Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokutayarishia kutoka kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii utafiti mpya unaonyesha kwamba HIV na UKIMWI ulianza katika miaka 1920 katika mji wa Kinshasa huko Afrika ya Kati, ambayo sasa inajulikana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watafiti wanasema kwamba vigezo vikubwa vya mlipuko wa HIV ni pamoja na biashara ya ngono iliyoshamiri sana na kutotumia sindano salama katika zaanati na usafiri wa njia ya reli na maji katika miaka ya 1960. Kundi la watafiti wa kimataifa lilifanya uchunguzi wa kujua historia ya HIV na kutumia sampuli za kijenetiki na virusi. Kwa mara ya kwanza HIV iligunduliwa katika miaka ya 1980 kote duniani takriban watu milioni sabini natano, na tano wameathiriwa na ugonjwa huo. Karibu watu milioni thelathini na sita kati yao wamekufa. Watafiti wanaamini kwamba virusi kwa mara ya kwanza viliingia kwa binadamu kupitia damu iliyoathiriwa kutokana na nyama za msituni. Tangu wakati huo virusi vilienea kwenye maeneo ya Afrika mbali ya Kinshasa na baadaye duniani. Ripoti zinaeleza zaidi ya watu milioni moja Walikuwa wanatumia njia ya reli ya Kinshasa iliyojengwa na Ubelgiji mwishoni mwa mwaka 1940 hivyo kuchangia katika kusambaa kwa ugonjwa huo. Wakati huo Kinshasa ilikuwa sehemu ya Kongo ya Ubelgiji. Na katika habari nyingine, dharura ya kuzuka kwa virusi vya Ebola hapa Marekani imezua hofu kama Wamarekani iweke vizuizi vya usafiri kutoka kwenye nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa na ugonjwa huo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema linapokuja suala la kutoa viza, usalama na ulinzi wa Marekani ni kipaumbele kikubwa. Msemaji wa wizara hiyo Jen Pasaki anasema itakuwa si jambo la busara kuzuia viza kwa watu wanaosafiri kutoka nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa na Ebola. Shirika la afya duniani na vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani havijatoa mapendekezo ya kuzuia safari kutoka kwa nchi hizi kwa sababu jambo hili ni la msingi kwamba jamii duniani inaweza kujihusisha katika kusaidia nchi zilizoathiriwa kutatua na kudhibiti mzozo huu wa afya. Sera hiyo hata hivyo inahojiwa na Mark Krikorian, mkuu wa kituo cha mafunzo ya uhamiaji, kundi ambalo limekuwa muhimu sana kwa sera za uhamiaji za Marekani. Amesema visa haikutakiwa kutolewa kwa Thomas Duncan, raia wa Liberia ambaye aliathiriwa na virusi vya ebola na kuingia Marekani. Duncan amefariki wiki hii akiwa hospitali huko Texas. Amesema safari kutoka nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa kuja Marekani lazima ziwekewe vizuizi kwa muda. Anasema haoni swala, kwa nini tunalijadili suala hili, ingetakiwa kuwa jambo la kwanza kufanywa na utawala huu. Saki anasema Marekani inazingatia zaidi hatua nyingine za kusaidia kuzuia kuenea kwa mlipuko huu. Baadhi ya raia katika mataifa hayo matatu yaliyoathiriwa na Ebola hivi sasa au hivi karibuni yataweza kusafiri kuja Marekani kupata mafunzo jinsi ya kutibu wagonjwa wa Ebola kwa kuchukua hatua muhimu, na tunayo mataifa ya kigeni yanayokwenda huko pia. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibisha msikilizaji wa jeni fanyeje katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lusi Patrick, niko na vijana. Mada yetu kwa siku ya leo, tukiwa tunaadhimisha siku ya mtoto wa kike duniani, inasema kwamba je, uwepo wa siku hii umebadili chochote kwa mtoto wa kike wa hapa Tanzania? Tukiangalia dhima nzima au lengo la siku hii, ni kutambua haki za watoto wa kike, kutokomeza ukatili wa kijinsia pamoja na unyanyasaji, tukizingatia kwamba watoto wengi wa kike walikuwa wakinyimwa fursa ya kupata elimu, wanakumbana na changamoto za ndoa za utotoni na mambo mengi kadha wa kadha. Niko na vijana hapa. Karibu. Naitwa Jobu Yusufu, nasoma chuo cha Dar es Salaam City College tawi la Mbeya. Ah, kwa mimi, kwa mtazamo wangu, nahisi kuwepo kwa siku hii kumebadilisha tena sana, kwa sababu nikiangalia toka zamani tangu siku hiyo, yani ilivyokuwa labda haipo au ilivyokuwepo, lakini alikuwa hajatiliwa sana mkazo watoto wa kike kwenye saji ambao ulikuwapo uweze kufananisha na saizi. Nikija labda kwenye upande wa elimu, hii siku hii siku imeta hamasa sana lakini pia imewafanya vijana wa kike ama mtoto wa kike awe anajiamini sana, yani katika familia kujitokeza, lakini pia kuto kuogopa katika masuala mazima ya, ya nani ya, ya kielimu. Lakini pia nikija kwenye ndoa za utotoni kwa kwa sababu hiyo siku haifanyi tu kwamba yani ni siku kuna kuwepo na makongamano mbalimbali ya wanawake ambayo wanafanyika mikusanyiko, wanahamasishana jinsi na namna ya ku, kuepuka ndoa za utotoni na vitu vingine kama hivyo. Hapo kwa jina anaitwa Silvia Kristofa, nasoma dasiko. Kutokana na mada yetu iliyopo mezani ya siku ya mtoto wa kike duniani imeleta mabadiliko yote, ni kweli, imeleta mabadiliko kutokana na kwamba kuwepo kwa hii siku ya watoto duniani kulindwa na asasi ya kimataifa inayoitwa CCO ambayo ina, ina, ina behi kwenye kupambana dhidi ya ukatili wa kijinsia na kutoa na kutoa elimu kwa wote juu ya haki za mtoto wa kike vilevile, hiyo asasi kutokana kwamba inapambana na ukatili wa kijinsia kama vile zamani, asilimia kubwa katika jamii nyingi watoto wa kike walikuwa nakeketwa ambapo ilikuwa ni kinyume cha sheria. Watoto wengi walikuwa napotea maisha kutokana na kumwaga damu nyingi vile vile sana sana watu wa kiume pekee yao ndio walikuwa wanaweza kupelekwa shuleni na kwenda kusoma, lakini kutokana na, na, na hiyo hasa sikuwepo, watoto wengi saa hizi wanaenda shule. Mi naitwa Fatuma Centos. Uh, mi nachotaka kusema ni kwamba siku hii imebadilisha, lakini haijabadilisha sana, kwa sababu ukiangalia, kwa mfano, kuna watoto wa kike bado wanachukuliwa wadogo sana, wanapelekwa kufanya kazi za ndani, alafu kuta bado hawapewi zile haki ambazo wanatakiwa kupewa kama wafanyakazi wanaofanya wanaosaidia kazi, kazi za ndani. Lakini pia imesaidia kwa sababu kuna taasisi mbalimbali zimeanzishwa ambazo zinalea zina watoto wa kike ambao hawana elimu kabisa, na kuwafundisha jinsi ya kufanya kazi za ndani, na wanathaminiwa kama wafanyakazi wengine, na wanalipwa vizuri kama wafanyakazi wengine. Kwa hiyo naweza nikasema imesaidia kwa kiasi fulani, lakini pia bado haijasaidia kwa kiasi kikubwa. Ambacho kifanyike hapo ni kwamba wajaribu kufuatilia vizuri sehemu mbalimbali ambazo watoto wapo wapo ambao kama wakike wanaoangaika mitaani, wanaoachwa na wazazi wao, sengine wanapata mateso kutokana na hivyo, ndiyo maana wanaishia kufanya kazi za ndani na kupata mateso. umo wanaofanya kazi kwao waboreshe, ili waweze kupata na wenyewe haki zao kama wafanyakazi wengine. Naitwa Sana Mwanjowe, ninasoma chuo cha Dar es Salaam City College kilichopo Mbea Kampas. Kutokana na mada hii ambayo iko mezani, mimi ninaweza nikaenda pande zote mbili, lakini nitabezi sana katika upande wa hapana, kwa sababu asilimia kubwa ya watoto wa kike au wanawake wako vijijini, na hata leo hii tukienda kijijini tukamuuliza mtoto wa kike yoyote au mama kwamba unaifahamu siku ya mtoto wa kike duniani, atakuuliza kwanza ndio nini, au hiyo siku inafanya nini labda, au huyo mtoto wa kike anafanya nini kwenye hiyo siku? Haelewi kwao. Hiyo nilichokuwa na shauli mimi kwamba elimu kwanza itolewe, siku hii ya mtoto wa kike inabezi katika kufanya mambo gani au katika kufanya vitu gani? Sawa. Kuna asasi mbalimbali mbali ambazo zime, zimeanzishwa zinawasaidia watoto wa kike, lakini kwa kiasi kikubwa sana haya mambo yanafanyika mjini. Kwa hiyo watoto wa kike wa kijijini au mama zetu vijijini kule hawaelewi. Hata ukimuuliza leo hii siku ya mtoto wa kike duniani inahusiana na nini, hajui. Mi nashauri kwamba serikali iweze kutoa elimu, kwa hiyo mtoto wa kike ajue thamani ya ile siku ina thamani gani kwake Sio wa mjini tu peke yake ndo wao wanajua hiyo siku ina thamani gani, na wa vijijini pia wao wanajua hiyo siku inawahusu au haiwahusu. Siku hizi watoto walioko mjini wanaelimishwa zaidi kuliko watoto walioko kijijini. Ndo maana nikasema elimu inatakiwa itolewe zaidi, isibezi sana kutolewa tu mjini, lakini pia na kijijini elimu itolewe, kwa sababu haya mambo ukiangalia, mambo ya ukeketaji siku hizi mijini hayapo haya mambo, lakini ukifatilia zaidi haya mambo bado kijijini yanafanyika Ukiangalia mimba za utotoni, watoto wanaolewa katika umri mdogo, mambo haya mjini huwezi ukayaona. Kwanza hata mtu ukimwambia hapa, anaweza akabaki anashangaa, hivi a mambo mpaka leo yapo? Lakini ki ukweli ukifatilia, yapo. Kwa jina naitwa Defuda Mpete, nasoma Dar es Salaam Siti Koleji kampas ya Mbeya. Kwa kiasi fulani naweza ikasema wamesaidia, lakini kwa kiasi kikubwa bado hawajatusaidia kama wanawake. Kwa asilimia kubwa, watu ambao wanafahamu hii elimu ni wachache kwa kweli. Kwa mfano, watu wanaojua ni wale ambao tunasema anajitambua tayari labda ana jitambu, watali, labana, kazi anaweza ka anaona ana umuhimu wa kuwa na siku kama hilo. Lakini watoto wadogo wadogo, kwanzia ule mtoto mdogo kabisa hajui kwani haoni thamani ya hii sherehe imewekwa kwa ajili ya nini na inamsaidia nini. Kwa hiyo ni kwa asilimia kubwa wale viongozi au wale wanawake ambao wao tayari hapo juu wanajiweza, wanatambua thamani ya hii kitu, wangeweza kutoa elimu kuanzia mtoto mdogo ambaye anakuwa labda na umri wa miaka mitano, anaanza kuifahamu thamani ya kuwa mwanamke. Inakuwa inajenga kiasi fulani sisi kuweza kama wasichana au kama mama kuandaliwa katika mazingira kwa mwenyewe anakuja kujiandana na uwezo wa kuwa na kufanya kazi kama mtoto wa kiume, lakini haijatengenezwa hivyo. Sidhani kama inawezekana. Ikawa ina thamani sana kama viongozi ambao wale wanawake kwa mfano wapo mbele yetu, lakini hawaonyeshi umuhimu wa kile kitu, hakina msisitizo. Lakini ushauri, kingekuwa kinatiliwa mkazo zaidi kuanzia mwanzo hadi tunafikia kilele, mtu anakuwa anajua ni nini kinafanyika na nini kinamsaidia. Naitwa Gomaka Mwakanyamale, mimi nikizungumzia kwa ujumla hii mada ya siku ya mtoto wa kike zani kama ina maana yoyote kwa kwa kwa taifa kama la Tanzania, kwa sababu tunaona kila siku huko mara watoto wa kike wana, wanaozeshwa. Ndoa za utotoni zipo, mtu anaozeshwa mtoto, wa kike anakosa haki ya ya kusoma. Hii inatokana ni, ni misingi yetu tu sisi wa Tanzania na jinsi ambavyo tumeshindwa kuitenga hii siku special uh, ya mtoto wa kike duniani. Ningependa labda ingekuwa nzuri zaidi kama alivyosema dada yangu kwamba mtoto wa kike angeanza kufundishwa toka shule ana siku yake spesho, angalau angekuwa, najua mimi nina siku yangu spesho, sio na na siku hii labda nitafanyiwa kitu fulani cha tofauti katika siku yangu ya mwanamke. Tunaona sasa hivi mtoto wa kike anaozeshwa akiwa chini ya miaka, miaka kumi na nne, anaonekana kama ni akiruhusiwa na wazazi wake anaolewa, lakini kisheria tunasema miaka kumi na nane. Kwa hiyo tunaona jinsi gani bado katiba yetu ilikuwa na udhaifu, lakini tukija kwenye swala la elimu, mi nadhani swala la elimu kwa mtoto wa kike lipo, ni kwenye mwamko wa wazazi wenyewe. Leo hii ukamchukua mzazi kutoka kijijini, hajasoma, hajui hata elimu ina manufaa gani kwake, kwanzia amekuwa ni jembe na, na shamba, leo hii unamwambia eti nina shule nataka umpeleke mwanao pale. Sidhani kama atakuelewa sawa. Anaweza akampeleka atoe lawama labda kwa wanakijiji wenzake, lakini mwisho wa siku ajui yule mtoto anaenda mwisho wa siku, atamsaidia na nini? Yeye akili yake ashajenga mtoto akifika mdi fulani namwozesha. Kama tulitaka tuone hii siku ina umuhimu kwa watoto wa kike, ingekuwa ni rahisi ama ni vizuri zaidi kama yale masuala ya unyago unyago, sijui yale akavunjwa yale, kwa sababu mtoto mdogo bado anaenda kumfundisha vitu vya utu uzima, na kwa ni sio nzuri. Kwa yale masuala yote angevunjwa, ungekuwa rahisi sana kwa watoto wa kike, kwa sababu fanya investigation sasa hivi, uende kwa mama pale, umwambie leo ni siku ya wanawake duniani, serious, hata kuelewa yeye atasi, okay, ndio siku yangu, lakini ina manufaa gani kwangu? Niache kufanya kazi zangu, kwaona kuta ipo, kama ipo tu kwenye kalenda, lakini haipo kama ina manufaa yoyote kwa mtoto wa kike na, na vitu kama hivyo. Ushauri, ingekuwa rahisi na vizuri zaidi kama elimu ingetolewa elimu ya kina. Sasa hivi kuna mataasisi mengi sana ambayo yanapigania haki za binadamu na haki za za wanawake, ingekuwa ni rahisi sana kama hata chama cha waandishi wa habari wanawake TAMWA ingekuwa inatoka, basi wanaenda kule vijijini wanatuma hata wawakilishi wakatoe elimu, basi tutoe sasa ule msemo wa mwanamke akiwezeshwa anaweza. Naitwa Jinu ni Kibandiko, mwanafunzi wa Dar es Salaam State College tawi la Mbeya. Katika hili mtazamo wangu ni kwamba hii siku ya mtoto wa kike duniani ni kweli ipo na kwa kiasi kikubwa mi naona ina inasaidia, ila tu lawama zangu labda mi naweza nikawadondoshea wazazi kwamba wazazi wanakuwa hawawekei msingi mzuri watoto wa kike tangu wanavyokuwa wadogo kwamba wanakuwa hawaambiwi au hawatengenezewe yale mazingira ya kutambua umuhimu wa hii siku, na maanisha baba na mama kwamba, uh, waweze kuambia watoto wao wa kike kwamba hii siku ina umuhimu huu na huu ambayo inaweza ikawasaidia katika maisha yao baadaye. Hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Shukrani sana kwa vijana wote ambao mmeweza kushiriki katika mada hii, kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya Muulize Daktari leo nitakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atazungumza na vijana kuhusu maswala mbalimbali mbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Aisha Ramadhani. Je, kuna madhara gani kwa mtu kufanya ngono kinyume na maumbile? Au nini kinasababisha kuwa kwenye hatari kubwa ya kupata maambukizi ya gonjwa hatari la ukimwi? Kuna madhara mengi tu ambayo mtu akifanya ngono kinyume na maumbile. Mojawapo inaweza kusababisha huyo mtu kukupata matatizo ya kisaikolojia. Mfano, kama wale ambao wanajizalizisha kuwa yeye ni kama ni mwanamke, kwa hiyo anajiweka katika mazingira ambayo si sahihi kama Mungu alivyomuumba. Kwa hiyo moja kwa moja inaleta picha mbaya ya kijamii yeye pamoja na familia. Kwa hiyo hiyo, inamjengea ina tabia ambayo inaweza kumfanya asiwe na thamani katika jamii na kutengwa, na vile vile kukosa vitu vingi ambavyo vinaweza akavipata kutokana na kijamii kama ku masuala ya kazi, masuala ya kushirikiana na wenzake. Kwa hiyo moja kwa moja anakuwa ameitenga katika swala hilo, ndio maana wengi wanasema kuwa wanatetea, lakini hiyo ni kitu ambacho akiwezi kuingia katika kijamii kuwa ni kitu ambacho ni sahihi. Alafu kitu kingine kina kinaleta madhara katika tendo hilo, kwa ajili sehemu yenyewe huwa si halali au si husika kufanya tendo kama hilo. Kwa hiyo, kwa hiyo moja kwa moja kuna madhara ambayo anayapata sehemu hiyo ambayo anaifanyia tendo hilo kama ambayo halali kufanya hivyo kwa ajili sehemu ile haina miyeyusho wote wa majimaji ambayo inaweza kufanya ulainisho. Kwa hiyo inafanya kuwa kukavu na kuleta michubuko na maumivu, kwa hiyo ni rahisi kupata maambukizi kama ya virusi vya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya ngono. Kwa hiyo ni rahisi kupata maambukizi kirahisi kwa ajili sehemu ile kunakuwa na michubuko na maumivu. Kitu kingine ambacho kinaweza kuleta madhara zaidi ni kama akiendelea na tendo hilo, huwa anapata madhara mengine ambayo kimazingira ya sehemu ile, kwa ajili sio sehemu rasmi kufanya kile kitendo kama kile huwa maso za pale ambazo zinasaidia kuweza kujihifadhi kupata, eh, kupata choo au vilevile vile kuamua kupata choo. Sasa ukifanya kitendo kama kile, ilo naharibu zile maso ambazo zinaweza kufanya ulainisho wa kupata choo au, au kutopata choo kunakuwa lahini na zinaharibika kwa hiyo yule mtu ambaye anakuwa sasa anapaza kupata choo bila yeye mwenyewe kujitambua au anaweza kutoka majimaji sehemu hiyo kwa hiyo moja kwa moja anaharibu mazingira ya sehemu ile na kuweza kufanya kuwa, kuwa ni aibu kwa ajili anaweza kukaa akajitukia kuwa sehemu ile inatoa uchafu na hawezi kujizuia tena alafu kitu kingine ambacho kinawapata sana akina dada ambao wakati wa kujifungua huwa mara nyingi wakipata ile uchungu wa kujifungua ila nguvu nyingi za kusukuma zinakuwa zinaenda kwenye sehemu ya haja kubwa kwa hiyo kama akiwa anafanya tendo kama lile, huwa baada ya asukume mtoto kwa ajili ya aweze kutoka, huwa anasukuma anapata kinyesi kinatoka. Kwa hiyo anakuwa hana sehemu ya kujizuia. Kwa hiyo ile moja kwa moja wale ambao wanamsaidia katika kujifungua wanapata shida kumweza kumwelekeza jinsi gani ya kufanya ili aweze kupata mtoto akiwa salama. Kwa hiyo anaweza kumwekea vitu ambavyo vya kuweza kustopisha hiyo hali, yani kumwekea pamba au sehemu ya haja kubwa ili kuweza kusapoti, ili nguvu ziende kwenye sehemu ambayo mtoto anapotokea. Kwa hiyo hiyo nayo ina sana huyu mjamzito au mzazi. Kwa hiyo moja kwa moja tendo hilo linakuwa sio zuri, kwa hiyo inaweza kuleta madhara kwa mtoto akachoka. Vile vile anaweza kuleta mauti kwa mtoto au akapata matatizo mengine ya kufanyiwa operation, wakati uwezo wa kuzaa anao. Kwa hiyo hivyo vitu vitatu ni muhimu sana kwa, kwa mtu ambaye anafanya vitendo hivi kinyume cha maumbile. Kwa hiyo vinaweza kumsababishia akatambulika kuwa ni kitendo sio kizuri katika kijamii na kinatakiwa kikemewe. Zaidi ni rahisi sana kupata maambukizo ya virusi vya UKIMWI kwa mtu ambaye na anafanya tendo la ngono kinyume na maumbile. Hiyo inasababishwa na kitu gani? kitu cha kwanza ambacho kinaweza kusababisha mtu akapata virusi vya UKIMWI kirahisi kwa kutumia njia hii ya kufanya mapenzi kinyume na maumbile, ya kwanza kupata michubuko wakati kufanya tendo hilo, kwa ajili sehemu hiyo inakuwa si rasmi kufanya tendo kama hilo. Kwa hiyo mtu anatumia njia hiyo kama kujilizisha, lakini si sehemu rasmi. Kwa hiyo michubuko ni rahisi kwa ajili mwili sehemu ile huwa haitoi vilainisho ambavyo vinaweza kufanya michubuko ikawa inapungua kuliko kufanya sehemu ambayo ni rasmi. Kwa hiyo huyu mtu anaweza kupata virusi vya ukimwi kirahisi, na vile vile inamsababisha maumivu wakati kufanya tendo hilo, kwa ajili kunakuwa hamna kilainisho chochote ambacho kinaweza kufanya hivyo sana Dkt. Fredrick Kungusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii ushauri kwa vijana, tunaangalia zaidi. Siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ilianzishwa na Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na mbili ikiwa na iki lengo kutambua haki za mtoto wa kike, lakini pia kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya mtoto wa kike. Tupo na shirika la kimataifa la Plan ambalo linashughulika na haki za na ustawi wa mtoto. Tupo na Bwana Wilibarti Mchunguzi, ambaye yeye ni mshauri wa haki za wa kutoka shirika la Plan International tunaangalia kwamba ni nini kimefanyika mpaka sasa. Tunapoangalia huu ni mwaka watatu, tukiazimisha siku hii ni kuna maendeleo yoyote? Kuna mafanikio gani katika kuhakikisha kwamba lengo limefikiwa? Tumeangalia kwamba lengo ni kuhakikisha kwamba mtoto wa kike anapata haki zake, lakini pia tunakomesha ukatili dhidi ya wa, mtoto wa kike. Tunafanya kazi kwa ukaribu sana na taasisi pamoja na mifumo ya serikali pamoja na wadau wengine kwa kisha kwamba sera na sheria na miongozo ile iliyowekwa kushughulikia haki za watoto katika nchi hii inatekelezwa ili wapate haki na ustawi wao. Kama Plani, mnashiriki vipi katika siku hii, siku ya mtoto wa kike duniani? E, katika maandalizi ya, ya Umoja wa Mataifa kuhakikisha hii siku inakuwepo shirika la Plani kimataifa limekuwa sehemu ya maandalizi na kushawishi katika ngazi za kimataifa pamoja na kitaifa kwamba hii siku iwepo duniani. Kwa hiyo shirika la Plan lilianza na kampeni ambayo inaitwa kwa kuwa mimi ni msichana, au kwa Kiingereza inaitwa Because I'm a Girl. Hii ni kampeni ya kimataifa ambayo kila nchi ambapo Plan International inafanya kazi tumeipokea na tunaitumia ili kuweka mbele ama kushinikiza ama kushawishi haki za mtoto wa kike na ustawi wake upewe kipaumbele katika nafasi zote za maendeleo. Na lengo letu kuu ilikuwa kwanza ni kutoa mwamko wa Tanzania wa, wa masike kufahamu kwamba mtoto wa kike ana nafasi katika jamii na apewe nafasi yake, hasa katika ulinzi, elimu, kumwezesha kiuchumi na kuhakikisha kwamba mambo yake yote yanakuwa pengo ya kipaumbele kama alivyo mtoto wa kiume. Sasa mmefanikiwa kiasi gani, au Tanzania imefanikiwa kiasi gani kuhakikisha kwamba lengo hili linatimia, ingawa ni kwa muda mfupi, kwa muda wa miaka mitatu. Tu, lakini tu, tuna mafanikio yoyote tunaweza kujivunia kama Tanzania. Tuuwa tuna mradi ambao unashughulikia haki za watoto upande wa ulinzi wa mtoto, komesha ukatili dhidi ya watoto, na hii tunaita mazingira salama kwa watoto na vijana. Katika huu mradi tunalenga kuangalia maslahi ya mtoto hasa dhidi ya ukatili aina zote na kwenye hili sisi kama Plan, tunachukua pia hatua ya ni kama ya, ya mwelekeo fulani kumlenga mtoto wa kike zaidi. Kwa hiyo tuna miradi mradi ambao tunaiendesha ambayo ni ya moja kwa moja ambayo ni ya kujengea uwezo misingi ya kijamii, kwa Kiingereza wanaita Child Protection Systems, na hii tunashirikiana moja kwa moja na mashirika mengine kama UNICEF, eh, Save the Children, Wizara husika, idara ya ustawi wa jamii ambayo iko chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuhakikisha hii misingi msingi inajengwa katika jamii husika. Tunaingia katika upande wa kuhamasisha jamii, kwa sababu mtoto kama hayuko mikononi mwa serikali, yuko mikononi mwa jamii. Katika jamii mtoto ndo anatumia muda mwingi, familia ndipo zinapopatikana. Kwa hiyo uhamasishaji wa, wa familia ili haki za mtoto, ulinzi wa mtoto weze kuwa salama. Baada ya tunaangalia mazingira ya shuleni. Kwa hiyo hii yote ilituwezesha sisi Tanzania tulimlenga mtoto wa kike, yani kwa makusudi kabisa, eh, usalama wa mtoto wa kike akiwa shuleni, njiani, kwenda shuleni au kurudi nyumbani. Eh, kwa hiyo tumehamasishana watoto wenyewe na wahusika wale wenye dhamana katika ngazi ya wilaya, ngazi ya vijiji na ngazi ya kata, kuhakikisha misingi inawekwa ya kuweka kwamba mtoto anakuwa salama, hasa mtoto wa kike. Kauli mbiu ya mtaani ipi? Kwa hiyo nasema, wezesha, komesha ukatili dhidi ya mtoto wa kike. Na hii sasa inaangalia kwamba mzunguko wa ukatili dhidi ya mtoto wa kike umekuwepo, hujaanza leo, na sasa tunajiuliza utaendelea mpaka lini? Na huu ndo wakati mwafaka sasa kusema kwamba kikomo kimefika, tukomeshe, na sote kwa pamoja tunaweza kukomesha, lakini tukisema kwamba shirika moja tu au jamii peke yake Hake, au watoto wakike yao itakuwa vigumu. Wakati tunamalizia, una una ushauri gani, una wito gani kwa kwa jamii lakini pia kwa vijana wenyewe? Jamii ielewe kwamba haki ni za kila mtu. Pili, mira na desturi ambazo zinaendeleza ukandamizaji wa kaki za mtoto hasa mtoto wa kike tuziache, kwa sababu zinaharibu taifa. Kila mwanajamii anawajibu kuhakikisha haki na ulinzi wa mtoto unatekelezwa. Lakini tukicwa kwa watoto na vijana wenyewe, watoto na vijana wanastahili kutambua kwamba wana hak Shatambua watawezesha jamii kulinda haki zao. Vijana pia wana wajibu na watoto kuhakikisha wanakuwa salama, na wanauhakikisha kwamba wenzao, watoto wenzao, vijana wenzao wanakuwa salama. Tusie tukajikuta katika jamii ambayo watu wakubwa wanawalinda watoto, lakini watoto wanawanyanyasa watoto wenzao. Shukrani sana, Bwana Mchunguzi, kwa ushauri wako. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami, Mensia Joni, asanteni. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Nasoma kidato cha tatu. Kwa bahati mbaya wazazi wangu waliweza kufariki nikiwa bado mdogo, nikawa naishi na kaka yangu. Alivyoona jinsi navyoishi naye, akaona bora niozeshe ili apate ni pesa. Nilivyosikia kwamba anataka kuniozesha, nikajiuliza je, nifanyeje ili niweze kuepuka na janga hili? Nikachukua uamuzi wa haraka, nikaenda nikapanda basi. Kulikuwa na hela zangu mjomba alikuwa ameniachia. Kwa hiyo ndo nilichukua zile, zikawa kama nauli nilipokuwa safari, nikuwa nikijiuliza, je, nifanyeje? Nitakakofika huko nitafikia kwa nani na nitafanya nini? Lakini kwa bahati nzuri nikuwa nimekaa siti moja na mkaka mmoja hivi, ndo akaanza kuniuliza historia yangu ndo nikamwelezea ndio. Akasema basi ngoja mi nitakuonesha kuna shirika moja hivi huwa linasaidia watu wenye matatizo kama hayo. Nikuwa nimejitoa muhanga litakalokuwa na liwe, nilikuwa simwamini. Kwa bahati nzuri, yeye mkaka hakuwa mtu mwenye nia mbaya na mimi, alikuwa ni mtu mzuri tu, alikuwa na uamuzi tu wa kusaidia mtu. Kule nyumbani wako tu lakini, walishafahamu sehemu nilipo. Naambia kama kuna wakaka wengine wenye tabia za namna hiyo naomba waache, kwa sababu unavo mfosi mtu hivyo, unamkosesha malengo yake, kwa hiyo anashindwa kuendelea mbele. Kwa hiyo natakiwa wote wapewe haki sawa awe wa kiume awe wa kike wote wapatiwe elimu. Kaka kwa sasa ameshatulia kwa maana alisikia sasa anasoma, kwa hiyo akashindwa afanye nini, akamua tu kutulia. Kiujumla, anavyomjua kaka wangu ana tamaa ya pesa, kwa hiyo aliona kwamba labda akiniozesha mimi ataongezea pesa, zitakuwa nyingi. Uwezi wenyewe anao wa kawaida, lakini sio mkubwa sana wala mdogo sana, wa kawaida tu, lakini ni ile tu tamaa ndo ilitaka kumfanya ili aniozeshe mapema. Mme mwenyewe nilikuwa simfahamu, lakini walikuwa naongea kisirisiri ili nisiweze kusikia, maana walijua kwamba mimi nikisikia naweza nikachukua uamuzi wa haraka kama hivi nilivyochukua, ndo wakawa nafichaficha hivyo. Mtu akiwa anataka kufanya kitu cha asiri, unaweza tu kamjua, nikagundua, ndo nikawa nimechukua huo uamuzi. Kwa sasa hivi kaka yangu ameshaelewa umuhimu wa elimu, ananiasa kwamba nisome ili baadaye niweze kukidhi mahitaji yangu. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.