Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam. Inayoyakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Chama tawala cha Botswana kimeshinda uchaguzi wa bunge Jumapili na kutoa nafasi kwa rais Ian Kama kuongoza muhula wa pili. Chama cha Democratic kilipata kura ishirini na tisa dhidi ya hamsini na saba ya viti vya bunge vilivyokuwa vinashindaniwa. Chama kipya kilichoundwa Ambrela for Democratic Change kilishinda kwa nafasi ya pili kwenye uchaguzi na kuwa chama rasmi cha upinzani chenye takriban viti kumi na mbili. Bwana Kama ni mtoto wa rais wa kwanza wa Botswana, Seretsi Kama. Chama cha Demokratic kimeongoza nchi tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa Mwingereza. Nchi hiyo inajulikana kama moja ya zile zenye demokrasia imara katika bara la Afrika. Raia wa Tunisia wanapiga kura za bunge hivi leo Jumapili, kama lengo la kuimarisha demokrasia katika ghasia zinazoendelea katika nchi za Kiarabu. Tunisia ni nchi ya kwanza kaskazini mwa Afrika kuipindua serikali yake katika ghasia zilizoshamiri mwaka elfu mbili na kumi na imekuwa na amani tangu hapo. Ilimtumua madarakani kiongozi El Abidine Ben, na kuweka serikali ya mseto na rais wa mpito ambaye amepata pongezi kutoka jumuia ya kimataifa. Hata hivyo Kumekuwa na matatizo ya kiuchumi kufuatia mapinduzi ambayo yalifanyika pia, kutokana na ukosefu wa ajira, nchi imeshuhudia ghasia kwa kipindi cha miaka mitatu na nusu, ikiwemo mauaji ya wanasiasa, ghasia za kugombea ajira, ongezeko la ugumu wa maisha na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanaharakati wa Siria wamesema zaidi ya watu mia nane wameuawa katika mapigano kwenye mji wa Kobani wakati wa gasa zilizodumu kwa wiki sita baina ya wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa Kikurdi wakigombania kudhibiti mji wa Siria kusini mwa mpaka wa Uturuki. Shirika la kufuatilia haki za binadamu lenye makao yake nchini Siria limesema hivi leo Jumapili kwamba karibu wajumbe mia tano wa jihad na zaidi ya Wakurdi mia tatu wameuawa. Idadi hiyo inajumuisha wengine mia tano hamsini au zaidi ya waliouawa katika mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani katika mwezi uliopita, wengi wakiwa wapiganaji wa Islamic State. Kundi la utetezi wa haki za binadamu limesema raia ishirini na moja wameuawa katika mzunguko wa mapigano, lakini wakazi wengi wa Kobani wametorokea kwenye makambi ya wa wakimbizi huko Uturuki, huku zaidi ya wengine laki mbili wakiwa mpakani. Waandaaji wa maandamano ya wapenda demokrasia nchini Hong Kong wameahirisha upigaji kura katika hatua iliyofuata kwenye maandamano ya kukaa mitaani yaliyodumu kwa mwezi mmoja sasa. Upigaji kura ulioahirishwa masaa kadhaa kabla ya kutakiwa kuanza kufuatia mazungumzo ya Jumanne. Maafisa wa usalama wa Hong Kong wamekubali kutuma barua kwenye baraza la mawaziri la China kuwataka waandamanaji kukubaliana na maamuzi ya Beijing kutoa kibali cha awali kwa wagombea wa eneo hilo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Serikali pia imekubali kufanya mjadala wa mara kwa mara na waandamanaji kujadili mageuzi ya kidemokrasia kwa masharti ya kuwataka wafungue mitaa mingi yenye harakati nyingi walioifunga. Hakuna taarifa za haraka kama upigaji kura huo utafanyika tena lini. Kundi la ufuatiliaji la Siria limesema mashambulizi ya anga yanayofanywa na serikali ya Siria kwenye jimbo la kati la Homs Jumamosi jioni yameua takriban watu 24. Kundi la Syria Observatory for Human Rights limesema polisi Jumapili kwamba watu kumi na nane ikiwemo watoto kumi na wanawake sita waliuawa na mashambulizi ya mabomu ya kudondoshwa kutoka angani kwenye mji wa Talbisa. Kumi na sita kati ya waliouawa walitoka familia moja. Watu sita waliuawa katika mashambulizi ya anga huko war, wanaume watatu walikuwa jamaa moja na wanajeshi wa Uingereza na Marekani wamekamilisha rasmi operesheni za kijeshi kwenye jimbo la Helmand kusini mwa Afghanistan kwa kukabidhi udhibiti wa nchi katika kituo cha kijeshi kwa vikosi vya Afghanistan. Bendera ya Uingereza ilishushwa leo katika sherehe kwenye kambi ya Bastion wakati bendera ya Marekani ilikuwa chini kwa mara ya mwisho kwenye kambi ya Lethnek. Na waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon alitoa shukrani kwa mchango wa taifa lake katika mapigano na kundi la Taliban akisema kuwa vikosi vya Uingereza vinamaliza operesheni zake kwa ushindi na kutoa fursa kwa Afghanistan kuimarisha mwelekeo wa baadaye wa nchi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muliki> Jambo, hujambo msikilizaji, karibu tena katika kipindi chetu kipindi kipendacho cha salamu na muziki. Hivi leo hapa studio, naitwa Meri Mgawe, niko na mwenzangu Horizon, tuko tayari kabisa kukuporomoshea salamu zako na miziki moto moto ikiambatana na salamu za leo. Kamau, kwako. Nashukuru sana dadangu Miri, naye mziki pale unaingia kabisa kabisa kwa njia nzuri, ukisema ni African Typical Collections. Collections, na mi nasema katika hali ya African Typical Collections, basi tuende kwenye collections za salamu zako. Nikianza nawe Victor Nyangalima, wajombe Msanga unoila Kagaruki Ramadhani, Mchofu Simon Kiplagati, Dino Mwajombe, Felibati Kiauke Msuya, Simon Shukuru wa mama Ellen Haule, bila kusahau Henry Ndelele na wote wanaosikiliza VOA Nam. Msikilizaji, mimi mkononi mwangu naikamata barua ya kwako Jojo Jojo. Wewe unasema unatoka pale Beni, DRC, moja kwa moja siku ya leo nataka utupe salamu zako kwa mama mzazi Jeima akiwa hapo DRC. Unamtumia salamu zako kaka yako mpenzi Juma Mikeke akiwa kule Zanzibar. Unatuma salamu zako kwa Jojo Jojo mkubwa akiwa hapo Beni. Ujumbe unasema tuendelee kukumbukana kupitia salamu na muziki, japo tuna gasia. Ah, Juma Michael, mwanaharakati wa kule Ngeza upande wa Tabora, Tanzania, wasema ndugu mtangazaji wa salamu, habari ya ya Jumapili. Mimi kwangu nasema habari yangu nzuri sana labda yako wewe, ukisema salamu zako ziwaendee wafuatao wa Joshua Turuka, Exdi Masawe, Mwalimu Kennedi Mpemba, Daudi Wakota, Meshaka Mwamala, Ramadhani Mchofu, Husna Salim, Usnasalim, injinia uchumi Filibati, Filibati Kiauke, Frida Nabwera, Stanley Mwani Zingile, zimwendee Jumanne ya Thumani, Uh, Rukoba, uh, fikiri Ndario Galaka na ima Sandala Rutahiwa Busisi, uh, Ras Asnali Boazi Karanje golo, uh, Goligota Mugabe Frank Sanga Timilai Shemalamba Hiza Mpare Kiparo Rigino Mambele Malale. Salamu hizi zimetumwa na Juma Michael, mwanaharakati wa Ngeza kule Tanzania. Tukiwa pale pale Nzega, Tabora, Tanzania. Basi naunganisha salamu yako, mama Tiana, wewe unasema moja kwa moja nawakumbuka wapenzi wote wa kipindi hiki cha salamu na muziki, lakini pia kabisa sitaki kuwasahau watangazaji wote wa Sauti Amerika nami kwa niaba yao napokea salamu hizi. Haya basi, mwingine ulimkumbuka siku ya leo ni Frida Mbweha umemtumia salamu vilevile, vile Mpemba Daudi, umetuma salamu kwa Meshek Mwambara, umetuma salamu kwa Ramadhan Mchomvu, umemkumbuka Filbert Keuke na ndugu jamaa na marafiki. Peris, Peris Dirango, ukiwa sehemu za Lanet kula upande wa Nakuru, Kenya, yaani wewe Peris unasema za kwako kwa kabisa, salamu za kwanza zimfikie mwanao Aya Ndegwa na wakiwa na Lee, bila kuwasahau wazazi, Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau, wakiwa Solai, sehemu za Nakuru, vile vile zingine ziwaendee, Bwana Mureithi na Ann, wakiwa upande wa Thika Road, kule Nairobi na watoto wao, Lenny, na Ivy, Ashley, wote wakiwa kule Nairobi na bila kusahau Judi, Bwana Mugo, Billy na Felicity, na jamii yake wakiwa Rongai sehemu za Kenya. Unasema pia Jenga na Millicent, wakiwa kule Athi River, na watoto wao na Jaden wakiwa kule pia Adriva wapokee salamu. Unasema ujumbe tuzidi kuombeana siku zote kama tulivyokueleza. Basi mpenzi msikilizaji, kipindi chetu ni salamu na muziki, tukiwa tunaunganisha na muziki moto moto, kama tunapiga kwa nani? Ah, mimi naona vizuri tuende kwake Lucky Dubey, na wimbo wake Blessed is the hand that giveth. Basi msikilizaji uliyejiunga nasi hivi sasa, kipindi hewani ni salamu na muziki. Studioni niko naye mwenzangu Kamau tukipromosha salamu zako na muziki moto moto. basi nakamata barua nyingine mkononi kwangu, ni yako Rustik Malatu, wewe unasema unatokea pale Tanga Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unataka kumkumbuka dada yako mpendwa Rustik vilevile vile, akiwa hapo Tanga unatuma salamu zako kwa mpenzi wako Juma Kidindi akiwa pale Michenzani kule Zanzibar. Unamkumbuka rafiki yako Saida akiwa pale Marekani. Unamtumia salamu dada yako mwingine akiwa pale Ukongo, na vilevile vile, unamsalimu mama Kaita akiwa pale DRC. Zingine salamu ni zako wewe Magret Nyambura, unasema mama Stela ukiwa kule na Irobi, Kenya. Wasema zako salamu zimwendee Habi, unasema Habi yani bwana yako Bwana Kihara na watoto wako Stela Waweru na Bwana Kihara. Unasema zingine salamu zimwendee Solomon Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi. Florence Murithi na jamii yake wakiwa vile vile Nairobi. Kinyanjui Mwendi na familia wakiwa Nairobi. Masie na Emma popote walipo. Bila kuwasahau Daktari Mwendi na Mrs Mwendi wakiwa Kitale, Kenya. Ujumbe unasema I love you all. Zingine salamu nazipata ni zako Joro Rengo ukiwa United States of America. Unasema zako salamu ziwaendewe mkeo Florence akiwa Nairobi na mtoto wako wakiwa kule Nairobi. Zingine zimwenea nduguyo Isaac Fuku wa wakiwa na Rose na popote walipo. Wapokea salamu Sami Rurengo wakiwa na Kuru Kenya na mkewe, bila kuwasahau Mr na Mrs Rurengo wakiwa na Kuru Kenya. Wasema kwamba tuzidi kuombeana kwa kila uchao. Haya basi, na kamata barua nyingine, ni kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa maarufu kabisa bwana na bibi Maganga, sanduku lenu la barua 100 pale Kigoma, ni Tanzania moja kwa moja salamu zenu siku ya leo mnatupa kwake Mariam na Mpanga, yeye huyu anatokea pale Fakara. Mnamkumbuka Dunia Nampanga akiwa pale Tegeta, mmemkumbuka uh, Zakia na Mpanga akiwa pale Mtimbira. Wengine kutoka Mtimbira mliwatupia salamu siku ya leo ni hawa Mayahana Behanuna, Kaisi Sadiki Maganga na Ali Chiko Machingi, mmemkumbuka vilevile. Daniel Mtwanga, yeye huyu anatokea pale Kigoma. Amkumsahau Daudi Kikoti akiwa pale Tabata, Dar es Salaam. Mme kumbuka vilevile Juma Shamte Kagunga akiwa pale Dar es Salam, ujumbe mnasema tukumbukane sana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Milisent ukiwa kule Adhiriva upande wa Nairobi, Kenya, wasema zako ziwaendee wafuatao. Za kwanza kabisa zimwendee Penaina wa Weru akiwa Boston kule Marekani, na mtoto wake Stacy wakiwa na Bana wakiwa kule sehemu za Boston, na upande wa Marekani Wamboi akiwa USA, wanasema yangu ambaye akiwa kule Marekani nana bila kuwasahau wazazi wangu wakiwa hapa. Ndivyo unavyosema wewe, Millicent. Unasema pia uwezi ukamsahau mumeo Mr Jenga, bwana Muridhi Perry akiwa Nakuru, Judy akiwa Rungai, Kenya na familia yote ya Solai. Ukisema watu wote wa Solai popote walipo wasalimike. Unasema pia umesalimia watangazaji wote wa VOA Washington DC, na kwa niaba yao unasema asante sana, huku ukimalizia kwa kusema nyinyi ni watu wa nguvu. Niseme nini? Labda niseme tu asante sana. <laughs> Kweli, Kamao, sisi, ni watu wa nguvu kweli kweli. Lazima tukiri haya. Basi, nashika tiketi yako. Wewe si mwingine ni J. Lukoba. Unatoka pale Tabora, Tanzania. Leo unaona Kamao Tabora wamechacha kweli kweli. Vilevile namtumia salamu Sofia Bongo, yeye unasema yuko pale Tabora. Unamkumbuka mwanaharakati Michael akiwa pale DRC. Unatuma salamu zako kwa Fataki Bachinge, fundi sangu Hamishi Saidi, Masumbuko Ulanga na Robert Thomas. Sikujua mimi kwamba kuna waziri wa salamu. Kama kuna waziri wa salamu, basi mimi waziri wa utangazaji manake. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Naona kuna waziri wa mambo ya salamu, anasema jina lake ni Dios Masunga, nani anaitwa akiwa kule sehemu za Sikonge, Tanzania. Zake salamu, anasema zimwende Asha Shabani, mtoto Masunga Mape Mandula, Mapema Ndula, Ngolotama, Emmanuel Escapella, Nasoro M, Maziku na Rashid Igonza, wakiwa kule Tabora. Lutahiwa Busisi, Manduhu Masunga, Charles Luhende na Danieli Mauhu, wakiwa sehemu za Mwanza. Afikiri, uh, Dario Sani Mbunzari, uh, Denden Mapema, Sima Kagalukina, Jingo, Edward, wakiwa Shinyanga, Tanzania. Ah, uh, wanasema zingine mchana, je, mchana, Leo Mwamaso, Onesmo Ponda na Zakaria Mdefo, ama anasema Zakaria Demfo wakiwa a sehemu za Morogoro. Omari Gavota, Josefu Miroro, Paulina Madoshi, Jumanne Lukoba, popote walipo. Ujumbe, kufanya kazi ni kazi na kukoza kazi pia ni kazi. Haya basi, msikilizaji, tukiwa tunaenda mbio kweli kweli katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi tujipumzishe na kibao safi kabisa kutoka kule Tanzania ni kwake Diamond. Diamond. basi naishika barua yako, tukiwa tunaenda karibia kumalizika. Ni kwake Deus Masunga, wewe unasema salamu zako siku ya leo unataka umtumie Joseph Miroro, Omari Kavuta na Yakobo Saidi, umemkumbuka Lutahiru Busisi na lo Maduhu, umesalimu mzee Maduhu popote pale walipo, na vilevile huku msahau nzema nzema popote pale walipo. <coughs> Mambo mapya, mambo hip hop. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi salamu na muziki. Jen huo masharia Jan Waidhera masharia ukiwa sehemu za Maryland hapa hapa Marekani, unasema za kwako salamu ziende moja kwa moja hadi kwake Kennedy masharia akiwa kule Nairobi. Uh, Vincent Mwangi masharia akiwa Nairobi, Winnie Wangari masharia akiwa, na Lincoln Maina masharia akiwa Nairobi, Maru Nyambura na Kirama wakiwa kule Kiambu. Mr na Mrs Murugu wakiwa na Nairobi, Kenya. Daktari na Mrs Ruga wakiwa na Nairobi, Kenya. James Gikera na familia yake wakiwa kule Gidhunguri, sehemu za Kiambu. Unasema ujumbe barikiweni sana kutoka kwako, kwa wewe Jane Waidhera Mashari, ukiwa Maryland, Marekani. Naikamata barua yako wewe Mwandu Juma, salamu zako siku ya leo unasema unataka ziende kwa Cloman Abai. Unamtumia salamu Jumanne Lukoba huku Msau, Lusi Mushi akiwa pale Mbea. Umemtumia salamu Joseph Joaki Mchua, umemkumbuka Nota Bene Mwakamala. Umetuma salamu kwa Adija Saidi, umemsalimu Koleta mkubwa na huku Msao, Husna Salame akiwa pale Mwanza salamu nyingine ulizozitoa siku ya leo ni za kwake Ruta hiwa Busisi, na ujumbe unasema tukumbukane ndani ya mitambo mikubwa. Anaitwa mwandu John Mwandu, katibu mkuu wa mabingwa bwana mapema Ndula Jeorjiyagwa akiwa kule Igigwa Sikonge. Anasema sanduku la posta ni 468 Tabora, Tanzania. Anasema salamu ziwafikia wafuatao: John Kerubu, Rebeka Kwamboka, Joseph Miroro na Mogire Machuki wakiwa eneo ama sehemu ya Kenya, Sima Kagaluki, Salume Daniel Fikiri, Dario Lugembe Masa, Masasila Juma Idi Isa Salibunzali na Simoni Seleli A, wakule Kahama sehemu za Shinyanga, leo Mwamaso Lenusi Kingalu Mchana j Mchana Onesmo h Mponda na Kahindi gazeti wakiwa kule Morogoro, Deus Masunga Jalagila Mapema na Ngolo Tama Wande Paulo na BN Kamba Lukumba wa Igigwa Sikonge kule Tabora, Jumaina Dhumani Lukomba wa Usinge Tabora, fundi Hamisi Ful mige, uh, Migebuka na bwana na Bibi Maganga wa Maganga wa kule Kigoma, Lundele Ndula wa mlundumo Karema mpaka kule Katabi. Ujumbe hey, tumuenzi baba wa taifa letu. Aya basi, naona kama unaona kama muda unakwenda mbio kweli kweli na, kweli kweli, na tunakamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki na kibao safi kabisa chake Lach mwimbo unaoitwa Lach uliopigwa naye Sam kutoka hapa Marekani. Na mimi naitwa Meri Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Harizon kama Motomoto moto kabisa kibao safi kilichopigwa kutoka na msanii hapa Marekani ambacho kinatupeleka kukusomea muktasari wa habari. Chama tawala cha Botswana kimeshinda uchaguzi wa bunge Jumapili na kutoa nafasi kwa Rais Ian Kama kuongoza muula wa pili. Chama cha Democratic kilipata kura ishirini na tisa dhidi ya hamsini na saba ya viti vya bunge vilivyokuwa vinashindaniwa. Raia wa Tunisia wanapiga kura za bunge leo Jumapili kama lengo la kuimarisha demokrasia katika gasa zinazoendelea katika nchi za Kiarabu. Tunisia ni nchi ya kwanza kaskazini mwa Afrika kuipindua serikali yake katika gasa zilizoshamiri mwaka elfu mbili na kumi na imekuwa na amani tangu hapo. Wanaharakati wa Siria wamesema zaidi ya watu mia nane wameuawa katika mapigano kwenye mji wa Cobani wakati wa gasia zilizodumu kwa wiki sita baina ya wanamgambo wa Islamic State na wapiganaji wa kikurdi wakigombania kudhibiti mji wa Siria kusini mwa mpaka wa Uturuki. Waandamanaji wa maandamano ya penda demokrasia nchini Hong Kong wameahirisha upigaji kura katika hatua iliyofuata kwenye maandamano ya kukaa mitani yaliyodumu kwa mwezi mmoja sasa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.