Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shumari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githu Yuat. Ni Jumamosi Oktoba 18 mwaka 2014. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema waasi wa Uganda wamewaua zaidi ya watu 21 katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kuwa wengi wa waliouawa usiku wa kuamkia leo Jumamosi walikuwa wanawake na watoto ambao walikatakatwa au kupigwa kwa virungu hadi kufa. Mauaji hayo yalifanyika kilomita 45 kutoka kijiji cha Beni ambako watu 26 waliuawa mapema wiki hii. Maafisa wa DRC wanasema waasi wa Uganda wanaofanyia shughuli zao mashariki mwa nchi hiyo katika mauaji hayo yaaminika, waasi hao wa kundi la ADF wapo kwenye mpaka wa DRC licha ya kuwepo kwa vikosi vya walinda amani wa Umoja wa Mataifa na vile vya serikali ya Congo. Na hadi tukienda hewani, tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo haikuwa imetoa taarifa yoyote kuhusiana na shambulizi la hivi karibuni. Serikali ya Nigeria imesema inapanga kufanya majadiliano wiki ijayo na kundi la Boko Haram kuhusu masharti ya kuwachia huru zaidi ya wa wasichana 200 wa shule waliotekwa nyara mwezi Aprili. Serikali ya Nigeria ilifikia maelewano ya sitisho la mapigano na kundi hilo la wanamgambo hapo jana Ijumaa. Mshauri wa ngazi ya juu katika ofisi ya rais ya na, huko Nigeria, Hassan Tukur aliambia idhaa ya Kihausa ya Sauti ya Amerika kuwa wanamgambo hao wamekubali kuachia huru wasichana hao. Mazungumzo juu ya suala hilo yatajadiliwa huko Chad wiki ijayo. Tukur hata hivyo, alisema mazungumzo ya awali baina ya serikali na kundi hilo hayakufanikiwa, lakini ana matumaini japo ya tahadhari kwamba huenda yakafanikiwa. Wakati huo kundi la Boko Haram hata hivyo, halijatoa matamsho yoyote hadharani juu ya majadiliano hayo. Boko Haram limewahangaisha wa Nigeria kwa miaka mitano likijaribu kufanya mabadiliko katika mfumo wa utawala na kugeuza taifa hilo la Nigeria kuwa taifa la Kiislamu linalozingatia sheria kali. Unasikiliza habari fupi za dunia zinazokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amewaomba Wamarekani wasiwe na hofu kutokana na Ebola. Katika hotuba yake kwa taifa kila Jumamosi, Bwana Obama alisema Marekani huenda ikaripoti kesi hapa na pale za ugonjwa huo hatari wa Ebola, lakini akaongeza kuwa ana imani kwamba maafisa wanaweza kuzuia mlipuko wa ugonjwa huo ndani ya Marekani. Alisema kesi tatu za ugonjwa huo hapa Marekani zimetambuliwa na haziashirii mlipuko wa ugonjwa huo nchini hapa. Zaidi ya watu elfu nne na mia tano wamefariki kutokana na mlipuko wa, wa ebola katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone huko Afrika Magharibi. Aidha, Bwana Obama amesema Marekani itaendelea kuongoza juhudi za dunia kupambana na maradhi hayo na chanzo chake huko Afrika Magharibi. Serikali ya Hong Kong inasema huenda ikaanza mazungumzo na waandamanaji wanafunzi Jumanne baada ya mzozano wa muda mrefu uliodumaza shule katika eneo hilo. Afisa wa ngazi ya juu wa Hong Kong Carrie Lam alisema Jumanne ndiyo siku ya mapema zaidi ambayo imepangwa kwa serikali kukutana na kundi la wawakilishi wa wanafunzi hao. Aliongeza kuwa wamepiga hatua wa nzuri katika maandalizi ya mazungumzo hayo. Lakini leo Jumamosi polisi walitumia gesi ya kutoa machozi na kuzuzana tena na dazeni za wanaharakati wa kidemokrasia waliokuwa wanatumia miavuli kujikinga huku wakiendelea kukalia kambi ya wilaya mji mkuu wa Mongkok. Na kimbunga kwa jina Gonzalo kiligonga kisiwa cha Bermuda hivi leo kikiambatana na mvua kubwa na mafuriko. Maafisa wanasema mvua hizo kubwa na upepo mkali zimekata huduma za umeme na kuwaacha maelfu ya watu kisiwani humo kizani. Idara ya kitaifa ya Marekani inayofuatilia maswala ya vibunga inasema kibunga Gonzalo kina upepo mkali wa kilomita 165 kwa saa, lakini kinaondoka kwa kasi kutoka kisiwa hicho cha Bermuda. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kibunga Gonzalo kinaelekea kaskazini na kaskazini mashariki kwa mwendo wa kilomita 35 kwa saa na kinatazamiwa kupita pwani ya Newfoundland baadaye leo Jumamosi na mapema kesho Jumapili. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Esther Gidhuy. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika Live Talk tunazungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Mazrui. Mshiriki tulio naye katika simu sasa hivi ni Profesa David Wachanga wa chuo kikuu cha Wisconsin hapa Marekani. Karibu Prof. Wachanga. Shukran sana kwa kunipa nafasi hii kuzungumza kuhusu maisha na kazi na mchango wa marehemu profesa Mazrui. Naam, kama tunavyofahamu, amefariki wiki hii Jumatatu huko New York na anatarajiwa kuzikwa huko Mombasa wiki ijayo, na bara la Afrika limepoteza mwanazuoni na msomi maarufu ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika jamii. Profesa Wachanga, unaweza kumwelezea marehemu alikuwa ni mtu wa aina gani? Profesa ma- uh, Mazrui alikuwa ni msomi ambaye ya aliweza kutuunganisha na historia ndefu ya Afrika Mashariki. Ikumbukwe kuwa historia ya pwani ya Afrika Mashariki, uh, tangu karne ya kumi na sita vita kati ya Wareno na familia ya Mazrui ni baadhi ya historia ambayo tumekuwa tukisoma kwenye vitabu. Kwa hivyo, Profesa Mazrui alivyofanya ni kutuunganisha na hiyo historia na pili ni kuwa yeye alipo kama msomi, baadaye akawa ametupa muundo wa vile wasomi wanastahili kuwa, hasa kuchangia kwenye mijadala ambayo itasaidia aidha mataifa na hata kimataifa. Na ikumbuka mijadala aliyokuwa nayo wakiwa pale Makerere na marais kama vile Julius Nyerere na Milton Obote, wakati ambapo mstari kati ya uh, wasomi na wanasiasa ulikuwa ni telezi muno. Kwa hivyo yeye akawa ni mudo wa wasomi kuwa wanastahili kuchangia kwenye mijadala ambayo inaadhiri uh, jamii, sio tu mijadala ambayo iko kwenye kiakademia. La mwisho ni kuwa yeye alikuwa ni balozi sio tu wa maswala ya kiakademia, lakini pia balozi wa masuala ya kitamaduni, kwa sababu alikuwa na uwezo wa kutumia lugha na msamiati ambao watu ambao hawajatoka Afrika waliweza kuelewa Afrika ilivyo. Kwa hivyo hivyo ndivyo vinavyomkumbuka ni uh, marehemu Mazrui. Nam, tumebahatika pia kumpata Profesa Austin Bukenya kutoka chuo kikuu cha Makerere na tunaye jamaa yake marehemu Profesa Ali Mazrui ambaye ni Halfan Abdallah Mazrui akiwa huko Mombasa. Karibuni katika mjadala huu wa Live Talk tukizungumzia maisha na mchango wa Profesa Ali Mazrui. Labda ni mgeukie Profesa Bukenya. Profesa Mazrui alifanya kazi katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda kwa takriban miaka kumi akiwa mkuu wa idara ya sayansi ya siasa, mkuu wa kitengo cha sayansi na na pia mkuu wa idara ya sheria. Profesa Bukenya, wahadhiri na wanachuo Makerere na vyuo vikuu vingine nchini Uganda watamkumbuka Profesa Mazrui kwa yap nadhani Mazrui naweza kumufikiria kuili, kwanza kama mwanazuoni ama mwanachuo. Na mimi nilipojiunga na Makerere na chuo kikuu cha Makerere mnamo mwaka wa sitini na nane uh, profesa Mazrui alikuwa tayari amehudumia chuo hicho e kwa miaka kama mitano hivi, na kwa hivyo alikuwa yaani anajuoni mwenye mwenye cheo hapo lakini, na wakati huo wa mi, nalokumbuka ni kwamba mambo matatu yali, ama tuseme kama manne hivi uh, kwanza uh, uh, kutojiwekea mipaka katika fikra zake kulingana na yaani makala alizokuwa tayari amechapisha kwenye majarida uh, uh, na, na, na, na kulingana na mihadhara yake uh, aliyokuwa akitoa mara kwa mara, alikuwa anaonekana kwamba kusema katika kika karibu kila uwanja wa a, jitihada za binadamu ulikuwa unamhusu yeye kama mwanachua, na kwa hivyo hakujiwekea ha, mipaka kusema, mimi ni, ni, ni mtaalamu wa siasa, mimi ni mtaalamu wa lugha, wa isimu, wa fasihi na kadhalika. Na hilo liliwavutia li, wengine walikuwa wanajiwekea hiyo mipaka kama unavyoona, na, na la pili alikuwa anapenda sana kugawana mawazo yake na sisi waliokuwa wanafunzi yani wa, wa shahada za juu za uzamili na kadhalika, na, na, na pia uh, wananchi kwa jumla uh, wana, anapenda sana kutoa uh, uh, yani mihadhara kwa, kwa kwa umma, tuseme watu wanakusanyika, wana wana wananchi anawahutubia. Na baadhi ya wenzake walikuwa wakimkosoa wakimita msomi wakilingeni, waki yani, kwamba kwa anataka sana kwenda hadharani na kuzungumza nao lakini naona jambo zuri. Na la tatu, kama wametaja na nani wenzangu wengi, ni ufasaha wake na uhondo wa maongezi yake, yaani hata ingawa mtu alikuwa haelewi kila analofafanua lakini kwa yani ni, ni, ni furaha tele kumsikiliza tu kusikia uh, uh, sauti yake kusikia yani uh, ya, ya, msamiati wa ajabu aliyokuwa akitumia katika mazungumzo yake. Asante sana Profesa Bukenya. Labda nirudi kwa Profesa Wachanga. Bwana Halfan Mazrui najua upo, ntakuja kwako tena lakini wacha niende kwa Profesa Wachanga. Tunafahamu kuwa uh, Profesa Mazrui amefanya kazi katika vyuo vingi barani Afrika na Ulaya na Marekani. Hivi leo watu wanaomboleza kifo chake katika nyanja ya kitaaluma je, unadhani amewaachia urithi gani wanataaluma wenzake, wewe ukiwa mmoja wapo? Urithi ambao ametuachia Profesa Mazrui mwanzo ni, ni kazi zake uh, alivyotaja uh, Profesa Bukenya uh, Profesa Mazrui hakuwa na uoga ku, wa kuyaandika na kutoa mawazo yake na kutokuwa na huo uoga kulimwezesha kuandika na kuandika, huko kuliweza kuwavutia watu ambao walikubaliana naye na wengine ambao walikuwa na mpiga rungu, lakini yeye kwa sababu ya ufasaha wake na kutokuwa hana uoga aliweza kuwajibu. Hakuwa anaogopa, hakuwa anaogopa kuwa na mijadala. Kwa hivyo hata wahakiki wake walimwezesha kuendelea kuandika na kuboresha uh, hoja zake. Uh, lakini la muhimu ni kuwa kazi zake alizoziandika kuhusu Afrika aliweza kuzioanisha na adhari nyingine ambazo hazikuwa kwenye Afrika, kwa sababu umuhimu wa kazi za Kiafrika ni lazima zioanishwe na mambo mengine ambayo yanafanyika kwenye sehemu zingine za dunia. Kwa hivyo, yeye kuzungumzia swala la nafasi ya Uislamu kwa mfano, uh, katika utamaduni wa Kiafrika Uh, adhari ambazo zinatoka ambazo zimejikita kwenye tamaduni za kimagharibi uh, aliweza kuzioanisha, na kwa sababu ya ufasaha wake wa lugha na uwezo wa kutumia msamiati ambao hata wale ambao wako nchi za kimagharibi waliweza kumwelewa, uh, na hapo ndipo mimi namwona kama barozi, aliweza aliweza kutafsiri uh, uh, Europa kwa Afrika aliweza kuitafsiri Afrika kwa wale ambao wanaishi nchi za kimagharibi uh, kwa hivyo aliweza kuengeza hiyo daraja uh, ku, ku, ku, kuangalia hoja tamaduni za kiafrika na akatumia lugha na falsafa ambayo ilikuwa imejikita ili kwenye masuala ya kimagharibi. Naomba nije kwako Profesa Wachange kwa sababu ye bado ha, huko hapa kwenye mazungumzo yetu. Hebu tuelezee tu, kuna vitu ambavyo Profesa Ali Mazrui alifanya ikiwa moja hapo ni kazi zake. Kazi zake maarufu ni mlongo wa vipindi The Africans eh, Triple Heritage. Hebu tusaidie, unaweza kutueleza vipi kuhusu, kwa wale wasiofahamu, mchango wake kitaaluma al ya kuandika kazi kama hii? Mchango wake e, e, ni kuwa aliweza a, a, a, kutafuta kujaribu kuweka kue, masuala ambayo alikuwa anayazungumzia kwenye muktadha ambao unatuwezesha niko kuelewa kile kinachofanyika kwenye bara la Afrika na nafikiri uh, huo uh, filamu aliyoitengeneza mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na sita alikuwa, ana, alikuwa ananuia iwe muktadha ambao, una, ambao utatuwezesha kuelewa Afrika. Kwa mfano alimtajia kuwa ningependa hii filamu itumike kama marejeleo, kwa mfano wakati nazungumzia vita uh, pen, ikiwepo pengine nchi ya Nigeria ama vita nchini Somali hii filamu iwe ni muktadha ambao masuala kama hayo tunaweza tukayazungumzia. Kwa hivyo, Afrika isionekane kama ni isiwe ni kama jiwe ambalo hali, ambalo haliwezi likasukumika. Afrika isionekane kama ni shida, lakini tuwe na muktadha ambao tunaweza tukazungumzia uh, nchi yetu. Lakini la, kuna kitu kingine ningependa kutaja kumhusu yeye kama binadamu. Profesa, so, yeah, Mazrui alikuwa na uwezo wa kusikia na kuona kile ambacho kinazungumziwa. Alikuwa na hicho kipawa, alikuwa na uwezo wa kuona na kusikia, na kwa sababu wa ufasaha wake wa lugha aliweza kutaja kile ambacho kimezungumzwa kwa weledi zaidi uh, kwa hivyo na alikuwa na uwezo huo wake wa kusikiza na kuona u, ilikuwa ni mojawapo ya kumheshimu yule aliyekuwa mbele yake, akiwa na mazungumzo na yeye, na katika kiwango cha binadamu, hicho ndicho kitu mimi kilinivutia sana kwake, a, kuwa alikuwa anamheshimu yule ambaye anazungumza naye, na alikuwa anawekea makini, anatilia makini sana kile ambacho kinazungumziwa, na pia yeye akawa na uwezo wa kulizungumzia hilo swala. Asante sana profesa Wachanga, labda nirudi kwa Khalfan Mazrui. Alikuwa akielezea profesa Mazrui alikuwa ni mtu wa aina gani katika maisha ya kawaida. Endelea bwana Khalfan. Eh, nilizungumza kwamba profesa Mazrui alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akiheshimu uh, daraja zote za kibinadamu: tajiri, maskini, msomi, asiyekuwa msomi akiwatizama kwa, kwa kwa jito nzuri, manake hakubagua ati huyu ni msomi nitampa nafasi kubwa, huyu si msomi nitampuza. Hakuwa namna hiyo kabisa, alipendekeza kwa watu wote, kwa sababu aliwafanya binadamu wajioni kwamba wao ni sawa na binadamu mwingine, hata kama yeye hakusoma sana, si tajiri chikabila ile manake, na Hili ndilo jambo Profesa Ali Mazrui alilitaka kwamba awe ni Mkenya. Aa, hata kama alitunukiwa nafasi ya kuwa kupata wananchi katika nchi ya Amerika hakutaka, alitaka arudi kwao kama ni Mkenya. Naam na, asante sana naam, endelee. Na vilevile na, na, na, na, na, vile vile, alikuwa karimu, alikuwa na moyo wa ukarimu mkubwa sana aliwatizama jamaa zake na watu walikaribu na yeye na asiyekuwa jamaa yake, akienda kwa haja yoyote ya kibinadamu ana dhiki, basi ata, ata, ata, ataweza kumsaidia, kwa sababu alikuwa akipenda kuo, kuona watu ha, alikuwa hapendi kuona watu wakiwa katika tabu yoyote. Alitaka kuona watu wa katika njia nzuri. Mimi binafsi nilipokuwa Uh, principal wa uh, katika second school kubwa ya, ya Mombasa akiitwa Sheikh Khalifa aliniambia, kama kuna tabu yoyote ya, ya vijana hapa ambao mi ningeweza kutafuta msaada nikawapa, nikawambia kwa hivi sasa hakuna, kwa sababu skuli yenyewe inafadhiliwa na United Arab Emirates ambao wao wenyewe matajiri wana pesa na matetezo yote ya kipesa, wako tayari we kutolea. Akasema ikiwa iko project ambayo hawa hawasaidii na kuna vijana ambao hawajiwezi, kuna vijana maskini ambao wangependa kuendelea na masomo, lakini hawana uwezo wa kufanya hivyo, basi ni juza, mi nitajaribu kuwasaidia. Asante sana, basi Kio, naomba nichukue nafasi hii kuja kwako bwana Salim Bajeber, naibu meya wa zamani wa Mombasa. Hebu tuambie kwa upande wako, tunafahamu kwamba ukiwa hapo Mombasa ndiko alikozaliwa Profesa Ali Mazrui, hebu tueleze nini mchango wake hasa kwa watu wa Mombasa na Kenya kwa ujumla? Kwa hakika, ya kwanza nitoe pole zangu na familia yangu kwa kupoteza msomi ambaye ni Profesa Ali Mazrui. Watu wa Mombasa watamnis sana profesa kwa sababu ni mtoto wao na ni mtoto ambaye wamemlea watu wa Mombasa na haswa uh, uh, Mazurui kwa hakika alizaliwa Mombasa February 24, 1933, na msingi wa masomo yake yalianza hapa Mombasa. Alianza na masomo yake katika uh, shule moja ya, ya primary school ambayo inaitwa Arab Primary School. Hii Arab Primary School kwa sasa inaitwa Serani Boys Primary School. Alipomaliza primary school, Arab primary school akaendelea kwenda secondary school hapa hapa mji wa Mombasa, ambayo ni wake secondary school ambayo inaitwa Arab secondary school kwa sasa inaitwa Hamid secondary school. Haya majina ya zamani yalikuwa ni Arab primary, sasa ni Serani primary, na mengine ya secondary ilikuwa ni Arab secondary school, kwa sasa inaitwa Hamid secondary school in Mombasa. Pia aliweza kuandikwa kama clerk katika uh, university moja ambayo inaitwa Miome. Miome kwa jina refu inaitwa Mombasa Institute of Muslim Education, ambao alifanya kama clerk pale na akaweza kupanda cheo polepole mpaka pole, akaweza kutambulika akiwa kijana mdogo sana na pia ali, alikuwa akiandika kwa magazeti habari nyingi sana kama gazeti la Mombasa Times eh? Pia alikuwa akiongea kwa Sauti ya Mvita, ambayo sauti hii ni redio yetu ya local ya zamani yaitwa Sauti ya Mvita. Alikuwa akiongea akiwa kijana mdogo sana. Hakika Mazrui anatoka kwa family ambao ni wasomi. Babake almarhum Sheikh Alamim Alamin bin Ali Mazrui ambaye pia uh, alikuwa ni mtu wa dini na amesoma sana sisi watu wa Mombasa tumepoteza msomi ambaye sidhani kama ataweza kupatikana msomi mwingine kama huyu, kwa sababu angalia wewe wakati wake yeye kufariki. Naam bwana, bwana Halfan na bwana uh, Helefu Wakati wa enzi yake profesa Mazrui amekuwa akizungumzia umuhimu wa kukuza lugha ya Kiswahili, na pia alizungumzia masuala ya utamaduni na umuhimu wake katika jamii. Pia amezungumzia dini ya Kiislamu. Je, hivi leo tunaweza kusema kuwa jitihada zake hizo zimeonyesha mafanikio yoyote huko barani Afrika? Kwa kukuza lugha ya Kiswahili tumeona natija yake kubwa sana, manake leo ma Um, university nyingi liki hapa East Africa, hata huko Amerika, Ujerumani na miji mingi mpaka Japani mpaka ukile waendapo, wanafundishwa lugha ya Kiswahili, na imekuwa utamaduni mkubwa zaidi, kwa sababu ile push ya ya profesa Mazurui mwenyewe na eh, chuo kikuu cha Dar es Salaam University zama hizo na isingekuwa ni wao ku- kush ku, ku, ku, ku lugha ya Kiswahili leo tusingifika hapo tumefika. Hili ndio ninavyofikiria, ndio uh, maoni yangu. Ni kitu gani ambacho mnataka watu wa kawaida wa Mombasa wamkumbuke Bwana Mazrui, kwa kipi ambacho amekifanya ambacho kitaendelea kukumbukwa siku zote? Na je yeye mwenyewe wewe Bwana Khalfani ni jamaa yako marehemu Amesema anataka akumbukwe kwa yapi. Endapo akienda mbele ya haki akumbukwe kwa yale aliyofanya, maanake amfanya mengi katika upande wa masomo, katika upande wa misaada, katika kuwa ni menta ya watoto wengine. Tutaona uh, tuna maprofesa, very young professors kama uh, Profesa Muhammad Bakari ile- ilikukua mpaka kafika ili daraja akawa ni profesa wa isimu ambaye sasa yuko Turki, ni kwa sababu ya kuangalia model wa yule mtu ambaye alikuwa ni mentor wake. Ukimwangalia wa dada yake tu, Profesa Alamin, naye ni hivyo hivyo. Na hata mwanae mwenyewe Abubakar ambaye alizaa na na Moli amekuwa ni professor of law katika America katika umri wa miaka thalathini na mbili, kwa upande wa ilmu am, ame, ameweza kuwatia ku, ku, ku ari na mori na ushajaa mpaka watoto wengi sasa wanafanya bidii kusoma kwene university na kufika kutoka ma PhD ili waweze nao kufanya contribution yake katika elimu. Je, yes. Sasa mtawa mm, elimisha vipi kizazi ambacho kinachokuja? Hawamjui profesa Mazurui, watakuwa wanamsikia tu. Mtawaeleza vipi kwamba huyu ni mtu ambaye ametoa mchango katika hili na lile na hili? Mtafanya juhudi gani katika kukielimisha kizazi kinachokuja? Naam, kwa upande wangu hususan hapa Mombasa, ningependelea sana watu waanze kusoma kumjua huyu profesa Ali Mazurui ni nani Maanake mimi nina hakika watu wengi na wakazi wengi wa Mombasa hawakumfuatilia vile inavyotakikana, na waanze kusoma vitabu vya wale mazuri, wapate kujua huyu mtu ni mtu gani. Maanake ukiangalia hapa kwetu utakuja kuona kwamba um, watu ambao si wa Mombasa wanamsamini zaidi na wanamchukuza zaidi kwa sababu ya usomi tuataka tusome hususan vitabu vyake na makala yote yale tuyasome, tupate kujua ni Mazuri nani. Na asante sana bwana Khalif Khalifa, na hapa ndio basi tunakamilisha matangazo yetu kupitia. Washiriki wetu wa leo walikuwa Khalif Khalifa wa huko Mombasa, Khalfan Abdallah Mazrui wa huko huko Mombasa, Salim Bajabero wa Mombasa, Profesa David Wachanga wa Wisconsin, Profesa Austin Bukenya wa huko Uganda. Hawa tunawashukuru kwa mchango wao mzuri sana na nikiwaga kutoka Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu hii leo, na msimamizi wa matangazo haya Esther Githui Ewart, mzalishaji wa matangazo Dwen Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, tukiwaaga na kuwatakia wikend njema kutoka Washington DC. Asante sana Khadija Riami na asante Shomari kwa kipindi hicho ambacho leo kilikuwa ni cha marudio, lakini niko studio hapa kuwasomea muktasari wa habari. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema waasi wa Uganda wameua zaidi ya watu 21 katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kuwa wengi wa waliouawa usiku wa kuamkia leo Jumamosi walikuwa ni wanawake na watoto ambao walikatakatwa kwa visu au kupigwa kwa virungu hadi kufa. Serikali ya Nigeria imesema inapanga kufanya majadiliano ya wiki ijayo na kundi la Boko Haram kuhusu masharti ya kuachia huru zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule waliotekwa nyara mwezi Aprili. Serikali ya Nigeria ilifikia maelewano ya sitisho la mapigano na kundi hilo la Boko Haram hapo jana Ijumaa. Serikali ya Hong Kong inasema huenda ikaanza mazungumzo na waandamanaji wanafunzi siku ya Jumanne baada ya mzozano wa muda mrefu uliodumaza shughuli katika eneo hilo kibunga kwa jina Gonzalo kiligonga kisiwa cha Bamuda leo kikiambatana na mvua kubwa na mafuriko. Maafisa wanasema mvua hizo kubwa na upepo mkali zimekatiza huduma za umeme na kuacha maelfu ya watu kisiwani humo kizani. na rais wa Marekani Barack Obama amewaomba Wamarekani wasiwe na hofu kutokana na Ebola katika hotuba yake kwa taifa kila Jumamosi. Bwana Obama amesema Marekani huenda ikaripoti kesi hapa na pale za ugonjwa huo hatari wa Ebola, lakini akaongeza kuwa ana imani kwamba maafisa wanaweza kuzuia mlipuko wa ugonjwa huo ndani ya Marekani. Alisema kesi tatu za ugonjwa huo hapa Marekani zimetambuliwa na haziashirii mlipuko wa ugonjwa huo nchini hapa msikilizaji huo basi ndo mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tukutane tena hapo kesho katika matangazo mengine kutoka studio zetu za sauti amerika mimi ni esther githat kwa heri na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.