hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano oktoba 22 mwaka wa 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 fm kule nairobi kenya karibuni Na katika matangazo yetu ya leo, mkutano wa IGAD huko sudani kusini, wananchi wa huko wanasemaje? hawakuwa na imani kubwa ya kwamba hii mkutano ya leo italeta chenye kitu kingine tofauti kwa sababu machara yuko hapa. Na katika habari nyingine, huko Beni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wananchi wakasirishwa na MONUSCO kutokana na hali ya mauaji yaliyotokea. hali ikoje? Watu waliandamana na maandamano lianja usubuhi, na hata mpaka sasa naongea nawe, vijana wako barabarani wanabeba mapanga, mishale, miti, majani e, wako wanaimba nyimbo zenye kutukana Munisco. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. mkuu wa shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu na jamii ya Mwezi Mwekundu wanasema mlipuko wa mlipu Ebola ambao umeua zaidi ya watu 45 huko Afrika Magharibi huenda ukadhibitiwa katika muda wa miezi minne mpaka sita kama hatua sahihi hazitachukuliwa. Elhad Asi amewaambia waandishi wa habari leo Jumatano huko China kwamba muda huo unawezekana kwa kuwatenga na matibabu mazuri kwa wale ambao wamethibitishwa kuwa na Ebola pamoja na taratibu zaidi za mazishi kwa wale ambao wanafariki kutoka na virusi hivyo. Maoni hao yamekuja wakati shirika la afya duniani linaitisha mkutano wa kamati ya dharura kuhusu ebola kujadili maendeleo ya karibuni ya mlipuko huo na ibadilishe mapendekezo yake. India imesema imeweka mfumo wa kufuatilia sawa na ule wa Nigeria ili kugundua kesi zozote za ebola nchini humo, wakati ikishinda juhudi za kuhakikisha virusi vya ebola haviingii nchini humo. Nigeria imetangazwa na Shirika la Afya Duniani kuwa hakuna ebola. Waziri wa afya Hashwatham amesema kuwa vifaa maalum vya uchunguzi ambavyo ni muhimu katika kusaidia kugundua kesi za ebola huko Nigeria vitatumiwa katika viwanja vya ndege 15 vya kimataifa ili kufuatilia wale ambao wanasafiri wakitokea katika nchi ambazo zimekumbwa na ebola. Mazoezi ya haraka pia yalifanywa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa New Delhi kuangalia hatua za tahadhari kuingia, kuigundua ebola. Vifaa vingi zaidi vitanunuliwa ili kuvipatia vijana kwa, kuvipatia uh, vijana vingine ama viwanja vingine vya ndege vya bandari katika siku zijazo. Na daktari wa magonjwa ya wanawake kutoka DRC ambaye katika muda wa miaka 15 amekuwa akiwatibu akina mama waliobakwa ndiye mshindi wa, wa tuzo la Sakalova la haki za binadamu mwaka huu. Mwandishi wetu Richard Green ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Este Gidhui Iwat. Bunge la Ulaya lilimchagua kwa kauli moja Dr. Denis Mkwege kwa kile lilichosema ni jitihada zake kubwa za kupigania haki za wanawake. Dr. Mkwege mwenye umri wa miaka 59 alianzisha hospitali yake iitwayo Panzi mjini Bukavu, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mwaka 1988 kuwatibu wanawake waliobakwa na kufanyiwa manyanyaso ya ngono katika vita huko Congo. Alinusurika jaribio la kutaka kumuua na vitisho vingine kwa maisha yake, na kuendelea kupinga ukatili wa kubaka wanawake kama silaha ya kivita. Dr Mkwege atapokea tuzo lake hilo Novemba 26 katika mji wa Strasbourg huko Ufaransa. Tuzo la Saharov la uhuru wa mawazo lilipewa jina la marehemu mwanasayansi wa zamani wa Usovyeti Andrei Saharov. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na tunaendelea na habari zetu za dunia serikali ya burkina faso imezindua mpango mpya wa kumaliza kipindi cha mihula miwili kwa urais waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema jana kuwa serikali itawasilisha mswada mungeni kukuta, kukutanishwa na maoni ya suala hili wafuasi wa rais wa muda mrefu Blaise Compaore, wamemsukuma mabadiliko ambayo yatamwezesha kuwania tena urais mwaka ujao, wakati ambapo anamaliza awamu yake ya pili ya uongozi. Kiongozi wa upinzani Bendewe Stanley Sanaka amesema upinzani utapambana na mapendekezo ya kura ya maoni. Mkutano wa saa mbili huko Hong Kong kati ya watetezi wa mageuzi ya kisiasa na maafisa wa serikali umelazimika umemalizika bila ya maendeleo na kuwaacha wanafunzi waandamanaji wa kihoji iwapo wataendelea na mazungumzo. Majadiliano ambayo yalirushwa moja kwa moja katika televisheni yalikuwa jukwaa ya waandaji wa maandamano kushirikisha na kushirikiana na watu, kwani walifanya maandamano ya zaidi ya wiki tatu katika mitaa ya mji na kuleta kutaka utawala zaidi wa kisiasa kutoka Beijing. Maafisa walijibu kwamba madai ya wanafunzi kisheria hayawezekani. Kiongozi wa shirikisho la wanafunzi Hong Kong, Lester Spam ameeleza kushangaa kwamba serikali bado ilikuwa inauliza Beijing kuhusu utaratibu kuitisha uchaguzi mwaka wa 2017. Msemaji wa kikurdi nchini Syria wanaopambana na waasi wa Islamic State katika mji wa Kobani wanasema hakuna makubaliano yaliyofikiwa kwa kuwasili kwa majeshi ya wakurdi ya, pesha, ya, ya peshmerga kutoka Iraq kujiunga na mapambano. Idris Nassan ameiambia VOA kwamba viongozi wa kikurdi wanakutana katika mkoa wa kikurdi nchini Iraq, kwamba jeshi lolote linalofika Kobani ni lazima lifanye utaratibu na maafisa wa ndani walioko huko. Amesema watakapokubaliana kwa msaada wowote wa Peshmerga watakaribishwa huko Kobani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko Sudani Kusini, ambapo baadhi ya viongozi wa Jumuia ya Maendeleo ya Ukanda wa Afrika Mashariki, IGAD, wamekutana hii leo katika mkutano maalum katika kanda hiyo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wa habari huko Juba, Sudani Kusini, Bwana Daniel Denis, na kwanza kutaka kujua mambo muhimu yaliyozungumzwa kwenye mkutano huo. Leo tunajua ya kwamba rais wa Kenya na tena prime minister wa Ethiopia walikuwa hapa, lakini rais wa Uganda hakukuwa, prime minister wa Uganda ndio alikuwa. Ni mkutano ilianza leo asubuhi hadi jioni na tumesikia tu kutoka ambassador, Chief mediator, wacha tu niseme uh, Seyoum Mesfin. Watu wengi wanajua Seyoum Mesfin ndio Chief mediator ya hii South Sudan peace Mediation Process wa IGAD. Ye leo aliongea jioni hii na katuambia hii tu ilikuwa ya ni consultation kati ya viongozi na rais wa East Africa wasikie kutoka uh, rais wa sudan kusini Salva Kiir mayardit kenye anaona vile hii usalama ya watu wa South Sudan wanaitafuta itaendaje. So hakuna kitu kubwa ilitokea leo, kwa sababu walikuwa watu wakiongea kama kawaida. Ilifanyika tena wakati ule tunajua ilifanyika Addis Ababa na sasa ni hapa uh, Juba, yale ambayo pengine mpaka sasa yanaonekana kuna maendeleo kutokana na mkutano wa Arusha hali ikoje baada okay, ya mkutano wa Arusha? Okay, kitu ya kwanza tumeona hapa sisi, unajua wakati huu ya vita yote sisi tukiwa na television ya serikali hii yenye ye inaitwa SSTV, hauwezi kuona picha ya Rebels ama watu kutoka pati ya Riek Machari waonekane. Lakini jana jioni, yani tulikuwa surprise sana, kwa sababu mara ya kwanza tumeona picha ya Riek Machari hapo kwa television na tena tumeona yeye akiongea akiongea na watu wote, na kuna picha ingine tuliona rais Alfakir akiketi chini na Riek Machar na rais wa Tanzania, na nyuma yake wote wenye walisimama nyuma yake ni watu wa kutoka hii grupu ya Riek Machar. Kwa hivyo watu wa wamefurahia sana, na imempatia watu imani ya kwamba amani iko karibu na umoja kati wanasiasa na watu wa Sudan kusini inaanza kuonekana sasa kolekole. Kwa hivyo hiyo mkutano ya Arusha ndio sisi tunaona ilikuwa muhimu sana sana, kwa sababu kenye inatendeka e, kule Addis Ababa, watu tunaongea nao hapa hapa Juba tu, ukisikia kila mtu anasema hii shida ilitokelea hapo kati ya SPLM na ni ya kisiasa. Hata mkiongea Addis Ababa na wanasiasa hawajakubali ya kwamba lazima wakuje pamoja, hakuna kenye inaweza tendeka mzuri juu Sudan kusuni irudi tena kama vile ilikuwa kitambo. Ni Bwana Daniel Denis, mwandishi wa habari huko Juba, Sudani Kusini, akizungumza na Sauti Amerika. mambo mapya mambo hipo. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Korea Kaskazini inasema Marekani aliyetiwa ndani ameachiliwa huru wiki hii kufuatia maombi kadhaa kutoka kwa rais wa Marekani Barack Obama. Maelezo mafupi kutoka shirika rasmi la habari Pyongyang imesema mhalifu Jeffrey Fall ameachiliwa kwa amri ya kiongozi Kim Jong Un. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema hakuna makubaliano, kwa maneno yake, yaliyofikiwa na Korea Kaskazini katika kesi ya Fall. Fall mwenye umri wa miaka 56 amewasili Marekani mapema leo Jumatano. Fall ambaye alikwenda Korea Kaskazini kwa visa ya utalii alikamatwa miezi sita iliyopita, baada ya kuachilia ama kuacha Biblia yake kwenye mkahawa mmoja huko Korea Kaskazini. Familia yake imekanusha kwamba alikwenda nchini humo kwa shughuli za kikanisa na kule Philippines ni kwamba mwanajeshi wa Marekani ambaye anashukiwa kumuua mwanamke alibadilisha jinsia yake mapema mwezi huu amehamishwa katika makao makuu ya jeshi huko Philippines mjini Manila kufuatia shinikizo la umma la kumwondoa kwenye manowari ya Marekani. Mpaka aliposimamishwa hivi leo, Private John Scott Pemberton alikuwa amewekwa chini ya ulinzi ndani ya manowari hiyo ya Marekani kufuatia tuhuma kwamba alimuua Jennifer Lond mwenye umri wa miaka 26 baada ya kukutana naye kwenye baa. Mwanajeshi huyo atalindwa na wanajeshi wa ndani na wa Marekani katika mji mkuu wakati uchunguzi ukiendelea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wananchi huko Beni wameandamana hadi kwenye jengo la Umoja wa Mataifa, wakiomba askari wa Umoja wa Mataifa, yaani MONUSCO, waondoke haraka DRC, kwani wameshindwa kulinda raia. Kwa dakika za mwisho, waandamanaji hao walitawanywa kwa risasi na jeshi la Congo wakiungana na polisi pamoja na MONUSCO. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Wananchi hao wa maeneo ya Beni Mbau pamoja na Owicha wameandamana kwenye jengo la Umoja wa Mataifa na kupelekea askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kurusha risasi kutawanya waandamanaji hao ambao walikuwa wakiandamana wakiomba Umoja wa Mataifa uweze kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu umeshindwa kazi na kurudi katika nchi yao. Na hii ni baada ya mtu mmoja kuuliwa wakati ambapo jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa lilikuwa likirinda doria kwa saa za jioni na likazuiliwa na wananchi na kupelekea gari moja askari kutoka Tanzania kuvunjwa katika maeneo ya Mbao. Nimezungumza naye Palukunga Hangondi, kiongozi wa mashirika yenye kutetea haki za binadamu wilayani Owicha. Ndiyo, kuna watu wamekufa, kuna mtu mmoja ambaye alipigwa risasi eh, na wasikari wa Kongo na mwingine mmoja akafariki na mmoja akajeruhiwa, aka e, ule mwenye alijeruhiwa anakuwa kwenye kituo cha afya. Watu waliandamana na maandamano lianja usubuhi, na hata mpaka sasa naongea nawe, vijana wako barabarani, wanabeba mapanga, mishale, miti, majani, e, wako wanaimba nyimbo zenye kutukana Munisco na kusema Munisco ijiuzulu, na wanasema vilevile jenerali ambaye alikuwa anaongoza Hizo operation kwa sababu inawezekana na shingo ajiuzulu. Hata hivyo, kiongozi wa Umoja wa Mataifa hapa katika eneo la Beni ameomba wananchi kutoshambulia magari ya Umoja wa Mataifa na kwamba Umoja wa Mataifa hauwezi kamwe kusaidia makundi ya waasi, wale ambao wanatubia mawe gari za MUNUSCO wako, wakome ile kabisa kuanzia leo. MUNUSCO iko hapa katika kuleta amani na kuna hata siku moja MUNUSCO inaweza shirikiana na ADF, inaweza shirikiana na atuiwowote, inaweza beba watu ambao wajulikani. Ile ni propaganda ya watu wawili watatu hapa peni ambao wanataka kuleta kuchafua upande wa Beni ndio waanze kufanya Beni ikuwe na insecurity. Kiongozi huyu aliongeza kwamba Umoja wa Mataifa hauna haja ya kutoa vifaa kwa raia, rahia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bali Umoja wa Mataifa umefika Kongo kulinda wananchi wa Kongo. Wananchi wote munaombwa kwamba mchue yale, kwa sababu MONUSCO hakuna njia itawenda kununua mapanga iende kununua vitu ya masilaha iende kupeana silaha kwa wazi. Upande mwingine vile vilevile, nimezungumza naye Ribes Mikindo, kiongozi wa chama cha upinzani chake Etienne Tshisekedi UDPS. Nawaza ingawa watu wanaweza kutupa mawe kwenye monisko na kuomba monisko iondoke, wa kwanza alipata kuondoka ni kabila na wa na wale wafuasi wake, kwa sababu ni wao ndio wanakuwa na jukumu ya kuweza kutupatia uh, usalama na uko salama, wakati unakosekana unapasha kujua kama inakuwa. Kwanza ni kitu chenye sisi Wakongomani vokipekeeoser malivika. Sauti ya Amerika, beni na kutoka Beni tunaelekea huko Rwanda, ambapo watetezi wa haki za binadamu barani Afrika wamelaani vitendo vya utesaji na unyanyasaji wa binadamu, vitendo ambavyo vinaendelea kwenye sehemu mbalimbali ulimwenguni. Wajumbe hao wanasema ijapokuwa miaka ya karibuni vitendo hivyo vimepungua lakini bado kuna ushahidi kwamba serikali za ulimwengu zinaendeleza vitendo hivyo vya kinyama. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti zaidi. Utesaji umetajwa kama vitendo vinavyofanywa na baadhi ya watu wenye mamlaka katika serikali mbalimbali ulimwenguni kwa lengo la kuumiza waathirika wa kwa vitendo hivyo wataalamu wa haki za binadamu wanasema kwamba mpaka sasa tatizo hilo bado inashuhudiwa kwenye mataifa mbalimbali ya ulimwengu, ijapokuwa kila nchi ina kiwango chake cha utesaji huo na ukiukaji wa haki za binadamu. Vitendo hivi vya unyanyesaji na utesaji vilishuhudiwa nchini Rwanda mwaka 94 katika mauaji ya kimbali. Aiza Kimugabe, kijana mwenye umri wa miaka 30, na ambaye ni manusura mauaji hayo, anasema maisha yake kwa kiasi kubwa yamepitia kwenye utesaji na unyenyesaji, pamoja na jamaa zake. Kwanza niseme tu kwamba kunusurika mauaji ya kimbali ilikuwa ni safari ndefu. Maana wakati hayo yakifanyika mimi nilikuwa shule ya msingi. Tulipata mateso makubwa, licha ya wazazi wangu na baadhi ya wanafamilia waliouawa kinyama. Hata wanafunzi wenzangu bado nawakumbuka mpaka leo, na kwa sababu akili ya mtoto haisahau rahisi, ndiyo maana mpaka leo tunakumbuka zile taswira za mauaji hayo. Ili matatizo haya yakomeshwe, kwa mujibu wa wataalamu hawa kwenye saikolojia pamoja na kutetea haki za binadamu, ni lazima ichukuliwe mikakati ya kuhakikishia usalama wale watu wanaokabiliwa na hatari hiyo. Wajumbe wanatoka kwenye mashirika ya kutetea haki za binadamu, vituo vya ushauri na saha kutoka zaidi ya nchi 15 za kusini mwa jangwa la Sahara. Baadhi ya maafisa wa serikali wanasema serikali, hasa kwenye nchi zenye migogoro, zimekuwa na mkono kwenye visa vya utesaji na unyenyesaji. Nimemuuliza Bi Madeleine Nirere, mwenyekiti wa tume ya kutetea haki za binadamu nchini Rwanda, hali ikoje? Kuna kisa cha unyanyasaji ninachoweza kukieleza na ambacho tulikifuatilia kwa karibu. Kulikuwa na mama mmoja ambaye alishtukiwa kuiba simu ya mkononi, basi alikamatwa na polisi na kunyanyaswa. Ilikuwa mwaka elfu mbili na tisa. Tulifuatilia na kuzungumza na uongozi wa polisi na wahusika, hatimaye walifikishwa mahakamani na mwisho kutimiliwa kazini. Mwakilishi wa umoja wa nchi za Ulaya Michael Ryan anasema umoja huo unatambua vitendo vya unyenyesaji, na ndiyo maana wanafadhili miradi ipatayo ishirini ambayo inanuia kutoa misaada kwa waathirika wa unyenyasaji huo. We have put 5.4 million euros, uh... tumeweka milioni nne nukta tano za yuro kusaidia miradi hiyo hapa Rwanda kwa ajili ya kulinda maslahi ya waathirika wa, wa unyenyasaji, na hii inafanyika pia kwenye nchi nyingine. Hili linakwenda pia na sera zetu za kigeni ambapo tunapambana na unyanyasaji wa aina yoyote. Lakini niseme tu kwamba Rwanda inajitahidi kwenda na viwango vya kimataifa licha ya madai haya, lakini wajumbe hawa hawajatoa msamo wao wa nini lifanyike kuzishinikiza serikali za ulimwengu kukabiliana na visa vya unyanyasaji na utesaji ambavyo kwa kiasi kikubwa vinafanywa na serikali zenyewe. Silvanos Karemera, sauti ya Amerika, Kigali. Asante kuungana nami Esther Githuiyat, kwa makala mengine afya, ya afya yanayoletwa kwako kwa kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Hivi leo basi tunazungumzia majaribio ya chanjo inayolenga kuwasaidia wavutaji sigara ambao wanajaribu kuacha kuvuta sigara lakini wameshindwa. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jessica Berman anaripoti kuwa huenda katika siku za karibuni wavutaji sigara hao wakaacha kuvuta sigara baada ya kupigwa chanjo inayodhibiti matumizi ya tumbako. Sigara ya kawaida tu huwa na takriban kemikali elfu nne ambazo zinapochomwa na kuvutwa zinasababisha madhara makubwa ya afya. Lakini kemikali yenye sumu inayoitwa nikotini inayopatikana kwenye sigara ndio sababu haswa inayovutia ubongo na kufurahisha wanaovuta sigara, lakini ina hatari kubwa kwa afya yao. Ronald Cristo ni mwenyekiti wa idara ya madawa katika chuo cha afya cha Wellconel mjini New York, ambapo watafiti wanafanya majaribio ya chanjo ya nikotini. Kristo anasema chanjo hiyo inakusudiwa kudhibiti kemikali ya nikotini ina wanasa wavutaji sigara kwa kutengeneza kinga mwili zinazosaidia mwili wa mvutaji sigara kuivunjavunja kemikali hiyo kabla haijafikia ubongo wake. Anasema wanasayansi wametumia utafiti wa DNA kusaidia ini kutengeneza kinga mwili zinazozuia kemikali ya nikotini kufikia ubongo. Matokeo yake anasema Kristo ni mtiririko wa kinga mwili zinazopita kwenye damu ya mvutaji sigara zikisaka chembechembe zenye sumu ya nikotini. Kinga mwili hizo ni ndogo, mfano wa Pacman, zinameza kemikali hiyo ya sumu na kuzuia kufikia ubongo na kuwanyima raha wanayopata wavutaji sigara kila wanapovuta sigara. Kwa hiyo tunachofanya ni kuzuia kemikali ya nikotin kufikia ubongo na kwa hiyo wavutaji hawatapata athari zozote kutokana na kemikali hiyo ya nikotin. Watafiti walitengeneza chanjo hiyo kwa kutumia kinga mwili zilizoingizwa kwenye kirusi kisicho na madhara na kisha kuelekezwa kwenye maini ya panya waliokuwa kwenye maabara. Maini ya panya waliofanyiwa majaribio hayo yalianza mara moja kutengeneza kinga mwili zaidi kudhibiti nikotin na kuiharibu sumu inayotokana na kemikali hiyo kila wanapokutana nayo. But once we genetically modify their liver... mara tulipotumia utaalamu wa kijenetiki kwenye maini kutengeneza kingamwili dhidi ya nikotini, huku kingamwili hizo zikielea kwenye damu, tuliweka nikotini kwenye miili ya panya hao, na hakuna chochote kilichotokea. Ilikuwa kama kwamba wamepewa maji tu. Panya waliokuwa wamepewa nikotini na kuizoea katika miili yao walipewa chanjo ya kudhibiti matumizi ya tumbako na kuonyesha mafanikio makubwa kana kwamba hawakuwahi kuwa na kemikali hiyo ya nikotini katika mili yao. Watafiti wanasema dozi moja tu ya chanjo ilitosha kuwakinga kwa maisha na kemikali yenye sumu ya nikotini. Ripoti ya utafiti wa chanjo hiyo ya Ronald Christo na wenzake kuhusu kudhibiti nikotini na ambayo inategemewa kusaidia wavutaji sigara kuacha kuvuta sigara imechapishwa katika jarida la Sayansi la Translational Medicine. Makala ya afya yameletwa kwako na VOA, mtandao wa afya Afrika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji pia usisahau kuungana nasi kwenye Facebook VOA Swahili. Huko tuko masaa 24 kutoa ujumbe, na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, tutakusomea muktasari wa habari. Mkuu wa shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu na jamii za Mwezi Mwekundu wanasema mlipuko wa Ebola ambao umeua zaidi ya watu 1450 huko Afrika Magharibi huenda ukadhibitiwa katika muda wa miezi minne mpaka sita kama hatua sahihi zitachukuliwa. India inasema imeweka mfumo wa kufuatilia sawa na ule wa Nigeria ili kugundua kesi zozote za ebola nchini humo, wakati ikizidisha juhudi za kuhakikisha virusi vya ebola haviingii nchini humo. Serikali ya Burkina Faso imezindua mpango mpya wa kumaliza kipindi cha mihula miwili kwa urais waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema jana kuwa serikali itawasilisha mswada bungeni kutaka kutia, kutia, kutishwa kura ya maoni kwa suala hili. Na mkutano wa sasa wa masaa mbili huko Hong Kong kati ya watetezi wa mageuzi ya kisiasa na maafisa wa serikali umemalizika bila ya maendeleo na kuwaacha wanafunzi waandamanaji wakihoji wapo wataendelea na mazungumzo hayo. Msemaji wa wakuldi nchini Siria wanaopambana na waasi wa Islamic State katika mji wa Kobani wanasema hakuna makubaliano yaliyofanyika kwa kuwasili kwa majeshi ya kikuldi wa Peshmerga kutoka Iraq kujiunga na mapambano naendelea. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti, Amerika, Sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo na tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Katika mkutano wa karibuni wafadhili wa, wa kimataifa wameahidi takriban dola bilioni tano na nusu ikiwa ni msaada wa watu wa Palestina na ujenzi wa ukanda wa Gaza ambao ulioathiriwa vibaya katika kipindi cha wiki saba za mapigano kati ya Israel na taasisi ya kigaidi ya Hamas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, ameahidi dola milioni 212 ikiwa ni msaada kwa watu wa Palestina na kufikisha msaada wa Wamarekani kwa watu wa Palestina kuwa zaidi ya dola milioni mia nne. Lakini kama waziri Keli alivyoeleza, huu ni mwanzo tu, na mengi zaidi yanahitaji kufanywa. Gaza inahitaji serikali thabiti ambayo itatoa huduma kwa watu wake na uwekezaji wa muda mrefu wa kiuchumi ambao utasaidia kujenga uchumi unaoshamiri. Lakini mbali yeyote hayo, Gaza inahitaji mabadiliko ya msingi kwa hali endelevu. Sababu za hali ya kuwa na mashaka na wasiwasi na ghadhabu ni kwa vile Israel, ukingo wa Magharibi na Gaza zinaweza tu kutokomezwa kwa kusuluhisha mzozo wenyewe, amesema Waziri Keri. Hakuna njia ya kuridhisha madai ya pande mbalimbali mbali. Hakuna njia ya kuchukua hatua kamili kwa Gaza bila ya mipango ya muda mrefu kwa amani ambayo itajenga imani kuhusu hali ya baadaye na ndiyo maana suluhisho la mataifa mawili lina nguvu zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Hivyo Marekani bado ina nia ya dhati kurejea katika mashauriano, siyo tu kwa ajili ya mashauriano, lakini kwa sababu ya lengo la mkutano huu na mahitaji ya baadaye, amesema waziri Keri. Marekani itaendelea kufanya kazi na washirika wetu kubuni njia za kusonga mbele. Tuna imani kwamba kuna haja ya pande zote, hasa masuala muhimu sana yanaweza kushughulikiwa. Na kwa dhana hiyo, nia njema na ujasiri, hatuwezi kuzungumzia mahitaji ya muda mrefu ya Gaza, lakini tunaweza kuwa hakika kufanikisha amani ya kudumu kati ya Israel wa Palestina na majirani zao wote, amesema Keri. Tumekuwa wazi kuanzia siku ya kwanza kuhusu ugumu wa changamoto iliyo mbele, na tulifahamu kuwa kutakuwa na wakati mgumu, lakini mwishowe sote tunataka kitu kimoja: usalama kwa Waisrael, uhuru, hadhi na taifa la Wapalestina, amani na mafanikio kwa pande zote. Tahariri ya Sauti Amerika ile ya sera, serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, 12:30 jioni, saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, Dwayne Collins, mwelekezi msimamizi Esther Githuwot, mimi ni Sunday Shomari na, mi... na, na mimi Harrison Kamau, tukisema kwa kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.