Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, nami ni Ester Githo Yuat. Tunawakaribisha katika matangazo yetu Alhamisi, Oktoba 23 mwaka 2014 ambapo pia tunasikika katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, pia 107.5fm ya Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchas> Na katika matangazo yetu ya leo, nchini Tanzania, tishio la ugonjwa wa Ebola latolewa ufafanuzi na muguzi aliyemtibu mgonjwa mshukiwa. Nini kilifanyika na kikachukuliwa kwa ndege mpaka Dar es Salaam na ikatumwa haraka Nairobi, baadaye wakatupa majibu baada ya masaa kumi na mbili, wakatuambia ni negative tale ambayo tulikuwa tumewatenga na wale maneno kabidi kuwachi na katika habari nyingine, wadau wa elimu ya juu katika nchi za Afrika Mashariki wakutana huko Rwanda kuzungumzia changamoto zinazowakabili wahitimu katika soko la ajira, kwa sababu mambo unayojifunza darasani huwezi kwenda kwenye ajira, inabidi uweze kuyafanya ya uweze kukubalika katika, katika ajira hiyo ndio tatizo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari za dunia, na msomaji wako ni Esther Githuyuart. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanatoa taarifa kwa waandishi wa habari leo Alhamisi baada ya mkutano wao wa kutathmini maendeleo ya hivi karibuni ya kupambana na mlipuko wa ebola ulioua zaidi ya watu 1490 afrika magharibi. Kamati ya masuala ya dharura ya WHO ilianza mkutano juu ya ebola hapo jana Jumatano na inatafakari juu ya kubadilisha baadhi ya mapendekezo ya kupambana na mlipuko huo. Kuna takriban watu elfu tisa waliothibitika kuambukizwa virusi vya ebola, wengi wao kutoka Guine, Liberia na Sierra Leone. Makampuni mawili ya safari za ndege yanasema Korea Kaskazini inawazuia watalii wa kigeni kuingia nchini humo kutokana na wasiwasi wa kusambaza kirusi cha ebola. Kampuni ya Koryo Tours yenye makao yake Beijing ilisema katika taarifa kwamba imearifiwa na Pyongyang kuwa haitakubalia wageni wowote wa, wa nje kuanzia hapo kesho Ijumaa. Kampuni hiyo inasema haijui marufuku hiyo itabaki kwa muda gani. Haikubainika mara moja ikiwa marufuku hiyo itawaathiri raia wa kigeni walioko Korea Kaskazini wakiwemo wanadiplomasia. Na mlipuko mkubwa wa bomu umetokea kwenye kituo cha mabasi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa watu watano, huku kumi na wawili wakijeruhiwa vibaya. Harrison Kamau anaisoma ripoti ifuatayo. Hakuna yeyote ya anayedai kuhusika na tukio hili lililotokea Zare jana jioni. Mji mkuu ulioko kwenye jimbo la Bauchi umekumbwa na mashambulizi kadha kutoka kwa kundi la wanamgambo wa Boko Haram katika muda wa miezi sita iliyopita, wakilenga mabenki, vituo vya polisi na mashule. Msemaji wa polisi amesema waliouawa walikuwa wamechomeka kiasi cha kushindwa kutambulika. Shambulizi hili ni la karibuni kulipia eneo la kaskazini kwa mwa Nigeria tangu baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali na kundi la Boko Haram yaliyotangazwa Ijumaa iliyopita. Maafisa wamelaumu wapiganaji wa Boko Haram kwa mashambulizi hayo kundi la boko haram limeitatiza nigeria kwa muda wa miaka mitano sasa katika juhudi za kuligeuza eneo la kaskazini mwa nchi hiyo kuwa na utawala wa kiislamu mashambulizi ya mabomu na bunduki na uvamizi wa miji na vijiji yamesababisha vifo vya maelfu ya watu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wanaharakati wa siria wanasema mwezi mmoja wa mashambulizi ya angani yanaoongozwa na marekani ndani ya siria yameua watu 553 wengi wao wanamgambo wa kundi la islamic state na kundi la nusra front lenye ushirika na mtandao wa kigaidi wa alqaida kundi hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake uingereza linasema vifo hivyo ni pamoja na wapiganaji 464 wa islamic state na raia 32 Kundi hilo ambalo limefuatilia ghasia za Syria tangu kulipozuka vita vya wenyewe kwa wenyewe, linasema linaamini kuwa wanamgambo wengi zaidi wa Islamic State wameuawa, lakini imekuwa vigumu kupata idadi yao kamili, kwa sababu ni vigumu kufika katika baadhi ya maeneo yaliyoshambuliwa. na mwanamume mwenye umri wa miaka 23 yumo katika kizuizi cha polisi leo Alhamisi baada ya kupanda ua la White House hapo jana jioni na kupelekea ikulu ya Marekani kuwekwa katika hali ya tahadhari mara moja, hili likiwa tukio la pili la vitisho vya usalama katika makazi rasmi ya rais wa Marekani tangu mwezi Septemba. Msemaji wa idara ya wa walinzi wa rais alisema Dominic Adesanya, mkazi wa jimbo la Maryland lililoko karibu na jiji kuu la Washington DC, alikamatwa na walinzi wa ikulu walosaidiwa na mbwa kumnasa mwendo wa saa moja jioni, kwa mujibu wa msemaji wa idara hiyo. Adesanya alipigwa alipiga mbwa hao mateke na wawili wakapelekwa hospitali ya wanyama kwa matibabu. Akizungumza na kituo cha televisheni, baba yake Adesanya anasema mwanawe ana matatizo ya akili. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu leo huko nchini Tanzania, kutokana na tishio la ugonjwa mgonjwa aliyedhaniwa kuwa na Ebola nchini Tanzania na kufariki dunia hivi karibuni mkoani Mwanza. Idhaa ya Kiswahili imemfuatilia daktari aliyemhudumia mgonjwa huyo na kutaka kujua nini kilifanyika mpaka suala zima la vipimo vya mgonjwa huyo. Mwenzangu Sande Shumari amezungumza na Dr. Elias Majani Mboguta, na kwanza kutaka kujua vipimo vilishughulikiwa vipi. So, yule mgonjwa na wale ma walio mpokea tumewasoleti na wenyewe baada ya kususpect vitu kama hivyo kwamba ni Ebola. Baadaye yule mgonjwa tukapata relative ile atupe information yake na history kidogo kwa kifupi. Baadaye tukawa tumempata relative, akatupa taarifa zake kwamba alianza kuugua, baadaye wakampeleka kwa mganga wa kienyeji. Baada kumfikisha kwa mganga wa kienyeji akaanza kutibiwa kule, baadaye tulivyochukua sisi tukampeleka kwenye UTS, tukakuta bandama imefail alafu na ini limepasuka. Sasa daktari, labda kitu kingine ambacho ningependa kujua baada ya hmm, hizi haya maelezo yanayosema kwamba mlituma vipimo viende kuangaliwa, yeah, na Nairobi, lakini pia tuna taarifa kwamba labda utufafanulie kwamba kama vipimo hivi vinatumwa mahali hasa nje ya nchi kwanza, yeah, mara nyingi wanasema yeah, inabidi ichukue walau wiki mbili ndio mnaweza kupata yeah, majibu. Sasa labda utueleze, yeah, kwa upande wenu ilikuwaje kwa kesi yetu baada ya kuwa tume, tumeona dalili kama zile ndio maana nakwambia tukawa tumeona tuchukue kile kipimo haraka sana, na kikachukuliwa kwa ndege mpaka Dar es Salaam kutoka Mwanza, baada ya kuchukua gari mpaka Mwanza, Mwanza Dar es Salaam kwa ndege, na ikatumwa haraka Nairobi. Baadaye wakatupa majibu baada ya masaa kumi na mbili, wakatuambia ni negative. Basi baadaye tukaona wale madaktari ambao tulikuwa tumewatenga na, na wale manesi waliompokea mara ya kwanza kabidi kuwaachia sasa lakini kwa mpaka sasa hivi wanaendelea vizuri, lakini ule mgonjwa alifariki kawa amezikwa na kanseri. Sasa pengine daktari, yeah, unaweza ukasaidia kwa ufafanuzi zaidi, kwa sababu baadaye katika mazungumzo na waandishi wa habari maji wa wizara alizungumza kwamba vipimo hivi vimepelekwa nje ya nchi, inavyosemekana. Kwa upande wako, inamaana kuna uwezo wa kufanya hivi vitu kwa haraka zaidi kuliko hizo huo muda ambao ulitajwa na kipimo ambacho kwa sababu hii ni mara ya kwanza, isitoshe kwamba imetokea katika labda eneo hili, lakini kwa tayari kwa sababu ili kuepusha ile contamination iwe kubwa zaidi, kwa sababu ni kitu cha haraka ambacho kimeshtua watu wengi, tukaona tuweze kuambia kwamba kama inawezekana wapime kwa haraka. Na pia kwa namna nyingine, kulikuwa kuna taarifa pia kutoka kwenye kwa kwa madaktari kwamba kuna kipimo kingine kinaweza kikafanyika kule Mbeya. Hii habari yeah, ya Mbeya una, unaifahamu? Unaweza ukatueleza ni, ni, ni ipi hasa? Habari ya Mbeya ni kwamba nao walijaribu kuchukua kile kipimo, wakati imefika Dar es Salaam, lakini mpaka sasa hawajatupa jibu, manake nafikiri wao walikuwa mtambo zaidi ambao unaaminika una, una katika Tanzania, haupo Tanzania, uko Nairobi Kenya. Kwa hiyo unaweza labda ukatuambia kuna tofauti gani ya huu mtambo ulioko Mbeya na Nairobi? Ulioko Nairobi Kenya unaonekana uko sensitive sana, na, na unafanya kwa ufasaha zaidi kuliko ile iko kama majaribio bado. Ni Dr. Elias Majani Muguta akizungumza na Sauti ya Amerika. Mambo mapya, mambo hip-hop. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Ungana nasi Nam basi kesho katika live talk. Usikose kuungana nasi e, na tutazungumzia manyanyaso yanayowapata watoto wa Afrika mashariki na kati. Basi usikose kutupigia simu na kutoa maoni yako. Namba yetu ni 2026193151 usikose. Nam Edi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington. Naendelea kukusomea habari za dunia. Nchini Pakistan watu wenye bunduki walifyatulia basi risasi katika mkoa uliogubikwa na mzozo wa Baluchistan hivi leo na kuua Waislamu wanane wa dhehebu wa la Shia kutoka jamii ya walio wachache ya Hazara. Polisi wanasema washambuliaji hao wanne walikuwa wakiendesha pikipiki na walilenga wanaume waliokuwa wakitoka soko la mboga la Kweta. Hakuna aliyedai kuwajibika kwa shambulizi hilo, lakini mashambulizi yenye maafa dhidi ya kundi la Hazara yamekuwa ya kawaida huko Pakistan. Kundi kima la kimataifa la kutetea haki za binadamu linasema washia 450 wameuawa huko Pakistan tangu mwaka 2012. Na mkurugenzi mtendaji wa uwanja wa ndege wa Moscow na naibu wake wamejiuzulu kufuatia ajali ya ndege iliyoua watu wanne mapema wiki hii akiwemo mwenyekiti wa kampuni ya mafuta ya Total ya Ufaransa. Uwanja wa ndege wa Vunukovo ulitangaza kwenye tovuti yake leo kwamba Andrei Diakov na naibu wake Sergey Solntsev wanahusika na ajali hiyo. Wawili wao walijiuzulu huku mamlaka za Rasia zikiwazuilia wafanyakazi wengine wanne kuhusiana na kesi hiyo. Miongoni mwa wanaosailiwa ni mhandisi ambaye alisimamia kazi ya kusafisha theluji kwenye njia ya ndege siku ya Jumatatu, wakati ndege hiyo ya kibinafsi ilipopata ajali. Kama inavyofahamika kwamba mwaka sababi... Nam, basi tunarudi tena, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaomba radhi, kulikuwa kuna matatizo kidogo ya kiufundi na hivi sasa, basi tunaelekea huko nchini Tanzania kufuatia kutangazwa, serikali ya Tanzania inaweza kupoteza asilimia 30 ya hisa zake katika umiliki wa benki ya NBC kutokana na deni la shilingi bilioni 22.5. Nimezungumza na mwenyekiti wa kamati ya bunge la Tanzania ya hesabu za serikali Zito Kabwe juu ya sakata hilo. Kabwe amefafanua kile ambacho kinatakiwa kufanyika ili kunusuru umiliki wa NBC, lakini kwanza kabisa nilitaka kujua ni nini kilichosababisha suala hilo. kama inavyofahamika kwamba mwaka saba iliyokuwa benki ya NBC ilibinafsishwa na kugawanywa kuwa NMB na NBC, na NBC ikawa imenunuliwa na kampuni ya APSA kutoka Afrika kusini ambayo ilinunua asilimia sabini na asilimia thelathini zikawa zimebakia kwa serikali ya Tanzania. Na baadaye kampuni hiyo ya APSA ikawa imeuza asilimia kumi na tano kwa shirika la International Finance Corporation au IFC, ambayo ni tawi la uwekezaji la benki ya dunia. Sasa mwaka elfu mbili na kumi na mbili benki ilipata matatizo. Kulikuwa kuna mikopo ambayo ilitolewa kwenye sekta ya usafirishaji, ambapo mikopo hiyo ilionekana kwamba ilikuwa ni mikopo iliyotolewa vibaya na kuisababishia benki kupata hasara ya shilingi bilioni hamsini. Kwa hiyo Benki Kuu ya Tanzania ikawa imeingilia kati na kuagiza ya kwamba mtaji wa benki ya NBC uongezwe. Jumla ya shilingi bilioni sabini zilitakiwa kuongezwa katika mtaji, lakini serikali ikawa haina fedha za kuongeza kwenye mtaji na ikawa imekopa kutoka kwa wabia wenzake wa APSA, e, jumla ya shilingi bilioni ishirini na tano ishirini na mbili nukta tano E, na riba ya asilimia nane kila mwaka kwa muda wa miaka miwili. Itakapofika mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano hisa za serikali kama tutakuwa tumelipa deni hilo zitapunguzwa, yani zitakuwa diluted kwa kiwango hicho cha shilingi bilioni ishirini na mbili nukta tano ambao ni sawasawa na hisa zote, kwamba zitakwenda Absa na serikali itakuwa sasa badala ya kumiliki asilimia thelathini itakuwa na miliki asilimia sifuri ya benki ya NBC. Je, yeah, mpaka sasa mmeishauri nini serikali ili kuhakikisha haipotezi hisa zake za umiliki wa bank ya NBC. Actually, kuna mambo mawili ambayo tumeyachukua. Hatua ya kwanza ambayo tumeichukua, kwanza ni kuiagiza serikali kwamba lazima hilo deni lilipwe haraka iwezekanavyo kwa njia yote, na kuna njia mbili. Njia ya kwanza ni serikali kuchukua hela kwenye bajeti na kwenda kulipia hilo deni ili kubakiza hizo hisa zetu na kuzilinda. Njia ya pili ni serikali kuyaomba mashirika mengine ya umma ambayo yana mahitaji ya ziada kwa ajili ya kuzinunua hisa zake kwa kulipia hilo deni na baadaye hisa hizo zi ingizwe katika katika soko la mitaji ili watanzania wengine waweze kununua. Kwa hiyo serikali itaweza kupata fedha hizo, itazirejesha zile ambazo imezitumia na itabakia na fedha ya ziada, na benki itabakia na milikiwa na Watanzania wenyewe kupitia soko la mitaji. Kingine ambacho tumekiagiza ni mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kupitia mikataba ya uendeshaji ya benki, kwa sababu kuna mikataba muhimu mitatu. Kuna mkataba wa ubia kati ya serikali na kampuni ya Absa, lakini kampuni ya Absa, licha ya kwamba ni mbia, ndio imepewa mamlaka ya kuendesha shirika, kuendesha ile kampuni. Vile vile ina mikataba mingine ya shughuli za kiufundi. Kwa hiyo kuna fedha nyingi sana ya kampuni ambayo inaenda South Africa, haibaki Tanzania, kwa sababu ya gharama ambazo huyo mbia anazichaji kwa Tanzania. Na hii ni mikataba ambayo kwa kweli haikuwa imeangaliwa vizuri. Ni mwenyekiti wa kamati ya bunge la Tanzania ya hesabu za serikali Zito Kabwe akizungumza na Sauti ya Amerika. Na sasa tunaelekea nchini Kanada. Raia wa Kanada bado wamegubikwa na hofu kufuatia shambulizi linalodhaniwa kuwa ni la kigaidi kutokea katika mji wa Ottawa, karibu na Montreal, na kusababisha vifo vya wanajeshi wawili. Watu waliokuwa na silaha walivamia jengo la bunge la Kanada hapo jana na kufyatua risasi. Mmoja wa vam, wavamizi hao aliuawa. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Lilian Kagaruki mkazi wa Ottawa na kwanza akamuuliza hisia, hisia zilizotanda baada ya tukio hilo. Tulishtusha sana na ilikuja kama surprise kwa sababu hatujategemea tuna siku zote tunaona uh, ishi kama hiyo zinatokea nchi zingine, lakini kwa hapa Canada kwa kweli imetutetemesha na tulishindwa kujua kitu gani ndili kimetokea asubuhi hiyo, mpaka mchana walivyotuelezea kama it was related to a... Uh, terrorist attack. Uh, sasa mara baada ya tukio hili kutokea, wewe kama mkazi katika eneo hilo la Ottawa, unaweza kutueleza vipi? Unasikiaje? Unaonaje? Tuliogopeshwa, na kila mahali palikuwa pamefungwa, kwa hiyo hatukuruhusiwa. Mimi kama nesi, kwenye facility niliyokuwa anafanya kazi, hatukuruhusiwa mtu yoyote kutoka au kuingia. Shule za watoto wetu wanazokwenda zilikuwa lockdown vile vile, wazazi vile vile wazazi hawakuruhusiwa kwenda watoto au any movement. Kwa kweli zilifungwa kwa jana, kwa hiyo kila mtu alikuwa ana wasiwasi kama ndugu na jamaa huko nje watakuwa na hali nzuri kwa kweli. Lakini sasa leo maisha ya kawaida yameanza kukoje? Sasa hivi kwa sisi ambao tuko nje ya mji kidogo, kazi zimeendelea kama kawaida. Najua kuna baadhi ya ndugu na jamaa ambao wanafanya kazi mjini, vile vile makazi yamefunguliwa ya, ya wameenda kazini kama kawaida, kwa hiyo serikali imewapromisa wakazi wa hapa kama kila kitu wameweka under control of the police. Kwa hiyo wame- wameenda kazini kama kawaida kwa kweli. Kwa hiyo tuna amani, lakini vile vile bado tuna wasiwasi kwa sababu hawa watu wanaowataki ni watu wetu sisi wenyewe na na vilevile lilia ni kuhusiana na suala la usalama tangu pale yeah, jana tukio hili lilipotokea, usalama yeah, umekuwaje? Uko katika hali ya kawaida, umeimarishwa au kukoje? Ah, kwa usalama kwa kweli umeimarishwa mara mbili, kwa sababu kwa sehemu kama ya parliament kwa Canada ni kama tourist attraction, kwa mtu yoyote unaweza ukaingia pale mda wowote uka, ukapewa tua na ukaondoka. Kwa hiyo kwa mtu kama yule wa jana aliyoenda akaanza kushuti kwa kweli nadhani ni restrictions za pale zitakuwa tofauti kama tulivyozoea kwenda na kutembea mule ndani. Uh, mwisho kabisa, ukizungumza na watu wengine walioko katika miji hiyo ama watu wengine ambao wako tu hapo Canada, wanakuambia nini? Wanaionaje Canada, mwelekeo wa Canada hapo baadaye, kutokana na tukio hili? Kama nilivyosema hapo awali kwamba wengi walikuwa wanaona Canada ni tuli, kwa kweli kwa sasa hivi bado tunaua mtetemeko, kwa sababu hata kuja kazini tunakuwa tunaogopa, tunaangalia kila mtu anayeingia anayetoka, hatuaminiani sisi wenyewe kwa sasa hivi, kwa hiyo itachukua muda kwa sisi kujua kama Canada itatulia kama ilipokuwa nenda na hiyo terrorist attack haitakutokea. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kuwa komvisi wa Canada sasa hivi kama uh, kila kitu kitakuwa sawa. Ni Lilian Kagaruki akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ottawa, Canada. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wahitimu wa Afrika Mashariki na matatizo ya kushindwa kupata ajira baada ya kuhitimu masomo yao ya elimu ya juu. Washiriki katika kongamano la Baraza la Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu katika nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanashauri ngazi zinazohusika na elimu kwenye nchi wanachama zimehimizwa kushirikiana kutafuta ufumbuzi wa tatizo la wahitimu ambao hawaajiriwi baada ya kumaliza masomo yao. Mwandishi wetu Silvanos Karemera anatupasha zaidi kutoka Kigali. Suala la wahitimu wasioweza kazi kwenye soko la ajira kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ndiyo mada kuu ambayo mpaka sasa ni kama haijapatiwa ufumbuzi kwenye kongamano hili ambalo linawajumuisha pamoja wanazuoni kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki. Baraza la Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu limesema kwamba kwenye utafiti wake limegundua kwamba zaidi ya asilimia 50 ya wahitimu kwenye vyuo vikuu vya jumuiya hiyo hawana sifa za kuajiriwa kwenye sekta binafsi. Profesa Msuya Nkunya ni katibu mkuu wa baraza la vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu Afrika Mashariki. Anasema wahitimu hawa hukosa fursa kutokana na kutokosa elimu na taaluma ya kutosha, isipokuwa kuna tatizo jingine kwamba hawa wahitimu kutoka kwenye vyuo vikuu hawakidhi matakwa ya, ya waajiri, sio kwa sababu ha, hawana taaluma ya kutosha. Wana taaluma ya kutosha, wanaweza ku, kuelezea labda mambo ya uchumi, sheria na kadhalika nadharia lakini kuweza kuitumia hiyo elimu yao na taaluma yao kwenye kwenye ajira ili kuweza kuitumia kwenye ajira hiyo inakuwa ni tatizo. Kwa sababu mambo unayojifunza darasani huwezi kwenda kwenye ajira, inabidi uweze kuyafanya ya uweze ku- kukubalika katika katika ajira hiyo ndio tatizo, tatizo mojawapo. Pamoja na changamoto hizo, bado kumekuwa na tatizo jingine ambalo linakwenda sambamba na tabia ya baadhi ya mataifa kujiona kwenye kioo cha umimi na kushindwa kufungua milango kwa wananchi wa nchi ya pili ili angalau kiasi kidogo cha wataalamu waliopo kiweze kuchangiwa na nchi nyingine kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hapa ndipo wakatibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr Richard Sezibera anaposema kwamba ni vema nchi zote zikaanza kuwaona raia wa kanda nzima kama kitu kimoja, ni ili soko tulichukue kama soko la jumuia ya Afrika Mashariki, sio tu kusema kwamba soko la ajira ni Rwanda, ni soko la Tanzania au Kenya au Uganda. Tunafaa raia wa jumuia ya Afrika Mashariki wawe na umoja na watu waweze kuuzisha vyenye wanavyo kwa hili soko, tukifikiria kwamba kila mtu akianza akiwa mafikirio ya raia kichwani tuanze kufikiria kwamba tuanze kuwa nafikiri kwamba raia ni raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na hili soko liwe soko la uh, jumuiya ya Afrika Mashariki. Na tukifanya hivyo, nadhani changamoto zinazowakumba wa vijana wetu kwa kwa soko la ajira zitapunguka. Ameongeza, ngazi zinazohusika ni lazima zilitafutia ufumbuzi tatizo hilo kwa pamoja. Mmoja ya sekta ambazo zimesota kidole ni sekta binafsi ambayo imelaumiwa kushindwa kushirikiana na serikali kutafuta suluhu la tatizo hilo wakati ikiwa ndio mwajiri mkuu. Felix Mosha ni mwenyekiti wa baraza la biashara la jumuiya ya Afrika Mashariki. Sisi tumekuwa wa kwanza kabisa kuiambia serikali kwamba watu wanaotoka, na serikali yenyewe inaona inaona ni jinsi gani vijana wetu wanavyotaabika, wengi wametoka vyuo vikuu Serikali imekuwa na matumizi makubwa sana kuwaweka vyuo vikuu mpaka wanapomaliza. Wazazi wao wametumia fedha nyingi sana kuwaweka vyuo vikuu mpaka wamemaliza, anatoka hapati kazi. Sasa tunasema ndio kweli alitoka chuo kikuu, lakini ile taaluma aliyopata chuo kikuu sasa hivi haina nafasi ya kazi kwenye soko la sekta binafsi iliyopo sasa, tubadilishe tujaribu kuhusisha sekta binafsi katika matayarisho ya vijana wetu ili pale watakapotoka waweze kutoka na kufanya kazi ambazo zinatakiwa. Je, yeah, ninyi mko tayari? na pengo liko wapi katika mchakato huu? Pengo yanajulikana, mapengo yanajulikana maeneo ambayo ni katika, katika ya taaluma katika uchumi wetu yanajulikana. Hiyo siyo hilo sio tatizo. Tatizo sasa ni kuleta utaratibu wa kuweza kuleta haya mabadiliko. Hilo ndio tatizo, na sio wala tatizo, lakini ni changamoto, na mimi nafikiria kwa ushirikiano inawezekana. Nani afanye kazi hiyo sasa? Ni wote sasa, serikali e, vyuo vikuu, sekta binafsi, wakae pamoja kama tulivyokaa hapa Kigali. Hiyo ndio idea, hiyo yenyewe. Wajumbe hawa wamesema kwamba kama kutachukuliwa mikakati ya kutosha kulikabili tatizo hilo, basi yale maendeleo yanayoimbwa kila wakati ni sharti ya salie kitendawili kisichoteguliwa. Kwa upande mwingine lakini, jimbo la Afrika Mashariki limesifiwa li kupiga hatua nzuri katika kuhakikisha changamoto zilizopo zinakabiliwa na kupatiwa ufumbuzi ikilinganishwa na maeneo mengine barani Afrika. Silvano Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. La La Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Ungana nasi hapo kesho katika Live Talk na tutazungumzia manyanyaso yanayopata watoto wa Afrika Mashariki na Kati. Piga simu utoe maoni yako. Namba yetu ni mbili, sifuri, mbili, sita moja, tisa, tatu moja, tano moja. Usikose na sasa basi. Esta Gidhu Yuwat yuko tayari kukuletea mukhtasari wa habari. Maafisa wa Shirika la Afya Duniani WHO, wanatoa taarifa kwa waandishi wa habari leo Alhamisi baada ya mkutano wao wa kutathmini maendeleo ya hivi karibuni ya kupambana na mlipuko wa Ebola ulioua zaidi ya watu 1409 huko Afrika Magharibi. Makampuni mawili ya safari za ndege yanasema Korea Kaskazini inawazuia watalii wa kigeni kuingia nchini humo kutokana na wasiwasi wasi wa kusambaza kirusi cha Ebola. Mwanaume mwenye umri wa miaka 23 yumo katika kizuizi cha polisi leo Alhamisi baada ya kupanda ua la White House hapo jana jioni na kupelekea ikulu ya Marekani kuwekwa katika hali ya tahadhari mara moja, hili likiwa tukio la pili la vitisho vya usalama katika makazi rasmi ya rais wa Marekani tangu hapo mwezi Septemba wanaharakati wa siria wanasema mwezi mmoja wa mashambulizi yangani ya ngani yanayoongozwa na marekani ndani ya siria yameua watu 553 wengi wao wanamgambo wa kundi la islamic state na kundi la nusra front lenye ushirika na mtandao wa kigaidi wa Al qaeda kundi hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake uingereza linasema vifo hivyo ni pamoja na wapiganaji 664 wa islamic state na raia 32 Nchini Pakistan, watu wenye bunduki walifyatulia basi risasi katika mkoa uliogubikwa na mzozo wa Baluchistan na kuwa Waislamu wanane wa dhehebu la Shia kutoka jamii ya walio wachache ya Hazara. Polisi wanasema washambuliaji hao wanne waliokuwa wakiendesha pikipiki walilenga wanaume waliokuwa wakitoka soko la mboga la Kuweta. Mkurugenzi mtendaji wa uwanja wa ndege wa Moscow na naibu wake wamejiuzulu kufuatia ajali ya ndege iliyoua watu wanne mapema wiki hii, akiwemo mwenyekiti wa kampuni ya mafuta ya Total huko Ufaransa. Uwanja wa ndege wa Vnukovo ulitangaza kwenye tovuti yake leo Alhamisi kwamba Andrei Dyakov na naibu wake Sergey Solntsev wanahusika na ajali hiyo. Na mlipuko mkubwa wa bomu umetokea kwenye kituo cha mabasi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa watu watano huku kumi na wawili wakijeruhiwa vibaya na hapo basi, tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Julia Grasham, msimamizi Khadija Riami kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Esther Gitoyot, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.