Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangazia kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kama na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Oktoba 21 siku ya Jumanne mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, baadhi ya wachambuzi nchini Tanzania washangazwa na kura ya maoni ya katiba kufanyika Machi mwakani. Umepata mshangao kwa sababu makubaliano ya TCD na Mheshimiwa Rais yalikuwa yanaipeleka kura ya maoni mwaka 2016, baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 na katika habari nyingine huko DRC, mmoja wa watu walionusurika kifo kufuatia ghasia za waasi aeleza kilichotokea. Watano ndio wenyewe wamekufa, na wasita likima kuponyoka walimupika vi masaji kumgulu na akaponyoka akakimbia. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo, jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandei Shomari. Naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Dr Mary Paul Kiny alisema Jumanne, majaribio ya dawa ya chanjo ya ebola yanaendelea huko Ulaya, Marekani na Afrika, na kwamba kama chanjo hizo zikionekana kuwa salama, kunaweza kuwa na majaribio Afrika ya Magharibi mwezi Januari, wakitumia maelfu kwa maelfu ya dozi. Akiongea na waandishi wa habari huko Geneva, Dr Kini hakusema ni lini chanjo ya Ebola inaweza kupatikana duniani kote. Hakuna dawa wala chanjo ya ugonjwa huo ambao wameua zaidi ya watu elfu nne na mia tano huko Afrika Magharibi mwaka huu. Jumatatu, WHO ilitangaza taifa la Nigeria kuwa halina tena ugonjwa wa Ebola baada ya siku 42 kupita bila ripoti za kesi mpya ya ugonjwa huo. Uingereza inasema karibu itapeleka ndege za uchunguzi kwenye anga ya Siria ili kukusanya habari za kijasusi juu ya kundi la Islamic State. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon amesema kupanuliwa kwa operesheni za nchi yake katika mapambano yanayoongozwa na na Marekani dhidi wa ya waasi hao yatajumuisha matumizi ya ndege zisizo na rubani na zile za uchunguzi, licha ya kwamba hakuna mabomu yatakayorushwa. Alisema katika taarifa yake ya maandishi bungeni kuwa uchunguzi mpya huko Siria ni muhimu ili kulinda usalama wa taifa lake kutokana na kitisho cha magaidi kinachotokana na wanamgambo hao. na jaji wa Afrika Kusini ametoa hukumu kwa mwanariadha Oscar Pistorius kwa kumuua mpenzi wake mwaka jana nyumbani kwake Pretoria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anita Powell alikuwa ndani ya mahakama ya Pretoria wakati wa hukumu hiyo iliyosubiriwa kwa takriban mwaka mmoja na kutuletea ripoti inayosomwa hapa na Ester Gidhuyuwat. Oscar Pistorius huenda akatumikia kifungo cha jela cha miaka mitano au hata miezi kumi kwa kumuua mpenzi wake River Stenkamp, hukumu ambayo imeibua hisia mchanganyiko huko Afrika Kusini. Tangu kesi hiyo ilipoanza kusikilizwa, jaji Tokozila Masipa Alichukua zaidi ya saa nzima kuelezea hukumu hiyo. Mwezi Septemba, jaji huyo alisema Pistorius ana kesi ya kujibu kuhusiana na mauaji hayo. Mwanariadha huyo ambaye alipata umaarufu kwa kuwa mwanariadha wa kwanza kushiriki katika michezo ya Olympic akiwa hana miguu yote miwili, alichukuliwa mara moja na kutengwa katika chumba kimoja akisubiri hatua ya pili, mara baada ya hukumu yake kutolewa hivi leo Jumanne. Pistorius anadai hakumtambua Reeva Steenkamp mpenzi wake wa miezi mitatu na kwamba alidhania kuwa mtu mwenye nia mbaya alikuwa ameingia nyumbani kwake wakati alipompiga risasi akiwa ndani ya bafu iliyofungwa akidai kuwa alikuwa anahofia maisha yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Hong Kong wanakutana na viongozi wa maandamano ya wanafunzi lakini wamesisitiza hawatafanya mabadiliko kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Katika hotuba yake ya ufunguzi, katibu mkuu Carrie Lam aliwaomba viongozi wa wanafunzi kumaliza maandamano hayo ya wiki tatu, akisema ni ya kugawanya raia na kikwazo kwa mazungumzo ya katiba. Lakini katika mahojiano kabla ya mazungumzo hayo, kiongozi wa Hong Kong Lung Chang Ying alisema kuna nafasi ya kuzungumzia juu ya kuundwa kwa kamati ambayo itawachunguza wagombea. Lam ambaye ni afisa wa ngazi ya pili kwa ukubwa wa nchi hiyo alisema eneo hilo si nchi huru na haiwezi kuamua mpangilio wa wenyewe wa uchaguzi. Bomu lililotegwa kwa mbali lililipuka mjini Kabul na kupiga basi lililokuwa limepakia wanajeshi leo Jumanne na kuua watu wanne. Kundi la wanamgambo la Taliban lilidai kuhusika na mashambulizi hayo ambayo yalitokea karibu kila siku huko Afghanistan, wakati majeshi kima ya kimataifa yakijiandaa kuondoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka. Kundi hilo la waasi linapinga kuwepo kwa majeshi ya nje na serikali ya Afghanistan inayoungwa mkono na no magharibi na imeongeza mashambulizi dhidi ya majeshi ya Afghanistan na NATO katika miezi ya karibuni. Uchumi wa China umekuwa kwa asilimia saba nukta tatu katika robo tatu ya mwaka ikilinganishwa na mwaka mmoja uliopita, hiki kikiwa kiwango kidogo sana cha ukuaji wa uchumi wa taifa hilo tangu mwaka elfu mbili na tisa Uchu kwa uchumi wa pili kwa ukubwa duniani. Takwimu hizo zilizotolewa leo Jumanne na idara ya takwimu ya kitaifa na kupita makadirio ya masoko, lakini inazua hofu kwamba China itapoteza lengo lake la kuimarisha uchumi wake kwa asilimia 7.5 mwaka huu. Licha ya kwamba kuna ukuaji mdogo, kiwango cha ajira na bei viko katika hali thabiti, na uchumi huo bado umo katika hali ya kuridhisha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangazia hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na katika habari ambazo tumezipa kipaumbele siku ya leo ni kwamba uh, kama ilivyotangazwa na mwanasheria mkuu wa Tanzania, Jaji Frederick Werema, kuwa kwamba kura ya maoni kwa ajili ya kupitisha katiba inayopendekezwa nchini Tanzania itafanyika tarehe Machi mwakani. Katika taarifa yake, Jaji Werema amesema kura hiyo itategemea daftari la wapiga kura ambalo linahitaji kuboreshwa kabla ya tarehe ya kura ya maoni, na kukamilika kwake kutahitaji fedha kutoka kwa serikali. Mwenzangu Ida Ligongo ameandaa taarifa ifuatayo akiwa safarini Jaji Werema ameongea nami kwa njia ya simu akielezea imani ya serikali kuhakikisha katiba mpya inapatikana kwa baraka za wananchi wa Tanzania kwa kuipigia kura katiba hiyo inayopendekezwa hapo Machi 30 mwakani. Kutokana na kutegemeana kwa masuala ili kura hiyo ifanyike, nilitaka kujua kwa kiwango gani uhakika huo upo kwa kufanyika kwa kura hiyo ikizingatiwa, hapo awali ilitangazwa daftari la wapiga kura litakamilika mwezi Mei mwakani. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi aliandateki kufanya hivyo, endapo kama serikali itakuwa imetoa fedha kwa ajili ya ku kumalizia maandalizi ya daftari la wapiga kura ambayo ni condition moja, kwamba ni lazima kwanza daftari hilo liboreshwe ndio hiyo kura ipigwe tarehe ambayo umeshahitaja. Kwa hiyo nikisema hizi undertaking hii ya, ya, ya mwenyekiti pamoja na commitment ya serikali inasema inawezekana mwezi wa pili zoezi likakamilika. Kutakuwa na mambo ambayo yatahitaji muda mrefu kufanywa lakini yako mambo ambayo unaweza kuyatumia kwenye uchaguzi mpya, baada ya kubadilisha kufanya marekebisho tena kwenye katiba iliyopo. Kwa hiyo mambo mengine ambayo hayatatumika yatangojea muda ambao umewekwa kwenye hiyo katiba, kwamba ukishamalizika ndiyo itaanza kutumika. Lakini uamuzi uliofikiwa ndio ndio huo huu ambayo tunasema kwamba kutakuwa na kura ya maoni, naingia kuma, nasema tungojee mpaka baada ya uchaguzi mkuu, lakini jambo hili nasii ingekuwa vizuri lifanyike kwa sasa hivi. Vile vilevile niliongea na mwanaharakati wa mchakato wa kuelekea kupatikana kwa katiba mpya ya Tanzania, Humphrey Polepole na nilitaka kujua yeye anatafsiri gani baada ya tarehe ya kura ya maoni kutangazwa na mwanasheria mkuu wa Tanzania. Mimi labda naweza kusema, nina ni fikra kadhaa. Moja ni kwamba baadhi yetu litegemea kwamba jambo la kura ya maoni litakuja kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini pia tumepata mshangao kwa sababu makubaliano ya TCD na Mheshimiwa Rais yalikuwa yanaipeleka kura ya maoni mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na ambacho ulikuwa amekubaliana kwa, eh, kwa taarifa tulizokuwa tumezipata kutoka kwa, kwa, kwa msemaji wa TCD Mheshimiwa John Cheo ni kwamba wanaahirisha kwa sababu muda ulikuwa hautoshi kufanya haya mambo yote. Lakini mwanasheria mkuu amekuja na hoja kwamba kuahirisha kulikuwa kuna kigezo kwamba kama mbili ya tatu haitopatikana. Sasa kigezo hiki hatukipata hatu hatu, hatu hatu, hatu kutoka kwa Mheshimiwa Cheo. Kwa mi najaweza kusema ni kwamba muda wa sasa hivi kutoka sasa mpaka Machi mwaka kesho ni sawa, lakini tuna changamoto moja, kura ya maoni ziko mbili na ziko mbili, kwa maana ya kwamba kura ya maoni ya kwanza ikipata kura ya ndio, basi tutakwenda mbele na kuwa na katiba mpya, lakini ikipata kura ya hapana, ina maana kubwa zaidi, kwa sababu itahitaji Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano kukubaliana na rais wa Zanzibar tisha tena bunge maalum kuja kuirekebisha katiba inayopendekezwa ili kukidhi matakwa ya wananchi wa Tanzania. Ni Humphrey pole pole akiongea na Sauti ya Amerika. Mambo mapya. Mambo hipo Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ungana nasi. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mkuu wa shirika kubwa la mafuta la Ufaransa Toto aliwawa Jumatatu usiku wakati ndege yake binafsi ilipogongana na gari la kusafisha barafu kwenye barabara ya kurukia ndege huko Moscow. Christophe de Margerie mwenye umri wa miaka 63 na, na wafanyakazi watatu wa ndege hiyo walifariki dunia katika ajali mbaya wakati ndege yake ikijiandaa kuruka kwenda Paris kutoka kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu Mnukovo. Msemaji wa shirika la watafiti wa safari huko Rusia anasema kesi ya jinai imefunguliwa na maafisa wa uwanja wa ndege wanaweza kusimamishwa kazi kufuatia mkasa huo. Na mshonaji maarufu wa nguo wa Ufaransa Oscar de la Renta amefariki dunia Jumatatu usiku, akiacha sifa nzuri ya mafanikio makubwa ya kazi yake na jina kubwa katika kiwanda cha mishono maarufu ya nguo, miongoni mwa majina ya washonaji maarufu sana katika ulimwengu wa mavazi. Alikuwa na umri wa miaka 82. Kituo cha televisheni cha lugha ya Kihispania Univision kiripoti, de la Renta alifariki dunia baada ya kuugua kansa kwa miaka kumi. Mshonaji huyo wa nguo ambaye alizaliwa Dominican Republic alipata umaarufu katika miaka ya sitini, akimshonea nguo mke wa rais wa Marekani, Jacqueline Kennedy. <mulikana> Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu ni kwamba uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia bado walalamikia hali ya kutokuwa na usalama katika mji wa Beni baada ya waasi waliodhaniwa kutoka Uganda kuvamia kijiji hicho na kuwaua watu, kupora mali na hata kuwabaka kinamama. Kambale Kisama ni mmoja wa raia katika mji wa Beni aliyenusurika kifo na alifanya mahojiano na mwenzangu Meri Mgawe. Basi pale mato kakuya basi katutikilia mumugine kuya, na mepanga na na soka na machina, na napika basi wiko na kata kata bat tu na kupasangulapasangula bat na na na soka. Wewe ulikuwepo katika tukio hilo eh? ulifanikiwa vipi kutoroka o? nilikuwa niko inge nilikimbia tu mupori nilikuwa kupori nero ndio do nilikuwa iiua apitika pale. Ulikimbia kuelekea wapi? Uwelekea mo pembeni ya, ya pori ya, ya manyumba. Wakati waasi wamevamia katika eneo hilo, katika nyumba yenu, kulikuwa na watu wangapi ndani ya nyumba? nyumba ilikuwa mabato bato tano. Je, wangapi walioathiriwa kwa kuuawa na wangapi walijeruhiwa? Walijeruiwa kulitoka watano, ndio wenye walikufa na wasitalipima kuponyoka. Walimpika masaki kumgulu, na akaponyoka kakimbia. Kwa hiyo wale watano walikufa pale pale na wale, wale tano ilikufa pale pale. Wewe hivi sasa maisha yako yakoje mara baada ya kunusurika katika kifo hicho? Basi saa hii, basi tunasangala sana, basi mtugombanie sana, basi hapa hatuna hali. Na je hizi taarifa zimefika katika kituo cha polisi, uh, pale? Basi hapa na basi, tunasangala saa hii na tuko na basi, hatuvigire mzuri. Basi ulijuaje kama waliofanya mauaji yao ni waasi kutoka Uganda? Basi pale hatukufamia mzuri, basi pale sasa tulikuwa pale tukaenda angalia sisi liasawanja kufika kumwigine lakini ile tu hakuonekana tu suzima fulani tunakosa yenyewe natoka mbali basi basi. wakati wa mauaji haya yanafanyika ilikuwa ni siku gani? ilikuwa siku kumuzi wa kumi hii siku kumi na mnane. waliouawa ni jamaa zako, ni nani? Mkeo, watoto wako, ndugu zako, mwingine alikuwa shangazi na mwingine alikuwa mama ni raia wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Beni. Na tukielekea nchini Tanzania, wimbi la kuibuka kupotea au kuibiwa kwa watoto limezuka nchini humo na kupelekea hali ya tahadhari kuanza kutolewa na watetezi wa haki za binadamu na watoto pia. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mratibu wa mitandao ya utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, Bwana Onesmo Ole Nguruma naye anaanza kuelezea kuhusu hali hiyo. Mpaka sasa hivi eh, hali hii imeibuka uh, ghafla na takriban kwa miezi mitatu minne iliyopita tume matukio ya watoto kutekwa, kuibiwa na wengine kupatikana na wengine kufanyiwa vituko, mambo yasiyokuwa na nanii yametokea. Na katika mazingira kama haya kuna mambo mengi ambayo tumejaribu kuyaona eh, ya kwamba um, ulinzi wa mtoto um, moja kwa moja hauwezi ukategemea zaidi vyombo vya dola, kwa sababu ulinzi wa vyombo vya dola wakati mwingine hauko kwa kila mtu wakati wote. Mathalani, kuna juzi, kuna mtoto aliibiwa akiwa amekwenda kujifungua, yuko kule wodini. Sasa kule wodini huwezi ukaweka askari uto. Kwa hiyo sisi tunapata picha haraka haraka kwamba pamoja kwa na kwamba tunasitiza jeshi la polisi iliyo makini na masuala ya ulinzi wa mtoto, lakini kwa mujibu wa taratibu mbalimbali na mambo ya watoto ni kwamba mtu mwenye jukumu la kwanza la kuhakikisha kwa kwamba ulinzi na usalama wa mtoto unakuwepo ni mzazi mwenyewe, ndio mwenye jukumu la kwanza alafu, mwenye jukumu linalofuata ni jamii inayozunguka unayozunguka huyo mtoto ule. Kwa hiyo utaona kwamba kama ni lawama tukianza kutupa, hatuanzi kwanza na jeshi la polisi, lazima tuanze na sisi wenyewe wazazi, na watu tunaozunguka, jamii kwa ujumla. Na kwa haraka haraka, katika miezi hii miwili mitatu iliyotokea na tukasikia haya matukio ya wizi watoto kuibuka, sijui kuna idadi yoyote ambayo imetolewa katika kituo chenu, watoto wangapi mpaka sasa hivi waliokwisha kutekwa kwa miezi hii na walioathiriwa? Sidhani kama kuna takwimu zilizopatikana, labda zaidi ku pale kituo cha sheria na haki za binadamu wanaweza kuwa na nafasi, lakini kwa za haraka haraka za karibuni hivi nadhani bado bado kwa kweli kuzipata takwimu za uhakika, ni watoto wangapi wametekwa, wamefanyiwa vituko vya namna fulani, kama vya kuteku, vya kuchukuliwa kutoka maeneo fulani kwenda fulani, kupotea na kurudi, bado hakuna idadi kamili inayopatikana, kwa sababu matukio kama haya mengine yanatokea bila kuripotiwa. Yanayoonekana ni haya yanayoripotiwa, lakini matukio haya huenda ni mengi, yanatokea huko vijijini, lakini hayapelekwi katika ma, ma, maeneo husika, au si rahisi media kuweza kufikia na kuweza ku kusaidia watu kuweza kupata idadi kamili na uh, wao unaonekana kwamba kuwa mzoefu katika masuala haya ya utetezi, lakini vilevile pengine utaweza kuwa unafahamu taasisi za kijamii zinashirikiana vipi na jeshi la polisi kuhakikisha uh, masuala kama haya i, i, i, i, i, yanapewa kipaumbele. Yeah, navyofahamu na, ni kwamba kwa mfano sasa hivi jeshi la polisi wameanzisha mambo ya dawati la wanawake na watoto. E, mashirika mbalimbali nikiwemo shirika, mbali mbali, ni si shirika lililokuwa anafanyia kazi Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu wamefika hatua wameingia hata mkataba na polisi. Sisi wenyewe kama mtandao mara nyingi tumekuwa tukikutana na polisi na kusisitiza masuala ya us usalama na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kwa namna moja au nyingine, kuna kuna namna fulani ya, ya, ya mashirikiano yanajaribu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, kufanyika. Labda niseme tu kwamba yanahitajika kuongezewa nguvu zaidi na pande zote hizi ziweze ku-, kuona, ku kuonana kwamba ni, ni watu wa, wa enye, wenye, wenye, wenye malengo ya pamoja ya kuhakikisha kwamba ulinzi wa jamii, ulinzi wa watoto na na mali zao una, una, unaonekana. Ni mratibu wa mitandao ya utetezi wa, wa haki za binadamu nchini Tanzania akizungumza na Sauti Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza naye Erin Reynolds, aliyekuwa mwanafunzi wa muda wa Kiswahili katika chuo kikuu cha Dar es Salaam. Erin anatokea jimbo la New Jersey, hapa Marekani. Erin alipata fursa ya kwenda Tanzania kwa miezi kumi katika mpango maalum wa serikali ya Marekani kuwapa wanafunzi wa Marekani fursa ya kusoma lugha za kigeni katika mataifa mbalimbali mbali. Katika mazungumzo na mwenzangu Ed Ligongo, Erin amezungumzia uzoefu aloupata akiwa Tanzania na mtazamo wake wa nafasi ya mwanamke wa Kitanzania na Afrika kiujumla. nilipata fursa kwenda Tanzania kutoka serikali ya Marekani. Wana, wanataka wanafunzi wa Marekani kujifunza lugha kama Kiswahili Alafu nimeenda ilikuwa mwaka jana kusoma Kiswahili. Sijajua Kiswahili kabisa wakati nilifika huko, lakini nime, nimeanza kujifunza haraka haraka kwa sababu watu wengi wana, wana, walitaka kunifundisha Kiswahili. Tupe uzoefu wako hasa hususan uh, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na jiji la Dar es Salaam kiujumla, kwa sababu jiji la Dar es Salaam ni moja kati ya majiji yenye msongamano mkubwa sana Ndiu, wa watu barani Afrika. ni kweli, ni kweli. Mimi nilipapenda Dar es Salaam sana na chuo cha Dar es Salaam pazuri, ni pazuri sana kuna Nilienda, nilienda Dar es Salaam na nimeshangaa, kwa sababu sijaenda, sijaenda sehemu kama, kama Dar es Salaam katika maisha yote. Lakini wakati nilifika, nilikaa chuoni kabisa, nilikaa bweni la tatu ghorofa ya saba, na nimepanda ngazi kila siku, nimefanya mazoezi mengi, na pia nime nimechota maji nime nimechota maji na kutoka Ah, sijui kusema jamani, Kiswahili no, Kiswahili changu kimeenda chaka siku hizi sawa, em <laughs> <laughs> Tuambie sasa, umekuja umerudi hapa Marekani, ndio Kiswahili chako unataka kukitumia kwa manufaa gani? Ni ngumu kwa sababu mimi sina marafiki wengi ambao ambaye wanazungumza Kiswahili wanazungumza, lakini nimepata wakati nili, nilirudi Marekani bado nilikuwa na mwaka moja wa chuo, halafu nilikuwa na kozi moja ya Kiswahili katika chuoni ya Marekani, katika Marekani. Halafu nimekuwa na mwalimu mzuri sana, alitoka Kenya na alinisaidia ali sana kuendelea na mazoezi ya Kiswahili na kuongezeka maneno ya msamiati. Ndio kabisa, um, lakini sasa nimemaliza chuo nimepata shahada na sina mtu ya uh, wa kuongea najua kuna changamoto nyingi sana Ndiyo. kwa mwanamke wa kiafrika ukienda katika nchi nyingi sana za kiafrika kwa uzoefu wako baada ya kufika Dar es Salaam ama kwa kufika tanzania ni nafasi gani ambayo umeiona mwanamke anayo katika tanzania uh, watu wana, wanaona wanawake kama nafikiri wana heshima wana, wana wana wana heshima kwa wanawake lakini pia nafikiri wana bado wanafikiri wanapaswa ku, ku, kuolewa. Kwa sababu nimekuwa nime na marafiki wengi chuoni na wengi walikuwa wana wanamke, lakini na wao walikuwa na mawazo, wengi walitaka kufanya kazi, kila mtu ana, alitaka kufanya kazi lakini pia walitamani wali ku, kuolewa na kupata mimba na walitaka ku, kuolewa na kupata mimba kabla ya kufanya kazi. Halafu labda hii nimeona kwamba katika Tanzania kuna expectations ya, ya marriage na kuanza kuwa na familia, lakini labda hii hai, hai, hai, haiwezikani kwa kawaida kwa sababu umeshapata familia una, uta, utapata kazi. Lakini si nina nina rafiki moja uh, na yeye ame... amepata kazi kwa sababu alisoma alisoma elimu na amepata amepata kazi kwenda kufundisha uh, vijijini, lakini hajataka haja kufanya kazi hii kwa sababu haja, hajataka kuenda vijijini, alitaka kubaki mjini Dar es Salaam, alafu amekataa ame kazi, kazi hii na yeye ana, anajaribu kufan, ku, ku, kutafuta kazi hataki, hataki mume hataki watu, watoto, halafu anaendelea na maisha yake na goals yake ya, ya kuwa professional woman. Ni Erin Reynolds akiongea na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa ni wakati wa muktasari wa habari. Naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Dr Mary Paul Kini amesema Jumanne leo majaribio ya dawa ya chanjo ya Ebola yanaendelea huko Ulaya, Marekani na Afrika na kwamba kama chanjo hizo zikionekana kuwa salama, kunaweza kuwa na majaribio afrika magharibi mwezi Januari wakitumia maelfu kwa maelfu ya dozi. Uingereza inasema karibu itapeleka ndege za uchunguzi kwenye anga ya Siria ili kukusanya habari za kijasusi juu ya kundi la Islamic State. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon amesema kupanuliwa kwa kupa operesheni za nchi yake katika mapambano yanayoongozwa na Marekani dhidi ya waasi hayo yanajumuisha matumizi ya ndege zisizo na rubani na zile za uchunguzi. Maafisa wa Hong Kong wanakutana na viongozi wa maandamano ya wanafunzi lakini wamesisitiza hawatafanya mabadiliko kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Katika hotuba yake ya ufunguzi, katibu mkuu Carrie Lam aliwaomba viongozi wa wanafunzi kumaliza maandamano hayo ya wiki tatu, akisema ni ya kugawanya raia na kikwazo kwa mazungumzo ya katiba. Bomu lililotegwa kwa mbali lililipuka mjini Kabul na kupiga basi lililokuwa limepakia wanajeshi leo Jumanne na kuwa watu wanne. Kundi la wanamgambo la Taliban lilidai kuhusika na mashambulizi hayo ambayo ilitokea karibu kila siku huko Afghanistan, wakati majeshi kima ya kimataifa yakijiandaa kuondoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka. Uchumi wa China umekuwa kwa asilimia 7.3 katika robo ya tatu ya mwaka ikilinganishwa na mwaka mmoja uliopita, hiki kikiwa kiwango kidogo sana cha ukuaji wa uchumi wa taifa hilo tangu mwaka 2009. Mkuu wa shirika kubwa la mafuta la Ufaransa Total aliwawa Jumatatu usiku wakati ndege yake binafsi ilipogongana na gari la kusafisha barafu kwenye barabara ya kurukia ndege huko Moscow. Mshonaji maarufu wa nguo Oscar de Renta amefariki dunia Jumatatu siku akiacha sifa nzuri ya mafanikio makubwa. Ni Sandey Shomari na muktasari wa uh, habari. Na hapo ndipo tunapofikia tamati ya matangazo yetu ya siku ya leo katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili unusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wangu Dwayne Collins, msimamizi Esther Gidoi Iwat