kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdishakur Shakur Abud. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka Washington DC, leo ikiwa ni siku ya Jumanne, Oktoba 21 mwaka 2014. Karibuni. Naam, miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na wananchi wa Beni nchini DRC wameamua kufanya ulinzi wenyewe katika maeneo jirani baada ya mauaji yanayoshutumiwa kufanywa na, na waasi wa Uganda. Raia wamekamata mpango ya kwanza, kulala nje, wanawasha moto, wanachukua miti mikononi, wanajilinda wenyewe kwa sababu wanaona jeshi uh, polisi inashindwa kuwalinda na kuwaepusha na hatari na katika ripoti nyingine, mjadala kuhusu mabadiliko ya katiba huko Congo umechukua kasi mpya, huku upinzani wa kanisa Katoliki ukipinga vikali juhudi hizo. Katiba yote inakataa Mungu na sisi tunaikataa. Ni lazima Congo demokrasia, ni majority ndio yenyewe inaleta sheria, inaongoza. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Abdu Shakur Abord anakusomea habari za dunia. Na habari za dunia kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba mapambano mepya yamezuka kati ya wanajeshi wa serikali ya Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram wa huko kaskazini mashariki mwa nchi, siku chache tu baada ya serikali kutangaza kwamba pande zote mbili zimekubaliana juu ya kusitisha mapigano. Afisa wa jeshi na mjumbe wa kundi la kiraia la wanamgambo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba waasi walishambulia mji wa Damboa usiku wa Jumapili. Naye afisa wa ujasusi wa Nigeria anasema wanajeshi walijibu shambulio hilo na kuua waasi ishirini na watano. Tukio hilo na mapambano yaliyozusha vifo mwishoni mwa wiki katika jimbo la Borno yamezusha hofu kuhusu makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyotangazwa na maafisa wa Nigeria siku ya Ijumaa. Mshauri wa Rais Goodluck Jonathan anasema wajumbe wa pande zote wanatarajiwa kukutana leo kwa mazungumzo zaidi nchini Chad kuhusu kuachiliwa huru wasichana mia mbili waliotekwa nyara na wanamgambo mwezi wa Aprili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba Nigeria haina tena mgonjwa yoyote aliye na Ebola baada ya siku 42 kupita bila ya kuwepo na ripoti ya mtu kuugua ugonjwa huo, na kueleza kwamba ni hadithi ya mafanikio ya kipekee. Rais Goodluck Jonathan alitoa taarifa jana akiwapongeza wa Nigeria waliofanya kazi kuudhibiti ugonjwa huo tangu ulipogunduliwa nchini humo. Aliamrisha kwamba hatua zote za kupambana na ebola nchini humo ziendelee kutumika ikiwa ni pamoja na kuwapima watu wanaoingia nchini humo. Kulikuwa na watu ishirini walioambukizwa na ebola Nigeria na wanane walifariki, ikiwa ni kipindi kibaya kabisa cha mlipuko wa ebola nchini humo kilichosababisha vifo vya wa watu elfu nne mia tano huko Afrika Magharibi. Wakurdi wanapongeza uamuzi wa serikali ya Uturuki kwa kuwaruhusu wapiganaji wa kikurdi wa Iraq kupitia Turki ili kwenda kuimarisha vikosi vya walinzi wa mji wa mpakani wa Siria wa Kobani. Marekani na baadhi ya mataifa ya Ulaya yameishinikiza Uturuki kusaidia mji huo uliozingirwa na wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State. Mwandishi wa Sauti Amerika Haimi Detma ametuandalia ripoti kutoka mpaka wa Uturuki na Siria, na inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Kuna hisia miongoni mwa Wakurdi wa Uturuki na wakimbizi kutoka mji wa mpakani wa Siria wa Kobani kwamba kuna mabadiliko yanayotokea, na upepo hivi sasa upo upande wa walinzi wa mji huo na wapiganaji wa Kiislamu waliozingira mji watashindwa. Vikosi vya ulinzi vya kikurdi katika mji wa Kobani vimeweza kupata nguvu kutoka pande mbalimbali mbali katika muda wa wiki iliyopita. Kwanza, mashambulizi ya ndege ya Marekani yaliyoongezewa na kuweza kuwadhuru sana wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State. Pili, kudondoshwa silaha zilizokuwa zinahitajika sana na hivyo kuimarisha motisha ya wapiganaji. Serikali ya Uturuki nayo ilitangaza jana kwamba itawaruhusu wapiganaji wa Peshmerga kutoka nchi jirani ya Iraq kupitia Uturuki na kwenda kuimarisha vikosi vya Wakurdi wenzao wanaolinda mji wa Kobani na hapo kuwapa motisha zaidi ya kupambana. Mashambulizi ya ndege za Marekani dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu yaliongezeka wiki moja iliyopita na ameweza kuwarudisha nyuma wapiganaji wa Kiislamu upande wa magharibi, lakini mapigano yangali yakiendelea huko mashariki na kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mapigano makali kati ya wanamgambo wa Kiislamu na vikosi vinavyounga mkono serikali katika mji wa mashariki wa Bengazi, Libya yamesababisha vifo vya takriban watu 65 mnamo siku chache zilizopita. Mapigano hayo yamewalazimisha maelfu ya wakazi wa, wa mji huo kukimbia kutoka makazi yao na mji ikiwa ni wa pili kwa ukubwa huko Libya. Ghasia zinatokea wakati Libya inaadhimisha miaka mitatu tangu kukamatwa na kuuliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi, lakini nchi hiyo iko katika mtafaruku mkubwa, wakati wanamgambo wa Kiislamu waliotokana na vikosi vya waasi vilivyompinga Gaddafi vinapigana kuchukua udhibiti wa nchi kutoka kwa majeshi ya serikali ambayo anashindwa kuudhibiti nchi. Kundi moja limechukua udhibiti wa mji mkuu wa Tripoli na kuilazimisha serikali inayotambuliwa kimataifa kukimbilia katika mji wa mashariki kabisa wa Tobruk ili kuchukua hifadhi. Wanamgambo wa Alqaida wameua takriban waasi kumi na wanane wakishia katika shambulio la kujitoa mhanga na mashambulio mengine karibu na mji mkuu wa Yemen wa Sana. Maafisa wa usalama walieleza jana kwamba waathiriwa wa ghasia hizo mpya ni wanachama wa kundi la Huthi ambalo lilichukua udhibiti wa mji mkuu Sana mwezi uliopita na baadaye kusonga mbele zaidi. Wengi wa waasi waliouawa ni kutokana na, na mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari katika mji wa Rada lilokuwa linamlenga afisa wa cheo cha juu wa chama cha rais aliyeondolewa madarakani, Rais Abdullah Ali Saleh. Kusonga mbele kwa Wahudhi inaaminika inatokana na msaada kutoka kwa wafuasi wa Sale na baadhi ya makabila yaliyo ndani ya, ya jeshi la taifa. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, na habari yenye uzito alfajiri ya hii leo ni kwamba Rais Salva Kir wa Sudan Kusini amekutana kwa mara ya kwanza na hasimu wake mkuu kiongozi wa waasi Riek Machar mjini Arusha, Tanzania. Viongozi hao wawili wamekubali kuwajibika kwa pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miezi kumi nchini mwao vilivyosababisha vifo maelfu ya wananchi hao. Sasa Mkamiti, huenda hii ni ishara muhimu kwamba hatimaye amani inaweza kupatikana huko sudan kusini. Ni kweli kabisa, Abdu Shakur, kwani viongozi hao hawajapata kukutana ana kwa ana tangu kutia saini mkataba wa kusitisha mapigano mwezi Agosti mwaka jana huko Ethiopia, mkataba ambao haukuheshimiwa na pande zote mbili. Viongozi hao wawili walikutana baada ya majadiliano ya karibu wiki moja ya viongozi wakuu wa chama tawala cha ukombozi wa watu wa Sudan, SPLM kukutana mjini Arusha na kujadili namna ya kutatua matatizo ndani ya chama tangu mapigano kuzuka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Sudani Kusini, Mawien Macor Arik, aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba Rais Kir alihudhuria mkutano huo wa chama hapo jana, pamoja na makamu wake wa zamani Machar. Wote walikuwa wanachama wa chama hicho hadi mzozo wa kisiasa kati yao kuzuka na kupelekea ghasia zilizoanza mwezi Disemba mwaka jana hadi hivi sasa na kukigawa chama kwa misingi ya kikabila. Zaidi ya watu elfu kumi waliuawa na wengine milioni 1.5 walikimbia makazi yao. Akizungumza kwa njia ya simu kutoka Juba, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Sudani Kusini arik alisema watu wa Sudani Kusini wana matumaini kwamba mkutano utasaidia kuleta mkataba wa amani, that, that kind of uh, tuna matumaini kwamba viongozi hao wawili watafikia aina fulani ya maridhiano na kuweka pembeni matatizo ambayo hivi sasa yanaididimiza nchi hii. Viongozi hao wawili walialikwa kwenda Arusha na Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete baada ya mkutano huo hapo jana. Rais Kir aliahidi kwamba atatafuta suluhisho la amani la kutatua mzozo huo. Alisema kuna haja kwa wananchi wake kutaabika tena baada ya uhuru. Hadi hivi sasa hakuna mkataba wa kusitisha mapigano ulioheshimiwa na Bwana Arik alisema sababu kuu ya mazungumzo ya Arusha ni kujaribu kutatua kwanza suala la ndani ya chama tawi la upinzani la chama wakilu. cha SPLM linaongozwa hivi sasa na Riek Machar na tawi linayotawala nchini la SPLM, yanaweza kufikia aina fulani ya makubaliano juu ya namna ya kukubaliana na swala hili na kurudi tena kama chama kimoja. Kama mkutano wa Arusha utafanikiwa, basi kama walivyokubaliana awali huko Ethiopia viongozi hao wataweza kuunda serikali ya umoja wa kitaifa itakayojumuisha pande zote. Mambo mapya. Mambo hipo. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumaatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Yunge nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Abdu Shakur Abod anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wasichana watatu kutoka mji wa magharibi wa Denver hapa Marekani wamerudishwa kwa familia zao baada ya kupotea kutoka nyumbani tangu siku ya Ijumaa. Jamaa na vyanzo vingine vimeeleza idhaa ya Kisomali ya sauti Amerika kwamba wasichana walisafiri hadi Ujerumani kutoka Denver bila ya kumwambia mtu yoyote. Walikamatwa katika uwanja wa ndege wa Frankfurt, Ujerumani, baada ya maafisa wa usalama wa Denver kuwasiliana na wenzao wa Ujerumani. Wasichana wawili ni ndugu wa Kisomali, mmoja akiwa na umri wa miaka kumi na mitano na mwingine kumi na sita. Msichana watatu ni Msudan na umri wake haujulikani bado, na haijulikani wazi walikuwa wanaelekea wapi, lakini mmoja wao aliwaambia maafisa wa usalama wa Jerumani kwamba walikuwa wanakwenda kusoma Uturuki. Serikali ya Myanmar iliyokuwa inajulikana ka jina la Burma imetangaza kwamba itaandaa uchaguzi mkuu ujao wa bunge mwishoni mwa mwezi wa Oktoba au mapema Novemba mwakani. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa jimbo la Yangon Bwana Kokko alitoa tangazo hilo wakati wa mkutano na washirika wa, wa kiraia hapo jana. Alisema mashirika ya kiraia yatakuwa muhimu katika utaratibu wa uchaguzi. Bunge lijalo lina kumchagua rais mpya wa nchi hiyo mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Huu utakuwa ni uchaguzi mkuu wa pili wa Myanmar tangu nchi hiyo kuanza mageuzi kutoka miongo kadhaa ya utawala wa kijeshi hapo mwaka elfu mbili kumi na moja. ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc tukiendelea na ripoti zaidi ni huko nchini drc kufuatia mauaji yanayoshutumiwa kufanywa na, na waasi wa uganda katika eneo la beni nchini jamhuri ya kidemokrasi ya congo wananchi wameamua kuchukua sheria mkononi na kufanya ulinzi wao wenyewe katika maeneo jirani wakati wa usiku mwenzangu meri mgawe amezungumza na mtetezi wa haki za binadamu kutoka beni paluku ngahangombi anaanza kwa kuelezea raia wamekashirika sana kwa sababu wanaona kama serikali inawakililia. Watu wamewawa wengi sana zaidi, tumeweza kuhesabia karibu makumi mnani na mbili ambao wameweza kuwawa na wanamgambo wa ADF. Wanajiingiza ndani ya muji kama Oicha, muji wa Beni, eh, Eringeti, Maimoya, Mkoko na mahali pengine, wameua wame watu wengi hivi Raia wamekamata mpango ya kuanza kulala nje, wanawasha moto, wanachukua miti mikononi, wanajilinda wenyewe kwa sababu wanaona uh, jeshi uh, polisi inashindwa kuwalinda na uh, kuwaepusha na hatari. Na, na zoezi hili la ulinzi unaofanywa na raia limeanza lini? No, lilianza tu wakati walipoua watu hapa ndani ya mji wa Owicha, waliua watu watu, kisha wakaua watu Beni na mahali pengine Hivi raia walikuwa wakilalamika na wakitoa ripoti kwenye wakubwa wa serikali kama kuna hatari wako wanaona, wajambazi kwa kilomita mbili, kilomita tatu, ndani ya mji fulani. Wakubwa wanasema wako wanafatilia, lakini nenda onekana wakuwa wanafatilia kwa mwisho watu wanawawa. Hivi raia wanasema basi, ikiwa serikali imeshindwa, sasa sisi wenyewe tutaenda na kujilinda wenyewe. Na hivi wakati niko naongea nawe hapa ndani ya mji mkubwa mtaa wa Beni, hakuna kazi yoyote, raia wamegoma. Uh, watoto wako barabarani, wanabeba wanabeba ubao kwenye kunaandikwa, wanasema Monisco iweze kajiuzulu, wanasema serikali iweze kaanzisha haraka iwezekanavyo eh, mapambano dhidi ya wanamgambo wa ADF kwa sababu eh, tangu kifo cha General Bauma Eh, mapambano iliweza kushimama hivi, raia wana na tangu zoezi hili la ulinzi unaofanya na raia kuanza, je, kuna hali yoyote ya kuwa nzuri kubadilika? Ah, kwa kweli tangu walianza huku ndani ya mji wa Oicha na kando kando, hakuna tena kitu kibaya kimetokea, kwa sababu tangu walianza wamewanasa watu wawili ambao waliwaziwa kuwa wanamgambo, na raia ilipowanasa ikawapeleka kwa polisi, na polisi ikawapatia jeshi ya Kongo na hivi wanakuwa ndani ya gereza ya jeshi wale wa, wale watu ambao waliwaziwa kama ni wanamgambo. Ni madhara gani ambayo yametokea tangu ghasia ya hizi ukosefu wa, wa usalama kutokea katika eneo zima la Beni, na vilevile nafahamu kuna maandamano makubwa ma, hivi leo yametokea? Ndiyo, maandamano yalianza asubuhi, yalikuwa ya watoto wadogo wa, wa miaka chini ya kumi ambao waliingia barabarani wakibeba vitambaa ambapo mnakuwa maandiko ya kupinga Monisco. Wanasema eti Monisco inashindwa kuhakikisha kama inaunga hakika mkono uh, serikali ya Kongo kwa kulinda raia na mali ya kwake ni Paluku Ngahangombi, mtetezi wa haki za binadamu akizungumza na Sauti Amerika kutoka Beni. Tukiwa bado huko huko nchini DRC, mjadala kuhusu mabadiliko ya katiba nchini DRC umechukua kasi mpya baada ya watu wa karibu na rais Kabila kujitokeza na kuunga mkono mchakato huo. Licha ya pendekezo la kubadilishwa kwa vipengele kadhaa vya katiba hivi sasa, maoni yametolewa kuhusu kubadilishwa kwa katiba nzima ya Kongo. Upinzani wa Kanisa Katoliki nchini m umepinga vikali juhudi hizo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salema na Milongo akiwa Kinshasa. Ikiwa tuhuma zilizotolewa na upinzani kuhusu njama ya chama tawala kutaka kurekebisha katiba ili kumruhusu rais wa sasa Joseph Kabila kugombea kwenye muhula wa tatu, mjadala mpya umeibuka hapa nchini kufuatia pendekezo la mtu wa karibu na rais Joseph Kabila kujitokeza na, na kupendekeza sio tu marekebisho bali mageuzi ya katiba nzima. Balozi Theodore Mugalu, kiongozi wa masuala ya kijamii kwenye ikulu ya rais amesema kwamba katiba ya hivi sasa haifai kwa wananchi wa Kongo. Katiba yote inakataa Mungu na sisi tunaikataa, ni lazima Kongo. Demokrasia ni majority ndio yenyewe ina, inaleta sheria inaongoza kwa, mpaka sasa sisi wa Kristo tuko majority ukatia na Waislamu tunakuwa tisini na tisa pasenti lazima sauti yetu ikubaliwe, lakini hatutakubali kwenda ku ile legislature na katiba inakatamu. Msimamo huo umezusha maoni tofauti miongoni mwa raia na wanasiasa. Kanisa Katoliki toka mwanzo imepinga kurekebishwa kwa katiba hii ya sasa, na upinzani pia umekuwa ukipinga kuweko na marekebisho ya katiba. Gregoire Lusenge ni mbunge wa upinzani kutoka jimbo la Oriental. Mina waza ni ya muhimu sana Uh, kufatana na mambo za katibu kukuwe na ile wanasema na Kifransa deba, kati ya uh, wabunge juu tupime kuangalia namna gani tutaendelea mbele. Wakasema wagandamise batu bila ile na Kifransa tunaita deba, hakutakuwa maendeleo. Ili kufanikisha mageuzi ya katiba, Balozi Theodore Mugalu ambaye pia ni mchungaji ameanza kuwahamasisha wachungaji wenzake ili kupata uungwaji mkono eh. Kwa lakini tunasema wakati wa kufanya diskusion juu ya hiyo katiba ni wakati mzuri kwetu, wakati vita vimekwisha kule uh, estern este ya Kongo. Ni wakati mzuri kwa sababu haiwezekani mubadilishe katiba wakati wa vita, vita imekwisha. Basi ni wakati mzuri sasa, ni lazima niongee na utumishi wa Mungu anisaidie waniombee, Mungu na waniunge mkono. Hadi kufikia sasa, Rais Joseph Kabila hajaelezea msimamo wake kuhusu kubadilishwa au hapana kwa katiba ya hivi sasa, lakini watu wa karibu yake wamekuwa wakisisitiza kwamba kuna umuhimu wa ujenzi wa taifa na amani ya kudumu nchini Kongo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Umoja wa Ulaya EU wametoa wito wa kutolewa fedha zaidi, kuratibu kwa pamoja na kupelekwa wafanyakazi zaidi wa afya, ili kukabiliana vilivyo na janga la Ebola huko Afrika Magharibi, mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Paris Lisa Bryant anaripoti kwamba viongozi wa EU watatafakari juu ya kuahidi kutoa hadi dola bilioni 1.27 kwa ajili ya Ebola mara watakapokutana baadaye wiki hii. Mwenzangu Aida Isa anaisoma ripoti hiyo. Katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano jana mjini Brussels, mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Umoja wa Ulaya walitoa wito wa kuwepo na ukarabati wa pamoja na kuongezwa juhudi za kudhibiti mlipuko wa Ebola ambao umeshawaua zaidi ya watu elfu nne mia tano hadi hii leo, wengi wao huko Afrika Magharibi. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Bi Catherine Ashton alizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano na kusema: Represents an unprecedented crisis which requires an unprecedented response. Tunatambua kwamba Ebola inasababisha mzozo ambao haujawahi kutokea ambao unahitaji jibu ambalo halijawahi kufanyika. Tumeshashuhudia ahadi kutoka EU na mataifa wanachama kutoa zaidi ya euro milioni 500 za msaada ili kupambana dhidi ya ebola na kutambua haja ya kuongeza juhudi za kushirikiana kwa karibu zaidi na umoja wa mataifa lengo la leo ni kuongeza maradufu ahadi hiyo kufikia dola bilioni moja na milioni 27 viongozi wa umoja wa ulaya watajadili namna ya kufikia lengo hilo watakapokutana baadaye wiki hii Mawaziri wa mambo ya nchi za nje walikubaliana pia juu ya haja kuimarisha idadi ya wafanyakazi wa afya kutoka nchi za Ulaya wanaopelekwa katika mataifa yaliyodhurika zaidi ya Afrika. Pendekezo moja ni kuunda jopo la wataalamu watakaojitolea kukiwepo na uhakika watapatiwa huduma muhimu zinazohitajika kuwalinda ikihitajika. Kwa upande huo, Bi Ashton anasema Umoja wa Ulaya inatafakari kumteua mtu atakayekuwa kama mkuu wa Ebola ili kuratibu namna jumuiya hiyo itakavyo kukabiliana na janga hilo. Kile ninachozingatia zaidi ni kwamba tumefanya kazi hasa juu ya kile watakachofanya ni nini, masharti yao ya kazi. Kukiwa kuna idadi kadhaa ya watu walioambukizwa Ulaya hadi hivi sasa, jumuiya hiyo ya wanachama 28 inataka pia kuimarisha mifumo yake ya wenyewe ya kinga dhidi ya virusi hivyo. Lakini mawaziri walipinga pendekezo la kusitisha usafiri wa ndege kuelekea Afrika Magharibi kama njia ya kuzuia kuenea kwa Ebola. Mambo mapya, mambo hipo. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Yunge nasi nam unasikiliza Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasar wa habari na Abdushakur Abord. Mapambano mepya yamezuka kati ya wanajeshi wa serikali ya Nigeria na mgambo wa Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa nchi siku chache tu baada ya serikali kutangaza kwamba pande zote mbili zimekubaliana juu ya kusitisha mapigano. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amekutana na hasimu wake Rich Machar mjini Arusha, Tanzania na kukubali kwa pamoja jukumu lao katika vita vyenyewe kwenyewe nchini humo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba Niger Nigeria, haina tena mgonjwa aliye na Ebola baada ya siku 42 kupita bila ya kuwepo na ripoti ya mtu kuugua ugonjwa huo na kueleza kwamba hii ni matokeo na mafanikio ya kipekee. Wakurdi wanapongeza uamuzi kwa wa serikali ya Uturuki kwa kuwaruhusu wapiganaji wa Kikurdi wa Iraq kupita Turkey ili kwenda kuimarisha vikosi vya walinzi wa mji mpakani wa Kobani. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Jamii nyingi kote duniani haizingatii thamani ya watoto wa kike kuliko wanavyofanya kwa wavulana. Matokeo yake wasichana mara nyingi wanakumbana na ubaguzi. Matunzo yao hata maisha yao yanaonekana kutokuwa na gharama. Mara nyingi ni msichana ndo anakuwa wa kwanza kuacha shule, wa mwisho kulishwa na wa mwisho kupata huduma za matibabu. Hii siyo tu kwamba si haki, ila inaleta athari kwa jamii katika kiwango cha kila aina. Nchi hazina budi kuhakikisha kuwa wasichana wana haki sawa ya kulindwa kwa mujibu wa sheria, kuwalinda na ghasia na manyanyaso mengine, na kuhakikisha wanapata fursa yote ya elimu. Hii sio tu ni jambo sahihi kufanya, ni jambo jema kufanya, kwa sababu linaleta mafanikio makubwa ya maendeleo yanayokwenda zaidi ya kuboresha maisha ya wasichana wenyewe. Mara msichana mwenye elimu anapokuwa kiumri, atapata asilimia ishirini zaidi ya kila mwaka wa elimu anaongeza, atapata zaidi ya darasa la tatu au nne. Takwimu zinaonyesha kuwa anaweza kushirikiana karibu asilimia tisini ya mapato yake na familia yake na jumuia. Ataolewa na kuzaa watoto baadaye, na watakuwa wenye afya bora na kuweza kwenda shule kuliko wale watoto wa wanawake ambao hawajapata elimu. Mara nyingi familia inatumia watoto wa kike kwa kufanya kazi za nyumbani kuliko masomo au hata kuhudhuria shule. Duniani watoto milioni 35 hawajaweza kwenda shule na asilimia thelathini tu ya wasichana wameandikishwa katika shule za sekondari. Mmoja kati ya watoto watatu katika dunia inayoendelea ataolewa kabla ya kutimiza umri wa miaka kumi na nane na wasichana sitini na mbili milioni wako nje ya shule wakinyimwa elimu ambayo ingeweza kuwaongoza katika kuwa na afya bora na matokeo mazuri kiuchumi. Kuwawezesha wasichana na kutoa kipaumbele katika changamoto zisizo za kawaida zinazowakabili wasichana duniani, mwaka 2011 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la 66 kwa 170 likitangaza kwamba Oktoba 11 ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Azimio hilo lilitambua kuwa kuwawezesha na kuwawekeza kwa wasichana pamoja na ushirikishwaji wenye maana wa kufanya maamuzi kwa wasichana yanayowahusu ni jambo kuu linaloweza kuvunja mzunguko wa manyanyaso na ghasia na badala yake kuhamasisha na kulinda na kuwawezesha kufurahia haki zao za kibinadamu. Marekani inaunga mkono kwa dhati azimio la Umoja wa Mataifa la ss kwa 170 Tunaamini kwamba kila msichana kote duniani anastahili kupata fursa ya kuishi kwa kutimiza ndoto na utashi wake. Kuhamasisha usawa wa kijinsia baina ya wasichana na wavulana sio tu ni jambo sahihi kufanya, bali ni jambo zuri kulifanya. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambao ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki leo, mwelekezi wa matangazo Aida Isa, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa Abdushakur Abud, pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.