From Washington, The Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum pena msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11, saa za Afrika ya kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, Oktoba 14, mwaka 2014. Karibuni Katika Kumekucha Afrika tunaripoti kwamba chama cha upinzani cha CUF huko Zanzibar kinatoa wito kwa wafuasi wake kupinga rasimu ya katiba itakapopigiwa kura ya maoni. Baada ya kuzungumza na wananchi na kuwafahamisha kwa kina, msimamo wetu sisi ni kuwa katiba hii itakapoletwa kwa ajili ya kupigiwa kura ya maoni, basi wananchi watumie hatua ki ya kidemokrasia ya kukataa. Serikali ya Kongo yaomba raia wote wanaomiliki silaha kinyume cha sheria mashariki mwa Kongo hasa Kivu Kaskazini kusalimisha silaha hizo kabla ya siku 30. Na mahakama Kuu mjini Mombasa nchini Kenya imewaachia kwa dhamana maafisa wawili wa polisi waliotuhumiwa kumuua wa msichana wa miaka kumi na minne kwa kumpiga risasi. Mama wa msichana huyo hajaridhika na uamuzi huo. Kulikuwa anataka washika watu ndani na akushikwa amewachiliwa tena. E, nilikuwa nataka washikilie watu ndani wafutwe kazi mwanzo, alafu ile haki yangu nipate. E, kwa sababu mtoto sitamwona tena. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ni matumaini yetu kwamba utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza kusikiliza matangazo kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza taarifa habari inayosomwa hapa na Mkamiti. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Marekani na Saudi Arabia wamefanya mashambulizi zaidi ya anga hapo jana kwenye vituo vya kundi linalojiita Islamic State karibu na Kobani nchini Siria, wakati wapiganaji wa Kikurdi na waasi walipokuwa wanapigana vikali kwa ajili ya kuudhibiti mji huo. Moshi mwingi ulionekana ukitanda hewani juu ya mji wa Kobani kutoka Uturuki. Ofisa mmoja wa Kobani alisema waasi waliozunguka mji kwenye pande zote tatu isipokuwa eneo la kaskazini karibu na Uturuki, na kuzusha hofu kwamba njia za kuingia katika mji huo zitafungwa kama wanamgambo wanaozunguka mji kamili. Wazazi wa mateka mmoja, raia wa Marekani aliyetishiwa kukatwa kichwa na wanamgambo wa kundi linalojiita Islamic State wanasema hawakuweza kukidhi matakwa ya wanaomshikilia mateka mtoto wao wa kiume. Pola na Id Keseg walisema wakati wa mahojiano yaliyotangazwa jana kwamba wamekuwa wakifanya jitihada zote wawezazo kuweza kuachiliwa huru kwa Abdurahmani Keseg tangu alipokamatwa nchini Siria Oktoba mwaka jana. Wazazi hao walikiambia kipindi cha This Morning kwenye televisheni ya CBS nchini Marekani kwamba wanamgambo wametoa madai ambayo yapo juu ya uwezo wa wazazi hao. Hawakuelezea kwa kina ni matakwa ya aina gani yaliyotolewa na watekaji nyara. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 26 ni mwanajeshi wa zamani wa Marekani na alichukuliwa mateka akiwa anafanya kazi za huduma za dharura katika eneo lenye vita nchini Syria. Familia yake walisema alibadili dini kuwa Muislamu akiwa mateka na kubadili jina lake la kwanza lililokuwa likiitwa Peter. Watu kutoka pembe zote za dunia wamekuwa wakituma rambirambi zao kufuatia kifo cha msomi maarufu wa Kenya, Ali Mazrui, na kutoa sifa na kazi mojawapo ya msomi wakuu wa Afrika. Hapo jana Rais Uhuru Kenyatta alisema Afrika imepotelewa na mmoja wao wa wasomi wakuu aliyekuwa na jukumu muhimu la kupanga elimu ya juu na wasomi wa Afrika. Amesema kazi zake za vitabu na mijadala yake imesaidia sana kueleza hali na hadithi ya Afrika kote duniani. Waziri Mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu alitoa rambirambi zake kwa familia ya Profesa Mazrui akisema juhudi zake za kujaribu kutatua matatizo hasa katika bara la Afrika zitakumbukwa na kuchukuliwa daima. Vyombo vyote vya habari duniani vimetoa sifa za msomi huyo pamoja na vyuo vikuu alivyosomesha au kuhutubia. Familia yake inaeleza kwamba mipango inafanyika kurudisha mwili wake na mazishi yatafanyika katika mtaa aliyozaliwa karibu na jumba la makumbusho la Fort Jesus. Rais Abdul Fatah El Sisi alikutana jana mjini Kairo na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry kujadili juu ya ugomvi kati ya Israel na wapalestina Palestina dhidi ya wanamgambo wa kiislamu wa kundi la ISIS lakini mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika Scott Stens anaripoti kutoka Cairo kwamba bwana Kerry alieleza kuwa serikali ya bwana Obama inaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu vipingamizi vilivyowekewa mashirika ya kijamii ya Misri na mpito wake kuelekea demokrasia. Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti hiyo. Sheria ya maandamano ya Misri inaruhusu mamlaka ya usalama wa kupiga marufuku mikusanyiko yoyote ya zaidi ya watu kumi. Ni mojawapo ya vipingamizi vinavyozuia kuanzishwa tena msaada wa fedha wa Marekani kwa serikali mpya ambayo inaendelea kuwashikilia waandishi habari na wanachama wa chama tawala cha zamani, akiwemo rais aliyepinduliwa toka madarakani. Bwana Kerry alisema vipingamizi kama hivyo kwa jamii ya kiraia inaendelea kuwa sehemu ya mazungumzo yake na maafisa wa Misri. Anasema alijadili masuala hayo na waziri mwenzake juu ya jukumu muhimu la jamii ya kiraia na uhuru wa vyombo vya habari, pamoja na raia kupewa haki za sheria katika utawala wa kisheria. Wengi wa jumbe wa chama tawala cha zamani cha Muslim Brotherhood wako kizuizini pamoja na wakosoaji wengine wa Al-Sisi. Wakili wa haki za binadamu na mgombea wa zamani wa kiti cha rais Khalid Ali anasema rais Al-Sisi anatumia vibaya sheria. Anasema kwa mfano, waandamanaji waliokuwa wakimuunga mkono Al-Sisi walilindwa na polisi na hakuna mtu aliwagusa, lakini wapinzani wa serikali walishambuliwa na kutawanywa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Margaret Chan anasema ugonjwa wa Ebola unasababisha kitisho kwa serikali na watu wa Afrika Magharibi. Dr Chan alisema jana kwamba hajawahi kuona ugonjwa wa maambukizo unachangia kwa kiwango kikubwa kuweza kuvuruga uwezo wa taifa. Katika taarifa yake kwenye mkutano wa afya huko Ufilipino, bibi Chan alionya idadi ya kesi inaongezeka kwa wingi nchini Liberia, Guinea na Sierra Leone, na alisema mlipuko unaonyesha namna dunia haijajiandaa vyema kukabiliana na tukio la dharura la afya ya umma linalodumu kwa muda mrefu. Maafisa wengine wa Umoja wa Mataifa akiwemo katibu mkuu wa umoja huo Ban Ki-moon wametoa onyo kama hilo kuhusu mlipuko wa Ebola ambao umeshaua zaidi ya watu elfu nne katika mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi. Maafisa wa afya wa Marekani wanazishauri hospitali za nchi hii kutathmini tena namna na wanavyotoa huduma kwa wagonjwa wa Ebola kufuatia maambukizo ya kwanza ya virusi hivyo nchini humo. Akizungumza jana katika mji wa kusini wa Atlanta, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC cha Marekani, Tom Frieden, alizisihi hospitali kuwaangalia wagonjwa wenye homa au dalili za ebola katika siku 21 zilizopita ambao wamesafiri kutoka mataifa matatu ya Afrika Magharibi yaliyoathirika sana na ugonjwa huo, yaani Liberia, Sierra Leone na Guinea. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari habari yenye uzito wa leo inatupeleka huko Zanzibar, ambapo chama cha wananchi KAF kinaonekana kimeanza kampeni kuwataka wafuasi wake kupiga kura dhidi ya rasimu ya katiba itapofikishwa mbele ya wananchi. Muda uliopita hapo jana, mkurugenzi wa habari wenezi wa mahusiano ya umma bwana Salum Bimani wa chama cha KAF alizungumza na mwenzangu Sande Shomari na kumuuliza kwanza madhumuni ya mkusanyiko wao uliofanyika siku ya Jumapili. Madhumuni yetu makubwa ya kufanya mkutano wa jana ilikuwa ni kuwaelimisha watu Mwina. na kuwaelekeza juu ya suala zima la hatua ambayo ilifikiwa na bunge la katiba ya kumaliza ule mchakato ambao wanakuweza kukabidhi rasimu ambayo iliwapa muda mgumu sana wananchi na watu wetu kutaka kufahamu nini hasa kilichoendelea katika rasimu ile iliyopendekezwa na bunge maalum la katiba. Sasa mmezungumza na wananchi, wananchi wengi wamejitokeza, na nyinyi hasa msimamo ni upi hasa katika swala zima hilo baada ya kuzungumza na wananchi? Ah, baada ya kuzungumza na wananchi na kuwafahamisha kwa kina, msimamo wetu sisi ni kuwa katiba hii itakapoletwa kwa ajili ya kupigiwa kura ya maoni, basi wananchi watumie hatua ya kidemokrasia ya kuikataa. Na kwa nini kuikataa? Kwa sababu rasimu hii imeondolewa ule moyo wa rasimu wenyewe, na moyo wa rasimu wenyewe ni katika masuala mazima yanayohusiana na, na muungano. Rasimu ilipendekeza ya Jaji wa Rioba kuwe na muungano wa shirikisho, muungano wa serikali tatu, kila nchi washirikiwe na nchi yake, lakini rasimu hii imeturejesha kwenye serikali mbili, lakini na yale mambo ya msingi kabisa mazito ambayo yameweza kuondolewa. Mfano, rasimu ya jaji wa Rioba ilipendekeza mambo saba ndio ya muungano. Rasimu hii imeleta tena mambo kumi na nne kwani ya muungano. Kwa hivyo hata ukiangalia makubaliano ya muungano ilikuwa na mambo kumi na moja ambayo baadaye yalionekanika kama ni matatizo. Sasa na hii imezidisha tena matatizo kwa kuwa na mambo kumi na nne. Sasa kama matatizo yanaongezeka, hakuna swala so zima la kusema kwamba pengine kulikuwa na maridhiano. Nafasi hiyo haikuwepo, kwani sikura zimepigwa na theluthi mbili imepatikana au kwa kwa upande wenu nyinyi mnafikiri vipi? Si haya alipigiwa kura kwenye bunge. Kwa upande wetu sisi na kwa hisabu ulioweza kuwekwa pale katika mkutano ule, ilionekanika vile vile kama hata ule upatikanaji wa theluthi mbili haukupatikanika kisawasawa. Kanuni zinazungumza wazi, hata utakapopata theluthi mbili, mwisho wa mwisho inatakiwa tena ipigiwe zile sura zote zile kumi na mbili zipigiwe tena kura ya kila upande, theluthi ya, theluthi ya kila upande Hili halikufanyika. Kwa maana hiyo basi Mchakato haukukamilika amekabidhiwa marais kuwa mchakato wa kukamilika, na kama mchakato hujakamilika hakuwezi kuwa na nafasi ya maridhiano hapa mbele. Tunavyoona kwa hakika sisi tulio liliona lililokuwa ni sahihi wakati TCD, Tanzania Centre for Democracy, walipoitisha kikao cha pamoja kuhusu vyama pamoja na Rais wa Jamhuri, ilipokuwa rasimu hii imekwama, na yale maamuzi yaliyofikiwa na kwa pamoja, kuna mambo yaliyofikiwa. Huyo ni bwana Salum Bimani, mkurugenzi wa habari wenezi na mahusiano ya umma wa chama cha Kafa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Zanzibar. Mkamiti anatusomea zaidi habari. Rais wa zamani wa Madagaskar, Marc Ravalomanana, amekamatwa saa kadhaa baada ya kurudi nchini humo baada ya kuishi uhamishoni kwa zaidi ya miaka mitano. Ripoti za nchini humo zinaeleza kwamba Bwana Ravalo manana alikamatwa na majeshi ya serikali nyumbani kwake hapo jana katika mji mkuu Antananarivo. Haijafahamika mara moja mahala alipopelekwa. Awali alizungumza na wafuasi wake nje ya nyumba yake akisema alirudi kufanya kazi ya maendeleo ya Madagaskar. Polisi huko Hong Kong kwa siku ya pili wanajaribu kuondoa vizuizi vilivyowekwa na waandamanaji wanaotetea demokrasia ambao wamekuwa wakiandamana kwa wiki kadhaa kupigania mageuzi ya kidemokrasia. Mashahidi katika mji huo wanasema juhudi za polisi leo zinaonekana kulenga kufungua njia kuruhusu magari kupita kando ya maeneo ya maandamano katika wilaya yenye harakati nyingi za kibiashara ya Causeway Bay na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu huko Uganda, sekta ya madini inaanza kushamiri, na kutokana na hali hiyo, maswala tete kuhusu thamani ya ardhi na mipango ya haki na usawa ya kuhamisha watu na kuwapatia makazi mapya yanajitokeza. Baadhi wanaonya kuwa mivutano hii inaweza kusababisha vurugu nchini humo. Hata hivyo, serikali inaeleza kwamba itatoa fidia za haki kwa wahusika mwandishi wa sauti amerika elizabeth polat ametuandalia uh, ripoti inayosomwa hapa na aida isa mapema mwezi oktoba rais wa uganda alitoa matamshi ya kushangaza alitangaza kuwa baraza lake la mawaziri litashinikiza kubadili sheria ya mwaka 2011 juu ya madini na kuifanya serikali ndiyo mmiliki halali wa ardhi yenye utajiri wa madini kwa hivi sasa kipengele cha arobaini na mbili cha sheria hiyo inaeleza kuwa makampuni yote yanayofanya uchimbaji wa madini lazima yapate haki ya kutumia ardhi kutoka kwa wamiliki wa ardhi kabla hati yoyote ya uchimbaji madini kutolewa. Bwana Museveni anataka sheria hiyo kubadilishwa ili wawekezaji waweze kujadiliana na serikali badala ya wale wenye kumiliki ardhi, ijapokuwa mara nyingine serikali inaangalia kati pale mizozo inaingia katika mkondo wa kisheria. Lakini jambo hili litabadili mfumo wa umiliki ardhi kote nchini Uganda. Don Bosige Binyinya, mkurugenzi mkuu wa kituo cha Afrika cha nishati na sera za madini, anaeleza jinsi mipango duni ya serikali inavyoweza kupelekea kuwepo mizozo mikubwa. You need to About what mineral resource development is all about. Inabidi kuwashirikisha wana vijiji, unahitaji kuwahamasisha juu ya kile unachokifanya kuhusu nini maendeleo ya rasilimali ya madini, kuhusu manufaa yake. Inabidi waeleze jinsi watakavyonufaika kama jamii. Je, watapata ajira? Ni athari gani watakazopata kutokana na biashara hii? Haiwezekani kwa serikali binafsi kumiliki ardhi kwa sababu kwa hakika vita vingi duniani vimetokana na ardhi unazungumzia kuhusu ardhi inayomilikiwa na jamii ambayo jamii hizi zimeimiliki kutoka kizazi kimoja hadi kingine kwa miaka na miongo. Mageuzi ya sheria tayari yanaandikwa na huenda yakawasilishwa bungeni mapema mwezi wa Desemba. Wale walioko ndani ya Wizara ya Nishati na Maendeleo ya Madini wanadhani kuwa kwa vile tu serikali inamiliki madini watu watatendewa usawa na hamna sababu kwa mizozo kuongezeka. John Kennedy O'King, mhandisi wa Wizara ya Nishati na Madini, anasema, People don't understand that how can they own the land and then the minerals are not theirs. It, yeah, that is a very contagious issue. When it comes to mining, watu hawawezi kufahamu. And vipi wanaweza kumiliki ardhi lakini madini si yao? Hilo ni swala la kuzusha ugomvi inapokuja uchimbaji wa madini. Mara nyingi kesi hizi hufikiwa makubaliano. Unajua, wawekezaji daima wanalalama kuwa aidha wamiliki ardhi wanawatoza fedha zaidi, au kutochukuliwa kama watu wanaokuja kuleta maendeleo. Kwa hivyo kile ninachohisi, rais anajaribu kufanya ni kujaribu kufanya jambo kusaidia wawekezaji kupata ardhi ambayo ina madini, na kama wewe ni mmiliki wa ardhi, pengine serikali itakufanyia jambo jingine, pengine wataufanya utaratibu kuwa mwepesi kwa wawekezaji. Serikali inasema vipengele katika mikataba yote ya kibiashara ya kukodi inahitaji makampuni kuajiri na kuwapa mafunzo raia wa Uganda, ikimaanisha wanavijiji wote wataweza kunufaika kutokana na biashara ya madini. Hata hivyo, usimamizi wa kazi za makampuni hayo ni mdogo na wachambuzi wanasema ni lazima kuweka vipengele zaidi ili kuhakikisha watu wanapatiwa makazi mapya kwa nia ya haki. Na Mahakama Kuu mjini Mombasa huko Kenya imewaachia kwa dhamana maafisa wawili wa polisi hapo jana waliotumiwa kumuua msichana wa miaka kumi na nne na kwa kumpiga risasi miezi miwili iliyopita. Familia ya mtoto huyo imetoa pingamizi kwa polisi hao kuachiwa huru, hatua ambayo pia imekosolewa na tetezo haki za binadamu huko Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefuatilia amefuatilia sakata hiyo na ametuletea ripoti ifuatayo. Maafisa wawili wa polisi waliotuhumiwa kumuua msichana wa miaka kumi na minne eneo la Kinango, kaunti ya Kwale hapa pwani ya Kenya, hatimaye wameshtakiwa katika mahakama kuu hapa Mombasa, lakini mahakama hiyo jana iliwaachia kwa dhamana, huku familia ya msichana marehemu ikipinga bondi waliopewa. Afisa wa kitengo cha upelelezi Veronica Gitai na afisa mwingine wa polisi kwa jina la Isa Mzee wa cheo cha constable, wanadaiwa kumuua Kwekwa Mwandaza, msichana aliyekuwa mwanafunzi wa shule ya msingi, Agosti tarehe ishirini na mbili, wakati maafisa nane wa polisi walipovamia nyumba yao kufanya operesheni ya kumsaka jamaa yake aliyekuwa akihusishwa na uhalifu. Lakini walipofika mbele ya jaji Morino Dero, washukiwa walikana mashtaka hayo huku wakili wa serikali kutoka ofisi ya kiongozi wa mashtaka akiridhia ombi la kuwapa dhamana. Kila mmoja ameachiwa kwa dhamana ya shilingi laki tano pesa za Kenya. Familia ya marehemu Kuwekwa Mwandaza imeonyesha kutoridhishwa na uamuzi wa mahakama wa kuachia maafisa hao wa polisi kwa dhamana. Mamake Bi Umazi amezungumza na waandishi wa habari nje ya mahakama. Ulikuwa anataka washika watu ndani na akushikwa amewachiliwa tena ni, nilikuwa anataka washikiliwe watu ndani wafutwe kazi kwanza, alafu ile haki yangu nipate eee, kwa sababu mtoto sitamwona tena. Naye mwenyekiti wa shirika la Kiislamu la kutetea haki muhuri Khelef Khalifa anasema kuna mpango wa kutetea watu hao waliohusika na mauaji ya msichana mdogo. Jambo la kwanza public prosecutor haku oppose bond tuseme bond ni haki yao. Bond aliyoitoa jaji ni laki tano kwetu sisi ni pesa kidogo sana. Kuna watu ambao wameshikwa wamepelekwa kotini bila ushuhuda wowote wa polisi na prosecutor akatoa bond ya milioni tano mwingine milioni mbili milioni, milioni tatu. Hakuna ushahidi. Leo yajulikana wazi kuwa walouwa nkina nani wamejaribu kufinika wakubwa wote wa, wa polisi hii kesi, mpaka maofisa wetu wamhuri kusimama na tukasimamia kwelikweli, ndio maana hi kesi ikaendelea, imefika mpaka dkufika. Hatukufurahia kwamba prosecution imetoa bondi ya laki tano peke yake, na wakati wote huu baada ya mauaji hayo, mtoto wa kike miaka kumi na nne, wale watu hawakushikwa, walikuwa huru kabisa mpaka wakaambiwa kujeni kotini wenyewe, ndio wakaja nakama watte wa haki muna, kuna kitu sasa, sisi tunaangalia kesi inavyokwenda, tutazungumza na wakili wetu katika hii kesi mm -hmm. lakini vile hatukufurahishwa kwanza, tumefurahika jambo moja oa u hii, kidogo tumepiga hatua, lakini tutaifuatilia hii kesi maanake kuna mambo ya fidia hapa, kuna mambo mengi ambaotuataka mm -hmm. u na mapolisi wote waliokwenda pale lazima, au kazi wawili ha, walikuwa wanane Mwili wa msichana huyo kuwekwa mwandaza ulifukuliwa kufuatia amri ya mahakama na maiti yake sasa inahifadhiwa kama ushahidi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika na huko DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali imeomba raia wote wenye kumiliki silaha kinyume cha sheria mashariki ya nchi hiyo, hasa Kivu Kaskazini, kusalimisha silaha hizo kabla ya siku thelathini, na hii inafuatia habari zinazoeleza kwamba kuna uasi mpya unaoandaliwa kuanza tena huko mashariki mwa Kongo. Oster Malivika anaripoti kutoka Beni akizungumza na waandishi wa habari mjini Goma, gavana makamu wa jimbo la Kivu Kaskazini, Felere Lutai Chirwa Muluhali, ameomba rahia wanaokuwa na silaha kinyume na sheria kupeleka silaha hizo kwenye viongozi wa kijeshi ama wa polisi wanaokuwa karibu. Tunatambulisha wakaaji wote wa jimbo la North Kivu na ya pekee wa mtaa ya Masisi mipango ifuatayo: ya kwanza, mtaa wa Masisi unajulishwa kuwa tangu leo mutaa wa bila silaha. Ya pili, mtu yeyote mwenye anakuwa na silaha kinyume na sheria analombewa aweze kuirudisha aiweke ndani ya mikono, iwe ya wakubwa wa serikali, iwe kwa jeshi, iwe kwa polisi ama iwe kumonisko mwenye iko karibu na hataweza fuatiliwa. Gavana huyo ameomba hata hivyo rahia kuwa waangalifu, na hatua kubwa itachukuliwa hivi karibuni kwa wale ambao hawatakubali kusalimisha silaha zao, kisha muda hii ya siku makumi tatu itaweza kutafutika kwenye operesheni kubwa yenye itafanyika na jeshi letu na wasaidizi wetu, ili wote wenye wanashika masilaha kinyuma ya sheria waweze kufuatiliwa, na ama wenye wanalinda yenye inakuwa maficho ya masilaha. Wenye wataenda kinyume ya hii wataweza kufuatiwa na haki na wataenda kwenye mahakama. Ifahamike kwamba siku hizi kumekuwa na tetesi kwamba huenda kukazalika uasi mpya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa kupangwa na waliokuwa zamani waasi wa, wa M23 waliyeko Uganda pamoja na Rwanda. Swala ambalo limetupiliwa mbali na kundi hilo la M23 wakisema kwamba wao hivi sasa wanasubiri utekelezwaji wa mikataba ya Addis Ababa pamoja na ile ya Nairobi. Upande mwingine nimezungumza naye Palukunga Ngondi, kiongozi wa mashirika yenye kutetea haki za binadamu wilayani Beni, mkoa Kivu kaskazini. inafikiri kama makundi ya wapiganaji yanaendelea kukua mingi ndani ya nchi, ni kusema kuna shida, kuna shida kati ya wanasiasa ndio inasababisha hii mambo, na kuna kwa ingine, suluhisho inaweza kuwa nini? Suluhisho inaweza kuwa wanasiasa kukaa pamoja na kuona vipi wanaweza kupata suluhisho kwa kila shida kusudi inji pate kuwa na amani. Ifahamike kwamba hivi sasa kumekuwa na makundi mbalimbali ikiwemo mbali ya wapiganaji maimai ambayo imemiliki silaha bila idhini ya serikali. Sauti ya Amerika, Beni. Na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Watu kutoka pembe zote za dunia wamekuwa wakituma rambirambi zao kufuatia kifo cha msomi maarufu wa Kenya Al Mazurui na kutoa sifa na kazi mojawapo ya wasomi wakuu wa Afrika. Ofisa mmoja katika jimbo la kaskazini mwa Afghanistan anasema waasi wa kundi la Taliban wameua watu wasiopungua ishirini na wawili na kuwajeruhi wanane wengine katika shambulizi moja la kushtukiza. Marekani na Saudi Arabia wamefanya mashambulizi zaidi ya anga hapo jana kwenye kituo cha kundi linalojiita Islamic State karibu na Kobani nchini Siria. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr. Margaret Chan anasema ugonjwa wa Ebola unasababisha kitisho kwa serikali na watu wa Afrika Magharibi. Nam, na kabla ya kuondoka kutoka Kumekucha Afrika hii leo, tunakuletea ni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Ali Said Muhamed Mustafa al Bakri ni mtoro anaesakwa kutokana na kazi zake katika mtandao wa kigaidi wa Alqaida, ambapo wanawaandikisha wanachama na kuwapa mafunzo na vifaa, ikiaminika ni kuwa mshirika wa karibu wa viongozi wa Alqaida Saif Al Adel na Aiman al-Zawahiri. Al Bakri ni mtaalam wa vifaa vya ulipuaji na silaha za kemikali. Alikuwa anafundisha kwenye kambi za Alqaida huko Afghanistan. Mnamo Desemba mwaka elfu mbili, alishiriki katika jaribio lililoshindikana la kuteka nyara ndege ya abiria ya Pakistan, rais wa Misri. Al Bakri mwenye umri wa miaka 47, ametumia majina mengine ya bandia kama vile Hassan Umar Zizo na abd al aziz al Masri. Programu ya Marekani, Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa taarifa kuhusu aliko al Bakri. Marekani inaahidi kuwa taarifa zote zitachunguzwa na utambulisho wa watoa habari kuwekwa siri, na ikibidi Marekani ipo tayari kulinda watoa wa habari na hata kuwahamishia maeneo mengine. Ikiwa una taarifa kuhusu mtu huyo, wasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe na au ofisi ndogo za ubalozi wa Marekani au utoe taarifa kupitia anwani ifuatayo www.rewardsforjustice.net au barua pepe kwa anwani hii rfj@state.gov. <muchasimu> Nam wapakezaji, hiyo ilikuwa ni taariri ya South America alaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inatufikishia mwisho wa kumekucha Afrika kwa siku ya hii leo, ni matumaini yetu utaungana nasi kesho saa 12 alfajiri na jioni ya leo saa moja unusu idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika itakuleteni matangazo mengine ya nusu saa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo, Aida Isa fundi wa mitambo, Zahara, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukutakieni mchana mwema, kwa herini.