Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Oktoba 20 mwaka 2014. Na pia tunasikika kupitia WLO75FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kutoka Tanzania, kwa kufuatia kifo cha mtu mmoja aliyedhaniwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Taasisi za afya nchini humo zaongeza kasi ya tahadhari kwa ugonjwa huo. kwa sababu mi nafanya kazi vizara ya afya kwa huko ni koshendodi, kwa hiyo tumeambiwa tu utaratibu wa kuhusu kujikinga na ugonjwa wa ebola. Kuna wa ebola, kunawa mikono mara kwa mara, na kama mtu ukimwona na dalili kama hizo, unawahi kwenye kituo cha afya. Na katika ripoti nyingine, wakazi wa DRC walalamikia tume umoji mataifa, MONUSCO, raia ya umoja mataifa MONUSCO kushindwa kulinda raia dhidi ya mauaji ambayo yanashutumiwa kufanywa na waasi kutoka nchini Uganda. Kwa hali ambayo tunaona mimi nasema kabisa ya muhimu sana ba MONUSCO batoke. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Shirika la afya duniani WHO linasema Nigeria haina tena ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 kupita bila kuwa na ripoti mpya za ugonjwa huo. Mwakilishi wa WHO Rui Gama amesema maendeleo hayo ni mafanikio makubwa. Nigeria walikuwa na wagonjwa 20 na vifo 8 kama sehemu ya mlipuko mkubwa kuliko yote ya ugonjwa huo. Wiki iliyopita, WHO ilitangaza Senegal kutokuwa na ugonjwa wa ebola tena. Wakati huo huo, rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf anatoa mwito kwa mahitaji ya kuwa na uwekezaji wa muda mrefu katika miundombinu ya afya ili kuzuia kutokea tena kwa mlipuko kama huu ambao umeua zaidi ya watu elfu nne na mia tano. Mapigano mapya kati ya jeshi la Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram inaripotiwa huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, siku chache baada ya serikali kusema pande hizo mbili zimekubaliana kusitisha mapigano. Afisa wa jeshi na mwanachama wa kundi la Klaria la wanamgambo wameambia Sauti ya Amerika kwamba waasi walishambulia mji wa Damboa Jumapili usiku. Afisa wa juu wa jimbo anasema wanajeshi hao walizima shambulizi hilo na kuua waasi 25. Tukio hilo na mapigano mengine makali huko katika jimbo la Bono mwishoni mwa wiki yametia wasiwasi juu ya tangazo la kusitisha mapigano lililotangazwa na maafisa wa Nigeria Ijumaa. Kiongozi mmoja tu wa Boko Haram ndiye aliyethibitisha makubaliano hayo, na kundi hilo linaaminika kuwa na vikundi vingi. na jeshi la Marekani linasema limedondosha silaha na vifaa vya afya kwa wakurdi wanaotetea mji wa Kobani uliopo kaskazini mwa Siria dhidi ya wanamgambo wa Islamic State, jambo ambalo linaweza kuharibu uhusiano baina ya Marekani na Uturuki. Mwandishi wetu Victor Betty na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Kituo cha jeshi la Marekani kimesema ndege tatu aina ya C130 ziliangusha misaada karibu na mji wa Kobani, ikiwemo silaha ndogondogo zilizotolewa na utawala wa kikurdi huko Iraq. Misaada hii ni katika juhudi za kutetea mji wa Kobani dhidi ya kutekwa na kundi la ISIS. Taarifa kutoka kwa serikali ya Marekani yasema mashambulizi 135 ya ndege karibu na Kobani yamesaidia kupunguza kasi za kundi la ISIS katika mapambano ambayo Pentagon inasisitiza kwamba mamia ya wapiganaji wa jihad wameuawa. Kamanda wa kituo cha jeshi la Marekani, Lloyd Austin, amesema mashambulizi haya ya anga nchini Syria na Iraq yanalenga kukomesha na kulemaza juhudi za ISIS kwa muda mrefu. Anasema, tumepata matokeo mema, sio tu kwenye vita mbali, tunaona mabadiliko katika tabia na mienendo ya adui. Kwa mfano, siku hizi hatuwaoni wakisafiri kwa msafara mkubwa wa magari. Sasa wengi wanasafiri kwa magari binafsi, jambo ambalo linadumaza uwezo wao wa kujikusanya pamoja na kufanya mashambulizi. Tumeona pia wakibadili njia za mawasiliano, jambo ambalo linaonekana kuhujumu shughuli zao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Uturuki inasema inawasaidia Wakurdi wa, wa Iraq kuingia Siria kuwasaidia wapiganaji wa kikundi katika mji wa Kobani wakati wakipambana na kuzuia mashambulizi ya wanamgambo wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu hakutoa maelezo zaidi Jumatatu wakati akiwaambia waandishi wa habari kuhusu kuyasaidia majeshi ya Peshmerga. Hatua hiyo imekuja siku moja baada ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kusema nchi yake haitawapa silaha wapiganaji wa Kikurdi, akiwaita kuwa ni sawa na chama cha Kurdistan Workers Party, ambao wote Marekani na Uturuki wanakitambua kuwa ni kundi la kigaidi. Viongozi wanaounga mkono wa demokrasia huko Hong Kong wamekanusha vikali madai ya mkuu wa mji huo kwamba wiki kadhaa za maandamano makubwa zinachochewa na nguvu za nje. Katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wanafunzi wa Hong Kong Alex Chow amekanusha madai ya mkuu huyo wa mji Lung Chun leo Jumatatu, akisema mkuu huyo anatunga tu. Chow alimtaka Lung kutoa ushahidi wake Wakati wa mahojiano ya televisheni Jumapili usiku, Lung alisema maandamano ya wiki nzima si vuguvugu la ndani ya nchi. Alilaumu nguvu za nje kwa kujihusisha na maandamano hayo. Hata hivyo, alikataa kutaja nchi hizo za nje au makundi yanayohusika na kuandaa maandamano hayo. Rais wa Zambia Michael Sata ameondoka nchini humo kwa uchunguzi wa afya, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi ya rais, taarifa hiyo fupi iliyotolewa leo haikusema alipokwenda Rais Sata wala atakaporejea nyumbani. Kumekuwa na wasiwasi wasi kuhusiana na afya yake rais huyu mwenye umri wa miaka 77 hasa baada ya kwenda Israel kwa matibabu mwezi Juni, huku akikosa kujitokeza hadharani kwa takriban miezi mitatu. Rais Sata alihudhuria ufunguzi wa kikao cha bunge mapema mwezi wa tisa lakini akashindwa kujitokeza na kuhutubia kikao cha Umoja wa Mataifa tarehe 24 mwezi huo huo mjini New York. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyobeba uzito jioni ya leo ni huko nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imesema hakuna mgonjwa yeyote aliyothibitika kuwa na virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iliyotolewa leo kwa vyombo vya habari jijini Dar es Salaam, serikali ya Tanzania imesema inaendelea na uchunguzi wa kina wa kimaabara wa damu iliyochukuliwa kwa msichana anahisiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola ambaye alifariki dunia katika hospitali teule ya wilaya ya Sengerema mkoani Mwanza siku ya Oktoba 17 mwaka huu. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya Wizara ya Afya, matokeo ya awali dhidi ya magonjwa ya jamii ya Ebola ikiwa ni pamoja na denge na chikungunya yanaonyesha kuwa mgonjwa huyo wa kike mwenye umri wa miaka ba hakuwa na magonjwa hayo, na wizara imeahidi kutoa taarifa rasmi pindi uchunguzi wa kimaabara utakapokamilika. Hata hivyo, wizara ya afya na ustawi wa jamii imesema wataalamu wa afya pamoja na ndugu waliomhudumia mgonjwa huyo ambaye alikuwa akiishi katika kijiji cha Bupandwa, tarafa ya Kahunda, wilayani Sengerema, mkoa wa Mwanza, kabla ya mauti kumfika, wametengwa na wapo kwenye uangalizi maalumu. Huko jijini Mwanza, mkuu wa mkoa wa Mwanza, mhandisi Evaristi Ndekilo, akizungumza na waandishi wa habari jijini humo hii leo, amekanusha juu ya taarifa zilizozagaa kuhusu kuwepo kwa mgonjwa anayehusiwa kuwa na Ebola na kwamba taarifa rasmi juu ya vipimo zaidi itatolewa siku ya Jumatano. Mkoani Kagera, mkuu wa mkoa wa Kagera kanali mstaafu Fabian Masawe ambao mkoa wake umepakana na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ugonjwa wa ebola umeingia nchini humo na Uganda ambako kuna ugonjwa wa mabag ambao una dalili sawa na ebola. Serikali mkoani humo imeelezea kujipanga kwa kuanzisha kambi maalumu, ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ya tahadhari kwa wahudumu wa afya na jamii kwa ujumla. Hata hivyo, bado serikali inatakiwa kuchukua hatua zaidi za kutoa elimu kwa jamii juu ya hatua za kujikinga, iwapo watabaini kuwepo kwa ugonjwa wa ebola au mgonjwa anayehisiwa kuwa na ebola, ambapo VOA imezungumza na baadhi ya wananchi wakazi wa, wa Dar es Salaam walioonyesha kutokuwa na uelewa wa hatua za kujikinga dhidi ya ugonjwa wa ebola. Uh, elimu, elimu imepatikana lakini kupitia kwa juhudi binafsi, sio tu kupitia kwa serikali, ni kupitia tu website um, Google na everything lakini sio kupitia juhudi za serikali shori ni kwamba serikali iangalie uwezekano wa ku, kushirikisha wadau especially walimu uh, shule za msingi kuanzia kwa watoto huku ili kuweza kuhamasisha utoaji wa elimu kwa swala bora hebora. Nimekusikia kwa sababu mi nafanya kazi wizara ya afya kwa huko ikoshndodi, kwa hiyo tumeambiwa tu utaratibu wa kuhusu kujikinga na ugonjwa wa ebola, kunawa mikono mara kwa mara, na kama mtu ukimwona na dalili kama hizo, unawahi kwenye kituo cha afya na kuepuka kumgusa. Dalili za awali za ugonjwa wa Ebola na mabak ni homa kali ya ghafla, kulegea mwili, maumivu ya misuli, kuumwa na kichwa na kutokwa vidonda kooni. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Uholanzi imekanusha madai ya Rusia kwamba meli isiyoeleweka ya kigeni imepigwa picha kwenye maji ya Sweden na huenda ikawa ya Uholanzi. Jeshi la Sweden limesema limeona maeneo matatu ya shughuli za chini ya maji katika siku chache zilizopita, katikati ya ripoti ya kushukiwa kuingiliwa na Rusia katika eneo hilo. Admirali wa jeshi la Sweden anders Grensted alisema majeshi hayo yanafanya operesheni ya uchunguzi kuangalia shughuli za chini ya maji katika eneo lililozungukwa na maji la Sweden, lakini wamekataa kutoa taarifa. Akiongea na waandishi wa habari, amesema hawezi kuhisi kuhusu mambo yanayotaka kufanyika. Indonesia imepata rais mpya Joko Widodo alikula kiapo cha urais leo Jumatatu katika mji mkuu Jakarta. Ni rais wa kwanza kuchaguliwa Indonesia asiye na mahusiano ya karibu na viongozi wa juu wa jeshi wala wanasiasa maarufu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alihudhuria sherehe hizo za kuapishwa, akionyesha nia ya dhati ya utawala wa Obama kwa eneo la Asia ya Pacific. Maafisa wanasema mwanadiplomasia huyu wa juu wa Marekani anakutana na Bwana Widodo na viongozi wa Asia akiwa Jakarta kwa matumaini ya kuwashawishi kuchukua jukumu muhimu katika kupambana na wenye msimamo mkali wa Kiislamu na kupunguza propaganda kutoka kwa wanamgambo ambao hivi sasa wanatishia Siria na Iraq. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kenya leo imeadhimisha mwaka wa 51 wa Mashujaa Day ambayo zamani ilijulikana kama Kenyatta Day. Akihutubia umati mkubwa uliohudhuria sherehe hizo mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amewataka watu wote kushirikiana ili kukabiliana na visa vya kigaidi. Mwandishi wetu Mwangi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Wana waku. Baada ya tafrija za kuadhimisha siku ya kuwakumbuka mashujaa wa uhuru pamoja na watu waliotekeleza majukumu makubwa kwa taifa Rais Uhuru Kenyatta amehutubia taifa na akasisitiza mafanikio ya serikali yake katika sekta za kiuchumi, biashara, mawasiliano wa elimu na nishati, lakini kilele cha hotuba yake ni juhudi za serikali za kukabiliana na majanga ya usalama na athari zinazosababishwa na visa vya kigaidi, na amewataka wananchi kushirikiana ili kukabiliana na visa vya kigaidi kupitia mradi wa nyumba kumi na nawauliza Wakenya haswa tujue ya kwamba Ukosefu wa usalama utatuharibia au tukoseshe sisi tuwe hatuwezi kutimiza yale ambayo tungependa kutimiza katika taifa letu la Kenya. Usalama ni jukumu la kila mkenya pahali popote alipo, na ndipo tuendelea kuwauliza mkubali, tuungane katika mradi huu sasa wa nyumba kumi. Kila mtu awe mchungaji wa jirani wake, kila mtu ajue ya kwamba jirani yake ndio anaweza amlinde na tukipata lolote tuweze kupashia maofisa wa usalama kwa njia ya haraka. Siku mbili zilizopita majeshi ya Kenya yakishirikiana na wanajeshi kutoka Somalia yaliwaua wanamgambo sita wa Al-Shabab waliokuwa na silaha na vilipusi karibu na mpaka wa Kenya na Ethiopia, na yasemekana magaidi hao walikuwa na nia ya kulipua uwanja wa ndege wa Mombasa pamoja na majumba ya kibiashara mjini humo. Na katika hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta amewalaumu watu wanaotumia dini kuwaua wenzao katika jamii au kuwazuia vijana kupata elimu. Na ndipo twaendelea kusema, wale ambao wanaendelea kututisha na mambo ya ugaidi na mambo mengine, wakiongozwa na filosofia ya ujinga. Na ni filosofia ya ujinga kwa sababu mimi sijawahi kusikia Mungu ambaye anasema uende uue ndugu yako dada yako. Kenya hii tuko na demokrasia na uhuru, kila mtu ako na uhuru wa kuabudu na katiba yetu yenyewe imesema hivi. Hawana haki ya kusema ya kwamba watoto wetu wasichana hawawezi kusoma. Katiba yetu imehakikisha ya kwamba kila mtoto lazima apatiwe nafasi ya kusoma. Kwenda kutuambia ya kwamba dini imesema mtoto hawezi kusoma, mimi sijawahi kusikia dini ambayo imesema watoto wasisome wote wako na haki ya kusoma na ndipo twasema lazima tuungane na tusidanganywe na mambo ya uchafu na ya kidini ambaye ni, ki, ni, ni dini za uongo hakuna. Sherehe hizi zinawakumbuka mashujaa waliopigania uhuru na Wakenya waliotekeleza majukumu makubwa katika ujenzi wa taifa, lakini viongozi wengi wa upinzani hawakuhudhuria sherehe hizo ambazo baadaye zilifuatiwa na karamu maalum katika ikulu ya wa Nairobi. Mwaige kwenye Sauti ya America, Nairobi. Ndege moja ya Umoja wa Mataifa isiyoendeshwa na rubani imeanguka huko Nyiragongo, karibu na mji wa Goma leo asubuhi, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, raia wa Oicha ilan Beni wameandamana na kushambulia gari za MONUSCO, wakiitaka tume hiyo ya Umoja wa Mataifa kuondoka huko kwa vile wameshindwa kuwalinda raia. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Oicha. Ndege hiyo isiyokuwa na marubani ya Umoja wa Mataifa imeanguka kwa saa za asubuhi karibu na mji wa Goma kwenye kijiji cha Kanyaruchinya, wilaya ya Nyiragongo. Nimezungumza naye Mambo Kawaya, kiongozi wa mashirika ya kirahia katika eneo hilo. Kweli, hiyo ni uhakika, imefanya ajali, ilikuwa hapa saa tatu na dakika thalathini eh, na nne, na imeweza kuanguka hapa uh, ndani ya mkoa wa muniji ndani ya teritori ya Nyiragongo, uh, kijiji ambayo inaitwa uh, Bugeregere, imeanguka hapo. Na kwa uhakika ni ndege isiyokuwa na rubani, imewaka moto ama tu imeanguka kwa kuanguka? Oh, imeanguka kwa kuanguka, sijui namna gani wazungu wametengeneza hizo ndege. Ndege ilikuwa juu, yenyewe na kulikuwa mvua mpepo mkali ambayo ilikuja Alafu baada ya hapo ndipo tukaona ndege inaanguka, na imeanguka ndani uh, ya, ya ya shamba ya maharagwe. Hakuna mtu aliyeumia, hakuna mtu ambaye aliumiwa aliumia put. Ndio maana tunasema kwanza ni Mungu ambaye amesaidia, sababu hiyo ndege ingeanguka juu ya watu, sijue ingekuwa namna gani? sisi <laughs> tunaanza ni, ni mambo ya ndani ya, ya, ya ufundi Wakati huo raia katika kijiji cha Owicha pamoja na mbao wilayani Beni wameandamana katika barabara, huku wakiweko wa watoto pamoja na wanawake hadi kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa. Mosalaba mina beba yo. Ji a monisko. O monizi ke monisko. E ito. Ni namba tu ile circulation monisko i kuarete. Basi tembe. Mato. Mato. Mato. Mato ke tu pal. Ama kama wameshindwa, waondoke warudi kwao, mutu iyo neutral force ifanye kazi ya kwake kwa kutia usalama katika eneo la huko. Tunaandamana juu ya mauaji kama kinyama na natuua sawa nyama. Serikali haijali. Monisco ilikuwa inasema inaleta amani, inafanya kinyume na sheria. Rais Kabila hatujali, na huku wakitupa mawe kwenye gari za umoja wa mataifa, wakiomba umoja wa mataifa uweze kuondoka. Hata hivyo, nimezungumza naye Lewis, akiwa ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika kijiji cha Owicha yeah. Hali ambayo tunaona, mimi nasema kabisa ya muhimu sana manis batoke. Ifahamike kwamba raia hao wameandamana kufuatia mauaji ya hapa na pale ambayo imepelekea takribani watu zaidi ya themanini kuuliwa katika mazingira yasiyokuwa ya kawaida kutoka hapa mbao wilayani Beni, oser malivika, Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali vya mbali kimichezo duniani na kupashana yale yaliyojiri. Ni mimi mwana michezo wako Eid Ligongo. Tunaanza kuangalia riadha ambapo hapo jana kulikuwa na mashindano ya mbio ndefu, yani marathon katika jiji la Amsterdamu nchini Uholanzi. Tunaharifu kuwa kinara wa medali ya fedha katika Olimpiki ya mwaka 2012 Abel Kirui ameshindwa kufua dafu katika mbio hizo hapo jana. Jason Nyekundi kutoka Kenya anatupasha zaidi katika taarifa yake ambayo pia inagusia ligi ya kabumbu ya Kenya, ambapo Gormahia wakiunusa ufalme wa soka kwa mwaka huu. Jason Nyekundi. Tukianza na riadha, jitihada za mshindi wa nishani ya fedha katika michezo ya Olimpiki mwaka elfu mbili kumi na mbili Abel Kirui kurejea kwa kishindo katika mbio za marathon ziliambulia patupu kwenye makala ya Amsterdam marathon yaliyofanyika Uholanzi jana Jumapili. Mkenya mwenzake mshindi wa mbio za kilomita 21 duniani mwaka 2009 Bernard Kipiego aliibuka mshindi katika mbio hizo ambazo wakenya walitawala kitengo cha wanaume. Kipiego alishinda mbio hizo kwa muda wake bora wa saa mbili dakika tano sekunde 22, akiongoza wenzake Lukas Rotich saa mbili dakika saba sekunde 18, na John Mwangangi saa mbili dakika saba na sekunde 28, kuchukua nafasi tatu za kwanza. Eza Rashid ambaye ni Mkenya aliyebadili uraia na anawakilisha Qatar alimaliza wanne kwa saa mbili dakika saba na sekunde 54. Wakenya wengine Elija Kemboi, Abel Kirui Filemon rono na Nicholas kemboi walimaliza katika nafasi za nne, tano na sita mtawalia. Taji la kinadada ambalo Valentin kipketer alishinda mwaka jana lilimwendea Bethlehem Moges wa Ethiopia kwa saa mbili dakika 28 sekunde 35, naye Mkenya Ogla kimaio akikamilisha mbio hizo kwa muda wa saa mbili dakika 29 sekunde 15. Na kwenye kabumbu, katika ligi kuu ya Premier nchini Kenya, Gurmaia wanahitaji 2.3 kuibuka washindi wa, wa kombe hilo. Hii ni baada ya kuwazima Mathare United kwa bao moja kwa sufuri kwenye mechi iliyoandaliwa katika uwanja wa City hapa Nairobi. Ikiwa Gor watawashinda Sofapaka ambao ndio wanashikilia nafasi ya pili kwenye mechi ya wiki ijayo mjini Machakos, basi watatuzwa taji lao la kumi na nne George Blackberry Odhiambo aliwafungia Gor bao hilo. Sasa Gor inajiandaa kusherehekea wiki ijayo, ikiwa watalitoa kombe hilo ambalo wamejikakamua kulipigania. Lakini hata hivyo, kocha wao Frank Nuttall anasema kuwa hawezi kamwe kusherekea mapema hadi pale kipenga cha mwisho kitakapopulizwa wiki ijayo. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Huko Dar es Salaam, mahasimu wakubwa wa soka Simba na Yanga walikutana katika mchezo wa raundi ya kwanza wa ligi kuu Tanzania Bara. Mchezo huo uliopigwa jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na mashabiki wengi wa timu hizo, ambapo kila shabiki aliondoka uwanjani bila kumcheka mwenzake kutokana na matokeo ya sifuri kwa sifuri. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Georgi Njogopa ametuandalia taarifa na uchambuzi wa mchezo huo. Mashabiki wa kandanda wamewapa heko makocha wa timu za Simba na Yanga Patrick Kifiri na maxio Maximo baada ya timu zao kuonyeshana ubavu wa kutoshana nguvu hapo mwishoni mwa juma walipotoka sare ya kutofungana katika mchezo muhimu wa ligi kuu soko Tanzania Bara. Mchezo ambao ulizua gumzo kubwa kwa sababu kila timu ilikuwa na tambo, huku ikiwatumia wachezaji wa kimataifa pamoja na kutambiana kwa muda mrefu kabla ya kandanda. Lakini baada ya dakika tisini mashabiki wote wa kandanda walitoka uwanjani wakiwa na furaha nusu, baada ya timu zao kushindwa kufungana. Sare ya kutofungana kwa makocha wa kigeni, inamaanisha nini katika mstakabali wa soka kwa timu zote mbili? Nimejaribu kumuuliza mwandishi wa habari za michezo Elios Kambili kufahamu ukweli wa mambo kuhusiana na hali hii ya yeah. kwa kweli ulikuwa ni mchezo ambao, uh, tension ilikuwa kubwa, lakini ukitazama kwa haraka haraka tensheni kubwa ilikuwa kwa Simba. Simba alikuwa na, na tensheni kubwa na u um, mchezo nje ya uwanja kwa sababu matokeo ya mechi zao tatu za kwanza hayakuwa mazuri, japokuwa yalikuwa ya kawaida kwa sababu walitoka sare mechi mechi tatu walitoka sare mechi ya kwanza na Coast mbili mbili, wakaja kutoka sare na Polisi Morogoro moja moja ligi ina ina kuu lakini lakini Simba hawakuwa na presha walitulia na wakacheza soka lao la kawaida, lakini pia labda tuipongeze Simba kwa sababu alimtumia golikipa Manyika Pita mwenye umri wa miaka kumi na tisa baada ya makipa wake wawili hivyo Mapunda na Huseni Sharifu maarufu kama Kasilas kuwa majeruhi. Kwa haraka haraka, ndo kwamba ulikuwa mchezo wa wastani na makocha wote, nafikiri katika mechi zinazofuata wanaweza kujirekebisha ili kuweza kufanya vizuri, maana Simba itakuwa Mbeya na Prisons na Yanga Jumamosi hii itakuwa kule Shinyanga kwenye uwanja wa Kambarage kucheza na Stand United. Hilo ndilo linatazama na mashabiki wengi wa kandanda kwamba baada ya kutoka sare ya kutofungana katika uwanja wa Taifa, je, timu hizo zitaposafiri katika uwanja wa gerini zitavuna matunda? Ni arifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Bingwa wa michuano ya US Open kwa mwaka huu mwanadada Serena Williams wa hapa Marekani mapema leo ameshinda mechi yake ya ufunguzi ya michuano ya WTA huko Singapore. Serena alimfunga Ana Ivanovic kwa seti 64 na 64 kwenye kundi jekundu, ikiwa ni ushindi wa wake wa 16 mfululizo. Japokuwa aliingia katika mashindano hayo akitokea kuuguza majeraha, mwanadada huyo hakushindwa kabisa kuonyesha uhodari wake wa tenis. Wakati huo huo, kamati ya kimataifa ya Olimpiki mapema leo imemtaka mwanachama wake kutoka Russia. Russia, Shamil Tapichev kujieleza kufuatia matamshi yake aliyoyatoa na kuashiria ubaguzi kwa wanadada ndugu Venus na Serena Williams. Kiongozi huyo wa shirikisho la tenis la Russia pia amepigwa faini ya dola 2025 na kupigwa marufuku katika mashindano yanayoendelea sasa ya WTA kwa mwaka mmoja. Kwa hayo basi tunakamilisha yale ya kimichezo wiki hii. Ungana nasi wiki ijayo kwa yale ya kimichezo kwa niaba ya wote, mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ufuatao ni muktasari wa habari. Shirika la Afya Duniani linasema Nigeria haina tena ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 kupita bila kuwa na ripoti mpya za ugonjwa huo. Vikwazo vimejitokeza kwa chombo kikuu cha sera ya kigeni ya Marekani. Lengo, alisema naibu waziri wa mambo ya nchi za nje kwa ajili ya kukabiliana na vitisho vya fedha na vikwazo, Peter Harrell, ni kutumia vikwazo kwa kiwango cha juu huku kupunguza athari kwa raia wasio nahatia, na hatia na biashara ya binafsi ya ndani na ya nje. Hivi karibuni chombo cha vikwazo kilitumiwa dhidi ya kuongezeka kwa kitisho cha ugaidi kinachofanywa na kundi la ISIL ambacho pia kinajulikana kama Islamic State of Iraq and the Levant. Kinyume na Alkaida, kundi ambalo limetegemea zaidi fedha za wafadhili walokuwa na uwezo mkubwa kugharamia kazi zao, Aisil inapata kwa sehemu kubwa fedha zake kutoka ndani ya nchi kutokana na shughuli za kihalifu. Kwa maneno mengine, inachangisha sehemu kubwa ya fedha zake kupitia uporaji, wizi wa ngawira wa vijiji na miji na kuuza mafuta kutoka maeneo wanayoshikilia. Lakini ISIL inatumia vyanzo vyake vya kufadhili shughuli zao kupitia mafuta inayouzwa kimagendo kwa mataifa jirani, fidia kutoka utekaji nyara na vyanzo vingine. Kupambana na njia za kuharamia ISIL ni lengo kuu la Marekani katika kuangamiza kundi hilo na kuhakikisha haliwezi kushambulia Marekani na washirika wake, ni sehemu ya mkakati mpana zaidi ambao pia unajumuisha kufanya mashambulizi ya kijeshi ndani ya Iraq na Siria, kuwazuia wapiganaji wa kigeni kusafiri hadi eneo hilo kukashifu nadharia za ISIL na kutoa huduma za dharura kwa watu wa Iraq na Syria. Marekani itakuwa inafanya kazi na mataifa yanayopakana na Iraq na, na Syria kuzuia ISIL kuendesha biashara haramu ya mafuta nje ya maeneo inayokalia na kusafirisha fedha katika maeneo hayo. Marekani itatumia mamlaka maalum kuwawekea vikwazo watu na makampuni yanayofanya biashara na ISIL au kuwapa fedha. Tayari kuna idadi fulani ya mataifa yanayoungana katika juhudi hizo. Vikwazo vina jukumu muhimu na bayana katika juhudi za kushinda vitisho vya ugaidi kama vile ISIL. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika, na hapa basi ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Mary B Gayo, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.