From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika hii hey, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. na kukaribisha msikilizaji katika Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Jiungana nasi kwa nusu saa ya matangazo kutoka Washington DC leo Alhamisi, Oktoba 23, 2014. Karibuni. miongoni mwa ripoti tulizo kuandalia asubuhi hii ni pamoja na vyama vya upinzani Tanzania vyasema vitafikisha mashtaka mahakamani dhidi ya kura ya maoni ya katiba wakidai sheria zimekiukwa. Hoja inabaki pale pale kama tutatumia katiba ya mwaka 77 sioni saba. sababu za msingi na za kina kwa nini tukimbize katiba mpya ili hali tukijua hatutaitumia mwaka elfu mbili na kumi na tano katika uchaguzi na katika ripoti nyingine, maafisa wa Marekani wanasema polisi wa Kanada wamchunguza mshukiwa mmoja katika shambulizi la bunduki lilotokea jana jioni kwenye jengo la bunge la Kanada. Msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi hii, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Na habari za dunia kwa alfajiria hii leo ni kwamba maafisa wa usalama wa Marekani wanasema idara za usalama za Canada zinamchunguza Michael Zehaf-Bibau kama mtuhumiwa mkuu wa shambulio la bunduki hii leo nje ya nje na ndani ya jengo la bunge la Canada jana usiku. Maafisa wa Marekani wameeleza kwamba idara za usalama za Marekani zimearifiwa kwamba mshambuliaji ni raia wa Canada aliyesilimu. Waziri mkuu wa Canada Stephen Harper alilazimika kuahirisha mipango yake yote, hasa kuhudhuria sherehe katika hoteli moja mjini Toronto kumkabidhi Mpakistani mshindi wa tunzo ya amani ya Nobel Malala Yousafzai tuzo ya uraia wa heshima wa Kanada. Shambulio la jana limesababisha kifo cha mwanajeshi mmoja wa Kanada na mshambulizi mwenyewe pamoja na kujeruhi angalau watu watatu. Waziri wa uli, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imeeleza kwamba shehena ya silaha iliyopeperushwa kwa upepo iliyokuwa inadondoshwa kwa wapiganaji wa kikurd huko Siria huenda imewafikia wapiganaji wa kundi linajoita Islamic State. Msemaji wa Pentagon Stephen Warren alieleza jana kwamba shehena ishirini na nane za silaha zilidondoshwa juu ya mji wa Kobani ishirini na sita kati ya hizo zimekusanywa na wapiganaji wa kikurdi kama ilivyolengwa na mbili zimepeperuka. Wanajeshi wa Marekani waliweza kuharibu shehena moja, na Waran anasema nyingine huenda imeanguka katika mikono ya maadui. Hata hivyo, Waran anasema silaha walizopata hazitaweza kuwapa nguvu zozote za kijeshi. Wanapambana walinzi wa kikurdi kwa ajili ya kuudhibiti mji wa Kobani. Mwakilishi mpya wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudan Kusini amesema jana kwamba mtuto wa bunduki unalazimika kukomeshwa katika nchi hiyo wakati matatizo ya kibinadamu yanaongezeka na kuna ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Margaret Bashir anaripoti kutoka Umoja wa Mataifa, na ripoti inasoma hapa na Mkamiti Kibayasi. Katika maelezo yake ya kwanza kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Ellen Magret Lodge alisema ameshtushwa na kile alichosema ni kupuuzwa kabisa kwa maisha ya binadamu aliyojionea tangu kuwasili nchini Sudan Kusini. Bi Ellen alisema amani haiwezi kucheleweshwa hata kwa siku moja zaidi, na hakuna mbadala wa makubaliano ya kisiasa ya amani. Jumla alisema ni lazima kukomeshwa maafa yanayowapata wananchi wa Sudan Kusini. Anasema baada ya wiki sita pekee nchini Sudan Kusini ana imani kwamba kila siku bila ya kuwepo mkataba wa kisiasa kunachangia hali ya kuzorota zaidi katika nchi hiyo. Alisema ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini UNMISS bado inawahifadhi raia laki moja kwenye maeneo tisa yanayolindwa kote nchini humo. Takriban watu milioni mbili wamelazimika kukimbia nyumba zao kwa sababu ya ghasia na takriban nusu milioni kati yao wanatafuta sehemu salama katika nchi jirani. Kiasi cha theluthi moja ya watu hao wanakabiliwa na hali mbaya kutokuwa na chakula salama. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya ghasia za ngono Zainabu Hawa Bangura Alilielezea pia baraza hilo kuhusu ziara yake huko Sudan Kusini akieleza mateso na uhalifu wa ngono unaofanyika nchini humo. Habari za dunia zinaajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kumekucha Afrika. Mazungumzo ya faragha kati ya serikali ya Nigeria na wanamgambo wa kundi la kiislamu la Boko Haram yanaendelea kwa zaidi ya wiki sasa katika mji mkuu wa Chad, Njamena, bila ya ishara ya kuachiliwa huru zaidi ya wa wasichana mia mbili waliotekwa nyara na kundi hilo. Hii ni zaidi ya wiki moja tangu serikali ya Nigeria kutangaza kwamba imefikia makubaliano ya kusitisha mapigano na Boko Haram na mpango wa kuachiliwa huru kwa wasichana hao. Wakazi wa kaskazini mashariki ya Nigeria ambako wanakotoka wanash, wasichana hao wameanza kueleza wasiwasi wao ikiwa kuna makubaliano yaliyofikiwa, baadhi wakisema tangazo lilitolewa na serikali kwa malengo ya kisiasa na kujitayarisha katika uchaguzi wa mwakani. Serikali ya Burkina Faso inaanzisha juhudi mpya za kufutilia mbali mfumo wa mihula miwili ya rais kubaki madarakani. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo ilieleza Jumanne kwamba serikali itawasilisha mswada bungeni inayotoa wito wa kuitishwa kura ya maoni juu ya swala hilo. Wafuasi wa rais wa muda mrefu Blaise Compaore wamehimiza kuwepo na mageuzi ambayo yatamwezesha kiongozi huyo kugombania tena kiti chake mwakani, wakati muda wa mhula wake wa pili unamalizika. Kiongozi wa upinzani Benwende Sankara anasema upinzani utapinga kupiga kura hiyo ya maoni. Alisema serikali ilikuwa na ajenda ya siri wakati wa jaribio la hivi karibuni la kuitisha majadiliano ya kitaifa, na hii leo ushahidi umejitokeza kwamba walio madarakani wanataka kuvuruga katiba ya nchi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Vyama vya upinzani nchini Tanzania vimetangaza kwamba vitafikisha mashtaka mbele ya mahakama kupinga uamuzi wa serikali wa kuitisha kura ya maoni juu ya rasimu ya katiba mwezi Machi mwakani. Mwanasheria mkuu wa Tanzania, Frederick Werema, alitangaza mapema wiki hii kwamba kura ya maoni kwa ajili ya rasimu ya katiba iliyoidhinishwa na Bunge Maalum la Katiba itafanyika mwakani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Peter Cloti ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa kiongozi wa chama cha upinzani cha kaf ibrahim lipumba anasema utawala wa rais jakaya kikwete umeshindwa kufuata sheria zilizowekwa wakati bunge maalum la katiba lilipokuwa linapiga kura kuidhinisha rasimu hiyo akizungumza na sauti amerika america jana profesa lipumba anasema hali hiyo ya kukiuka sheria inaweza kutumbukiza nchi katika taharuku na hasia Katiba haikuidhinishwa uh, kulingana na sheria katika bunge maalum la katiba, kwa sababu ili kuidhinisha katiba ilibidi ipigiwe kura Zanzibar pamoja na Tanzania bara, na serikali haikuwa na wingi wa theluthi mbili upande wa Zanzibar. Wafuasi wa chama tawala cha CCM wanasema vyama vya upinzani ndio vya kulaumiwa kwa kususia vikao vya kuidhinisha rasimu hiyo ya katiba. Profesa Lipumba anasema upinzani ulisusia kutokana na kwamba utawala wa Rais Kikwete ulitaka kujumuisha mapendekezo yanayotoa wito wa mageuzi ya kisiasa ndani ya rasimu ya katiba. We, we boycotted because of the laws we are not being respected. Tulisusia kwa sababu sheria hazikuwa zinaheshimiwa. Kwa sababu ikiwa una utaratibu ambao umefujwa tangu mwanzoni, ukiendelea kushiriki katika utaratibu huo unakuwa sehemu halisi ya utaratibu huo, kwa hivyo ilitubidi kulalamika na kujiondoa kutoka njama hiyo. Kiongozi huyo wa kaf anasema kuna ishara zinazoeleza kwamba tume ya uchaguzi haitaweza kukusanya daftari kamili ya wapiga kura inayohitajika ili kura ya maoni ifanyike mwakani. Mmojawapo ya wajumbe waliotayarisha katiba hiyo ya Tanzania, mwanasheria Humphrey Polepole, anasema hafahamu haja ya kuitisha kura ya maoni mapema ikiwa katiba inayopatikana haitoweza kutumika kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani kutokana na malalamiko yaliyopo. E, bado hata tukipiga kura ya maoni e, tarehe thelathini mwezi Machi na watu tukawa kwenye mtizamo kwamba itapata kura ya ndio na uhakika, watu wengi bado wana maswali mengi na katiba inayopendekezwa. Kwa hiyo inaweza pia kuwa na nafasi nzuri tu ya kupata kura ya hapana, na ambacho amekizungumza ni kwamba hatutatumia katiba mpya kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Alichokisema ni kwamba mwezi wa tano tutafanya marekebisho sasa ya katiba ya mwaka sabini na saba kwao Oje, inabaki pale pale. Kama tutatumia katiba ya mwaka sabini na saba, sioni sababu za msingi na za kina kwa nini tukimbize katiba mpya, ili hali tukijua hatutaitumia mwaka elfu mbili na kumi na tano katika uchaguzi. Profesa Lipumba anasema rasimu ya katiba haitoweza kuidhinishwa namna ilivyo, ingawa baadhi ya wachambuzi hawakubaliani naye. Anasema changamoto nyingine ni kwamba kuna vijana milioni tano ambao bado hawajaandikishwa kwani walikuwa na umri wa miaka 17 wakati wa uchaguzi mkuu wa mwisho na hivyo itakuwa si jambo la haki kutowashirikisha katika kura hiyo. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Ungane nasi. Unasikiliza Kumekuucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ni saa tano na dakika 13 usiku kwa saa za hapa Washington DC. Abdu Shakur Abod anaendelea kukusomea kusomea habari za dunia. Dereva mmoja wa Kipalestina amemua mtoto mchanga na kuwajeruhi watu wanane alipoendesha gari lake hadi umati wa watu waliokuwa wanatembea kwa miguu katika kituo cha treni mjini Jerusalem. Polisi wa Israel wanaeleza kitendo kuwa ni cha kigaidi. Walimpiga kwa risasi na kumjeruhi dereva alipojaribu kukimbia. Msemaji wa polisi amemtaja kuwa ni mkazi wa Jerusalem Mashariki aliyekuwa amefungwa siku za nyuma kwa ajili ya ugaidi. Mashahidi wanasema dereva aliendesha gari kuelekea kwao kwa kasi kubwa nje ya kituo cha treni, alisababisha kifo cha mtoto wa miezi mitatu na watu wengine wanane kujeruhiwa. Jaji aliyeongoza uchunguzi wa Umoja Mataifa katika utendaji wa haki za binadamu Korea Kaskazini anasema taifa hilo linabidi kufunguliwa mashtaka mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC kutokana na rekodi yake mbaya ya haki za binadamu. Jaji aliyestahafu wa Australia Michael Kirby alizungumza na waandishi wa habari mjini New York jana, kabla ya majadiliano ya mwezi ujao wa kamati ya Umoja Mataifa kuamua ikiwa iwasilishe shtaka dhidi ya serikali ya Pyongyang mbele ya ICC kwa tuhuma za uhalifu dhidi ya ubinadamu. Umoja wa Ulaya na Japan zimesambaza mswada wa azimio wa kamati ya hali ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa inayoomba uwezekano wa kuishtaki serikali hiyo kwa mahakama ya The Hague. Mkutano wa saa mbili huko Hong Kong siku ya Jumanne kati ya watetezi wa mageuzi ya kisiasa na maafisa wa serikali yamemalizika bila maendeleo kupatikana, na hivyo kuwaacha wanafunzi wanalalamika kujiuliza ikiwa waendelee na mazungumzo hayo. Majadiliano yaliyotangazwa moja kwa moja kwa televisheni yalikuwa ni jukwaa kwa waandamanaji kueleza kwa nini wamepanga maandamano ya zaidi ya wiki tatu katika barabara na mitaa ya mji huo wakitetea uhuru zaidi wa kisiasa kutoka serikali kuu ya Beijing. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba shirika la afya duniani WHO linataka hatua ya haraka ichukuliwe kusitisha kuenea kwa dawa mchanganyiko za TB ambazo hazifanyi kazi maarufu kama MDR-TB wakati ripoti ya Global TB kwa mwaka 2014 imegundua kushuka kwa idadi ya kesi za TB duniani na kuonya kuwa dawa za MDR TB zinaongezeka kwa kiwango cha kustua. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Jeniva na Sandey Shomari anayesoma ripoti kamili. Makadirio mapya yanaonyesha kuwa watu milioni 9 wamepata TB mwaka jana na milioni moja na nusu wamefariki wakiwemo laki tatu na sitini waliokuwa na HIV. Idadi hizi zinatisha, hasa kwa vile TB inazuilika na ni maradhi yanayotibika. Lakini shirika la afya duniani linasema watu ni vyema wasikate tamaa, wakati mambo muhimu yanafanywa katika kukabiliana na maradhi haya. Ripoti inasema idadi ya vifo imeshuka kwa asilimia 45 tangu mwaka 1990 na idadi ya kesi mpya inashuka kwa wastani wa asilimia 1 na nusu kwa mwaka. Mkurugenzi wa programu ya TB ulimwenguni katika WHO Mario Raviglione anasema inakadiriwa kuwa watu milioni 37 wameokolewa kupita utambuzi mwafaka na tiba kwa TB tangu mwaka 2000. Bahati mbaya, anasema habari hii nzuri ni vyema iwe na uwiano na habari mbaya kwamba mzozo wa dawa mchanganyiko ambayo haitibu TB unaendelea na hali inazidi kuwa mbaya. And it continues. There are now, now around, around 480,000 MDR-TB cases estimated to have occurred You know, hivi sasa kuna takriban kesi laki nne elfu themanini za MDR TB ambazo zimetokea mwaka 2013. Na, na kama mnavyofahamu MDR TB ni aina ya kifua kikuu ambacho ni sugu kwa dawa mbili kuu za kwanza dhidi ya TB. Unapokuwa na hali kama hii, basi ni budi ubadilishe matibabu. Inakuwa na mkanganyiko zaidi na muda mrefu zaidi, miaka miwili badala ya miezi sita na ni ya gharama kubwa na ngumu kuifuatilia. Ripoti ya WHO inaeleza kuwa MDR TB ina kiasi cha asilimia tatu na nusu ya watu wote ambao wamepata TB mwaka 2013. Inasema nchi za Asia ya kati na iliyokuwa Umoja wa Sovieti ndiyo zimepigwa sana na tatizo hili. Ripoti inasema baadhi ya nchi kama vile Belarus na Moldova zinaripoti ripoti mpaka asilimia 35 ya kesi mpya za MDRTB. Zaidi ya hayo, ripoti inasema dawa sugu kwa TB ambayo pia ni ya gharama kubwa na ni vigumu kutibu kuliko ilivyo kwa MDRTB inaripotiwa iko katika nchi mia moja. Dr. Raviglione ameiambia Sauti ya Amerika, hakuna mzozo wa dawa mchanganyiko ambazo ni sugu huko barani Afrika. WHO inaripoti kuwa zaidi ya watu milioni moja kati ya kesi mpya milioni tisa za TB kwa mwaka wa 2013 ni miongoni mwa watu wenye HIV, huku kesi nne kati ya tano na vifo hutokea barani Afrika na taifa la Sierra Leone lina mojawapo ya viwango vya juu kabisa vya vifo vya watoto duniani. Hivi sasa mlipuko wa ebola unaonekana kuongeza idadi hiyo na kuwa kubwa zaidi. Maafisa wa afya wanasema takriban wamama wote wajawazito walioambukizwa na ebola na watoto waliozaliwa na kufa kutokana na ugonjwa huo mkamiti. Ni hali ya kusikitisha. Je, ripoti ya mwandishi wa sauti America Adam Bales kutoka Sierra Leone inaeleza nini? Wilaya ya Kailahun iliyopo mashariki mwa Sierra Leone ndiko kunakopatikana hii leo kituo cha kwanza na kikubwa cha kutibu watu wa Ebola nchini humo. Kundi la madaktari wasio na mipaka MSF kimemleta mkunga Ruth Kaufman kuwahudumia wanawake wajawazito watatu wanaougua ugonjwa huo wa hatari. Hafman anasema hakuja kuwepo na kesi yoyote iliyoripotiwa ya wamama wajawazito na watoto wachanga wanaougua Ebola walionusurika huko Sierra Leone. Maafisa wa afya hawajui ni wangapi wameshafariki. that if, hasa katika milipuko, kuna baadhi ya makundi ya watu ambao wako hatarini zaidi kuliko wengine na kile tunachokiona kwenye Ebola ni kwamba kama wanawake waja wazito wanapata Ebola, basi ni takriban asilimia mia moja hufariki. Kundi hilo linalotoa msaada wa tiba limetengeneza wodi maalum kwenye kituo cha kuhudumia Ebola kwa ajili ya kinamama hao waja wazito. Wanasema Daktari Axel Vandonik wa MSF: we have a kwa hivi sasa tuna wanawake wajaa watatu katika kituo chetu. Tunatakiwa kuwazalisha wanawake hao, hivyo basi tuna mkunga na tumekuwa katika hali ya kusubiri kuitwa wakati wowote wa tangu jana, kwa sababu bila shaka kujifungua ni hali yenye hatari kubwa kwa mgonjwa wa aina hiyo. Kumbu Sakila alinusurika kutokana na ugonjwa wa Ebola, lakini mtoto wake aliyekuwa na umri wa wiki 24 hakunusurika. Amekuwepo kwenye kituo cha tiba kwa wiki tatu akisubiri kujifungua mtoto mfu ambaye bado hajazaliwa. Mkunga Ruth anasema wanawake wajawazito wanahitaji huduma maalum ya saa ishirini na nne, lakini kuwahudumia wagonjwa wenye Ebola ni changamoto ya ziada. Madhara ya muda mrefu ya mlipuko wa ebola kwa viwango vya vifo vya kina mama wajawazito na watoto huko Afrika Magharibi bado havijulikani. Kile kilicho wazi ni kwamba mfumo wa huduma ya afya nchini humo bado umezorota kwa hivi sasa Kwani mlipuko wa ebola umekuwa mzigo mkubwa kwa mfumo huo kamili kutokana na kutoweza kuwa na mabingwa wazuri wa huduma za afya nchini humo. Na jambo jingine, mlipuko wa ebola umeathiri mambo mengi, ikiwa ni pamoja na uzalishaji chakula chenye usalama wa familia hadi kuiamini serikali na ukuaji wa uchumi. Nam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Ghana ambapo wananchi wa huko wanashuhudia kile ambacho Waafrika wengi wamekuwa wakishuhudia mgao wa umeme. Imekuwa tatizo sugu kutokana na mgao wa umeme ambapo huduma za umeme zinakatwa kwa saa kumi na mbili kote nchini. Mamlaka zinazohusika zina imani na kituo kinachokaribia kukamilika cha gesi asili ili kutatua kadhia hiyo. Chris Stein wa sauti ya Amerika ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Idi Ligongo. Ghana imekuwa ikikabiliwa na tatizo la kukatiwa huduma za umeme katika jiji la Akra na sehemu nyingine za nchi shirika la umeme la Ghana lilitoa tahadhari likisema huenda likakata huduma za umeme nchini humo kwa saa 24. Kadhia hiyo ya umeme imepungua kwa siku za hivi karibuni, lakini Ghana bado inakabiliwa na upungufu wa megawati 1400. Serikali inasema inaimani kwamba kituo cha gesi asilia katika kijiji cha Atuabo kilichopo magharibi mwa Ghana kitazalisha kiwango cha umeme kinachohitajika kwenye kituo kikuu cha Volta River Authority, VRA, na kusaidia kuokoa fedha. Alfred Ogbamey ni msemaji wa shirika la gesi la Ghana. what a troble ds is at once it cames on stream and atoptimuoet Kituo cha Atuabo kitakapopata kiwango cha maji yanayohitajika, tutaweza kuzalisha gesi ambayo ni bora na nafuu zaidi, na hivyo kituo cha VRA kitaweza kutumia na kuzalisha kati ya megawatt 480 na 550 za umeme. Ghana inatumia dola za Kimarekani milioni tatu kila siku kununua mafuta ya vituo vya kuzalisha umeme, fedha ambazo haina. Uongozi wa rais John Dramani Mahama unatafuta fedha kutoka Benki Kuu ya Dunia ili kurudisha uchumi wake baada ya sarafu ya Ghana kuporomoka mwanzoni mwa mwaka huu na kupoteza karibu asilimia 60 ya thamani yake kwa dola ya Kimarekani. Ogbamei anasema gesi kutoka kituo cha Atuabo itapunguza kwa nusu gharama ya kununua mafuta. Hii inamaanisha tutaweza kuhifadhi fedha za kigeni na tutaweza kuzitumia katika maeneo mengine ya kiuchumi. Ogbamei anasema uzalishaji wa umeme wa Ghana umedumazwa na hali ya kutokuwa na uhakika wa kupata gesi asilia kutoka Nigeria, kiwango kidogo cha maji na kutokarabatiwa kwa viwanda vilivyopo vya kuzalisha umeme. Kituo cha Atuabo kinatarajia kupata gesi kutoka pwani ya Ghana wiki ijayo. Sehemu ya mwisho ya mchakato huu itamalizika wiki ijayo. Na matarajio yetu kwa sasa ni kwamba itatupatia gesi. Na kuwezesha gesi hiyo kufika kwenye kiwanda kikuu ili tuweze kufanya majaribio ya awali. Hata hivyo, kiwanda hicho hakitarajiwi kuzalisha umeme kwa nchi nzima, lakini hii itakuwa hatua kubwa katika kuboresha huduma ya umeme katika taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa katika kanda hiyo ya Afrika Magharibi. Waziri mkuu wa Kanada Stephen Harper anasema nchi yake haitotishika na vitisho vya ugaidi na itafanya kazi pamoja na washirika ili kupambana na ugaidi kote duniani. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Pentagon, anaeleza kwamba shehena ya silaha iliyopeperushwa na upepo iliyokuwa inadondoshwa kwa wapiganaji wa Kikurd huko Siria huenda kweli imewafikia wapiganaji wa kundi linajuita Islamic State. Mwakilishi mpya wa Umoja wa Mataifa kwa Sudan Kusini anasema kwamba mtuto wa bunduki lazima ukomeshwe katika nchi hiyo, wakati matatizo ya kibinadamu yanaongezeka. Mazungumzo ya faragha kati ya serikali ya Nigeria na wanamgambo wa kundi la kiislamu Boko Haram yanaendelea kwa zaidi ya wiki sasa katika mji mkuu wa Chad Njemena bila ishara ya kuachiliwa huru zaidi ya wasichana 200 waliotekwa nyara na kundi hilo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani <tiple> Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hivi karibuni aliongoza msafara wa rais huko Asia, ikiwa ni safari yake ya nane katika eneo hilo katika miezi 20 katika hafla ya kuapishwa kwa rais mpya wa nchi hiyo, Joko Widodo. Hii inaonyesha umuhimu wa Asia, afisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameeleza wakati akizungumza na waandishi wa habari wakiwa njiani kuelekea Jakarta, Indonesia, ambapo afisa huyo alieleza ni nchi ya nne kwa ukubwa ya tatu kwa ukubwa wa kidemokrasia yenye Waislamu wengi duniani. Waziri Kerry alikutana na viongozi wengi wa Asia ambao walihudhuria hafla ya kuapishwa rais. Mikutano ya pande mbili ilitoa nafasi kwa waziri Kerry kushauriana, kuratibu na kupanga mikakati katika masuala mbalimbali, huku nchi tatu zenye Waislamu wengi huko Asia kusini mashariki, yaani Indonesia, Malaysia na Brunei na nchi mbili zenye umuhimu katika jamii ya Waislamu, Singapore na Philippines na Australia, mshirika mkuu wa Marekani, amesema afisa mwandamizi. Juu katika ajenda ilikuwa ni juhudi ya kimataifa kulivunja na hatimaye kuliharibu kabisa kundi la Islamic State, ikiwa ni pamoja na juhudi za kupambana na msimamo mkali, kuzuia uandikishaji, kuwalinda dhidi ya kurubuniwa na wapiganaji wa kigeni, kulinda dhidi ya kurejea kwa wapiganaji wenye itikadi kali katika eneo hilo, kutupilia mbali na kuzima propaganda zenye msimamo mkali na kuzuia ufadhili haramu kwa ugaidi. Mambo mengine katika ajenda ni pamoja na juhudi za ulimwengu kupambana katika kudhibiti Ebola, mabadiliko ya hali ya hewa, masuala ya baharini na mizozo ya mipaka ambayo ni changamoto ya uthabiti wa kieneo, mkutano ujao wa viongozi wa Asia Mashariki na mashauriano ya uhusiano wa eneo la Pacific. Hii ni shughuli kubwa ya ngazi ya juu kwa waziri, pembeni ya tukio ambalo linaadhimisha umuhimu wa maendeleo ya kidemokrasia taifa la Kiislamu lenye utamaduni unaopendwa wa ustahamilivu, vyama vingi na msimamo wa wastan amesema afisa mwandamizi. Sherehe hizi ni mwendelezo katika mageuzi ambayo Indonesia imechukua katika muda wa miaka 15 iliyopita, kutoka udikteta kupitia mizozo mikubwa mpaka kuelekea kwenye demokrasia ya kweli, afisa mwingine mwandamizi ameongeza. Katika uchaguzi huu watu milioni 140 walijitokeza kupiga kura kwa ajili ya kiongozi tofauti ambaye alipata wafuasi wengi kwa kulenga kuboresha utawala mzuri. Itakuwa ni muhimu sana kwa Indonesia, afisa ya mwandamizi amehitimisha. Lakini pia ni mfano mzuri kwa sehemu nyingine katika dunia ambako huenda wakanufaika na utawala mzuri. <muchas> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki leo, mwelekezo wa matangazo Aida Isa hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi Abdushakur Abud, tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.