Kumekucha Afrika, ni saa 11 saa za Kigali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukiwakaribisha katika matangazo leo, Jumatano Oktoba 22 mwaka 2014. Karibu pole pale ulipo Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti juu ya maoni yanayotofautiana juu ya kutangazwa tarehe ya kura ya maoni ya kuidhinisha katiba ya Tanzania. Kura ya maoni ziko mbili na ziko mbili, kwa maana ya kwamba kura ya maoni ya kwanza ikipata kura ya ndio, basi wakwenda mbele na kuwa na katiba mpya, lakini ikipata kura ya hapana, ina maana kubwa zaidi, kwa sababu itahitaji Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano kwa kukubaliana na Rais wa Zanzibar kuliitisha tena bunge maalum. Na serikali ya ta, serikali ya Uganda imeanzisha juhudi za kufua tena shirika lake la ndege Uganda Airlines baada ya kuvunjwa kwa miaka 14. Na leo katika makala yetu ya vijana, tunatupia jicho tatizo la kuongezeka idadi ya vijana wasio na ajira Tanzania, licha ya juhudi za kupambana na hali hiyo. Kwa mfumo wa nchi yetu, vijana walitengenezwa kifikra kwamba mtu akimaliza anaajiriwa. Halmashauri zinapaswa kutenga asilimia kumi kwa ajili ya fedha zitakazoenda kwenye mfuko wa vijana, lakini pia kulikuwa na changamoto ya kwamba halmashauri nyingi hazitengi hizo fedha, kwa hiyo hizo fedha haziendi kwa walengwa na watu wakaenda. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya wwwswahilicom lakini. Kwanza taarifa ya habari inaosoma hapa na Mkamiti Kibayasi. Rwanda inawaagiza wasafiri kutoka Marekani na Hispania kuwapigia simu kila siku maafisa wa afya kuripoti juu ya hali yao ya afya kwa sababu ya Ebola hizi ni nchi mbili pekee nje ya bara la Afrika kuripoti kesi za ugonjwa wa Ebola unaosababisha kifo. Mtu yeyote ambaye alikuwa kwenye nchi hizo mbili lazima aripoti kwa maafisa wa afya wa Rwanda kwa siku 21 za mwanzo za kuwasili kwao nchini humo. Rwanda kwa sasa haina maambukizo yoyote ya Ebola na inatarajia kuendelea kubaki hivyo hivyo. Nchi hiyo tayari imeshawapiga marufuku wageni kutoka Guinea, Liberia na Sierra Leone, nchi ambazo zimekumbwa vibaya sana na mlipuko wa Ebola wasafiri kutoka senegali ambao wameripoti kuwepo na kesi moja ya ebola nao pia wamepigwa marufuku kuingia nchini rwanda wakati huo maafisa wa usalama wa ndani nchini marekani wanawataka wasafiri wote kutoka liberia guine au sierra leon kusafiri kuingia marekani kwa kupitia mojawapo ya viwanja vitano vya ndege ambavyo vina uchunguzi maalum kwa ajili ya ebola Daktari mmoja wa masuala ya kinamama nchini DRC ambaye kwa zaidi ya miaka kumi na mitano amewasaidia wanawake kuponya kutokana na ukatili wa ubakaji ndiye mshindi mwaka huu wa tuzo ya haki za binadamu ya Sakharov. Bunge la Ulaya kwa pamoja lilimchagua Dr Denis Mwikwege kwa kile wanachokiita mapambano yake ya kuwalinda wanawake. Mukwege mwenye umri wa miaka 59 alianzisha hospitali yake ya Panzi mjini Bukavu, mashariki ya Kongo mwaka 1998, kwa hudumia wahanga wa ubakaji waliosababishwa na vita pamoja na ghasia za ngono. Alinusurika jaribio la kuwawa na kupokea vitisho vya kifo kwa kuzungumza dhidi ya ubakaji kama silaha ya vita. Dr Mukwege atatunukiwa tuzo ya Sakharov Novemba 26 huko Strasbourg, Ufaransa. Magazeti ya Kenya na Uholanzi yanaripoti kwamba mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mjini The Hague imetoa onyo rasmi kwa Kenya kutoa kwa siri kwa vyombo vya habari taarifa za siri kuhusiana na kesi ya Rais Uhuru Kenyatta ambapo mahakama hiyo inaiomba serikali kuisaidia kuzuia mali yake. Abdushakur Shakur Abod na maelezo zaidi. Mahakimu watatu wa ICC, mahakama inayosikiliza kesi ya Uhuru Kenyatta, walitoa taarifa jana, wakituhumu serikali ya Kenya kukiuka kanuni za kuweka siri mara saba hata baada ya kutahadharishwa dhidi ya kitendo hicho ambacho kinaweza kuwa na athari ya namna kesi ya Kenyatta inayoendelea Hakimu mkuu wa kesi hiyo jaji Kuniko Ozaki pamoja na wenzake Robert Frener na Geoffrey Henderson wameeleza wasiwasi wao kutokana na kwa kwamba serikali ya Kenya kwa mara nyingine tena imekiuka kanuni ya siri kwa kutoa kwa siri habari kwa vyombo vya habari baada ya Kenyatta binafsi kufika mbele ya mahakama hiyo hapo tarehe 7 Oktoba. Onyo hilo linatokana na amri iliotolewa na kikao cha awali cha kesi cha ICC hapo Aprili 5, 2011 ambapo mahakama iliomba serikali ya Kenya kuisaidia kutambua na kufuatilia na ikiwezekana kushika mali zote zinazomilikiwa na bwana Kenyatta. Mahakimu ameeleza kwamba onyo lao lina lengo la kuhifadhi uadilifu katika utaratibu kamili wa kesi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wanaharakati wa Siria wanasema shehena moja ya silaha zilizodondoshwa na ndege ya kijeshi ya Marekani kwa ajili ya wa wapiganaji wa Kikurdi karibu na mji wa mpakani wa Kobani zimeanguka na kuchukuliwa na wanamgambo wanaojiita Islamic State. Kundi la ufuatiliaji wa haki za binadamu nchini Siria lenye makao yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights pamoja na vyanzo ndani ya Siria vilisema hapo jana kwamba waasi walichukua silaha za kutosha baada ya ndege ya Marekani kudondosha vifaa hivyo kwa kutumia miamvuli Jumapili usiku. Video kutoka tawi la habari la kundi hilo la Islamic State inaonyesha mpiganaji aliyejifunika uso anakagua guruneti, silaha na jukwaa la kufyatua guruneti kwa roketi akiwa na furaha. Uingereza imemsafirisha mshukiwa mmoja wa ugaidi anayetafutwa na Marekani kwa kuhusika na shutuma za juhudi za kuendesha kambi ya mafunzo ya ugaidi huko magharibi mwa jimbo la Oregon nchini Marekani miaka kumi na mitano iliyopita. Polisi wa London walisema Harun Rashid Aswat alisindikizwa jana kutoka hospitali moja inayoshughulikia masuala ya akili huko West London hadi ndege ya Marekani iliyokuwa inamsubiri. Saa kadhaa baadaye, waendesha mashtaka wa Marekani walitangaza kuwasili kwake huko New York. Aswat alikuwa kwenye kizuizi cha Uingereza tangu mwaka elfu mbili na tano akishutumiwa kwa kushirikiana na kiongozi wa kigaidi aliyohukumiwa Mustafa Kamel Mustafa anafahamika sana kama Abu Hamza Al-Masri kwa kuunda kambi ya mafunzo katika eneo moja la vijijini huko Oregon. Aswat amekuwa akipigana kutosafirishwa tangu kukamatwa kwake. Korea Kaskazini kwa ghafla imemwachia huru raia wa Kimarekani Jeffrey Foley mmoja kati wa Marekani watatu wanaoshikiliwa na taifa hilo linalojitenga, lakini Pyongyang inaendelea kuwashikilia raia wawili wengine. Maafisa wa Marekani walitangaza jana kuwa Foli aliondoka Korea Kaskazini na anaelekea Marekani. Foli aliwasili huko Korea Kaskazini kwa viza utalii na alikamatwa mwanzoni mwa mwaka huu baada ya kuacha kitabu cha Biblia katika mgahawa na baa hakufunguliwa mashtaka na familia yake inakanusha tuhuma kwamba alisafiri kwenda nchini humo kwa ziara inayohusiana na kanisa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaelekea huko Tanzania kwa habari yenye uzito kwa alfajiri hii leo, ambapo watu wamekuwa wakitoa maoni yanayotofautiana kufuatia mwanasheria mkuu wa serikali kutangaza tarehe thelathini Machi mwakani kuwa ni siku ya kuitisha kura ya maoni ili kupitisha katiba. Mwanaharakati wa mchakato wa kupatikana katiba mpya nchini Tanzania, Humphrey Polepole anasema haoni sababu ya kufanyika kura hiyo kwa haraka. Mwenzangu Id Ligongo amefanya mazungumzo naye, ambapo kwanza kabisa anamuuliza tafsiri yake kwa tangazo hilo la kura za maoni. Mimi labda naweza kusema ni, nina fikra kadhaa. Moja ni kwamba eh, baadhi yetu ilitegemea kwamba jambo la kura ya maoni litakuja kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini pia tumepata mshangao kwa sababu makubaliano ya TCD na mheshimiwa rais yalikuwa yanaipeleka kura ya maoni mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, na ambacho ilikuwa umekubaliana kwa eh, kwa taarifa tulizokuwa tumezipata kutoka kwa msemaji wa TCD mheshimiwa John Cheo ni kwamba wanaahirisha kwa sababu muda ulikuwa hautoshi kufanya haya mambo yote, lakini mwanasheria mkuu amekuja na hoja kwamba kuahirisha kulikuwa kuna kigezo kwamba kama mbili ya tatu haitopatikana. Sasa kigezo hiki hatukipata kutoka kwa mheshimiwa Cheo. Kwa mi najaweza kusema ni kwamba muda wa sasa hivi kutoka sasa mpaka Machi mwaka kesho ni sawa, lakini tuna changamoto moja, kura ya maoni ziko mbili na ziko mbili kwa maana ya kwamba, kura ya maoni ya kwanza ikipata kura ya ndio, basi takwenda mbele mbele, inakuwa na katiba mpya. Lakini ikipata kura ya hapana, ina maana kubwa zaidi, kwa sababu itahitaji mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano kwa kukubaliana na rais wa Zanzibar kuliitisha tena bunge maalum kuja kuirekebisha katiba inayopendekezwa ili kukidhi matakwa ya wananchi wa Tanzania, halafu tutakuwa na duru ya pili ya kura ya maoni. Sa kama hilo litatokea ninapata shaka kwa sababu unapozungumzia kuliitisha tena bunge maalum baada ya mwezi Machi, halafu wakajadili, halafu tukawa na duru ya pili e, mwaka kesho baada ya mwezi Machi alafu tuwe tuna muda tena wa kufanya marekebisho yale ya kumi na tano ya katiba inayotumika sasa mwaka sabini na saba ninapata tabu kidogo kwa nini labda unaona kwamba uchaguzi ama kura ya maoni itafanyika mwezi machi thelathini mwakani labda wanataka kufanya hivyo kuhakikisha kwamba raisi yajae ama uchaguzi ujao unafanyika ukiwa na katiba mpya ha, hapana ate maelezo ya, ya, ya mwanasheria mkuu e, bado hata tukipiga kura ya maoni tarehe thelathini mwezi machi na watu tukawa kwenye mtizamo kwamba itapata kura ya ndio na uhakika, watu wengi bado wana maswali mengi na katiba inayopendekezwa. Kwa hiyo inaweza pia kuwa na nafasi nzuri tu ya kupata kura ya hapana. Na ambacho amekizungumza ni kwamba hatutatumia katiba mpya kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Alichokisema ni kwamba mwezi wa tano tutafanya marekebisho sasa ya katiba ya mwaka sabini na saba kwao Hoja inabaki pale pale. kama tutatumia katiba ya mwaka sabini na saba sioni sababu za msingi na za kina kwa nini tukimbize katiba mpya ili hali tukijua hatutaitumia mwaka elfu mbili na kumi na tano katika uchaguzi. Ni Humphrey Polepole akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. mambo mapya mambo hipo Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. siliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaendelea na habari za dunia. Viongozi wa Iran wanaahidi uungaji mkono wa daima kwa nchi jirani ya Iraq katika mapambano yake dhidi ya wanamgambo wanaojiita Islamic State. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatolah Ali Khamenei alimwambia waziri mkuu wa Iraq anayetembelea huko, Haidel al Abadi, hapo jana kwamba anachukulia usalama wa nchi hizo mbili hauwezi kutenganishwa. Kiongozi huyo wa Iran alisema kwamba usalama wa nchi ndugu ya Iran ni sawa na usalama wao. Awali shirika rasmi la habari la Iran liliripoti kwamba rais wa Iran Hassan Rouhani alimwambia Bwana Abadi kwamba serikali yake itaunga mkono Baghdad kutoka siku ya kwanza na itaendelea kuwa katika mtazamo huo hadi siku ya mwisho. Bwana Ruhani amesema nchi za kanda hiyo zina haja ya kukabiliana na ugaidi kwa njia ya umoja na njia inayoratibiwa pamoja. Chama kikuu cha upinzani huko Myanmar, nchi inayojulikana kama Bama, kinaeleza kinakaribisha tangazo la uchaguzi mkuu kufanyika mwishoni mwa mwaka ujao. Chama cha The National League for Democracy NLD ambacho kinaongozwa na mshindi wa tuzo ya Nobel Aung San Suu Kyi kinaeleza kwamba kinasubiri kwa hamu uchaguzi huo, lakini mwanachama wa timu ya uchaguzi wa chama cha NLD Tun Tun Hin aliambia Sauti ya Amerika kwamba chama chake kinachukua tahadhari na kitakuwa kinaangalia kwa karibu ili kuhakikisha upigaji kura unakuwa huru na wa haki. Jumatatu, maafisa wa tume ya uchaguzi walisema upigaji kura utafanyika mwishoni mwa mwezi Oktoba au mwanzoni mwa mwezi Novemba mwaka ujao. Naam, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Uganda ambako serikali inajaribu kufua tena shirika lake la ndege lilovunjwa miaka kumi na nne iliyopita. Katika mkutano wiki iliyopita, maafisa wa mamlaka ya usafiri wa ndege na wa serikali walikutana kujadili namna ya kulifua tena shirika hilo. Ingawa baadhi wanasema Uganda Airlines itarudisha hadhi na utalii kwa taifa hilo la Afrika Mashariki, lakini wengine wanasema itahitaji uwekezaji mkubwa wa fedha wa serikali kufanikisha jambo hilo. Aida Isa anatusomea ripoti iliyoandikwa na Lisbeth Payelat kutoka Kampala, Uganda. Serikali ya Uganda ililivunja shirika la ndege la Uganda mwaka elfu mbili baada ya jaribio la kuuza shirika hilo kwa watu binafsi kushindwa kutokana na ukosefu wa uwekezaji. Miaka michache baadaye, shirika la kibinafsi la Air Uganda liliundwa na kuwa mwongozi wa safari za kikanda. Hata hivyo mamlaka ya usafiri wa ndege wa Uganda CAA mapema mwaka huu ililipokonya Air Uganda leseni yake ya kufanya kazi ikidai wasiwasi wa usalama na hapo kujitokeza nafasi kwa Uganda Airlines kufufuliwa tena. Wiki iliyopita maafisa wa CAA, wizara ya kazi na usafiri, na wizara ya fedha, mipango na maendeleo ya kiuchumi walikutana kutayarisha mpango wa awali ambao utaweza kurudisha tena Uganda Airlines kama shirika kuu la taifa. Maafisa wa CIA wanasema mazungumzo yanafanyika wakati wa shika hisa wakijaribu kutayarisha pendekezo lao. Mazungumzo mengine yamepangwa kati ya maafisa wa wizara ya kazi na usafiri, wizara ya fedha na baraza la mawaziri wanatarajiwa kukutana. Ikiwa itafanikiwa, mpango wa kulifufua shirika hilo la ndege huenda ukafikishwa bungeni kujadiliwa na kuwekwa katika bajeti ya mwakani. Mkurugenzi mkuu wa zamani wa Uganda Airlines, Dixon Turinawe, anasema gharama zitakuwa kubwa lakini anadhani shirika la ndege la kitaifa ni jambo zuri kwa nchi hiyo. Be, ni lazima kuwepo na utashi wa kugharimia. Ni lazima watu wawe tayari kupoteza fedha kwa hadi miaka mitatu. Unawekeza fedha halafu unazipoteza. Unaona ni muhimu kwa Uganda, nchi isiyopakana na bahari, kuwa na shirika lake la kitaifa la ndege. Kwani kimkakati ni muhimu. Kunaweza kutokea hali ambapo utahitaji kutumia shirika lenu. Na kuna jambo jingine, kuna viwanda ambavyo haviwezi kustawi bila ya shirika la ndege la kitaifa, lakini muhimu zaidi ni mkakati unaopangwa. Ingawa mashindano ya kikanda yatakuwa makubwa, lakini Bwana Torinawe anabisha kwamba ikiwa tu unawekeza katika safari za mbali na ndege nzuri, basi mashirika madogo ya kikanda ya bei nafuu yanaweza kuanzisha ushirikiano mzuri utakaonufaisha pande zote. Model... mashirika ya ndege ya kibinafsi yanaweza kwa hakika kunufaisha. Unaweza kuwa na makubaliano lakini, inabidi ukubali, uwekeze fedha kupata ndege za kisasa. Mfano, huenda usiweze kusafiri kutoka Arusha hadi Zanzibar, lakini unaweza kuwa na makubaliano na mtu mwingine, anakuletea abiria kwako na wewe unawasafirisha safari za mbali. Mnamo wiki chache zijazo serikali itaendelea kushughulika na masuala ya kweli ya kurudisha tena Uganda Airlines hadi uwanja wa ndege wa Entebbe na Umoja wa Mataifa unasaidia nchi sita za Afrika ya Kati kuandaa na kuratibu shughuli za kutoa chanjo dhidi ya polio baada ya Cameroon kuripoti kesi ya tano ya polio nchini mwake. Kesi nne za polio zimeripotiwa katika nchi ya Equatorial Guinea kusini mwa Cameroon mwaka huu. Mwandishi wetu Moki Edwin Kindezaka ametuandalia ripoti kutoka Cameroon inayosoma hapa na Harrison Kamau. Charlotte Fatindiae, mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO huko Cameroon, anasema watoto wote wa chini ya umri wa miaka mitano nchini Chad, Gabon, Congo Brazzaville na Jamhuri ya Afrika ya Kati wanapaswa kupigwa chanjo hiyo, kwa sababu polio inazidi kuenea katika nchi jirani ya Cameroon na Guinea na kuufanya ugonjwa huo unaopooza kuangazwa kama swala la dharura katika sera ya kimataifa ya afya ya umma. Anasema Kamerun que... inasambaza kirusi cha polio Kisabella, na kwamba WHO imeiweka kwenye orodha ya juu katika nchi ambazo zina uwezo wa kusambaza polio kwenye orodha yake ya kimataifa, nafasi iliyokuwa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati hapo awali, na kwamba anategemea watoto wote katika eneo hilo watapigwa chanjo ya polio ili kutokomeza kirusi hicho duniani. Hospitali zote za Jamhuri ya Afrika ya Kati zimepewa chanjo ya polio tangu shirika la WHO na nchi za ukanda huo zilipomaliza awamu ya kwanza ya kampeni yake mwezi Septemba mwaka jana. Awamu ya pili ya kampeni hiyo itaanza Oktoba 31. Tunazisihi nchi zote <coughs> za Afrika ya Kati kushiriki katika shughuli hii iliyoratibiwa ya kutoa chanjo kwa siku zilizotangazwa ili maradhi haya yaweze kutokomezwa. WHO inapendekeza wananchi wa nchi zilizoadhiriwa wanapokwenda nje ya nchi wabebe hati ya kuonyesha kuwa wamepigwa chanjo. Lakini hilo halijawezekana katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na mgogoro wa kivita. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenda sikilizaji, wakati umefika kukuleteni jukwaa la vijana. Hii leo tunamulika juu ya juhudi za vijana kutafuta ajira na swala zima la kuajiri na misaada ya serikali inayolenga kuwasaidia vijana huko Tanzania. Kwa mujibu wa taasisi ya Restless Development nchini Tanzania, ajira ilipewa kipaumbele kwa kuanzishwa Tume ya Taifa ya Ajira, TEA hapo mwaka 2008 ili kuweza kushughulikia tatizo lote. Lakini kinyume na juhudi hizo, mwaka 2012 ukosefu wa ajira ulirejea kufikia kiwango cha mwaka 2007 na kuwa asilimia 11.7 baada ya kuwa kilipunguka kidogo kufikia asilimia 10.7 mwaka 2010. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunge wa vijana CCM Esther Bulaya na kwanza kumuuliza nini tatizo linatokea kwamba kiwango cha ajira hakipunguki kwa mfumo wa nchi yetu, vijana walitengenezwa kifikra kwamba mtu akimaliza anaajiriwa. Halmashauri zinapaswa kutenga asilimia kumi kwa ajili ya fedha zitakazoenda kwenye mfuko wa vijana, lakini pia kulikuwa na changamoto ya kwamba halmashauri nyingi hazitengi hizo fedha, kwa hiyo hizo fedha haziendi kwa walengwa, na watu wakaenda mbele zaidi kwamba hata vibaadhi ya viongozi wa halmashauri wamekuwa wakitengeneza vikundi hewa, eza wengine zindugu zao, watoto wa mjomba wa shangazi, kuhakikisha wanapata zile zile fedha na mwisho wa siku wale wahusika ambao wanaangaika, ambao vijana wako mtaani, ambao wamejika, wamejinyima na kutafuta pesa kidogo kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi, wanakosa sapoti, wanakuwa wanufaiki na na zile fedha. Mfano pia zile fedha za mabilioni ya ya JK, Mheshimiwa Rais alikuwa na dhamira njema tu ya kuhakikisha wanatoa fedha za kuwawezesha vijana, lakini zile fedha ziliishia kwa watu wenye uwezo na vijana hawakupata kabisa, hawakunufaika na zile fedha, kwanza masharti yenyewe. Kwa hiyo swala la mikopo na fedha likoje? Mwaka huu serikali ikawa imetenga bilioni kumi na nane, lakini mpaka hivi inavyoongea hizo fedha bado hazijatoka. Na mwaka jana pia ilitenga zikatoka bilioni sita tu, lakini kama wanavyojua idadi ya mikoa, wingi wa vijana, na wenyewe kupata ni ni, ni tabu hata hizo bilioni sita na zenyewe, kuna maeneo mengine hazijafika. Kwa hiyo bado kuna changamoto tayari. Unasema zimetengwa bilioni kumi na nane, zinatoka bilioni sita, na zile sita zenyewe pia hata hazitoki kuwafikia ao vijana kwa wakati ambao ni mwafaka, na wengine wanaingilia kati, wanaanza kuweka masharti ya kutaka mali hati na vitu kama hivyo. Sasa vijana hmm, wameshajiunga kwenye makundi, pesa hazitolewi au zinatolewa kidogo kidogo nini nini kifanyike? Au kwako wewe, labda kama mbunge, nafasi yako binafsi, unafikiri unaweza ukachukua hatua zipi kuhakikisha kwamba haya mambo yanakwisha? Maana mpaka yanakwenda kwenye kuishia kwenye watu wachache, basi vijana wanaendelea kupata shida. Moja ya hatua ambayo nimechukua kwa sababu hivi vimetokea mwaka jana, mwaka juzi, nikasema kwenye bajeti ya mwaka huu, kwa sababu fedha zimekuwa zikitengwa lakini hazitolewi zote na hakuna njia yoyote ya kuibana serikali. Ndio maana nikahakikisha serikali imejikomiti kwenye bunge la bajeti lililopita kwamba fedha za vijana zitawekewa uzio, na, na mbali ya kuwekewa uzio, serikali italeta sheria ya kuanzisha chanzo cha mapato cha fedha za vijana. Kikiwepo kutakuwa na uhakika wa fedha zile kutoguswa, kutobadilishwa matumizi na kupelekwa kwa wahusika, kwa sababu aidha bajeti imekuwa ndogo, aidha iwe kubwa, tayari kuna chanzo cha mapato za zoo fedha kama nilivyotolea mfano, kama ilivyokuwa mfuko wa barabara, kwamba tayari kuna ile tozo ya barabara ambayo edha fedha zimekuwa zime zime- zime wafadhili wameleta au wa hawajaleta, tayari zile zile zile zile fedha za mfuko wa barabara zipo kutokana na tozo ambayo ipo kwa mujibu wa sheria. Kwa hiyo na sisi, kikiwepo chanzo cha mapato, zile fedha za vijana zikawa kwenye ring fence, tunaamini kabisa zitapatikana zote, zote zitakazotengwa ndizo zitakazotolewa na vijana watapata sasa. Kikubwa cha kusisitiza ni usimamizi mzuri, kwa sababu hizi fedha zinapopatikana zinashushwa kwenye levo ya halmashauri, wao ndio wanasimamia kupitia sakosi za za vijana. Sasa na tayari kama ulivyosema, uh, mheshimiwa mbunge tayari baadhi ya uh, hizi fedha zilichukuliwa, zingine zikabadilishwa majina, eh, vikatengeneza vikundi hewa, na wengine ndo hivyo wamechukua hatua zao binafsi na kujifanyia unachotaka, pamoja na mawazo mazuri sana ulioyatoa, lakini je, hawa ambao tayari wameshafanya matumizi tofauti, kuna lolote ambalo haliwezi kufanyika kuwachukulia hatua? Umelizungumza na kama ambavyo unajua inawezekana, hat, ba, baada ya mtu kuchukuliwa hatua akahamishwa kutoka kitu kimoja au kingine, na hilo limekuwa ni lalamiko la waheshimiwa wa bunge kwa muda mrefu na ndio sheria zetu za kazi, atapewa onyo, atachukuliwa hatua za kinidhamu. Sasa je, uzito wa adhabu na uzito wa kosa vinalingana? Hiyo ndio changamoto, na bado tunaendelea kulipigia kulipigia kelele, na kwa kweli tumekuwa wakali, tumekuwa wakali sana, kwa sababu tunaona vijana wenzetu wanavyohangaika, vijana wenzetu wanavyo wanavyopata tabu na inauma, kwa sababu mwisho wa siku hawa vijana wakikata tamaa, ndio wamekuwa wakishiriki katika vitu wa haramu. Wengine wamekuwa wakibebeshwa madawa ya kulevya kwa sababu tu ya kukata tamaa ya kukosa kipato, lakini wengine wameamua kushiriki hata katika, katika kwenye uhalifu. Wengine ndo wamekuwa wakipewa neno la matumaini, hata kama la uongo, wanaingia barabarani na mwisho kuhatarisha machafuko katika taifa letu. Huyo ni mbunge wa vijana chama cha CCM Este Bulaya akizungumza na Sauti America kutoka Dar es Salam. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rwanda inawaagiza wasafiri kutoka Marekani na Hispania kuwapigia simu kila siku maafisa wa afya kuripoti juu ya hali yao kwa sababu ya Ebola. Daktari mmoja wa masuala ya kinamama nchini DRC ambaye kwa zaidi ya miaka kumi na mitano amewasaidia wanawake kuponya kutokana na ukatili wa ubakaji ndiye mshindi mwaka huu wa tuzo ya haki za binadamu ya Sakharov. Wanaharakati wa Siria wanasema shehena moja ya silaha zilizodondoshwa na ndege ya kijeshi ya Marekani kwa ajili ya wapiganaji wa kikurdi karibu na mji wa mpakani wa Kobani zimeanguka na kuchukuliwa na wanamgambo wanaojiita Islamic State. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo ya Aida Isa, hapa studio Mkamiti Kibayasi, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema mchana mwema, kwaherini.