Karibu nifanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni! kwanza kabisa, ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa ya kupambana na ugonjwa wa Ebola Anthony Banbury alionya wiki hii kwamba wiki kadhaa zijazo zitakuwa muhimu katika juhudi za kudhibiti virusi vya ebola. Matamshi ya mkuu huyo wa operesheni za majibu ya dharura kwa ebola katika Umoja Mataifa yamekuja wakati rais wa Marekani Barack Obama akiisihi jumuiya ya kimataifa kufanya jitihada zaidi kusitisha tishio hili la afya ya umma ulimwenguni. Bwana Banbury aliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa ana wasiwasi mkubwa kwamba ahadi zote za wafanyakazi, vifaa na fedha hazitoshi kusitisha Ebola. Akizungumza kwa njia ya video kutoka Ghana, mahali ambako ziko ofisi mpya za tume ya Umoja wa Mataifa, Banbari alisema kwamba kama juhudi za kimataifa kusonga mbele kukabiliana na virusi hivyo zitashindikana, mpango alionao wa majibu ya kukabiliana na virusi hivyo hawezi kupunguzwa kwa mzozo ambao ni mkubwa zaidi, alisema. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kutakuwa na kesi elfu kumi za ebola kila wiki hadi ifikapo Desemba mosi. Banbary alisema WHO inashauri kwamba asilimia sabini ya watu walioambukizwa lazima wawe ndani ya vituo vya afya na asilimia sabini ya mazishi lazima yafanywe bila kusababisha maambukizi zaidi ifikapo wakati huo. Banbari alisema kama tunaweza kufikia malengo hayo, basi tunaweza kugeuza mwelekeo wa mlipuko huu. Wakati huo huo, waafrika kusini wanaofanya kazi na kundi la madaktari wasio na mipaka lijulikanalo kama MSF wanatoa wito kwa raia wenzao kuunga mkono juhudi za kutokomeza mlipuko wa Ebola huko Afrika ya Magharibi. Zaidi ya watu elfu nne wamefariki dunia na idadi ya maambukizo mapya inaongezeka mara mbili kila wiki tatu. Na bado kuna uhaba mkubwa wa vifaa, madawa na namna ya kufahamu maambukizo, pamoja na ufuatiliaji na elimu ya uhamasishaji kuhusu ebola kwa jamii ambazo zimeathiriwa. Ujumbe kutoka MSF ni rahisi: jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwasaidia watu wa afrika magharibi. MSF inasema kwamba licha ya ahadi kutoka nchi mbalimbali mbali za kusaidia kutokomeza virusi vinavyosababisha kifo, hadi hivi sasa ahadi chache zimetekelezwa kwa vitendo huko. Mkuu wa MSF wa kitengo cha afrika Kusini, Sharon Ecambaram, anasema kwamba kuna mianya mingi katika nyanja zote za kutoa majibu. Wakizindua kampeni mpya iliyoitwa tough decisions mjini Johannesburg hivi karibuni wafanyakazi wa MSF wanaofanya kazi katika vituo vya Ebola katika nchi tatu zilizoathiriwa waliwaomba bila kificho wa Afrika Kusini msaada wa, wa kifedha na ujuzi. Mshauri wa masuala ya kibinadamu James Peterson alisema kwamba watu, taasisi pamoja na mataifa ambayo yameahidi msaada ni vyema wawajibike kwa hilo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusiana na mada inayosema tufanyeje kuwawezesha wanawake hasa wa vijijini kujiinua kiuchumi na kushiriki katika fursa mbalimbali mbali zikiwemo za uongozi. Washiriki wetu ni Hadia Hamis, Ruthi Mkeni, Adamu Mkwepu, Mauli Muyenjwa na Faraja Masinde. Hadia, wewe unafikiri kuna uwezekano wowote wa kuwawezesha wanawake hasa wa vijijini kujikwamua? Uwezekano wa kuwawezesha wanawake hususani wa vijijini upo mkubwa sana, endapo kwamba serikali yetu pamoja na viongozi itatoa mwamko mkubwa kwa wanawake wa vijijini, naamini kila kitu kinaenda kwa mpangilio Wanawake wa mijini wameweza, kwa nini wa vijijini washindwe? Washindwe kuwezeshwa? Hii inatokana na mwanamke mwenyewe kwanza kujiamini, lakini pia jinsi gani kiongozi kama kiongozi anampa fursa ule mwanamke wa kule kijijini ya kuweza kujitetea yeye kama yeye na kujielewa katika jamii ni nani. Kwa, kwa upande wangu mimi naamini kwamba endapo kama viongozi wetu watasimamia vizuri wanawake na kuwapa fursa na kuamini kwamba mwanamke wote yule anaweza, si wa mjini, si wa kijijini, wanaweza kujiwezesha na kuweza kuwania nafasi ya uongozi. Ruth, wewe wa unafikiri wanawake hasa wa kijijini wakiwezeshwa wa wanaweza? Ni kweli kabisa, wanawake wa vijijini wakiwezeshwa wa wanaweza kwa sababu wanawake wa mjini wengi ambao wamejihusisha katika nyadhifa mbalimbali serikalini ni watu ambao wamesoma. Kwa hiyo endapo elimu itatolewa katika maeneo mengi ya vijijini, wanawake wanaweza kujiunga na fursa mbalimbali za uongozi na kujikwamua kiuchumi. Mi kwa upande wangu, kwenye swala la elimu, naungana na Ruti kwamba kama serikali kwa nia ya dhati wakiamua kuwaelimisha wanawake wa vijijini, wanaweza. Pia, hii swala la kutoa elimu lisiwe kwa, kwa kubagua maeneo. Kwa mfano unaweza kutoa elimu kwa wanawake ambao wako, wako mijini alafu ukafikiria kwamba wale wanawake waliokuwa kijijini wakipata elimu hawatokuwa na uwezo wa kujiwezesha wenyewe au kuendelea wenyewe kimaendeleo no wanachohitaji e, wao ni kuwezeshwa. Wakishawezeshwa na kufahamishwa kwamba ni jinsi gani ya kupambana na na, na maisha au ni jinsi gani ya kupambana na wakati walionao ili kujikwamua kiuchumi, ni swala rahisi tu. Yeah, mimi hapa sipingani sana na waliotoka kuongea, lakini kikubwa cha msingi, mi nafikiri elimu ndo, cha, ndo, ndo msingi. Lakini kwa ukiangalia kwa utamaduni ambao tuko nao sasa hivi, kule vijijini, wasichana wengi wanakuwa wanakosa fursa kutokana na majukumu ya familia ambao wanakuwa sasa serikali itafute program ambao ni nzuri, kwa labda wajiunge makundi, wawekezwe mitaji, ambao watakuwa wanapata muda wa kutosha ili kuconcentrate na zile biashara, lakini kimsingi zaidi waweze kuingiza chochote, wasiopo dependent, yani wanamtegemea mwanaume tu. Kwa hiyo kimsingi ni elimu kwanza, jinsi gani kutumia zile fursa ambazo ziko pale katika yale maeneo na namna gani wataweza ku, ku, ku, ku, kuingiza kipato na kujiendesha kutokutegemea Eh, yani mume au serikali tu. Mi nafikiri kwenye hili, viongozi mfano wa wabunge wana nafasi kubwa sana kuhakikisha kwamba wanawasaidia wakinamama ili kujikwamua kiuchumi, sababu kuna sera mbalimbali zinazoanzishwa zina eh, serikalini kwa ajili ya kuwasaidia sisi vijijini kwa kina mama, lakini kama wabunge watakuwa hawana ushirikiano mzuri na wakina mama vijijini sidhani kama wanaweza wakajikwamua. Kwa hiyo lengo ni hilo aa, bunge wawape elimu hivyo eh, sababu ukiangalia vijijini kule kuna mianya mingi ya kuwekeza, kuna kilimo eh, na mambo mengine mbalimbali ambayo nafikiri kutokea kule ndo matunda yanakuja huku mjini. Kwa hiyo watu wakiwekeza kule vizuri, elimu ikatolewa, wakaelimishwa namna ya kulima eh, kuwa na kilimo cha kisasa, wakawezeshwa zana bora, nafikiri wanawake wa vijijini wako tayari kujiinua kiuchumi. Kwa mtazamo wangu mimi, hakuna mwanamke ambaye ata atawezeshwa akakataa kuwezeshwa, na hakuna mwanamke ukitoa sijui, wa mjini wa vijijini. Sawa, wale kule ni wa vijijini, kwa sababu tunaona wako nyuma zaidi kimaendeleo, lakini kwa wakati huu, kwa karne hii ambayo tulionayo, wanawake wengi wa vijijini tayari wameshaamka na wanajua nini wanachokifanya na unakuta wengi sana wamejikita zaidi kwenye masuala ya ujasiriamali, kwenye masuala sijui ya elimu. Ni tofauti na miaka ile ya hamsini iliyopita, kwa kwa mtazamo wangu mimi na naamini kama kweli serikali itakuwa na nia ya dhati ama kama kuna angels ama kampuni ya kutaka kuwezesha wanawake wa vijijini, wao kama wanawake wako tayari, na watapokea umwamko huo na watofanyia kazi na naamini matunda yataonekana baadaye. Ruth wewe, unafikiri wanawake wa vijijini wapo tayari kuwezeshwa? kwa kweli jamani mimi hivi karibuni nimetoka katika mkoa wa Kilimanjaro wilaya ya Same Mamba. Nimeona jinsi gani wanawake ambao yaani, na wamekuwa jinsi nilivyotoka mwaka 2008 na na sasa hivi ni tofauti, wamekuwa wakijishughulisha katika shughuli zao za kiuchumi, ikiwemo kilimo, wanalima tangawizi, maharage. Kwa kweli sasa hivi wanawake wameamka sana, endapo itatokea kampuni au taasisi iende kule na kwa together na kuanza kuwaelimisha ni jinsi gani zile pesa waziwekeze, mimi nahisi kwamba tutakwenda tuta mbali zaidi Adam. Yeah, swala la kuwa tayari kwa okina mama au wanawake waliokuwa kijijini, hilo swala ilo sio la kuuliza, kwa sababu ukiangalia sasa hivi wao wanachosubiri ni jinsi gani mabadiliko yanavyokuwa, wanataarifiwa vipi yani, taarifa wanazipata kwa muda gani, wanaelimishwa kwa muda gani, na wanatakiwa wafanyeje? Hicho ndio ambacho wao wanachelewa kukipata, kulingana na hiyo yaani, uhusiano wao na serikali kuwafikia, lakini Swala la kuwa tayari ukiliuzungumzia wao wako tayari mda wowote, kwa sababu sasa hivi kulingana na maisha yanavyozidi kwenda wanajikuta kwamba hata hao ambao wakulima sasa hivi ni wafanyabiashara. Kwa hiyo ili waweze kufanikisha malengo yao, maana yake lazima uwape elimu ambayo wao watatumia uwezo wao wa kulima, wakijumlisha na wakijumrisha ile elimu unaowapa ya kujishughulisha katika masuala ya biashara, itawarahisishia katika masuala yao ya uchumi. Kwa hiyo, swala la kuwa tayari, sizani kama ukienda kuuliza wakinamama wa kijijini kwamba mko tayari, afu akasema sisi hatupo tayari No, wanachosubiri wao? Je, wale watu ambao wanahamasisha wanaotoka katika mashirika mbalimbali mbali, mjini wapi, je, wanawafikiwa kwa wakati? Wanachelewa kwa sababu watu ambao wana mamlaka ya kuwaelimisha kuwa, kuwa wanachelewa kufika maeneo yao, kwa hiyo hata wao pia wanachelewa kufanikiwa katika masuala ya kiuchumi. Hilo ndo serikali wanakosea kwao, inabidi wafike kwa wakati, wawaelimishe, wapate elimu ili nao pia wabadilike. Uh, mi nafikiri unaposema kwamba uwepo tayari ni pamoja na wao wenyewe kujitambua kwamba fursa gani ambazo wameshazi identifya uh, kwamba wanazisubiria, wamekwama wapi, wanahitaji nini? Kwa vijiji vingi ukiangalia wengi, unajua ni sawasawa na kumwambia mtu je, tukikupa mkopo, hana planning kwamba alikuwa anataka afanya nini ule mkopo inamaanisha atakupona huka kuitaka ule mkopo, yuko tayari, lakini kiuhalisia hajafanya picha kubwa kuangalia, je akipata ule mkopo atafanya nini? Matokeo mtu kwa moyo anafeli. Kwa hiyo kwa vijijini, kutokana na ugumu wa maisha ambao upo, kila mtu ana hamu ya ile fursa, lakini sasa e, sijui kama wao wako tayari. Kuna wengine wako tayari, washapata elimu, wakipata hichi wameamka, wanatakiwa kuwa dependent lakini kimsingi of course wengi wanapenda kuwa tayari, lakini sio tayari sana. Elimu mwenyewe wanahitajika ya kutosha. Hata kama wanapata msaada, wanajua msaada huo na namna gani wanaitumia. Kwa hiyo kifupi, 50 50, kuna ambao wako baadhi tayari na kuna wengine bado wako tayari, wanahitaji msaada wa elimu sana kutosha. Faraja, uh, mimi nafikiri zikiachwe hizi propaganda ambazo zimekuwa tukizisikia kwa viongozi wetu kila kukicha. Tumeona kwa vipindi kadhaa sasa, wanawake hao wamekuwa wakitumiwa kama daraja, mm, labda si utawezeshwa kiuchumi, kiasi kwamba imefikia kipindi sasa wanawake wenyewe tuseme wako tayari, lakini sasa wanasubiri hizo ahadi, hazitekelezeki kiasi kwamba wenyewe inabidi tu tuwa waanzishe wa grupu zao kama hizo vikoba SACCOS. Unaona kabisa ni watu ambao wana mwamko, wana utayari, sema wanakosa mtu wa kuwawezesha. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema je, tufanyeje kuwawezesha wanawake hasa wa vijijini kujiinua kiuchumi na kushiriki katika fursa mbalimbali ikiwemo za uongozi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lusi Patrick. Leo tupo na Dok Chacha Mangu ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. naitwa ni Fide Thomas. Daktari, nikuwa naomba kuuliza na maswali kama mawili. Swali la kwanza ni kwamba dalili za minyoo ni zipi, na swali la pili minyoo inasababishwa na nini? Naitwa Dokta Chacha Mangu, nafanya kazi na kituo cha utafiti Uh, wa magonjwa ya binadamu cha Mbea. Minyoo ni ugonjwa unaosababishwa na aina mbalimbali mbali ya minyoo, na iko aina nyingi ya minyoo na lakini, kuna aina tofauti za minyoo, na zinaweza zikaathiri sehemu tofauti za mwili. Minyoo ambayo tumeizoea na inaonekana kwa watu wengi ni ile minyoo inayoathiri tumbo, na minyoo hii inaambukizwa hasa kwa njia ya kula um, mayai ya aina hizo za minyoo ambayo kuingia ndani ya mwili au ndani ya tumbo, na mayai yale yakaanguliwa, na baadaye wale minyoo wakazaliwa au wakatokea, na wanapotokea ndo wanaanza kusababisha tatizo la minyoo ambalo linakuwa lina dalili mbalimbali mbali. Lakini dalili kubwa hasa ambazo huwa zinaanza kuonekana kwanza ni aina fulani ya kujisikia tumbo kutokuwa sawa, si hasa maumivu lakini nasikia tumbo kama labda limejaa, ama hujisikii vizuri kama vile ambavyo umezoea kawaida. Um, unaweza kuwa unajisikia kama ume... wengine wanajisikia kama ameshiba na hahitaji kula, lakini wengine wanaweza kujisikia tumbo haliko vizuri hata baada ya kula chakula kwa um, wakati huo, lakini bado tumbo siwuzuri, wanasikia tumbo sio zuri au wanasikia njaa kwa haraka. Lakini kuna dalili zingine uh, ambazo zinaweza kuwa ni maumivu kabisa ya tumbo. Dalili nyingine kubwa sana ya minyoo Uh, huwa ni kujisikia kuwashwa kwenye sehemu ya haja kubwa, kwenye njia ya haja kubwa, kusikia muwasho mara kwa mara na usioondoka. Um, na kwa baadhi ya watu wanaweza hata wanapokwenda haja kubwa, minyoo yenyewe ikatoka na waka wakaona kama wanajisaidia na ile minyoo inatoka. Hizo ni dalili kubwa za minyoo, lakini kwa watu tofauti na makundi tofauti, minyoo inaweza ikawa ina dalili mbalimbali. Minyoo inatibika na kuna dawa tofauti ambazo zinatibu minyoo, lakini tiba ya minyoo ni rahisi sana, hasa katika zile hatua za awali, kabla minyoo haijasababisha matatizo makubwa. Kuna vidonge vya aina tofauti ambavyo mtu anaweza akanywa na vikaenda vikaua ile minyoo na baadaye mtu akaitoa ile minyoo kwa kupitia haja kubwa. Lakini minyoo ikiwa mingi sana, wakati mwingine inaweza kusababisha madhara makubwa na ikasababisha uh, njia ya utumbo au uh, njia ya utumbo inayopitisha chakula kuziba na ikifikia hatua ile, basi matibabu ya minyoo yanahitaji kuwa ni operation na kuitoa ile minyoo ambayo imesababisha kuziba kwa njia ya chakula. Naitwa Dora Mchovu. Daktari, ningependa kuuliza, je, kiungulia ni ugonjwa na kinasababishwa na nini? Uh, kiungulia ni tatizo ambalo linasababishwa na kemikali ndani ya tumbo la mwanadamu. Kwa kawaida, kuna kemikali ambayo ambao kwa kawaida ni asidi ambao husaidia kusagwa kile chakula. Kama asidi ile ikiweza kupenya na kupita kuingia kwenye njia ya juu ya chakula, basi inasababishwa inasababisha maumivu ambayo hayo ndio yanaitwa kiungulia. Ni tatizo ambalo lina, linatokea katika hatua za awali za vidonda vya tumbo na ni dalili mojawapo pia vidonda vya tumbo, lakini ni tatizo ambalo linaweza kujitokeza kwa sababu ya msongo vile vile lakini wakati mwingine ni tatizo ambalo kama kama kuna tatizo kwenye, kwenye zile valvu ambazo zinazuia kemikali ya tumboni hiyo asidi isipite kwenda juu ya chakula, zikikosa nguvu, basi mtu anaweza akapata hilo tatizo. Kiungulia linapona na kwa dawa za kitaalamu, uh, zinazoweza kupunguza ile asidi tumboni na kwa hivyo uh, kupunguza uwezekano wa ile asidi kupenya na kupanda juu na kusababisha maumivu hayo. Lakini wakati mwingine inaweza ikawa inasababishwa na, na na tatizo jingine ambalo si la uh, halianzii kwenye asidi, inaweza kuwa linaanzia sehemu nyingine. Ni muhimu kutibu tatizo hasa linalosababisha kiungulia, lakini kwa asilimia kubwa, kwa watu wengi wenye kiungulia, ukifika kwa daktari na kumweleza tatizo lako vizuri na akagundua ni kwa sababu gani unapata kiungulia, kunaweza kukawa kuna ufumbuzi watatizo linolalo na kusababisha kiungulia chako kupona. na kushukuru sana daktari kwa majibu hayo mazuri, ambayo umeajibu kutokana na maswali mbalimbali ambayo vijana wanakuwa wameuliza. Kijana ulioko nyumbani, ni imani yangu kwamba umeelimika kwa namna moja au nyingine kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick Nam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri. Uko nami Rahabu Fredi, na leo anayetushauri ni mwanafunzi wa mwaka wa nne kutoka chuo kikuu cha Bagamoyo ambaye anachukua masomo ya sheria, Benadeta Beno. Mada yetu: Je, nini kifanyike kuwawezesha wanawake hasa wa vijijini kujiinua kiuchumi na pia kushiriki katika fursa mbalimbali ikiwemo uongozi? Nianze kwanza kwa upande wa uchumi. Kwa upande wa uchumi napenda niwashauri serikali inatakiwa iwape fursa mbalimbali wanawake. Kwa mfano, tunajua kwamba wanawake wa vijijini, shughuli wanazofanya sana sana ni kilimo, lakini kile kilimo huwa ni cha msimu na kile kilimo hakiwatoshelezi. Kwa hiyo mimi ninachoshauri serikali yetu iwafundishe, itoe masomo kwa wanawake wa vijijini kuhusiana na ujasiriamali, kwa sababu wanawake wengi wa vijijini hawana elimu ya ujasiriamali. Wengi wanaona tu kwamba kilimo ndio kitu ambacho kinatosheleza, hawana elimu ya ujasiriamali wala hawajui jinsi gani ya kufanya ujasiriamali. Wawape semina mbalimbali mbali ili wale wanawake waweze kufanya ujasiriamali uweze kuongezea kipato. Kama vile wanaweza wakawachukua watu wakawafundisha jinsi ya kutengeneza batiki kama wanavyofanya watu wa mijini, lakini sasa wale wanawake wanakuwa hawajui, hawajapata zile fursa au hawajapata yale masomo ya kufanya biashara. Kwa hiyo mimi naona serikali yetu inatakiwa itoe mafunzo kwa wale wanawake wa vijijini ili waweze kujishughulisha na biashara mbalimbali ikiwepo kama kutengeneza sabuni, kutengeneza batiki, hata katika yale mazao yao waweze kuyauza na kuyatoa sehemu nyingine ili waweze kufaidika nayo. Mara nyingi pia, tumekuwa tukisikia kwamba kunakuwa hakuna masoko ya kujitosheleza, ama wapo baadhi ya wafanyabiashara wana washinikiza hawa wakina mama ambao ni wakulima wawauzie mazao yao kwa bei nafuu sana. Sasa wanakuwa wanabaki nyuma kila siku hawajiinui kiuchumi. Vipi watakapojihusisha tena kwenye masuala ya ujasiria mali, atakayenunua hizo sabuni batiki na vitu vingine wanavyotengeneza atawakwamua kweli kiuchumi? Mi ninavyoona kwamba kwa sababu serikali itakuwa inawasaidia wale wakinamama, ili wainuke. Kwa hiyo serikali yenyewe, kwa sababu ukimpa mtu mafunzo ili afanye kitu fulani, ina maana lazima utafute soko. Kwa hiyo serikali wanatakiwa wawatafutie wale wakinamama soko, kwa sababu lengo tunaloangalia ni ili wale wakinamama wafanyeje, wawe na maisha bora, kwa sababu tunasema kwamba maisha bora kwa kila Mtanzania ina maana Mtanzania yoyote awe mwanamke wa kijijini, awe wa mjini, wote wana haki sawa. Kwa hiyo serikali, kinachotakiwa wawape mafunzo wale wakina mama wafanya biashara, na wakisha fanya biashara, watafutia masoko ili wale wakina mama waweze kuuza zile bidhaa zao na ziweze kuwapa faida. Kama watawapa hiyo elimu ya biashara, wakifanya kama soko halitakuwepo haitakuwa na maana ya kuwapa elimu. Kama tunavuna sasa hivi, wanaweza wakalima, wanapata mazao, lakini yale mazao yanakuwa hayana maana yoyote, kwa sababu serikali haijatafuta masoko kwao. Kinachotakiwa ni kuwatafutia masoko ya kutosha, tena masoko ambayo yenye faida zaidi, ili waweze kufaidika na vile vitu wanavyozalisha. Nikishauri kuhusiana na uongozi, serikali yetu inatakiwa wawaone wakinamama wa, wa, wa vijijini sawa na wale wakinamama wa mjini, kwa sababu asilimia kubwa wanaokuwa viongozi ni wale wakina mama wa mjini ambao wana elimu kubwa, lakini wale wa vijijini nao wanatakiwa wapewe fursa ya uongozi, kwa sababu wasipopewa wanakuwa kama wanatengwa, kwa sababu hakuna usawa kati ya mama wa kijijini na mama wa mjini. Viongozi wengi sio kwamba wote wamesoma. Hata ukiangalia hata sasa, hata wabunge wengine, sio kwamba kila mbunge amesoma. Wabunge wengine wala hawajasoma, wengine wako darasa saba. Ina maana kama mbunge unaweza kumweka hajasoma darasa saba, yuko kule bungeni Kumbe hata yule mama wa kijijini anaweza au, akina mama wakipewa zile fursa za uongozi, wao wataweza kuwasaidia wenzao na familia zao, kwa sababu changamoto nyingi ziko vijijini. Ninaweza nikasema maisha magumu asilimia ya kubwa yako vijijini, kwa sababu maisha vijijini ni magumu sana. Mfano, barabara ni mbovu, maji ni ya shida. Unakuta mama anaweza kwenda kufata maji hata kilomita kumi. Wa mama wanaenda kujifungua sehemu mbali sana na kliniki, lakini endapo huyu mama akipewa uongozi, itakuwa ni rahisi kwenda kulifuatilia lile jambo kwa uchungu, kwa sababu lile jambo linampata yeye, kuliko akichukuliwa mama wa mjini anaenda kuwakilisha wa vijijini. Yeye hizo challenges, sijui ugumu wa barabara, ujui, yeye mwenye toka azaliwa anatumia gari, kwa hiyo hajawahi kukutana na shida, hajawahi kukutana na shida ya maji, kwa hiyo inakuwa ni ngumu kuona ule uchungu kama wale wanavyoupata. Kumbe tunaona kabisa mama akiwa na kipato, mama akipewa nafasi fulani, hata jamii kufaidika inakuwa ni rahisi. Nashukuru sana kwa ushauri uliotoa Benedeta Beno. Matumaini yangu ni kwamba basi yote atafanyiwa kazi, ili hata huyu mama wa kijijini pia ajiinue kiuchumi na kupewa fursa mbalimbali, ikiwemo uongozi. Kwa leo mimi sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi Saji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Yusra Ramadhani, nasoma kidato cha nne mchipuo wa sayansi. Mimi mpaka kufika hapa nilipo, nilipitia vikwazo vingi, matatizo mengi, mpaka nikajiuliza nifanyeje. Kitatizo kubwa ambalo nilipitia ni pale baba angu alipogombana na mama angu mpaka ikafika kipindi baba akawa hamjali mtoto, baba anaanza kapitisha miezi miwili mitatu, hajui mtoto amekula nini, mtoto amefanya nini, hajui chochote kuhusu masomo. Nilipata mawazo mengi sana mpaka nikajiuliza nifanyeje. Nilishuka katika elimu yangu, yani darasani nikashuka mpaka walimu wakawa wanajiuliza, wakawa wananiuliza kuna baadhi mwalimu ambaye ni mwadithia ni akaniambia kwamba nikae na mamaangu nimwambie ili tupate solution ya ili tatizo. Mamaangu yeye alistruggle sana kunisaidia, alitafuta masponsor ili wapate kunisaidia. Kwa sababu yeye peke yake hakuwa na uwezo wa kunisaidia. Kwa hiyo wale masponsor wamenisaidia wakanilipia ada mpaka hapa nilipo wamenisaidia mpaka kipindi ambacho kwa mwaka huu haja mpaka kufikia mwezi wa sita ndo mwisho wao waliponisaidia, walipo kuendelea huko mbele sijui nifanyeje, kwa sababu mama yangu yeye kama yeye kama yeye hawezi kunisaidia yeye peke yake bila msaada wa baba wangu au kwa na ndugu zangu wengine. Ndugu wa upande wa baba nao hawanijali kama walivyo wa, kama baba mwenyewe pia baba yeye kama yeye, hata mimi mtoto kama mtoto, nikimfata bila kutumia mama, hanijali, hanithamini. Hata nikienda baba, nina shida kitu fulani, baba, sijala, yeye eh, hanijali, anafuata tu shughuli zake nyingine. Saa nyingine nyumbani halali, anakuja, anarudi baada ya wiki ni matatizo juu ya matatizo, yaani mpaka nasema ya Mungu wangu, mimi nitafanyaje? Vipi kuhusu elimu yangu au ndo mwisho wa elimu yangu? Nijiuliza mengi, nijiuliza mengi mpaka sema nifanyeje. Na kuna marafiki zangu ambao nilohadithia, wapo walonipa ushauri mzuri na wapo walonipa ushauri mbaya. Kuna wengine walinishauri nipige moyo konde na niendelee kuhangaikia elimu yangu, lakini wapo ambao walinishauri vibaya wakaniambia nitafute wanaume ili wanisaidie kulipa labda ada za shule, kupata matumizi yangu mengine, mimi kama msichana. Lakini unakuwa na wengine mpaka kabisa wakaniletea wanaume. Mimi kama mimi nilikaa chini nikajuza, nifanyeje? Nimsikilize yupi? Nimsikilize nani? malengo yangu mimi nitahakikisha maamuzi yangu Sitaondoka nyumbani, nitaendelea kukaa nyumbani na sitofuata huo ushauri mbaya ambao rafiki zangu wanashauri mimi niufuate. Kwa hiyo, mimi lengo langu kubwa ni kuhakikisha natimiza malengo yangu, nataka niwe daktari mifugo. Pia lengo langu lingine, nataka nimsaidie mama angu. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Aste Gidhuat, na kusihi uungane nasi tena.