Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisheni katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Oktoba 24 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita ya bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama tulivyowaambia hapo awali, leo ni siku ya live talk, ambapo hii leo tunamulika na kuzungumzia kuhusu unyanyasaji wa watoto Afrika Mashariki na ya kati. Na katika habari nyingine, huko Mali imekuwa nchi ya sita kuripoti ugonjwa wa Ebola barani Afrika hizo ni baadhi ya habari za kuendelea kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Meri mgawe na habari za dunia. Daktari wa New York ambaye amekuwa akiwahudumia wagonjwa wa Ebola nchiningine amekuwa wa kwanza kupatikana na ugonjwa wa Ebola katika mji huo. Meya wa mji wa Bill de Blasio alithibitisha jana huku akisema kwa kwamba daktari Craig Spencer ametengwa na hakuna haja ya kuwa na wasiwasi wasi. Spencer siku ya Alhamisi alijiulisha shirika la hisani la madaktari wasio na mipaka ambako alikuwa akifanya kazi kwamba ana homa kali na alikuwa akijisikia kichefuchefu ikiwa ni dalili mbili za ugonjwa wa Ebola. Maafisa wanatafuta yoyote ambaye huenda alikuwa na mawasiliano na Spencer ambaye amekuwa mtu wa nne kugundulika na Ebola nchi ya Marekani na wa kwanza huko New York. Mali imekuwa nchi ya sita barani Afrika kuripoti kesi ya ugonjwa wa Ebola baada ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa kuonya kuwa juhudi zaidi zinahitajika kufanywa kuzuia ugonjwa kuenea katika mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Mali imeripoti kesi yake ya kwanza Alhamisi ya kuugua msichana mdogo mwenye umri wa miaka miwili. Maafisa wa afya wamewatambua wanafamilia na wengine waliokuwa na mawasiliano na mtoto huyo. Shirika la Afya Duniani limesema mtu watu arobaini na tatu wanafuatiliwa hivi sasa. Familia ilisafiri na msichana huyo kutoka Kisidougu nchini Guine na alilazwa katika hospitali ya Kayes magharibi mwa Mali karibu na mpaka wa Guine. Daktari Sambaso ambaye anahusika na, na juhudi hizo za kupambana na Ebola nchini Mali anasema kufuatilia watu waliokuwa karibu nao ni jambo la msingi. Umoja wa Mataifa leo Ijumaa umemtaja mke wa rais wa Kenya Bi Margaret Kenyatta kuwa mtu maarufu kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na nne kutokana na kampeni yake ya kuokoa maisha ya mama na mtoto maarufu kama Beyond Zero. Bi Kenyatta alipokea tuzo yake hiyo katika ofisi ya Umoja wa Mataifa zilizoko Gigiri nje kidogo ya jiji kuu la Nairobi wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya Umoja wa Mataifa leo Ijumaa. Akipokea tuzo hiyo, Bi Margaret Kenyatta alieleza furaha yake kwa kutambuliwa na Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa tuzo hiyo ni kwa watu na wakinamama na wababa wanaomuunga mkono katika juhudi zake za kufungua zahanati zenye za vifaa vya kutosha kusaidia akina mama wanapojifungua pamoja na walio na wanaotaka kuokoa maisha. Takwimu za kisayansi zinaonyesha kuwa kinamama wengi wanaojifungua watoto nyumbani wanapoteza maisha na watoto wengi wanaozaliwa katika hali hiyo hufa kabla ya kufikia umri wa miaka mitano. Boko Haram wameshikilia wilaya kumi na mbili kati ya ishirini na saba kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno katika kipindi cha mwaka uliopita. Watu waliotoroka mji wa Bama wiki hii wamesema wanamgambo ambao wako katika eneo hilo wanatawala kwa ukatili Wanawafanyia mauaji na kuwateka, kuwaweka vizuizini wale wote wanaopingana nao. Boko Haramu waliukamata mji wa Brama Septemba mosi. Maelfu ya watu wameukimbia mji huo na maeneo ya karibu. Mawasiliano ya simu yamekatwa na hakuna namna ya upatikanaji wa habari mpya katika mji huo. Sauti ya Amerika iliongea na wale waliotoroka katika mji mkuu wa jimbo la Maiduguri na walikataa majina yao kutajwa kwa sababu za kiusalama. Baadhi wanasema walijificha kwenye vichaka kwa siku kadhaa kabla ya kufika Maiduguri, kiasi cha kilomita sabini kaskazini magharibi. Rais wa Uturuki amesema wanamgambo wa kikurdi na wapiganaji wa, wa Free Syrian Army wanajiunga katika mapambano ya kulinda mji wa Kobani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Recep Tayyip Erdogan amewaambia wanahabari mapema leo kwamba wanamgambo wa Kikurdi wanakamilisha kuona jinsi kundi la waasi lenye msimamo mkali lenye msimamo wa kardi linaloungwa mkono na magharibi litakavyopelekea wapiganaji elfu moja mia tatu katika mpaka wa kaskazini mwa Siria na Uturuki. Wanamgambo wa Kikurdi wapo katika mwezi wa pili katika mapigano ya kudhibiti mji wa Kobani unaotambulika pia kama Ain al Arab. Ankara imeingia katika juhudi dhidi ya kundi la Islamic State baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali walipoanzisha mashambulizi kilomita chache tu kutoka katika mamlaka ya Uturuki mwezi Septemba. Lakini mpaka sasa Uturuki haijashiriki kijeshi na haijajiunga na mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State yanayoongozwa na Marekani. Mamake mwanamme ambaye polisi wanasema amemuua mwanajeshi mjini Ottawa siku ya Jumatano na akakisha baadaye kufyatua risasi kwenye majengo ya bunge amesema hana maelezo yoyote kuhusu tukio hilo lililotekelezwa na mwanawe aliyekuwa ametengana naye. Susan Bibeau aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba kuna sehemu ndani yake inayomchukia Michael Zehaf Bibeau mwenye umri wa miaka thelathini na mbili. Mamlaka zimemtaja kijana huyo mzaliwa wa Montreal kama mtu aliyeleta fujo akiwa na bunduki kabla ya kupigwa risasi na afisa usalama. Barua pepe aliyetuma Susan Bibeau inasema, nimeghadhabishwa sana na mwanangu huyu. Askari wa Canada jana walisema kwamba Zehaf Bibeau aliwasili mjini Ottawa kutoka Vancouver mapema mwezi huu kulishughulikia suala la hati yake kusafiria. Polisi wanasema alikuwa na nia ya kusafiri kwenda Siria na kuna uwezekano alikuwa na imani zenye msimamo mkali. Waandamanaji kutoka Hong Kong wamesema wataitisha kura ya maoni miongoni mwao Jumapili kuamua kuhusu mwelekeo wa baadaye wa kampeni za kiraia ili kupata demokrasia kamili katika mji wa China ambao una uhuru kiasi. Viongozi wa maandamano wameapa kuwahusisha waandamanaji wengi ikiwezekana, katika upigaji kura wa Jumapili. Alex Cho, katibu mkuu wa shirikisho la wanafunzi amesema, upigaji kura ni muhimu baada ya wanafunzi kushindwa kupata maridhiano thabiti ya mageuzi ya katiba katika mazungumzo ya Jumanne na serikali. Maafisa kutoka serikalini walisema mkutano huo utasaidia mageuzi ya katiba baada ya mwaka elfu mbili kumi na saba, jambo ambalo halisaidii kutatua matatizo ya sasa gavana wa jimbo la Guerrero nchini mexico amejiuzulu wa alhamisi ikikaribia mwezi mmoja toka kupotea kwa wanafunzi 43 tukio hilo ambalo halijapatiwa ufumbuzi mpaka sasa linahusishwa kufanywa na wanasiasa polisi ama makundi yanayohusika na madawa ya kulevya Angel Aguero Rivero kupitia mtandao wa kijamii amesema na uhakika amefanya uamuzi sahihi wa kujiuzulu, na kuongeza bunge la jimbo hilo litachagua mrithi wake. Wanafunzi kutoka chuo cha waalimu walipotea baada ya majibizano na polisi kwenye mji wa Iguala Septemba 26 hali ambayo ilipelekea ghasia hizo, bado haijulikani hata hivyo, inaelezwa watu sita waliuawa na baadhi kujeruhiwa baada ya polisi na kundi la watu wenye silaha kushambulia mabasi yaliyokuwa na wanafunzi. Mamlaka zinazohusika zimetoa agizo la kukamatwa meya wa Igwala, mke na msaidizi wake, wakishukiwa kupanga tukio hilo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyoambia hapo awali, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya Live Talk, ambapo hii leo msikilizaji, tunazungumzia kuhusu manyanyaso na uteswaji wa watoto Afrika ya Mashariki mambo haya yanaripotiwa kuongezeka sana katika siku za karibuni, na kwa mujibu wa takwimu za kituo cha Gender Violence and Recovery huko Kenya, ni kwamba kati ya mwaka 2011 na 2012 watoto wengi wamekuwa kinyanyaswa kingono hasa magharibi mwa Kenya, na zaidi ya asilimia 50 ya kesi hizo zinaripotiwa kwenye vyombo vya usalama. Huko Tanzania, taasisi moja ya kusaidia watoto Karibu Foundation inaripoti kwamba imeokoa zaidi ya watoto 150 kutokana na manyanyaso na kipigo jijini Mwanza, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaripotiwa zaidi ya watoto elfu hamsini wamekimbia majumbani mwao na kupewa makazi makanisani kutokana na kushutumiwa kuwa ni wachawi, na hii ni kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa hivi karibuni nchini Kenya na Tanzania. Basi hii leo katika Live Talk kuzungumzia haya tunaye Onesmo Olenguruma ambaye ni mwanasheria kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, ambaye hivi sasa yuko Nairobi, Kenya. Hali kadhalika tunaye Bishara Nyamvula, yeye ni mtetezi wa haki za watoto kutoka nchini Kenya. Na kutoka nchini Congo tunaye Nemi Lungulungu, yeye ni mtetezi wa haki za kinamama na watoto. Wote kwa pamoja, karibuni sana Live Talk ya Sauti ya Amerika. Nashukuru sana okay. Basi nashukuru nikianza kwako kwa Bwana Onesmo Olenguruma. Eh, ripoti zinaonyesha kwamba kumekuwa na matukio mbalimbali mbali. Nafikiri haya matukio kwa ujumla sio nchini Tanzania tu. Changamoto ziko dunia nzima. Lakini hivi sasa kumekuwa na ripoti nyingi ambapo kunatokea unyanyasaji wa watoto, hali kadhalika kupotea, na pengine kuibiwa au hata kupigwa. Na vitu ambavyo vinaonekana ni kwamba matukio haya yanaripotiwa kwenye vyombo vya usalama, lakini bado yanaendelea. Hebu tueleze kwa utaalamu wako na kwa mujibu wa kituo cha sheria, hali kama hii nchini Tanzania, yapi yanafanyika kusaidia kupunguza haya matatizo? E, nashukuru ndugu mtangazaji. Labda kusahihisha kidogo, mimi kwa sasa sifanyi kazi na kituo cha sheria na haki za binadamu. Ni mratibu wa kitaifa wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, lakini nimefanya kazi na kituo hicho kwa muda wa takriban miaka zaidi ya mitatu. Ya, labda kuzungumza kuhusiana na hali ya eh, unyanyasaji ukatili dhidi ya watoto. Na kumbuka kwa mujibu wa taarifa zetu zilizokuwa zikiziandika kituo cha sheria na haki za binadamu, hata taarifa ya mwaka jana ya haki za binadamu, si chini ya watoto elfu nane wamefanyiwa vituko mbalimbali vya ubakaji na unyanyasaji wa kila aina. Kwa hiyo kwa takwimu tu hiyo kama kwa mwaka kunakuwa eh, kuna, kuna takwimu ya namna hiyo kwamba watoto E, si chini elfu nane wanapata, wanapata ma, ma, matukio mbalimbali sasa ya unyanyasaji e, wa kingono. E, inakuwa ni hatari kwa taifa kwa sababu hao ndio taifa la, la, la kesho na vitu kama hivyo. Inapokuwa kwamba watoto wana, wanakuwa hivyo wanafanyiwa hivyo, basi tunakuwa tunazalisha taifa ambalo litakuwa na watu makini, litakuwa na watu wenye wasiwasi, wenye hofu kwa sababu hata pengine wengi wao wanakuta wanajikuta wanazoea wana, wana, wana maisha ambayo ni mabaya toka wakiwa watoto hata baadaye. Muda wa kujiandaa kupata zile haki za mtoto za kusoma na vitu kama hivyo, kwa utulivu vinakuwa vyote havivyo. Na ukiangalia watu wote wanaofanyiwa vitu hivyo, wengi unakuta ni watoto wanaotoka katika maisha ya shida shida, ingawa wakati mwingine zinatokea takwimu chache katika maisha ya ya kati, lakini asilimia kubwa watoto wanaopata shida hizi ni watoto wanaotoka katika familia za za chini kwa hiyo ni tatizo ni tatizo kubwa, na sasa hivi wimbi limejitokeza. Pamoja na hayo, kumeibuka wimbi la watoto kuibiwa, watoto kuchukuliwa, kufanyiwa vituko vya vya kila aina, wanachukuliwa kwa, hatujui ni mazingira gani, wengine wanachukuliwa, wanarudi baada ya muda fulani, wanarudishwa, wengine wanatokomea, wengine wanakutwa wame, wame, wame, wame, wame, wame, weza wameuawa. Haya kwa, mazingira yote yanawakumba ya na, ya na watoto wetu na na, na niseme tu ni kwamba ni, ni ni hali ambayo kimsingi hatuna, tunatakiwa kama jumuia kama kama kama Watanzania wote kwa ujumla bila kuangalia sijui, chombo hiki si chombo cha cha polisi, kwa sababu haya mambo kwanza, niseme ndugu mtangazaji, ni mambo ambayo yanatokea katika asilimia kubwa katika familia ndani, yanatokea ndani. Sasa huwezi ukamfanya e, mtu wa wa jeshi la polisi likafika, likawa polisi wakawa kila katika kila nyumba ni mambo ambayo yanafanyika kwenye familia. Sawa, sawa kabisa Onesmo, Onesmo umegusia kitu kizuri sana kabla hatujaenda kwenye masuala ya kisheria hapo hapo, ukiwa unazungumzia kuhusu masuala ya, ya, ya kifamilia, hebu tuambie katika utafiti wenu na taarifa mlizozipata wazazi wanashiriki vipi katika kuhakikisha ulinzi na kudhibiti watoto wao ya kwa mujibu wa sheria za watoto na nini? Ni, kuna kuna watu wenye wajibu wa wajibu mtu mwenye jukumu la kwanza kabisa la ulinzi wa mtoto ni mzazi. Mzazi ndo ana jukumu la kwanza la ulinzi wa mtoto e, na, inapoto, baada ya hapo, inafati, inafati jamii, uzunguka, na baada ya hapo inafuatia jamii inayozunguka na baadaye sasa kinachofuata inacho ni vyombo vya dola kama taifa, kwa sababu wale ni, ni kama vile ni ni, ni, ni, third party ni watu ambao kuzungumza serikali na vyombo vyake vya ulinzi, ni, ni vitu ambavyo haviko muda wote. Tunaangalia mtu ambaye muda wote anakuwa na mtoto mzazi anakuwa na mtoto kwa mfano pale nyumbani muda wote, asubuhi, mchana, labda napokwenda shuleni ndo anarudi. Kwa hiyo utajikuta kwamba ndio maana jamii inakuwa sehemu namba pili na jamii, na, na, jamii ni pamoja na walimu. Walimu nao tunawachukulia ni wazazi. Kwa hiyo wazazi ndio unajikuta wanakuwa na, na muda mwingi na watoto, na ndio maana tunasema kwamba wao ndio wana jukumu la kwanza la kumlinda mtoto. Baadaye sasa ndio tunajua kuzungumza vyombo vya dola na vitu kama hivyo. Sasa inapotokea kwamba humo humo wale wenye majukumu hayo ya kuwalinda hawa watoto ndio wana, wanakuwa mstari wa mbele kwenye kukiukwa, kwa sababu matukio ya ubakaji na nini, unajikuta wakati mwingine ni ndugu, watu wanao, wanao karibu tu, ambao wako karibu na na, na, na, na watoto hmm, hao ndio wanafanya hivyo vituko. Inatupa shaka zaidi na hmm, inakuwa vigumu kuzungumza usalama wa watoto kama, kama wale wenye majukumu ya kuwalinda ndio wanakuwa wanaongoza katika kufanya ukiukwaji huo. Sara, Sara Nyamvura, wewe ni mtetezi ambaye umehusika sana katika masuala ya watoto, hebu tupe mchango wako kwa upande wa Kenya. Asante sana kama kwa majina anaitwa Sera Nyanzula, ni mtetezi wa haki za watoto na sasa ni uh, mjumbe maalumu wa jimbe wa kaunti uh, ya Mombasa, ile uh, majimbe ya mashinani uh, kwa upande wa hapa. Kusema la kweli, nimetaka kukubaliana na huyo mwenzangu wa Tanzania alivyozungumza. Uh, tuko hizo lakini, hasa nimeona kwamba miaka mingi tumejaribu sana kutetea haki za watoto wote, kuona kwamba tumeweka mikakati ya kila aina, kuona kwamba mtoto amelindwa. Na sana hivi sasa, ile tukiangalia, wale wanaonyanyasa ni watu wa karibu sana, kwa sababu kwa mfano uh, unakuta mwalimu ndiye mwenye kunyanyasa unakuta yule mwenye kunyanyasa mwingine ni mtu ambaye ni mtu wa dini, na sio dini moja, lakini dini zote tumekuta watu wananyanyasa. Kwa hivyo limekuwa ni donda sugu sana. Tumepigana na kwamba ndani ya nyumba kusiwe na unyanyasaji, lakini sasa tunakuta kama vile wataalamu wanavyosema yule mtu ambaye mtoto anamwona ndio anayemwamini sasa ameanza kunyanyasa. Lakini mimi ningesema hivi Jambo ambalo linanitia mimi um, imani ni kwamba angalau tunazungumza kama, uh, Waafrika kama East Africa tunazungumza, na unajua, jambo linapozungumziwa linatoka nje, tunawefanya mikakati kwamba mtoto mwenyewe sasa amejielewa. Sijui kwa wenzetu, lakini kwa kwa Kenya tumemfundisha huyu mtoto sana ndani ya mashule. Tumetengeneza klabu ambazo mtoto ajielewe ili likiwa hata kama halijafika, ana njia ya kutambua kwamba huyu yuaniita na ananiweka karibu, ili nia yake si nzuri sana. Mtoto amejitambua kwamba nikiguswa mahali fulani hapa, ananyanyaswa. Mtoto amejitambua kwamba kuna mahali ambapo anaweza kukimbia nikaripoti Sio nyumbani tu. Kwa mfano, kama unyenyesaji huko nyumbani, anajua kwamba anaweza kwenda kwa mtu wa karibu, anaweza kwenda kwa mwalimu, anaweza kwenda kwa chifu, anaweza kwenda kwa mama wa mtaa na baba wa mtaa, anaweza kwenda e, ajielewa na hilo. Tukizidi kufanya hivyo, kwa mfano, hizi klabu ambazo zinaanzisha za shuleni, za kumfundisha mtoto, tunaziita klabu za kufundisha mashu, kwa, kwa mashule kuangalia mtoto ajue haki zake na pia ajue majukumu yake vimesaidia sana sana. Lakini, hili lakini Sara, sana sana sana. Sana, Sara, ukiwa bado unaendelea kujieleza hapo, uh, katika hizi taarifa ambazo mmezipata mpaka kufikia kutoka kutoa mafunzo kwa mtoto huyu kujielewa na kutafuta mbinu za kuweza kujitetea, je, mmepata kujua kwamba sababu kubwa ni zipi zinasababisha kwamba wanajamii kuhusika kuwanyanyasa watoto hao? Sababu kubwa ni umaskini. Ngoja nikuambie, ikiwa na mimi nimepitia huko, wewe, ikiwa nyumba haina ile haina chakula hata chakula kimoja eh? Chakula kimoja kwa siku, mtoto atasikia njaa, na ni rahisi sana yule mtoto yule kunyanyaswa. Mtoto wa kwanza kunyanyaswa ni kwa sababu hajapata katika zile haki zake tano za mwanadamu mm, moja labda imekosekana. La pili ni amini, yule ambaye ndio mtu wa karibu yule ndio anam, anamnyanyasa kwa mfano, kama mwalimu, mwalimu akiwa wewe, huyu ni mwalimu wako ambaye wewe umeambiwa kwamba umwamini um, um, um, na pia um, ni rahisi sana kwenye nyasa. La tatu ni hawa watoto ambao wako, wako barabarani, tunawaita watoto wa barabarani na kwamba yeye amezaliwa barabarani, amekuwa barabarani, amekuwa msichana mkubwa, amekuwa mvulana mkubwa pale barabarani, hajui chochote chengine. mm-hmm. Lakini ni kwamba ananyanyasa na ananyanyaswa. Tuko na, na, na matatizo hapa. Haya matatizo yapo mengi, ni kweli, na tume, tumeweza kusoma kwenye vyombo vya habari na kupata taarifa mbalimbali, lakini vilevile vile kuna hili yeah. suala la watoto ambalo limekuwa ni, ni tishio sasa, kunyanyaswa kingono na hata kufanyishwa kazi kubwa hiyo nayo inatokana na umaskini. Ni, ni. Kwambie sheria ziko nyingi sana na na hakika, kama nikizungumzia kwa Kenya tumeweka mikakati ya kila aina, lakini kufatilizia na mimi naingia imani na ima jambo Naona msikilizaji wetu simu yake imepata matatizo hapa. Basi moja kwa moja, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hapa tunaendelea na Live Talk tukizungumzia manyanyaso, lakini pia kwenye laini uh, nilimpata Fatma Kibosi. Fatma Kibosi kutoka kule nchini Kenya. Fatma, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana, nashukuru. Kwa upande wako Fatma, hebu tueleze, tunaangalia hapa swala so zima la manyanyaso ya watoto. Mengi yanatokea sana, na hivi sasa inasemekana kwamba pengine wazazi au ndugu wa karibu wanakuwa wanahusika na haya manyanyaso. Sasa kwa, kwa, kwa uzoefu wako, hali inavyoendelea kuwa hivi, tunakuelekea tuna nini kifanyike kupunguza na kuondoa kabisa haya manyanyaso kwa watoto wadogo? Kuna mambo mengi ambayo yanachangia Uh, hususan katika jamii ambazo zina hata kama hapa kwetu mfano, kuna mambo mengi: watu kukosa imani ya kibinadamu, kukosa imani ya dini, kukosa pesa, kuwa na starehe nyingi. Maanake mambo mengi yanayochangia sana katika mambo kama hayo. Maanake starehe starehe ndo inaofanya mtu mpaka atavuka mipaka kama kutumia mihadarati kama kutumia pombe kama miraa. Hivi ndio vitu ambavyo vinaleta mtu kubadilika akili ama kuingiwa na hamu ya kufanya kitu wakiwa wa, katika influence ya vile vitu wanavyotumia. Na wengine huwa ni kama visasi, wengine ni kuonyeshana, wengine, maanake ni uhasidi. Eh, ma, kuna mambo mengi sana ambayo yachangia, lakini sana, sana sana, hii inaletwa na kuwa matamanio ma, ma, ni mengi sana na influence iko kubwa sana kwa watoto pia, kuona kuwa yule kwao anapata hivi leo, huyu akiwa atanidanganya ntampata, na wengine kwa yule mimi nkimdanganya atanipata kwa peremende nikimpa vidokosimu ikiwa mtoto kidogo ana akili yake, nikimpa simu nzuri kuliko ile alionayo. Unaona, vitu kama hivi vyote vinatokea kwa influence ya marafiki, influence ya drugs, influence ya pombe, influence ya mambo mengi sana. Sasa, kwa hiyo tukizungumzia kwa nini mambo haya yanatokea kwa wingi. Eh, nah, kuhu, kuhu, kuhu, kuhu, kuhu, kuhu. Asante sana Mafatima Kibosi, naomba usubiri hapa kwenye line. Tunaye msikilizaji ametupigia hapa simu, bwana Katambi James. Katambi James, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Katambi James kutoka Ushirombo, Bukombe, Ushilombo, Ushilombo, Tanzania. Kwanza Kiukweli, watoto wa Afrika wanapata tabu sana huku ugaibuni kwa kunyanyaswa, kuteswa, hasa na kwa ujumla wake wanakosa haki zao za msingi. Swali langu sasa, swali langu kwa upande wa viongozi wetu wa Afrika, je, wana mpango gani na hawa watoto ku, kuwanusuru na, na hiyo zahama na Maake na najua wako wengi sana wanateseka huko ugaibuni. Katambi James ameuliza swali lake, naona simu hapa imekatika. Kwa mradhi, msikilizaji Katambi James, nashukuru kwa kujiunga na live talk ya Sauti ya Amerika. Hebu tusubiri kidogo kwanza tupate ujumbe. na msikilizaji, usisahau basi hii kuungana na VOA Express saa kumi na nusu za jioni saa za Afrika ya Mashariki kuanzia Jumatatu Oktoba 27. Kaa tayari kwa VOA Express. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa, msikilizaji, tunaendelea na mjadala wetu wa Live Talk leo tukizungumzia wanyanyaswaji wa watoto Afrika mashariki na ya kati. Basi moja kwa moja nirudi kwako kwa wachambuzi wetu hapa, Bwana Onesimo Olenguruma, upande wa Tanzania. Bwana Onesimo, upo kwenye line? Onesimo, hayupo kwenye laini naona hayaupo nkpatnashkuru naskur nashukuru sana. Hebu tuambie Onesimo, kuna swala moja ambayo inazungumziwa na wengi, hasa swala la uripoti wa matatizo inapokuja kwenye maswala ya kunyanyaswa. Wanasema kikwazo kikubwa kinachowakumba wale wanaopenda kwenda kuripoti ni haya mambo yanayotangazwa au yaliyo kwenye sheria za Tanzania za kuwa na ile ripoti ya polisi ya PF3. Hii imeonekana kama kikwazo kwa watu wengi sana, hasa watetezi wa haki za watoto Hebu tuelezee swala hilo likoje na linawapa changamoto kwa kiasi gani? Yeah, kwa ujumla na nikiongezea kwenye sababu za kwa nini wimbi la unyanyasaji wa watoto hasa kingono linakuwa kubwa, ni, ni kwamba ni, ni sababu moja tu ni kwamba watoto hawajawekwa katika mazingira ya kuelewa kwamba akifanyiwa kitu fulani si sahihi. We, watoto unajua wana, wana, wana hulka ya kukubali asasi inapotokea anafanyiwa na mtu ambaye ni wa karibu yake Kuyo, kwa hiyo anaona kwamba ni sawa tu, ni sawa kinachofanyika. Tatizo kubwa tunaloona kwa watoto kwa nchi zetu tunazoendelea ni kwamba watoto bado hawajajengewa ile akili ya kujua kwamba hiki ni kibaya, hiki si kibaya, na naweza nikaripoti wapi. Nadhani swala la elimu ndio lilikuwa lilikuwa jambo la msingi sana kwenye masuala ya haki za mtoto na kujua mambo gani ni mabaya na vitu kama hivyo. Sasa ukichukua haya ma, mazingira ukiongeza na hayo mazingira mengine ya kutatua matatizo ya watoto ndo unajikuta matatizo yanaendelea kuwa ni mengi, na watu wanaofanya hivyo wanaona kwamba ni sawa tu. E, unakuta wakati mwingine haya mambo kama nilivyosema kwanza, yanafanyika na watu wa karibu. Kwa hiyo unakuta kama labda ni ni, ni mtu wa karibu, labda ni nani amefanya hivyo, unakuta ile familia inakaa inaamua kulizima lile swala. Kwa hiyo utakuta haya mambo yanaendelea kuwa. Hizo ni sababu za kuendelea kwa mambo kama haya, lakini suala la utaratibu wa kuchukua sasa inapotokea matu, matukio, ndio kwamba mambo ya utaratibu wa reporting, pia una kuomeshwa na hilo swala la kwamba yanatokea katika ma mazingira ya watu kufahamiana, lakini swala la sasa utaratibu kwamba kisheria ukifanya kosa eh, likifanyika, lazima kwanza nipitie ta, nipate taarifa ya polisi ili kuweza kutibiwa. Hiyo, hilo ni ni pingamizi, lakini nadhani ndio maana sisi watu wake za binadamu tunataka kuwe kuna exception katika mazingira kama hayo, ili kuweza kuhakikisha ku, ku, ku, ku, kwamba haya masuala yanakwenda vizuri. Unakuta mtoto labda hawezi kwenda kutibiwa kupimwa haraka haraka, na kwanza kupitia siupo ni kupata zile. Nadhani hivyo ni vikwazo, na wakati mwingine unakuta utaratibu huo kama huo unashindwa kutekelezwa kwa uharaka. Kwa hiyo una, unafanya watu wana- wanaamua kuachia mambo yaya ya, ya baki tu kama yalivyo. Kwa hiyo so, nadhani tungefika mahala tu kwenye mambo kama haya tungejaribu kuondoa ile milolongo ambayo inaweza kukatisha watu tamaa, kuchukua hatua au kuwapeleka kupeleka matukio katika maeneo husika i-ina in, inapokuwa yanapokuwa yametokea kama hilo la la matumizi. Nadhani ni suala tu la kuona mazingira akatungia mtu nakuta ameumia sana, anahitaji kwenda kwanza hospitalini kabla ya kupitia huko. Sasa hizo ni taratibu sasa ambazo nadhani tunapokwenda huko wanaziriviu, na nadhani niliwahi kuteta na mtu m wenye jeshi la polisi, wanajaribu kuziangalia hizo fomu zitakapokuwa zinakaa, ili kutoa fursa ya watu kupata huduma zingine haraka haraka, kwa sababu ndio ushahidi. Bwana Onesimo, naomba usubiri, yeah, hapa hapa, yeah, kwenye line usiondoke. Bwana Onesimo, usubiri kwenye line. Msikilizaji hapa ndio, yeah, tunafunga, yeah, sehemu yetu ya kwanza ya matangazo haya kwa upande wa redio, lakini usisahau msikilizaji, matangazo haya yanaendelea na mjadala utaendelea katika mtandao wetu wa internet, ingia www.voaswahili com ili tuweze kukutana huko, na washukuru wote waliotusikiliza kwenye redio, na kwaherini kwa sasa, kwa upande wa redio. Asanteni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisheni katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Oktoba 24 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita ya bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> Na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama tulivyowaambia hapo awali, leo ni siku ya live talk, ambapo hii leo tunamulika na kuzungumzia kuhusu unyanyasaji wa watoto Afrika mashariki na ya kati. Na katika habari nyingine, huko Mali imekuwa nchi ya sita kuripoti ugonjwa wa ebola barani Afrika. Hizo ni baadhi ya habari za kuendelea kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary Mgawe na habari za dunia. Daktari wa New York ambaye amekuwa akiwahudumia wagonjwa wa Ebola nchini Guinea amekuwa wa kwanza kupatikana na ugonjwa wa Ebola katika mji huo. Meya wa mji wa Bill de Blasio alithibitisha jana, huku akisema kwa kwamba Daktari Craig Spencer ametengwa na hakuna haja ya kuwa na wasiwasi wasi. Spencer siku ya Alhamisi alijiulisha shirika la hisani la madaktari wasio na mipaka ambako alikuwa akifanya kazi kwamba ana homa kali na alikuwa akijisikia kichefuchefu ikiwa ni dalili mbili za ugonjwa wa Ebola. Maafisa wanatafuta yeyote ambaye huenda alikuwa na mawasiliano na Spencer ambaye amekuwa mtu wa nne kugundulika na Ebola nchi ya Marekani na wa kwanza huko new York. Mali imekuwa nchi ya sita barani Afrika kuripoti kesi ya ugonjwa wa Ebola baada ya shirika la afya la umoja wa mataifa kuonya kuwa juhudi zaidi zinahitajika kufanywa kuzuia ugonjwa kuenea katika mataifa mengine ya afrika magharibi. Mali imeripoti kesi yake ya kwanza Alhamisi ya kuugua msichana mdogo mwenye umri wa miaka miwili. Maafisa wa afya wamewatambua wanafamilia na wengine waliokuwa na mawasiliano na mtoto huyo. Shirika la afya duniani limesema mtu watu arobaini na tatu wanafuatiliwa hivi sasa. Familia ilisafiri na msichana huyo kutoka Kisidougu nchini Guine na alilazwa katika hospitali ya Kayes magharibi mwa Mali karibu na mpaka wa Guine. Daktari Sambaso ambaye anahusika na, na juhudi hizo za kupambana na Ebola nchini Mali anasema kufuatilia watu waliokuwa karibu nao ni jambo la msingi. Umoja wa Mataifa leo Ijumaa umemtaja mke wa rais wa Kenya Bi Margaret Kenyatta kuwa mtu maarufu kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne kutokana na kampeni yake ya kuokoa maisha ya mama na mtoto maarufu kama Beyond Zero. B Kenyatta alipokea tuzo yake hiyo katika ofisi ya Umoja wa Mataifa zilizoko Gigiri, nje kidogo ya jiji kuu la Nairobi, wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya Umoja wa Mataifa leo Ijumaa. Akipokea tuzo hiyo, Bi Margaret Kenyatta alieleza furaha yake kwa kutambuliwa na Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa tuzo hilo ni kwa watu na wakinamama na wababa wanaomuunga mkono katika juhudi zake za kufungua zahanati zenye za vifaa vya kutosha kusaidia akinamama wanapojifungua pamoja na walio na wanaotaka kuokoa maisha. Takwimu za kisayansi zinaonyesha kuwa kina mama wengi wanaojifungua watoto nyumbani wanapoteza maisha na watoto wengi wanaozaliwa katika hali hiyo hufa kabla ya kufikia umri wa miaka mitano. Boko Haram wameshikilia wilaya kumi na mbili kati ya 27 kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno katika kipindi cha mwaka uliopita. Watu waliotoroka mji wa Bama wiki hii wamesema wanamgambo ambao wako katika eneo hilo wanatawala kwa ukatili wanawafanyia mauaji na kuwateka, kuwaweka vizuizini wale wote wanaopingana nao. Boko Haramu waliukamata mji wa Brama Septemba mosi. Maelfu ya watu wameukimbia mji huo na maeneo ya karibu. Mawasiliano ya simu yamekatwa na hakuna namna ya upatikanaji wa habari mpya katika mji huo. Sauti ya Amerika iliongea na wale waliotoroka katika mji mkuu wa jimbo la Maiduguri, na walikataa majina yao kutajwa kwa sababu za kiusalama. Baadhi wanasema walijificha kwenye vichaka kwa siku kadhaa kabla ya kufika Maiduguri, kiasi cha kilomita sabini kaskazini magharibi. Rais wa Uturuki amesema wanamgambo wa Kikurdi na wapiganaji wa Free Syrian Army wanajiunga katika mapambano ya kulinda mji wa Kobani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Recep Tayyip Erdogan amewaambia wanahabari mapema leo kwamba wanamgambo wa Kikurdi wanakamilisha kuona jinsi kundi la waasi lenye msimamo mkali lenye msimamo wa Kardi linaloungwa mkono na magharibi litakavyopelekea wapiganaji elfu moja mia tatu katika mpaka wa kaskazini mwa Siria na Uturuki. Wanamgambo wa Kikurdi wapo katika mwezi wa pili katika mapigano ya kudhibiti mji wa Kobani unaotambulika pia kama Ain al-Arab. Ankara imeingia katika juhudi dhidi ya kundi la Islamic State baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali walipoanzisha mashambulizi kilomita chache tu kutoka katika mamlaka ya Uturuki mwezi Septemba. Lakini mpaka sasa Uturuki haijashiriki kijeshi na haijajiunga na mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State yanayoongozwa na Marekani. Mamake mwanamme ambaye polisi wanasema amemuua mwanajeshi mjini Ottawa siku ya Jumatano na akakisha baadaye kufyatua risasi kwenye majengo ya Bunge, amesema hana maelezo yoyote kuhusu tukio hilo lililotekelezwa na mwanawe aliyekuwa ametengana naye. Susan Bebel aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba kuna sehemu ndani yake inayomchukia Michael Zehaf Bebel mwenye umri wa miaka thelathini na mbili. Mamlaka zimemtaja kijana huyo mzaliwa wa Montreal kama mtu aliyeleta fujo akiwa na bunduki kabla ya kupigwa risasi na afisa usalama. Barua pepe aliyetuma liutu, Susan Bebeau inasema, nimeghadhabishwa sana na mwanangu huyu askari wa Kanada. Jana walisema kwamba Zehaf Bebeau aliwasili mjini Ottawa kutoka Vancouver mapema mwezi huu kulishughulikia suala la hati yake ya kusafiria. Polisi wanasema alikuwa na nia ya kusafiri kwenda Siria na kuna uwezekano alikuwa na imani zenye msimamo mkali. Waandamanaji kutoka Hong Kong wamesema wataitisha kura ya maoni miongoni mwao Jumapili kuamua kuhusu mwelekeo wa baadaye wa kampeni za kiraia ili kupata demokrasia kamili katika mji wa China ambao una uhuru kiasi. Viongozi wa maandamano wameapa kuwahusisha waandamanaji wengi ikiwezekana katika upigaji kura wa Jumapili. Alex Cho, katibu mkuu wa shirikisho la wanafunzi amesema, upigaji kura ni muhimu baada ya wanafunzi kushindwa kupata maridhiano thabiti ya mageuzi ya katiba katika mazungumzo ya Jumanne na serikali. Maafisa kutoka serikalini walisema mkutano huo utasaidia mageuzi ya katiba baada ya mwaka elfu mbili kumi na saba, jambo ambalo halisaidii kutatua matatizo ya sasa. Gavana wa jimbo la Guerrero nchini Mexico amejiuzulu wa Alhamisi, ikikaribia mwezi mmoja toka kupotea kwa wanafunzi 43. Tukio hilo ambalo halijapatiwa ufumbuzi mpaka sasa linahusishwa kufanywa na wanasiasa, polisi ama makundi yanayohusika na madawa ya kulevya. Angel Aguero Rivero kupitia mtandao wa kijamii amesema na uhakika amefanya uamuzi sahihi wa kujiuzulu na kuongeza bunge la jimbo hilo litachagua mrithi wake. Wanafunzi kutoka chuo cha waalimu walipotea baada ya majibizano na polisi kwenye mji wa Iguala Septemba 26, hali ambayo ilipelekea ghasia hizo. Bado haijulikani, hata hivyo, inaelezwa watu sita waliuawa na baadhi kujeruhiwa baada ya polisi na kundi la watu wenye silaha kushambulia mabasi yaliyokuwa na wanafunzi. Mamlaka zinazohusika zimetoa agizo la kukamatwa meya wa Igwala mke na msaidizi wake wakishukiwa kupanga tukio hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyoambia hapo awali, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya Live Talk, ambapo hii leo msikilizaji, tunazungumzia kuhusu manyanyaso na uteswaji wa watoto Afrika ya Mashariki. Mambo haya yanaripotiwa kuongezeka sana katika siku za karibuni, na kwa mujibu wa takwimu za kituo cha Gender Violence and Recovery huko Kenya ni kwamba kati ya mwaka 2011 na 2012 watoto wengi wamekuwa kinyanyaswa kingono hasa magharibi mwa Kenya, na zaidi ya asilimia 50 ya kesi hizo zinaripotiwa kwenye vyombo vya usalama. Huko Tanzania, taasisi moja ya kusaidia watoto Karibu Foundation inaripoti kwamba imeokoa zaidi ya watoto 150 kutokana na manyanyaso na kipigo jijini Mwanza wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inaripotiwa zaidi ya watoto elfu hamsini wamekimbia majumbani mwao na kupewa makazi makanisani kutokana na kushutumiwa kuwa ni wachawi, na hii ni kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa hivi karibuni nchini Kenya na Tanzania. Basi hii leo katika Live Talk, kuzungumzia haya, tunaye Onesmo Olenguruma ambaye ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, ambaye hivi sasa yuko Nairobi, Kenya. Hali kadhalika tunaye Bisara Nyamvula, yeye ni mtetezi wa haki za watoto kutoka nchini Kenya na kutoka nchini Congo tunaye Nemi Lungulungu, yeye ni mtetezi wa haki za kina mama na watoto. Wote kwa pamoja, karibuni sana Live Talk ya Sauti ya Amerika. Nashukuru sana basi, nashukuru nikianza kwako kwa Bwana Onesmo Olenguruma. Eh, ripoti zinaonyesha kwamba kumekuwa na matukio mbalimbali mbali. Nafikiri haya matukio kwa ujumla sio nchini Tanzania tu, changamoto ziko dunia nzima, lakini hivi sasa kumekuwa na ripoti nyingi ambapo kunatokea unyunyoshaji wa watoto, hali kadhalika kupotea na pengine kuibiwa au hata kupigwa na vitu ambavyo vinaonekana ni kwamba matukio haya yanaripotiwa kwenye vyombo vya usalama, lakini bado yanaendelea. Hebu tueleze kwa utaalamu wako na kwa mujibu wa kituo cha sheria, hali kama hii nchini Tanzania, yapi yanafanyika kusaidia kupunguza haya matatizo? E, nashukuru ndugu mtangazaji. Labda kufurahisha kidogo, mimi kwa sasa sifanye kazi na kituo cha sheria na haki za binadamu. Ni mratibu wa kitaifa wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, lakini nimefanya kazi na kituo hicho kwa muda wa takriban miaka zaidi ya mitatu labda kuzungumza kuhusiana na hali ya e, unyanyasaji, ukatili dhidi ya watoto. Na kumbuka, kwa mujibu wa taarifa zetu zilizokuwa tukiziandika kituo cha sheria na haki za binadamu, hata taarifa ya mwaka jana ya haki za binadamu, si chini ya watoto elfu nane wamefanyiwa vituko mbalimbali vya ubakaji na unyanyasaji wa kila aina. Kwa hiyo kwa takwimu tu hiyo, kama kwa mwaka kunakuwa e, kuna, kuna takwimu ya namna hiyo kwamba watoto E, si chini elfu nane wanapata, wanapata ma, ma, matukio mbalimbali sasa ya unyanyasaji eh wa kingono eh, inakuwa ni hatari kwa taifa kwa sababu hao ndio taifa la, la, la kesho na vitu kama hivyo. Inapokuwa kwamba watoto wana, wanakuwa hivyo wanafanyiwa hivyo, basi tunakuwa tunazalisha taifa ambalo litakuwa na watu makini, litakuwa na watu wenye wasiwasi, wenye hofu kwa sababu hata pengine wengi wao wanakuta, wanajikuta wanazoea wana, wana, wana maisha ambayo ni mabaya toka wakiwa watoto hata baadaye. Muda wa kujiandaa kupata zile haki za mtoto za kusoma na vitu kama hivyo kwa utulivu vinakuwa vyote havivyo, na ukiangalia watu wote wanaofanyiwa vitu hivyo, wengi unakuta ni watoto wanaotoka katika maisha ya shida shida, ingawa wakati mwingine zinatokea takwimu chache katika maisha ya ya kati, lakini asilimia kubwa watoto wanaopata shida hizi ni watoto wanaotoka katika familia za za chini. Kwa hiyo ni tatizo ni tatizo kubwa, na sasa hivi wimbi limejitokeza. Pamoja na hayo, kumeibuka wimbi la u, u, watoto kuibiwa, watoto kuchukuliwa, kufanyiwa vituko vya kila aina. Wanachukuliwa kwa hatujui ni mazingira gani wengine wanachukuliwa, wanarudi baada ya muda fulani, wanarudishwa, wengine wanatokomea, wengine wanakutwa wame, wame, wame, wame, wame, wame, wame, weza wameuawa. Haya mazingira yote yanawakumba ya na watoto wetu, na, na na niseme tu ni kwamba ni, ni ni hali ambayo kimsingi hatuna, tunatakiwa kama jumuia, kama kama kama Watanzania wote kwa ujumla, bila kuangalia sijui chombo hiki sijui chombo cha cha polisi. Kwa sababu haya mambo, kwanza niseme ndugu mtangazaji, ni mambo ambayo yanatokea katika asilimia kubwa katika familia, ndani yanatokea, ndani. Sasa huwezi ukamfanya e, mtu wa wa jeshi la polisi likafika, likawa polisi wakawa kila katika kila nyumba ni mambo ambayo yanafanyika kwenye familia. sawa, sawa kabisa wanafandika. Onesmo, Onesmo, umegusia kitu kizuri sana. Kabla hatujaenda kwenye masuala ya kisheria hapo hapo, ukiwa unazungumzia kuhusu masuala ya, ya, ya kifamilia, hebu tuambie, katika utafiti wenu na taarifa mlizozipata, wazazi wanashiriki vipi katika kuhakikisha ulinzi na kudhibiti watoto wao ya kwa mujibu wa sheria za watoto na nini? Kuna kuna watu wenye wajibu wa wajibu mtu mwenye jukumu la kwanza kabisa la ulinzi wa mtoto ni mzazi. Mzazi ndo ana jukumu la kwanza la ulinzi wa mtoto e, na inapoto, baada ya hapo inafuatia jamii inayozunguka na baadaye, sasa kinachofuata ni vyombo vya dola kama taifa, kwa sababu wale ni kama ni, vile ni ni, ni, ni, third party, ni ni watu ambao si kuzungumza, serikali na vyombo vyake vya ulinzi ni, ni vitu ambavyo haviko muda wote. Tunaangalia mtu ambaye muda wote anakuwa na mtoto, mzazi anakuwa na mtoto kwa mfano pale nyumbani muda wote, asubuhi, mchana, labda napokwenda shuleni ndo anarudi. Kwa hiyo utajikuta kwamba ndio maana jamii inakuwa sehemu namba pili, na jamii ni pamoja na walimu. Walimu nao tunawachukulia ni wazazi. Kwa hiyo wazazi ndio unajikuta wanakuwa na muda mwingi na watoto, na ndio maana tunasema kwamba wao ndio wana jukumu la kwanza la kumlinda mtoto. Baadaye sasa ndio tunakuja kuzungumza vyombo vya dola na vitu kama hivyo. Sasa inapotokea kwamba humo humo wale wenye majukumu hayo ya kuwalinda hawa watoto ndio wana, wanakuwa mstari wa mbele kwenye kukiukwa, kwa sababu matukio ya ubakaji na nini, unajikuta wakati mwingine ni ndugu, watu wanao, wanao karibu tu ambao wako karibu na na, na, na, na watoto hmm, hao ndio wanafanya hivyo vituko. Hiyo inatupa shaka zaidi na inakuwa vigumu kuzungumza usalama wa watoto, kama, kama wale wenye majukumu ya kuwalinda ndio wanakuwa wanaongoza katika kufanya ukiukwaji huo. Sara, Sara Nyamvura, wewe ni mtetezi ambaye umehusika sana katika masuala ya watoto, hebu tupe mchango wako kwa upande wa Kenya. Uh, asante sana. Kama kwa majina anaitwa Sera Nyanvuna, ni mtetezi wa haki za watoto na sasa ni uh, mjumbe maalumu wa jimbe wa kaunti uh, ya Mombasa ile, uh, majimbe ya mashinani uh, kwa upande wa hapa, kusema la kweli, nimetaka kukubaliana na huyo mwenzangu wa Tanzania alivyozungumza. Uh, tuko na matatizo lakini, hasa nimeona kwamba miaka mingi tumejaribu sana kutetea haki za watoto wote, kuona kwamba tumeweka mikakati ya kila aina kuona kwamba mtoto amelindwa, na sana hivi sasa, ile tukiangalia wale wanaonyanyasa ni watu wa karibu sana, kwa sababu kwa mfano uh, unakuta mwalimu ndiye mwenye kunyanyasa unakuta yule mwenye kunyanyasa mwingine ni mtu ambaye ni mtu wa dini, na sio dini moja, lakini dini zote tumekuta watu wananyanyasa. Kwa hivyo limekuwa ni donda sugu sana, tumepigana na kwamba ndani ya nyumba kusiwe na unyanyasaji, lakini sasa tunakuta kama vile wataalamu wanavyosema yule mtu ambaye mtoto anamwona ndio anayemwamini sasa ameanza kunyanyasa ini, ningesema hivi jambo ambalo linanitia mimi um, imani ni kwamba angalau tunazungumza kama uh, Waafrika, kama East Africa tunazungumza, na unajua, jambo linapozungumzia linatoka nje, tunawefanya mikakati kwamba mtoto mwenyewe sasa amejielewa. Sijui kwa wenzetu, lakini kwa kwa Kenya tumemfundisha huyu mtoto sana. Ndani ya mashule tumetengeneza klabu ambazo mtoto ajielewe ili likiwa hata kama halijafika, ana njia ya kutambua kwamba huyu yuaniita na ananiweka karibu, ili nia yake si nzuri sana. Mtoto amejitambua kwamba nikiguswa mahali fulani hapa ana nyanyaswa. Mtoto amejitambua kwamba kuna mahali ambapo naweza kukimbia nikaripoti sio nyumbani tu. Kwa mfano kama unyenyesaji uko nyumbani, anajua kwamba anaweza kwenda kwa mtu wa karibu, anaweza kwenda kwa mwalimu, anaweza kwenda kwa chifu, anaweza kwenda kwa mama wa mtaa na baba wa mtaa, anaweza kwenda yani ajielewa. Hey, uh, na hilo tukizidi kufanya hivyo, kwa mfano hizi klabu ambazo zinaanzisha za shuleni, za kumfundisha mtoto, tunaziita klabu za, za kufundisha kwa, kwa mashule kuangalia mtoto ajue haki zake na pia ajue majukumu yake zimesaidia sana lakini sana. Lakini, Sara sana, Sara, ukiwa bado unaendelea kujieleza hapo, uh, katika hizi taarifa ambazo mmezipata mpaka kufikia kutoka kutoa mafunzo kwa mtoto huyu kujielewa na kutafuta mbinu za kuweza kujitetea, je, mmepata kujua kwamba sababu kubwa ni zipi zinasababisha kwamba wanajamii kuhusika kuwanyanyasa watoto hao? Sababu kubwa ni umaskini. Ngoja nikwambie ikiwa na mimi nimepitia huko, wewe, ikiwa nyumba haina ile haina chakula, hata chakula kimoja eh, chakula kimoja kwa siku njana. Yuno mtoto atasikia njaa na ni rahisi sana yule mtoto yule kunyenyeswa Mtoto wa kwanza kunyanyaswa ni kwa sababu hajapata katika zile haki zake tano za mwanadamu mm, moja labda imekosekana. La pili ni mwamini yule, ambaye ndio mtu wa karibu yule, ndio anam, anamnyanyasa kwa mfano, kama wakini, mwalimu mwalimu akiwa wewe, huyu ni mwalimu wako ambaye wewe umeambiwa kwamba umwamini um, um, um, um, na pia umi, ni rahisi sana kwenye nyeasa. La tatu ni hao watoto ambao wako wako barabarani, tunawaita watoto wa barabarani na kwamba yeye amezaliwa barabarani, amekuwa barabarani, amekuwa msichana mkubwa, amekuwa mvulana mkubwa pale barabarani, hajui chochote chengine mm -hmm, lakini ni kwamba ananyanyasa na ananyanyaswa. Tuko na, na, na matatizo hapa. Aya, matatizo yapo mengi, ni kweli, na tume, tumeweza kusoma kwenye vyombo vya habari na kupata taarifa mbalimbali, lakini vilevile vile kuna hili suala yeah, la watoto ambalo limekuwa ni ni tishio sasa, kunyanyaswa kingono na hata kufanyishwa kazi kubwa. Hiyo nayo inatokana na umaskini. Ni kwambie sheria ziko nyingi sana, na hakika kama nikizungumzia kwa Kenya, tumeweka mikakati ya kila aina, lakini kufatilizia, na mimi naingia imani na jambo Naona msikilizaji wetu simu yake imepata matatizo hapa. Basi moja kwa moja, msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hapa tunaendelea na Live Talk tukizungumzia manyanyaso, lakini pia kwenye laini uh, nilimpata Fatma Kibosi. Fatma Kibosi kutoka kule nchini Kenya. Fatma, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana, nashukuru kwa upande wako Fatima, hebu tueleze, tunaangalia hapa suala zima la manyanyaso ya watoto. Mengi yanatokea sana, na hivi sasa inasemekana kwamba pengine wazazi au ndugu wa karibu wanakuwa wanahusika na haya manyanyaso. Sasa kwa, kwa, kwa uzoefu wako, hali inavyoendelea kuwa hivi, tunakoelekea, tuna nini kifanyike kupunguza na kuondoa kabisa haya manyanyaso kwa watoto wadogo? kuna mambo mengi ambayo yanachangia Uh, hususan katika jamii ambazo zina uh, hasa kama hapa kwetu, mfano kuna mambo mengi: watu kukosa imani ya kibinadamu, kukosa imani ya dini, kukosa pesa, kuwa na starehe nyingi. Maanake mambo mengi yanayochangia sana katika mambo kama hayo, maanake starehe starehe ndio inaofanya mtu mpaka atavuka mipaka, kama kutumia mihadharati, kama kutumia pombe, kama miraa. Hivi ndio vitu ambavyo vinaleta mtu kubadilika akili ama kuingiwa na hamu ya kufanya kitu wakiwa wa, katika influence ya vile vitu anavyotumia. Na wengine huwa ni kama bisashi, wengine ni kuonyeshana, wengine maanake ni uhasidi. Eh, ma, kuna mambo mengi sana ambayo yachangia, lakini sana, sana sana, hii inaletwa na kuwa matamanio ma, ma, ni mengi sana na influence iko kubwa sana kwa watoto pia, kuona kwa yule kwao anapata hivi leo, huyo akiwa atanidanganya ntampata, na wengine kwa yule mimi ikimdanganya atanipata akerenende nikimpa vidogo simu, ikiwa mtoto kidogo ana akili yake, nikimpa simu nzuri kuliko ile alionayo. Unaona vitu kama hivi vote vinatokea kuwa influence ya marafiki, influence ya drugs, influence ya pombe, influence ya mambo mengi sana. Sasa kwa hiyo kizungumzia kwa... kwa, kwa nini mambo haya yanatokea kwa wingi. Asante sana mafatma kibosi, naomba usubiri hapa kwenye line. Tunaye msikilizaji ametupigia hapa simu, bwana katambi James. Katambi James, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Katambi James kutoka Ushirombo, Bukombe, Tanzania. waka, kwanza kiukweli watoto wa Afrika wanapata tabu sana huku ugaibuni kwa kunyanyaswa, kuteswa, hasa na kwa ujumla wake, wanakosa haki zao za msingi. Swali langu sasa, swali langu kwa upande wa viongozi wetu wa Afrika, je, wana mpango gani na hawa watoto ku, kuwanusuru na na hiyo zahama? Naake, najua wako wengi sana wanateseka huko ugaibuni. Katambi James ameuliza swali lake. Naona simu hapa imekatika. Kumradhi msikilizaji Katambi James, nashukuru kwa kujiunga na Live Talk ya Sauti ya Amerika. Hebu tusubiri kidogo kwanza tupate ujumbe na msikilizaji, usisahau basi hii kuungana na VOA Express saa kumi na nusu za jioni, saa za Afrika ya Mashariki, kuanzia Jumatatu Oktoba 27. Kaa tayari kwa VOA Express. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa, msikilizaji, tunaendelea na mjadala wetu wa Live Talk, leo tukizungumzia wanyanyaswaji wa watoto Afrika mashariki na ya kati. Basi moja kwa moja nirudi kwako kwa wachambuzi wetu hapa, Bwana Onesimo Olenguruma, upande wa Tanzania. Bwana Onesimo, upo kwenye line? Onesimo hayupo kwenye laini, naona hayupo Nakupata, nashukuru na nashukuru, nashukuru na sana. Hebu tuambie bwana Onesimo, kuna swala moja ambayo inazungumziwa na wengi, hasa swala la uripoti wa matatizo. inapokuja kwenye masuala ya kunyanyaswa, wanasema kikwazo kikubwa kinachowakumba wale wanaopenda kwenda kuripoti ni haya mambo yanayotangazwa au yaliyo kwenye sheria za Tanzania za kuwa na ile ripoti ya polisi ya PF3. Hii imeonekana kama kikwazo kwa watu wengi sana, hasa watetezi wa haki za watoto hebu tuelezee suala hilo likoje na linawapa changamoto kwa kiasi gani? Yeah, kwa ujumla na nikiongezea kwenye sababu za kwa nini wimbi la unyanyasaji wa watoto hasa kingono linakuwa kubwa ni, ni kwamba ni, ni sababu moja tu ni kwamba watoto hawajawekwa katika mazingira ya kuelewa kwamba akifanyiwa kitu fulani si sahihi. We, watoto unajua wana wana, wana hulka ya kukubali hasaasa inapotokea anafanyiwa na mtu ambaye ni wa karibu yake Kuyo. Kwa hiyo anaona kwamba ni sawa tu, ni sawa kinachofanyika. Tatizo kubwa tunaliona kwa watoto kwa nchi zetu zinazoendelea ni kwamba watoto bado hawajajengewa ile akili ya kujua kwamba hiki ni kibaya, hiki si kibaya na naweza nikaripoti wapi. Nadhani swala la elimu ndio lilikuwa lilikuwa jambo la msingi sana kwenye masuala ya haki za mtoto na kujua mambo gani ni mabaya na vitu kama hivyo. Sasa ukichukua haya ma mazingira, ukiongeza nayo mazingira mengine ya kutatua matatizo ya watoto ndo unajikuta matatizo yanaendelea kuwa ni mengi, na watu wanaofanya hivyo wanaona kwamba ni sawa tu. Ee, unakuta wakati mwingine haya mambo kama nilivyosema kwanza yanafanyika na watu wa karibu. Kwa hiyo unakuta kama labda ni ni, ni mtu wa karibu, labda ni nani amefanya hivyo, unakuta ile familia inakaa inaamua kulizima lile swala. Kwa hiyo utakuta haya mambo yanaendelea kuwa. Hizo ni sababu za kuendelea kwa mambo kama haya, lakini swala la utaratibu wa kuchukua sasa inapotokea matu, matukio, ndio kwamba mambo ya, utaratibu wa reporting pia unakuwa kuomeshwa na hilo swala la kwamba yanatokea katika ma mazingira ya watu kufahamiana. Lakini swala la sasa, utaratibu kwamba kisheria ukifanya kosa eh, likifanyika lazima kwanza nipitie nipate ta, taarifa ya polisi ili kuweza kutibiwa, hiyo hilo ni pingamizi. Lakini nadhani ndio maana sisi watu wa haki za binadamu tunataka kuwe kuna exception katika mazingira kama hayo ili kuweza ku ku kuhakikisha ku, kwamba haya masuala yanakwenda vizuri. Unakuta mtoto labda hawezi kwenda kutibiwa kupimwa haraka haraka mpaka kwanza kupitia sijuponi kupata zile. Nadhani hivyo ni vikwazo, na wakati mwingine unakuta utaratibu huo kama huo unashindwa kutekelezwa kwa uharaka. Kwa hiyo unajiku- una, unafanya watu wana wanaamua kuachia mambo ya, ya ya, ya baki tu kama yalivyo. Kwa hiyo so, nadhani tungefika mahala tu kwenye mambo kama haya tungejaribu kuondoa ile milolongo ambayo inaweza kukatisha watu tamaa kuchukua hatua au kuwapeleka kupeleka matukio katika maeneo husika inapokuwa eh, ya yanapokuwa me, yametokea kama hilo la la matumizi. Nadhani ni swala tu la kuona mazingira. Wakati mwingine mtu nakuta ameumia sana, anahitaji kwenda kwanza hospitalini kabla ya kupitia huko. Sasa hizo ni taratibu sasa ambazo nadhani tunapokwenda huko anaziriviu na nadhani, na niliwahi kuteta na mtu kwenye jeshi la polisi, wanajaribu kuziangalia hizo fomu itakaokua zinakaa ili kutoa fursa ya watu kupata huduma zingine haraka haraka, kwa sababu ushahidi. Bwana Onesimo, naomba usubiri Deo, deo. hapa hapa kwenye line usiondoke. Onesimo, usubiri kwenye line. Msikilizaji, hapa ndio tunafunga sehemu yetu ya kwanza ya matangazo haya kwa upande wa redio, lakini usisahau msikilizaji, matangazo haya yanaendelea, na utaendelea katika mtandao wetu wa internet. Ingia v swahil ili tuweze kukutana huko. Nawashukuru wote waliosikiliza kwenye redio, na kwaherini kwa sasa kwa upande wa redio asanteni.