuwa kwamba angewekewa vikwazo kama mambo ya warrant of arrest. Yeye sasa hapa sangine, hata sisi wana nchi pia tungekuwa tuko kwa shida. Hivi sasa macho na masikio ya dunia yataelekea The Hague hapo kesho kusikiliza uamuzi utaochukuliwa katika kesi ya Uhuru Kinyatta Afrika. Wapenda wasikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, usiache kutoa maoni yako, salamu na bila shaka maswali yako via swahili at voanews.com. Hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Mkuu mpya wa NATO Jens Stoltenberg anasema mipango ya kuundwa kwa kikosi kipya cha kukabiliana haraka na migogoro huko mashariki mwa Ulaya haikuvunja mkataba na Russia juu ya viwango vya majeshi. Stoltenberg alikiambia shirika la habari la Uingereza Reuters wakati wa ziara yake Poland hapo jana kwamba NATO inafanya kazi yake kulingana na majukumu yake ya kimataifa. Alisema NATO inahitaji kuendelea kuwa imara, kuweka uthabiti kwa majirani zake na kuwa na uhusiano thabiti kati ya Ulaya na Marekani. Stotenberg alisema huu ni msingi bora kwa ushirikiano zaidi wenye manufaa na Rusia. NATO imekubali kuunda kile inachokiita kikosi cha kukabiliana haraka na migogoro huko mashariki mwa Ulaya, majibu ya moja kwa moja kuelekea hatua za Rusia huko Ukraine. Wakati huo mkuu wa NATO Stoltenberg anasema ushirika huo wa kijeshi wa nchi za magharibi una wasiwasi kuhusu idadi kubwa ya ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano huko mashariki mwa Ukraine, ambapo aliwalaumu kwa njia isiyo ya moja kwa moja waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga, akizungumza huko Poland hapo jana kwenye ziara yake ya kwanza nje ya nchi kama katibu mkuu wa NATO. Jens Stoltenberg alisema alitaka kuipongeza serikali ya Ukraine kwa kufanya mengi kwa kuheshimu kote mkataba wa muda wa kusitisha mapigano na pia kuchangia suluhisho la kisiasa kwenye mgogoro huu wa wanaojitenga. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Norway alisema ni muhimu Russia kutumia ushawishi wake wote ili kuhakikisha wanaojitenga pia wanaheshimu mkataba wa muda wa kusitisha mapigano. Naupane skilizaji mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kama tulivyosema hapo awali ni kwamba huko Jamhuri ya Dem mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, watu kumi wameuliwa na wengine kumi kukatwakatwa kwa panga na waasi wanaoshukiwa kuwa ni kutoka kundi la ADF katika kijiji cha Lizonsene karibu na Eringeti katika wilaya ya Kivu Kaskazini. Wakati huo huo, mahakama ya kijeshi imeanza tena kusikiliza kesi kuhusu mauaji ya kamanda wa jeshi la Kongo, Mamadou Ndala, aliyeuliwa siku zilizopita na watu wasiojulikana huko Beni. Na ripoti zaidi kutoka Beni. Watu hao wameuliwa katika mazingira ya kutatanisha na wengine kadhaa kukatwa na mipanga. Palukungaha Ngondi ni mwanaharakati wa mashirika yenye kutetea haki za binadamu katika kijiji cha Owicha wilayani Beni, waliweza kuua watu waine watatu, waliwapiga masasi na mmoja walimkata kichwa wakakatakata na mapanga watu wanane. Kwa hiyo wakati wanakuwa kwa kituo cha afya cha Eringeti kupata matibabu, na watu wa saba waliwachukua wakaenda nao porini. ni watu gani? ni wa ADF nalo ndio waliweza kufanya kile kitendo. Eh, tunajua kama ni ADF fatana na lugha ambayo walikuwa wakiongea na wahanga eh, watu wanasema walikuwa wakizumuza Kiganda, wengine Kiingereza, wengine Kiswahili ya, ya Uganda Hayo yamejiri wakati ambapo askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC waendelea na operesheni za kijeshi zidi ya wasi hao wa ADF katika misitu ya wilaya ya Beni ikiwa ni katika mbuga la wanyamapori la Virunga. Hivi sasa miezi tisa lini tatizo la wasi hao kuanja kuonekana karibu na barabara na katika miji na kushambulia wakaaji, huyu hapa tena palukunga ngondi, ndio maswali ambayo tunaanza kujiswali kwa sababu E, wakati operation niliweza kuanja, hivi vitu vilikuwa vimepunguka kabisa. Hivi tangu tulipata shida ya kifo ya General Bauma, e, kwa sababu watu walikuwa ndani ya kilio, vita vilikuwa kama vinashimama hivi, wanamgambo walianza kuonekana ndani ya vijiji, mahali kuna watu wanavuka barabara mchana, na haya yote tulikuwa tunaelezea, lakini Uh, kila mara inawezekana wakubwa wanadharau habari uh, ambazo raia inawapatia, na hivi naenda kuleta sa matukio mabaya naye kiongozi wa mashirika ya kirahia katika kijiji cha Owicha amesema kwamba watu sita wameuliwa, kumi na mbili kukatwa katwa na mpanga pamoja na wengine watano haijulikane sehemu walipo ikiwa ni kijiji cha Linzo Soseni. Wakati hayo yakiarifiwa, kesi kuhusu mauaji yake kamanda Mamadundala akiwa ni kamanda wa kikosi maalum cha jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanja kwa mara nyingine leo katika mji wa Beni kwa watu wengi wamesikilizwa, ikiwemo wananchi walioshuhudia shambulizi hilo muuwaa atuatfukuza turudie turudie dvibo mahakama hiyo ambayo iko naendelea ndani ya mji wa Beni. Hiyo kesi tuko tunafuatilia lakini, kwetu binafsi, kuna vitu ambavyo tuko tunafikiri tumepoteza, havitatusaidia kufikia ukweli hasa wakati tuliweza kupoteza. Kwanini? yule yeah, dereva wa general, kwa sababu ndiye alikuwa naye ndani ya gari, aliona ya mambo yalipita. makamanda wengi hivi sasa wamefikishwa mahakamani kusikilizwa. Oser Malivika, sauti Amerika Beni Naam. na mwenyekiti wa umoja wa Afrika Nkosana Dlamini Zuma ametoa wito wa msaada mkubwa zaidi wa wataalamu kutoka jumuiya ya kimataifa kusaidia kusitisha mlipuko wa Ebola uliosababisha maafa katika nchi tatu za Afrika Magharibi. Bizuma alitoa wito huo alipokuwa anazungumza mjini Paris hapo jana katika jopo lililojadili namna ya kufanya ukuaji wa uchumi wa Afrika kuwa endelevu na kuwasaidia watu wote. Abdushakur, huu ni mkutano unaofanyika kabla ya kuanza kwa mkutano wa mwaka wa Benki Kuu ya Dunia pamoja na mkutano wa shirika la fedha la kimataifa IMF hapa Washington, na inaonekana suala la Ebola limechukua uwezo mkubwa kabisa katika mazungumzo haya, au vipi? na mkamiti kwa bahati mbaya, janga la Ebola limejitokeza wakati kumekuwepo na habari nzuri za ukuaji wa uchumi Afrika. Na kufuatana na ripoti ya mwandishi wa sauti ya America huko Paris, Lisa Bryan, ni kwamba Bi Dlamini Zuma alikuwa anazungumza katika jopo lilotayarishwa na jumuiya ya maendeleo na ushirikiano wa uchumi barani Ulaya, OECD, na alipongeza msaada uliotolewa na baadhi ya mataifa kusaidia kupambana na Ebola afrika magharibi, lakini anasema msaada huo hautoshi. Uyai. Tumetiwa moyo kuona kwamba dunia inaahidi kusaidia na tumewashuhudia wa Marekani waliofika na ujenzi wa miundombinu iliyojengwa, lakini kile ambacho tumeona bado kinahitajika ni wataalamu na wafanyakazi wenye ujuzi katika nchi hizo. Anasema mataifa yanayoathirika sana ya Guini, Liberia na Sierra Leone hazina wafanyakazi wa afya wa kutosha, na baadhi ya wafanyakazi wa afya ni waathirika wa, wa ugonjwa huo wa hatari. Janga la Ebola limegubika mkutano huo wa OECD huko Paris na litakuwa juu katika ajenda ya mawaziri wa fedha na wataalamu wa fedha wa uchumi kutoka pande zote za dunia watapoanza kukutana kwa mkutano wa mwaka hapa Washington wiki hii. Mkutano huo wa Paris uliokusanya mawaziri na wataalamu wa maendeleo barani Afrika wanajadili namna ya kukuza ukuaji mkubwa wa uchumi wa Afrika unaokadiriwa kuwa unakuwa kwa wastani asilimia tano kila mwaka, ili kuweza kuwa endelevu na watu wengi zaidi wafaidike. Katibu mkuu wa OECD Angel Guria anasema mzozo wa Ebola unahitaji kushughulikiwa kwa haraka kabisa na kwa kiwango kikubwa. But also anasema lakini inasisitiza pia namna ilivyo muhimu kuwekeza katika mifumo ya afya ikiwa watu wanataka kuepusha historia kujirudia tena. Anasema kama mabadiliko ya hali ya hewa hii ni changamoto ya kimataifa na inahitaji jibu la kimataifa. OECD inatoa wito wa kuwepo uwekezaji mkubwa zaidi katika uzalishaji Afrika na miundombinu ya usafiri ili kuweza kuuza bidhaa bora zaidi katika soko la kimataifa na kuweza kuimarisha biashara ya ndani kati ya nchi za Afrika, pamoja na biashara na nchi za nje ya Afrika hivi sasa. Guria anasema Afrika kwa wakati huu ina kiwango kidogo sana cha biashara kote duniani ya bidhaa zinazojulikana zenye thamani ya juu zaidi. Guria ametoa wito wa kuwepo mageuzi makubwa zaidi ya taasisi za fedha Afrika na uwekezaji katika teknolojia mpya, hasa katika nishati mbadala. Anasema mwaka huu idadi ya miradi ya nishati mbadala katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara huenda ikazidi idadi jumla ya miradi kama hiyo iliyofanyika katika kipindi chote cha miaka 14 iliyopita. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wapiganaji wa Kikurdi na wanamgambo wanaojiita Islamic State wameungana kwenye mapigano makali ya barabarani katika lengo la kuchukua udhibiti wa mji wa Kobani uliopo kwenye mpaka na Syria. Kijana mmoja wa Kimarekani mwenye umri wa miaka 19 amekamatwa kwa shutuma za kujaribu kusafiri nje ya Marekani ili kuungana na kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State, pia wanajulikana kama ICIS na ICIL. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapendwa wasikilizaji, na hivi sasa tunakuleteni tahariri ya Sauti Amerika itaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati viongozi wa dunia walipokutana mwezi uliopita huko New York kwa ufunguzi wa kikao cha 69 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Marekani ilifanya kazi kulenga mtizamo mkubwa uwekwe na kwenye shinikizo la kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Sudan Kusini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon ameitisha mkutano wa ngazi ya juu Septemba 25 kujadili mahitaji makubwa ya mzozo wa kibinadamu uliosababishwa na vita huko na ongezeko la wasiwasi katika jumuiya ya kimataifa. Licha nia ya dhati ya rais Salva Kiir na makamu rais wa zamani Riek Machar kumaliza mivutano, mapigano bado yanaendelea. Ingawaje, hata kama pande hizo zimeanza tena mazungumzo ya umoja wa kitaifa nchini Ethiopia yanayosimamiwa na IGAD, majeshi ya serikali na upinzani yanayomtii makamu wa rais wa zamani yamepambana tena huko katika jimbo la Upper Nile na kusababisha vifo vya takriban watu mia mbili. Maafisa wa Marekani walioshiriki katika mkutano wa Umoja wa Mataifa waliwaambia washiriki kwamba mapigano yamewasukuma watu milioni moja nukta nne, ambao ni takriban asilimia ishirini ya idadi ya watu huko kutoka kwenye nyumba zao. Takriban nusu milioni kati ya hao wako katika kambi za wakimbizi katika mataifa jirani. Kiasi cha asilimia arobaini ya wasudan kusini wako katika mahitaji makubwa ya chakula. Kwa ujumla, madhara yaliyosababishwa na binadam yanaweza tu kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo ya amani yanayojumuisha wote na sio kwenye uwanja wa mapambano. Balozi Donald Both, mwakilishi maalum wa Marekani kwa Sudan na Sudan Kusini anasema, tunamsihi kila mtu ambaye amekuwa katika mazungumzo hayo hadi hivi leo, iwe ni vyama vya kisiasa, jamii za kiraia, jamii za kidini, kuruhusiwa kuendelea kushiriki katika mashauriano. Mapigano yalizuka Desemba elfu mbili kumi na tatu ampale mzozo wa kisiasa ndani ya chama tawala nchini humo Sudan People's Liberation Movement kugeuka ghasia. Mzozo wa kisiasa umezuka katika mapigano ya ndani ya kijamii huku gharama kubwa ikiwa ni maelfu ya watu kupoteza maisha. Marekani na jumuiya ya kimataifa wanaweka shinikizo kwa pande zinazogombana. Marekani imeweka vikwazo kwa watu binafsi kutoka pande zote za mzozo ambao wanahusika na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu au ukiukwaji wa mkataba wa kusitisha ghasia. Marekani imeweka vikwazo kwa watu binafsi kutoka pande zote za mzozo ambao wanahusika na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu au ukiukaji wa mkataba wa kusitisha ghasia. Wengi zaidi wanaweza kuwekewa vikwazo. Balozi Both anasema tutaendelea kufanya kazi na washirika wetu wote na IGAD katika njia nyingine kwa kuongeza msukumo katika mzozo, ikiwa ni njia ya kushinikiza pande zote kufanya mashauriano ya dhati. Marekani inaunga mkono kikamilifu kwa juhudi za upatanishi za IGAD na inasimama na watu wa Sudan Kusini. Rais Salva Kiir na Riak Machar lazima wachukue majukumu yao kuzuia ya maafa zaidi yasiyohitajika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi katika Kumekucha Afrika. Wakati wowote ule sawa 12 alfajiri, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mwongozi wa matangazo Aida Isa fundi wa mitambo Zahra, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kuwa nasi katika matangazo yetu ya jioni saa moja unusu za jioni hadi hapo, kwaherini.