Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 15 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, kuhusiana na usitishwaji wa misaada ya kimataifa nchini Tanzania kwa tuhuma za ufisadi, waziri wa fedha wa Tanzania anasemaje? Kwa hivyo mimi nashauri tu wananchi, wala kusiwe kuna hizo rumours, matatizo yanatokezea. CAG bado hajatoa ripoti yake, kwa hivyo tusubiri. Vilevile tuna kuharifu kuwa nchi za Afrika Mashariki zinasema misaada ya mashirika ya Umoja wa Mataifa haiwafikii walengwa. Ni kweli ule msaada unafika kwa wale watu ambao wameathiriwa, ule msaada ni sawa na, na, na mahitaji ya wale watu ambao wameathirika. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza huyu hapa Mary Mgawe na habari za dunia. Meya wa Dallas katika jimbo la Texas amesema hali inaweza kuwa mbaya zaidi kabla haijabadilika kuwa nzuri baada ya mfanyakazi wa pili wa huduma za afya kupimwa na kukutwa na virusi vya Ebola. Meya wa Dallas Mike Rawlings aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba maafisa wa Dallas wanafanya kazi ya kuwataarifu majirani wa wauguzi wa pili aliyekutwa na virusi vya Ebola, ambaye amewekwa kwenye karantini jana Jumanne baada ya kugunduliwa na homa. Rawlings anasema nyumba ya mfanyakazi huyo anayeishi peke yake bila wanyama imesafishwa. Mhudumu huyo ambaye hajatajwa jina kutoka hospitali ya Presbyterian huko Dallas alipata virusi wakati akimtibu Thomas Eric Duncan, raia wa Liberia, aliyekuwa wa kwanza kuugua Ebola hapa Marekani na akafariki wiki iliyopita. Na vyombo vya habari vya serikali ya Liberia vinasema waziri wa usafiri wa taifa hilo amejiwekea karantini kufuatia ripoti zinazosema kuwa dereva wake alikufa kwa ugonjwa wa Ebola. Ripoti zinasema kwamba Angela Kasel Bush hajaambukizwa virusi vya Ebola, lakini ameamua kujitenga mwenyewe. Wizara ya usafiri imesema Kasel Bush amekuwa hakuwa na mawasiliano ya mgusano na dereva wake tangu siku yake ya kea mwisho kufanya kazi Oktoba tatu. Wizara imesema kuwa siku zake ishirini na moja za karantini zinaanzia tarehe hiyo. Liberia ina rekodi ya kesi zaidi ya elfu nne za ebola na zaidi ya vifo elfu mbili mia tatu, idadi kubwa katika nchi yoyote iliyoathiriwa kwenye eneo hilo. Viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kati na kusini wanatarajiwa kukutana huko Pretoria, Afrika Kusini, baadaye mwezi huu kujadili masuala na changamoto zinazozuia kuimarishwa kwa misaada ya mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa katika nchi hizo. Afisa wa idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya usaidizi OCHA Nairobi huko Kenya, Lulua Ali anaelezea lengo la mkutano huo ambao unafanyika kabla ya mkutano unaotarajiwa kufanyika mwakani huko Istanbul, Uturuki. Bilulua anaelezea shughuli ambazo ofisi imefanya ikiwa ni matayarisho ya mkutano huo. Tumesikia uh, upande huu wa uh, eastern africa haswa wanataka kuona nini? Uh, wasaidizi uh, wadhamini uh, um, uh, wa kuangalia mambo ya mas, uh, usaidizi kitu gani haswa wanahitaji? Eh, sasa hivi ndio tunatoa msaada, lakini kweli ule msaada unafika kwa wale watu ambao wameathiriwa? ule msaada ni sawa na, na, na, na mahitaji ya wale watu ambao wameathirika ndio sasa tuna, tuna, tusema, gadha tunachukua pamoja haya hizi eh, recommendations eh, na tunapeleka mbele kwa Istanbul na, na, na Secretary General Ban Ki-moon mwenyewe ataieleza dunia na, na, na wadhamini wote kuwa watu private sector tuseme, wadhamini, affected communities, watu walioathirika, nyinyi media, mnasema nini juu ya hii system ya humanitarian assistance? Inataka iwe improved, iangaliwe kivipi? Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Watu nchini Msumbiji wanapiga kura hivi leo Jumatano, katika uchaguzi unaotarajiwa kuendeleza madaraka ya chama tawala. Waziri wa zamani wa ulinzi Filipe Nyusi anawania uongozi kwa tiketi ya chama cha Frelimo akitaka kuchukua nafasi ya Rais Amando Guebuza ambaye kikatiba hawezi kugombea tena mula watatu wa uongozi. Nyusi anakabiliwa na changamoto kutoka kwa Afonso Dhakama wa chama cha upinzani cha Renamo ambacho kimeshutumu Frelimo kwa kuhodhi madaraka ya kisiasa na kiuchumi, na David Simango wa chama kipya kilichoundwa na Mozambique Democracy Movement. Renamo ilitia saini makubaliano ya amani na serikali mwezi uliopita kumaliza miaka miwili ya mapambano ya vipindi. Waasi wa zamani walitishia kujitoa katika makubaliano ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili iliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Msumbiji na wazazi wa River Stand Camp wamesema walishangazwa na fedha za siri kutoka kwa mwanariadha maarufu wa Afrika Kusini Oscar Pistorius alipotangazwa wakati wa kusikilizwa kesi yake. Taarifa iliyotolewa na wakili wao Jumatano zimesema kuwa Pistorius aliomba malipo ya dola 550 kwa mwezi asitajwe. Mwanariadha huyo alitoa fursa ya pesa hizo mwaka jana, baada ya kusikia kwamba wazazi wa Stand Camp walikuwa na matatizo ya kifedha. Taarifa zinasema kwamba wana nia ya kulipa fedha hizo kama kuwataka kutoa kutotoka kwenye makubaliano yoyote ya kiraia, na sasa watazirejesha fedha hizo kwa sababu wameamua kutoendelea na kesi dhidi ya Pistorius. Ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia umeonya juu ya uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi katika eneo moja la mji mkuu Addis Ababa. Ubalozi huo unasema umepata habari kuwa kundi la wanamgambo wa Somalia Al Shabab linalenga kushambulia wilaya ya Bole iliyoko kusini mashariki ya mji huo. Taarifa kutoka ubalozi huo inasema eneo mahususi linalolengwa kushambuliwa halijulikani, lakini inaonya watu kutokwenda kwenye mahoteli, maeneo ya kuabudia na maduka makubwa ya wilaya hiyo ya Bole hadi itakapotolewa taarifa kuwa ni salama, kwa sababu kuna uwezekano mkubwa sana wa shambulizi la kigaidi kwenye maeneo hayo. Taarifa hiyo pia inashauri raia wa Marekani kutoingia kwenye maeneo yenye umati mkubwa wa watu ambayo ni maarufu kwa Waethiopia na raia wa kigeni. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari uchikua uzito wa juu ni mashirika ya misaada kima ya kimataifa yameripotiwa kusitisha dola karibu milioni mia tano za misaada kusaidia bajeti ya Tanzania kutokana na tuhuma kwamba maafisa wa serikali nchi hiyo wamefuja fedha kutoka Benki Kuu ya Tanzania chini ya kivuli cha mikataba ya nishati na kuzipeleka kwenye akaunti zao binafsi. Muda mfupi uliopita nilizungumza na waziri wa fedha wa Tanzania, Bisaada Mkuya, na kutaka kujua hatua gani serikali ya nchi hiyo inazochukua. Tulifanya mkutano na wenzetu wa shirika la maendeleo, kwa sababu hii kitu ilikuwa inakuja juu uh, kinyume na vile ambavyo tumetarajia, kwa sababu hii ishu ya IPTL ilipokuwa imezungumzwa, ime, ime serikali kupitia waziri mkuu walitoa wali, wali commitment CAG ataifanyia kazi. Kwa hiyo kazi imekuwa ikiendelea, of course sisi tulikuwa tukipata taarifa na sisi tunataka hii, maanake ri, hii ripoti ya CAG itoke tujue actually ukweli uko wapi. Kwa hiyo bado CAG anaifanya kazi. Tulifanya kikao na washirika wa maendeleo mnamo tarehe ishirini na sita mwezi uliopita, na tumeelezea kwa sababu hata wao walikuwa wana wasiwasi, kulikuwa kuna rumors zilikuwa zikiendelea kwamba ripoti iko tayari na kwamba imesha kuwa submitted katika vyombo husika na vitu vingine kama hivyo, lakini serikali haijataka ku disclose or something like that, lakini haikuwa kweli actually, CAG bado hajamaliza, na hajamaliza kwa sababu he has to get A lot of information kutoka kwa vyombo vya taasisi mbalimbali au watu mbalimbali mbali. Kwa hivyo bado hajamaliza. Tulipokuwa sasa, sasa, tumekaa na wenzetu washirika wa, wa maendeleo wao kursani yao walikuwa wanafikiria tu kutokana na, na hearsay kwamba labda ripoti iko tayari na hakuna communication kwa public on the report. Sasa, Mheshimiwa Waziri, ni kwamba Tanzania inaendelea kwenda kwenye mikataba mingine siku zijazo. Sasa, mm -hmm. Pengine kwa kwa kuwapa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, tu wananchi. Maanake hivi sasa kila mwananchi anapata wasiwasi na kusema kwamba unajua, serikali yetu inaonekana kama vile haiko makini na mambo kama haya yanaweza kutokea. Labda wewe kwa upande wako, unaweza ukatueleza nini au kuwaambia nini wananchi, hasa swala kama hili linapotokea, na wao wanasema moja kwa moja kuna matatizo kwenye serikali yetu? Well, uh, siwezi si, si kusema kwamba kuna matatizo kwenye serikali yetu. Ama siwezi kusema moja kwa moja kwamba serikali haiko makini. No, kila mkataba wake una, kila mkataba una specifications zake, na kama serikali ina vyombo mahususi kwa mfano, kama kutakuwa kuna mkataba, lazima tupeleke kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali to advise on, on legal matters, tupeleke kwenye, uh, kama kutakuwa kuna any technical issue, lazima taasisi husika I, I, I involved kwa hivyo hakuna kitu kama hicho. Serikali inajitahidi sana kwa upande wa kuangalia, hususan maslahi yake ama maslahi ya wananchi katika mikataba hii. Kwa hivyo mimi nashauri tu wananchi, wala kusiwe kuna hizo rumors. Matatizo yanatokezea si Tanzania, vitu vingine elsewhere in the world, na hatuwezi tukasema kwamba IPTL tunaweza tukachukua ni showcase kwa sababu sasa hivi hatuja establish whether There is any, uh, corruption indication katika case kwa sababu CAG si bado hajatoa ripoti yake. Kwa hivyo tusubiri tuna, tu, tu, lakini tunajitahidi kwa, kwa kadiri ya uwezo kujenga capacity ya watu wetu kuhakikisha kwamba ile mikataba inasimamiwa na kuna understanding ya mikataba, na ndio maana inakuwa mikataba most of the time inakuwa multisectoral kwamba ina involve taasisi nyingine, ili kupata uono mwingine wa kuweza kuona kwamba kama kutakuwa kuna kitu ambacho serikali weza itakuwa imekwenda wrong ama itakuwa haijenda wrong ama taasisi fulani itakuwa hapa hapa hapa hajakaa vizuri na vitu vingine, kama tunajitahidi kwa upande wetu sana sana. Ni waziri wa fedha wa Tanzania, Bi Saada Mkuya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Kila Ijumaa live talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem Kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Vyombo vya habari vya Korea Kusini vinasema maafisa wakuu wa kijeshi kutoka Korea Kaskazini na Kusini walifanya mkutano wa kisiri leo Jumatano kuzungumzia mashambulizi ya risasi ya hivi karibuni kwenye mpaka baina ya nchi hizo mbili. Mkutano huo ulioripotiwa na idara ya habari ya Yonhap na mwanasiasa wa upinzani Park Jae-won ulifanyika katika kijiji cha Panmunjom ulioko kwenye mpaka wa nchi hizo. Pande zote mbili zilijadili tukio la Ijumaa iliyopita ambapo Korea zote mbili zilishambuliana kwa silaha ndogo baada ya Pyongyang kufanya shambulizi upande wa Korea Kusini, kuelezea hasira zake kwamba Korea Kusini inaeneza propaganda dhidi ya Korea Kaskazini. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott, anasema serikali ya Iraq bado hawajatoa uhakika wa ulinzi wa kikosi cha Australia ambacho kinapelekwa kusaidia vikosi vya ulinzi wa Iraq katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Bwana Abbott amesema mapema leo wa kikosi maalum cha wanajeshi mia mbili kutoka Australia akikufanikiwa kuingia Iraq, lakini akaongeza, anatarajia makubaliano na serikali Irak ya Iraq yatafikiwa hivi karibuni. Pia amefuta uwezekano wowote wa wanajeshi wa Australia kushiriki mapambano ya ardhini. Wiki iliyopita ndege za kivita za Australia zilijiunga katika ushirika wa mapambano yanayoongozwa na, na Marekani na kufanya mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Shambulizi la kujitoa mwanga nchini Pakistan limeua watu saba katika eneo la mbali katika bonde la Tirah eneo ambalo limekuwa maficho ya wanamgambo mlipuaji alitegua mabomu kwenye mkutano wa wajumbe wa wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali kwenye eneo la kikabila la Kaiba katika mpaka wa Afghanistan hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi Pakistani imekuwa ikipambana na makundi ya wanamgambo katika eneo lake lenye mzozo kwa muongo mmoja sasa na vikosi vinavyoungwa mkono na serikali. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nam msikilizaji, na utata umekumba zoezi la kuwachanja wanawake nchini lililozinduliwa na serikali jana Jumanne kwa lengo la kuwakinga kutokana na ugonjwa wa pepo punda. Kanisa Katoliki lenye idadi kubwa zaidi ya wa waumini nchini Kenya pia ulimwenguni, limetia shaka chanjo hiyo kwamba inaweza kuwa na madhara ya kizazi. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefuatilia mvutano kuhusu chanjo hiyo ya tetanus, na hii hapa ni taarifa yake. Niko katika saluni moja hapa Mikindani, na sasa nizungumze na Bineli. mimi ni public health officer Jomvu Division. Chanjo hii ni muhimu sana kwa kina mama, maana tunataka kupunguza vifo vya maternal and neonatal deaths, yaani mama na, watu, na mtoto wake. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya na wadau wengine imetenga siku sita kuwachanja wanawake walio na umri kati ya miaka 15 na 49, lakini taarifa kutoka tume ya afya katika kanisa Katoliki Kenya iliyotiwa sahihi na mwenyekiti Paul Karioki imesema serikali hayakushauri wadau wa afya kuhusiana na chanjo hiyo. Wilbert Lago ni kasisi na mmoja wa viongozi wa juu katika kanisa Katoliki, jimbo la Mombasa. Tuna uhakika gani kwamba vaksini hii ya tetanus Kenya haina dawa ambayo inaweza kudhuru uzazi wa mama? Pili, kwa nini wanaokuwa targeted ni wanawake wa miaka kumi na nne hadi arobaini na tisa? Kwani hakuna wanaume au wavulana wana hatari ya kushikwa? Sekta yetu ya afya inafanya kazi kwa ushirikiano na sekta za mataifa yote. Tusifikirie kwamba viongozi wa dini waliamka tu asubuhi payuka maneno ni kitu ambacho kimefanyiwa utaalam sana kwa kuzingatia imani za kidini. Ime ni lazimu kuwauliza kauli wanawake kadhaa waliokubali kupokea chanjo hiyo. Mi ni muunguzi wa afya. Mi naitwa Jen. Nashiriki kanisa ya kathori. Tukipata hii kinga tukiwa wamama, tunaweza kukinga komuniti, maana watoto wengi wanakufa kule nyumbani. Makasisi wa Katoliki ni viongozi wako wa kiroho Unaona kwamba unaenda kinyume na msimamo wao kweli? Kusema ukweli, hizi ni dawa tumezitumia kwa mda, hatujawahi uona ubaya wowote. Mama mja mzito akija kliniki ile chanjo ya kwanza anapata mm, ni hii hii. Halima Karisa, nilitoka mto hapa na nilidungwa chanjo, mambo yasaidia kuhusu mambo ya tetenas na mambo sijui ya pepopunda sijui <laughs> Halima, dini yako ya Kiislamu inaambia watu waende kwa chanjo ama ina vikwazo? Haina vikwazo, maanake chanjo ni muhimu. Nao wataalamu wa tiba wana maoni gani kuhusu mvutano huu wa chanjo ya popunda? Nimezungumza na mwanasayansi na daktari Emos Lewa. Kule kutofahamu kwa watu kunafanya watu wasiende kwa chanjo. Kina mama ndio ambao mara nyingi hupata internal tissues kuumia, hususan wakati wa kupata kizazi vile viini vya Clostridium tetani, hebu viini vya pepo punda ni rahisi kuingia ndani ya zile tishuz, inaweza kuleta ile hatari ya lockjaw, hebu ya tetanus. Wizara ya Afya Kenya inasema kupitia kampeni hii mpya wasichana wanaobalehe na wanawake wanaojifungua watapata na kinga zaidi kwa watoto wanaozaliwa. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika na mwishoni mwa juma lililopita kulitokea ajali katika ziwa Tanganyika iliyosababisha vifo vya watu kumi waliokuwa safarini kuelekea katika kijiji cha Kigali mkoani Kigoma. Ajali hiyo ilitokea katika mwambao wa kijiji cha Kalalangabo, ambapo mitumbi miwili iliobeba watu waliotoka harusini mjini Mwandiga ilipopigwa na wimbi kali. Mbali na kutotea vifo hivyo, mmoja wa abiria hao mwanadada Azana Mahmud Gwanza mwenye umri wa miaka 24 alitokea kwa shujaa baada ya kufanikiwa kuokoa maisha ya watu saba wakiwemo watoto na mama mwenye ujauzito wa miezi mitano. Mwenzangu Idi Ligongo aliongea na shujaa huyo kujua hali ilikuwaje. Kwani tumeenda tumefunga ndoa salama, tumerudi salama, tukawa tumeingia ndani ya mitumbwi. Mitumbwi hiyo ilikuwa kuingia asilimia watu ishirini na tano mpaka thelathini, lakini kila mtu ulikuwa umeingia watu ishirini na tano. Baada ya hapo pakandoka hatua kama hatua kutoka asilimia tisini ndo kalikuja kawimbi kadogo na mchanganyiko wa upepo kidogo, muda tukaona ajali inatokea. Hem, tueleze ujasiri huo wa kuweza kuokoa hao watu saba, ilikuwaje? Na uliwezaweza kufanikiwa vipi, kwa sababu nawe pia ulikuwa ni mmoja kati ya abiria? Ndiyo, nami nilikuwa kati ya abiria. Yaani mimi niliogelea, baada ya kuogelea nika nimeshikwa na mwenzangu nikawa me, nimejikwamua nikawa nimetoka nikagelea nikapiga mbizi hadi nikawa nimefika nchi kavu, nikapanda juu ya mawe. Baada ya kupanda juu ya mawe, nikawa nimepunguza nguo, nikarudi nikaona watu wananiita na ndogo wangu akaniita akaniambia, dada nakufa. Nikasema, hapana, usie na mimi, we njo, ntakusaidia Mwisho nilipopumzika dakika mbili nikarudi kwenye maji, nikaenda kumsaidia huyo dada huyo mdogo wangu. Alikuwa na mimba miezi mitano kawa nimepiga mbizi hadi nyuma ya mgongo, nikawa nimeshika nguo, nikaenda namvuta hadi nchikavu, wakawa wenzangu wamenisaidia. Na baada ya hapo, tukachukua nguo tukamfunga, asilimia huku chini kwa niaba atapike, Mwenyezi Mungu akamsaidia, akawa ametapika kupata sura yake. Nimemaliza hapo, nikajira tena, mara mwingine tena tena, nikaenda nikamsaidia mtoto wa miaka kumi na mbili nikaenda tena nikamsaidia, nikamshika nyuma tena ya nguo, nikamvuta baada alivyomvuta nikafikia tna kikavukaiba anasaidia kumkamua nikapumzika dakika dakika mbili, nikarudi tena, nikaokoa mtoto wa miezi mitano, nikaokoa mtoto wa mwaka mmoja kama na miezi miwili hivi, nikaokoa mwingine alikuwa miezi sita, na mama mmoja alikuwa mtu mzima, na binti mmoja alikuwa na, ana makamu kama miaka kumi na tano. Hebu tuambie, una mafunzo yoyote rasmi ya kuweza kuokoa watu ambao wanazama? mafunzo yale ya kuendelea, lakini kipindi bado ni mdogo mimi, nilikuwa tunaasiri ye ya kwenda ziwani kucheza maji, tulikuwa tunarusha madumu, nafuatilia yale madumu, napanda hadi juu, tunaona hadi nyumba za sheni. Ndo mafunzo yangu nijianzia hapo, kufunza mafunzo mpaka nilivyofikia hatua ya kukua, nikaolewa nikawa niachana naye, na sasa hata mtumbwi huoga na soza nakaa nyuma, anasoza naenda na nimeshakuwa mzoefu wa maji, lakini sio mzoefu wa kuendelea, kwa sababu maji hayana ufundi na ajali ikitaka kutokea kwa kweli. Yani ajali ile ilitokea bila kila mtu kutegemea, kwa sababu ndio usafiri wetu huoga tunatumia, kwa sababu kijiji chetu hicho hatuna boti, tunatumia tumitumbwi. Ni Asana Mahmud Gwanza, mkazi wa kijiji cha Kigali mkoani Kigoma, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kigoma. Asante kwa kuungana nami Stegith Uart, kwa makala mengine ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Hivi leo basi tunamulika afya ya mtoto wa mama ambaye ana virusi vya HIV na ukimwi na jinsi anavyotakiwa kumtunza mwanawe ili asimwambukize. Nimezungumza na Dr Saade Abdallah wa hospitali ya Gakan iliyoko Mombasa, Kenya, ambaye kwanza anawapa moyo kinamama wenye virusi vya HIV na ukimwi kwamba hali yao si hukumu ya kifo. Dr Saade kuwa na ukimwi sikuwa ni ma mwisho wa maisha au lazima mtoto wake atapata ukimwi ni kutumia kinga. Kwa hivyo ni muhimu mwanamke yeyote akijua ni mja mzito, mwanzo akimbilia hospitali, akiwa na ukimwi au asiwe na ukimwi, lazima ni vizuri waende hospitali kupimwa, ile mimba kupata ushauri, ila namna kujitizama, namna ya kulea hiyo mimba na atapewa dawa pengine za kuongeza damu na kadhalika. Kwa hivyo mama ambaye atakwenda, kila mama anayekwenda ataulizwa, ushajipima ukajua hali yako? Kama bado, basi atapimwa, ataulizwa uko tayari kupimwa. Ni vizuri ujue, maana ukiwa utapatikana na virusi vya ukimwi tutakupa dawa za kutumia ili yule mtoto umkinge asipate. Kwa hivyo mama wengi wakishahakikisha kwa ukimwi huko basi wanaambiwa hata kutoka wiki kumi na nne ya ile mimba basi wanafaa kuanza kutumia hizo dawa. Lakini kina mama wengi wajawazito hukawia kwenda hospitali hata kama hawana ukimwi wakiwa wajawazito. Dkt. Saade, ushauri ni kuwa kutoka mimba ikifika wiki kumi na nne uanze kutumia hizo dawa, hali utakapojifungua hali kama wiki sita. Sasa so, ukitumia hizo dawa kwa muda wote huo, kisha wakati wa kujifungua kuna dawa unapewa kisha unaendelea nazo mpaka wiki sita baada ya kujifungua kwa mama, na kisha mtoto hapo akizaliwa pia kwa wiki sita pia anafaa kutumia hizo dawa. Na je, baada ya kumzaa mtoto ukiwa na ukimwi au virusi vya HIV, d Saadi anashauri mtoto atunzwe vipi? Sasa mtoto baada ya kuzaliwa baada ya wiki sita, anaambiwa sasa anza kumpima na yeye mtoto, maanake anaweza kupata ukimwi katika mimba au wakati wa uzazi au wakati wa kunyonyesha. Sasa kina mama wanaambiwa wachague wataamua, baada ya kujifungua mtoto akiwa salama, wataamlisha vipi? Watamnyonyesha au watatumia maziwa artificial milk? Kwa kawaida, kina mama hushauriwa wanyonyeshe watoto wao. Kwa wale wenye virusi vya HIV na ukimwi, ushauri wa daktari ni muhimu, ili wajue ikiwa watanyonyesha mtoto maziwa yao au watampa maziwa aina nyingine, pamoja na dawa za kudhibiti ukimwi, ubora wa kumlisha mtoto ni kunyonyesha, lakini kwa miezi sita usimpe kitu chochote kingine isipokuwa kunyonyesha, hiyo wanasema. Kisha ukitumia na hizo dawa za kuzuia ukimwi, hizo ARV, wakati wa kunyonyesha, basi inapunguza ile chansi ya mtoto kuambukiza. Zamani walikuwa wananyonyesha, lakini hawampi mama kinga yoyote, lakini sasa mama yoyote ambaye ananyonyesha anaambiwa kuna hizi dawa ambazo mtoto anafaa kupewa. hali iyonyonyeshwa ili asipate virusi na ikiwa mama hali yake ya ukimwi ni imefika mbali maanake hali yake si nzuri basi ye mama huwa anaambiwa tangu atakapopimwa anapimwa CD4 ikiwa CD4 yake ni ndogo yaani virusi ni vingi mwilini basi anaanzishwa full course ya antiretroviral therapy si kinga lakini full dose ndio hiyo atumie hata wakati wa kunyonyesha mpaka maisha yake yote kwa hivyo akitumia hiyo mtoto hana haja ya kupewa kinga pia kama namnonyesha, manake ile antiretroviral therapy inasaidia kupunguza virusi kabisa ndani ya mwili wa mamake ili asiweze kumwambukiza mtoto wake. Makala afya, ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika anaweza sera serikali ya Amerika. Majira ya mapuputiko mwaka huu ndio wakati wa kuadhimisha miaka ishirini na mitano tangu kuvunjwa kwa ukuta wa Berlin tunaishi katika dunia njema, alisema naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Ulaya na Ulaya Mashariki, Victoria Nyland, kwa sababu nchi za Ulaya ya kati zilichagua njia za Ulaya nzima huru na yenye amani. Lakini hii leo alionya kwamba chaguo hilo linakabiliwa na kitisho, na Ulaya ya kati kwa mara nyingine tena ipo mstari wa mbele katika mapambano ya kulinda usalama wake na thamani zake. Moja vitisho hivyo ni uvamizi wa Rasia huko Ukraine. Sehemu kubwa ya Ulaya ya kati imejibu kwa kutoa msaada mkubwa, uungaji mkono wa usalama, sawa na vile Slovakia, Hungary na Poland zimefanya kugeuza usafiri wa gesi ili kusaidia kujaza matanki ya akiba kwa ajili ya majira ya baridi huko Ukraine. Nchi nyingine za Ulaya ya kati zimekuwa pia watetezi wakuu wa kutaka Rasia kuwekewa vikwazo. Ukraine inafanya kazi kwa bidii kuhamasisha amani na mabadiliko Inatekeleza ahadi zake chini ya mkataba wa Minsk wa Septemba 5. Ilipitisha mswada wa msamaha na sheria maalum kwa ajili ya utawala wa Mashariki. Imepanga uchaguzi wa mapema wa serikali za majimbo na mitaa hapo Disemba 7 na inafanya kazi na Russia ili kuchora mipaka ya eneo maalum ya utawala. Hivi sasa Russia na washirika wake lazima watekeleze ahadi zao za kuondoa majeshi yao na silaha zote kali ambazo zimejaa huko mashariki, kurejesha tena uhuru wa mipaka ya Ukraine na kuondoa silaha nzito nzito kutoka mpaka wa kimataifa, kuruhusu tume imara ya wafuatiliaji wa OSCE katika pande zote za mpaka na kuwarudisha mateka wote, ikiwa ni pamoja na Nadia Savchenko na Oleg Sentsov. Kitisho kingine cha kikanda ni kundi la ISIL la Islamic State of Iraq and Levant. Ndiyo maana mataifa Ulaya ya kati yanaungana kwenye ushirika wa kimataifa ili kubomoa na kusambaratisha harakati za ugaidi za kundi la ISIL, kuchangia katika akiba za silaha, kutoa mafunzo na msaada wa dharura. Lakini kazi zaidi inahitajika kufanywa ili kuzuia kundi la ISIL kuandikisha wapiganaji na kugharimia kutoka pande mbili za bahari ya Atlantic, huku ikilinda baadhi ya thamini nje ya nchi. Mataifa ya Ulaya ya kati lazima yawe makini katika kudumisha misingi ya kidemokrasia kama vile uhuru wa kujieleza, wafanyakazi wa serikali na utawala wa sheria nyumbani. Kama Rais Barack Obama anavyosema mafanikio ya uhuru lazima apiganiwe na kuimarishwa na kila kizazi, ikiwemo chetu wenyewe, akirudia matamshi ya Rais Obama, Naibu Waziri Newland alisema kwamba lazima tutoe upya ahadi zetu na raia wetu, na kila mmoja wetu tutakuwa na nguvu tukiwa pamoja na wengi duniani kote ambao wanatamani uhuru kama huo tunaofurahia, wanatutegemea sisi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA, lozasera serikali ya Amerika. Na kufika hapo, msikilizaji, ndio fika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujunga nasi hapo kesho, kama kawaida kwenye usijoni, saa za Afrika ya kati moja na nusu siku, saa za Afrika ya mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki, mimi ni Sandey Shomari ikiwambieni kwaherini na usiku mwema. This program has come to you from the Voice of America, Washington.