Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami, nami ni Esther Gidhu Yua. Tunawakaribisha katika matangazo yetu hivi leo, Jumatano Oktoba 8 mwaka 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bend 19 na 22. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu kesi inayomkabili rais wa Kenya kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC. Rais Kenyatta amezungumza na Wakenya muda mfupi baada ya kesi yake kuhairishwa. sitaki mimi niseme mengi, sasa ni kujipanga, turudi nyumbani tuendelee na maendeleo ya nyumbani sini, namna hiyo, namna hiyo, namna hiyo. Lakini nawashukuru nyote, pahali popote mmetoka, kwa vile mmekuja kutuunga mkono na kuwa pamoja nasi na katika ripoti nyingine, bunge maalum la katiba nchini Tanzania la kabidhi rasimu ya katiba iliyopitishwa na bunge hilo kwa viongozi wa Tanzania na Zanzibar. Mimi kama mchimbaji nilikuwa nataka nione kwamba katiba itasema nini? Jibu nimelipata sasa. Kuna sababu gani ya kutoipigia kura katiba hii? Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari za dunia. Msomaji ni Esther Githuiyuat. Mawakili wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wameiomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu kufuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu inayomkabili rais huyo. Waendesha mashtaka katika mahakama hiyo ya ICC wanasema hawana ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi dhidi ya bwana Kenyatta ambaye anashitakiwa kwa kuhusika katika maandalizi ya ghasia za baada ya Zabade uchaguzi mkuu mwaka 2008 na zilizosababisha mauaji ya zaidi ya watu 1100. Wakili wa bwana Kenyatta, Stephen Kay, aliiambia mahakama hiyo ya the Hague hii leo Jumatano kuwa inapaswa kufuta kesi dhidi ya mteja wake. Bwana Kenyatta ni rais wa kwanza anayehudumu kwenda mbele ya mahakama hiyo ya ICC. Jumatatu rais huyo wa Kenya alimwachia madaraka kwa muda naibu rais William Ruto ili aweze kuhudhuria kesi hiyo hivi leo Jumatano na mara baada ya kikao cha kusikiliza hali juu ya kesi inayomkabili bwana Kenyatta, rais huyo aliwahutubia Wakenya waliokusanyika nje ya mahakama hiyo ya The Hague, ikiwa ni pamoja na maseneta na wabunge waliofuatana naye kumuunga mkono. Sisi faida yetu ni tuwe na umoja wetu kama Wakenya, tushirikiane, tupendane. Tumejua tumetoka wapi, tunajua tuko wapi na tunajua tuwaelekea wapi, na hakuna mtu atatuambia vile tunaenda. Sisi wenyewe ndio tutajiamulia. Sitaki mimi niseme mengi yes. Sasa ni kujipanga, turudi nyumbani tuendelee na maendeleo ya nyumbani, si namna hiyo? Namna hiyo. Lakini nawashukuru nyote, pahali popote mmetoka, kwa vile mmekuja kutuunga mkono na kuwa pamoja nasi, lakini yote ni Mungu na sisi wa Kenya tushirikiane na tuwe kitu kimoja. Asante sana mama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mashambulizi ya angani yanayoongozwa na Marekani yamesaidia wapiganaji wa kikurdi kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Islamic State kutoka mji wa Kobani ulioko Siria karibu na mpaka wa Uturuki. Wiki tatu za mapigano makali kuzozania mji huo unaojulikana pia kama Ain al Arab yaliongezeka katika siku za karibuni huku kundi hilo la Islamic State likionekana kuwa na udhibiti mkubwa. Makundi ya wapiganaji wanaopambana na wanamgambo hao wa Islamic State walipata pigo hivi leo Jumatano huko Iraq wakati kundi hilo la wanamgambo lilipotungua helikopta ya kijeshi ya Iraq karibu na bomba kuu la mafuta nchini humo, kwa mara ya pili katika muda wa wiki moja, na kuua marubani wawili waliokuwa ndani ya helikopta hiyo. Hospitali ya Texas iliyokuwa ikimpa matibabu mgonjwa wa Ebola Thomas Duncan inasema kuwa ameaga dunia. Duncan mgonjwa wa kwanza kugunduliwa na Ebola huku Marekani alikuwa katika hali mbaya ya afya, akiwa bado anahudumiwa katika hospitali hiyo ya Presbyterian jimbo la Texas. Katika taarifa, hospitali hiyo ilisema Duncan aliaga dunia mwendo wa saa mbili kasoro dakika kumi asubuhi kwa saa za Texas hivi leo. Wakati huo huo vyombo vya habari vinaripoti kwa maafisa kwenye viwanja vya ndege vya Marekani na maeneo mengine ya kuingia nchini Marekani yatakuwa ya na mawakala wa kukagua wasafiri kubaini ikiwa wana dalili za ugonjwa wa Ibola. Maafisa wa Afghanistan wamewanyonga wanaume watano waliohukumiwa kwa ubakaji licha ya madai kuwa kesi dhidi yao iligubikwa na kasoro. Mnamo mwezi Agosti, wanaume wanane, baadhi yao wakiwa wamevalia sare za polisi, walisimamisha gari la familia moja nje ya mji mkuu wa Kabul na kuwabaka wanawake wanne, mmoja wao akiwa na mimba. Malalamiko ya umma yalifuatia ikiwa ni pamoja na maandamano makali kuunga mkono wanawake hao. Hapo awali mahakama hiyo iliwahukumu kifo wanaume saba kwa wizi wa kutumia nguvu na kufanya ngono nje ya ndoa katika kesi iliyochukua muda wa saa mbili mwezi jana, lakini mahakama ya rufaa ikawaondolea wawili hukumu ya kifo na kuwapa kifungo cha maisha jela. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni kesi inayomkabili Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, ambaye ameanza safari yake ya kurejea nyumbani baada ya kutoka kwenye kikao maalum cha mahakama hiyo ya ICC huko mjini the Hague. Wakati wa kikao hicho, mawakili wa Uhuru Kenyatta wamekuwa wakihimiza kufutwa kwa kesi inayomkabili mteja wao kutokana na ukosefu wa ushahidi wa kutosha. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo anayo taarifa kamili kutoka Nairobi. Baada ya kuhudhuria kikao hicho cha mahakama ya ICC mjini Hague, Rais Uhuru Kenyatta sasa ameanza safari ya kurejea nyumbani na anatarajiwa kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mwendo wa saa mbili na nusu asubuhi na anatarajiwa kulakiwa na halaiki kubwa ya wafasi wake, na badala ya kupitia barabara ya kawaida kuelekea katikati ya mji mkuu wa Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amepangiwa kupitia mitaa ya watu mapato ya kadri katika sehemu za islands hapa mjini Nairobi. Lakini punde baada ya kuwasili mjini Hegi na kufika mahakamani, Rais Uhuru Kenyatta aliingia kwenye ukumbi wa mahakama mwendo wa saa tano asubuhi, saa za Afrika Mashariki, akiwa pamoja na mawakili wake, mkewe na jamaa yake. International Criminal Court is now in session, huku wafuasi wake wakiwa nje na wengine kwenye ukumbi wa mahakama na muda mfupi baada ya jaji anayesimamia mahakama hiyo, jaji Ozaki aliwataka mawakili wanaowakilisha upande zote zinazohusika kutoa maelezo yao kuhusu masuala kadhaa muhimu, ikiwa baadhi yake ni kufutwa kwa kesi hiyo au kuahirishwa kwa muda usiojulikana, baada ya upande wa mashtaka kudai hakuna ushahidi wa kutosha dhidi ya Uhuru Kenyatta. Lakini muda mfupi kabla ya kumalizika kwa kikao hicho upande wa mashtaka ulijaribu kufafanua mashtaka yaliyokuwa akimkabili rais Uhuru Kenyatta kwenye mahakama ya ICC kabla ya afisi ya kiongozi wa mashtaka kudai wamekosa ushahidi wa kutosha dhidi ya Uhuru Kenyatta. Lakini tangu mwanzo mawakili wa Uhuru Kenyatta wakiongozwa na Steve K walitaka mahakama ya ICC kumwachilia uhuru Uhuru Kenyatta na kuimaliza kesi dhidi yake. Upande wa mashtaka ulisisitiza kwamba kabla ya kesi ya Uhuru Kenyatta kufutwa, ni muhimu kwa mahakama ya ICC kushtaki serikali ya Kenya katika mataifa yaliyounda mkataba wa Rome uliowezesha kubuniwa kwa mahakama ya ICC, eti kwa sababu serikali ya Kenya imekataa kushirikiana na afisi ya mashtaka. Upande wa mashtaka kumekuwa kidai kwamba umeshindwa kuendelea na kesi hiyo wa kwa sababu ya vikwazo vilivyowekwa na serikali ya Nairobi. Sasa upande wa mashtaka unataka mahakama ya ICC kufikisha serikali ya Kenya kwenye shirika la mataifa yaliyeunda mahakama ya ICC ili Kenya kuchukuliwa hatua kali. If this court judges the government of Kenya to be in breach of its duties, it will be for the Assembly of States Parties uh, to discuss that matter and decide what if any reprimand or sanction they impose upon the government of Kenya. But those have only an indirect Impact upon this case. Wakati kikao hicho kilikuwa kikiendelea ndani ya mahakama, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa kimya na hakuzungumza hata kidogo. Mawakili wake walimtetea mahakamani na alikuwa kimya kesi ikiendelea. Lakini nje ya mahakama umati mkubwa wa wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta kutoka Kenya na mataifa kadhaa ya Ulaya uliandamana kama ishara ya kumwunga mkono Rais Uhuru Kenyatta. Baadhi ya waandamanaji walivaa mavazi yenye bendera ya Kenya huku wakipaza sauti na kusema kwamba Uhuru Kenyatta hana hatia na hakushiriki kwenye mauaji yaliyosababishwa na matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka wa elfu mbili na nane. Mwaike kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Naye mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amezungumza na Wakenya mbalimbali waliofuatilia kesi hiyo kupitia vyombo vya habari nchini Kenya. Hii kesi ya ICC sio kitu, itakaa kwa muda mrefu, ni kitu inakuja kuisha, kitu amba, ni kitu hata wale ambao ni, ni, ni, ni wapendwa wa Mungu wanaona mwisho, ona, wanaona mwisho hii wa kitu si kitu kuja, si hata kitutauahata ati ni kitu itaweza kunyang'anya rais wetu na bado tunamuombea. Na atakuja hata sherehe itakuwa kubwa sana, tutasherehekea mbaya sana. Kitu kina mwisho, akibabaishi mtu. Ni kitu gani kinakuonyesha kesi inaenda kuisha? Kitu cha kwanza vile Wakenya siku hizi wamebandilika na wamejawa na upendo na kujirudia. Walikuwa wameshtakiwa watu sita, sasa wamebaki watatu. Kuna yote kati hao, unaona labda atangukiwa na kesi, tunaweza kusema si sio sita. Kuna baasha ya wako ambao walikuwa indicated kwenda kujibu mastaka egg ni ni sita, lakini kuna wengine walifunikwa nguo, ambapo tunaona pia watakuja, baada ya wao kumaliza watakuja kwenda. Mimi haki siji, nitakwambiaje? Kusiuru, mi namsuporti Raila, hata mambo ya uru sishughulikaji. Mi najua tu ameenda tug, sijaangalia huko Raila <laughs> wangu <laughs> hata asikamate kabisa. <laughs> <laughs> <laughs> na unasemaji kuhusu wabunge wa Kenya ambao wamesafiri kwa wingi kwenda Hague? Wajua wale wanampenda yeye lazima waende na yeye. Kuna wengine ambao wamebaki huku Kenya, labda hawaoni kama hiyo kesi yake inamuhusu. Kama wameenda huko ni marafiki zake, na labda wanamsapoti. Mi nitaangalia mambo ya Hague ama nitamwangalia Raila akichapo kiboko. Mimi nina imani bwana Uhuru atafaulu. maana mpaka dakika sasa sijaona chochote ama ushahidi wowote wa maana wa kumuhusisha na hiyo kesi. Kuna ulegevu gani kwa kesi ya ICC mpaka dakika sasa? Waona mashahidi wale wote, kuna miongoni mwao walijitokeza na wamekubali kwamba walitoa ushahidi wa urongo. Hakuna ushahidi wa kutosha. Eh, naitwa Joshua, mkaaji wa Mombasa. Mi naona hii kesi haina ushahidi wowote, kulingana na vile walikuwa wanasema, maybe evidensi yenye ingewasaidia ni ile ya uh, zile documents, na washapewa tayari kulingana na vile walivyoagiza. Serikali ilikuwa inafahamu kuhusu yeye na hakuna mashahidi wa kuzungumza. Unasema hivi kwa sababu unapendelea upande fulani wa kisiasa, au unafikiri ndio kweli uliopo? Uh, lasha kivyo vyote tu, kesi yoyote kama ina ushahidi ile kesi inakuwa ngumu. Hata wakati ule kapo akiwacha yeye mwenyewe kasema ni ngumu eh, kesi yake isha, isha tayari, lakini hakakataa kuhudhuria ikionekana kama anaogopa, lakini kwa vile anajua yeye hana makosa, ushuhuda hakuna, ndio maana akaamua. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kila Juma na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila, kila jumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Inaendelea kukusomea habari za dunia. Tetemeko la ardhi lenye nguvu limekumba eneo la milima kusini magharibi mwa China na kusababisha kifo cha mtu mmoja na majeraha kwa wengine zaidi ya mia tatu. Chombo rasmi cha habari huko China kinasema kuwa takriban watu elfu 50 wameachwa bila makao kufikia jana jioni kufuatia tetemeko hilo ambalo kitovu chake kilikuwa kaunti ya Jingu iliyoko mkoa wa Yunnan. Watafiti wa masuala ya kijiolojia kutoka Marekani wanasema tetemeko hilo lilikuwa la 6.6 kwenye vipimo vya Richa na kwamba lilitokea kilomita 5 tu kutoka chini ya ardhi. Shirika la habari la Xinhua linasema takriban majengo elfu 7 yalipo na mengine 14 kuharibiwa. Na raia wengi wameuawa kwenye mapigano ya mpakani kati ya India na Pakistan kwenye eneo linalogombaniwa la Kashmir. Maafisa wa India wanasema raia wawili waliuawa na wengine 18 kujeruhiwa Jumanne usiku katika mapigano ya risasi na makombora. Vyombo vya habari vya Pakistan vinaripoti kuwa raia watatu waliuawa kutoka kwa washambuliaji wa India. Watu tisa waliuawa wa siku ya Jumatatu, hii ikiwa idadi kubwa zaidi ya vifo vya raia katika mzozo huo wa Kashmir uliodumu kwa zaidi ya mwongo mmoja. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katiba inayopendekezwa nchini Tanzania imekabidhiwa kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete na rais wa Zanzibar Ali Mohamed Shein katika sherehe iliyofanyika katika mji mkuu wa Tanzania, Dodoma, na kuhudhuriwa na viongozi wa kitaifa, kimataifa na makundi mbalimbali. Idi Ligongo alifuatilia sherehe hizo kwa ukaribu na ifuatayo ni taarifa yake kamili Shatanda. Makabidhiano hayo yaliambatana na burudani za kuisifu katiba hiyo inayopendekezwa na kuomba wananchi kuipigia kura rasimu hiyo, ambayo ili kuwa katiba rasmi lazima ipigiwe kura na wananchi wa Tanzania bara na visiwani. Akipokea rasimu hiyo kutoka kwa spika wa bunge maalum la katiba Samuel Sita, rais Kikwete alisema haya: kukamilika kwa hatua hii kunatubakizia hatua moja ya mwisho ambayo ni ile ya wananchi wote kupiga kura ya maoni kufanya uamuzi kuhusu katiba inayopendekezwa. Iwapo wananchi watakubali, na mimi ninawashawishi mkubali, nchi yetu itakuwa imepata katiba mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Naye na spika wa bunge maalum la katiba akielezea mchakato huo ndani ya bunge anasema, bunge hilo lilimaliza kazi hiyo kwa wakati muwafaka, japo kulikuwa na upinzani kutoka kwa baadhi ya wajumbe wa bunge hilo. Bunge maalum lilitumia siku mia moja na ishirini na tano, yaani siku 67 za awamu ya kwanza na siku 58 za awamu ya pili ya mikutano yake na hivyo tukatimiza kazi mliotutuma kwa siku 125 badala ya 130. Ndio mambo ya viwango na kasi. Nilizungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam kutoka katika shule ya uhandishi wa habari na mawasiliano ya umma Dr. Ayubu Rioba. Nilitaka kujua maoni yake baada ya shughuli ya upatikanaji wa katiba hiyo inayopendekezwa na maoni yake juu ya mwitikio wa wananchi kuelekea kuipigia kura katiba hiyo. E, kwanza kabisa niseme kwamba e, ilikuwa ni wazo zuri kutoka kwa rais wa nchi kusema tunaingia katika mchakato huu wa katiba e, wakati nchi haikuwa na vurugu au matatizo yoyote makubwa kama ilivyotokea nchi zingine. Kwa hiyo ilikuwa ni wazo zuri na mchakato ukaanza vizuri, umekwenda na umekamilika leo kwa rais kukabidhiwa hiyo katiba, rais wa Tanzania wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na rais wa Zanzibar Eh, lakini bado kuna ukweli mmoja. Nimefuatilia sherehe, hata sasa hivi nilikuwa nafuatilia, zimekwenda vizuri kabisa, lakini bado kuna changamoto moja kubwa kwamba kwanza, eh, kulikuwa na ule mgogoro kwamba je, ni nini kilitakiwa kujadiliwa katika huo mchakato? Je, ni kwa kiasi gani bunge maalum la katiba lilikuwa na madaraka ya kisheria hata uhalali wa kisiasa kubadilisha kwa kiasi walichofanya, eh, ile rasimu ya awali iliyowasilishwa kwao na pili, eh, kwamba leo rais anakabidhiwa, lakini bado unaangalia kabisa kwamba kuna makundi mengine hayapo. Kutengeneza katiba ni jambo eh, kubwa la kitaifa ambalo linahitaji maridhiano. Kwa hiyo pamoja na ukweli kwamba hiyo shughuli imekwenda imekamilika, na katiba imewasilishwa na wengi wametoa hotuba wakiisifia, lakini bado kuna doa kubwa kwamba hatujatengeneza maridhiano kama Watanzania. Asante kwa kuungana nami astegidoyuat, kwa makala ya afya yanayoletwa kwako kwa kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Leo tunamulika saratani ya matiti. Nazungumza na Daktari Sera maongezi wa chama cha madaktari wa wanawake nchini Tanzania, miwata. Kwanza nimemuuliza daktari atoe ushauri kwa wanawake kuweza kujichunguza wenyewe kubaini ikiwa wana saratani ya matiti au hawana. Huwa tunasema wasichana ambao bado wanapata hedhi achague uh, siku ya tano mpaka ya saba baada ya hedhi, na ahakikishe kwamba hiyo tarehe anaiweka kwamba hii ndio siku ambayo nitajichunguza. Anaweza akasimama kama ana kioo, akasimama mbele ya kioo huku mikono yake ikiwa sambamba na mwili, yaani ameshika kwenye kiuno, alafu analinganisha matiti yake yote mawili kwa makini na kuangalia umbo, ukubwa, mabadiliko katika chuchu na kama vile kuvutwa ndani ya titi au ngozi kubadilika na rangi ya titi. Halafu anaweza akaangalia akiwa amelala, akiwa amelala anatizama tu kwamba, je, yako katika usawa mmoja zile chuchu, hakuna moja ambayo ni kubwa kuliko nyingine? Akiwa hapo hapo kwenye kioo, ananyanyua mikono, anatazama tena mabadiliko, kwa sababu kama kuna titi ambalo lina uvimbe linaweza kuwa lina, linaelemewa kidogo. Kwa hiyo akinyanyua mikono, lile lenye uvimbe litabaki pale pale, lile ambalo halina uvimbe litapanda juu. Alafu baada ya hapo anaanza kutumia kiganja cha mkono, mkono wa kulia unachunguza titi la mkono wa kushoto, anaanza kuzunguka kama vile mshale wa saa anazunguka na naomba niwaambie wasikilizaji kwamba unapochunguza titi usitumie vidole, unatumia kiganja cha mkono na vidole vyote unavibana visiwe vimeachanika. Kwa hiyo unazunguka unazunguka mpaka unamaliza ya titi lote, alafu unakwenda kwenye kwapa kuangalia kama zile tezi za kwenye kwapa hazijavimba, na mwisho kabisa unamalizia kwa kukamua chuchu kuangalia kama kuna maji maji au damu inatoka. Unarudia tena kwa titi lako la upande wa kulia, kwa kuzunguka titi lote kutumia kiganja cha mkono, na kutazama kwenye kwapa zako kama tezi hazijavimba, na mwisho kukamua tena chuchu zako. Baada ya hapo, kama hakuna uvimbe au hujahisi chochote utakuwa unajua uko salama, lakini kama una wasiwasi basi unakwenda kumwona mtaalamu wa afya ili akuhakikishie kwamba, je, umeona kivimbe au hujaona kivimbe, kwa sababu watu wengine huwa wanatumia vidole na wanakutana na yale mabunya ambayo ni ya kawaida tu kwa mwanamke na anapata wasiwasi ule. Wasiwasi unaweza ukamfanya akakosa amani. Kwa hiyo hii anayojifanyia mwenyewe tunaita ni self breast examination, na akienda kwa daktari atafanyiwa clinical breast examination. Dr. Sara vilevile kuna wale ambao watasema ah, labda titi langu moja mi kawaida huona ni kubwa kidogo kuliko hili lingine, hebu waondolee hofu. Kuna wamama wengine wa kimaumbile wa titi moja linakuwa kubwa, moja linakuwa dogo. Lakini kama nilivyosema, ile siku yako ya kwanza utakayojichunguza na ukaenda kuchunguzwa na daktari akakwambia kwamba huna tatizo, hiyo ndiyo kawaida yako. Sasa kama matiti yako yote yako sawa, alafu baada labda ya mwaka ukaona titi moja limekuwa kubwa kuliko lingine, basi hapo unatakiwa urudi kwa kwenye kituo cha afya uangaliwe tena. Lakini kama kimaumbile umezaliwa hivyo kwamba titi moja ni kubwa na mara ya kwanza ulivyoonwa kaonekana huna tatizo, titi lako moja ni kubwa, basi hayo ni maumbile yako na endelea kuwa na amani kabisa kwamba huna tatizo. Ni Dr. Sarah Maongezi wa chama cha madaktari wanawake nchini Tanzania, MIWATA, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Makala afya, ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwa wanaweza kusikia matangazo yetu kupitia mtandao wetu www voa swahilicom, na pia tunasikika katika 107.5 FM, Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi tunasikika katika mita bend 19 na 22. Basi kabla ya kufunga matangazo yetu na kuwaletea tahariri ya Sauti ya Amerika. Ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na este Gidhuwat. Marais wa mawakili wa, wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wameiomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu kufuta mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadam inayomkabili rais huyo wa Kenya. Hospitali ya Texas iliyokuwa ikimpa matibabu mgonjwa wa ebola Thomas Duncan inasema kuwa ameaga dunia. Duncan, mgonjwa wa kwanza kugunduliwa na ebola huku Marekani, alikuwa katika hali mbaya ya afya akiwa bado anahudumiwa katika hospitali hiyo ya Presbyterian, jimbo la Texas. Mashambulizi ya angani yanayoongozwa na na Marekani yamesaidia wapiganaji wa Kikurdi kuwarudisha nyuma wanamgambo wa Islamic State kutoka mji wa Kobani ulioko Siria, karibu na mpaka wa Uturuki. Tetemeko la ardhi lenye nguvu limekumba eneo la milima kusini magharibi mwa China na kusababisha kifo cha mtu mmoja na majeraha kwa wengine zaidi ya mia tatu. Maafisa wa Afghanistan wamewanyonga wanaume watano waliohukumiwa kwa ubakaji licha ya madai kuwa kesi dhidi yao iligubikwa na kasoro na raia wengi wameuawa kwenye mapigano ya mpakani kati ya India na Pakistan kwenye eneo linalogombaniwa la Kashmir. Maafisa wa India wanasema raia wawili waliuawa na wengine 18 kujeruhiwa Jumanne usiku katika mapigano ya risasi na makombora. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. vikosi vya usalama nchini Sudan vimewakamata wanaharakati kadhaa wa Kisudani kabla ya muda wa kuadhimisha mwaka mmoja tangu maandamano makubwa ya umma dhidi ya uamuzi wa serikali kuondoa ruzuku za mafuta hapo Septemba mwaka elfu mbili kumi na tatu. Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za kukamatwa watu hao ambao ni pamoja na waandishi wa habari, viongozi wa kisiasa na kiraia. Vikosi vya usalama vilipelekwa kwa wingi katika mji mkuu wa Khartum katika siku kukaribia maadhimisho ya kwanza ya maandamano ya Septemba mwaka 2013, na hakuna maandamano makubwa yaliyofanyika. Takriban watu mia mbili waliuawa katika maandamano ya mwaka jana katika ghasia mbaya zaidi kuwahi kufanyika katika mji mkuu huo tangu Rais Omar Al Bashir kuingia madarakani hapo mwaka 1989. Ingawa baadhi ya maandamano yalitoa wito kwa rais Bashar kuondolewa, lakini waandamanaji wengi walikasirishwa na uamuzi wa serikali kupunguza ruzuku za mafuta kutokana na matatizo ya kiuchumi ya Sudan. Rais Bashir aliwashutumu waandamanaji kwa kutumia uamuzi wa uchumi wa hivi karibuni kama sababu ya kuipundua serikali yake na akachukua hatua kali. Afisa wa cheo cha juu kutoka chama tawala cha Sudan alikana kuwa kukamatwa watu hivi karibuni kunatokana na ushawishi wa kisiasa. Aliambia televisheni ya taifa kuwa vikosi vya usalama vilipelekwa ili kuwahakikishia watu usalama wao. Aliongeza kusema kuwa mauaji ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yalifanyika kimakosa. Marekani inakariri tena matamshi ya mtaalam huru wa Umoja wa Mataifa juu ya hali ya haki za kibinadam huko Sudan, Mashud Badarin, katika taarifa yake ya Septemba 24 inayotoa wito kwa serikali ya Sudan kuunda jopo huru la kisheria Kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji yaliyotokea katika maandamano ya Septemba mwaka 2013. Majadiliano ya kitaifa yaliyopendekezwa na Rais Omar al-Bashir baina ya serikali na makundi ya upinzani na waasi wanaopinga mamlaka ya serikali yanaweza tu kufanikiwa katika mazingira mazuri kwa kushirikiana kwa dhati tabaka zote za taifa hilo. Tunahimiza serikali ya Sudan kuheshimu haki za binadamu ikiwa ni pamoja na uhuru wa kukutana pamoja na uhuru wa kutokukamatwa kwa wa watu kiholela na kuwekwa kizuizini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya kesho jioni, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, mwendeshaji wa matangazo haya Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami. Usiku mwema kutoka Washington DC.