hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenda wasikilizaji hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki wakati wa kuleteni kumekucha afrika hapa studio mimi ni abdushakur abud na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo ya leo jumatatu oktoba 20 mwaka 2014 karibu katika kumekucha afrika asubuhi hii maelfu ya watu walijitokeza kwa mazishi ya msomi maarufu wa kimataifa profesa ali mazrui aliyezikwa jana mjini mombasa kenya ni huzuni kubwa kumpoteza profesa kama huyu ambaye anatambulika ulimwengu mzima na hakika ni mfano mwema kwa watoto wetu ambao wanakulia kwamba mombasa hakuna wasomi lakini wasomi wako profesa kama huyu ambaye ameandika vitabu 40 wachukua mfano mzuri kutoka kwa profesa huyu marehemu zaidi ya watu 24 wauliwa na wapiganaji wanaodhaniwa ni kundi la ADF nalo kutoka Uganda, huko mjini Beni, mashariki mwa Kongo. Na leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunazungumzia matatizo yanayokumbwa wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kambi moja nchini Rwanda, wanaona wana wanakuona ndani wale watu ambao waliwatengea vibaya au maovu huko katika nchi ya Kongo. Wakikuona wewe hausemi Kinyarwanda, yani wanakuona kama uko mmojawapo wa wale watu ambao waliwatengea vibaya. Naam, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekuu cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia katika tovuti ya anwani www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia, Osoma hapa na mkamidi Kibayasi. Shirika la kimataifa la kutoa msaada la Oxfam linasema waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya kufanya jitihada zaidi za kupambana na Ebola, ugonjwa ambao Oxfam inaeleza unaweza kuwa janga kubwa la kibinadamu kwa kizazi chetu. Mkuu wa shirika hilo la msaada la Uingereza Mark Goldring alitoa wito wa kupelekwa wanajeshi zaidi ili kutoa msaada wa fedha na wafanyakazi wa afya nchini Sierra Leon, Guinea na Liberia, nchi ambazo zimekumbwa vibaya sana na ugonjwa huo. Goldring alisema nchi ambazo zimeshindwa kutoa ahadi za kupambana na Ebola zipo hatarini kupoteza maisha ya watu. Wakati wa rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf alisema katika barua ya wazi kwa shirika la utangazaji la Uingereza BBC hapo jana kwamba mapambano dhidi ya Ebola ni jukumu la dunia nzima. Bibi Salif alisema ni jukumu la watu wote kama raia wa dunia kutuma ujumbe kwamba hawatawaacha mamia milioni ya Waafrika magharibi kujitetea wenyewe. Chama kikuu cha wafanyakazi wa Zambia ZCTU kinatishia kuitisha mgomo wa kitaifa na kufanya maandamano kadhaa baadaye mwezi huu kama serikali ya rais Michael Sata haitafuta kanuni ya kusitisha nyongeza mishahara inayoendelea kwa wakati huu kwa wafanyakazi wote wa sekta za umma. Maafisa wa ZCTU wanasema wanachama wataandamana hadi jengo la bunge kutuma kile wanachokiita ujumbe madhubuti kwa wabunge kutoidhinisha bajeti ya serikali ya mwaka 2015 hadi usitishaji wa nyongeza mishahara umeondolewa. Mwaka jana serikali ilitangaza usitishaji wa mishahara ya miaka miwili na utoaji mafunzo kutoka mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya kuwasilisha bajeti yake ya mwaka elfu mbili na kumi na nne. Vyombo vya habari nchini humo vilimkariri waziri wa fedha Alexander Chikwanda akisema kuwa uamuzi wa utawala ulikuwa ni kuhakikisha kwamba kulikuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya huduma za msingi za kijamii na uwekezaji katika miundo mbinu ya umma. Mawakili wa chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, RENAMO, wanakusanya ushahidi ili kuwasilisha mashtaka ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais na wabunge uliokamilika hivi karibuni. Chama cha RENAMO kimelalamika kwamba matokeo ya awali yanayotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi yana hitilafu na ukiukaji wa upigaji kura umetokea katika maeneo mengi ya uchaguzi, wakati wa kupiga kura siku ya Jumatano iliyopita. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Peter Kloti ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Wajumbe wa ufuatiliaji wa kimataifa wakiwemo wale wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika sadek walitangaza kuwa uchaguzi ulikuwa wa huru na wa haki na ulikuwa wa uwazi na, na wa kuaminika na wa amani, lakini chama cha Rinamo kilielezea wasiwasi kutokana na uaminifu wa uchaguzi huo, wakidai umehujumiwa kutokana na ukandamizaji wa wapiga kura kutishwa kwa wanachama wake na sehemu nyingine kura kutokubaliwa. Mkuu wa masuala ya nje wa chama cha Renamo Eduardo Namburete alisema wamegundua kuwa uchaguzi umegubikwa na kasoro chungu nzima, ikiwa ni pamoja na masanduku kujazwa, kura kukataliwa kwa wajumbe wao kufanya shughuli zao kwenye vituo vya kupiga kura na kadhalika, kuzuiliwa kwa wapiga kura kupiga kura zao vituoni. Kufuatana na matokeo yaliyotolewa Alhamisi yalionyesha kuwa waziri wa ulinzi Felipe Nyusi, mgombea wa kiti cha rais wa chama cha Frelimo, anaongoza akiwa na asilimia 63 ya kura zilizohesabiwa kutoka vituo takriban elfu kumi na saba vya kupiga kura. Naye mgombea kutoka chama cha Arinamo, Afonso Dlacama, alikuwa nafasi ya pili akiwa na takriban asilimia 30 za kura naye David Simango, kiongozi wa chama kipya kiitwacho Mozambique Democratic Movement, alikuwa nafasi ya tatu akiwa na kura asilimia saba nukta tano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Uturuki imetangaza kwamba haitawapatia silaha wapiganaji wa Kikurdi katika mapambano yao na wanamgambo wanaojiita Islamic State ya kuudhibiti mji wa Kobani, mji wa Siria uliompakani na Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jana aliwaeleza wapiganaji wa kikurdi wanaokabiliwa na mapigano makali kuwa sawa na wale wa chama cha Kurdistan Workers Party ambacho kimeongoza mapambano ya silaha ya miaka thelathini ya kupigania kujitawala wenyewe nchini Uturuki na ambao wapiganaji wake walishambuliwa kwa mabomu na Ankara wiki iliyopita. Uturuki na Marekani zinatambua chama cha Kurdistan Workers Party kama kundi la kigaidi. Bwana Erdogan anasema ingelikuwa makosa makubwa kutarajia serikali ya Uturuki kukubali wazi ombi la washirika wao wa wawa, NATO Marekani kukubali kutoa msaada kama huo. Waziri mkuu wa Iraq Haidel al Abbad anaelekea Iran leo kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa Tehran kuhusu mapambano ya pamoja dhidi ya wanamgambo wanaojiita Islamic State na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Ofisi ya bwana Abadi imeeleza kuwa ziara hiyo ya siku moja ina lengo la kuunganisha juhudi katika kanda zima ili kuisaidia Iraq katika vita vyake dhidi ya kundi la magaidi. Kiongozi huyo wa Iraq anafuatana na mawaziri wake wa mafuta, umeme, pamoja na uchumi na biashara. Teheran na Bagdad zinafanya biashara yenye thamani ya dola bilioni 42, kila mwaka kati yao. Teheran ni msaidizi mkuu wa serikali ya Bagdad inayoongozwa na Washia, na ripoti zinaeleza kwamba nchi hiyo imepeleka wanajeshi wake nchini Iraq ili kupambana na wanamgambo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Mombasa, ambako maelfu ya wakazi na wageni walihudhuria mazishi ya msomi mashuhuri wa kimataifa mzaliwa Kenya, Profesa Ali Amin Mazrui aliyefariki nyumbani kwake mjini New York wiki iliyopita na kurudishwa nyumbani jana alfajiri. Almarhum alizikwa katika makaburi ya familia yake mtaa wa Kibokoni karibu na jumba la kihistoria la Fort Jesus. Jaji mkuu wa ke... Willy Mutunga aliyealikwa kutoa hotuba kwa mgeni wa heshima baada ya mazishi, amekosoa serikali zilizopita za Kenya na kwingineko Afrika kwa kuwanyima nafasi wasomi waliotofautiana na serikali wa hizo na kulazimika kuomba hifadhi ya kisiasa katika nchi za kigeni. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliwakilishwa na kiongozi walio wengi bungeni, mbunge Aden Dwale wa Jubilii. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anaripoti juu ya mazishi hayo. When I lived in this house, The muezzin was a neighborhood muezzin. Prayer is better than sleep. Hiyo ni sauti ya marehemu Profesa Ali Mazrui, Mkenya aliyefariki Marekani alikoishi akiwa na umri wa miaka 81. Sauti hii ni moja kati ya makala alizotayarisha kuhusu maisha barani Afrika. Maziko yake yamehudhuriwa na watu wa tabaka mbalimbali. Hotuba ya rais Huru Kenyatta imesomwa na mbunge Aden Duale. He leaves behind a grand legacy Atuachia historia ndefu ya makumbusho kwa wakenya kuiga. Naomba familia yake kupokea rambirambi zetu za dhati. Mola amlaze pema. Wasomi kama yeye na pia wakufunzi hapa Kenya wakiongozwa na Yashpal Gae, mtu aliyesaidia Kenya kuandika kiolezo cha katiba walikuwepo katika hafla hii. Amekuwepo jaji mkuu wa Kenya Willy Mutunga ambaye katika hotuba yake fupi amekosoa utawala uliopita kuwa kwa lazimu wasomi wengi kuondoka hapa Kenya kutokana na tofauti za kisiasa, na wasomi hawa huru wamefanikiwa kutuaibisha kutokana na uhodari wao katika nchi za nje. Familia yake marehemu Mazrui imeongozwa hapa katika hotuba na mkewe Bi Pauline Uti Mazrui ambaye ni mke wake kutoka Nigeria, waliooa na miaka 28 iliyopita. Maziko yalifanyika mwendo wa saa tano nusu karibu na jumba kuu la kihistoria Fort Jesus kuliko familia kubwa ya Mazirui, na baadaye kukawa na hotuba mbalimbali mbali kutoka kwa viongozi katika hafla iliyoandaliwa alasiri. Waliozungumza hapa ni pamoja na msomi mwenzake Profesa Muhamed Haider ambaye walisoma pamoja na marehemu Profesa Mazirui ingekuwa sherehe ya watu wawili, si mtu mmoja, kwa sababu babake profesa Ali Mazrui alikuwa ni mwandishi katika East Africa. Ajapatikana kama yeye, lakini yeye ameshika upande wa dini na huku yeye ali ameshika upande wa ulimwengu. mkiwa vijana wadogo serane, marehemu profesa alikuwa kijana wa aina gani? Alikuwa kijana mtukutu kama sote tulipokuwa, hmm, ah, lakini ni sharp, very sharp, lakini naye alikuwa akitaka kuwa mwandishi na hiyo ni kitu ambacho cha kustajabisha sana kwa mtoto miaka 13 atakumwanzishi na Afrika kwa lugha ambayo si yake. Mji wa Mombasa, shughuli nyingi zilionekana kusimama ili kukaribisha mwili wa Profesa Mazirui uliowasilishwa Mombasa alfajiri kutoka Marekani alikofariki Oktoba tarehe kumi na tatu. Watu wa tabaka mbalimbali wamehudhuria maziko yake na kumzungumzia marehemu Profesa Mazirui. Mimi ni Suleiman Shabal, mwanati wa Mombasa ni skola mkubwa wetu kwa miaka mingi. Mimi mwenyewe binafsi nilianza kusoma vitabu vyake kutoka nilipokuwa high school, na imeniinfluence fikra zangu na thinking yangu na maendeleo yangu ya kielimu. Hakika ni huzuni kubwa kumpoteza profesa kama huyu ambaye anatambulika ulimwengu mzima, na hakika ni mfano mwema kwa watoto wetu ambao wanakulia kwamba Mombasa hakuna wasomi, lakini wasomi wako profesa kama huyu ambaye ameandika vitabu 40. Ah, wachukue mfano mzuri kutoka kwa profesa huyu marehemu, na tunamwombea Mwenyezi Mungu aweke roho yake mahali pema peponi, inshallah amen. Waliokuepo hapa pia ni wanawe wawili Farid na Harith, walio na miaka 21 na 22, waishio Marekani. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Raia wanne wameuawa katika mapambano mapya kati ya majeshi ya Ukraine na wanaotaka kujitenga waungaji mkono wa Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Makubaliano ya kusitisha mapigano ya mwezi uliopita yameheshimiwa kwa sehemu kubwa katika eneo hilo isipokuwa katika ngome kuu ya wanaotaka kujitenga ya Donetsk, mahala ambapo majeshi ya Kiev na waasi wamekuwa wakipambana kwa takriban kila siku kwa ajili ya kudhibiti uwanja wa ndege wa mji huo ambao hakuna upande wowote ulioweza kudai unadhibiti. Matokeo rasmi ya uchaguzi uliofanyika Jumatano katika majimbo mawili nchini India yanaonyesha kuwa chama cha Bharatiya Janata Party huenda kikapata ushindi mkubwa na hivyo kuongeza nguvu za Waziri Mkuu Narendra Modi ambaye amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa kitaifa miezi mitano iliyopita. Wasichana watatu kutoka mji wa Denver, Colorado, hapa Marekani wanaripotiwa kuwa njiani kurudi nyumbani baada ya kupotea tangu Ijumaa na baadaye kupatikana wakiwa Frankfurt nchini Ujerumani. Nam, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, ni kwamba kwa mara nyingine tena watu wanaoshukiwa kuwa ni waasi wa ADF Nalu kutoka Uganda wameshambulia kijiji kimoja cha Erengeti huko Benin, mashariki mwa DRC na kuwa watu 24 kwa mapanga, visu na shoka wengi wao ni akina mama na watoto wadogo. Wiki jana wengine 26 waliuliwa kwa mashoka, kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya DRC. Idadi ya watu waliouawa tangu wiki jana imefikia 96. Mwandishi wetu Oster Malivika amekwenda huko Beni na ametuandalia ripoti ifuatayo. Watu hao ishirini na nne wameuliwa katika kijiji cha Eringeti chenye kupatikana kaskazini mwa mji wa Beni takriban kilomita sitini. Beni kati. Ifahamike kwamba mauaji hayo yamejiri siku moja baada ya wengine watu 36 kuuliwa katika mji wa Beni katika mazingira ya kutatanisha, huku akiuliwa kwa mapanga, visu pamoja na shoka bila kuuliwa kwa risasi. Hapa katika kijiji cha Eringeti nimezungumza na mmoja wa nusurika upande mwingine nimezungumza naye gavana mkuu wa Kivu ya kaskazini Julian Paluku, ambaye yuko hapa katika mji wa Beni kwa ziara ya kikazi kufuatia mauaji hayo ambayo yanaonekana kuwa ya kinyama. Sisi kama watoto wa Beni, watoto wa Butembo, watoto wa Lubero, watoto wa Nord Kivu, lazima vitendo vinavyokuja hivi visituachilie tuweze kuwa na udhaifu. Uh, mwito ninaofanya ni kwamba sisi sote tuweze kuungana mkono kwa sababu adui amekamata mbinu zingine za kuweza kujipenyeza ndani ya miji ya kwetu, na inatubidi sasa tuweze kufungua macho, tuweze kushikana mkono kwa mkono, ili tuweze kumgundua adui amepita njia gani. Mashirika ya kiraia hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yenye kutetea haki za binadamu imeomba askari jeshi pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha usalama wa wananchi, kwa sababu hawaelewe ni kwa nini mauaji kama hayo kuendelea kila siku, kuingia ndani ya miji, na unaona mauaji inakuwa mengi, imekuwa zaidi ya makumi mnani na mbili, ambao wame wamewawa kwa mapanga, kwa mashoka, kwa mavisu na kwa miti. tunasema Haya sherti yaweza ya akakomeshwa, maana tuliweza kutangaza kibarua. Ndani ya kibarua tuliomba serikali ya Kongo iondoe madarakani general ambaye anaongoza hii operation, pamoja na wengine wanamzunguka wapatie mtu mwengine askari mwingine jenerali mwingine ambaye anaweza kuonesha nguvu zake kwa adui kama Bauma, kama Mamadu na kama wengine wakubwa ambao wameweza kupigana vita ndani ya Kongo na kuonesha kama Kongo ina jeshi. na asante sana Palukunga Hangondi. Nashukuru. Ifahamike kwamba siku hizi watu takribani tisini na nane wameuliwa kwa mwongo wa wiki mbili kutoka Eringeti. Ofseri Malivika, Sauti ya Amerika. Na ujumbe wa maafisa wa juu wa Umoja wa Nchi za Kiarabu umekutana na viongozi wa Iraq mjini Bagdad hapo jana kuelezea uungaji mkono wao wa nchi hiyo inayopambana na kundi linalojiita Islamic State na ugaidi. Abdu Shakur Abud, umekuwa ukifuatilia kwa kina ripoti hiyo, inaeleza nini hasa? Ni kweli, Mkamiti, mambo yanabadilika haraka huko mashariki ya kati. Na mwandishi wa sauti ya Amerika Edward Iranian anaripoti kutoka Cairo kwamba ujumbe huo ulioongozwa na katibu mkuu wa umoja wa nchi za Kiarabu Nabil Al Arabi na mawaziri wawili wa mambo za nje wa nchi za Kiarabu unaonekana kama ni ishara ya kurekebisha uhusiano kati ya Iraq na majirani wake ambao wengi ni mataifa ya Kiarabu yanaoongozwa na Wasuni. Alarabi anasema kwamba yeye na wenzake mawaziri wa mambo za nje wa Kuwait, Sabah al Halid, na yule wa Mauritania, Ahmed ol Tegwedi, walikutana na viongozi wakuu wa Iraq na wana matumaini kusaidia kuleta uthabati katika nchi hiyo inayokabiliwa na mapigano na wanamgambo wa Kiislamu. nahnu huna litamthil jamia alduwal larabia lati tadu watatamanna an yastamir taqaddum al-Iraq wa yastamir istiqrar al-Iraq, amesema umoja wa nchi za Kiarabu min..., ungependelea kushuhudia maendeleo na thabati nchini Iraq licha ya matatizo inayokabiliana nayo kwa wakati huu. Aliongeza kusema kwamba nchi zote za Kiarabu zinakabiliwa na kipindi cha kipekee ambacho hakijawahi kutokea ikiwa ni pamoja na mawazo na nadharia zisizolingana na enzi ya leo. Mkuu wa Umoja wa Nchi za Kiarabu anasema ugaidi unaofanyika katika ardhi ya Iraq ni wajibu wa dunia nzima kukabiliana nayo. Katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na ujumbe wa Umoja wa Nchi za Kiarabu, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Ibrahim Jafari, alisema utashi mpya katika uhusiano kati ya Iraq na majirani zake ni matokeo ya mlolongo wa mikutano ya pamoja hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na mkutano uliofanyika Saudi Arabia mwezi uliopita. Mambo mapya, mambo hip-hop. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayo kujia Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Ujambo msikilizaji, karibu katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo hivi leo. Ni mimi Meri Mgawe, ambapo ninakukaribisha tunazungumza na Tekabiri Bernard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule Congo ambao wamekwama katika kambi ya Kihembe huko Rwanda na kukumbana na unyanyapaa. Eh, karibu Bernard katika kipindi chetu. Hebu tuambie ni matatizo gani ambayo mnakabiliana nayo sasa? Yaani ni matatizo ambayo tunayo hapa zaidi sana ni kwa kuwa watu hawatuelewi vizuri wala hawatusikii vizuri kutujisikia ndani kama wakongomani wenzao. Kwa sababu baadhi ya wakongomani wengi ambao wako hapa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda. Sasa wakikuona wewe unazungumza lugha ya Kiswahili wanakuona adui wanakuona ndani wale watu ambao waliwatendea vibaya au maovu huko katika nchi ya Kongo. Wakikuona wewe hausemi Kinyarwanda ni yani, wanakuona kama uko mmojawapo wa wale watu ambao waliwatendea vibaya. Kwa hiyo wanatupigwa kwa mawe kila wakati. Hata sai tunazungumza, nina kidonda kichwani ambapo nimepigwa jio jana. Watoto wananyanyaswa wakitembea barabarani, wanatupiwa mawe. Wengine shuleni hawasomi. Hivi tunamaliza miezi kumi tuko hapa, watoto hawaendi shule, na matatizo mengi sana kama siku ya Alhamisi iliyopita tulitukia vitu nje. Utueleze vizuri, nyinyi ni wakimbizi kutoka ha. Kongo ambao mmekwenda nchini Rwanda kwenye hii kambi ya Kihembe ndio tulianza kukambi ya Nyaviheke, tukakumbana na tatizo kama hizo hizo, tukakimbilia mwingine kambi hiyo Kiara ndio ilituleta ndani ya hii kambi ya Jihembe. Sasa zile zile tatizo zilizotufanya kutoka huko ndio zinaendelea kutufata hata hapa kwenye tuko sasa na huko mliko kwenye hiyo kambi ya Kihembe, mmekutana na wakimbizi wengine kutoka Rwanda ama ni Kongo peke yake? Ni kambi ya wakimbizi wa kikongomali peke yake. Kwa hiyo unyanyapaa huo unatokana kwamba baadhi yenu hamzungumzi lugha ya kinyarwanda au? E, sote sote jinsi tuko yani ku ambalo tuko pamoja, sote tunazungumza lugha ya kiswahili na lugha zetu za asili za kongo tu. Sasa huu unyanyapaa unatokana na nini? Wanataka mzungumze lugha gani? Kwa nini wanawatenga? wengi wakituona wanatuita Bahunde kwa sababu kabila ya Wahunde ndio ilikuwa inaishi nao huko kwenyewe, walitoka sehemu za Kivu Kaskazini. Sasa huko walikuwa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda na watu walio wanyanyasa ni kabila ya Wahunde walikuwa wakizungumza lugha ya Kiswahili. Sasa wanaposikia sisi nasi tunazungumza hiyo lugha ya Kiswahili, wanatuona ndani picha ya wale maadui ambao walikuwa wana matatizo huko sehemu ambazo walitoka wenyewe wa na je, yeah, uongozi wa kambi hiyo umeweza kuchukua juhudi zozote ili kuweza kutafuta suluhu juu yenu? Yani hata kutusikia ni shida, ni shida kubwa sana. Hakuna hata wa kutusikia kwa sababu ya, yani unaanzia ya, a wa, wa, wa kamati ya wakimbizi wenyewe kuwa hapa, yani viongozi wa kamati ya wakimbizi wenye kuwa hawapendi kutusikia na wenyewe hata ni, na wenyewe pia ndio wanapandikiza hicho kitu ndani ya wakimbizi wa chini, sasa wenzao wadogo wadogo ni madhara gani makubwa ambayo mpaka hivi sasa mmeweza kukumbana nayo? Kuna shida kwanza ya njaa, maana tuna wakati wetu, kuna watoto wadogo ambao wananyenya na wazazi ambao wananyenyesha. Walitukataza, walituambia tusipige chakula, hakuna kupiga chakula. Watoto wakaanza kulia na njaa, kukuangaika wengine. Watoto wote tuko nao wote kwa ujumla, hakuna mwenyewe anaenda shule. Hizo zote ni shida na hata sai kwenye tuko tuko katika nyumba moja watu thelathini na saba yaani hata kupumua ni shida. Shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, nafahamu kwamba mara nyingi huwa linafanya ziara katika kambi kama hizi, limekucha kupata nafasi ya kufika hapo na kuweza kue, nyewe mkaweza kueleza matatizo yenu? Hiyo sasa ndio inatushangaza zaidi, maana Tangu tuko hapa katika ndani ya nyumba ambako wametutia ndani, hatujaona hata mtu mmoja wa UNCR, hata wakuja kutuuliza kama ni tatizo gani ambalo tuko nalo. Hatujui ni shida gani ambayo kabisa wanayo. Sasa mnakula wapi na mahitaji mengine ya kawaida mnayapata wapi? Ni matatizo tu hivyo, sawa. Maji tu, kuna nafasi wanaita Gwasama nje ya kambi, ndio kwenye watoto wanakwenda kutafuta maji ya kutumia na chakula yaani, ni kujitahidi kwa jinsi yenyewe tunaweza, kwa kuwa wakati tulikuwa hiyo fasi kwenyewe, walikuwa walitutia kwenye tulikuwa tunamaliza masiku nje, ndipo walikuwa wanatuambia haturuhusii kula. Sasa hapa kwenye tuko kanyumba, ingawa ni kadogo, kwa jisi ya kula tunajikazakaza kwa jisi yenyewe <tuhi> inawezekana, lakini sawa, shida la maji hatu kupata maji, wakimbizi wenzetu watukubalii kupata maji kambini, inabidi kwenda kuyatafuta nje huko ku vijijini na mlifika katika kambi hiyo ya Kihembe lini na kwa njia gani? Ilikuwa tarehe ishirini na moja Desemba ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu. UNHCR ndio imetuleta ndani ya kambi hii. Asante ah, sana msikilizaji. Ulikuwa na mimeri Mgawe, ambapo siku ya leo tulikuwa tunazungumza na Tekabiri Benard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule DRC waliokwama katika kambi ya Kihembe nchini Rwanda. Hadi wiki ijayo, na kukaribisha, usikose kusikia kipindi cha jamii na maendeleo. Jamii na maendeleo, kipindi kinachoajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika, wapendwa wasikilizaji, vipunde Mkamiti atatusomea muhtasari wa habari. Shirika la kimataifa la kutoa msaada la Oxfam linasema waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya kufanya jitihada zaidi za kupambana na Ebola ugonjwa ambao Oxfam inaeleza unaweza kuwa janga kubwa la kibinadamu kwa kizazi chetu. Chama kikuu cha wafanyakazi wa Zambia ZCTU kinatishia kuitisha mgomo wa kitaifa na kufanya maandamano kadhaa baadaye mwezi huu kama serikali ya Rais Michael Sata haitafuta kanuni za kusitisha nyongeza mishahara inayoendelea kwa wakati huu kwa wafanyakazi wote wa sekta za umma. Uturuki imetangaza kwamba haitawapatia silaha wapiganaji wa Kikurdi katika mapambano yao na wanamgambo wanaojiita Islamic State ya kuudhibiti mji wa Kobani, mji wa Siria uliopo mpakani na Uturuki. Waziri mkuu wa Iraq Haidel al Abadi anaelekea Iran leo kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa Teheran kuhusu mapambano ya pamoja dhidi ya wanamgambo wanaojiita Islamic State na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Wasichana watatu kutoka mji wa Denver, Colorado, hapa Marekani wanaripotiwa kuwa njiani kurudi nyumbani baada ya kupotea kwao tangu Ijumaa baada na baadaye kupatikana wakiwa Frankfurt nchini Ujerumani. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kwa Jumatatu ya hii leo. Asanteni kuwa nasi na msikose kuwa nasi hapo kesho saa 12, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aida Isa hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi mimi Abdu Shakur Abud, kwa pamoja tunasema mchana mwema, kwaherini.