Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na overcomers FM ya Iringa, mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio boma hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa Nigeria haina tena Ebola na kuipongeza kwa majibu ya haraka ya kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo katika taifa hilo lenye watu wengi barani Afrika. Wataalam wa afya kutoka duniani kote wanafanya utafiti wa mafanikio hayo kutokana na namna Nigeria ilivyojibu ili kuona wanachoweza kujifunza. Wakati huo mkuu wa UNFPA Babatunde Osotimehi katika taarifa yake amesema ya hivi karibuni kwamba ugonjwa wa Ebola unaweka maisha ya wanawake wajawazito na watoto wachanga kwenye hatari ya kusambaa kwa virusi hivyo vinavyozorotesha huduma za afya zinazohitajika katika baadhi ya mataifa ya Afrika Magharibi kwa ajili ya kujifungua salama na huduma ya baada ya uzazi. UNFPA ilisema hadi wanawake laki nane nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia walitarajiwa kujifungua mwaka ujao, lakini wengi wana hofu ya kwenda kwenye vituo vya afya au wanarejeshwa katika vituo vya afya vilivyozidiwa na kazi. Ilionya kwamba zaidi ya wanawake laki moja na elfu ishirini watakufa kutokana na matatizo ya ujauzito na kujifungua kama huduma inayohitajika ya dharura ya uzazi ili kuokoa maisha kama vile upasuaji haitatolewa. Onyo hilo limekuja wakati kundi linaloongoza madaktari wasio na mipaka maarufu kama MSF lilipolazimika kufunga kituo cha afya cha dharura chenye vitanda mia mbili kwa ajili ya wajawazito na watoto nchini Sierra Leone hivi karibuni, kutokana na hofu kwamba wafanyakazi wa huduma za afya hawawezi kuhakikisha usalama kwa wagonjwa au wafanyakazi kutokana na maambukizo. Shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa ugonjwa wa ebola utawaambukiza hadi watu elfu kumi kwa wiki ifikapo mwezi Disemba kama juhudi za kimataifa za kuingilia kati hazitoongezwa kudhibiti ugonjwa huo. Hali halisi ni kwamba wanawake waja wazito wanakabiliwa na kitisho mara mbili, yaani kifo kutokana na ugonjwa wa Ebola na pia kwa ajili ya ujauzito au wakati wa kujifungua, kutokana na ugonjwa wa Ebola kuleta athari kwa mifumo ya afya na wafanyakazi wa huduma za afya. Ebola sio tu ugonjwa ambao unaua watu walioambukizwa, lakini pia watu walioathiriwa. Wanawake wajawazito na wasichana wapo kwenye hatari kubwa na shirika la afya duniani WHO linataka hatua ya haraka zichukuliwe kusitisha kuenea kwa dawa mchanganyiko za TB ambazo ni sugu maarufu kama MDR TB, wakati ripoti ya Global TB kwa mwaka 2014 imegundua kushuka kwa idadi ya kesi za TB duniani na kuonya kuwa dawa za MDR TB zinaongezeka kwa kiwango cha kushtua. Makadirio mapya yanaonyesha kuwa watu milioni tisa wamepata TB mwaka jana na milioni moja na nusu wamefariki wakiwemo watu laki tatu na elfu sitini waliokuwa na HIV. Idadi hizi zinatisha, hasa kwa vile TB inazuilika na ni maradhi yanayotibika, lakini shirika la afya duniani linasema watu ni vyema wasikate tamaa, wakati mambo muhimu yanafanywa katika kukabiliana na maradhi haya. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Je, je nifanyeje? Katika kipengele hiki cha majadiliano uko nami Lusi Patrick nikiwa na vijana. Mada tunayojadiliana inasema kwamba matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii ikiwemo matusi na picha zisizo na maadili imeonekana kwamba ni chanzo cha mmomonyoko wa maadili. Je, tufanyeje Kuzuia jambo hilo, karibu. naitwa Fatuma Centers. Mi napenda kuchangia hii mada kwamba mitandao imekuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vinaharibu monyoko wa maadili. Kwa hiyo mi nashauri, kwa mfano, awa wanaohusika sana na mambo ya mawasiliano TCRA, ndio wanahusika sana na mambo ya communication nini, wangejaribu kutafuta njia hmm. mbadala ya, ya kuwafungia watu ambao wanaposti matusi na wanaoposti picha za ajabu ajabu katika mitandao ili kuweza kuzuia huu monyoko wa maadili vijana kama sisi tuitumie tu mitandao vizuri, kwa sababu mitandao ina faida nyingi sana. Kwa mfano, inaweza ikakonekti na watu ambao mlikuwa mmeshapotezana muda mrefu, lakini pia mtandao unaweza kukusaidia ukapata kitu ambacho ilikuwa ninakitaji. Kwa mfano labda kazi, kuna wengine wanapata kazi kupitia mitandao hii. Kwa hiyo tuitumie mitandao hii kwa faida yetu sisi wenyewe ili tuweze kunufaika na hii mitandao ambayo tunatunaitumia, sio kwa, kwa posti matusi au picha za ajabu ajabu. Naitwa Sara Mwenjeo, inatokea katika chuo cha Dar es Salaam City College kilichopo Mbeya campus. Ushauri wangu mimi namna na jinsi ya kuweza kufanya kuzuia hili jambo, nilikuwa na shauri kwanza, kijana kama kijana ni lazima ajitambue anapotumia zile social networks, anatakiwa ajitambue kwa sababu Ukiposti kitu chako pale, sio kwamba watu wawili au mtu mmoja atakiona, watakiona zaidi ya watu wengi sana. Kwa hiyo unatakiwa mtu mwenyewe unajitambua ni nini unakifanya. Mtu akijitambua hawezi kuweka mambo ambayo ni ya ajabu, kwa sababu ule mtandao tayari ni wa kijamii, sio peke yake au sio rafiki yake ambaye amemtumia hicho kitu peke yayo ndo wanakiangalia wanaangalia ni jamii nzima kwa ujumla. Kwa hiyo nilikuwa nashauri vijana wenzangu, tujitambue nini tunafanya. Naitwa Jini ni Kibandiko, mwanafunzi wa Dar es Salaam St. College. Mchango wangu katika matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii kuhusu matusi na picha zisizo na maadili ni kwamba, labda moja kwa moja mi nikuwa na napenda labda kutoa maoni yangu kwamba serikali kwa namna na moja au nyingine, kupitia mamlaka ya mawasiliano TCRA wangeweza kuleta elimu dhidi ya matumizi ya mitandao ya kijamii hii, hasasa ingelenga sana kwa wale ambao wanaanza kutumia mitandao ya kijamii kwamba watu waelimishwe jinsi ya kutumia vizuri mitandao ya kijamii alafu vilevile vile pia nilikuwa nagusia sana kwa upande wa dada zetu watoto wa kike, kwa sababu wao ndo mara nyingi hizo kesi zipo za kuposti picha ambazo zinakuwa hazina maana hazina maadili katika mitandao ya kijamii wajitambue tu wao wenyewe. Pia vina madhara hivyo vitu, ni kujidhalilisha wao wenyewe na pia wanatudhalilisha hata sisi. Naitwa Gomaka Mwaka Nyamale nikimnukuu Dr. Joseph Kilongola alisema, TCRA wao wanajipanga kuleta kompyuta ambayo itakuwa inakusanya ina, ina zile data zote ambazo watu wanazitumia ili kupunguza udhalilishaji wa, wa kijinsia kuweka picha chafu na, na matusi. Lakini bado sijajua kwa sababu kuna siku nilikuwa nimeenda TCRA, wao walisema hii kitu ipo nje ya uwezo wao. Yule aliyetengeneza ndio anayeweza ane, ane kuikontrol ile kitu. Kwa mfano tuzungumzie Facebook. Sasa hivi vijana wengi sana wapo Facebook. Yule aliyetengeneza Facebook mwenyewe ndio anaweza akajua jinsi gani ya kuzinania zile picha ingawa zipo kudelete na vitu kama hizo. Kitu cha kufanya ingekuwa vizuri zaidi kama sisi wenyewe vijana tukajitambua jinsi gani tunaweza tukatumia hizi social networks kwa kujiletea faida sisi wenyewe. Sasa hivi watu wanatengeneza blogs. Mtu anaweza kutengeneza blogs yako mwenyewe alafu ile ile blog ukapata matangazo pale kwa kulipa, sawa. Ndio vijana wanatumia, muda mwingi wanatumia, na zile vitu. Lakini sio wote ambao wanatumia social networks kwa ajili ya, ya upuuzi. Wengine wanatumia social networks kwa ajili ya manufaa yao binafsi. Mimi nataka labda ni communicate na rafiki yangu ayupo nipo naye mbali. Naweza nikaingia nikamtafuta, hadhani nika, tukapiga story huko tukamaliza. Na kuna mwingine anaweza akaingia kwa kwa manufaa yake mwenyewe binafsi. Kwa hiyo kuna utofauti. Na hata kama elimu itatolewa sidhani kama vijana wote, unajua ni, ni wanasema ni kazi ngumu sana kumfundisha mtu mzima kwa sababu atahisi yeye anajua zaidi yako. Sasa sidhani kama hata utakapotoa elimu itawaingia ita wote yani kwa wakati mmoja kwao. Kumbe bado tungerudi kwenye swali lile lile, huku mashuleni kwetu angalau tungekuwa tunafundishwa basi hizi jinsi za namna ya kutumia social networks, ya kutumia kwa ajili ya kutuingizia wenyewe kipato. Kwa wazazi, mzazi akiwa mwangalifu kwa mwanaye, jinsi ya kutumia hizi simu, simu, simu, kwa sababu sasa hivi hata simu zenyewe zina nanio, ukimwangalia mwanao simu anaetumia vizuri kwa ajili ya manufaa yake ya kusoma na vitu kama hivyo ingekuwa rahisi, sio tu tukaachia kila kitu tuka tunalaumu tufanye nini, lakini hata sisi wazazi tu, tu, tuangalie kwa, kwa, kwa nafasi yetu, tunaweza vipi ku, kuongoza watoto kule kwenye njia inayotakiwa. Lakini mzazi kama angekuwa tumeweka mipango mizuri ya kukaa na familia zetu kuelekezana jinsi ya kufanya ingekuwa rahisi, kwa sababu si watanzania wote wazazi wote wa kitanzania wanaweza kakaa na mtoto akamwelekeza. Kwa hiyo swala lipo kwa mikono ya wazazi, jinsi ya kumwelekeza mwanao, jinsi ya kufanya, kwa sababu kama mzazi atashindwa atamwacha mwanawe afanye kila anachojisikia, itakuwa ili swala tutashindwa kabisa kulitokomeza. Turudi hata kwa TCRA, wamefanya vizuri pia kwa ile futa delete, kabisa ule mpango wa futa delete kabisa, angalau umepunguza hivi hivi vitu. Kwa hiyo kama itaongezwa juhudi kwa TCRA na kwa wazazi pia tunaweza tukatokomeza kabisa ili, ili kitu. Kwa jina naitwa Defuda Mpete. kwamba mitandao ya kijamii tunayochangia kuharibu maadili ni sisi wenyewe vijana. So vijana tu ile tuange tu vijana, maana wanaotumia mitandao hii ni kuanzia watu wazima, au mtu mwingine ana akili zake lakini naye hey, yumo kama kijana vile, lakini ushauri wangu tu ni kusema tu kama alivyosema wenzangu TCRA, hey, waweze kuwa na sheria, kama sheria zipo basi zifuatwe na kama ni kijana au mzee basi mzee ambaye tayari umri wake umeenda awe tayari naye mwenyewe ni mwongozo kwa watu wengine ili waweze kufuata. Nikija kwako, Msangi, unafikiri kwamba mitandao ya kijamii ina mchango wowote kwa kijana? Mitandao ya kijamii ni mizuri lakini pia ni mibaya, tena mibaya sana. Inategemea namna gani mtu amejiandaa kuitumia, kwa sababu tunaona wapo watu wameitumia kibiashara na biashara zao zimekuwa lakini pia wapo watu ambao wamekuwa wanaitumia vibaya na imewaharibia maisha yao. Kwa hiyo ni namna ambavyo wewe mtu umejiweka kuitumia mitandao. Kama mitandao haina shida, akili zetu sisi tunavyojiweka namna ya kuitumia ile mitandao ndio tatizo linapokuja. Inavyozidi kuongezeka inatengeneza fursa nyingi, kama watu tukiwa makini na kuziona hizo fursa positive zinazotokana nayo mitandao ni rahisi sana watu tukaendelea. Mtu unaweza ukawa na kakiwanda kako kadogo sana, unazalisha kitu nyumbani, lakini through hizo social networks ukawa unauza vibaya mno. Wako watu ambao hawana maofisi, wanafanya shughuli zao kwenye nyumba zao, kwenye nyumba zao ama za kupanga au sijui ni za kujenga binafsi, na wanauza, wanauza kupitia hiyo mitandao ya kijamii. Kwa hiyo ni mizuri kwa ujumla, lakini ni akili ya mtu kujua kwamba hiyo mitandao ni sehemu ya fursa ya maendeleo, hatuwezi tukaikwepa, tunatakiwa tuitumie kwa umakini. Hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo, hukuandalia makala haya la Mujina. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali kuatana nami naitwa Mwanaarabu Juma. Ugonjwa wa homa ya matumbo huletwa na nini? Ugonjwa wa homa ya matumbo ni kwa kitaalamu tunaita typhoid fever hii ni ugonjwa ambao unadhuru sehemu ya mwili kwenye njia ya chakula, lakini ugonjwa huu vile vile wa wadudu ambao tunaita salmonella, huwa wanaingia kwenye njia za damu na kusababisha vitu vi katika mwili wote, kusababisha hu ugonjwa uenee katika mwili mzima. Kinachosababisha ugonjwa huo wa homa ya matumbo ni hali ya kutokuwa usafi katika vyakula vyetu au maji tunayoyatumia, ndio vinaoleta magonjwa ya homa ya matumbo. Unaweza wengine wanashanga kuwa kwa nini mtu anaumwa homa ya matumbo lakini anapimwa damu, anatolewa damu ndio inapimwa. Kwa ajili ya wao wadudu wa salmonella wanaenea kwenye njia ya damu, ndio huwa tunapima. tatizo gani linalosababisha kutoka na damu puani? Ni, ni tatizo ambalo linatokana na na vitu vitatu. Kitu cha kwanza ni maambukizi Mfano, mtu akiwa na mafua anaweza yale uh, mafua ambayo yanaweza kusababisha chubuko katika mishipa midogo midogo ya damu. Na vile vile mtu aka akawa naitwa Mwanahamisi Kaungwa, nini kinasababisha figo kushindwa kufanya kazi? Figo ni kiungo cha mwili ambacho kina kazi yake kubwa ni kuondoa vimiminika katika mwili, kutoa nje kwenye njia ya haja ndogo. Kwa hiyo kiungo hiki kikipata matatizo, ndio tunasema kinashindwa kufanya kazi na kitu ambacho kinasababisha figo kutofanya kazi vizuri, mojawapo ni ugonjwa ambao unasababisha figo kuugua au kupata matatizo. Kwa hiyo huyo tunaita kwa kitaalamu, figo tunaita kidney. Sasa kuna magonjwa ambayo kina kidinitis kwa kitaalamu kuna kansa kwenye figo ambayo zinaweza kusababisha figo ikapata ika, ika madhara na ikashindwa kufanya kazi katika mwili. Vile vile figo inaweza kusababishwa na kiungo kingine cha mwili kusababisha figo na kukosa kazi, kama mtu mwenye ugonjwa wa heart failure, yani moyo kuf, kutofanya kazi vizuri. Kwa hiyo moyo na figo ni vitu ambavyo vinashirikiana sana katika kufanya kazi, kwa ajili kama moyo ukishindwa kufanya kazi vizuri, itaipa kazi kubwa figo kufanya kazi sana, na vile vile inaweza kufanya nini ika ikashindwa na ika- ikashindwa kufanya kazi na ikafa. Kwa hiyo hivyo ndivyo vinaweza kusababisha figo kushindwa kufanya kazi. Naitwa Adina Rutale. Uvimbe juu au chini ya jicho ambao baadaye unapasuka, sekenene, unasababishwa na nini? Uvimbe unatokea juu au chini ya jicho mara nyingi husababishwa na maambukizi ya, kama mtu anaweza kupata jipu ambayo inaweza kutokea sehemu yote ya mwili, lakini katika jicho juu au chini inatokea na infection ambayo imetokea kutokana labda kung'oka kwa kwa kinyusi au nyusi au usafishaji wa, wa uchafu kutoka kwenye jicho kwenda sehemu nyingine. Vile vile ile uchafu unaweza kubaki sehemu moja katika katika mishipa midogo midogo ya, ya jicho na uleta maambukizi kama hayo. Kwa hiyo maambukizi hayo ambayo yanaletwa na ukatikaji wa nyusi au ukusanyikaji wa wa, wa wa uchafu na mwisho huleta uvimbe, hiyo yote inasababishwa na hiyo maambukizi ambayo yanaweza kuleta mauvimbe ambao uvimbe huo ambao dawa yake vile vile unaambiwa usipasua, huwa zinapasuka zenyewe kwa ajili ukipasua kuna mishipa vidogodogo vya vinaofanya jicho kufunga au kufunguka, unaweza kuvipa kuvikata na kusababisha jicho lishindwe li kufunguka au lishindwe kufunga. Kwa hiyo tunashauriwa ile jipu huwa linapasukaga lenyewe na huwa tunatumia dawa kwa ajili ya kukausha isitokee tena. Nini kinasababishwa kinywa kutoa harufu mbaya? Hivi vinaweza kusababishwa kwa vitu vitatu ambavyo vinaweza kusababisha mtu akatoa harufu kinywani. Ya kwanza ni usafi wa kinywa. Kama mtu azingatii usafi wa kinywa, kwa kweli uchafu ule, vyakula ambavyo tunakula baadaye vinakuja kutoa harufu na kusababisha mtu anatoa harufu kwenye kinywa chake. Ya pili inaweza kusababisha na maambukizi ya kwenye kinywa, mfano mtapata u, uvimbe wote kwenye, kwenye meno kwenye fizi, unaweza kusababisha vilevile vile kutoa harufu katika kinywa. Kitu cha tatu kingine kinaweza kuletwa na, na fungus katika kinywa. Kwa hiyo kuna magonjwa ambayo yanaleta yana na, na fungus katika kinywa ambayo tunaita tunaita ambayo fungus hizi zina- zina zinaingia kwenye kinywa mpaka kwenye sehemu ya, ya njia ya chakula. Kwa hiyo mtu anaweza kuwa anatoa harufu kutokana na kinywa. Kwa hiyo tunashauri mtu akiwa na anatoa harufu kwenye njia kinyo, ospitali, ya kinywa tunamshauri aende hospitali ili aweze kupata matibabu sahihi. Kutokana na nini, na vile vile usafi wa kinywa nao ni muhimu zaidi kwa kila mtu. Sio lazima upige mswaki tu ni asubuhi, mara nyingi unashauriwa unapokula chakula chochote ambacho unakiona kinabaki kwenye, kwenye meno ni kwenda kufanya usafi wa kupiga mswaki ili kuondoa mabaki ya chakula katika kinywa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Kongo. Naam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Mensi a Johni, karibu ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Nipo na nabipili mtambalike kutoka Baraza la Habari Tanzania ambaye yeye ni meneja udhibiti na viwango, ataenda kutoa ushauri kwa vijana juu ya matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii ikiwemo matusi na picha zisizo maadili na tutaenda kuangalia ni nini kifanyike kuweza kuzuia jambo hili. Tumekuwa na mahusiano na vyombo hivi ambavyo mnaita blogs. Kwa hiyo sisi, maadili yetu ambayo tunasimamia kwenye baraza yapo kwenye hivi vyombo vya kawaida, lakini katika hivi siku za karibuni tumeona kuwa hizi blogs au mitandao ya kijamii pia inatoa taarifa na habari mbalimbali kwa wanajamii na, na kwetu sisi pia ni muhimu, lakini tulikuwa hatujui jinsi gani ya kuweza kuingia na katika aina yoyote ile ya mahusiano nayo. Ukiangalia kwenye maadili yetu bado wao wako nje. Ilivyofika mwaka jana, mwanzoni mwa mwaka jana, TCRA walituomba tuwe na mafunzo ya pamoja. Wao walikuwa na ajenda zao mbalimbali ambao walikuwa wanataka kuongea na wenzetu kwenye kwenye mitandao ya jamii, lakini walituomba sisi tuzungumzie masuala ya maadili katika uandishi wa kwenye blog, lakini vilevile walituomba pia tuangalie zile sheria ambazo zinaweza zikawaathiri wao kama sheria za kashfa, ambazo zinaweza zikawaathiri wao kama watu ambao pia wanasambaza taarifa. Cha muhimu ni kuwa, kwa vijana, vijana wanapata fursa ambayo ni ya kipekee sana ya kuweza kuwasiliana kwa haraka, kuweza kujua mambo mengi, ya kuweza ku, kupata elimu kwa vizazi vya nyuma kama vile sisi ilikuwa vigumu sana kupata. Ingekuwa ni vizuri sana wangetumia fursa hiyo kuweza kujiendeleza kimaadili, kujiendeleza kiakili, kujiendeleza wenyewe binafsi, lakini vilevile vile, tumia maarifa mbalimbali ambayo wanaweza kupata kupitia hii mitandao, kwa sababu kwenye mitandao sisi wengie siku hizi tunaitumia, kama una una vitu vyako unataka kufanya utafiti, unaweza ukatafuta vitabu mule, ukatafuta majarida, ukapata labda taarifa ambazo zilikusha chapishwa kwenye yale maeneo ambayo wewe aidha unayofanyia kazi au ulikuwa unataka kupata elimu zaidi. Na tukiweza kuwahamasisha vijana wetu watumie fursa hii ambayo iko mbele yao, kwa mikono miwili katika kujiendeleza wenyewe, kuendeleza wala wanaowazunguruka no, lakini vilevile vile waweze kutoa mchango katika maendeleo ya nchi yetu. Pengine unafikiri ni kwa nini imekuwa hivi, badala ya kuitumia vizuri imegeuka sasa, imekuwa mm, ni chambo cha kubadilisha maadili na tamaduni zetu. Nadhani kuna wale wachache ambao labda kwa ajili tu ya utoto, ujana, ujinga, na wanaweza wakaelimishwa tu kama kutakuwa na juhudi za makusudi ambazo zitakuwa zinafanywa kuweza kutoa elimu ya jinsi ya kutumia mitandao wote wa kushirikiana na TCRA kuhakikisha kwamba mnamfikia kijana mmoja mmoja, kwa njia yoyote ile. Mimi navyofahamu kwa hivi sasa, serikali inaandaa sera na huenda ikaenda mbele na kuandaa sheria, lakini unachosema ni muhimu, kwa sababu ukiweka sheria kusema msiingie, msitengeneze, msitoe nani picha, msitoe matusi, haitoshi. Inataka uingie kwenye akili ya kijana na mantiki, aweze kuelewa. Mimi navyofahamu TCRA tangu mwaka jana wameanzisha kampeni maalum ya afikia watu wanatumia, wanatumia mitandao hiyo hiyo, wanatumia hizi me, meseji, sijui tunaita eh, kwenye, kwenye nani simu, ili uweze kuwafikia watu wengi zaidi, kuwahamasisha na kuwaelimisha matumizi mazuri ya mitandao. Kwa hiyo wao kampeni yao ni kuwa ukiona vitu kama hivyo usisambaze futa kwa sababu ya vifaa. Na unafikiri kwamba hii kampeni ya futa au kwa teni inaweza ikatosha, au kuwepo na adhabu maalum ambayo mtu akisikia au mimi nikisikia kabla sijatuma ile message, inaweza kanifanya mimi nikaogopa kusambaza? Nilikuwa nasema, kwa kwa sasa hivi kuna mapungufu kwenye sheria, na nafahamu nani, serikali ina mpango wa kuwa na sheria ambayo inaweza vile vile kusimamia mambo ya mtandao. Sisi wasiwasi wetu, tunaangalia kwenye baraza hiyo sheria itapunguza haki ya wananchi kupata taarifa au itapunguza haki ya mwananchi kujieleza au itapunguza uh, uh, uh, haki ya kuweza kupata taarifa au kusambaza taarifa mbalimbali. Lakini kwa upande wa watu ambao wanakiuka maadili, hasa wanasambaza picha ambazo hazifan, hazifan. Fai. Sisi kama baraza sidhani kama tutakuwa na matatizo sana kwa kwenye kutoa adhabu kwa watu wa namna hili, lakini kwa kwa jumla tu, tuna hamu ya kuona kuwa hiyo sheria itakuwa inafananaje itakuwa ina, ina, inatarajia kufanya vitu gani ili sio sheria ambayo pia itaanza sa kupunguza uhuru na haki ya wananchi kupata na kusambaza taarifa au uhuru wa mwananchi wa kujieleza. Shukrani sana Bipili Mtambalike kwa ushauri wako. Kwa vijana tulikuwa tukijadili ya matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii ikiwemo lugha za matusi na picha zisizo za maadili. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizia matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Jennifer. Mimi nilikuwa na, na bwana natembea naye akanidanganya baadaye nikaja nikabeba mimba. Baada ya kubeba mimba, chumba chake nilipokuwa naenda Vingunguti, akakirudisha. Akaniambia kwamba mimi naenda lakini nitarudi, nitakuja tutaanza upya au nitakuja kukufata. Mimi nilimwitikia sawa. Anaenda Arusha ambapo ndo kwao. Basi alivyoondoka kwenda kwao huko kwa Arusha Siku ya kwanza nimepiga simu ikawa ipatikane, siku ya pili ikawa ipatikane, siku ya tatu ikapatikana. Akapokea mwanamke, akaniuliza namtaka nani, nikaamba namtaka Aleni, huyo mwanaume anaitwa Aleni. Alivotoka akampa hiyo simu, kumpa simu nikaongea naye, akaniambia kwamba mimi sirudi tena huko na maisha yangu mimi atakuwa huko huku kwetu Arusha. Nilimuuliza huyo ni nani alopokea simu, akaniambia kwamba mimi ni mke wangu na nimezaa naye watoto. Nikaa najiuliza mi hapo nifanye nini? Basi nikaendelea kukaa, mamangu mdogo akaniambia mbona mwanaume wako kimya, kuna mwezi sasa, mwezi unaisha. Basi ulipofika mwezi wa tano, mamdogo akanifukuza akaniambia, wewe nenda tu huko huko. Akampigia simu mama yangu, mama yangu naye akanifukuza akaniambia, wewe nenda tu huko huko. Kwa kweli, yani, nilikuwa ni najisikia vibaya, mpaka nikaa nafika sehemu nakaa nasema, je, nifanyeje? Nikatoka nikaja mpaka kwa mdogo wangu, mdogo wangu nikamwambia mimi mimba nataka nitoe. Akaniambia usitoe, nitakusaidia mimi. Nikakubali sawa, kama utanisaidia. Nikaa nimekaa kaa mdogo wangu, siku ya kwanza nimekaa tu vizuri, siku ya pili ilivyopata kama wiki imeisha akaanza tu kuongea maneno yake ajabu ajabu. Nikaambia kwani mdogo wangu mi umenichoka? Akaambia mimi sijakuchoka kwa nini sasa unaongeaongea hivyo maneno mabaya. Alikuwa tu anaongeaongea tu kwa watu huko, kakaa tu pale ana mimba mimba ni aina baba hasa huyo mtu ambaye alikuwa anaongea naye, yeye mwenyewe alijiweka kwenye kwenye rekodi ambako kwenye simu yake. Sasa siku nashika simu yake na chezea, ndo nikakuta hivyo. Nikaamba, kwa nini wenyewe mlikuwa mnaongea hivi, na una maana gani kutoka kwenda kuongea na mtu wa pembeni? Yule mtu wa pembeni unamjaje kama mbaya au mzuri aje? Niambia kitu. Akanyamaza kimya, akaniambia tu nisamee dadangu. Mimi sikuendelea tena, nililia sana, yani nililia sana mpaka nasema bora ninywe sumu. Yani mpaka sasa hivi sielewi nifanyeje juzi juzi hapa, anasema kwamba kapotelewa na hela yake elfu thelathini ndani. Naona ananiita dada yangu, kama umechukua elfu thelathini nirudishe. Nikamwambia siwezi kuchukua elfu thelathini yako. Wakirudi na vyakula vyao, wanapika, yeye na mume wake, mimi nimelala huko chumba cha pili na wasikia wanakula wanamaliza, ajui hata kusema ndugu yangu labda nimsaidie, ni nimnunulie vifaa vya kujifungulia, kama hapa sina vifaa vya kujifungulia sina labda kusema nguo nguo, labda kanga za kusema, labda siku nimejifungua mtoto wangu nitamfanyia nini? Yani, sijui nifanyeje. Mimba ina miezi sita sasa hivi, huo unakuja saba. Kwa mimi mpaka sasa hivi nimekaa, sijui hata nifanyeje. Yani bora hata ningekopa na hela kidogo ningepata kimtaji cha karanga au miogo, ningesema napata mia mia zangu naweka, lakini sina. Dogo wangu wenyewe ndo kama hivyo, mara nyambie nimechukua hela mara anyambie hivi maneno kibao kwao, sielewi hata kama atanyambia ondoka, mtaondoka. Nitaenda kukaa wapi? Nifanyeje jamani? Nilikuwa naomba tu mabinti wengine, kama ni wadogo yani, kama wadogo zangu, kama mii dada yao, nivyofanywa hivi kwao, naomba tu wajiangalie sana yani, wasipende yani kurukaruka ovyo na wanaume yani, wakae tu, atulie, anaweza yani, kapata mwanaume wa kweli, akaja akaolewa, akafanyiwa harusi na ndugu zake, kama mimi hivi. Ndugu zangu amenitenga, sielewi niende wapi, mi sijui, hatanifanyeje. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. mimi ni Astegidho Yuwat, na kusihi uungane nasi tena.