Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, ni saa 11, saa za Afrika kati, saa 12, saa za Nairobi. Karibuni. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo leo Ijumaa Oktoba 24 mwaka 2014. Karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya wasiwasi kwamba mtu mmoja aliyefariki nchini Tanzania alikuwa ameambukizwa virusi vya Ebola. Kwa hii inawezekana nikawa ni Ebola, baadaye tuka mwasoleti yule mgonjwa na wale ma waliompokea, wa a time tukawa tumewasoleti na wenyewe, baada ya kususpect vitu kama hivyo, kwamba ni Ebola. Baadaye yule mgonjwa tukapata relative ile atupe information yake na history kidogo, kwa kifupi wabunge wengi wa Rwanda wanaitaka serikali ya Kigali kufuta leseni ya shirika la matangazo la Uingereza BBC kutokana na filamu yake juu ya hali kabla na baada ya mauaji ya halaiki ya 1994. Nafurahia tuktuk sana kwa sababu inakufikisha mlangoni. Hicho cha kituktuk kina uzuri wake na kina ubaya wake, kinakufikisha mlangoni. Una shida kuenda kwenye matatu, panda shuka, nusu saa nzima na msikilizaji, ni vidokezo hivyo katika makala yetu ya VOA Mitaani, ambapo huko Mombasa kuna kero kutokana na makelele ya magari madogo ya usafiri wa umma tuktuk. Hata hivyo kuna wale wanaoyapenda magari hayo. Naam, bila shaka, Mkamiti. Tutaisikiliza katika VOA Mitaani baadaye, lakini kwanza tusikilize taarifa ya habari. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Daktari mmoja wa New York nchini Marekani, ambaye hivi karibuni aliwahudumia wagonjwa wa, wa ebola nchini Guine amegundulika kuwa na virusi vya ugonjwa huo katika hospitali moja mjini New York. Matokeo ya uchunguzi wa awali kwenye hospitali ya mji wa Bellevue yameonyesha Dr Craig Spencer ameambukizwa ugonjwa huo. Kitengo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani kitafanya utafiti wa pili ili kuthibitisha matokeo hayo. Katika mkutano na waandishi wa habari hivi punde, meya wa jiji hilo Bill de Blasio alithibitisha kuwepo kwa mgonjwa huyo na kusema hakuna haja ya wasiwasi na kwamba daktari huyo amewekwa katika chumba maalum. Mapema jana Spencer alilifahamisha kundi la madaktari wasio na mipaka MSF ambao alikuwa akifanya nao kazi nchini Gine alikuwa na homa kali pamoja na kutapika, ikiwa ni dalili mbili za Ebola. Maafisa hivi sasa wanachunguza mtu yeyote ambaye alikuwa na mawasiliano na Spensa. Atakuwa mtu wa nne kugundulika na ugonjwa wa Ebola nchini Marekani. Wakati huo wa taifa la Afrika magharibi la Mali limetangaza kesi yake ya kwanza ya Ebola. Waziri wa afya wa Mali Osman Kone alisema kwenye televisheni ya taifa jana usiku kwamba mgonjwa wa ebola ana umri wa miaka miwili, ambaye alipelekwa hospitali kutoka nchi jirani ya Guinea, moja ya nchi tatu zilizokumbwa vibaya na mlipuko wa ebola. Kone alisema hali ya binti huyo inaimarika. Mgonjwa huyo yupo katika mji wa magharibi wa Kayes. Marekani inaendelea na mifululizo ya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wanaojiita Islamic State nchini Iraq na Siria kwa kufanya mashambulizi mapya kumi na tano. Makao makuu ya kanda ya kati ya jeshi la Marekani yalieleza jana kwamba ilifanya mashambulizi tisa nchini Iraq siku moja iliyopita, huku mashambulizi manne kati ya hayo yakiwa yameharibu operesheni ya waasi karibu na bwawa la Mosul na mashambulizi matatu mengine yameshambulia maeneo ya wanamgambo kusini ya Faluja. Wakati huo huo, jeshi la Marekani lilieleza lilishambulia vituo sita nchini Siria, vinne kati ya hivyo karibu na mji tete wa Kobani, mahala ambako wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa kikordi wamekuwa wakipambana kwa wiki kadhaa kwa ajili ya kudhibiti eneo hilo lililopo kusini mwa mpaka wa Uturuki. Watunisia wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa bunge siku ya Jumapili ukiwa ni wa pili tangu uasi wa wananchi uliomwondoa madarakani Rais Zine Al Abidine Ben Ali hapo Januari 2011. Uchaguzi huu unachukuliwa kama ni mtihani kwa mpito kuelekea demokrasia katika kanda inayokumbwa na misukosuko. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Henry Ridge ametuletea ripoti na inaosoma hapa studio na mwenzangu Abdushakur Rabode. Macho ya Arabu na dunia nzima yataelekea huko Tunisia kuona ikiwa wananchi wataokoa wa ndoto inayoanza kutoweka tangu kutokea mapinduzi ya nchi za Kiarabu inayojulikana kama Arab Spring. Katika mitaa na barabara za Sid Busaid, mji ambao mbegu ya kwanza ya uasi wa nchi za Kiarabu ulipandwa, pale mchuzi wa njiani Muhammed Buazizi alipojitia moto kulalamika dhidi ya maisha magumu na kunyanyaswa na maafisa wa mji kupelekea mapinduzi ya nchi za Kiarabu. Jukumu la mji huo katika historia ya Kiarabu ya Tunisia inakumbukwa kwa heshima kutokana na picha na maandishi zilizochorwa kwenye kuta za mji kukumbuka pia shujaa wao wa kwanza wa mapinduzi. Karibu miaka minne baadaye, Watunisia wanakaribia kuchukua hatua nyingine katika safari yao ndefu yenye misukosuko kutoka utawala wa kimabavu kuelekea demokrasia. Yezia Uleid anaeleza maoni ya wengi akisema hawana tena imani na wanasiasa wao. Anasema ikiwa wanajali wasingeliacha nchi katika hali iliyo hivi sasa tangu mapinduzi. Hata hivyo, kuna wachambuzi wanaosema kuna matumaini, kwani vyama vya kisiasa vinafahamu sasa makosa vilivyofanya na viko tayari kufanya kazi pamoja. Uchaguzi wa rais umepangwa kufanyika mwezi ujao. Unasikiliza habari za Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Bomu limelipuka kwenye kituo kimoja cha basi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu wasiopungua watano na kuwajeruhi kumi na wawili wengine. Hakuna aliyedai kuwajibika na mlipuko huo uliotokea jana jioni huko Azare, mji wa jimbo la Bauchi, ambao umeshuhudia mashambulizi kadhaa yanayofanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram katika muda wa miezi sita iliyopita, yakilenga mabenki, vituo vya polisi na mashule. Msemaji wa polisi alisema bomu la jana lilisababisha miili ya watu kuungua na kutoweza kutambulika. Muuzaji duka mmoja katika mji huo Igwe Chimason aliambia sauti ya Amerika VOA, aliona nguo zilizochanika kwenye sehemu ya shambulio ambazo watu walisema yalikuwa mabaki pekee ya katika shambulizi hilo. Maafisa wa usalama wa Kanada wanasema mtu mwenye silaha ambaye aliyempiga kwa risasi na kumuua mwanajeshi mmoja wa Kanada kwenye eneo la kumbukumbu kumbu ya vita kabla hajapigwa risasi na kuuawa katika jengo la bunge alikuwa peke yake katika tukio lililotokea Jumatano jioni. Kwenye mkutano na waandishi wa habari jana, maafisa wa Kanada walisema Michael Zehaf Bibo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alikuwa raia wa Kanada ambaye pia anashikilia uraia wa Libya. Walisema Zehaf Bibo aliomba hivi karibuni pasipoti ya Kanada na alikuwa na matumaini ya kusafiri kwenda Siria. Kwa mujibu wa maafisa, Zehaf Bibo alikuwa Otawa akifuatilia suala la pasipoti. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo habari habari yenye uzito wa alfajiri hii leo inatupeleka huko tanzania ambapo pametokea mtu aliyefariki aliyeambukizwa na Ebola mjini Mwanza. Tunafuatilia ripoti hiyo kuweza kujua ikiwa amefariki na ugonjwa huo au vipi, na hivyo mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Dkt Elias Majani Mugutwa na anaeleza namna walivyompokea mgonjwa huo, na walishuku kwamba ameambukizwa na virusi hivyo, lakini vipi vipimo vyake. Taarifa baada ya kuwa zimefika pale, aliyempokea alikuwa anaitwa Dkt Kennedy ndo wakamleta kwangu pale. Hali yake condition yake haikuwa nzuri, ilikuwa ni mbaya. Alikuwa haongei na alikuwa anatoka damu sehemu zote, sehemu za sili, sehemu masikioni, mdomoni, wani. Basi baada ya kuwa nimempata hivo, basi wale, tukahisi inawezekana nikawa ni Ebola. Baadaye tukamwasoleti yule mgonjwa na wale ma waliompokea wa first time, tukawa tumewasoleti na wenyewe baada ya kususpect vitu kama hivyo kwamba ni Ebola baadaye yule mgonjwa tukapata relative ile atupe information yake na history kidogo kwa kifupi. Baadaye tukawa tumempata relative, akatupa taarifa zake kwamba alianza kuugua, baadaye wakampeleka kwa mganga wa kienyeji. Baada ya kumfikisha kwa mganga wa kienyeji, akaanza kutibiwa kule. Baadaye tulivyochukua sisi, tukampeleka kwenye UTS, tukakuta bandama imefail, alafu na ini limepasuka. baada ya hmm. hizi haya maelezo yanayosema kwamba mlituma vipimo viende kuangaliwa, yeah, na Nairobi, lakini pia tuna taarifa kwamba labda utufafanulie kwamba kama vipimo hivi vinatu, vinatumwa mahali hasa nje ya nchi kwanza. Yeah. mara nyingi wanasema, yeah, inabidi ichukue walau wiki mbili ndio mnaweza kupata, yeah, majibu. Sasa labda utueleze, yeah, kwa upande wenu ilikuwaje kwa kesi yetu baada ya kuwa tumeona tume dalili kama zile, ndio maana nakwambia tukao tumeona tuchukue kile kipimo haraka sana, na kikachukuliwa kwa ndege mpaka Dar es Salaam kutoka Mwanza, baada ya kuengelea kuchukua gari mpaka Mwanza, Mwanza Dar es Salaam kwa ndege, na ikatumwa haraka Nairobi. Baadaye wakatupa majibu baada ya masaa kumi na mbili wakatuambia ni negative. Basi baadaye tukaona wale madaktari ambao tulikuwa tumewatenga na, na wale manesi waliompokea mara ya kwanza kabidi kuwaachia sasa lakini, kwa mpaka sasa hivi wanaendelea vizuri, lakini yule mgonjwa alifariki, kawa amezikwa na kanseri. Sasa pengine daktari, yeah. Unaweza ukasaidia kwa ufafanuzi zaidi, inavyosemekana inavo, kwa upande wako, ina maana kuna uwezo wa kuwa kufanya vitu kwa haraka zaidi kuliko hizo huo muda ambao ulitajwa. Eh, kuna kipimo ambacho kwa sababu hii ni mara ya kwanza, isitoshe kwamba imetokea katika labda eneo hili lakini kwa tayari kwa sababu ili kuepusha ile contamination iwe kubwa zaidi, kwa sababu ni kitu cha haraka ambacho kimeshtua watu wengi, tukaona tuweze kuambia kwamba kama inawezekana, wapime kwa haraka. Na pia kwa namna nyingine, kulikuwa kuna taarifa pia kutoka kwenye kwa kwa madaktari eh, kwamba kuna kipimo kingine kinaweza kikafanyika kule Mbeya. Hii habari ya yeah, Mbeya una- unaifahamu, unaweza ukatueleza ni, ni, ni, ni ipi hasa? habari ya Mbeya ni kwamba nao walijaribu kuchukua kile kipimo, wakati imefika Dar es Salaam lakini mpaka sasa hawajatupa jibu, manake nafikiri wao walikuwa mtambo zaidi ambao unaaminika, una, una katika Tanzania, haupo Tanzania, huko Nairobi Kenya. Kwa hiyo unaweza labda ukatuambia kuna tofauti gani ya huu mtambo ulioko Mbeya na Nairobi, ulioko Nairobi Kenya, unaonekana uko sensitive sana na, na unafanya kwa ufasaha zaidi kuliko ile iko kama majaribio bado. Huyo basi ni Dr. Elias Majani Muguta akizungumza na Sauti ya America kutoka Mwanza Tanzania. Mapunde wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi punde tutaendelea na habari za dunia. Waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk anasema Russia huenda inajaribu kuvuruga uchaguzi wa Jumapili katika nchi yake, na anasema ameamrisha kutumiwa kikamilifu vikosi vya usalama ili kuzuia kile anachokieleza ni uwezekano wa mashambulizi ya ugaidi. Matamshi ya waziri mkuu huyo yametolewa jana wakati wa mkutano mjini Kyiv na wakuu wa usalama na wafuatiliaji wa uchaguzi. Moscow haijatoa jibu lolote kutokana na onyo hilo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana huko Brussels wamekubaliana kupunguza uchafuzi wa gesi ya sumu hewani zinazojulikana kama greenhouse kufikia chini ya asilimia 40 chini ya viwango vya mwaka 1990 ifikapo mwaka 2030 miongoni mwa mataifa 28 ya umoja huo. Mkataba huo uliofikiwa usiku baada ya mashauriano yaliyoendelea kwa muda mrefu mjini Brussels unajumuisha pia masharti kwamba vyanzo mbadala vya nishati vifikie angalau asilimia 27 kwa mahitaji ya nishati katika umoja huo ifikapo muda huo. Takriban darzeni ya watu wameuawa katika mifululizo ya mashambulizi huko jimbo la kusini magharibi linalokumbwa na ghasia la Baluchistani nchini Pakistan. Watu wenye silaha walifyatua risasi kwenye basi moja na kuwaua Waislamu wanane wa kishia kutoka jamii ya walio wachache ya Hazara hapo jana katika mji mkuu wa jimbo hilo Kweta. Mambo mapia. mambo hip hop. mambo mapia. mambo msukumo. mambo moto sana. mambo pesa. mambo sawa sawa. Basi msikilizaji usikose kujiunga nasi kuanzia Jumatatu katika matangazo mapya kabisa ya VOA Express kuanzia saa kumi na nusu alasiri. Matangazo ambayo yatakuwa yanakujia Jumatatu hadi Jumaa kila wiki. Yunga nasi. Nam skilizaji ukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba wabunge wa rwanda wiki hii wamelalamika sana kutokana na filamu ya BBC iliyoeleza matukio ya kabla na baada ya mauaji halaiki mwaka 1994 wengi wanataka serikali ifute leseni ya matangazo kwa BBC kutangaza katika lugha za kinyarwanda kifaransa na kiingereza mwenzangu es amezungumza na wakili na mchambuzi profesa charles kambanda akiwa na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya filamu hiyo. Watu wengine wanasema eti ile filimu ilikuwa biased, wanasema eti wa, uh, kuna maopposition leaders ambao walikuwa nyuma ya hizo, uh, au watu ambao waliulizwa, wanasema hakuna ukweli. Lakini kama ninavyoona mimi, ile filimu ni muhimu sana, kwa sababu wameleta habari, wameleta ushahidi ambao, uh, watu wengi hawajasikia, uh, maishani yao na tena huu uh, ushahidi ni uh, naona ni ndio foundation ya kuelewa vile vitu uh, zile mashaka zilikuwa Rwanda bila uh, ushahidi kama ule, mimi naona watu wataendelea na hizo mambo za propaganda. Vyombo vya habari kama BBC ni lazima watafute habari ambazo watu wengine hawajasikia. Sio kuleta vitu au masiore ambao ambayo watu wengi wanaelewa au wanakubali wana, wana, wana na profesa, unadhani baada ya wabunge wa Rwanda kupiga kelele bungeni wakitaka leseni ya matangazo BBC ifutwe, hatua itachukuliwa au wanapiga kelele tu? Ni kwenye parliament, hakuna uwazi, wanapata oda kutoka kwa, kwa, kwa, kwa rahisi ni kwamba hivyo vitu vyote wanasema ni, ni order. Hawawezi kusema kitu ambacho, uh, rais hataki. Sasa vile vitu wanasema ni msimamo wa rais wa Rwanda. Hakuna paramenti Rwanda, ni kwamba labda Rais wa Rwanda anataka kutumia hiyo pressure kutoka kwenye parliament kama formal pressure kwenye BBC Najew. Na je, una maoni gani profesa, kwa wale ambao wanasema filamu hii ya BBC pengine imechochea chuki na machungu badala ya kusaidia jamii ya Rwanda kuendelea na maridhiano na umoja wa kitaifa? Kama watu wanadanganya vitu history yao vile vile, Rwanda wanataka aweze au kafikiria reconciliation kati ya watu haviwezekani. Ni lazima wazungumuze ukweli, kama vilivyokuwa, kama vi ile filmu ina-inaleta uh, picture sio perfect sana lakini wanaonyesha vitu kama vilivyokuwa. Hivyo vitu watu wanasema, wanajidanganya bila ukweli au uwezo, kafikiria reconciliation kati ya watu, kudanganya watu au kujidanganya, uwezo uwezo haviwezekane ni kwamba mimi kama ninavyoona yefilmu ni muhimu sana kwa sababu na- najaribu kuleta um, uh, ile picha ya ukweli, sio kudanganya vitu vilikuwaje, ni nani alifanya nini. Hayo maswali yote ni lazima wayazungumuze, kama wayazungumuze, kama Wanyarwanda, nchi yote wazungumuze, waji, wajiulize, ni nani alifanya nini, ni kwa sababu gani, alafu baadaye watajenga nchi yao bila kujidanganya. Nam, huyo ni Profesa Charles Kabanda wakili na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Rwanda, akizungumza na Sauti america kutoka New York. Na tukiendelea huko, Libya, msemaji wa jeshi la Libya ametoa wito kwa vijana wa kiume katika mji mkuu Tripoli kuinuka na kusaidia kutumia ujumbe wa wanamgambo wa Kiislamu wanaodhibiti mji. Maafisa wa jeshi walitoa wito kama huo siku chache zilizopita, kusaidia kukomboa mji mkubwa wa mashariki Bengazi uliokaliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Edward Irania ametuletea ripoti kutoka Cairo na usomo hapa na Meri Mgawe. Raia wa Libya walikusanyika katika uwanja mashuhuri katika mji mkuu Tripoli kuadhimisha mwaka wa tatu kuanguka kwa utawala wa muda mrefu wa mwenye nguvu Muammar Gaddafi. Sherehe zilifanyika jana Alhamisi licha ya kuendelea kwa mapigano baina ya wanamgambo wa Kiislamu na maafisa wa jeshi wa nchi. Wakati wa huo huo, msemaji wa jeshi Ahmed Al Misnari, katika matangazo ya televisheni, alitoa wito kwa wanaume wenye uwezo katika mji kusimama dhidi ya ushirika wa wanamgambo wa Kiislamu wa Farji ambao umeuongoza mji huo tangu ulipovitimua vikosi vya kijeshi mwezi Agosti. Amesema jeshi la Libya limetekeleza mpango wa kuimarisha udhibiti si wa anga kwa operesheni, wakati vikosi vya jeshi vinapojaribu kuchukua tena mji wa Tripoli. Amesii kwamba wanaume wenye umri wa kuweza kupigana katika mji huo kusimama na silaha zao kuvitimua vikosi vya wanamgambo wanaodhibiti mji. Kamanda wa jeshi la Libya alitoa mwito kama huo Jumanne, akiwasihi vijana wa kiume katika mji wa mashariki wa Bengazi kusaidia kuwatimua wanamgambo wa Kiislamu kwenye mji. Kituo cha televisheni cha Sky News Arabia kilionyesha picha za vifaru vya jeshi la Libya vikisonga mbele kuelekea katika wilaya ya Salame huko Bengazi. Picha hizo zilipigwa na watu wa kawaida. Ripoti zinasema kwamba vikosi vya serikali vinadhibiti sehemu za mashariki mwa mji na vilikuwa karibu kuingia eneo la kati kati ya mji. VOA haikuweza kuthibitisha kwa haraka juu ya madai hayo. Televisheni ya Al Jazeera imeripoti kuwa kulikuwa na majeruhi kadhaa kutokana na mapigano ya hivi karibuni, na kwamba mili mingine ilibaki kwenye mitaa kwa sababu wafanyakazi wa uokozi hawakuweza kuwafikia mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati kutoka chuo kikuu cha Georgetown Paul Sullivan ameiambia Sauti ya Amerika kuwa mapigano katika mji wa Tripoli na Bengazi ni sehemu ya mizozo iliyopo katika dunia ya Kiarabu. Haya ni mojawapo ya mapambano kupigania utawala huko ulimwengu wa Kiarabu. Itaweza kuwa ni Muslim Brotherhood, utawala zaidi wa kimabavu au makundi ya siasa kali au wale wanaotaka mustakbal mwema kwa Waarabu. Libya kwa wakati huu inatumbukia au inaelekea kwa taifa lisilokuwa na utawala wa kisheria. Katika taarifa kwenye tovuti yake, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Libya Bernardino Leon amewasihi raia wa Libya kutatua matatizo yao kwa njia ya mjadala. Katika mji mkuu wa Algeria, Algiers waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shoukry alikutana jana Alhamisi na mwenzake wa Alja Ramate Lamamra kujadili mzozo wa Libya. VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC na wakati umefika kama siku ya Ijumaa, wakati kama huu, tunakuleteni VOA Mitaani, ambapo mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameshuka katika mitaa ya mji huo mashuhuri, mji wa pili wa Kenya, kusikiliza maoni ya watu kuhusu ongezeko la bajaja au tuktuk -tuk, aina ya teksi ya pikipiki. Imejaa kabisa, imeongeza kelele, foleni barabarani, lakini moja kati ya mambo mazuri wenyeji wa Mombasa kisiwani wanapenda, kina mama hasa, kwani tuktuk inaingia mitaa ya vichochoroni, zinawafaa zaidi kuliko teksi au mabasi. Basi Kioko yuko katika mitaa ya Kibokoni na ametuletea ripoti ifuatayo. miaka ya nyuma hapakuwa na magari haya ya tuktuk Mombasa, lakini sasa inakuwa ni kero sana. Wenye matatu, wenye mabasi wanakasirika kuona foleni ya tuktuk -tuk. katika barabara za mji wa Mombasa. Niko na dereva wangu hapa ambaye tunaelekea Outtown. labda unaamka saa ngapi na unafanya masaa mangapi kazi ya tuktuk hii? Uh, kazi ya tuku anga, naamka saa kumi na mbili kuingia kazini, naingia saa kumi na mbili na nusu. Na una mipango pengine siku za karibuni kupeleka matatu ama basi hiyo mpango iko na mpango wa kupeleka gari kaa koroli. Asante sana, sana dereva huyo anayenisafirisha katikati ya mji kujionea vile tuktuk zimekuwa nyingi hapa mjini Mombasa. Na sasa naelekea katika duka moja ambalo linahusika kuuza magari haya madogo, kuzungumza na mmoja ambaye anahusika kuuza magari haya kwa wingi, anieleze faida gani wanapata na wateja wao ni kiasi gani. Mimi naitwa Simon Mwaniki General Manager wa hapa, Hapson Motors Limited. Hapa tunauza pikipiki piki na tuk -tuk. Tuk -tuk yetu ni hii inaitwa TVS ambayo inatoka India, imekuja imependwa sana, sababu haina kelele. Wale wamama wakitoka sokoni wakibeba mizigo yao, wanasema wajarusha rushwa. Tena watu wa maofisi wakibebwa, wanasema wanafurahia sababu wanaweza ongea kwa simu akipigwa simu ya ofisi sio kama zamani zile zilikuwa zinapiga kelele nyingi na kurusharusha watu. Kwa mwezi tumefanikiwa tunauza kama 120, kwa hivyo kwa mwaka hiyo ni zaidi ya 1400, na tunashukuru biashara imeendelea vizuri. Tena watu wengi wamekiri kwamba parking imekuwa ni shida hapa mjini, kwa hivyo wanaona ni rahisi kuchukua uh, tuktuk kutoka mahali pamoja kwenda mahali pengine, inaonekana hii ndio mwelekeo wa transport katika mji huu, atakapelekwa mpaka nyumbani kwa mlango, warudishwa kwa nyumba, kwa hivyo hatuna budi. Na sasa nizuri sehemu hii ya Kibokoni hapa Mombasa ambapo wanawake wengi siko ubaya, lakini yasemekana wanawake wa Kiswahili wamechagua kutembea kwa tuktuk. Mimi na bibi, jina langu ni Aisha. Nafurahia tuktuk sana kwa sababu inakufikisha mlangoni hicho kitu cha kitukutuku kina uzuri wake na kina ubaya wake. Kinakupisha mlangoni, una shida kwenda kwenye matatu, panda shuka, nusu saa nzima kwenye matatu eh? Kila stage, kila stage kila ipaka mlangoni hmm? Chaingia kitototo mpaka cha ndani, utamu wake ni huyo, na ubaya wake sasa, kikiteleza tu jiwe moja, bonoka paka chini, huna mguu. Na Esha, labda umetumia tukutuku kwa muda gani wewe? Eh, kuanzia vianze mpaka sasa na miaka kama sita hivi mpaka watoto wangu wote wanaenda shule na tuku kisaini Kwa Jamila Sudi. Ah, yeah, kama watu wa town wako ndani ndani kama vibokoni kuna some hostels za wajaziwa kutembea tembea. Na wewe hapo wewe, oh, unatumia nini matatu? Hata kama ni publicity, at least muko wengi kwa gari, si kama tuktuk. Saa tuktuk kwa mfano kama The light in case kwa accident na upepo zinaweza up. Ah, mi naona ni sawa wao, ndo wanakeru, manake hujainua mguu hivi, hujainua mguu hivi, matatu sha kwenda shaona temo ya kuingiza unakuingiza vizuri. Mama ingia, mama ingia, mama mama mama, kaa hapa Ukishashuka tu tatizo lake ndo hilo. Kama umevaa buibui ya kiislamu hii, imeshika kone matatu naanguka. Yeye hataki kujua, ndio nmanuo tupande tuktuk sasa. Manake kumwambia ngoja, anasubiri ana makini, anakushikisha. Naita mwingine, tutazidi kuzipanda. Na serikali ya kaunti ya Mombasa imetoa masharti kuhusiana na jinsi zinatumika kuweka namba na laini kutoka mitaa zinazoelekea kulikuwa na maagizo kutoka kwa waziri anayehusika na uchukuzi hapa, serikali ya kaunti ya Mombasa, Mohamed Abbas. Hakuna tuktuk -tuk itakubaliwa kuoperate katika hizo barabara kwa sababu ya maswali ya usalama ndani ya Mombasa yetu. Tumeweza kuja na njia tofauti ya kuweza kudifferentiate baina ya tuktuk -tuk za hapa ndani ya kisiwa chetu cha Mombasa, na pia kutakuwa na namba kama 001 0002, lakini kila namba itakuwa ni tofauti na zile zone nyingine. Naam, kutoka hapo Mombasa katika vio mitaani ni mimi Josephat Kioko. na msikilizaji huyo alikuwa ni Josephat Kioko na VOA Mitaani. Na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Daktari mmoja wa New York nchini Marekani, ambaye hivi karibuni aliwahudumia wagonjwa wa Ebola nchini Guinea, amegundulika kuwa na virusi vya ugonjwa huo katika hospitali moja mjini New York. Marekani inaendelea na mifululizo ya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wanaojiita Islamic State nchini Iraq na Siria kwa kufanya mashambulizi mapya kumi na tano. Nam, mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Bila shaka, asanteni kuungana nasi, msikose kuwa pamoja nasi wiki ijayo Jumatatu saa kumi na mbili alfajiri. Leo jioni usikose kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika pamoja na mwongozi wa matangazo Sidi na Mkamiti Kibayasi, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.