Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdu Shakur Abud. Jiungane nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka Washington DC leo Jumatano, Oktoba 15 mwaka 2014 karibuni. Nami miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na: Kenya ni mwenyeji wa mkutano wa majaji kutoka mataifa ya Afrika na jumuiya ya madola unaotathmini changamoto zinazokabili idara za mahakama katika mataifa hayo. Hatutaki ugomvi uende mpaka ikapita kiwango ambayo inahujumu utendakazi wa bunge ama mahakama ama serikali. Ni vizuri tushirikiane sisi zote. Na katika jukwaa la vijana leo, utasikia changamoto wanazozipata vijana wanaojiajiri kama madereva wa bodaboda nchini Kenya. Bha, sio rahisi, ni ngumu. unaaatikitiki wakati nadai wa ndiye uko tu. Kwa hivyo kama ni jua inakuchoma, kama ni mvua unapatana nayo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Na habari za dunia kuwa asubuhi hii leo ni kwamba idara inayoshughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inaeleza mshangao mkubwa kutokana na kuzuka upya ghasia katika sehemu za Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kufuatana na UNHCR, ghasia za hivi karibuni zilichochewa na shambulio la guruneti katika mji mkuu wa Bangui na kusababisha vifo vya watu wane hapo Oktoba 7. Kufuatia tukio hilo, wanaotuhumiwa kuwa ni washambulizi walikamatwa na watu waliokuwa na hasira na inaaminika waliuawa. Serikali ya mpito ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ilieleza jana kwamba kuongezeka kwa ghasia wiki iliyopita imesababisha vifo vya takriban watu kumi na wawili, na inaaminika ghasia hizo zilikuwa na lengo la kufanya mapinduzi. Kufuatana na serikali, waasi wasiojulikana waliwapatia watu fedha na silaha na kuwahimiza kusababisha kitisho kupitia ghasia na kudai kujiuzulu kwa Rais Catherine Samba-Panza. Kampuni moja ya madawa huko China imeomba kupata kibali kuuza dawa inayodaiwa inaweza kutibu Ebola wiki iliyopita Sihuna Pharmaceutical Group ilitia mkataba na chuo cha kijeshi cha sayansi ya tiba ya China kuharakisha utaratibu wa kuidhinisha kupitia serikali ya China dawa inayojulikana kama JK.05. Kwa wakati huu, dawa iliyotengenezwa na chuo hicho imefanyiwa majaribio kwenye panya peke yake na imeidhinishwa kutumiwa kwa dharura katika jeshi pekee. Dawa ya Sihuna ni mojawapo ya dawa kadhaa za majaribio kote duniani zinazolenga kutibu Ebola. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupigana dhidi ya Ebola aliona jana kwamba wiki zijazo zitakuwa muhimu katika juhudi za kudhibiti ugonjwa huo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko New York, Margaret Bashir anaripoti kuwa matamshi hayo yalitolewa wakati Rais Obama anapohimiza jumuiya ya kimataifa kufanya zaidi kusitisha kitisho hicho kwa mfumo wa afya ya umma duniani. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kushughulikia kwa dharura mlipuko wa Ebola Anthony Banbury aliliambia baraza la usalama kuwa ana wasiwasi mkubwa kuwa ahadi zote zilizotolewa kupata wafanyakazi, vifaa na fedha hazitoshi kusitisha Ebola. Akizungumza kupitia video kutoka Ghana, makao makuu ya ofisi yake, Bwana Banbury alisema iwapo juhudi za jumuiya ya kimataifa zitashindikana kudhibiti virusi hivyo basi mpango wao wa kushughulikia janga hilo hauwezi kukabiliana na mzozo mkubwa zaidi. Anasema aidha, tusitishe ebola sasa au tukabiliwe na hali ambayo haijawahi kutokea na ambayo hatuna mpango wa kutatua, anasema. Shirika la afya duniani linakadiria kutakuwa na takriban watu elfu kumi watakaoambukizwa na ebola kila wiki hadi hapo Desemba mosi. Banbary anasema WHO linashauri kuwa asilimia sabini ya watu walioambukizwa lazima wawe kwenye kituo cha kutoa huduma za uangalizi na asilimia sabini ya maziko lazima yafanywe bila kusababisha maambukizo zaidi ifikapo tarehe hiyo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametembelea ukanda wa Gaza uliofungwa hiyo jana, akieleza uharibifu kutokana na vita uliofanywa na Israel hauwezi kamwe kuelezeka. Bwana Ban aliwaambia waandishi wa habari alikuwa Gaza akiwa na majonzi makubwa, akisema uharibifu ni chanzo cha machungu kwake yeye na aibu kwa jumuiya ya kimataifa. Alishuhudia pia njia za chini kwa chini ambazo wanamgambo wa Hamas walitumia kuingia Israel. Alisema zilimshtusha sana. Katibu mkuu alitembelea pia shamba la pamoja la wakulima wa Israel na kutoa rambirambi zake kwa familia ya mtoto wa miaka minne aliuliwa na roketi za Hamas. Wazazi na waungaji mkono wa wasichana waliotekwa nyara na wapiganaji wa Boko Haram wameidhinisha mwezi wa sita jana tangu wasichana zaidi ya mia mbili kutoweka kutoka shule yao ya sekondari. Polisi wa Nigeria waliwazuia waandamanaji wanaodai kuachiliwa kwa wasichana hao kuandamana hadi nyumbani kwa rais katika mji mkuu wa Abuja hapo aprili kumi na nne wapiganaji kadhaa wa kundi la kiislamu la boko haram walivamia shule ya sekondari ambayo haikuwa na ulinzi katika kijiji cha mbali cha chibok kaskazini mashariki mwa nchi na kuwachukua karibu wasichana 270 hamsini na saba kati ya hawa wasichana walikimbia na zaidi ya mia mbili wangali wanashikiliwa Rais Goodluck Jonathan analaumiwa nyumbani na nje nchi kwa kutochukua hatua za haraka kukabiliana na utekaji nyara huo na kushindwa kwa jeshi la Nigeria kupunguza ghasia zinazofanywa na, na wanamgambo hao kaskazini mwa nchi <mulia> Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nam, na habari yenye uzito mkamiti kwa asubuhi hii leo ni kwamba wapigaji kura wa Msumbiji wataanza kujitokeza hivi punde tu kupiga kura, wakati taifa hilo limefanya maendeleo makubwa kupitia sifa zake za kuwa taifa la kusini mwa Afrika lilogubikwa na vita na kuwa taifa lenye maendeleo hii leo. Basi Msumbiji ina mafanikio mazuri ya kiuchumi, shukran kutokana na kupatikana akiba kubwa ya gesi ghafi. Kutoka Maputo, mwandishi wa Sauti America Anita Paul ameripoti kwamba wapiga kura hii leo wote wanazungumzia hali moja, hali ya uchumi. Mkamiti, ripoti hiyo inaeleza nini? Kile kinachofanya uchaguzi huu wa kitaifa kuwa jambo la kuvutia ni kwamba mawingu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe yaliyogubika Msumbiji kwa miaka 16 ya vita hivyo vilivyomalizika mwaka 1992 havichukui tena nafasi ya juu katika mijadala ya kisiasa siku hizi. Masuala yote ni kuhusu uchumi. Hakuna mahala pengine pa kushuhudia jambo hilo kuliko mahala kwingine kama vile katika soko kuu la mji mkuu wa Maputo, ambako mabango ya uchaguzi yame kwenye kuta za soko, wauzaji wengi wamevalia nguo zinazoonyesha uso wa furaha wa mgombea kiti cha rais anayeongoza Filipe Nyusi wa chama tawala cha muda mrefu nchini humo cha Frelimo. Chama hicho kina udhibiti kamili wa mji mkuu. Suala la uchumi limetawala katika uchaguzi miaka minne iliyopita, wakati Maputo ilipoyumbishwa kwa siku tatu na ghasia dhidi ya kuongezeka kwa bei ya mkate, umeme na gesi. Tangu wakati huo serikali imejibu kwa kuongeza uzalishaji wa chakula na kuweka mfumo wa aina fulani wa kudhibiti bei. Taifa hilo pia lilipata shinikizo la kiuchumi kutokana na kugunduliwa hivi karibuni akiba kubwa ya gesi. Hivyo basi, katika msimu huu wa uchaguzi, serikali ya Msumbiji na wakosoaji wake wanafahamu fika kwamba uungaji mkono mkubwa unategemea kitu kimoja tu, nacho ni uchumi. Chama cha Frelimo kinaahidi kuendelea na msimamo wake wa kuimarisha uwekezaji pamoja na ukuaji, huku pia ikimaanisha kuimarisha miundombinu. Renamo ambalo ni kundi kuu la uasi wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, hivi sasa kimekuwa chama kikuu cha upinzani, kinaelemea zaidi upande wa kushoto na kinataka kuimarisha na kurekebisha idara za serikali pamoja na umma. Mgombea wa tatu wa chama cha Mozambique Democratic Movement anataka wamsumbiji wa kawaida kunufaika zaidi kutokana na utajiri mkubwa wa nishati nchini humo ambao bado haujasambaa kwa usawa kati ya wananchi wote. Mchoraji na mfanya biashara Virgilio Mfumo ambaye ana umri wa miaka thelathini na minne hajasema ni nani atakayempigia kura, lakini matarajio yake makuu yapo wazi. Aujourd'hui les promesses économiques sont nombreuses grâce en partie aux immenses réserves de gaz naturel du Mozambique au marché de Maputo, tuna watu wengi Bukumbe hawana ajira hawana kazi, kazi. Hivyo basi tunahitaji kitu maalum, tunahitaji serikali, tunahitaji mabadiliko. Kama mchuuzi Constantino Basilio Mahise anapata fedha zake kwa kuuza viazi mbatata na vitunguu huo ndio ushahidi pekee anaohitaji kwamba chama cha Frelimo kipo kwenye mtazamo sahihi. le gouvernement explique-t-il a permis aux agriculteurs de plus de lepin de terre pour produire plus et ne plus avoir à, anasema sirkali, kwa sababu serikali imewawezesha watu kuwa na bustani ya kulima, wanaweza kuzalisha chakula zaidi na hawahitaji kuingiza chakula kutoka nchini Afrika Kusini. Lakini la sio kila mtu ana mafanikio. Chama kikubwa sana cha biashara kinasema kiwango cha watu wasio na ajira kipo kiasi cha asilimia 23. Hiyo ni idadi kubwa kuweza kuipunguza, tangu uchumi wa taifa utegemee kwenye mashamba na ajira zisizo rasmi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC ni Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Endelea na habari za dunia, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametoa wito wa kuondolewa vikosi vya kigeni kutoka mashariki ya Ukraine baada ya kutana jana na waziri mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov mjini Paris. Kerry alitoa pia wito wa kusitishwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Ukraine na waasi wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia karibu na uwanja wa ndege wa Donetsk huko mashariki ya nchi. Alithibitisha pia ripoti za awali kwamba majeshi ya Russia yameanza kuondoka kutoka Ukraine, sharti kuu la kuondoa vikwazo dhidi ya Russia, lakini alisema silaha nzito nzito hazijaondolewa bado. Rais Barack Obama anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu mustakbali wa Kobana, mji muhimu wa Syria, ambapo wapiganaji wa kikurd wanapambana vikali kujaribu kuwazuia wapiganaji wa kundi linalojulikana kama Islamic State kuchukua udhibiti. Rais Obama alikutana na zaidi ya wakuu wa kijeshi kutoka zaidi wakuu wa kijeshi 20 kutoka nchi za kigeni katika uwanja wa ndege wa kijeshi nje ya Washington jana, kujadili mapigano dhidi ya wanamgambo hao. Alisema mzozo wa Kobani unasisitiza kitisho kilichopo kinachosababishwa na Islamic State huko Syria na Iraq. Rais wa Marekani alisema mashambulio ya ndege ya ushirika yataendelea dhidi ya wanamgambo hao. <coughs> lea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi ni huko nchini Kenya, zaidi ya majaji mia tatu kutoka mataifa ya Afrika na Jumuiya ya Madola wameanza mkutano wa wiki moja mjini Nairobi, Kenya, kutathmini matatizo na changamoto zinazokabili idara za mahakama katika mataifa hayo. Mwandishi wetu Mwangi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kilele cha mkutano huu wa majaji na mahakimu mia tatu kutoka nchi mbalimbali za bara la Afrika pamoja na jumuiya ya madola ni hotuba iliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta na Jaji Mkuu nchini Kenya Dr Willy Mutunga, ambao alisisitiza umuhimu wa ushirikiano kati ya idara zote za serikali ili kuhakikisha haki inawafikia wote wanaohusika. Lakini kulingana na Rais Uhuru Kenyatta, idara ya mahakama katika Afrika Mashariki ina majukumu muhimu katika kuhakikisha raia wa Afrika Mashariki wanafikia malengo yao. The judicial branch of our nations have a critical role to play in realizing the dreams and expectations of East Africans. Amesema wakati huo huo, mahakama zetu ni lazima kukabiliana na changamoto zinazohatarisha amani, maendeleo, utangamano kati ya jamii na heri njema. At the same time, it must help fight the vices that threaten our peace, progress Social harmony and happiness. Na katika hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta alidai kwamba baadhi ya maamuzi ya mahakama yanaingiliana na utendakazi wa serikali. Katika siku za hivi karibuni, serikali ya Kenya imekuwa ikilalamika kuhusu maamuzi kadhaa yanayochukuliwa na mahakama, hususan kesi zinazohusika na usalama wa taifa ambapo watu wanaohusika na visa vya kigaidi wanachukuliwa hatua ndogo isiyoambatana na makosa waliofanya. Pia Naibu wa Rais William Ruto amezungumzia swala hilo. Hatutaki ugomvi iende mpaka ikapita kiwango ambayo inahujumu utendakazi wa bunge ama mahakama ama serikali. Ni vizuri tushirikiane sisi zote, tukijua ya kwamba ni wananchi wa Kenya ndio tunawatumikia, na naamini ya kwamba karibuni tutaweka eh, mawazo yetu pamoja, tuzungumze na wabunge ama viongozi wa bunge na wa mahakamani na serikali kuu, tutafute kiwango ambayo itatuwezesha sisi zote kuendesha kazi zetu tukitumikia wananchi wa Kenya bila ya watu kukosana kule ndani. Na hata baraza la Seneti hapo mjini Nairobi limekuwa likisuta mahakama kwa kuingilia uhuru wa baraza hilo. Lakini mwanasheria mkuu nchini Kenya, Dr. Willy Mutunga, anasema mahakama ina jukumu la kuharakisha mageuzi katika idara ya sheria ili kuhakikisha raia wanapata huduma bora zaidi. Mkutano huo wa majaji na mahakimu katika bara la Afrika na jumuiya ya Madola pia watazamiwa kujadili masuala yanaohusika na, na usalama duniani na jinsi ya kutoa hukumu na dhamana kwa watuhumiwa. Pia wanatarajiwa kujadili jinsi ya kuimarisha idara za mahakama kwa kuzipatia fedha zaidi za kugharamia matumizi yake. Mwaigi, kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Na Afrika Kusini inafanya kazi na madaktari wasio na mipaka maarufu kama MSF, wakiwataka raia wenzao kuunga mkono juhudi za kutokomeza mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Zaidi ya watu elfu nne wamefariki na idadi ya maambukizo mapya inaongezeka maradufu kila wiki tatu. Mwandishi wetu Jilian Packet anaripoti kutoka Johannesburg na Harrison Kamau anaisoma ripoti hiyo. Ujumbe kutoka kwa madaktari wasio na mipaka ni rahisi: jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwasaidia watu wa Afrika Magharibi. Medicine Sans Frontieres inasema kwamba licha ya ahadi kutoka nchi kadhaa kusaidia kutokomeza virusi hivi vinavyosababisha vifo, mpaka hivi leo ahadi chache zimetekelezwa kwa vitendo. Huko Sharon Ekamabram, mkuu wa kitengo cha Medicine Sans Frontieres Afrika Kusini, anasema kwamba kuna mianya mikubwa katika nyanja zote za matibabu. Kwa hiyo maambukizo ya Ebola yanaendelea bila ya kudhibitiwa huku majibu yakishindwa kupunguza na kushusha maambukizo mapya. MSF kwa hakika imekasirishwa kwamba dunia na jumuiya ya kimataifa inashindwa kuwasaidia watu huko Sierra Leone, Guinea na Liberia. Ni vigumu kuelewa hamasa ya vyombo vya habari kuhusu maambukizo ya watu Marekani na Ulaya. Mataifa tajiri yana rasilimali za kudhibiti kusambaa kwa Ebola. Ni watu katika jamii maskini za Afrika Magharibi ambao ndio wako katika mazingira hatari ya maambukizo na kifo. Uzinduzi wa kampeni inayoitwa Tough Decisions kutoka Johannesburg jana, wafanyikazi wa Medicines San Frontiers wanaofanya kati katika vituo vyote vya Ebola katika nchi tatu ambazo zimeathiriwa wameiomba Afrika Kusini fedha na ujuzi. James Patterson mshauri wa masuala ya kibinadamu amesema kwamba watu taasisi na serikali ambazo zimeahidi msaada ni vema wajibike kwa hilo. Because MSF is one of the main respondents to this Ebola outbreak and because there has been no real response on the ground as of yet. Of course, kwa sababu MSF ni mojawapo ya taasisi zilizojishughulisha kukabiliana na mlipuko wa Ebola na kwa sababu hakuna majibu ya kweli huko mpaka hivi sasa. Kwa hakika, tunawasha mishumaa pande zote, tunabeba mzigo mkubwa ambao nguvu zetu zote zimetumika sana. Dr Juli Sitwala, daktari wa watoto katika Medicine San Frontiers ambaye alifanya kazi Sierra Leone kabla ya kuzuka kwa mlipuko anaeleza jinsi ukosefu wa rasilimali unawalazimisha kuwarejesha watu wenye dalili za virusi kutoka kwenye vituo vya afya na kuwarejesha kwenye familia zao, wakafariki na pia kuwaambukiza wengine. Nchi zilizoathiriwa anasema tayari zinapambana dhidi ya malaria, utapiamlo na virusi vinavyosababisha ukimwi bila ya huduma bora za afya. Mfumo wa afya nchini Sierra Leone umevunjika anasema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kulete, ya Sauti Amerika, Washington DC. Na hivi sasa tunakuleteni jukwaa la vijana ambapo Afrika imeshuhudia ukuaji mkubwa wa uchumi mnamo miaka ya hivi karibuni lakini swala kubwa linaulizwa na watu wengi barani Afrika ni kwa nini idadi ya watu wasiokuwa na kazi ni kubwa zaidi, hasa upande wa vijana. Leo basi jukwaa la vijana tunamulika ni jinsi gani baadhi ya vijana nchini Kenya wanavyojaribu kujikwamua kwa kutafuta ajira zao binafsi na kujiajiri. Sande Shomari anaripoti kamili. Katika umri wa miaka 20 kiasi cha vijana asilimia 35 wameripotiwa kuacha shule na kufikia umri wa miaka 25 asilimia 7 wanaacha kuendelea na masomo. Kwa hiyo katika hali kama hii, wengi wao wanatafuta ajira au wanafanya kazi zisizo rasmi. Vijana wengi mashuleni wamepungua, wakati walio katika masoko ya ajira wanaongezeka, na wale walio katika uzalishaji na kulea familia pia wameongezeka kwa asilimia 12 katika umri wa miaka 26. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya UNDP. Mmoja wa vijana waliamua kutafuta ajira binafsi baada ya kukosa elimu ya kutosha na pia ajira maalum ni Simon Muigai, ambaye aliona nafasi katika biashara ya bodaboda boda, ambayo ni maarufu sana Afrika ya mashariki kwa sasa. Pikipiki piki hizi maarufu zinabeba watu mpaka mizigo ya kufikia kilogramu 200. Katika maeneo mbalimbali watu hubeba wanyama kama vile mbuzi mpaka ng'ombe na kuwasafirisha kutoka eneo moja hadi jingine. Mwigai yeye ni mmoja wa madereva wa bodaboda kwa miaka minne sasa katika eneo la Naivasha, na anaeleza jinsi gani alivyoanza hiyo biashara. Nika mkopo kidogo nilikopa, na nikaona kuwa kazi ya pikipiki inanivutia, na wakati huo kulikuwa na pele, nikaona niingilie hiyo. Baada ya kupata mkopo aliweza kufanya biashara hii, lakini wako vijana wengi ambao wanajaribu kupata mikopo kama hii lakini kwao inashindikana pengine kwa sababu hawana mali zisizohamishika, na pengine hawawezi kutimiza masharti ya mikopo. Kwa upande wake Simon anaeleza yeye aliwezaje. Kuna kikundi kidogo tulikuwa nacho ambayo tulikuwa tumeungana kidogo, watu wa kuuza maji hivi na mikokoteni ya punda hivo, ndio walinisaidia na kaza kidogo. Kazi hii pia ina changamoto nyingi ambazo Simon amesema ah, anapambana nazo kila siku, kwa sababu hii biashara sio rahisi, ni ngumu. Juu unajua uwa pikipiki wakati unaedaa, ndiye uko juu, kwa hivyo kama ni jua inakuchoma, kama ni mvua unapatana nayo. Hizo ndizo changamoto ambayo zinakuwa kwa pikipiki hiyo, hii kazi ya bodaboda. Na kwa upande wa abiria, abiria pengine ni wengi, lakini pia hali ya changamoto ipo. Na hali ikoje kwa ko upande huo? inategemea wateja kupata na, ni rahisi na tena ni ngumu. Juu watu wengi hapa ni waajiriwa, tunategemea na mwisho wa mwezi ama katikati ya mwezi wakipata hiyo pesa ya eh, wacha tuseme aa, wacha tuseme hata kukiwa kubaya huwezi kosa zako mia mbili au mia tatu hivi. Saa huwezi ukasema ni mbaya sana na sio mzuri sana katika changamoto ambazo vijana wengi wanakutana nazo. Wale wasio na ajira, Simon ana washauri kuto kubweteka Wali, wa na kungoja serikali ni ndio washauri kwanza, wajiunge na wenye pikipiki, kunawo kata ya watu wa pikipiki ama tunaita muungano wa watu wa pikipiki, ambapo wanaweza wakajiunga na waweze kuendeleza kazi kama ana, era, wana unaweza ajiriwa ndio upata pesa kidogo kidogo, ambapo utasehemu kidogo upata kujinunulia hata angalau mizee kidogo na mwendesha bodaboda huyu anaeleza jinsi gani anavyoona biashara hiyo inavyoendelea nchini in Kenya. Hata tuseme inaendelea kukua juu, unajua sasa watu wengi kazi kupata siku hizi sio rahisi. Saa mtu akipata azi dogo, anajiunga na upande wa pikipiki, ananunua pikipiki wake na kujiunga kwa hiyo biashara. Sasa iko na watu wengi sana siku hizi. Je, Simon anaonaje kuhusu faida katika biashara hii? Tuseme nimepata faida nimepata kupata nyumba kwangu na kaa sana kwa ingine kidogo huku ya kaduka, unapata kidogo hapa na ingine pale, ukikusanya ndio unaweza kaduka na ingine hapo mikopo na unapata una, kujenga nyumba na unalipa na hiyo boda boda yako. Naye John Mwangi ni mchuuzi wa shanga mikufu saa na mapambo, yeye anasema serikali pia iwaangalie pia anaeleza jinsi, jinsi gani ya kuweza kuwa na mafanikio katika biashara ndogo ndogo hasa ya uchuzi anayoifanya kuena Swala zima so la ajira kwa vijana linategemea sana na kujituma kwa vijana hao katika shughuli za kujiajiri na uzalishaji. Wachuuzi, wajasiriamali na biashara mbalimbali -mbali, ndiyo njia itakayowapa wa vijana wasio na ajira namna ya kusonga mbele kimaisha. Na kabla ya kuondoka, muktasar wa habari. Idara inayoshughulikia wakimbizi wa Umoja wa Mataifa, UNHCR, inaeleza mshangao mkubwa kutokana na kuzuka upya ghasia katika sehemu za Jamhuri ya Afrika ya Kati. Serikali ya mpito inaeleza watu kumi na wawili wameuawa wiki iliyopita tangu ghasia kuzuka. Kampuni moja ya madawa huko China imeomba kupata kibali kuweza kuuza dawa inayodaiwa inaweza kutibu Ebola. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupigana dhidi ya Ebola ameonya jana kuwa wiki zijazo zitakuwa muhimu katika juhudi za kudhibiti ugonjwa huo, wakati rais Obama anapohimiza jumuiya ya kimataifa kufanya zaidi kusitisha kitisho hicho cha mfumo wa afya wa umma duniani. Katibu mkuu wa umoja mataifa Ban Ki Mun ametembelea ukanda wa Gaza ambao umefungwa kwa muda mrefu, akieleza uharibifu kutokana na vitu aliofanywa na Israel hauwezi kuelezeka. Bwana Ban aliwambia waandishi wa habari kwamba akiwa Gaza alikuwa na majonzi makubwa, akisema uharibifu ni chanzo cha machungu kwake yeye na aibu kwa jumuia ya kimataifa. Huyo alikuwa Abdu Shakur Abud na muktasari wa habari ambao ndio unatukamilishia matangazo ya siku ya leo. Msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo Aida Isa hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi Abdu Shakur Abud, pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.