Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Abdushakur Abud. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo kutoka Washington DC leo Alhamisi, Oktoba 9 mwaka 2014. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo ni pamoja na raia huko mashariki mwa Congo wa hofia usalama wao kutokana na visa vya waasi vinavyoendelea huko. Hali ni ya wasiwasi kubwa inayotokana na mashambulizi ya wanamgambo wa ADF nazu ambao waendelea wakiendesha vitendo vya uhalifu kwa kuwaua watu, wakipakwa, wakitekwa nyara, wakiuliwa. Na katika ripoti nyingine, wanajeshi wa Kamerun wameua washukiwa wanne wa kundi la Boko Haram ambao walivuka mpaka wakidai wakimbizi wa Nigeria. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Abdul Shakur Bode anakusomea na habari za dunia na habari za dunia kuwa hivi sasa ni kwamba mgonjwa wa kwanza aliambukizwa na virusi vya ebola hapa Marekani amefariki mjini Dallas, Texas, jana katika hospitali ya Texas Health Presbyterian. Maafisa wa hospitali hiyo anasema Thomas Eric Duncan alifariki siku kumi baada ya kulazwa katika hospitali hiyo. Aliwasili Dallas kutoka nyumbani Liberia Septemba 20, kitovu cha mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi. Mkuu wa kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani CDC Dr Thomas Frieden anasema amesikitishwa sana na kifo cha Duncan, akimtaja kuwa ndio sura watu watakuambatanisha na Ebola hapa Marekani. Rais Barack Obama anasema vita dhidi ya Ebola ni kipaumbele cha usalama wa kitaifa. Anasema hatua mpya za kukagua wasafiri kutoka Guini, Liberia na Siria zitaanza kutumika katika viwanja vya ndege vitatu vikuu vya Marekani. Rais Obama anasema Marekani ina madaktari bora kabisa duniani na wanafahamu namna ya kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza, na hivyo anasema ana amini na imani hakutakuwa na mlipuko hapa Marekani. White House inaeleza kwamba majeshi ya Marekani hayana mamlaka ya kutosha kuweza kuzuia mji wa mpakani wa Siria wa Kobani kutekwa na kundi la Islamic State. Msemaji wa Ikulu John Ernest alieleza jana hakuna aina ya operesheni ya kijeshi ya nchi kavu huko Siria kama ilivyokuwa huko Iraq ambako mashambulizi ya ndege ya Marekani yaliwasaidia wanajeshi wa Iraq na Kikurd kuwarudisha nyuma wanamgambo wa ISIS. Ernest anasema hali hii inazuia uwezo wa mashambulizi ya ndege ya Marekani kulenga vituo vya Islamic State huko Siria. Wapiganaji wa Kikurd wanapambana na wapiganaji wa Islamic State wanaotaka kuchukua udhibiti wa Korbani. Mapigano hayo yamewasababisha maelfu na maelfu ya watu kukimbia na kuvuka mpaka kuingia Uturuki na katika hatua nadra au isiyo ya kawaida, rais Barack Obama alitembelea wizara ya ulinzi jana jioni ili kupata habari juu ya maendeleo ya mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya wanamgambo wa kundi la ISIS huko Siria na Iraq na ikiwa operesheni hiyo inaleta mabadiliko yote. Akiwa huko Pentagon, rais Obama aliwaambia viongozi wa kijeshi kwamba ana imani Marekani itafanikiwa. Hata hivyo msemaji wa Pentagon admirali John Kirby anasema mashambulizi ya ndege pekee hayatoweza kutanzua mzozo uliopo na wala hayatookoa mji wa Kobani. Waziri wa masuala ya nchi za nje wa Mali ameonya jana kuwa nchi yake iko hatarini kuwa mahala ya kuwavutia magaidi, wakati mashambulizi yanayofanywa na makundi yenye ya silaha yakiongezeka. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, mwandishi wa Sauti America Margaret Bashir anaripoti kuwa Waziri Abdulahi Diop alilihimiza Baraza la Usalama kubuni kikosi cha dharura cha kukabiliana na magaidi nchini mwake. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Waziri wa masuala ya nchi za nje Abdulahi Diop ametoa wito kwa makundi yote yenye silaha kutupilia mbali harakati za ugaidi na kukubali mkono wa amani wa serikali. Amelihimiza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutathmini na kuimarisha mamlaka ya kikosi cha kulinda amani chenye karibu wanajeshi elfu kumi ili kiweze kuwalinda raia kwa njia bora zaidi. Akizungumza kutoka Bamako kupitia njia ya video, Bwana Jop alisema pengine ingelikuwa jambo bora kwa baraza la usalama kufikiria juu ya kuundwa kwa kikosi cha dharura cha kuingilia kati ambacho kitakuwa na uwezo wa kukabiliana na magaidi bwana jop alionya kuwa walanguzi wa madawa ya kulevya na wanamgambo wa kiislamu wamerejea kaskazini mwa mali na alielezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi dhidi ya walinda amani wa umoja wa mataifa walinda amani takriban kumi wameuawa katika mashambulizi mawili tofauti huko kaskazini tangu ijumaa na 21 wengine wameshauawa tangu shughuli hizo zianze hapo julai mwaka 2013 na dazeni kadhaa ya walinda amani wamejeruhiwa Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekuwa mkuu wa kwanza wa taifa kufika mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini The Hague hiyo jana, kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu. Alilazimika kufika mbele ya mahakama hiyo kwa kikao cha kusikiliza hali ya kesi yake pale waendesha mashtaka walipodai kwamba ushahidi unaohitajika kuendelea mbele na kesi unazuiliwa na serikali ya Kenya. Mawakili wa Kenyatta wameiomba mahakama hiyo kufutilia mbali mashtaka dhidi ya mteja wao. Waendesha mashtaka wa ICC wameshasema hawana ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi ya kiongozi huyo anayetuhumiwa kwa kusaidia kupanga ghasia za baada ya uchaguzi za mwaka elfu mbili na nane zilizosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja. Mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na yule wa Uingereza Philip Hammond wamethibitisha tena uungaji mkono wao kwa uhuru wa mipaka ya Ukraine. Wanadiplomasia hao wawili walikutana hapa Washington, na wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari walieleza kwamba ni lazima kwa Russia kuondoa wanajeshi wake mara moja kutoka mashariki ya Ukraine na kusitisha msaada wa vifaa kwa wanaotaka kujitenga katika eneo hilo. Kerry na Hamoud walisema ni lazima kwa Russia kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano ya Septemba 5 kati ya serikali ya Ukraine na viongozi wa asi Kufuatana na Umoja wa Mataifa, kumekuwepo na vifo 331 vilivyoorodheshwa mashariki mwa Ukraine tangu makubaliano hayo kutiwa saini. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc hali ya usalama ni ya wasiwasi huko beni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc kufuatia mashambulizi yanayosadikiwa kufanywa na waasi wa adf ambao tangu jumapili wameshambulia vijiji karibu na oicha na kuua watu 17 na wengine 15 kutekwa nyara mwandishi wetu oster malivika anatupasha zaidi kutoka beni Hali hiyo ya kiusalama imedidimia wilayani Beni baada ya waasi wa ADF kushambulia kwa siku mbili mfululizo na kuua rahia katika vijiji kadhaa vyenye kupatikana wilayani Beni. Nimezungumza na kiongozi wa mashirika ya kirahia akiwa na makao yake katika mji wa Owicha. Kambale Saliboko kiongozi wa hifadhi ya raia katika mji wa Oicha, hali ni ya wasiwasi kubwa, kwani inayotokana na mashambulizi ya wanamgambo na wa, wa, na wa ADF Nalu ambao waendelea wakiendesha vitendo vya uhalifu kwa kuwaua watu. Kwetu tumeona ya kwamba hao waazi wanakuja kulipisha kisasi na wanajuo kwamba raia ndiyo ilikuwa ikiongoza askari jeshi k masikani ya kwao na kupiga masikani ya kwao ndipo wanakuja kwa kisasi. Na ingine sababu ni kwamba wakati alipoaga dunia huyu General Bauma operesheni ilikuwa kama imesimamishwa, yani operesheni ilisimamishwa. Ndio maana hawa wanamgambo waendelea wakijiunda, wakiunda nguvu yao pamoja kuja kushambulia masike, kuja kushambulia raia, na wale wanaolengwa zaidi ni raia wali, na hasa zaidi hata wale waliokuwa wapelelezi wa kikosi cha FSC kwa kusaka hawa wanamgambo polini. Mashirika ya kiraia katika maeneo haya imeomba kwa viongozi wa serikali pamoja na viongozi wa askari jeshi kuhakikisha usalama wa wananchi, kwa sababu wananchi wameanza kuyahama makazi yao na kukimbilia katika sehemu ya usalama, sababu raia katika eneo la huko hawatakuwa wakiendelea wakipakwa wakitekwa nyara, wengi wakipakwa wakiuliwa. Tunadhani ya kwamba tuna serikali na hiyo serikali inapaswa kustawisha usalama. Upande wa jeshi ni kwamba waasi hao wa ADF wamekuwa wakitoka katika mbuga la wanyamapori la Virunga, kwa sababu jeshi la Uganda UPDF limerundika askari wake kwenye mpaka, kwa hiyo waasi hao wamekosa njia ya kupitia na wale wanaosikia njaa ndio wameanza kurudi karibu na barabara upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kushambulia wananchi wakitafuta chakula. Lakini hata hivyo, operesheni za kijeshi za kuwasaka zitaendelea na hadi wahakikishe kwamba waasi hao wote wametokomezwa. Wakati hao yakiharifiwa, jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONISCO, limeomba wapiganaji wa FRPI wakipatikanao wilayani Ituri kususha silaha haraka iwezekanavyo, la sivyo kikosi cha Umoja wa Mataifa hasa sana kile kutoka Tanzania kimejiandaa katika wilaya ya Ituri kuwashambulia waasi hao endapo hawatakubali kusalimisha silaha. nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Beni, mimi ni Oseri Malivika. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ni Kumekucha Afrika na sekunde chache kutoka hivi sasa, Abdu Shakur Abod ataendelea kukusomea habari za dunia. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wamewanyonga watu watano waliopatikana na hatia ya kubaka kwa gengi la pamoja, licha ya kwamba kuna tuhuma utaratibu wa kisheria ulikuwa na kasoro. Rais wa zamani Hamid Karzai alitia saini amri ya kunyongwa watu hao mwezi uliopita, siku ya mwisho wa utawala wake. Hapo mwezi Agosti, watu wanane waliovaa nguo za polisi walisimamisha gari la familia moja nje ya Kabul na kuwabaka wanawake wanne, akiwemo mmoja aliyekuwa na mimba. Wananchi waliokuwa na hasira walijitokeza baada ya kitendo hicho na kuandamana katika, katika kuwaunga mkono waathiriwa. Kutokana na jinsi kesi imefanyika kwa haraka na watu hao kunyongwa, makundi ya kutetea haki za binadamu yanahoji ikiwa utaratibu wa sheria ulifuatwa na ukafuata viwango vya haki vinavyohitajika. Kiongozi wa kundi la wahudhi huko Yemen, waliochukua udhibiti wa mji mkuu Sana mwezi uliopita, ametoa wito wa kufanyika maandamano makubwa hii leo kupinga kile anachokieleza uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya. Abdumalik Al Hudhi amesema maandamano ya leo ni ya kwanza itakayofuatwa na hatua ambazo hakutaja alipozungumza jana kwenye televisheni ya taifa. Kiongozi huyu alitoa wito kwa rais Abdurabu Masur hadi kufikiria upya uteuzi wa mshauri wake Ahmed Awadh bin Mubarak kama waziri mkuu mpya. Mapigano ya mpakani kati ya wanajeshi wa Pakistan na India kwenye eneo linalogombaniwa la Kashmir yamesababisha idadi kubwa ya vifo vya raia na kujeruhiwa katika pande zote mbili. Makamanda wa Pakistan wanaeleza mapigano hayo kuwa makali mnamo miongo kadhaa. Mkuu wa usalama wa eneo la Pakistan, Jenerali Khan Tahir ameahidi amedai kwamba mashambulizi ya India yamekuwa ya makubwa zaidi kuliko wakati wote mnamo miaka kumi iliyopita. na msikilizaji, unasikiliza Kumekucha Afrika. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wanajeshi wa Kamerun wameua washukiwa wanane wa kundi la Boko Haram ambao walivuka mpaka wakijifanya kuwa wakimbizi kutoka Nigeria. Idadi ya wa wakimbizi kadhaa pia waliuawa kwenye vurugu hiyo. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka ana ripoti kutoka Yaunde, na Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Haman Dandama, mkazi wa kijiji cha Amchide kilichoko kwenye mpaka wa Cameroon, aliambia VOA kwamba ufyatuaji risasi ulianza wakati washukiwa wa Boko Haram waliposhambulia gari moja la kijeshi la Cameroon lililokuwa kwenye doria ya kawaida katika kambi ya wakimbizi. Anasema kwamba wakimbizi kutoka Nigeria, wanachama wa Boko Haram na pia raia wa Cameroon waliuawa wa kwenye ghasia hizo. Dandama anasema takriban miili minane imezikwa karibu na eneo hilo, jambo ambalo serikali ya kamerun haijathibitisha. Mijia wa Bakari, ambaye ni gavana wa eneo la kaskazini mwa Kamerun, alilaumu Boko Haram kwa shambulizi hilo na kusema hali ya utulivu imerejea baada ya wanajeshi wa serikali kupelekwa katika eneo hilo The And many hali ya kawaida yamerejea hapa baada ya kiongozi wa serikali kutuma wanajeshi kadhaa na silaha nyingi kwenye eneo hili. Kila mtu anafanya kazi yake na hakuna tatizo kubwa liliyopo. Msemaji wa jeshi la Cameroon Kanali Didi ya Bajek amesema wakimbizi wa Nigeria wako salama, lakini wawe waangalifu kuwa ni serikali inapigana na adui aliyejificha. Depuis que cette guerre a commencé, celle de l'insécurité qui est en Au aukosefu wa usalama umeongezeka kwenye mpaka huo wa Cameroon na Nigeria tangu kutangazwa kwa vita dhidi ya kundi la Boko Haram. Wataendelea kuwahudumia wakimbizi wa Nigeria lakini watakuwa na tahadhari zaidi. Boko Haram waliuteka mji wa Banki uliopo Nigeria majuma machache yaliyopita huku wanamgambo wakijaribu kupenya kuingia Amchide mji ulioko upande wa Cameroon. Wanajeshi wa Cameroon wamepelekwa kwenye mpaka huo ili kukabiliana na wanamgambo. Zaidi ya wakimbizi elfu 40 wa Nigeria wametorokea Cameroon baada ya mapigano kuzuka kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, ni kwamba zaidi ya Waethiopia laki moja elfu sitini waliokuwa na wafanyakazi saudi arabia walifukuzwa mwaka jana na kurudishwa ethiopia kutokana na kanuni mpya kali za kazi katika nchi za mashariki ya kati wananchi hao wamepatiwa kazi huko ethiopia mwandishi wa sauti america martha vander wolf anaripoti kutoka adisababa namna watu hao wanavyoendelea mwaka mmoja baadaye kutoka ughaibuni mkamiti ripoti inaelezaje Watu tisa kati ya waethiopia waliofukuzwa kutoka Saudi Arabia wanafanya biashara ya kuuza kuku katika vitongoji vya mji wa Adis Ababa. Serikali ya Ethiopia iliwapatia mafunzo ya kufuga kuku pamoja na mahala pa kufugia kuku. Takriban mwaka mmoja baadaye, waethiopia waliorudi huko kama vile Binyam Zerihun aliyeishi miaka minne Saudi Arabia kama dereva wa lori anasema ana matumaini mazuri licha ya matatizo ya kifedha. Niliporudi nilikuwa sina kitu chochote, hivi sasa kuna mabadiliko kwa maisha ya baadaye. Naye Wench Jet Fantu aliishi kwa miaka kumi na mitano Saudi Arabia akifanya kazi kama mfanyakazi wa ndani. Hapo tulipofikia kwa kweli, hatuna mapato kutokana na biashara hii, lakini angalau tunaweza kulipa gharama ya kulisha kuku. Maelfu ya Waethiopia wanafanya kazi za kibarua katika hali ngumu huko Mashariki ya Kati. Mfanyakazi wa nyumbani huko ughaibuni anaweza kupata pato la hadi dola mia nne kwa mwezi, hilo likiwa pato la mara kumi zaidi ya kazi ile ile akiwa nchini Ethiopia. Hivyo basi, wakati Saudi Arabia walipoanzisha kanuni kali za kazi maelfu ya wahamiaji wasio na vibali halali au wahamiaji haramu walirudi Ethiopia, mahala ambako walikuwa wakipewa dola arobaini na saba fedha mfukoni na kupeleka nyumbani kwao ambako wataweza kujisajili kwa mafunzo na mikopo midogo midogo. Konjit Debele, naibu mkurugenzi wa kampuni ya biashara ndogondogo ya Addis Ababa Micro and Small Development Bureau, anasema mengi yamefanywa kwa maelfu ya watu ambao walihitajika kurudi tena katika maisha ya kawaida hivyo. So, uh, uh, basi tuliwapatia mafunzo mbalimbali yanayohusu ukuaji wa kiakili pamoja na sekta za biashara kwa mfano katika sekta za uzalishaji, sekta ya ujenzi, sekta ya kilimo na sekta ya huduma ya jamii. Fekadu Bekele mwenye umri wa miaka ishirini na mitano aliishi kwa takriban miaka miwili huko Saudi Arabia. Aliporudi nyumbani, yeye na wenzake wengine tisa waliorudi walianzisha mgahawa kutokana na mkopo wa serikali, lakini anasema hiyo haitoshi. Hatuna mshahara wowote, tunafanya kazi hapa bila manufaa yoyote. Fekadu hana furaha ya maisha tangu aliporudi kutoka Saudia. Alipokuwa Saudi Arabia, alitengeneza dola mia moja kwa mwezi kama mpishi. Anasema faida kutokana na mgahawa hazitoshi kabisa kulipa mkopo. Serikali imetupatia kazi, lakini hata kama serikali imetupatia kazi, hakuna faida kutokana na kazi hiyo. Fekadu anasema kwamba kama atapata fursa, atakwenda tena Saudi Arabia. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ni saa tano na dakika ishirini na nne usiku kwa saa za hapa Washington DC, saa kumi na mbili na dakika ishirini asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, leo jioni basi, katika matangazo yetu jioni utasikiliza kipindi cha Matukio Afrika vilevile vile, kesho Ijumaa tutakuwa na live talk kama kawaida. Basi msikilizaji, tuma maswali yako au maoni yako kwa kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook www.voaswahili.com, unaweza ukapeperusha maswali yako pale na ukaacha nambari yako ya simu, basi utapigiwa katika live talk. Vilevile Jumamosi tuna maswali na majibu Abdushakur, au nam bila shaka kutakuwa na maswali na majibu siku ya Jumamosi, na wasikilizaji, msiache kuandika maswali yenu katika VOA Swahili acom basi, mtapromosha maswali, sisi tutatoa majibu yetu siku ya Jumamosi. Naam msikilizaji, basi ka tayari kusikiliza muktasar wa habari, ukisoma naye Abdushakur Abod. <mulikimu> Na mgonjwa wa kwanza aliambukizwa na virusi vya Ebola Marekani huku amefariki mjini Dallas, Texas jana katika hospitali ya Texas Health Presbyterian. Maafisa wa hospitali hiyo anasema Thomas Eric Duncan alifariki siku kumi baada ya kulazwa katika hospitali hiyo. Rais Barack Obama amesema vita dhidi ya Ebola ni kipaumbele cha usalama wa taifa wa Marekani, na amesema vituo vya kupima ibola vitatumiwa katika viwanja vya ndege vitano hapa Marekani. White House inaeleza kwamba majeshi ya Marekani hayana mamlaka ya kutosha kuweza kuzuia mji wa mpakani wa Syria wa Kobani kutekwa na kundi la Islamic State. Hapo jana Rais Obama alitembelea Wizara ya Ulinzi kupata maelezo zaidi juu ya maendeleo ya mashambulizi ya kijeshi ya Marekani Syria na Iraq. Ni Abdu Shakur Abod na muktasari wa habari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Uwezeshaji na kulinda wanawake na wasichana ni kipaumbele katika sera za Marekani mambo ya nje na usalama wa kimataifa. Hili linafaa hasa katika nchi zilizoathiriwa na mizozo, ambako gasia za kijinsia zinadhoofisha jumuiya na kuwagawa watu. Na licha ya kwa kwamba gasia za kijinsia zinaathiri pia wanaume na wavulana, lakini waathiriwa wakubwa ni wanawake na wasichana. Ghasia za kijinsia zinaikumba kila nchi na zinasababisha mzozo, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry wakati tuki, akitoa wito wa kuchukua hatua za ulinzi kutokana na ghasia za kijinsia katika dharura, pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka huu zinaleta ukosefu wa uthabiti ambao unaweza kuenea kutoka kizazi hadi kizazi. Zinasababisha mataifa yote ambayo yanakabiliwa na hali hii kutokuwa na usalama, mafanikio machache na kutokuwa na uhuru, alisema anasema. Tunaweza kumaliza matukio ya gasa za ngono dhidi ya watu wasiokuwa na hatia, na kwa kiasi hilo linaweza kutokea kwa kutokomeza hali ya kutofikia kushtakiwa, jambo ambalo limeweza kuambatana na hali hiyo. Tunaweza kuweka kanuni mpya za kuheshimu wanawake na wasichana, wanaume na wavulana, na lazima tuwawajibishe wale wanaofanya vitendo hivi na wale ambao wanaviunga mkono. Hiyo ndio njia ya kusitisha hili, hivyo ndivyo unaweza kubadilisha mambo. Ukiongezea juhudi za kuunga mkono kuwajibisha watenda maovu na kushawishi haki itendeke kwa walionusurika. Marekani inafanya kazi kupanua juhudi za kuzuia na kuhakikisha kuwa msaada unapatikana kwa walionusurika. Eneo moja lenye mafanikio muhimu linajumuisha juhudi za kuzuia ghasia dhidi ya wanawake na wasichana wakati wa mizozo ya kibinadamu. Mwaka jana, waziri Keri alizindua juhudi iliyojulikana kama usalama tangu mwanzo. Juhudi hizo zinalenga kuzuia na kujibu katika ghasia za kijinsia kuanzia mwanzo wa dharura za kibinadamu. Waziri Keli alitangaza ufadhili mpya ambazo utasaidia kuzindua changamoto ili kuwasaidia wafanyakazi wa misaada katika sekta tofauti kwa uzoefu unaohitajika kuzuia na kupambana na athari za ghasia za kijinsia, kupeleka wataalamu wa masuala ya kijinsia na ulinzi katika utafiti wa kisasa kuhusu kanuni za kijamii na mifumo mipya ya kuwahudumia walionusurika ingawa jumuiya yote ya kimataifa ina jukumu kubwa la kufanya katika kuzungumzia ghasia za kijinsia wakati wa mizozo kama vile mizozo au majanga ya kiasili, juhudi za masuala ya kibinadamu kuzungumzia ghasia dhidi ya wanawake na wasichana ni mchango muhimu sana. Mwito wa kuchukua hatua ni kuhusu kuilazimisha dunia kuacha kuangalia pembeni, alisema Waziri Keri. Ni kuhusu kulinda na kuwawezesha wale walio katika mazingira magumu duniani. Ni kuhusu kuimarisha ushirikiano wetu na taasisi za ngazi za chini na zile za ndani. Ni kuhusu kusukuma mbele ushirika wa ulimwengu ambao unakana gasa za kijinsia kuwa ni matokeo ya vita, mzozo au majanga ya asili. na tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani ndiyo inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wa matangazo, aida Isa Abdu Shakur Abud. Kwa pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.