Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendo msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo ya leo, Jumatano Oktoba 8 mwaka 2014. katika Kumekucha cha Afrika tuna ripoti juu ya wito wa Umoja wa Mataifa kwa mataifa duniani kuongeza msaada wa kuwahudumia maelfu ya wakimbizi wanaokimbia vita huko nchini Iraq na Siria. Umoja wa Afrika umeanzisha kampeni ya nyamazisha milio wa bunduki ifikapo mwaka elfu mbili ishirini katika bara hilo la Afrika, na katika lengo la kuwalinda zaidi kinamama na watoto na katika makala yetu ya jukwaa la vijana, mmiliki wa gazeti moja nchini Tanzania asimulia namna alivyofanikiwa na alivyo kuwasihi vijana kuwa wabunifu. Vijana kwanza wakubali kwamba kazi hazipo, alafu wakishakubali wanasema elimu ni muhimu, lakini wakijua kabisa kwamba huko mbele ikikosa ajira, sawa, nisipopata mtu wa kuniajiri niweze kutengeneza kitu kitakacho waajiri watu wengine. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu, mpendwa msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voa swahili com. Kwanza mkamtsomea taarifa ya habari. Karibuni. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya yuko njiani kuelekea The Hague, Uholanzi, kuhudhuria kikao cha kesi yake kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa hii leo. Kiongozi huyo aliondoka Nairobi jana usiku, akiwa anakabiliwa na mashtaka matano ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa shutuma za kusaidia kupanga ghasia mbaya za baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka 2007 uliosababisha mauaji mengi. Kikao cha hii leo kitahusiana na kusikiliza madai ya waendesha mashtaka kwamba anatumia madaraka yake kuzuia kushirikiana na mahakama katika kutoa ushahidi. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria anasema Wakurdi wanaotetea mji wa Kobani dhidi ya kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State wapo karibu na kushindwa kuwarudisha nyuma wanamgambo hao. Staffan de Mistura alisema jana kwamba Wakurdi wanatumia kile anachokieleza ni silaha za kawaida dhidi ya vifaru na mizinga ya wanamgambo wa kundi la Islamic State. De Mistura anasema Wakurdi wanapambana na ushujaa mkubwa, lakini kwamba jumuiya ya kimataifa inahitajika kuingilia kati kuwasaidia. Alisema miji mingine ambayo inashikiliwa na kundi la Islamic State inakumbwa na matatizo makubwa ya mauaji, ubakaji, mapigano ya kinyama pia. Wakati huo huo, Marekani inaeleza kwamba kampeni yake ya anga dhidi ya wanamgambo karibu na Kobani, ambapo pia inajulikana kama Ain Al Arabu, imekuwa na mafanikio. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema mabomu hayatoshi, inabidi kuwepo na shambulizi kuu la ardhini ili kuwashinda wapiganaji hao. Polisi wa Uingereza wamewakamata watu wanne wanaosadikiwa kuwa na umri wa miaka ishirini, wanaoshukiwa kupanga shambulizi moja la ugaidi. Kukamatwa kwao jana kumetokea wakati polisi walipovamia maeneo kadhaa kote London. Hakuna risasi zozote zilizofyatuliwa, lakini maafisa walilazimika kutumia bunduki ya miale ya umeme kumdhibiti mshukiwa mmoja. Maafisa bado wanawasaka nyumba kadhaa na magari mjini London huku wakiwahoji washukiwa. Mmojawapo anashukiwa kuwa na uhusiano na kundi la wanamgambo linalojiita Islamic State nchini Siria. Maafisa hawakutoa taarifa zaidi juu ya shambulizi hilo lililopangwa, lakini walisema lilikuwa katika hatua za awali, wakielezea kuwa lingekuwa kuu na shambulizi baya. Uingereza iliongeza kiwango chake cha tahadhari dhidi ya kitisho cha ugaidi kufikia ngazi ya juu kabisa hapo mwezi Agosti. Rais Abdurahman Mansur Hadi wa Yemen amemteua mkuu wake wa utawala kuwa waziri mkuu mpya katika juhudi za kufikia makubaliano na wapiganaji wa Kishia kuweza kuondoka katika mji mkuu Sanaa baada ya kuchukua udhibiti wake mwezi uliopita. Lakini wapiganaji hao wanaofahamika kama Wahodhi wamekataa uteuzi huo wa jana na kuzusha wasiwasi mpya katika nchi hiyo. Mwenzangu Abdu Shakur Abod ana maelezo zaidi. Wapiganaji wa kihudhi waliuteka mji mkuu wa Sana bila upinzani baada ya kuvamia kambi kuu iliyokuwa inashikiliwa na wapinzani wao wa kisuni wa chama cha msimamo wa kati wa kiislamu wa Islahi wiki mbili zilizopita. Ushindi wao ulitokea baada ya wiki kadhaa za maandamano na malalamiko yaliyomalizika kwa mapigano makali ya siku nne katika mji mkuu wenye wakazi milioni mbili, watu mia mbili waliuwawa. Kuteuliwa kwa Bwana Ahmed Awadh Mubarak kunatokana na makubaliano ya mwezi uliopita yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa na kuwapatia Wahudhi mamlaka ya ushawishi mkubwa zaidi katika serikali inayoongozwa na Wasuni walio wengi. Makubaliano hayo yalisitiza kwamba wapiganaji hao wa kishia wataondoka kutoka mji mkuu baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu. Lakini hivi sasa, kutokana na kukataa uteuzi huo, haijulikani ni hatua gani wahudhi wenye kuungwa mkono na Iran watachukua hii leo. Mmojawapo wa viongozi hao aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba uamuzi huo utapingwa na idadi kubwa ya raia na wako tayari kuendelea na mapinduzi yao hadi kukamilisha malengo yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, anasema mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola barani Afrika yatakuwa marefu na magumu, lakini anasema kuna ishara njema za mafanikio, akivielezea vyombo vya habari kwa ufupi huko Atlanta hapo jana Nchini Marekani, Dr Thomas Frieden alisema hii inajumuisha watu kupata mafunzo bora, kufahamu zaidi virusi hivi na tabia za usalama, ikiwemo wakati wa kuwazika waathirika wa Ebola. Frieden alisema hakuna kesi mpya nchini Nigeria na mlipuko huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo umedhibitiwa. Pia alisema idadi ya kesi mpya imepungua katika sehemu za Liberia, moja ya nchi iliyoathirika sana na ugonjwa huo. Wakati huo Mliberia mmoja aliyegundulika na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Dallas, Texas, nchini Marekani bado yupo katika hali mahututi baada ya kupatiwa dawa za majaribio za Ebola. Wakati wao wataalam wa shirika la fedha la kimataifa IMF na benki kuu ya dunia wanasema ugonjwa wa Ebola umeathiri sana uchumi wa nchi za Sierra Leone, Liberia na Guinea. Kiasi cha watu elfu tatu na mia tano wamefariki kutokana na kirusi hicho na maelfu zaidi wameambukizwa. IMF ilisema Ebola inasababisha matatizo makubwa ya uchumi katika sehemu za Afrika Magharibi. Tathmini hiyo imetolewa jana wakati taasisi hizo kutangaza makadirio ya uchumi ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara unaoeleza kwamba ukuaji wa uchumi wa darzeni za nchi nyinginezo za bara hilo huenda ukaongezeka kufikia asilimia 5.8 mwaka ujao. Maafisa wa benki kuu wanasema bila ya juhudi kabambe kusitisha ugonjwa huo, basi unaweza kusitisha biashara, usafiri na utalii katika kanda hiyo na hivyo kupoteza mabilioni ya dola katika shughuli zake za kiuchumi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Habari yenye uzito wa yaleo inatupeleka huko Siria na Iraq ambako wanamgambo wa Kiislamu ISIL wanaopendelea kusababisha kitisho na kuwanyanyasa raia wa Iraq. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa inakabiliwa na tatizo la kukidhi mahitaji ya dharura ya takriban watu milioni mbili waliopoteza makazi kutokana na ghasia nchini humo. Mwandishi wa sauti Amerika Magrad Bashir ametuletea ripoti ifuatayo kutoka makao makuu ya Umoja Mataifa, na Aida Isa anayesoma hapa. Makamu mratibu wa masuala ya dharura wa Umoja Mataifa nchini Iraq, Kevin Kennedy, jana alisema kuwa wakati wanamgambo wa Islamic State wanapoendelea kujaribu kupanua maeneo wanaodhibiti katika jimbo la magharibi la Anbar, Umoja Mataifa unaamini kwamba takriban watu laki nne katika eneo hilo wamepoteza makazi yao kutokana na mapigano Ukiongezea watu laki nane na elfu sitini waliokimbia kutoka jimbo la kaskazini la Kurdistan katika kipindi cha miezi tisa iliyopita na maelfu na maelfu ambao tayari wamepoteza makazi kutokana na ukosefu wa usalama huko Iraq na Siria, basi idadi hiyo imeongezeka na kufikia takriban watu milioni moja na laki nane. Bwana Kennedy aliwaambia waandishi wa habari kwa njia ya video kutoka Irbil kuna hitaji kuwekwa na juhudi endelevu za kimataifa kushughulikia mzozo wa kibinadam unaoongezeka. Wakati tunafahamu kwamba dunia kwa wakati huu inazingatia zaidi hali tete ya usalama huko Iraq na katika kanda hiyo, tunaamini kuwa hali ya kibinadamu nayo pia inahitaji kupewa muhimu sawa na uungaji mkono kamili wa wote ambao wanataka kusaidia. Kennedy alisema Umoja wa Mataifa na washirika wake wanakabiliwa na changamoto tatu kubwa, nazo ni kuwafikia wale wenye mahitaji, kwa sababu wamesambaa katika sehemu takriban elfu moja mia tano huko Iraq; wengine hawako chini ya udhibiti wa serikali; ukosefu wa makazi na majira baridi ya baridi yanayokuja, ambayo huwa na baridi kali hasa katika maeneo ya nyanja za juu. Hofu yetu ni kwamba hadi tutakapoweza kutoa makazi na pia bidhaa ambazo watu watahitaji kuweza kuhimili majira ya baridi, basi hali iliyo ngumu sasa na changamoto kuu ya kibinadamu inaweza kugeuka na kuwa hatari zaidi na hali ya kutishia maisha kwa wengi waliopoteza makazi yao. Kennedy anasema Umoja wa Mataifa una upungufu wa takriban dola milioni mia tatu na haina makazi ya kutosha kuwaweka takriban watu laki moja na elfu sitini na sita. Anasema baadhi ya watu waliopoteza makazi wanaishi chini ya daraja na sehemu za wazi na wanahitaji kupata makazi kabla majira ya baridi kuanza. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimun ameendelea kutahadharisha kuhusiana na hali huko Siria na Iraq iliyosababishwa na wapiganaji wa Islamic State. Katika taarifa, bwana Ban alisema ana wasiwasi mkubwa juu ya mashambulizi ya kundi hilo katika mji wa kaskazini wa Siria wa Ain Al Arab, unaojulikana pia Kobani kwa Kikurdi, ambayo yamepelekea watu wengi kukimbia kutoka makazi yao na kuelekea Uturuki. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alitoa wito kwa wale wote wenye uwezo w kuchukua hatua ili kuwalinda raia huko, licha ya mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani. Rais wa Uturuki anasema eneo hilo linakaribia kuangukia mikononi mwa wanamgambo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mashine ya kwanza ya kuchukua fedha ijulikanayo kama ATM imewekwa katika mji mkuu wa Somalia wa Mogadishu. Benki ya Salam Somali yenye makao makuu yake Mogadishu iliweka mashine hiyo katika hoteli moja inayotumiwa na Wasomali wanaoishi nje ya nchi, wageni pamoja na maafisa wa serikali. Ofisa wa benki hiyo Mwalim Abukar aliyeambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba mashine hiyo itawaruhusu wateja kutoa fedha kutoka kwenye akaunti zao za nje. Abukar alisema kuwekwa kwa mashine hiyo ya ATM ni hatua moja kubwa kusonga mbele na inawakilisha ukuaji na uthabiti wa jamii ya wafanya biashara wa Mogadishu. Rais Hassan Rouhani wa Iran ametoa wito kwa vyuo vikuu vya Iran kuwapokea wanafunzi wengi wa kigeni pamoja na wahadhiri, na anasema nchi hiyo haitakiwi kuwa na hofu wakati wahadhiri kiku wa chuo kikuu wanapotoa matamshi yanayotofautiana na msimamo utawala. Katika hotuba iliyotolewa kwa njia ya televisheni kutoka chuo kikuu cha Tehran hapo jana ikiadhimisha kuanza kwa mwaka wa masomo, rais alipouza wasiwasi kwamba hatua kama hizo zitachochea ujasusi, alisema nchi ina mengi ya kufanya kutokana na kuongezeka kwa utandawazi wa kimataifa. Bwana Rouhani alisema Iran lazima iache kutoa visingizio vya kupunguza mawasiliano ya jumuiya za wasomi wa kimataifa. Pia alihimiza kuanzishwa kwa chuo kikuu kinachosomesha lugha ya Kiingereza pekee nchini Iran. Mayanma ambayo pia inajulikana kama Bama imeeleza kwamba Rais Thein Sein amewapa msamaha zaidi ya wafungwa 1000 wakiwemo wafungwa wa kisiasa wa Kirohingya Ukia Hila Aung, Ukia Min na mtoto wake wa kiume La Nu kutoka gereza la Sitwe. Msamaha huo mpya uliotangazwa jana na Wizara ya Habari umetokea wakati serikali inayopendelea mageuzi nchi hiyo inajiandaa kwa mkutano wa mwezi ujao wa viongozi wa Asia na Pacific huko Myanmar. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba wawakilishi wa wanawake kutoka pembe zote za Afrika wamezitaka serikali za mataifa ya bara hilo kuwapa nafasi zaidi kwenye utatuzi wa mizozo ya vita. Hilo ni moja ya maazimio yaliyofikiwa kwenye kikao chao kilichofanyika Kigali, Rwanda, kujadiliana nafasi ya mwanamke katika kukomesha vita na mizozo inayoendelea kuzikumba baadhi ya sehemu za bara hilo. Katika maeneo ya migogoro, a wanawake wanaonekana kuwa wahanga wakuu wa mizozo hiyo, na wanawake hao wanasema miaka hamsini baada ya bara hilo kupata uhuru wametoa mchango gani? Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Caremera ana ripoti zaidi. Miaka hamsini baada ya Afrika kujipatia uhuru kutoka kwa koloni, bado wanawake wa bara hilo wamejikuta katikati ya milio ya risasi, hasa kwenye maeneo ya vita na mizozo. Hali hiyo ndio iliyopelekea Umoja wa Afrika kuanzisha kampeni maalum iliyopewa jina la Nyamazisha Mlio wa Bunduki. Kampeni hii inanuia kwamba ifikapo mwaka 2020 basi bara hilo liwe halina tena sehemu hata moja ambapo mlio wa bunduki unasikika kama matokeo ya vita na mizozo. Hii ndiyo mada iliyokuwa ikijadiliwa na wanawake hao kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika mjini Kigali, kuona nini mchango wao ili kuifikia azima hiyo. Huyu ni kamishna anayehusika na siasa katika makao makuu ya Umoja wa Afrika, Asha Abdullah. This is basically the message. How do we prevent... na huu ndio ujumbe wetu, ni kwa jinsi gani tunavyozuia hali hii yes. ya mizozo ili kutokea. Sisi kama wanawake, kama akina mama wa Afrika, kwenye majukumu yetu ya malezi ya watoto na kutunza familia zetu tunazuiaje matatizo hayo, wakati sisi ni zaidi ya asilimia 50 ya wakazi wote wa bara hili? Wanawake hawa na wadau wengine kwenye sekta ya amani na usalama wanasema ndoto za bara Afrika kufikia maendeleo endelevu zitafikiwa tu ikiwa bara hilo litaweza kuachana na mizozo ya hapa na pale. Na huyu ni Profesa Shakaanastazi, mkurugenzi mkuu wa bodi ya taifa ya maongozi bora nchini Rwanda. Ili kufikia usalama imara kiasi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini Afrika isiwa na mizozo wala vita, ni lazima tuimarishe uongozi bora unaowashirikisha wananchi wote na unaozingatia haki kwa wote pamoja na hayo. Lakini swali linaloendelea kuulizwa ni je, baada ya miaka hamsini ya uhuru wa Afrika, Afrika imepata nini? Huyu ni Dkt. George Mukundi, mkuu wa idara inayohusiana na uongozi bora, makao makuu ya Umoja wa Afrika, The African Union, Umoja wa Afrika. uh -huh na Waafrika wenyewe tunaendelea kujiuliza, miaka 50 iliyopita baada ya uhuru tumefanikiwa kivipi? Wanawake hao ambao wengi wao ni kutoka ngazi na kuchukua maamuzi wamezitolea mwito serikali zao za kiafrika kuwapa nafasi katika suluhu la mizozo na vita kwenye bara hilo, ikiwa kweli wanahitaji kampeni ya Afrika isiyo na vita mwaka 2020 ifanikiwe. Silivanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali na mwakilishi wa Umoja Mataifa nchini Sudani ya Kusini anasema walinda amani wanapanga kuongeza doria nje ya kambi zao ili kuwalinda wananchi wanaoishi nje ya kambi hizo katika maeneo yanayotokea mapigano. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Gabe Joslo anaripoti kutoka Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini, kwamba kuwafikia wale waliokimbia kutoka makazi yao kutokana na vita inabaki kuwa changamoto kuu kwa Umoja wa Mataifa. Idi Ligongo anatusomea ripoti. Akiongea katika mkutano na waandishi wa habari, mkuu wa Umoja wa Mataifa Sudan Kusini, Elen Loj, anasema walinda amani wanapanga kuongeza doria nje ya kambi kulinda walioathiriwa na ghasia. Umoja wa Mataifa unataka same... walinda amani waende nje ya kambi za Umoja wa Mataifa ili waonekane kwa watu na kuleta matumaini ya ulinzi kwamba wanalindwa. Karibu watu milioni moja na nusu wamekoseshwa makazi huko Sudan Kusini toka mwezi Desemba kutokana na mapigano kati ya serikali na upinzani wenye silaha kutokana na mgogoro wa kisiasa kati ya rais na makamu wake. Karibu watu alfu moja walikoseshwa makazi huko Sudan Kusini wamechukua hifadhi katika vituo vya walinda mani wa Umoja wa Mataifa wakati wengine wakiishi nje ya kambi na kukosa misaada. Umoja wa Mataifa ina walinda amani wapatao elfu kumi na mia tano ndani ya Sudan Kusini na imepata wanajeshi wa ziada kutoka Ethiopia, Rwanda na Ghana. Loeja anasema Umoja wa Mataifa unatarajiwa walinda amani zaidi ikijumuisha kikosi cha China. Akaongeza kuwa wanapata wakati mgumu kupata askari pamoja na vifaa. Kikwazo kingine ni miundo mbinu, jambo linalozuia walinda amani wa Umoja wa Mataifa kufika katika maeneo yenye mgogoro. Leoj pia ameomba ushirikiano kutoka kwa mamlaka za Sudan Kusini. Changamoto ni kubwa Sudan Kusini, changamoto hizi ni pamoja na zile za ndani na za nje zinazofanya kuwa vigumu kutekeleza mamlaka yetu. Tunahitaji ushirikiano kutoka pande zote ndani ya Sudan Kusini, yaani serikali, upinzani na makundi mbalimbali mbali. Mwezi Mei baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilibadilisha mamlaka ya walinda amani, nguvu ya kuweka kipaumbele kuwalinda raia nje ya kambi. Rais Salva Kiir amekosoa vikali mamlaka mapya. Alilalamika mwezi uliopita katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba mpango huo wa amani umezuia kusaidia maendeleo na uwezeshaji. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na hivi sasa wakati umefika kukuleteni jukwaa la vijana, ambapo hii leo tunazungumza na mwanzilishi na mmiliki wa mojawapo wa kampuni kubwa ya uchapishaji magazeti na vitabu nchini Tanzania, Global Publishing, Bwana Eric Shigongo, juu ya namna ya kukabiliana na tatizo la ajira miongoni mwa vijana. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na Shigongo katika studio zetu za hapa Washington na kwanza kumuuliza jinsi alivyoanzisha kampuni yake. Ile kampuni ilivyoanza, unajua, ilianza kama mawazo ya mtu mmoja. Ninaweza kusema nilikuwa peke yangu kabisa. Lakini nikakutana na rafiki yangu mmoja, yeye alikuwa anajua kidogo kutumia kompyuta. Mimi nilikuwa hata kompyuta yenyewe nilikuwa sijawahi kuiona kimsingi. Kwa hiyo rafiki yangu alikuwa anafanya kazi huko na Mzalendo, tukakutana naye. Nikamwambia bana, mimi nawaza kuonyesha gazeti, akasema mimi najua kutumia kompyuta. Anachapisha yeah, kwenye kompyuta alafu tuende tunachapa kwao tukawa ni watu wawili. Lakini baadaye, tukaja akatokea matatizo hapa na pale, sio muhimu sana kuyaongelea. Ile mwenzangu kaamua kujitoa, nikabaki peke yangu. Kwao nikakutana na msichana mmoja, nikakutana na hawa watu, tukaungana, tukasema, sa sikilizeni, na nataka mimi na nyinyi tuende pale. Wale vijana wakanielewa, tukasema tutapigana pamoja chochote kitakachotokea huko mbele tuko tayari kupambana nacho lakini mwisho wa siku lazima tushinde. Tulikuwa tumedhamiria mno, yani hapakuwa wa ya publisher, na namna yoyote ya kuturudisha nyuma. Sasa hivi ina wafanyakazi wangapi? Wale ambao wanaingia ofisini ni wafanyakazi wasiopungua mia moja. Lakini unapozungumzia sasa kama hivi zilivyo na ofisi zake za mikoani, mpaka ukaingiza za mavenders ambao wanaendesha wana, maisha yao kwa kuuza magazeti hayo hayo tunaajiri sio chini ya watu mia tano. Sasa tuje kuzungumzia swala la changamoto mbalimbali mbali ambao vijana wa Afrika Mashariki na eneo la maziwa makuu wanakumbana nalo, hususan swala la ajira. Ni nini hasa wanapaswa kufanya? Mimi kwa kweli, wanasema tu ukweli, mi sikusoma sana na sikupata bahati ya kusoma kama ulivyosoma wewe, lakini kilichotokea kili mimi nikuja kujua ukweli wa sasa pamojaa kamba sikusoma lakini kumbe inawezekana kupitia njia nyingine na ukafanikiwa. Vijana wetu wengi, si walaumu, wameambiwa na wazazi wao wakiwa wadogo ya kwamba nenda shule ukasome, ukipata vyeti vizuri, ukifaulu vizuri utapata kazi. Lakini huo mi nauona ulikuwa ni ukweli wa mwaka sabini kuja mbele hapa kidogo lakini baadaye Tanzania ilipobadilika baada ya azimio la Arusha na viwanda vyetu kufa na nini, hatimaye kazi zikaanza kupungua. Lakini ukweli huu watoto wanaoambiwa ni ule ule, naenda shule kasome, na mtu anayekwenda shule kusoma anaonekana ndo mshindi. Kwa hiyo uh, wanajua kwamba huyu atakuwa na maisha bora kuliko kuhi huyu aliyeshindwa. Sasa ninakupa mifano, hawa vijana wawili: huyu ameshindwa amebaki nyumbani, huyu ameenda kusoma. Huyu anajua nikimaliza kusoma ntapata kazi, huyu amebaki ana kazi analia kama nimeshindwa mtihani, lakini anaanza kuchuuza dagaa. Hasa kwenye kuchuuza dagaa huku mtaani, anaanza kujifunza ukweli mwingine tofauti kabisa na ukweli uliomo kwenye vitabu, kwa sababu bahati mbaya vitabu vyetu vingi vimeandikwa zamani na vina elimu ambayo haiko mtaani leo. Kwa mfano, unaposema mtikisiko wa uchumi wa dunia ulipotokea, ni habari ya siku hiyo. Kitabu anachokisoma mtu uchumi chuo kikuu cha Dar es Salaam pale hakizungumzii kabisa mtikisiko wa uchumi, kwa sababu katikati kinaandikwa haukuwepo. Hasa kume, ni nani ambaye anakwenda na wakati? Ni aliye na taarifa sahihi za mtaani. Hasa vijana wetu wanatumia ukweli wa zamani kama tukasome, tukimaliza kusoma kutakuwa na kazi. Wakimaliza kusoma, wakiingia barabarani, wanakuta hakuna kazi, wanachanganyikiwa. Hasa wanapochanganyikiwa, wanakuwa na hasira, wanaona kama walidanganywa sasa na bahati nzuri mbaya nyumbani sef tunatengeneza wasomi wengi kweli kila mwaka vyuo vikuu vimekuwa vingi najua najua v diploma viko vingi certificates ziko nyingi sasa nizungumzie jibu sasa solution ya vijana wafanye nini ni kwamba vijana kwanza wakubali kwamba kazi hazipo alafu wakisha kubali wasema, elimu ni muhimu watu wasome sana lakini wakijua kabisa kwamba huko mbele nikikosa ajira sawa nisipopata mtu akuniajiri hebu nifanye kitu, nitumie elimu yangu mimi, niweze kutengeneza kitu kitakacho waajiri watu wengine. Kama hakuna kiwanda cha kukuajiri, tengeneza wewe kiwanda kwa kutumia elimu yako uliyoisoma chuo, kama ni engineering au chochote, uweze kutengeneza kitu kidogo kwa kutumia akili yako, uweze kuajiri wengine. Nachokizungumzia hapo, hili ni nini? Nazungumzia swala zima la ubunifu. Vijana lazima wawe wabunifu sana. Huyo ni Eric Shigongo, mwanzilishi na mmiliki wa kampuni kuu ya uchapishaji Tanzania, Global Publisher, akizungumza na Sauti ya Amerika alipotembelea studio zetu katika makala yetu ya Jukwaa la Vijana. Naona muda na unamalizika. Mkamiti Kibayasi basi anatusomea punde hivi muktasar wa habari. Rais Uhuru Kenyatta yuko njiani kuelekea The Hague, Uholanzi, kuhudhuria kikao cha kesi yake kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC hii leo. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa siria anasema Wakurdi wanaotetea mji wa Kurdi, kobani dhidi ya kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State wapo karibu na kushindwa kuwarudisha nyuma wanamgambo hao. Polisi wa Uingereza wamewakamata watu wanne wanaosadikiwa kuwa na umri wa miaka ishirini wanaoshukiwa kupanga shambulizi moja la ugaidi. Mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Marekani CDC anasema mapambano dhidi ya ugonjwa wa ebola barani Afrika yatakuwa marefu na magumu, lakini anasema kuna ishara njema za mafanikio, akivielezea vyombo vya habari kwa ufupi huko Atlanta hapo jana dr thomas frieden alisema hii inajumuisha watu kupata mafunzo bora kufahamu zaidi virusi hivi na tabia za usalama ikiwemo wakati wa kuzika waathirika wa ebola wakati huo wataalamu wa shirika la fedha la kimataifa imf na benki kuu ya dunia wanasema ugonjwa wa ebola umeathiri sana uchumi wa nchi za sierra leone liberia na guinea Kiasi cha watu elfu tatu na mia tano wamefariki kutokana na kirusi hicho na maelfu zaidi wameambukizwa. Mwisho wa muhtasari wa habari. Asante wapendwa wasikilizaji kuungana nasi wakati huu katika Kumekucha Afrika. Ni matumaini mtakuwa pamoja nasi hapo kesho saa 12, lakini jioni ya leo saa moja unusu utakuletea ni matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio Naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud. Kwa pamoja tunasema mchana mwema, kwaherini.