Hujambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Oktoba 14 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 31. Karibuni. <tipulis> Katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa baadhi ya wa wachambuzi waeleza mchango mkubwa aliyouacha Profesa Ali Mazrui. Wakati wa uhai wake alikuwa anapendelea sana kwamba yale ambayo anaandika na anafunza ifikie wananchi ya kawaida. Na katika habari nyingine, wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Rwanda waaswa kujifunza zaidi kwa vitendo. Tatizo kubwa tunalokumbana nalo sisi wahitimu wa vyuo vikuu si Afrika Mashariki tu, bali hata Afrika nzima, ni kwamba wanafunzi tunakuwa tukijifunza kutumia nadharia tu kuliko vitendo. Eh, hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini pamoja na mambo kem kem, dunia ya wanawake na mengineo. Kaa tayari, sikia kwanza kuanza habari za dunia. Bunge la Ukraine limemuidhinisha waziri mkuu mpya ikiwa ni mabadiliko ya nne tangu Russia kujiingiza huko Crimea mwezi March. Mkuu wa kitengo cha jeshi la taifa Stepan Poltorak anachukua nafasi ya Valeri Heliti ambaye alijiuzulu huku kukiwa na ukosoaji mkali kwa kushindwa vibaya kwa majeshi ya Ukraine mashariki mwa Donetsk mwishoni mwa Agosti. Licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosainiwa mwezi uliopita mapigano kati ya majeshi ya serikali na ya waasi yameendelea katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa Ukraine. Kabla ya mazungumzo Jumanne waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry mjini Paris, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema Moscow haitakubaliana na madai yasiyo na maana ili kuondolewa kwa vikwazo vya Marekani na Ulaya vilivyowekwa dhidi ya Rusia wakati wa mzozo wa Ukraine. Shirika la afya duniani WHO limesema vifo kutokana na ugonjwa wa ebola vimepanda na kufikia watu 4447 huku idadi yaliyoambukizwa ikikaribia elfu tisa siku ya Jumanne. Naibu wa mkurugenzi mkuu wa WHO Bwana Bruce Aylward alisema idadi ya kesi mpya za ebola zilizoripotiwa zimefikia 8914 shirika la habari la Reuters limemkariri akisema kuwa kesi hizo zinatarajiwa kufikia elfu tisa mwishoni mwa juma hili. Mapema leo mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa aliyeambukizwa akihudumiwa wagonjwa nchini Liberia aliaga dunia katika hospitali moja ya Ujerumani. Ripoti kutoka hospitali hiyo ya St George mjini Lipzig imesema mgonjwa huyo mwenye umri wa miaka 56 alifariki usiku wa Jumanne licha ya kupewa matibabu maalum. Na rais wa Marekani Barack Obama amezungumza na viongozi wa dunia na ameelezewa na timu yake ya afya ya umma na usalama wa taifa kuhusu juhudi za kimataifa na za ndani zinazofanyika kukabiliana na mlipuko wa Ebola. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Akiongea na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon kwa njia ya simu, Bwana Obama amekiri kuwa kuna haja na nia zaidi ya zadhati na upelekaji wa haraka wa misaada huko Afrika Magharibi ili kusitisha chanzo cha mlipuko wa Ebola. Katika mazungumzo tofauti na mwenzake wa Ufaransa Francois Hollande, bwana Obama amejadili hatua za uratibu wa pamoja kudhibiti mlipuko huo, ikiwemo vituo vya huduma za afya huko Afrika Magharibi na kuwafanyia uchunguzi wasafiri. Rais pia alielezwa kuhusu majibu kwa mtu wa pili ambaye amekumbwa na Ebola hapa nchini Marekani, muuguzi huko Dallas, Texas, ikiwa ni pamoja na uchunguzi kuhusiana na kukiuka taratibu za kujikinga na maambukizo. Ripoti za vyombo vya habari zimetaja mgonjwa huo kuwa Nina Fama mwenye umri wa miaka 26 ambaye alikuwa akihudumia raia wa Liberia Thomas Eric Duncan ambaye alifariki wiki iliyopita katika hospitali ya Presbyterian huko Texas, baada ya kuwasili hapa nchini mwezi Septemba. Hivi sasa muuguzi huo ametengwa na yuko katika hali thabiti. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwendesha mashtaka mmoja amesema Oscar Pistorius alitaka kuipa familia ya rafiki yake wa kike River Stincamp dola elfu thelathini na nne baada ya mauaji yake, lakini familia hiyo ilikataa. Maelezo hayo yamekuja Jumanne, ikiwa ni siku ya pili ya kusikiliza hukumu ya Pistorius huko Pretoria, Afrika Kusini. Mwendesha mashtaka Gerrie Neil amesema familia ya Stincamp walikataa pesa hizo kwa sababu zina damu kutoka kwa mwanariadha huyo mwenye ulemavu ambaye amekutwa na hatia ya kuua bila kukusudia kwa kumuua rafiki yake wa kike Steenkamp nyumbani kwake mwaka jana. Neil pia amesema familia hiyo itarudisha fedha za malipo madogo madogo walizokuwa wakipokea kila mwezi kutoka kwa Pistorius. Rais wa Marekani Barack Obama na makamanda wa kijeshi wa Marekani wanatarajiwa kukutana leo na wakuu wa kijeshi wa ulinzi wa kigeni ili kuzungumzia juhudi zao za ushirika katika kupambana na kundi la Islamic State huko Iraq na Siria. Msemaji wa Jenerali Martin Dempsey, mwenyekiti wakuu wa majeshi ya Marekani, amesema mazungumzo hayo yatakayofanyika kwenye ngome ya jeshi la anga huko Andrews, nje kidogo ya jiji la Washington, yatalenga changamoto za operesheni hiyo na mtazamo wa kusonga mbele. Wawakilishi kutoka nchi zipatazo ishirini ikiwa ni pamoja na Uturuki wanatarajiwa kushiriki. Maafisa wa Uturuki walikanusha Jumatatu kwamba wamefikia makubaliano ya Marekani juu ya matumizi ya kituo cha jeshi la anga kusini mwa Uturuki kutumiwa na majeshi ya ushirika kufanya mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji wa Islamic State. Vyombo vya habari vya Uturuki vinasema ndege za kijeshi zimepiga mabomu waasi wa kikurdi kusini mashariki mwa nchi hiyo katika shambulizi la kwanza la anga dhidi ya kundi hilo tangu mazungumzo ya amani kuanza miaka miwili iliyopita. Gazeti la Hurriyet linasema ndege hizo zimepiga malengo ya chama cha wafanyakazi wa kikurdi PKK katika jimbo la Hakari Jumapili. Mabomu hayo yanasemekana ni majibu ya mashambulizi ya PKK katika eneo la kijeshi, yanakuja kati kati ya mvutano unaoongezeka juu ya kutochukua hatua kwa Uturuki dhidi ya kundi la Islamic State. Waandamanaji katika wiki za karibuni wamelitaka jeshi la Uturuki kuingilia kati kwenye mpaka wa Siria ambapo wanamgambo wa Islamic State wamezingira Kobani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu: Afrika inaendelea kumkumbuka msomi, mwandishi na mwanaharakati mashuhuri kutoka nchini Kenya, Profesa Ali Mazrui, kufuatia kifo chake kilichotokea jijini New York Mwanzoni mwa juma hili mwenzangu Idi Ligongo ameongea na mwanasheria maarufu jijini Nairobi, Ajino Jwang, kuhusu yale Profesa Mazrui aliyoyafanya na kuwa kama mfano kwa waafrika Tanzania, wananchi wa Afrika Mashariki na hata vijana wataendeza wataendeleza zile mafikira uh, zake ambazo zilikuwa zinataka Afrika ya Mashariki ambayo imeungana, ambayo mila ya watu inaanza kukaribiana ambayo inatumia Swahili kama lugha ya mafunzo katika taasisi za elimu ya chini na baadaye kutumia Kiingereza katika vyuo vya juu ili kuweza kuelimisha watu wengi na pia kufaidi wasomi wanaoandika vitabu badala ya kuandikia kitabu kabila moja. Unafikiri kwamba changamoto ambazo uh, wananchi wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla wanaweza kukabiliana nazo, hasa ukiangalia uh, hawa wasomi waandishi mashuhuri wa Afrika wakiwa uh, wanaondoka hivyo, wanatangulia mbele ya haki, changamoto hasa tutakazokuwa tunakabiliana nazo, hasa unazoziona ni nini? Zile changamoto ambazo huyo uh, msomi alikabiliana nayo bado itaendelea kwepo ile mambo ya kujaribu kuzuia waandishi au wasomi kuandika na kueneza fikira zao bila kizuizi yoyote. Hiyo bado inaendelea. Ya pili alikuwa anapendelea sana kwamba yale ambayo anaandika na anafunza ifikie wananchi ya kawaida, na hii ilikuwa inaweza kufikia watu kama vitabu vitachapishwa kwa lugha ya Kiswahili na mafunzo ya lugha ya Kiswahili katika Afrika ya Mashariki haijafikia kiwango ambacho watu wengi wanaweza kusoma hizo vitabu ambazo wasomi wanaandika na kuwafaidi kutokana na hizo vitabu. Hiyo ni changamoto, na changamoto ya tatu ni kwamba katika eneo ambayo hakuna wasomi wengi vile vitabu wanachapisha hai waletii waandishi wao uh, fedha ambayo inaweza kuwasaidia kuishi uh, vizuri. Wengine ni kwamba alikuwa anapendelea kwamba mtu akiwa nana taaluma zake akubaliwe kufanya kazi kote nchini Afrika ya Mashariki. Hii sasa imewekwa katika katiba mpya ya nchi za Afrika ya Mashariki, lakini vile sera za udikteta katika nchi zingine kama Uganda, Rwanda, hata Sudani ya Kusini haitawezesha watu kutoka nchi ingine kwenda kufanya kazi zingine na kusema ile mambo ambayo kusema wangesema wakiwa onge Tanzania au Zanzibar, watapata kwamba iko vikwazo. Ni mwanasheria Jinujuang akizungumza na VOA kutoka Nairobi. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom. Tunaendelea na habari za dunia. Iran inaingia kwenye raundi mpya ya mazungumzo na Marekani na Ulaya leo Jumanne, huku akiwa na imani mpya kutoka kwa Rais Hassan Ruhani kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa ifikapo mwezi ujao. Bwana Ruhani alisema katika hotuba yake kwenye televisheni ya Jumatatu usiku kwamba dunia imechoka na inataka suluhisho kutokana na mzozo wa kidiplomasia kati ya Tehran na magharibi juu ya usindikaji wa uranium. Marekani na maafisa umoja wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kukutana na wenzao wa Iran huko Vienna Jumanne na Jumatano ili kuzungumzia harakati za nyuklia za Teheran. Polisi wa Hong Kong walitumia minyororo na nyundo leo Jumanne ili kuondoa vizuizi kwenye mtaa mkuu katika eneo la kifedha ambapo waandamanaji wameweka kambi kwa zaidi ya wiki mbili kudai mageuzi ya kisiasa. Mamia ya polisi, baadhi yao wakiwa na vifaa vya kutuliza ghasia, walivunja mabango ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia na kuvunja mahema na vifaa vya makazi ya muda kwenye barabara ya Queensway katika eneo la jeshi katikati ya Hong Kong. Makundi ya waandamanaji, baadhi wakilia, wa kilia, walitoleana maneno na polisi lakini hawakubisha. Polisi walisisitiza waandamanaji wanaweza kubaki lakini wasizibe njia. Saa kadhaa zilizopita, polisi waliondoa vizuia vya vyuma katika eneo jingine la maandamano katika eneo la karibu la maduka la Causeway, hatua waliosema ni ya kujaribu kuondoa msongamano. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameonekana kwa mara ya kwanza hadharani katika zaidi ya siku arobaini akionekana katika picha za vyombo vya habari vya serikali ya nchi hiyo akiwa na fimbo. Shirika rasmi la habari la Korea lilisema leo kwamba Bwana Kim alitembelea wilaya ya makazi na taasisi ya sayansi, ambapo alitoa mwongozo, jambo ambalo analifanya kila wakati kiongozi huyo kijana. Shirika la habari la Korea pamoja na gazeti la nchi hiyo Rodong Sinmun walichapisha picha kadhaa za Bwana Kim akitabasamu na huku kaegemea fimbo nyeusi ambayo alikuwa aliishika katika mkono wake wa kushoto. Ripoti hazikueleza picha hizo zilichukuliwa wakati gani. Pia hazikueleza kutokuonekana kwa Bwana Kim kwa muda mrefu au kueleza ni kwa nini anashika fimbo. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc utafiti uliofanywa na muungano wa vyo vikuu katika nchi tano za jumuiya ya afrika mashariki umeonyesha kwamba chini ya asilimia hamsini ya wahitimu wa vyo vikuu hawana uwezo wa ushindani kwenye soko la ajira Vyuo vikuu vimeziomba serikali husika na sekta binafsi kushirikiana ili kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anatuletea ripoti. Kwa muda sasa kumekuwepo na minong'ono ya chini kwa chini kwamba wahitimu wa vyuo vikuu wa sasa hawana uwezo wa kumudu mambo, hasa kwenye soko la ajira kama ilivyokuwa hapo zamani. Changamoto hiyo hata hivyo haijapatiwa ufumbuzi. Hata hivyo, utafiti uliofanywa na shirikisho la vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu kutoka nchi tano za jumuiya ya Afrika Mashariki umeonyesha kwamba kuna hali ya kutisha. Na huyu ni Profesa Mayunga Nkunya, mwenyekiti wa shirikisho hilo. Wahitimu wa vyuo vikuu hawana uwezo wa kuhimili soko la ajira, na wengi wakishamaliza vyuo vikuu hawaajiriki. Wakienda kuomba kazi, hawezi kumpa nani, wakisajiliwa sainiwa hawawezi uh, kujibu maswali na kadhalika na kadhalika. Sasa kumekuwa na hii minong'ono eh, kwamba kuna tatizo hilo. Sasa sisi kama taasisi ambayo inasimamia elimu ya juu tuliona kuliko kukaa na, na, na kunong'ona tu na kuna nini, tufahamu ukweli wa hali yenyewe ilivyo. Baada ya kutaka kufahamu hali ilivyo, nini walichokipata? Mojawapo ya, ya tatizo ambayo tumeligundua ni kwamba vijana wanaotoka vyuo vikuu elimu yao ya, ya, ya, ya taaluma ni nzuri sana, wanafahamu sana e, ukimchukua mchumi anafahamu sana ma, ma, e, nadharia ya uchumi na nini na nini, lakini ile kuitumia kui, kui ile nadharia kwa vitendo inakuwa ni matatizo. Hili kwa mujibu wa wanazuoni limeendelea kudhoofisha ndoto za maendeleo endelevu kwa mataifa hayo kiasi kwamba viwanda na makampuni ya wageni yamekuwa yakirudi kwao kuwatafuta wataalamu, huku wazawa wa mataifa haya ambao kimsingi walipaswa kufaidi ajira hizo waikalishwa kando. Kwa upande mwingine, lakini baadhi ya wa wahitimu kama Akimaye Juela wanalaumu serikali kushindwa kuimarisha mafunzo ya vitendo na badala yake wanapoteza muda kwenye mafunzo ya nadharia. Tatizo kubwa tunalokumbana nalo sisi wahitimu wa, wa vyuo vikuu si Afrika mashariki tu bali hata Afrika nzima ni kwamba wanafunzi tunakuwa tukijifunza kutumia nadharia tu kuliko vitendo, wakati wenzetu wa Ulaya na Amerika wenyewe wanatumia vitendo sana. Kwa hiyo tukifika kazini tunashindwa. Kwa hiyo tungeomba tu serikali zetu zitusaidie sana kuweka mafunzo ya vitendo katika mitaala yake. Wiki ijayo linatarajia kongamano kubwa mjini Kigali litakalojumuisha wataalamu na ngazi mbalimbali mbali, kutoka jumuiya ya Afrika mashariki. Kadhalika kulizungumza tatizo hilo. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali na sherehe za kilele cha maadhimisho ya mbio za mwenge wa uhuru zimefanyika leo kitaifa katika mkoa wa Tabora nchini Tanzania, ambapo pia ni siku ya maadhimisho ya miaka kumi na tano tangu kifo cha baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere. Nimefanya mahojiano na mwandishi wa habari wa Channel 10 mkoani Tabora, Bwana Juma Kapipi, na kwanza nikataka kujua rais wa Tanzania Jakaya Kikwete alisema nini kwenye hotuba yake katika maadhimisho hayo. Alizungumzia suala zima la namna gani katiba ambavyo ilivyoweza kuwajali vijana eh, makundi ya wanawake pamoja na watoto. Kwa upande wa vijana, rais Jakaya Kikwete amezungumzia kwamba katiba imeangalia namna gani vijana ambao wataweza kuwezeshwa kiuchumi, lakini pia akazungumzia namna gani katiba ambayo imeweza kujali masuala mbalimbali ama changamoto zinazowakabili wanawake, lakini pia akasisitiza swala so la zima wananchi wa, ja, wa Tanzania kwanza kuisoma Uh, na baada ya hapo kuikubali katiba hiyo eh, wakati huo kura za maoni zitakapoanza kupigwa basi wawe ni mstari wa mbele kuipigia eh, katiba hiyo ili iweze kupita, ambayo sema ameiangalia kwa kina akabaini kwamba kuna masuala yaliyo mazuri kabisa, na akadiriki hata kuita eh, ni katiba bora tangu ianze Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kuhusiana na mizozo ya kisiasa ambayo imegubika nchi hivi sasa, kuna lolote ambalo rais alisema? A, alijaribu kudodosa dodosa tu kwa mbali e, kuhusiana na na watu ambao wa, wanaoiponda e, katiba au wanaoibeza katiba. Amewataka wananchi wao wasiwasikilize wa, wa, wa, isipokuwa wao e, wa kwanza wa, wa, waisome wenyewe na sio wasikilize watu ambao wanawaeleza wa, wa, wa, wa, wa kilichomo ndani ya katiba, wasome wenyewe na wabaini mambo ambayo pengine anaweza kusaidia, lakini akawaeleza kwa, kwa undani zaidi kwamba kulikuwepo mapungufu makubwa katika katiba iliyopita. E, kwa katiba hii e, pendekezwa kuna mambo mengi ambayo yamerekebishwa, kwa hivyo yanaweza yakawasaidia Watanzania na baadaye kuonekana Tanzania sio ile Tanzania ambayo iliyopita katika kipindi kilichopita. Hiyo ni Tanzania ambayo Tanzania mpya au yenye e, kuunda serikali yenye kujali wananchi wake, ni katiba ambayo itakokuwa na muundo E, wa serikali mbili yenye kujali wa Tanzania wote kwa ujumla. M, mbali na suala la katiba, mambo mengine makuu muhimu kama vile afya, elimu na miundombinu ilipewa nafasi siku ya leo katika hotuba ya rais. Kwa upande hasa wa miundombinu ya barabara, yeye zaidi alizungumzia kwa mkoa wa Tabora ambao kwa sehemu kubwa kwa sasa e, serikali imeweza za kuboresha miundombinu kwa kujenga barabara za lami zinazotoka na kuingia mkoa wa Tabora, lakini kwa upande mwingine akajaribu kugusia gusia katika maeneo mbalimbali ya Tanzania serikali namna ilivyoweza, eh, kutengeneza miundo mbinu ya barabara, lakini pia ha amezungumzia swala zima la eh, uboreshaji wa huduma za maji eh, katika maeneo mbalimbali. Lakini kwa mkoa wa Tabora amezungumzia namna gani ya kuwatoa maji katika ziwa Victoria na kueweta mkoani Tabora, ambapo hata mikoa ya jirani kama ya Simiu eh, pengine kwa mkoa wa Tabora na wilaya zake zote unaweza ukapata huduma hiyo ya maji. Ni bwana Juma Kapipi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tabora. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kutekwa kwa takriban wanawake 40 katika eneo la Mambasa, Ituri, katika wilaya ya Oriental nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Austere Malivika alikuwa huko Ituri, amezungumza na Marie Kabagare Zaire, kiongozi wa umoja wa wanawake katika wilaya Ituri, ambaye anaanza kwa kueleza kuhusu tukio hilo. Ilikuwa kwa tarehe sita pale kwa mji wa Bangoi, ndio wale wamilisie wa maimai mai simba waliweza kufika kuchukua wanawake arobaini wakaenda nawo kwa pori. Ni katika eneo gani? Okay, inapatikana katika teritori ya Mambasa, na ndio kule wale wamilisi wajambazi wanaendelea kufanya ile fujo yao. wametuarifu ya kwamba wale wa arobaini waliwachukua, na mbwadae wataweza kuleta madetai zingine zote na hawa wanawake ambao wamechukuliwa, walichukuliwa kwenye kijiji kimoja ama tu walikuwa wanawashika barabarani. Ma waliweza kuwashika pale kwa Bangori, na wengine waliweza kuwashika kuwapeleka sehemu za Bakaiko, na wengine ilikuwa kukariere ya oro kwa suma Hali wanachimba fedha na, wanawabeba kwa nini wana na ile waliweza kuwachukua waliwabaka, walipona mali. Unajua, rebo kazi yake ni kuweza kunyanyasa wakina mama. Tukiona katika nchi yetu zaidi sehemu za kwetu za yesu kuwete huku, wamama wanachukuliwa sana kwa njia ya kuweza kuenda kuwatumizia tu kwa njia ya kimapenzi, wanabakwa, wananyanyaswa, mali zao zinanyanganywa, vitu vyote vinaenda. Kweli sisi wamama tumesikia uchungu sana kwa roo, sana kwa roho, tunaendelea kuteseka sana kufatana na hali ile ya vita inayokuwa katika nchi yetu, mama ndio anakuwa mwenye anasumbuka sana hivi. Tunaomba kweli mweze kufikiria namna gani ninyi mnaje mnaye, kwa kule juu government yetu uweze kufikiria kwa kuweza kupiganisha ile hali ya ujambazi iweze kuisha, na hata communaute internationale pia iweze kuchukua kwa kuweza kukomesha ile hali jinsi waliweza kutumika kwa sehemu za Goma, watusaidie kwa sababu, hapa hata sehemu za huku, ile tunazungumzia habari ya Mambasa, na kisha nitakuelezea habari zenye zilipitika sehemu za huku. Hmm, lakini tuanze kumaliza haya masuala ya akina mama. Kuna hmm, kwa wa, mama wa unyumba wengi hawaolewe. Nyinyi kama mashirika ya kina mama mnaotetea haki za wanawake, kitu gani mnaweza kuomba kifanyike ili hao akina mama waachiliwe? Sisi kama shirika ya akina mama hitaji yetu inaomba ile hali ya unyanyasaji ya ujambazi iweze kuisha, Government iweze kukomesa vita, kwa sababu hali ile ya watu warebo wa wanakuwa katika pori ndio inaleta wamama kwenye sehemu, wale warebo wako wamama, wanaendelea kuteseka na kunyanyaswa zaidi, inaomba kukomesha ile Vita. Umoja wa Mataifa vile iweze kuweka mikono yake kwa, kwa sababu ndani ya accord cadre waliweza kusema wataendelea kupiganisha na kukomesha ile hali ya vita vyote, na hivi sisi vile tuweze kupata salama, tukuwe huru ni maimai acha ama ni askari jeshi yeah. <laughs> ama ni kundi fulani. Hapa tunaona ni maimai simba mai, ndio aliweza kuwachukua na hadi sasa hakuna habari zozote mmepata kwamba wangali wanaishi ama wako katika matatizo. Mpaka pale hatujapata habari kama wangali wanaishi au wameisha wa, wa kuwarudisha hatujapata ile habari, tungali tuko nafikiria, kwa sababu maredio zote ziko na natatalika huku kwa kuweza kutafuta namna pani kupata solution. Wengine akina mama wamejisikiaje hasa sana katika maeneo ya Mombasa na Ituri baada ya kusikia kwamba uwenjao wamebeba akina mama pale kwa sehemu za Mombasa, watu wanakuwa katika heka heka, wengine wanatamani kufanya hata marshi kupata shughulisho kufatana na lile jambo. Watu wangali wako nafikiria watafanya nini kusudi watu wale waweze kuonekana. Lakini kuhusu hao wamama, serikali imesema nini? So, hatujapata jambo. Uh, hali ya serikali haiyaonyesha position yake, wangali wanafikiria kutafuta wale wa ndugu, kwa sababu inaonekana kulikuwa pia mapambano pale kwa sehemu ya nini ya kwenye ile nini ilianza kubaka, iko kule, kulikuwa mapambano ya serikali zima wa wa unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu jioni ya leo basi, Sande Shamari anakusomea muktasari wa habari. Bunge la Ukrain limemwidhinisha waziri mkuu mpya, ikiwa ni mabadiliko ya nne tangu Rasha kujiingiza huko Krimea mwezi Machi. Mkuu wa kitengo cha jeshi la taifa Stepan Poltorak anachukua nafasi ya Valery Heletey ambaye alijiuzulu huku kukiwa na ukosoaji mkali kwa kushindwa vibaya kwa majeshi ya Ukraine mashariki mwa Donetsk mwishoni mwa Agosti. Shirika la afya duniani WHO limesema vifo kutokana na ugonjwa wa Ebola vimepanda na kufikia watu 4447 huku idadi walioambukizwa ikikaribia elfu tisa siku ya Jumanne. Naibu mkurugenzi mkuu wa WHO Bwana Bruce Aylward alisema idadi ya kesi mpya za Ebola zilizoripotiwa zimefikia elfu nane mia tisa na kumi na nne. Shirika la habari la Reuters limemkariri akisema kuwa kesi hizo zinatarajiwa kufikia elfu tisa mwishoni mwa juma. Mwendesha mashtaka mmoja amesema Oscar Pistorius alitaka kuipa familia ya rafiki wa kike, Steenkamp, 134, yake wa kike rive dola elfu thelathini na nne baada ya mauaji yake lakini familia hiyo ilikataa. Maelezo hayo yamekuja Jumanne, ikiwa ni siku ya pili ya kusikiliza hukumu ya Pretoria, huko Pretoria, Afrika Kusini. Rais wa Marekani Barack Obama na makamanda wa kijeshi wa Marekani wanatarajiwa kukutana hii leo na wakuu wa kijeshi wa ulinzi wa kigeni, ili kuzungumzia juhudi zao za ushirika katika kupambana na kundi la Islamic State huko Iraq na Siria. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwendeshaji ni Duane Collins, mimi naitwa Mary Mgawe nilikuwa naye hapa studio Sandei Shomari, sote kwa pamoja tunawatakieni nyote usiku mwema.