Yeah, nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhyoat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Wakati virusi vya ugonjwa wa Ebola vinaendelea kuchukua maisha ya watu kwa kasi kubwa nchini Liberia na Sierra Leone, nchi ya Nigeria imepongezwa kwa jitihada inazofanya za kudhibiti ugonjwa huo. Hakuna kesi yoyote mpya ya virusi vya Ebola nchini humo tangu Agosti 31. Maandalizi na majibu ya haraka yanayotokana na mfumo mzuri wa afya ya jamii yalikuwa muhimu kwa mafanikio nchini Nigeria. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan anasema kwamba nchi imeweza kukabiliana na virusi vya Ebola na anaweza kusema kwa kujiamini kwamba Nigeria hii leo haina Ebola. Miezi miwili baada ya Nigeria kuripoti kesi yake ya kwanza ya Ebola, Rais Goodluck Jonathan ametangaza nchi hiyo haina Ebola. Wataalam wa afya kutoka duniani kote wanafanya utafiti wa mafanikio ya majibu ya Nigeria ili kuona nini wanachoweza kujifunza. Nancy Knight wa kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, anafanya kazi na kituo cha operesheni za dharura cha Nigeria mjini Lagos. Anasema majibu ya Nigeria katika misingi tofauti na nchi nyingine, ilifanya jitihada za haraka wakati walipoanza majibu yao kwa kutambua kesi ambazo zimetoka nje ya nchi na kuutumia mfumo wa utawala wa matukio. Julai ishirini, Marekani mwenye asili ya Liberia akiwa njiani kutoka Monrovia alianguka ndani ya uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Lagos, siku tatu baada ya kesi ya kwanza ya Ebola ilithibitishwa nchini Nigeria. Katika habari nyingine, zaidi ya watu 53,000 mjini Harare wameambukizwa magonjwa ya zinaa kati ya mwezi Januari na mwezi Juni mwaka huu, ni kwa mujibu wa taasisi ya kitaifa ya ukimwi NIC nchini Zimbabwe. Wataalamu wa afya walisema hii huenda inamaanisha kwamba watu walikuwa hawatumii kondom zilizosambazwa ambazo ziligharimu mamilioni ya dola, kwa mujibu wa tathmini ya idadi ya watu duniani. Harare ina kiasi cha watu milioni moja nukta sita. Mratibu wa NAC kwa Harare, bwana Adonija Muzondiona alisema kuwa mjini Harare pekee kiasi cha watu laki moja na elfu ishirini walipatiwa dawa za HIV na ukimwi kila siku, idadi ambayo ilikuwa busara kuidhibiti. Kwa mujibu wa NAC, idadi hii inaweza kuwa ni kidokezo tu, kwa vile wanaume wengi wanatafuta matibabu kwenye taasisi binafsi za afya huku wengine wanapendelea dawa za mitishamba. Bwana Muzondiona aliwasihi watoa ushauri nasaha kuongoza katika juhudi za kuzuia maambukizo ya STI kwa sababu kiwango kinachoongezeka mjini Harare kilikuwa juu ya jimbo jingine lolote lile. Alisema mwaka huu umoja wa afrika au iliomba Zimbabwe kuwa mwenyeji wa maadhimisho ya Afrika ya siku ya ukimwi duniani ambayo huadhimishwa Desemba mosi ya kila mwaka. Na ujenzi wa reli ya Msumbiji hadi Malawi unasemekana kuwa kichocheo cha kusambaa HIV huko Changoima katika wilaya ya Chikwawa. Chapananga alitoa matamshi hayo hivi karibuni huko Chikwawa wakati wa kumbukumbu ya kimataifa ya kuasha mishumaa ya ukimwi. Alisema wasichana wengi wanarubuniwa kirahisi na fedha kutoka kwa wafanyakazi wao. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Ni wakati mwingine wa majadiliano. Mimi ni Rahabu Fredi nakualika hapa, na mada yetu ya leo ni suala la matabaka ya elimu yaliyopo katika shule zetu za msingi na sekondari hapa nchini Tanzania. Je, haya matabaka yaliyopo yanakuza au yanadidimiza elimu. Mimi ninaitwa Bernadeta Beno ninasoma chuo kikuu cha Bagamoyo, iko mwaka wa nne, sheria. Ni kwamba mimi naona kwamba inakuza elimu, kuwepo kwa matabaka, kwa sababu ili elimu yetu iweze kuendelea lazima kuwepo na matabaka tofauti tofauti ziwepo shule za serikali na ziwepo shule binafsi. Kwa sababu gani? Shule binafsi zinasaidia kuipa changamoto serikali kuboresha shule zake. Kama tunavyojua, unakuta shule za serikali nyingi maabara ni mbovu, walimu wachache na kadhalika. Kwa hiyo, kutokana na zile shule binafsi zinavyofanya vizuri, serikali yetu inajitahidi na yenyewe kupeleka walimu wengi zaidi kuwa karibu sana na wanafunzi. Kwa ndo maana unakuta wanafunzi wanafaulu sana kuliko shule za serikali. Kwa serikali tu inachotakiwa kuongeza walimu, walimu wawe wengi na waweke mazingira mazuri ya kumvutia mwanafunzi ili aweze kufaulu. Kwa mimi, ninaona kuwepo kwa tofauti shule za private au shule za serikali, naona ni nzuri ili elimu yetu iweze kuendelea. Mimi naitwa Telfi Romwat ni, ni mhadhiri mafunzoni wa shule kuu ya sheria katika chuo cha Bagamoyo. Kwa mtazamo wangu matabaka kuwepo hayakuzi elimu. Sasa kwa upande mwingine wanasema, labda serikali inaweza labda ikapata motisha, tuseme kwamba kupigana labda shule fulani zenye shule zake zifanye vizuri kama shule za za binafsi, lakini kwa upande mwingine hawa wanakuwa ni watu ambao wamebaki chini moja kwa moja, hawa ni watu ambao wamebaki juu, hamna uwiano. Kama labda kuna watu wa katikati, kuna watu wa chini, kuna watu wa juu, halafu hawa wao unakuja kwa kutanisha vyuo vikuu wote, unategemea nini? Hawa watu ambao wameanza chekechea, anasoma Kiingereza, anasoma vizuri, tunaamini hivyo mwako vizuri mpaka chuo kikuu. Huyu kana shule ya kawaida, chekechea mpaka darasa la tatu ajui kusoma na kuandika, mpaka darasa la saba ajui kusoma na kuandika. Unampeleka hivyo hivyo sekondari, hivyo hivyo mpaka chuo kikuu, wote wengine darasa moja, alafu unategemea wataalamu wa aina moja. Mimi nadhani kama elimu inakuwa kwa kipengele hicho, labda cha kufanya kujaribu kuwa na levo moja au levo inayokaribiana, kwamba shule zote walau ziwe na elimu ambayo inashabiiana, kiwango ambacho kinaelekeana kuwa sawa, kuliko kuwa na gepo ambalo ni kubwa, wako kule mbali au wako nyuma. Wanabaki wakiwa chini kama hivyo, tunaelekea tunakuza majambazi tu kwa sababu unamfundisha mtu tu ajue Kiingereza cha kusalimiana basi ameishia hapa. Afu nasema kama una, unafundisha. Serikali inaweza ikafanya shule ambazo zipo, tulizozikuta sisi zipo, ikaziimarisha zaidi kusudi walao wazazi waache tu kukimbilia kwenye shule ambazo ni za Kiingereza, waweka watoto wao kwenye shule hizi za kawaida ambazo zipo, walao gepe inaweza kuwa ni ndogo. Kwa jina naitwa Neema Ulbeti. Nikiingilia katika hili swala la tabaka, ni kwamba kweli lipo, lakini mi nitasemea sana kwa upande wa ufundishaji. Yani katika shule binafsi ni wanafundishwa bora zaidi kuliko wenye shule za serikali. Kwa mfano, unaweza kukuta mwalimu labda akaajiriwa sehemu mbili katika shule sekondari, labda ni ya private na pia ni ya government. Akiwa kwenye private, maana anajua kule ni mshahara wake ni mkubwa zaidi kwa hiyo ni anafundisha sana kwa bidii, ahakikishe mwanafunzi ni ameelewa, na anampa matirio ya kutosha, yaani mwanafunzi ajulikane ya kwamba nini ameelewa lakini akija kuna huku upande wa wanafunzi wale wa serikali, ni anakuwa akili yake tayari imeshajengeka kwamba ni pesa inaingia tu kutoka serikalini, nifundishe nisifundishe, pesa itaingia kwao, atafundisha tu ili mradi amefundisha, mwanafunzi aelewe asielewe, yeye ili mradi tu anajua kwamba pesa yake itafanyaje, itaingia kwao. Huo utabaka ndio maana unatokea, unakuta matokeo mengi ya wanafunzi wale ambao ni wa private wanakuwa wako juu zaidi kuliko hao walioko nini walioko serikalini. Nyingine labda tusemee kwa upande wa vitabu, unaweza kukuta shule ya wanafunzi wa serikali vitabu havipo vya kutosha ndio maana unakuta mwanafunzi hawezi akasoma sana kwa bidii. Unaweza kukuta kuna labda ni kitabu cha hesabu, kakuta ni kitabu labda, na ni library ni kimoja, kwa hiyo atadili na hicho kitabu kimoja. Ndio maana material yao ni kitabu kimoja, ndio atadili na hayo hayo. Lakini ukienda kwenye shule za private, utakuta kuna vitabu vipo vya aina nyingi. Kama ni kitabu cha hesabu, utakuta kuna vitabu vya aina nyingi, kwa hiyo yule mtoto atapata material kutoka sehemu nyingi, atashare idea ya material mengi mengi. Hii hapo ndio itamfanya mwanafunzi anafaulu zaidi kuliko alioko huku lakini tukiangalia hizo tabaka zinatokea sana, sana katika sekondari. Lakini ukikuta vyo vikuu watakachozidiana zaidi ni swala labda la Kiingereza, maana watoto wengi walioko nanili private English wanajua zaidi kuliko walioko nini serikalini. Kwa hiyo utakuta anajua sana kuongea sana Kiingereza yule aliyeko private kuliko kuandika lakini yule ambaye amesoma nani shule ya, ya serikali anajua sana kuandika kuliko kufanyaje kuongea. Na unaweza kukuta yule aliyeko serikalini akawa anapata maksi nzuri sana anapofika chuo kikuu, kwa sababu kwenye kuandika ni anajua zaidi kuliko kuongea, kwa unakuja tena hapo, inakuwa ni tatizo tena upande huu na upande huu. Lakini kama serikali ingeweza kuwapa sasa mishahara, ndio inaowashawishi sana walimu kufundisha zaidi o kama ni mshahara utaongezeka kwa wale walimu wanaofundisha shule za serikali, na kuwapa semina ya kuhusu kwamba waone wale watoto walioko katika shule za sekondari za serikali, na wenyewe ni wa muhimu, wanahitaji na wenyewe wafike mbali. Nadhani kile kinaweza kusaidia. Uh, naitwa Lino Karinga. Niweze kusema kwamba kuwepo na shule binafsi yani private na kuwapo kwa shule za serikali kunaleta matabaka, na matabaka haya ni lazima yawepo ili kuipa challenge au changamoto serikali yetu. Kwa hivi karibuni shule ni biashara au elimu ni biashara. Ninaposema elimu ni biashara, na maanisha mwanafunzi anahitaji kupata skills kutoka shuleni, lakini pia na yeye ni lazima atoe kitu fulani ili aweze kupata ile skills ambayo yeye anatarajia kwa ajili ya maisha yake ya baadaye. Lakini kwa shule zetu za serikali nyingi, zilizopo zimekuwa hazitoi kile ambacho mwanafunzi anatarajia kutokana na watu. Kimaslahi zaidi kwa upande wa hawa watu wa private, ni kwa nini shule zao zimekuwa zikifanya vizuri kwa muda mrefu? Ni kwa sababu wao wanafanya biashara, na mwanafunzi anapaswa kufaulu. Mwanafunzi yote anapokuwa anaenda private, matarajio yake ni kwamba baada ya kumaliza ni atoke stage moja kwenda stage nyingine, ambayo ni nzuri zaidi, ambapo kwa upande wa serikalini, shule nyingi mfano hizi zakata, mwanafunzi anakwenda, lakini anakuwa na ile probability ya kwamba nitafaulu au nitafeli. Hii ni kwa sababu ya mind kujengeka kwamba kwa sababu shule haina mahitaji ya kutosha, mfano maabara, kuna uwezekano wa kufaulu au kutokufaulu, uh, otherwise ametumia jitihada binafsi. Lakini pia kwa upande wa pili hawa uh, watu wa private wao wamekuwa na ile mipango kazi, yaani wanajiandaa mapema, wana plan ya mwaka mzima kwamba hivi, form one, form two, form three, form four. Form four anapokuwa anaondoka natarajia matokeo yetu yawe hivi na hivi. Kwa hivyo walimu wao pia wanakuwa wameshapangwa, kwamba kwa mwaka uliopita mwalimu wa fiziksi, wewe ukufanya vizuri kuliko wenzio, ni alifaulisha, lakini sio katika kile kiwango ambacho shule ilihitaji kukidhi. Hivyo basi wanakuwa washapeana ile mpango kazi ya mwaka mzima, kwamba lazima kwa mwaka huu tufaulu kwa madaraja moja, mbili, tatu kusudi kuweza kuifanya shule kuvuma zaidi na kupata wanafunzi wengi kwa mwaka unaofuata. Kitu kingine katika huu mpango kazi, mara nyingi shule za private zikiwa zinafanya mabadiliko, basi huwa ni mabadiliko ambayo yamefanyiwa monitoring and evaluation, tathmini ya kina, na wakifanya mabadiliko, end of the day, wanaona kabisa matokeo ni tofauti na vile ambavyo walikuwa wakifanya mara ya kwanza. Tofauti iliyopo kwa upande wa serikali, serikali inapata wazo na idea ambayo ni nzuri, utekelezaji unakuwa ni wa haraka sana pasipo pia kuangalia mwisho wa siku nini kitatokea. Matabaka ya elimu yapo kwa sasa hapa nchini, tunaona shule za watu binafsi nyingi zinaendelea kuongezeka siku hadi siku, lakini shule za serikali pia zipo. Tunafanyaje ili shule zote hizi ziweze kukuza elimu yetu? Serikali cha kufanya sio kukimbilia ku compete na shule binafsi, kwa kupanua matokeo ya watoto wao, kwa maana wenyewe wapate nafasi ya kuingia. Waweke mikakati iliyo bora hii kukimbia tu kwa sababu tumefanikiwa kujenga vyumba, hatujafanikiwa kujenga shule za kata zinazosema mimi siziiti shule. Kwa sababu hiyo shule iwe shule, iwe na walimu, iwe na vitabu, iwe na nyenzo kwa mwanafunzi. Shule wanafunzi 800 kuna mwalimu mmoja, walimu wawili, sio shule. Lakini kama shule imepanuliwa ikawa wanafunzi wengi na vitu vilivyo bora, mwalimu anafundisha kama mwalimu, anapata mshahara mzuri ana teaching materials nzuri, ana kila kitu kizuri. Hata kama wanafunzi watakuwa na sabini darasani, atafundisha kuliko afundishe wanafunzi arobaini. Hana mshahara miezi miwili, wanakuja umechelewa, ana dai allowance yake azipati, hamna mahabara, hamna maktaba, hamna kitabu, hamna nini. Kwa hiyo mkakati ikiwekwa vizuri, shule zikawa kama zamani kwa, kwa nasoma zamani, mimi naona kwa matabaka haya yaliyopo na serikali inavyokimbilia kukompiti na hawa elimu inadidimia, si kwamba inapanda. Nashukuru maoni yote yaliyotolewa hapa, na tumai wizara husika ya elimu na mafunzo ya ufundi hapa nchini imepata maoni hayo na itayafanyia kazi. Tayari tuna shule za watu binafsi na tuna shule za serikali, lakini hatutaki kudumaza elimu yetu. Mimi sina la ziada hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji katika kipengele cha muulize daktari. Kuungana nami Mensia John, nipo na Daktari Shani Mwaruka wa hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, akijibu maswari kama anavyoulizwa na vijana. Naitwa Neema Amos. Daktari, nataka kufahamu kuna uhusiano gani kati ya dawa za kulevya na Ukimwi? Ya uhusiano wote wa dawa za kulevya na Ukimwi ni kweli. Kwanza moja, kuna dawa ambazo wanatumia kwa njia ya, ya sindano kwa hiyo wanatumia ile ile ile sindano ku -ku kutumia ku -ku -ku -ku kujichoma dawa, lakini pia kuna tabia ambayo ipo ambayo kwamba mtu ambaye ameshapata ile dawa ya kulevya imeshamlevya anachoma, anamtoa damu mwenzake kidogo na yeye anajichoma. Kwa hiyo hapo hatari ya maambukizi ni kubwa, kwamba yule anachukua damu ya mwenzake anajichoma kusudi na yeye kupata kidogo ile stimu ambayo anaitarajia. Lakini pia matumizi ya, ya, ya ile sindano kutoka kwa mtu mmoja mtu kwenda kwa mtu mwingine pia ina hatari ya, ya, ya kusambaza UKIMWI. Kwa hiyo uhusiano mkubwa kimsingi uko namna hiyo. achia mbali labda pia inaweza kuku, kukupeleka kwenye tabia hatarishi. Let's say, usiweze na kuwa na na na, na, na maamuzi sahihi katika, katika, katika, katika masuala ya ngono ukafanya ngono katika hali ya ulevi, kwa hiyo ukajiingiza katika hali ya hatarishi ya kuweza kupata maambukizi. Kwa jina naitwa Eva Petro, na swali kwa daktari. Daktari, naomba kuuliza ini lina kazi gani mwilini? Ini ni kiungo muhimu sana kwa binadamu na bahati nzuri chenyewe, bahati mbaya, kiko kimoja, kiko kimoja, na kazi na kazi zaidi ya kumi na mbili hivi, ambapo kazi yake kubwa ni kutoa sumu ya vile vitu vyote tunavyokula, sababu kitu chochote tunachokula basi kinapitia kwenye ini kusudi kutolewa sumu na kuwe katika mazingira kuweza kutumika mwilini. Kinashughulika pia kutengeneza vichocheo vingine mwilini, kinashughulika kuhifadhi sukari mwilini yenyewe kama ini. <laughs> kinashughulika kutengeneza nyongo ambayo ina ina ina wajibu mzuri tu katika utumiaji wa mafuta mwilini. Kinatengeneza uh, vitamini K ambayo ni muhimu sana kwenye kuweza damu kuganda na vitu vingi tu vinatengeneza vina, vina hiyo kwa, kwa, kwa ujumla wake. Kwa hiyo hili lina kazi kubwa tu mwilini, ambazo likipata athari nayo lina linaleta lina, lina, lina lina athari katika upana wake wa, wa yale majukumu ambayo hili yalikuwa yanafanya kwa hiyo ni kiungo ambacho ni muhimu sana mkubwa zaidi ni kinachofanya ni ku, ku, ku, kujaribu kutoa sumu ya chakula vyote tunavyokula, kama pombe kwa mfano, unavyokunywa pombe. Kwa hiyo pombe lazima ipite kwenye ini iwe katika mazingira ambayo inaweza ikaingia mwilini ikatumika kidogo na nyingine inayo ikatoka nje kama yenyewe ilivyo, na kukutibia. Shukrani sana daktari Shani Mwaruka kwa majibu yako. Shukrani pia vijana kwa maswali yenu yenye manufaa kwenu na kwa vijana wengine wanaosikiliza makala hii. Mpaka hapo, sina la ziada. Mlikuwa nami Mensi Onasante. Naam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii na msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana katika majadiliano, na sasa tumsikilize Bilulu Muhammed Kesi, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema nini kifanyike kumwezesha kijana kutumia kirahisi rasilimali nyingi zinazomzunguka ili kuweza kumsaidia kutimiza ndoto zake na kuwa bilionea. Kwanza, ili kijana aweze kutambua nini maana ya rasilimali, tunatakiwa sisi kama wazazi tuweze kuwa nao karibu na kuwafahamisha maana ya neno rasilimali. Wajue rasilimali ni nini, waweze kujitambua wao kama wao, wajue nini maana ya kuweka malengo, wajue nini maana ya kuweka ndoto ya kufikia malengo yao ya baadaye na kuweza kuwa mabilionea. Hivyo tunatakiwa tuweze kuwaelimisha maana ya rasilimali na ni rasilimali gani ambazo zinawazunguka waweze kuzitumia. Mtu anaweza akawa anazungukwa na rasilimali nyingi tu, lakini hajui jinsi gani ya kuzitumia na wala hafahamu kama hiyo ni rasilimali. Kwa mfano tunaweza tukazungumzia rasilimali fedha na rasilimali watu. Kijana kama kijana akiwa hajitambui, hawezi kujua kama yeye tayari ni rasilimali pale yalipo kwa nini nasema yeye ni rasilimali yeye? Tunamwingiza katika kundi la rasilimali watu, ambapo atahitajika yeye kama yeye atambue, mimi niko karibu labda na ziwa, niko karibu na ardhi nzuri yenye rutuba, niweze kuitumia mimi kama mimi, iweze kuniingizia kipato. Baada ya kulitambua hilo, anatakiwa vile vile atafute rasilimali fedha. Atafanyaje kupata rasilimali fedha? Tunatakiwa tuwape elimu ya kutosha, kwa jinsi gani ya kuweza kupata rasilimali fedha. Na vyanzo vya kupata rasilimali fedha viko vingi. Anaweza kutumia mipango ya kufanya michezo ambayo wanaita upatu, anaweza kupata rasilimali fedha kupitia kwa ndugu jamaa ama rafiki, anaweza kupata rasilimali fedha kupitia kwa taasisi mbalimbali mbali za kukopesha fedha akishapata rasilimali fedha, lakini hapo awe tayari ameshajitambua, ameshaweka malengo, ameshaweka ndoto zake kwamba mimi nahitaji labda kutengeneza bwawa la samaki hiyo. Sasa akishakuwa na mawazo hayo, ajipange kuweza kutafuta rasilimali fedha na rasilimali watu, akijitoa kwanza yeye mwenyewe, kwa sababu hatakuwa hana utaalamu hivyo, atafute rasilimali watu ambaye akae nao chini awaambie kwamba mimi na lengo hili na hili na hili. Kwa hiyo ataelezwa kiasi gani kinahitajika pale. Sasa hapo anatafuta mbinu ya kuweza kupata rasilimali fedha ili aweze kufikia malengo yake. Tayari yeye rasilimali inayomzunguka ameweza kuitumia ipasavyo. Ana, tunaweza pia tukatumia rasilimali za ardhi kwamba kuna ardhi pale natakiwa mimi niwefanye kilimo labda cha ufuta ama alizeti, ardhi iko pale, nitafute rasilimali fedha, nitafute rasilimali watu, atatumia hizo njia ambazo nimezizungumzia hapo awali za kupitia kwenye taasisi za kifedha, vile vile watu binafsi kama ndugu jamaa na marafiki, njia yoyote ya halali ambayo inaweza ikampatia fedha aweze kukidhi mahitaji yake na malengo yake ya kuweza kuwa bilionea. Lakini unaweza ukazitambua hizo rasilimali lakini kama huna malengo, huna mawazo ya kuwa nahitaji kuwa nani baadaye, haujitambui, huwezi kufikia malengo unayohitaji kuyafikia hapo baadaye. Na vile vile napenda kutoa ushauri kwa vijana waweze kuwa na malengo yao. Asikae tu bila kujipangia malengo yake kwamba nataka kuwa nani, nataka nifanye kitu gani, ili kuweka maisha yangu ya baadaye vizuri. Hata kama nikistaafu kazi, anajua kwamba nina biashara yangu, nina na kitu changu fulani, ambacho hata kama nimestaafu kazi, nastaafu vizuri, kwa amani, sina mawazo tena, sina fikra za kusema kwamba nitaishi vipi, ni familia yangu itaishi vipi, tutakula nini? Kwa hiyo tunatakiwa tuwaase vijana wetu kuanzia sasa hivi waweze kujiwekea malengo yao ya baadaye na ndoto zao za baadaye za kuweza kuishi maisha mazuri hadi hapo uzeeni. Asante sana Bi Lulu kwa ushauri wako. Makala haya yametayarishwa nami mwanaharusi pongwa zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Naitwa Elena, niko mkoa wa Mbeya, nimemaliza kidato cha nne. Baada ya kumaliza kidato cha nne, nikawa tu niko nyumbani, kwa sababu matokeo yangu pia hayakuwa mazuri sana, na wazazi wangu pia hawakuwa na pesa za kunipeleka shule hizo za private au shule zingine hizo ambazo za kulipia. Kwa hiyo kabili nikae nyumbani nikisubiri ni ustarabu utakaofuata. Baada ya kukaa sana nyumbani na kuona hali ya maisha ya wazazi kwamba maisha si mazuri, hali ya kifedha ni ngumu, siku moja nikaa, nimeenda kununua gazeti nisome. Baada ya kusoma lile gazeti, ingakuta chini kuna nafasi za kazi zimeandikwa hapo. Kuna kazi watu wanatangaza, wanatafuta watu wa kuwafanyia. Basi mi nikaona ngoja nijaribu bahati yangu kuomba katika hiyo kazi nilioiona katika gazeti. Baada ya kupata kontakti zao pale nikawatafuta. Nilivyowatafuta nikaongea na mbaba fulani, nikaambia kwamba nimeona kwenye gazeti kwamba mmeandika, mmetafuta wafanyakazi. Kanijibu ndio, na akaniambia kwamba ni vizuri ni mimi nika apply ili nikafanya interview. Basi mi nikakubaliana naye, lakini baada ya hapo nikaona ananisistiza, kila siku ananipigia simu kwamba niwahi kwenda kufanya hiyo interview. Sasa nikawa na wasiwasi, shida ni yangu, lakini kwa ya nini yeye anisisitize zaidi? Nikasema sawa, nitaenda kufanya interview, lakini kwa vile nilihofia, nikabidi nimwambie rafiki yangu kwamba siku nitakwenda kufanya, kufanya interview anisindikize, ili kama chochote kibaya kitanikuta awezi kunisaidia. Siku zilivyozidi kwenda, siku hiyo nikajiandaa na rafiki yangu, nikampigia simu kwamba ndo nahitaji kuja kufanya hiyo interview. Akaniambia basi sawa, akanipangia mda na sehemu ya kufanya interview, akaniambia. Tukaenda kufanya hiyo interview, kuna sehemu moja ya mgahawa. Nikashangaa kwamba interview inafanyiwaji sehemu ya mgahawa, nilivyoona vile, lakini sikuweza kupinga kwa sababu niko na shida. Nikakubali nikaambia sawa, nitakuja basi. Nikawaelekeza rafiki yangu siku hiyo, tukaenda hapo kwenye sehemu ya mgahawa. Nilivyofika nikaambia rafiki yangu wakae mbali na mimi, ili mi niweze kumwambia baba aje niweze kuonana naye. rafiki yangu akakaa kando kidogo na mimi, nikampigia simu nipo nimeshafika sehemu hiyo. Akaja pale akaa anaelekeza kwamba kazi nimeshapata, na pale ndio akawa na interview, yani si ananifanyia interview sehemu ya mgawa na sio ofisini. Basi akaniambia kazi nimepata, lakini sharti kubwa moja ni kwamba nikubali kuishi naye, yani niwe kama mpenzi wake kwa muda halafu ajira itaendelea. Kwa hivyo nilikuwa na wasiwasi kwamba leza ningekataa basi angenifanya kitu chochote kibaya, nikaona nimwambie basi asubiri kwa muda nimfikirie, ndheni nitamjibu. Basi akanikubalia. Baada ya kunikubalia, tukaendelea kuongea ongea, stori za kawaida. Baada ya hapo tukaachana, tuka nikaambia kwamba baada ya siku mbili mbele nitakuja nimjibu. Basi nikaondoka. Baada ya hapo nikarudi nyumbani, nikaona anaendelea kunitafuta mimi, sikuendelea kumtafuta tena. Baada ya kuona ananisumbua sana, na ilibidi nibadilishe laini ili kuepukana na usumbufu wake. Baada ya kubadilisha laini, nikaa nime kupotezana naye kihivyo, kuwa sikuonana na naye tena, wala sikuweza kuwa na mawasiliano naye tena. Hivyo basi napenda kuwashauri wasichana wenzangu kwamba hata kama tuna shida kivipi, tusijui tukakubali kutoa utu wetu. Naomba wasichana wenzangu mjue kwamba utu wako kwa una thamani tofauti na kazi ambayo utaifanya. Kwa sasa hivi namshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa sababu nilirudi nyumbani, nikakaa nikatuliza akili, nikapata mtaji sasa hivi, nikafanya biashara yangu kubwa fanya, na biashara nafanya na inanisaidia nalipa kipato kikubwa ambacho naweza kukidhi mahitaji yangu na familia yangu. Namshukuru Mungu kwa sababu ameniepusha na hilo janga, na pia naomba wasichana agu wawe makini na maisha ya sasa hivi. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Aste Githo Uat, na kusihi uungane nasi tena.