hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni khadija riami na mimi ni sandei shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa oktoba 17 mwaka 2014 ambapo unasikia pia kupitia 107.5 fm nairobi kenya na katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yaani live talk, kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Alamin Mazrui ambaye amefariki wiki hii huko New York na anatarajiwa kuzikwa wiki ijayo huko Mombasa, Kenya. Wasomi wenzake wanamzungumzia vipi Profesa Mazrui? Mahojiano ya mwisho na Ali Mazrui mwaka jana kuhusu legasi yake, akaniambia kuwa siku nitakapokutana na aliyeniumba na aniulize nilifanya nini na kazi yaliyonipa, ni kuchangia dunia ambayo watu wana uelewano na kuna amani. Na pia marafiki wa Profesa Ali Mazrui wazungumzia jinsi alivyofanya kazi yake kwa uadilifu mkubwa na kupata sifa kwa utendaji wake. Profesa Ali Mazrui, tulianza kujuana tangu wakati huo mpaka akamaliza masomo yake, akaja Makerere. Makerere akapointed profesa kwa muda wa miaka miwili tu, na hii ilikuwa ni record. Mtu hawezi kufanya katika univesiti kwa miaka miwili akatanguliwa kuwa ni profesa. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni kuhusu maisha na mchango wa marehemu Profesa Ali Mazrui ambaye alifariki mapema wiki hii huko New York. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hii leo, tafadhali tupigie simu namba plus 1 202 619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza habari za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Kundi Kiislam, la Kiislam la wanamgambo wa Boko Haram linafanya mazungumzo na serikali ya Nigeria kwa ajili ya kuwaachia huru zaidi ya wasichana 200 waliotekwa miezi sita iliyopita, na mashauriano ya sitisho kwa uasi uliosababisha vifo kwa maelfu ya raia. Taarifa iliyofikia Sauti ya Amerika ilitolewa na mtu anayejiita katibu mkuu wa Boko Haram mapema leo na kusema majadiliano yanafanyika Saudi Arabia. Mazungumzo hayo yanaweza kuwa na maafisa wa ngazi ya juu kutoka Chad na Camerun. Mwanachama wa Boko Haram, Danladi Ahmadu, ambaye yupo Saudi Arabia, anasema wasichana wanaoshikiliwa wako katika hali nzuri na hawajadhuriwa. Mshauri wa rais wa Nigeria ameiambia Sauti ya America kuwa hawezi kuthibitisha mazungumzo hayo yanayofanyika Saudi Arabia. Jumuiya ya kimataifa inaongeza juhudi za kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa ebola huko Afrika Magharibi, ambapo umeshaua takriban watu elfu nne na mia tano lakini wanapungukiwa na fedha kufadhili juhudi za Umoja wa Mataifa za kuzuia kuenea kwa virusi. Meli ya kijeshi ya Uingereza inaondoka leo kwenda Sierra Leone ikiwa na timu ya afya na wataalamu siku moja kabla Rais wa Marekani Barak Obama kuidhinisha wanajeshi zaidi ili kusaidia na wanajeshi elfu nne wa Marekani ambao tayari wamekwenda kujaribu kufanya juhudi za kuzuia ugonjwa huo Afrika Magharibi. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza Alhamisi kwamba linapeleka timu huko Ivory Coast na Mali ili kutathmini matayarisho ya nchi hizo kupambana na virusi hivyo. WHO pia itaongeza uratibu na nchi nyingine kumi na tatu zilizo hatarini katika eneo hilo. Umeingia mwezi wa pili sasa, tangu vikosi vya kikurdi kutetea mji wa Kobani ulioko mpakani kaskazini mwa Siria kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State, wakizidi kushirikiana na ushirika unaoongozwa na Marekani kulisukuma nyuma kundi hilo lenye msimamo mkali. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Scott Bob akiwa mstari wa mbele upande wa Uturuki anaripoti kwamba baada ya taarifa ya mashambulizi ya Islamic State dhidi ya maeneo ya Wakurdi na kufanywa kwa duru nyingine ya mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani usiku mzima, anga ya Kobani ilikuwa kimya leo swala za Ijumaa zilipoanza. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza na ripoti kuwa zaidi ya wapiganaji mia sita wameuawa tangu mashambulizi ya Islamic State ya anze katika eneo hilo lililopo kwenye mpaka wa Siria. Msemaji wa rais wa Rusia Vladimir Putin amesema baadhi ya viongozi wa Ulaya wameonyesha kutotaka kufahamu hali halisi ya kusini mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema mapema leo mjini Milan kufuatia mkutano wa asubuhi uliowashirikisha Rais Putin, Rais wa Ukraine Petro Poroshenko na viongozi wengine wa Ulaya ikiwa ni jaribio la kupunguza mivutano inayofukuta katika mzozo huko Ukraine na kusuluhisha mzozo juu ya ugavi wa gesi. Mapema leo, Rais Putin alikutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel na Kremlin imesema baadaye viongozi hao wawili bado wana mvutano juu ya Ukraine. Mgogoro wa Ukraine ulitazamiwa kutawala mkutano wa Asia na Russia mjini huko Milan, ambapo serikali za Moscow na magharibi zinabuni suluhisho la mgogoro wa gesi na kumaliza mapigano ya miezi sita baina ya wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia na serikali ya Ukraine. Mwanariadha nyota wa Olympic Oscar Pistorius wa Afrika kusini atajua hatima yake Jumanne wakati jaji wa Afrika Kusini atakapotoa hukumu ya kosa la kumuua rafiki yake wa kike River Stinkamp. Jaji aliahirisha kesi Ijumaa baada ya mawakili kutoa maelezo yao ya mwisho katika kikao cha hukumu. Mwendesha mashtaka amesema miaka kumi jela ndio itakuwa kifungo cha chini ambacho jamii itakubaliana nacho. Wakili wa mkimbiaji huyo alitoa utetezi kuwa mkimbiaji huyo mwenye ulemavu aliyekatwa miguu yote miwili kwa epuke jela, akisema mkimbiaji huyo amekuwa mwathirika katika kesi hiyo na hajatendewa haki. Chama tawala cha Mozambiki chaonyesha dalili ya kuongoza kwenye matokeo ya awali ya uchaguzi wa Jumatano, huku chama kikuu cha upinzani kikipinga hesabu hiyo na kudai kuna wizi. Matokeo ya awali yaliyojumuisha chini ya robo ya vituo vya kupigia kura yanaonyesha chama cha Frelimo kikiongoza kwa asilimia 58 kwa 30 mbele ya mpinzani wake wa Renamo kwenye kura za ubunge. Kwenye kura ya kiti cha urais, Felipe Nyusi wa chama tawala anaongoza dhidi ya mgombea mwenzake Afonso Dlakama wa Renamo kwa asilimia 63 kwa 29. Msemaji wa Renamo amewaambia waandishi wa habari kuwa chama chake hakitakubali matokeo. Chama hicho kimesema Frelimo imefanya wizi wa kura kupitia masanduku yaliyojazwa karatasi za kura na kuwanyanyasa wapiga kura. Mashambulizi tofauti nchini Misri yameua maafisa wa polisi wawili na kujeruhi karibu darzeni ya watu wengine. Polisi walikuwa wakifanya doria kwenye eneo la kaskazini la mji mkuu wa Sinai al-Arish wakati mlipuko ulipotokea kwenye gari yao kiasi cha kilomita 400 magharibi. Vyombo vya habari vya Misri vinaripoti kwamba mabomu mawili yalipuka wakati za kidini, za Kiislamu, wa sherehe za kidini wa Waislamu wa dhehebu la Sufi katika Nile Delta mji wa Tanta na kusababisha watu kumi na moja kupelekwa hospitali. Polisi walitegua kifaa cha tatu cha mlipuko karibu na eneo hilo. Shirika la habari la Mashariki ya Kati linasema washukiwa watano walikamatwa Alhamisi kutokana na milipuko ya Tanta. Mtoto wa kiume wa makamu rais wa Marekani Joe Biden amefukuzwa jeshini baada ya kuripotiwa kutwa na kokaini kwenye damu yake. Vyombo vya habari vilikariri watu wanaofahamu suala hilo wakisema Hunter Biden alipatikana madoa hayo baada ya vipimo mwaka jana. Jeshi la akiba la wanamaji, ambako askari huyo alikuwa afisa wa masuala ya mawasiliano ya umma, lilithibitisha kufukuzwa huko kulitokea mwezi Februari, lakini hawakutoa sababu. Katika taarifa yake, Biden mwenye umri wa miaka 44 anasema anasikitika sana na anaona aibu kwa kitendo chake, lakini akasema anaheshimu uamuzi wa jeshi la wanamaji. Kundi la kusaidia kuandaa maandamano ya wanaunga mkono demokrasia linasema uvamizi wa karibuni wa polisi kwa waandamanaji umezusha maswali kwa nia ya dhati ya serikali kutaka kufanya mazungumzo. Mamia ya polisi walifanya msako alfajiri Ijumaa, wakiangusha vizuizi vya barabarani na mahema ambavyo viliziba mji kwa zaidi ya wiki mbili katika wilaya iliyo na shughuli nyingi sana ya Monkik. Kiasi cha waandamanaji wapatao thelathini ambao walizungukwa na polisi waliondoka katika eneo hilo bila vurugu, ingawa waandamanaji wengine waliokaidi walibaki nyuma na kuendelea kuzuia baadhi ya eneo katika mtaa huo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika Live Talk tunazungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Mazrui. Mshiriki tulio naye katika simu sasa hivi ni Profesa David Wachanga wa chuo kikuu cha Wisconsin hapa Marekani. Karibu Profesa Wachanga. Shukran sana kwa kunipa nafasi hii kuzungumza kuhusu maisha na kazi na mchango wa marehemu Profesa Mazuri. Naam, kama tunavyofahamu amefariki wiki hii Jumatatu huko New York na anatarajiwa kuzikwa huko Mombasa wiki ijayo, na bara la Afrika limepoteza mwanazuoni na msomi maarufu ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika jamii. Profesa Wachanga, unaweza kumwelezea marehemu alikuwa ni mtu wa aina gani? Uh, Profesa Mazrui alikuwa ni msomi ambaye ya aliweza kutuunganisha na historia ndefu ya Afrika Mashariki. Ikumbukwe kuwa historia ya pwani ya Afrika Mashariki uh, tangu karne ya kumi na sita vita kati ya Wareno na familia ya Mazrui ni baadhi ya historia ambayo tumekuwa tukisoma kwenye vitabu. Kwa hivyo Profesa Mazrui alivyofanya ni kutuunganisha na hiyo historia. Na pili ni kuwa yeye alipo kama msomi baadaye akawa ametupa muundo wa vile wasomi wanastahili kuwa, hasa kuchangia kwenye mijadala ambayo itasaidia aidha mataifa na hata kimataifa. Na ikumbuka mijadala aliyokuwa nayo wakiwa pale Makerere na marais kama vile Julius Nyerere na Milton Obote, wakati ambapo mstari kati ya uh, wasomi na wanasiasa ulikuwa ni telezi muno. Kwa hivyo yeye akawa ni mudo wa wasomi kuwa wanastahili kuchangia kwenye mijadala ambayo inaadhiri uh, jamii, sio tu mijadala ambayo iko kwenye kiakademia. La, la mwisho ni kuwa yeye alikuwa ni balozi sio tu wa maswala ya kiakademia, lakini pia balozi wa masuala ya kitamaduni kwa sababu alikuwa na uwezo wa kutumia lugha na msamiati ambao watu ambao hawajatoka Afrika waliweza kuelewa Afrika ilivyo. Kwa hivyo hivyo ndivyo ninavyomkumbuka marehemu Mazrui. Naam, tumebahatika pia kumpata Profesa Austin Bukenya kutoka chuo kikuu cha Makerere na tunaye jamaa yake marehemu Profesa Ali Mazrui ambaye ni Khalfan Abdallah Mazrui akiwa huko Mombasa. Karibuni katika mjadala huu wa LiveTalk tukizungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Mazrui. Labda nimgeukie profesa Bukenya. Profesa Mazrui alifanya kazi katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda kwa takriban miaka kumi akiwa mkuu wa idara Mba. ya sayansi ya siasa, mkuu wa kitengo cha sayansi na jamii, na pia mkuu wa idara ya sheria. Profesa Bukenya, wahadhiri na wanachuo wa Makerere na vyuo vikuu vingine nchini Uganda watamkumbuka profesa Mazrui kwa yapi? na nadhani Mazrui na inaweza kumfikiria kuwili, kwanza kama mwanazuoni ama mwana zuwone chuo. Na mimi nilipojiunga na makerere na chuo kikuu cha Makerere mnamo ma, mwaka wa sitini na nane uh, profesa Ali Mazrui alikuwa tayari amehudumia chuo hicho kwa miaka kama mitano hivi, na kwa hivyo alikuwa yaani Uh, uh, mwanazuoni mwenye, mwenye cheo hapo lakini, uh, na wakati huo wa mi nalokumbuka, ni kwamba mambo matatu yali uh, ama tuseme kama manne hivi uh, kwanza, kutojiwekea uh, uh, mipaka katika fikra zake kulingana na yani makala alizokuwa tayari amechapisha kwenye uh, majarida uh, na, na, na, na kulingana na mihadhara yake uh, uh, aliyokuwa akitoa mara kwa mara, alikuwa anaonekana an an an kwamba tusema, katika kika karibu kila uwanja wa uh, jitihada za binadamu ulikuwa unamhusu yeye kama mwanachuo, na kwa hivyo hakujiwekea ha mipaka, kusema mimi ni, ni, ni, ni mtaalamu wa siasa, mi ni, ni mtaalamu wa lugha, wa isimu, wa fasihi na kadhalika na hilo liliwavutia wengine walikuwa wanajiweka hiyo mipaka, kama unavyoona. Na, na la pili, uh, alikuwa anapenda sana kugawana mawazo yake na sisi waliokuwa wanafunzi yani wa, wa shahada za juu za uzamili na kadhalika na, na, na pia uh, wananchi kwa jumla alikuwa uh, anapenda sana kutoa uh, uh, yani mihadhara kwa kwa umba tuseme, watu wanakusan, wanakusanyika, wananchi anawahutubia. Na uh, baadhi ya wenzake walikuwa wakimkosoa wakimita msomi wakilingeni, yani kwamba anataka sana kwenda hadharani na kuzungumza nao, lakini hilo mii naona alikuwa jambo zuri. Na la tatu kama wametaja na lani wenzangu wengi ni ufasaha wake na uhondo wa maongezi yake. Yani hata ingawa inga, mtu alikuwa ha, ha, ha, ha, haelewi kila analofafanua, lakini kwa, yani, ni, ni, ni, ni furaha tele kumsikiliza tu, kusikia uh, uh, uh, sauti yake kusikia, uh, ya, ya, ya, yani msamiati wa ajabu aliyokuwa akitumia katika mazungumzo yake. Asante sana profesa Abukenya. Labda nirudi kwa profesa wachanga, bwana Khalfan Mazrui, najua upo, nitakuja kwako tena lakini wacha niende kwa profesa wachanga. Tunafahamu kuwa Profesa Mazrui amefanya kazi katika vyuo vingi barani Afrika na Ulaya na Marekani. Hivi leo watu wanaomboleza kifo chake katika nyanja ya kitaaluma. Je, unadhani amewaachia urithi gani wanataaluma wenzake, wewe ukiwa mmojawapo? Urithi ambao ametuachia uh, profesa Mazrui, mwanzo ni, ni kazi zake uh, alivyotaja uh, profesa Bukenya uh, profesa Mazrui hakuwa na uoga wa kuyaandika na, ku, na kutoa mawazo yake, na kutokuwa na huo uoga kulimwezesha kuandika na kuandika, huko kuliweza kuwavutia watu ambao walikubaliana naye na wengine ambao walikuwa na mpiga rungu, lakini yeye kwa sababu ya ufasaha wake na kutokuwa hana uoga aliweza kuwajibu. Hakuwa naogopa, hakuwa naogopa kuwa na mijadala. Kwa hivyo hata wahakiki wake walimwezesha kuendelea kuandika na kuboresha uh, hoja zake. Uh, lakini la muhimu ni kuwa kazi zake alizoziandika kuhusu Afrika aliweza kuzioanisha na adhari nyingine ambazo hazikuwa kwenye Afrika, kwa sababu umuhimu wa kazi za Kiafrika ni lazima zioanishwe na mambo mengine ambayo yanafanyika kwenye sehemu zingine za dunia. Kwa hivyo yeye kuzungumzia swala la nafasi ya Uislamu kwa mfano, uh, katika utamaduni wa Kiafrika uh, adhari ambazo zinatoka ambazo zimejikita kwenye tamaduni za kimagharibi Azi, aliweza kuziwanisha na kwa sababu ya ufasaha wake wa lugha na uwezo wa kutumia msamiati ambao hata wale ambao wako nchi za kimagharibi waliweza kumwelewa Aa. na hapo ndipo mi namuona kama barozi aliweza aliweza kutafsiri uh, uh, Europa kwa Afrika na aliweza kuitafsiri Afrika kwa wale ambao wanaishi nchi za kimagharibi. Uh, kwa hivyo aliweza kupengeza hiyo daraja kuangalia hoja tamaduni za Kiafrika na akatumia lugha na falsafa ambayo ilikuwa imejikita kwenye masuala kwenye kima, ya kwenye Kimagharibi. Asante sana Profesa Wachanga. tunaye kwenye laini pia Halfan Mazrui ambaye huyu ni jamaa yake Profesa Mazrui lakini pia tunaye Salim Bajaber, naibu meya wa zamani wa Mombasa huko nchini Kenya, amejiunga nasi hivi sasa hivi. Labda nije kwako, Halfani, wewe ukiwa ni jamaa yake marehemu. Je, unaweza kuelezea ni mtu wa aina gani katika maisha ya kawaida na si ya kisomi, ya kawaida tu? Ali kwa hakika alikuwa ni binadamu, naweza kumweleza kama alikuwa kibinadamu, akipenda watu. Alikuwa habawi haba baina ya mwenye kitu na ambaye hana kitu, maskini, tajiri, msomi, asiyekuwa msomi, kwake aliweka aliweka daraja moja, hakusema kwamba naam. Basi labda turudi kwake Profesa Wachanga, naona Bwana Khalfani simu yake imekatika hapa kwa bahati mbaya na simu yake imekatika basi, tutampata baadaye. Haya basi, hapa naomba nije kwako profesa Wachanga, kwa sababu yeye bado huko huko, hapa kwenye mazungumzo yetu. Hebu tuelezee tu, kuna vitu ambavyo Profesa Ali Mazrui alifanya, ikiwa moja hapo ni kazi zake. Kazi zake maarufu ni mlongo wa vipindi the Africans, eh, triple heritage. Hebu tusaidie, unaweza kutueleza vipi kuhusu, kwa wale usifahamu mchango wake kitaaluma katika kuandika kazi kama hii? mchango wake eh, ni kuwa aliweza uh, kutafuta uh, uh, kujaribu kuweka masuala ambayo alikuwa anayazungumzia kwenye muktadha ambao unatuwezesha kuelewa kile kinachofanyika kwenye bara la Afrika, na nafikiri uh, huo uh, filamu aliyoitengeneza mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na sita alikuwa ananuia iwe muktadha ambao una- utatuwezesha kuelewa Afrika. Kwa mfano, alinitajia kuwa ningependa hii filamu itumike kama marejeleo, kwa mfano wakati nazungumzia vita, ikiwepo pengine nchi ya Nigeria ama vita nchi Somali, hii filamu iwe ni muktadha ambao masuala kama hayo tunaweza tukayazungumzia. Kwa hivyo Afrika isionekane kama ni ni isiwe ni kama jiwe ambalo ambalo haliwezi likasukumika. Afrika isionekane kama ni shida, lakini tuwe, tuwe na muktadha ambao tunaweza tukazungumzia uh, nchi yetu. Lakini la, kuna kitu kingine ningependa kutaja kumhusu yeye kama binadamu yeah. Profesa Mazrui alikuwa na uwezo wa kusikia na kuona kile ambacho kinazungumziwa, alikuwa na hicho kipawa, alikuwa na uwezo wa kuona na kusikia, na kwa sababu ya ufasaha wake wa lugha aliweza kutaja kile ambacho kimezungumzwa kwa weredi zaidi. Uh, kwa hivyo, na alikuwa na uwezo huo wake wa kusikiza na kuona u, ilikuwa ni mojawapo ya kumheshimu yule aliyekuwa mbele yake akiwa na mazungumzo na yeye, na katika kiwango cha binadamu, hicho ndicho kitu mimi kilinivutia sana kwake, uh, kuwa alikuwa anamheshimu yule ambaye anazungumza naye, na alikuwa anawekea makini, anatilia makini sana kile ambacho kinazungumziwa, na pia yeye akawa na uwezo wa kulizungumzia hilo swala uh, kwa ufasaha zaidi. Asante sana Profesa Wachanga. Labda nirudi kwa Khalfan Mazrui, alikuwa akielezea Profesa Mazrui alikuwa ni mtu wa aina gani katika maisha ya kawaida. Endelea Bwana Khalfan. Eh, nilizungumza kwamba Profesa Mazrui alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akiheshimu uh, daraja zote za kibinadamu: tajiri, maskini, msomi, asiyekuwa msomi, akiwatizama kwa, kwa kwa jito nzuri, manake hakubagua, ati huyu ni msomi nitampa nafasi kubwa, huyu si msomi nitampuza. Hakuwa namna hiyo kabisa, alipendekeza kwa watu wote, kwa sababu aliwafanya binadamu wajione kwamba wao ni sawa na binadamu mwingine hata kama yeye hakusoma sana, si tajiri chikabila ile. Na hili ndilo jambo Profesa Ali Mazrui alilitaka kwamba awe ni Mkenya. Aa, hata kama alitunukiwa nafasi ya kuwa kupata wananchi katika nchi ya Amerika, hakutaka, alitaka arudi kwao, kama ni Mkenya. Naam, asante sana. Naam na, endelee na na na, na na na, vile vile alikuwa karimu, alikuwa na moyo wa ukarimu mkubwa sana. Aliwatizama jamaa zake na watu wa karibu na yeye na asiyekuwa jamaa yake, akienda kwa haja yoyote ya kibinadamu, ana dhiki, basi ata, ata, ata, ataweza kumsaidia kwa sababu alikuwa akipenda kuo kuona watu Ha, alikuwa hapendi kuona watu wakiwa katika tabu yoyote. Alitaka kuona watu wako katika njia nzuri. Mimi binafsi nilipokuwa uh, principal wa, uh, katika second school kubwa ya, ya Mombasa, akiitwa ya ya Sheikh Khalifa, aliniambia ali kama kuna tabu yoyote ya, ya vijana hapa ambao mi ningeweza kutafuta msaada nikawapa, nikawambia, kwa hivi sasa hakuna, kwa sababu skuli yenyewe inafadhiliwa na United Arab Emirates ambao wao wenyewe matajiri wana pesa na matetezo yote ya kipesa wako tayari we kutolea. Akasema ikiwa iko project ambayo hawa hawasaidii na kuna vijana ambao hawajiwezi, kuna vijana maskini ambao wangependa kuendelea na masomo, lakini hawana uwezo wa kufanya hivyo, basi ni juza, mimi nitajaribu kuwasaidia. Asante sana basi, naomba nichukue nafasi hii kuja kwako Bwana Salim Bajeber, naibu meya wa zamani wa Mombasa. Hebu tuambie kwa upande wako, tunafahamu kwamba ukiwa hapo Mombasa ndiko alikozaliwa Profesa Ali Mazrui. Hebu tueleze nini mchango wake hasa kwa watu wa Mombasa na Kenya kwa ujumla? Uh, kwa hakika, ya kwanza nitoe pole zangu na familia yangu kwa kupoteza msomi ambaye ni Profesa Ali Mazurui. Watu wa Mombasa watammisi sana profesa kwa sababu ni mtoto wao na ni mtoto ambaye wamemlea watu wa Mombasa na haswa a, a, Mazurui kwa hakika alizaliwa Mombasa Februari 24, 1933 na msingi wa masomo yake yalianza hapa Mombasa. Alianza na masomo yake katika a, a shule moja ya, ya primary school ambayo inaitwa Arab Primary School. Hii Arab Primary School kwa sasa inaitwa Serani Boys Primary School. Alipomaliza Primary School Arab Primary School, akaendelea kwenda secondary school hapa kwa mji wa Mombasa, ambao ni wake, secondary school ambayo ilikuwa Arab Secondary School, kwa sasa inaitwa Hamid secondary school. Haya majina ya zamani yalikuwa ni Arab Primary, sasa ni Serani Primary na mengine ya secondary ilikuwa ni Arab Secondary School, kwa sasa inaitwa Hamis Secondary School in Mombasa. Pia aliweza kuandikwa kama clerk katika uh, uh, university moja ambayo inaitwa Miome, Miome kwa jina refu inaitwa Mombasa Institute of Muslim Education ambao alifanya kama clerk pale na akaweza kupanda cheo polepole mpaka pole, akaweza kutambulika akiwa kijana mdogo sana na pia alikuwa akiandika kwa magazeti habari nyingi sana, kama gazeti la Mombasa Times eh. Pia alikuwa akiongea kwa sauti ya Mvita ambayo sauti hii ni redio yetu ya local ya zamani yaitwa sauti ya mvita alikuwa akiongea akiwa kijana mdogo sana hakika mazrui anatoka kwa famili ambao ni wasomi babake almarhum sheikh alamin bin ali mazrui ambaye pia alikuwa ni mtu wa dini na amesoma sana sisi watu wa mombasa tumepoteza msomi ambaye Sidhani kama ataweza kupatikana msomi mwingine kama huyu, kwa sababu angalia wewe, wakati wake yeye kufariki ambao ni tarehe kumi na mbili, ninavyojua mimi, Oktoba, time ambayo amefariki ilikuwa ni saa vastu tasogo uh, za Adiyo Bwana Salim Bajaberi. Naam, Bwana Salim Bajaberi, usiondoke kando ya redio yako, usiondoke kwenye simu, pamoja na wasikilizaji na washiriki wengine, Profesa Wachanga pamoja na Khalef pamoja na Halfan, kwa sababu tunaendelea na mjadala huu mpaka kwa, kwa saa nzima, lakini hivi sasa ndio tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya matangazo haya kwa kutumia kupitia redio zetu shirika, lakini tutaendelea na matangazo haya kutumia mtandao wa tovuti yetu www VOA swahili com. Hivi sasa inakaribia karibu saa saba mchana, kwa hiyo msiondoke kwenye simu, tutaendelea na mjadala huu. Hi ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Itangaa, na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Oktoba 17 mwaka 214 ambapo unasikia pia kupitia 107.5fm Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi mit b 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Alamin Mazrui ambaye amefariki wiki hii huko New York na anatarajiwa kuzikwa wiki ijayo huko Mombasa, Kenya. Wasomi wenzake wanamzungumzia vipi Profesa Mazrui? Mahojiano ya mwisho na Ali Mazrui kwenye mwaka jana kuhusu legasi yake, akaniambia kuwa siku nitakapokutana na aliyeniumba na aniulize nilifanya nini na kazi aliyonipa, ni kuchangia dunia ambayo watu wana uelewano na kuna amani. Na pia marafiki wa Profesa Ali Mazrui wazungumzia jinsi alivyofanya kazi yake kwa uadilifu mkubwa na kupata sifa kwa utendaji wake. Profesa Ale Mazrui, tulianza kujuana tangu wakati huo mpaka akamaliza masomo yake, akaja Makerere. Makerere akapointed profesa kwa muda wa miaka miwili tu, na hii ilikuwa ni rekodi, mtu hawezi kufanya katika universiti kwa miaka miwili akatanguliwa kuwa ni profesa. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni kuhusu maisha na mchango wa marehemu profesa Ali Mazrui ambaye alifariki mapema wiki hii huko New York. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hii leo, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151 tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Kundi kiislam, la Kiislam la wanamgambo wa Boko Haram linafanya mazungumzo na serikali ya Nigeria kwa ajili ya kuwaachia huru zaidi ya wasichana mia mbili waliotekwa miezi sita iliyopita na mashauriano ya sitisho kwa uasi uliosababisha vifo kwa maelfu ya raia. Taarifa iliyofikia Sauti ya Amerika ilitolewa na mtu anayejiita katibu mkuu wa Boko Haram mapema leo na kusema majadiliano yanafanyika Saudi Arabia mazungumzo hayo yanaweza kuwa na maafisa wa ngazi ya juu kutoka chad na camerun mwanachama wa boko haram danladi ahmadu ambaye yupo saudi arabia anasema wasichana wanaoshikiliwa wako katika hali nzuri na hawajadhuriwa mshauri wa rais wa nigeria ameiambia sauti amerika kuwa hawezi kuthibitisha mazungumzo hayo yanayofanyika saudi arabia Jumuiya ya kimataifa inaongeza juhudi za kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi, ambapo umeshaua takriban watu elfu nne na mia tano lakini wanapungukiwa na fedha kufadhili juhudi za Umoja wa Mataifa za kuzuia kuenea kwa virusi. Meli ya kijeshi ya Uingereza inaondoka leo kwenda Sierra Leone ikiwa na timu ya afya na wataalamu siku moja kabla Rais wa Marekani Barack Obama kuidhinisha wanajeshi zaidi ili kusaidia na wanajeshi elfu nne wa Marekani ambao tayari wamekwenda kujaribu kufanya juhudi za kuzuia ugonjwa huo Afrika Magharibi. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza Alhamisi kwamba linapeleka timu huko Ivory Coast na Mali ili kutathmini matayarisho ya nchi hizo kupambana na virusi hivyo. WHO pia itaongeza uratibu na nchi nyingine kumi na tatu zilizo hatarini katika eneo hilo. Umeingia mwezi wa pili sasa tangu vikosi vya kikurdi kutetea mji wa Kobani ulioko mpakani kaskazini mwa Siria kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State wakizidi kushirikiana na ushirika unaoongozwa na Marekani kulisukuma nyuma kundi hilo lenye msimamo mkali. Mwandishi wa Sauti Amerika Scott Bob, akiwa mstari wa mbele upande wa Uturuki, anaripoti kwamba baada ya taarifa ya mashambulizi ya Islamic State dhidi ya maeneo ya Wakurdi na kufanywa kwa duru nyingine ya mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani, usiku mzima anga ya Kobani ilikuwa kimya. Leo swala za Ijumaa zilipoanza, kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza na ripoti kuwa zaidi ya wapiganaji mia sita wameuawa tangu mashambulizi ya Islamic State ya anze katika eneo hilo lililopo kwenye mpaka wa Siria. Msemaji wa rais wa Russia Vladimir Putin amesema baadhi ya viongozi wa Ulaya wameonyesha kutotaka kufahamu hali halisi ya kusini mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amesema mapema leo mjini Milan kufuatia mkutano wa asubuhi uliowashirikisha rais Putin, rais wa Ukraine petro Poroshenko na viongozi wengine wa Ulaya, ikiwa ni jaribio la kupunguza mivutano inayofukuta katika mzozo huko Ukraine na kusuluhisha mzozo juu ya ugavi wa gesi. Mapema leo rais Putin alikutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, na Kremlin imesema baadaye viongozi hao wawili bado wana mvutano juu ya Ukraine. Mgogoro wa Ukraine ulitazamiwa kutawala mkutano wa Asia na Russia mjini huko Milan, ambapo serikali za Moscow na magharibi zinabuni suluhisho la mgogoro wa gesi na kumaliza mapigano ya miezi sita baina ya wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia na serikali ya Ukraine. Mwanariadha nyota wa Olympic Oscar Pistorius wa Afrika kusini atajua hatima yake Jumanne wakati jaji wa Afrika Kusini atakapotoa hukumu ya kosa la kumuua rafiki yake wa kike River Stinkamp. Jaji aliahirisha kesi Jumaa baada ya mawakili kutoa maelezo yao ya mwisho katika kikao cha hukumu. Mwendesha mashtaka amesema miaka kumi jela ndio itakuwa kifungo cha chini ambacho jamii itakubaliana nacho. Wakili wa mkimbiaji huyo alitoa utetezi kuwa mkimbiaji huyo mwenye ulemavu aliyekatwa miguu yote miwili kwa epoke jela, akisema mkimbiaji huyo amekuwa mwathirika katika kesi hiyo na hajatendewa haki. Chama tawala cha Mozambiki chaonyesha dalili ya kuongoza kwenye matokeo ya awali ya uchaguzi wa Jumatano, huku chama kikuu cha upinzani kikipinga hesabu hiyo na kudai kuna wizi. Matokeo ya awali yaliyojumuisha chini ya robo ya vituo vya kupigia kura yanaonyesha chama cha Frelimo kikiongoza kwa asilimia 58 kwa 30 mbele ya mpinzani wake wa Renamo kwenye kura za ubunge. Kwenye kura ya kiti cha urais, Felipe Nyusi wa chama tawala anaongoza dhidi ya mgombea mwenzake Afonso Dhlakama wa Renamo kwa asilimia 63 kwa 29. Msemaji wa Renamo amewaambia waandishi wa habari kuwa chama chake hakitakubali matokeo. Chama hicho kimesema Frelimo imefanya wizi wa kura kupitia masanduku yaliyojazwa karatasi za kura na kunyanyasa wapiga kura. Mashambulizi tofauti nchini Misri yameua maafisa wa polisi wawili na kujeruhi karibu darizeni ya watu wengine. Polisi Walikuwa wakifanya doria kwenye eneo la kaskazini la mji mkuu wa Sinai al-Arish wakati mlipuko ulipotokea kwenye gari yao kiasi cha kilomita 400 magharibi. Vyombo vya habari vya Misri vinaripoti kwamba mabomu mawili yalipuka wakati zaki dini, zaki isnamu, wa sherehe za kidini za wa Waislamu wa dhehebu la sufi katika Nile Delta mji wa Tanta na kusababisha watu kumi na moja kupelekwa hospitali. Polisi walitegua kifaa cha tatu cha mlipuko karibu na eneo hilo. Shirika la habari la Mashariki ya Kati linasema washukiwa watano walikamatwa Alhamisi kutokana na milipuko ya Tanta. Mtoto wa kiume wa makamu rais wa Marekani Joe Biden amefukuzwa jeshini baada ya kuripotiwa kutwa na kokein kwenye damu yake vyombo vya habari vilikariri watu wanaofahamu suala hilo wakisema Hunter Biden alipatikana madawa hayo baada ya vipimo mwaka jana. Jeshi la akiba la wanamaji, ambako askari huyo alikuwa afisa wa masuala ya mawasiliano ya umma lilithibitisha kufukuzwa huko kulitokea mwezi Februari, lakini hawakutoa sababu. Katika taarifa yake, Biden, mwenye umri wa miaka 44, anasema anasikitika sana na anaona aibu kwa kitendo chake, lakini akasema anaheshimu uamuzi wa jeshi la wanamaji. Kundi la kusaidia kuandaa maandamano ya wanaunga mkono demokrasia linasema uvamizi wa karibuni wa polisi kwa waandamanaji umezusha maswali kwa nia ya dhati ya serikali kutaka kufanya mazungumzo. Mamia ya polisi walifanya msako alfajiri Ijumaa wakiangusha vizuizi vya barabarani na mahema ambayo viliziba mji kwa zaidi ya wiki mbili katika wilaya iliyo na shughuli nyingi sana ya monkik. Kiasi cha waandamanaji wa, wa patao thelathini ambao walizungukwa na polisi waliondoka katika eneo hilo bila vurugu, ingawa waandamanaji wengine waliokaidi walibaki nyuma na kuendelea kuzuia baadhi ya eneo katika mtaa huo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington D. C. kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika live Talk, tunazungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Mazrui. Mshiriki tulio naye katika simu sasa hivi ni Profesa David Wachanga wa chuo kikuu cha Wisconsin hapa Marekani. Karibu Profesa Wachanga. Shukran sana kwa kunipa nafasi hii kuzungumza kuhusu maisha na kazi na mchango wa marehemu Profesa Mazrui. Naam, kama tunavyofahamu, amefariki wiki hii Jumatatu huko New York na anatarajiwa kuzikwa huko Mombasa wiki ijayo, na bara la Afrika limepoteza mwanazuoni na msomi maarufu ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika jamii. Profesa Wachanga, unaweza kumwelezea marehemu alikuwa ni mtu wa aina gani? Uh, Profesa mazrui alikuwa ni msomi ambaye ya aliweza kutuunganisha na historia ndefu ya Afrika Mashariki. Ikumbukwe kuwa historia ya pwani ya Afrika Mashariki uh, tangu karne ya kumi na sita, vita kati ya Wareno na familia ya Mazrui ni baadhi ya historia ambayo tumekuwa tukisoma kwenye vitabu. Kwa hivyo Profesa Mazrui alivyofanya ni kutuunganisha na hiyo historia, lakini ni kuwa yeye alipo kama msomi, baadaye akawa ametupa muundo wa wow, vile wasomi wanastahili kuwa hasa, kuchangia kwenye mijadala ambayo itasaidia aidha mataifa na hata kimataifa. Na ikumbuka mijadala aliyokuwa nayo wakiwa pale Makerere na marais kama vile Julius Nyerere na Milton Obote, wakati ambapo mstari kati ya uh, wasomi na wanasiasa ulikuwa ni telezi muno. Kwa hivyo yeye akawa ni mudo wa wasomi kuwa wanastahili kuchangia kwenye mijadala ambayo inaathiri uh, jamii sio tu mijadala ambayo iko kwenye kiakademia. La, la mwisho ni kuwa yeye alikuwa ni balozi sio tu wa maswala ya kiakademia, lakini pia balozi wa masuala ya kitamaduni, kwa sababu alikuwa na uwezo wa kutumia lugha na msamiati ambao watu ambao hawajatoka Afrika waliweza kuelewa Afrika ilivyo. Kwa hivyo hivyo ndivyo vinavyomkumbuka uh, marehemu Mazrui. Naam, tumebahatika pia kumpata Professor Austin Bukenya kutoka chuo kikuu cha Makerere na tunaye jamaa yake marehemu Profesa Ali Mazrui ambaye ni Khalfan Abdallah Mazrui akiwa huko Mombasa. Karibuni katika mjadala huu wa LiveTalk tukizungumzia uh-huh. maisha na mchango wa profes Ali Mazrui. Labda ni mgeukie hmm. Profesa Bukenya. Profesa Mazrui alifanya kazi katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda kwa takriban miaka kumi akiwa mkuu wa idara Mba. ya sayansi ya siasa, mkuu wa kitengo cha sayansi na jamii na pia mkuu wa idara ya sheria. Profesa Bukenya, wahadhiri na wanachuo wa Makerere na vyuo vikuu vingine nchini Uganda watamkumbuka Profesa Mazrui kwa yapi? na nadhani Mazrui inaweza kumfikiria kuili, kwanza kama mwanazuoni ama mwanachuo. Na mimi nilipojiunga na Makerere, na chuo kikuu cha Makerere mnamo mwaka wa sitini na nane, profesa Mazrui alikuwa tayari amehudumia chuo hicho kwa miaka kama mitano hivi, na kwa hivyo alikuwa, yaani Uh, uh, mwana juoni mwenye, mwenye cheo hapo lakini, uh, na wakati huo wa mi nalokumbuka ni kwamba mambo matatu yali uh, ama tuseme kama manne hivi. Kwanza uh, uh, uh, kutojiwekea mipaka katika fikra zake kulingana na yani makala alizokuwa tayari amechapisha kwenye uh, majarida uh, na, na, na, na kulingana na mihadhara yake uh, uh, aliyokuwa akitoa mara, mara. Na, na, na, na, na kwa mara alikuwa anaonekana kwamba tusema katika kika karibu kila uwanja wa uh, jitihada za binadamu ulikuwa unamuhusu yeye kama mwanachuo na kwa hivyo hakujiwekea ha, mipaka kusema mimi ni, ni, ni mtaalamu wa siasa, mimi ni mtaalamu wa lugha, wa isimu, wa fasihi na kadhalika, na hilo hilo liliwavutia wengine walikuwa wanajiwekai hiyo mipaka kama unavyoona. Na, na la pili uh, alikuwa anapenda sana kugawana mawazo yake na sisi waliokuwa wanafunzi yani wa, wa shahada za juu za uzamili na kadhalika, na, na, na pia uh, wananchi kwa jumla alikuwa uh, anapenda sana kutoa uh, uh, yani mihadhara kwa, kwa umma tuseme, watu wanakusanyika, wananchi anawahutubia, na baadhi ya wenzake walikuwa wakimkosoa wakimita msomi wakilingeni waki yani yani, kwamba anataka sana kwenda hadharani na kuzungumza nao, lakini hilo mii naona ilikuwa jambo zuri, na la tatu kama wametaja na rani wenzangu wengi ni ufasaha wake na uhondo wa maongezi yake. Yani hata ingawa inga, mtu ha-a--alikuwa haelewi ha, ha, kila analofafanua, lakini kulikuwa yani ni, ni, ni, ni furaha tele kumsikiliza tu, kusikia uh, uh, uh, sauti yake, kusikia uh, yani ya, ya, ya, ya, msamiati wa ajabu aliyokuwa akitumia katika mazungumzo yake. Asante sana profesa Abukenya, labda nirudi kwa profesa Wachanga. Bwana Halfan Mazrui, najua upo, nitakuja kwako tena lakini wacha niende kwa profesa Wachanga. Tunafahamu kuwa profesa Mazrui amefanya kazi katika vyuo vingi barani Afrika na Ulaya na Marekani. Hivi leo watu wanaomboleza kifo chake katika nyanja ya kitaaluma. Je, unadhani amewaachia urithi gani wanataaluma wenzake, wewe ukiwa mmojawapo? Urithi ambao ametuachia uh, profesa Mazrui mwanzo ni, ni kazi zake uh, alivyotaja uh, profesa Bukenya uh, profesa Mazrui hakuwa na uoga wa kuyaandika na, ku, na kutoa mawazo yake, na kutokuwa na huo uoga kulimwezesha kuandika na kuandika, huko kuliweza kuwavutia watu ambao walikubaliana naye na wengine ambao walikuwa na mpiga rungu, lakini yeye, kwa sababu ya ufasaha wake na kutokuwa hana uoga, aliweza kuwajibu. Hakuwa anaogopa, hakuwa anaogopa kuwa na mijadala. Kwa hivyo hata wahakiki wake walimwezesha kuendelea kuandika na kuboresha uh, hoja zake. Uh, lakini la muhimu ni kuwa kazi zake alizoziandika kuhusu Afrika aliweza kuzioanisha na adhari nyingine ambazo hazikuwa kwenye Afrika, kwa sababu umuhimu wa kazi za kiafrika ni lazima zioanishwe na mambo mengine ambayo yanafanyika kwenye sehemu zingine za dunia. Kwa hivyo, yeye kuzungumzia swala la nafasi ya Uislamu kwa mfano uh, katika utamaduni wa kiafrika, uh, adhari ambazo zinatoka ambazo zimejikita kwenye tamaduni za kimagharibi Azi, aliweza kuzioanisha na kwa sababu ya ufasaha wake wa lugha na uwezo wa kutumia msamiati ambao hata wale ambao wako nchi za kimagharibi waliweza kumwelewa. Aa, na hapo ndipo mimi namwona kama balozi aliweza aliweza kutafsiri uh, uh, Europa kwa Afrika na aliweza kuitafsiri Afrika kwa wale ambao wanaishi nchi za kimagharibi. Uh, kwa hivyo aliweza kuongeza hiyo daraja kuangalia hoja tamaduni za Kiafrika, na akatumia lugha na falsafa ambayo ilikuwa imejikita nah, kwenye masuala ya kwenye kimagharibi kwenye Asante sana Profesa Wachanga. Tunaye kwenye laini pia Halfan Mazrui, ambaye huyu ni jamaa yake Profesa Mazrui, lakini pia tunaye Salim Bajaber, naibu meya wa zamani wa Mombasa huko nchini Kenya, amejiunga nasi hivi sasa hivi. Labda nije kwako Halfani, wewe ukiwa ni jamaa yake marehemu. Je, unaweza kuelezea ni mtu wa aina gani katika maisha ya kawaida na si ya kisomi ya kawaida tu? Ali, kwa hakika alikuwa ni binadamu, naweza kumweleza kama alikuwa kibinadamu akipenda watu, alikuwa habagui haba, baina ya mwenye kitu na ambaye hana kitu, maskini tajiri, msomi asiyekuwa msomi. Kwake aliweka aliweka daraja moja, hakusema kwamba. Naam, basi labda turudi kwake profesa Wachanga. Naona bwana Halfani simu yake imekatika, hapa kwa bahati mbaya, nala simu yake imekatika. Basi tutampata baadaye. Haya, basi, hapa naomba nije kwako profesa Wachanga, kwa sababu yeye bado huko ha, huko hapa kwenye mazungumzo yetu. Hebu tuelezee tu, kuna vitu ambavyo profesa Ali Mazrui alifanya, ikiwa moja hapo ni kazi zake. Kazi zake maarufu ni mlongo wa vipindi The Africans, uh, triple heritage Hebu tusaidie, unaweza kutueleza vipi kuhusu, kwa wale wasiofahamu mchango wake kitaaluma katika kuandika kazi kama hii uh, mchango wake eh, ni kuwa aliweza uh, uh, kutafuta uh, uh, kujaribu kuweka kue, masuala ambayo alikuwa anayazungumzia kwenye muktadha ambao unatuwezesha kuelewa kile kinachofanyika kwenye bara la Afrika na nafikiri uh, huo uh, filamu aliyoitengeneza mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na sita alikuwa, ana, alikuwa ananuia iwe muktadha ambao, una, ambao una utatuwezesha kuelewa Afrika. Kwa mfano alinitajia kuwa ningependa hii filamu itumike kama marejeleo, kwa mfano wakati nazungumzia vita uh, pen, ikiwepo pengine nchi ya Nigeria ama vita nchini Somali hii filamu iwe ni muktadha ambao masuala kama hayo tunaweza tukayazungumzia. Kwa hivyo Afrika isionekane kama ni isiwe ni kama jiwe ambalo hali ambalo haliwezi likasukumika. Afrika isionekane kama ni shida, lakini tuwe tumwe, tumwe na muktadha ambao tunaweza tukazungumzia uh, nchi yetu. Lakini la, kuna kitu kingine ningependa kutaja kumhusu yeye kama binadamu. Yeah. Profesa Mazrui alikuwa na uwezo wa kusikia na kuona kile ambacho kinazungumziwa, alikuwa na hicho kipawa, alikuwa na uwezo wa kuona na kusikia, na kwa sababu wa ufasaha wake wa lugha aliweza kutaja kile ambacho kimezungumzwa kwa weledi zaidi uh, kwa hivyo na alikuwa na uwezo huo wake wa kusikiza na kuona. U, ilikuwa ni mojawapo ya kumheshimu yule aliyekuwa mbele yake akiwa na mazungumzo na yeye, na katika kiwango cha binadamu, hicho ndicho kitu mimi kilinivutia sana kwake. A, kuwa alikuwa anamheshimu yule ambaye anazungumza naye, na alikuwa anawekea makini, anatilia makini sana kile ambacho kinazungumziwa, na pia yeye akawa na uwezo Wakulizungumzia hilo swala, uh, kwa ufasaha zaidi. Asante sana profesa Wachanga. Labda nirudi kwa Khalfan Mazrui, alikuwa akielezea profesa Mazrui alikuwa ni mtu wa aina gani katika maisha ya kawaida. Endelea bwana Khalfan. Eh, nilizungumza kwamba profesa Mazrui alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akiheshimu uh, daraja zote za kibinadamu: tajiri, maskini msomi asiyekuwa msomi, akiwatizama kwa, kwa kwa jito nzuri. Maanake hakubagua ati huyu ni msomi nitampa nafasi kubwa, huyu si msomi nitampuza. Hakuwa namna hiyo kabisa, alipendekeza kwa watu wote, kwa sababu aliwafanya binadamu wajioni kwamba wao ni sawa na binadamu mwingine, hata kama yeye hakusoma sana, si tajiri, si kabila ile maanake, na Hili ndilo jambo Profesa Ali Mazrui alilitaka kwamba awe ni Mkenya. Aa, hata kama alitunukiwa nafasi ya kuwa kupata wananchi katika nchi ya Amerika, hakutaka alitaka arudi kwao, kama ni Mkenya. Naam na, asante sana na, na, endelee na na, na, na na vile vile alikuwa karimu, alikuwa na moyo wa ukarimu mkubwa sana Aliwatizama jamaa zake na watu wa karibu na yeye, na asiyekuwa jamaa yake, akienda kwa haja yoyote ya kibinadamu, ana dhiki, basi ata, ata, ata, ataweza kumsaidia kwa sababu alikuwa akipenda kuo, kuona watu ha, alikuwa hapendi kuona watu wakiwa katika tabu yoyote, alitaka kuona watu wa katika njia nzuri. Mimi binafsi nilipokuwa Uh, principal wa katika uh, second school kubwa ya, ya Mombasa ya Sheikh Khalifa Halifa, aliniambia kama kuna tabu yoyote ya, ya vijana hapa, ambao mi ningeweza kutafuta msaada nikawapa, nikawambia kwa hivi sasa hakuna, kwa sababu skuli yenyewe inafadhiliwa na United Arab Emirates, ambao wao wenyewe matajiri wana pesa na matetezo yote ya kipesa, wako tayari we kutolea Akasema ikiwa iko project ambayo hawa hawasaidii na kuna vijana ambao hawajiwezi, kuna vijana maskini ambao wangependa kuendelea na masomo, lakini hawana uwezo wa kufanya hivyo, basi ni juza, mi nitajaribu kuwasaidia. Asante sana. Basi naomba nichukue nafasi hii kuja kwako Bwana Salim Bajeber, naibu meya wa zamani wa Mombasa. Hebu tuambie kwa upande wako, tunafahamu kwamba ukiwa hapo Mombasa ndiko alikozaliwa Profesa Ali Mazrui. Hebu tueleze nini mchango wake hasa kwa watu wa Mombasa na Kenya kwa ujumla? Uh, kwa hakika, kwanza kwanza nitoe pole zangu na familia yangu kwa kupoteza msomi ambaye ni Profesa Ali Mazrui. Watu wa Mombasa watamisi sana profesa kwa sababu ni mtoto wao na ni mtoto ambaye wamemlea watu wa Mombasa, na haswa Mazurui. Kwa hakika alizaliwa Mombasa February 24, 1933, na msingi wa masomo yake yalianza hapa Mombasa. Alianza na masomo yake katika a, a shule moja ya, ya primary school ambayo inaitwa Arab Primary School. Arab Primary School kwa sasa inaitwa Serani Boys Primary School. Alipomaliza primary school Arab Primary School, akaendelea kwenda secondary school hapa hapa mji wa Mombasa ambao ni wake, secondary school ambayo inaitwa Arab Secondary School, kwa sasa inaitwa Hamid secondary school. Haya majina ya zamani yalikuwa ni Arab Primary, sasa ni Serani Primary, na mengine ya secondary ilikuwa ni Arab Secondary School, kwa sasa inaitwa Hamis Secondary School in Mombasa. Pia aliweza kuandikwa kama clerk katika uh, uh, university moja ambayo inaitwa Miome Miome, kwa jina refu inaitwa Mombasa Institute of Muslim Education ambao alifanya kama clerk pale na akaweza kupanda cheo polepole mpaka akaweza kutambulika akiwa kijana mdogo sana na pia ali, alikuwa akiandika kwa magazeti habari nyingi sana kama gazeti la Mombasa Times eh, pia alikuwa akiongea kwa Sauti ya Mvita ambayo sauti hii ni redio yetu ya local ya zamani, inaitwa Sauti ya Mvita. Alikuwa akiongea akiwa kijana mdogo sana. Hakika Mazrui anatoka kwa family ambao ni wasomi. Babake almarhum Sheikh Alamin bin Ali Mazrui ambaye pia alikuwa ni mtu wa dini na amesoma sana. Sisi watu wa Mombasa tumepoteza msomi ambaye sidhani kama ataweza kupatikana msomi mwingine kama huyu, kwa sababu angalia wewe, wakati wake yeye kufariki ambao ni tarehe kumi na mbili inavyojua mimi Oktoba, time ambayo amefariki ilikuwa ni saa tatu kasrobo, uh, za New York Bwana Salim Asura Bajaber. Naam, bwana na, Salim Bajaberi usiondoke kando ya redio yako. Usiondoke kwenye simu pamoja na wasikiliza na washiriki wengine, Profesa Wachanga pamoja na Khelef pamoja na Halfan. Kwa sababu tunaendelea na mjadala huu mpaka kwa, kwa saa nzima, lakini hivi sasa ndio tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya matangazo haya kwa kutumia kupitia redio zetu shirika, lakini tutaendelea na matangazo haya kutumia mtandao wa tovuti yetu www voaswahili.com. Hivi sasa inakaribia karibu saa saba mchana, kwa hiyo msiondoke kwenye simu, tutaendelea na mjadala.