kumekucha afrika assalamu alaikum wapoeezaji hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi hapa anaitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha nyote katika matangazo haya ya alhamisi leo oktoba 16 mwaka 2014 karibu na leo katika kumekucha afrika tuna ripoti juu ya mjadala wa nani anayefaa kuiongoza tanzania baada ya mhula wa rais jakaya kikwete kumalizika wa wa kwa sababu asilimia 50 ya watanzania wako chini ya umri wa miaka kumi na minane kwa hiyo tunahitaji kiongozi ambaye anatokana na kundi hili au ambaye anaungwa mkono zaidi na Ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, inaripoti kuongezeka kwa mashambulizi yanayofanywa na waasi wa kundi la Lord Resistance Army kutoka Uganda huko mashariki ya Kongo. Na viongozi wa Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika wanatarajiwa kukutana mwezi ujao nchini Afrika Kusini kutayarisha mkakati wa namna ya kuhudumia huduma za dharura inapobidi kuimarishwa duniani wakati wa mkutano wa Istanbul mwakani watu walioathirika. Nyinyi media mnasema nini juu ya hii system, ya hii humanitarian assistance inataka iwe improved iangaliwe kivipi? Sasa hiyo ndio madhumuni ya, ya, ya mkutano wa Istanbul. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mbali na mitambo FM, ya fm matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza Mkamita anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wananchi wa Msumbiji walipiga kura jana katika uchaguzi mkuu uliotarajiwa kuendelea kukiweka madarakani chama tawala nchini humo cha Frelimo. Waziri wa zamani wa ulinzi nchini humo Filipe Nyusi anaongoza tiketi ya chama cha Frelimo anagombania kuchukua nafasi ya rais Armando Guebuza ambaye kikatiba haruhusiwi tena kuhudumu muhula wa tatu. Wagombea wakuu dhidi ya bwana Nyusi walikuwa ni Afonso Dhlakama kutoka chama cha upinzani cha Renamo ambacho kina kishutumu chama cha Frelimo kwa ukiritimba wa kisiasa na kiuchumi, pamoja na mgombea mwingine Davis Simango wa chama kipya kilichoundwa hivi karibuni cha Mozambique Democracy Movement. Upigaji kura uligubikwa na ghasia kwenye vituo vitatu vya kupigia kura huko kaskazini magharibi. Mapambano ya kuudhibiti mji wa bandari wa Bengazi mashariki ya Libya yamesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watatu. Siku moja baada ya jenerali wa zamani aliyeasi anayeunga mkono jeshi la Libya ameapa kuchukua tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu hapo jana mjini Bengazi, raia wenye silaha na vikosi vinavyomtii jenerali wa zamani Khalifa Haftar walipambana na wafuasi wa makundi ya wanamgambo wa ushirika wa Kiislamu. Wapiganaji kutoka kundi moja la Kiislamu la Ansar al Sharia walishambulia kikosi cha vifaru cha jeshi la Libya kwenye moja wapo ya vituo vichache vilivyobaki vinavyodhibitiwa na serikali katika mji huo. Baadaye ndege ya kundi la Haftar ilishambulia kituo kinachodhaniwa kuwa cha kundi la Kiislamu. Haftar ilitangaza vita na makundi ya Kiislamu mwezi Mei, lakini bila kuwepo mafanikio makubwa. Jeshi limepoteza udhibiti wa makambi kadhaa na linakabiliwa na shambulizi dhidi ya uwanja wa ndege wa Bengazi, ngome ya mwisho ya serikali katika mji huo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema hatari ya kuenea kwa mlipuko wa Ebola hapa Marekani ni ndogo kabisa, ikiwa hatua zote za kujikinga zinachukuliwa. Akizungumza katika mkutano wa baraza lake la mawaziri juu ya ugonjwa wa ebola hapo jana, rais Obama alitoa wito kwa kuundwa kwa tume ya dharura ya madaktari wa serikali kuu ili kupelekwa mara moja katika hospitali yoyote ambayo ebola imegunduliwa ili kuhakikisha hatua hizo za kinga zinaheshimiwa. Abdushakur Shakur Abod anaripoti ifuatayo. Rais Obama alisitiza haja ya kuwepo na mkakati wa kimataifa uliothabiti kabisa kukabiliana na Ebola. Hiyo anasema ni pamoja na kusaidia mataifa matatu ambayo ndio kitovu cha mlipuko wa hivi sasa, yani Guini, Liberia na Sierra Leone. Anasema msaada unaotolewa kwa Afrika Magharibi si jambo la hisani, bali ni uwekezaji wa afya ya umma wa Marekani, akitaja kwamba janga likishindwa kudhibitiwa huko Afrika Magharibi litaweza kuenea duniani kote. Rais Obama alifutilia mbali ziara zake za kisiasa jana na kuitisha mkutano wa dharura wa baraza la mawaziri kufuatia habari kwamba kuna muuguzi wa pili wa Marekani aliyeambukizwa na virusi vya Ebola hapa Marekani. Mapema jana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa taarifa inayoeleza kwamba dunia imeshindwa kukabiliana vilivyo na janga la Ebola huko Afrika Magharibi. Wajumbe 15 wa baraza hilo walieleza Ebola kuwa ni kitisho kwa amani na usalama wa dunia na kuwahimiza wanachama wote wa Umoja wa Mataifa kuongeza rasilimali kwa kiwango kikubwa ili kupambana na ugonjwa huo vilivyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kwamba mgonjwa wa pili aliyeambukizwa na virusi vya Ebola alipanda ndege siku kadhaa kabla ya kugundulika na ugonjwa huo zimesababisha watu wengi kuhoji usalama wa usafiri wa ndege. Maafisa wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, wanasema kuna hatari ndogo sana kwa abiria yeyote ambaye alikuwa kwenye ndege kuambukizwa kwani ugonjwa wa Ebola husambaa kwa njia ya mawasiliano ya moja kwa moja kwa majimaji ya mwili wa mtu aliyeathirika kama vile kutapika au damu na sio kwa njia ya hewa kama mafua. Licha ya kuwepo na hatari ndogo sana za maambukizo nchini Marekani, idara hiyo na mashirika ya ndege yanaeleza kwamba yanawasiliana na abiria wote mia moja thelathini na wawili ambao walikuwa ndani ya ndege hiyo. Wizara ya Ulinzi ya Marekani, Pentagon inaeleza kwamba ndege za vita za Marekani zinashambulia vituo vya wapiganaji wa Kiislamu katika mji wa Kobani unaopakana na Siria katika kuwaunga mkono walinzi wa mji huo wapiganaji wa Kikurdi, huku wakionya kwamba Waislamu wenye msimamo mkali wanaojiita Islamic State wataweza kuchukua udhibiti wa mji huo unaopiganiwa. Jenerali wa, wa Marekani John Allen alizungumza jana akisema kwamba mashambulizi yanalenga kuwapa walinzi wa mji huo muda wa kujipanga. Washambulizi wa Marekani wanaamini mashambulizi yameua mamia ya wapiganaji wa kundi la IS. Mabomu mawili yaliyotegwa ndani ya gari katika mji mkuu wa Somalia yameua watu wasiopungua saba, akiwemo ofisa mkuu wa upelelezi wa kitaifa. Kundi la wanamgambo la al-shabab lilidai kuwajibika na milipuko yote ya jana. Mlipuko wa kwanza uliua watu wawili na ulisababishwa na bomu moja lililotegwa ndani ya gari moja la ofisa wa upelelezi. Mlipuko wa pili ulitokea katika wilaya ya Hamar wain mjini Mogadishu na kuua watu watano na kuwajeruhi wanane. Kamishna wa wilaya hiyo Abdul Kadir Mohamed Abdul Kadir anaiambia sauti ya Amerika kwamba gari lililobeba milipuko lilikuwa limeegeshwa nje ya mgahawa mmoja. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapendwa waskizaji, baada ya taarifa hiyo habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Tanzania, ambapo katika kuadhimisha siku ya Nyerere na kuzima mwenge wa uhuru, Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete alisema Tanzania sasa inafaa kuwa na rais kijana. Rais Kikwete alisema hayo katika hotuba yake iliyogusia pia uchaguzi mkuu wa mwakani kumekuwa na maoni tofauti juu ya nani anayefaa kuiongoza Tanzania baada ya kipindi cha uongozi wa Rais Kikwete kumalizika. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mbunge wa Kigoma Kaskazini Zito Kabwe na kumuuliza kwanza juu ya wito wa Rais Kikwete wa kuwepo na kiongozi kijana kuchukua nafasi yake atakapoacha madaraka. Uh, mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na moja akarudia tena mwaka elfu mbili na kumi na mbili amerudia tena sasa ya kwamba kutokana na demografia ya nchi ilivyo, yeye eh, binafsi angependa kuona mtu ambaye anamrithi ni yule ambaye ni wa chini ya rika lake, sio rika lake, kutokana na eh, maoni yake binafsi. Lakini mimi msimamo wangu uko wazi kabisa. Taifa letu ni taifa ambalo demografia zake zinaonyesha asilimia sitini na tano ya wapiga kura ni watu wa kati ya umri wa miaka kumi na minane na miaka arobaini. Asilimia sabini na mbili ya Watanzania ni watu wenye umri wa chini ya miaka thelathini. Kwa utaona kabisa kwamba taifa hili ni taifa ambalo demografia yake inaonyesha ni vijana zaidi, ni watoto actually, kwa sababu asilimia hamsini ya Watanzania wako chini ya umri wa miaka kumi na minane. Kwa hiyo tunahitaji kiongozi ambaye ana na kundi hili au ambaye anaungwa mkono zaidi na kundi hili. Hakuna mtu ambaye atashinda urais Tanzania iwapo asilimia sitini na tano ya wapiga kura hawatamwona kama anakonga nyoyo zao. Kwa hiyo, rais alichokizungumza ni kitu cha wazi, wala sio sio rocket science, ni kitu cha wazi kabisa kwamba rais ajaye ni lazima awe ni mtu ambaye anatoka katika kundi la wapiga kura wengi, lakini awe na sifa za kikatiba na awe na sifa za kimaadili na awe na uwezo wa kujibu na kutoa majawabu ya changamoto za maendeleo ya nchi yetu ya hivi sasa. Lakini nikuulize kwa sababu wewe ni kijana na una marafiki ambao pia ni viongozi vijana hapo Tanzania kwa sasa. Je, unaamini kati ya kundi la vijana ambao wana haki ama wana nafasi ya kuweza kuwa kiongozi wa nchi ya Tanzania, je, wapo ambao wana sifa za kimaadili? Tupo, tupo. Kwa nini tusiwepo? Tupo actually. Wazee sasa hivi ndio ambao wengi hawana sifa za kimaadili kwa sababu wao ndo wamekuwa wakiendesha nchi yetu kwa muda mrefu sana, na hivi sasa ni nchi. Kila siku ukifungua vyombo vya habari unakuta nchi imegubikwa na, na taarifa za kuhusiana na ubadhirifu, ufujaji na matumizi mabaya ya ofisi za umma. Na mi naamini kabisa ya kwamba eh, kuna vijana wengi sana ambao wakipewa fursa wanao uwezo wa kuifikisha nchi hii mbali zaidi. Wapo, na naamini kabisa wapo. Mbunge Zito Kabwe akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania. Wapenda wasikilizaji, tunaendelea na habari za dunia kutoka kume kucha Afrika. Na mwanadiplomasia mmoja mwandamizi wa Marekani anasema Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani bado yana lengo la kukutana kabla ya tarehe ya mwisho ya Novemba 24, ili kumaliza mvutano juu ya mpango wa nyuklia uliodumu kwa mwongo mmoja, japokuwa wote Tehran na Moscow zimeeleza kwamba muda zaidi huenda unahitajika. Ofisa huyo wa Marekani alisema baada ya saa sita za mazungumzo huko Vienna hapo jana, mafanikio yaliendelea kupatikana, lakini bado kuna kazi kubwa inahitajika kufanywa. Rais wa Russia Vladimir Putin anasema mivutano kati ya Moscow na Washington juu ya mzozo wa Ukraine inatishia uthabiti wa mkakati wa ulinzi na kwamba nchi yake haitarubuniwa na vikwazo vya magharibi. Matamshi ya Bwana Putin yalitolewa jana mjini Moscow, yalichapishwa katika gazeti la Serbia la kila siku la Politika kabla ya ziara fupi ya Bwana Putin huko Belgrade hii leo. Katika mahojiano marefu alielezea vikwazo vya magharibi vinaendelea dhidi ya Moscow havina msingi, na alieleza tena ghasia za mwanzoni mwa mwaka huu huko Kiev, ambazo zilipelekea kuondolewa madarakani rais wa Ukraine anayeungwa mkono na Russia kuwa ni kitendo cha mapinduzi dhidi ya katiba. Mahojiano ya Putin yanafanyika kabla ya mazungumzo nyeti kabla ya kiongozi wa Rusia na rais wa Ukraini Petro Poroshenko siku ya Ijumaa huko Milan Italy. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, inaeleza kwamba waasi wa Uganda wa LRA na makundi mengine ya wapiganaji yanaendesha mashambulizi dhidi ya raia wa kaskazini mashariki mwa Kongo. Hata hivyo, MONUSCO inaeleza kwamba inapeleka wanajeshi zaidi ili kukabiliana na wapiganaji hao wakati huo wanawake 40 walioshikwa mateka na wapiganaji wa Mai Mai mai, Simba bado hajulikani mahala walipo Saleh Mwanamilongo mwandishi wetu wa Kinshasa ana ripoti zaidi Kwenye mkutano na waandishi habari hapa mjini Kinshasa, msemaji wa kijeshi wa tume ya MONUSCO luteni kanali Felix Prosper Bas amesema kwamba mashambulizi ya waasi wa Uganda wa Lord Resistance Army yanaongezeka siku hizi kwenye mtaa wa Dungu, jimboni Oriental. Presha kubwa za kijeshi zinafanywa na kikosi cha MONUSCO na jeshi la Congo dhidi ya waasi wa LRA na makundi mengine ya wa wapiganaji ambayo yanaendelea kutishia usalama wa raia kwenye wilaya ya otuele na bazuwele huko jimboni Oriental. Tume ya MONISCO imetangaza kwamba watu 47 wakiwemo wavulana saba na wanawake 40 wameshikiliwa na wapiganaji maimai Simba. Kisa hicho kilitokea kwenye vijiji vya suma na Bakaiko, kilomita 250 na na mji wa Mambasa. Sante, msemaji wa kijeshi wa tume ya MONISCO amesema kwamba ni vigumu kuyafikia maeneo hayo kabla ya siku saba ya safari Setak tujuhai... Kisa hicho cha kusikitisha kilitokea kwenye maeneo ambayo siyo rahisi kuyafikia huko mtaani Mambasa, inaomba siku saba ya safari hadi huko, lakini tayari jeshi la Kongo na kikosi cha MONUSCO vimepelekwa huko ili kuyasaka makundi hayo ya wapiganaji ambayo yanajaribu kudhibiti maeneo zaidi yaliyo na madini huko Mombasa. Wiki hii kiongozi wa Monisco Martin Kobler alipendekeza kuwekwa na operesheni za pamoja baina ya jeshi la Congo, kikosi cha Monisco na kikosi cha Marekani kwa ajili ya Africa, AFRICOM, ili kupambana na waasi wa Uganda wa LRA huko kaskazini mashariki mwa Congo. Kwa wakati huo huo, kumeripotiwa kwamba makaburi tatu ya pamoja yamegunduliwa Nyakabila, kijiji kilichoko kilomita 55 kusini mwa mji wa Bunia, kwa mujibu wa redio ya Umoja wa Mataifa Okapi ni kwamba makaburi hayo ya pamoja yana mili ya watu 31 wanaoaminika kuuliwa wapiganaji wa FRPI wanaoongozwa na Kobra Matata. Maiti hao wanaongezeka kwenye daftari ya waathiriwa wengine 800 waliouliwa ama kubakwa na kundi hilo la wapiganaji wa Kobra Matata Toka miaka miwili sasa kulingana na mahakama ya kijeshi huko Jimboni Oriental. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo na tukitoka huko DRC ni kwamba viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kati na kusini mwa Afrika wanatarajiwa kukutana huko Pretoria, Afrika Kusini baadaye mwezi huu kujadili swala na changamoto zinazozuia kuimarishwa kwa misaada ya mashirika mbalimbali ya Umoja wa Mataifa katika nchi hizo. Afisi ya idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya dharura OCHA huko Nairobi inatayarisha mkutano huo na Mwandishi wetu Maigi Konyo amezungumza na afisa mwandamizi Lulua Ali, naye anaeleza na madhumuni ya uh, mkutano ambao umeelezwa leo huko Istanbul. Huu ni mkutano wa kwanza duniani ambao utaleta, utazungumzia uh, mambo ya usaidizi uh, so maswala ya usaidizi na vile tutakavyojadiliana ku, kuweza kuimprove uh, mambo ya maswala ya usaidizi duniani, na kuna watu wengi ambao tuna tumewauliza maswali eh, tumezungumza na watu ambao wameathirika na majangwa eh, ya kila aina, vita, uhaba wa chakula na kila aina so kwa hivyo tumezungumza na wale watu, tumesikia uh, upande huu wa Eastern Africa haswa wanataka kuona nini uh, wasaidizi uh, wadhamini wa kuangalia mambo ya mas, uh, usaidizi kitu gani haswa wanahitaji. Eh, sasa hivi ndio tunatoa msaada, lakini kweli ule msaada unafika kwa wale watu ambao wameathiriwa? Ule msaada ni sawa na, na mahitaji ya wale watu ambao wameathirika? uh, sasa ndio tunachukua pamoja hizi eh, recommendations eh, na tunapeleka mbele huko Istanbul na, na, na Secretary General Ban Ki-moon mwenyewe ataieleza dunia na, na, na wadhamini wote, watu private sector, tuseme affected communities, watu walioathirika, nyinyi media, mnasema nini juu ya hii system ya humanitarian assistance? Inataka iwe improved, iangaliwe kivipi? Sasa hiyo ndio madhumuni ya, ya, ya, ya mkutano wa Istanbul. Ni akina nani ambao watahudhuria mkutano huu ne... Pili, mmeweza kutathimini na kujua ni majanga ya aina gani ambayo kwa mfano yanatokea katika nchi za Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika? mmeweza kusafiri katika baadhi ya mataifa haya? Tumeweza kusafiri kila pembe ya Afrika Mashariki na Afrika Kusini. Tumewauliza watu walioathirika haswa ni, ni mahitaji gani wanaohitaji, na ndio tume, tumeangalia kuwa wengi wameathirika haswa huko wa Afrika Mashariki tu, tu, tuzungumzie. Eh, kuna mambo vita ambavyo vimekithiri upande huu wa Afrika Mashariki alafu tena juu yake hivyo vita, kuna mambo ya, ya, ya uhaba wa chakula. Sasa ikawa eh, shida zime zimekithiri zaidi upande huu wa Afrika Mashariki. Mwaige kwenye Sauti ya America, Nairobi. Nam. Na ripoti yetu ya mwisho kwa hii leo inatupeleka huko Rwanda ambako familia karibu mia saba zimepata afueni na matumaini ya kurudi katika maisha ya kawaida baada ya kufufuliwa upya ziwa Chohoha baada ya kukauka miaka mingi kutokana na ukame uliokuwa umekumba eneo la mashariki mwa Rwanda miaka kumi iliyopita na kupelekea hata wananchi kukimbilia mikoa ya nchi jirani. Je, ilikuwaje ziwa hili kufufuka? Mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera alitembelea eneo hilo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Eriskrimana, huku akipiga kasia kwenye mtumbi wake, ananifahamisha furaha yake kutokana na kufuriwa kwa ziwa hili. Vigaragara ko bamaze kubona bwisanzure Utrikuona, pesa inayoipata hapa hailingani kabisa na ile ambayo ningeipata ikiwa ningeamua kufanya shughuli za kilimo. Ziwa hili limeleta mapinduzi katika maisha yangu, ninayetunza familia yangu, lakini zaidi ninaweza kulipa hata bili ya bima ya afya kwa ajili ya familia yangu. Everest Bikolimana pia ni mmoja wa takriban watu mia saba wakazi jirani na ziwa hili ambao wanafahamisha matumaini yao kutokana na kufufuka kwa ziwa hili ambalo sasa limekuwa msingi wa maisha yao, si tu kupitia samaki wanaovuliwa hapa, lakini pia maji kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na kilimo kwa ujumla. Miaka iliyopita ziwa hili halikuwepo, kwani lilikuwa limekufa kabisa, kiasi kwamba hapa palikuwa pamegeuka malisho ya wanyama na mawindo kwa wawindaji. Lakini ilikuwaje hadi likarejea kama tunavyoliona? Mhandisi Kuleta Luhamia ni naibu mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya Taifa ya Hifadhi ya Mazingira. Ziwa lilikuwepo zamani lakini kwa sababu tunavyojua experience ya ukame wa ile sehemu na kutumia ardhi ambayo haikuwa inafanywa vizuri, uh, taratibu kiki, uh, ziwa lilienda inakauka. Baada sasa ya mvua kurudi, kwa sababu ya initiative nyingi ambazo zilifanywa na serikali, kupanda miti, kuendelea ku, ku, educate, ku kufundisha watu namna ya ulimaji vizuri au bora kidogo, mvua zikaanza kunyesha na maji yakarudi. Emmanuel Ngarambe ni mkazi wa eneo hili akiwa pia mvuvi kwenye ziwa Chohoha. Alinieleza faida anayoipata kutokana na, kutoka na uvuvi wake. Kubona wakei tunavua kilo 500 za samaki aina ya tilapia kila mwezi na kilo 1500 za samaki wengine. Kabla ziwa hili halijafuliwa, tuliteseka na umasikini, lakini ukitazama kwa mwezi tunaweza kupata angalau dola 800 kutokana na mauzo ya samaki hawa. Jimbo la mashariki mwa Rwanda na kupatikana ziwa hili, linafahamika sana kutokana na historia yake, ukame ya ukame ambayo zaidi ya miaka kumi iliyopita iliwahi kusababisha hata baadhi ya wakazi wa, wa eneo hilo kukimbilia maeneo mengine kutokana na njaa. Lakini tangu wakati huo, serikali ilichukua mikakati mbalimbali, ikiwa ni pamoja na upandaji miti kwa sasa. Lakini eneo hilo linachukuliwa kama moja ya maghala ya chakula kwa taifa zima. Mradi wa kufua ziwa hili si tu unazidi kuleta manufaa kwa wakazi jirani lakini pia wanatazamiwa kuchangia pakubwa kwenye uzalishaji wa samaki na hivyo kuwa na sehemu kubwa kwenye pato la taifa hasa kwenye sekta ya uvuvi. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Wananchi wa Msumbiji walipiga kura jana katika uchaguzi mkuu uliotarajiwa kuendelea kukiweka madarakani chama tawala nchini humo cha Frelimo. Mapambano ya kuudhibiti mji wa bandari wa Bengazi mashariki ya Libya yamesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watatu siku moja baada ya jenerali wa zamani aliyeasi anayeunga mkono jeshi la Libya kuapa kuchukua tena mji huo kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu. Habari kwamba mgonjwa wa pili aliyeambukizwa na virusi vya Ebola alipanda ndege siku kadhaa kabla ya kugundulika na ugonjwa huo zimesababisha watu wengi kuhoji usalama wa usafiri wa ndege. Maafisa wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani, CDC, wanasema kuna hatari ndogo sana kwa abiria yeyote ambaye alikuwa kwenye ndege kuambukizwa, kwani ugonjwa wa Ebola husambaa kwa njia ya mawasiliano ya moja kwa moja ya maji ya mwili wa mtu aliyeathirika kama vile kutapika au damu, na sio kwa njia ya hewa kama mafua. Naam, asante sana, muhtasari wa habari huo. Kabla ya kumaliza matangazo yetu ya Kumekucha, tunakuleteni taarifa ya Sauti ya Amerika Ukosefu wa nishati siyo ya gharama na ya uhakika ni moja ya vikwazo vikuu vya ukuaji wa maendeleo katika sehemu kubwa ya Asia na barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Hivi leo takriban watu bilioni 2.1 hawana fursa ya kupata nishati. Kwa mujibu wa idara ya kimataifa ya nishati, asilimia 80 hadi 90 ya ukuaji wa nishati hapo baadaye utafanyika katika nchi zinazoendelea. Teknolojia mpya katika uzalishaji wa nishati endelevu na ugawaji zitasaidia katika ukuaji wa maendeleo. Kwa kutumia vyanzo vilivyopo vya nishati mbadala, nchi hizi zitaweza kuzalisha umeme safi na kukidhi mahitaji yanayoongezeka kote kwa jamii vijijini na mijini kwa njia ambayo wataweza kuimudu. Marekani inashughulikia programu mbili kubwa za kuongeza uzalishaji nishati endelevu katika nchi hizi na kugawa umeme kwa wale ambao hivi sasa hawana umeme. Mwaka jana Rais Barack Obama alizindua juhudi za Power Africa ambayo alileta pamoja mashirika ya serikali ya Marekani, serikali za Afrika, sekta za kibinafsi na washirika wengine kama vile Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika katika juhudi za kupanua sekta binafsi kujihusisha katika uzalishaji umeme safi, umeme wenye ufanisi kwa ajili ya bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara na kuongeza mara mbili fursa za upatikanaji umeme kwa jamii ambazo zina fursa ndogo. Rais Obama ametangaza katika mkutano wa viongozi wa Afrika lengo la kuongeza megawati laki tatu na kuunganisha laini milioni sitini katika programu ya Power Africa, anasema naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya rasilimali ya nishati Bwana Robert Icord. Marekani imekuwa mwanachama mwanzilishi wa juhudi zote za nishati endelevu programu ambayo inasimamiwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Benki ya Dunia. Juhudi hii ina malengo matatu makuu: fursa ya upatikanaji wa umeme wa nishati na kupikia ifikapo mwaka wa 2030, kuongeza mara mbili kiwango cha ufanisi wa nishati ifikapo mwaka wa 2030, na kuongeza mara mbili mgao mbadala katika mchanganyiko wa nishati ifikapo mwaka wa 2030. Umaskini wa nishati kwa hakika ni jambo muhimu la kuzungumzia, anasema naibu waziri wa mambo ya nje Icod. Hatuwezi kuwaambia watu kwamba inawalazimu wasubiri kabla ya grid kufika na kukidhi mahitaji yao. Kuendeleza kasi upatikanaji umeme ni muhimu sio tu kuongeza biashara na fursa za ajira, lakini pia kuboresha afya na hali njema ya kijamii. <muchos> Nam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani, na tunafikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asanteni wapenda msikizaji kuungana nasi, msikose kwa nasi kesho saa 12 alfajiri, lakini jioni ya leo vilevile saa moja nusu tutakuwa hewani. Basi kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdushakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, sote tunakutakieni ni mchana mwema, kwa herini.