Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Mataifa ya Umoja wa Ulaya yameahidi kuimarisha hatua za kuwachunguza watu kwa Ebola na kusukuma mbele mwelekeo katika mapambano ya virusi hivyo vinavyosababisha vifo katika vituo vyote vya kuingilia katika nchi zao. Katika mkutano wa dharura uliofanyika Brussels hivi karibuni kuhusu mzozo wa Ebola, mawaziri wa afya kutoka mataifa 28 wanachama wa Umoja wa Ulaya wanasema wanataka kuimarisha ukaguzi katika vituo vya kuingilia katika nchi zao kwa abiria kutoka katika viwanja vya ndege vya mataifa matatu ya Afrika Magharibi ambayo yameathiriwa sana na ugonjwa wa Ebola, nayo ni Guinea, Sierra Leone na Liberia. Pia wameahidi kufanya utaratibu mzuri wa kuchunguza Ebola na kampeni kuhusu habari katika sehemu zote za kuingilia Umoja wa Ulaya hasa viwanja vya ndege na bandari. Uingereza hivi karibuni iliweka taratibu za ukaguzi kwenye viwanja vyake vya ndege na Ufaransa imeanza ukaguzi kwa abiria katika uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle nje kidogo ya Paris. Ujumbe mkuu umetolewa na waziri wa afya wa Italy, Beatrice Lorenzin. Amejaribu kuwahakikishia watu wa Ulaya kwamba serikali zao zinafanya kila iwezalo kupambana na Ebola nyumbani. Anasema wanataka kuwahakikishia raia wao, lakini pia ni vyema wawape habari kwa uwazi kabisa. Hii ni muhimu sana na ni muhimu kuratibu hatua zetu na mipango huko Ulaya na nje ya Ulaya. Shirika la Afya Duniani linasema mlipuko wa Ebola tayari umewaambukiza takriban watu elfu tisa na kuua watu elfu nne na mia tano Linasema ni kesi mbaya sana na huenda maambukizo yakafikia watu elfu kumi kwa wiki ifikapo Desemba. Wakosoaji wanasema kuna mianya katika taratibu wa uchunguzi kwenye viwanja vya ndege. Virusi vya ebola vinasemekana kujitokeza katika kipindi cha siku 21 kwa mfano inamaanisha mtu ambaye maambukizo ya virusi hivyo anaweza kupita katika uchunguzi akiwa hana dalili zozote na akaugua baadaye na katika habari nyingine kusambaa haraka kwa migahawa katika jamii ya algeria kunaelezea kunachangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la wagonjwa wenye maradhi sugu hayo yamesemwa na wataalam wa afya kitengo cha masuala ya moyo katika hospitali ya chuo kikuu cha nafisa hamud Profesa Jamaluddin Nibuche ameonya dhidi ya mtindo wa maisha katika jamii zetu na ongezeko la migahawa ambayo kwa kiasi kikubwa inachangia kuenea kwa maradhi sugu. Mtaalamu huyo amesikitishwa na jinsi jamii zetu zinavyoondokana na kula vyakula vyenye lishe bora na kusisitiza kwamba Waalgeria hivi sasa wanakabiliwa na matokeo mabaya ya viwango vizuri vya maisha na ulaji mkubwa wa vyakula vyenye wanga, nyama, mafuta na vinywaji baridi kama ilivyo katika dunia iliyoendelea. Kula vyakula vingi vyenye mafuta imekuwa ni jambo la kawaida, hasa kutokana na kuenea kwa migahawa ya vyakula hivyo maarufu kama fast foods, amesema Profesa Nebuche. Alitoa mfano wa chakula maarufu kinachojulikana kama shawarma, yaani nyama iliyookwa, ambayo mara nyingi hupelekea matatizo ya moyo na saratani. Amezitaka mamlaka za ndani kuweka masharti katika ufunguzi wa migahawa hiyo kwa karibu na taasisi za masomo, ambako imebainika dalili za awali za magonjwa ya moyo, kisukari na shinikizo la damu yameongezeka miongoni mwa vijana na pia uzito mkubwa. Biashara hii inawavutia sana wafanya biashara vijana kwa vile haina gharama kubwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano hii leo. Uko nami Rahab Fredi na hapa ninao vijana. Mada inayojadiliwa ni nini kifanyike kuwawezesha vijana kufanikiwa kiuchumi. Kijana wa Kitanzania, naitwa Alexander Mhando. Zipo njia mbalimbali mbali ambazo vijana wanaweza wakasaidiwa ili kuhakikisha kwamba wanafanikiwa kiuchumi. Na nani atakiwasaidia? Wa kwanza ambaye yuko responsible kuwawezesha vijana ni jamii inayowazunguka. Kwa nini? kwa sababu jamii ndio sehemu ambayo kijana anakulia na pale ndipo kijana anaweza kujua mtazamo wake wa kesho na mafanikio yake ya kesho yakoje. Mfano, kuna swala la, ki, la, la, la, la kielimu. Jamii nyingi zinakuwa zina bezi, mfano kwa upande wa watoto wa kiume tu kwamba ndio wa ambao wanaweza wakafanikiwa kiuchumi na sio jamii ya watoto wa kike. Kwa hiyo moja kwa moja jamii inakuwa ni sababu ya kuacha vijana hawezi kufanikiwa, lakini kama jamii itabadilika kuhakikisha kwamba kuamini kwamba vijana wanaweza na kuwapa nafasi mbalimbali katika jamii husika, kwa mfano kuwagawia maeneo ya kilimo kufanyia kilimo au kufanyia biashara ndogo ndogo za ujasiriamali. Lakini unakuta ni jamii chache ambazo zinaweza zikatengeneza mazingira au bezi ambayo inaweza kuwasababisha vijana wakajua kwamba hapa naweza nikaanza hatua moja mbili tatu. Na pili kama jamii yenyewe kutoa elimu kwa vijana ambao wanakulia mfano wale ambao waliomaliza shule za msingi ambao wamekosa nafasi ya sekondari, au waliomaliza sekondari wamekosa nafasi za kuendelea vyuo, kama jamii katengeneza mfumo ambao kwamba vijana wale wanasaidiwa katika jamii kupata elimu ya kujiajiri wenyewe kama wajasiriamali, wanaweza kufanikiwa. Lakini wengine ambao wanaweza kusaidia vijana kuwawezesha kufanikiwa kiuchumi ni serikali husika, kutengeneza sera ambazo zinaweza kuwasaidia vijana kufanikiwa, kwa sababu si vijana wote ambao wamesoma vyuo vikuu wamaliza wanafanikiwa. Tanzania tunaona wako vijana wengi ambao wamemaliza vyuo vikuu, most waliomaliza degree za kwanza, wengi wanahangaika kutafuta ajira, wanasafa. Lakini kama serikali ingiwepo, ina sera nzuri ambazo kwa namna moja au nyingine vijana wangetumia ile sera kuweza kufanikiwa kiuchumi, mfano kuwakopesha. Hakuna program ambao iko nzuri katika serikali ya kuweza kwamba kijana hapa ambao anapenda kujiajiri watasaidiwa, moja mbili tatu, haipo. Unakuta kila kijana akimaliza, inabidi mwenyewe afaiti na pamoja na wazazi wake kuhangaika kwamba nitapata wapi mwanangu apakufanya kufanya kazi, atafute wapi ajira au ajiajiri, amsaidia baba yake, lakini sio serikali. Serikali haiwawezeshi vijana wenyewe binafsi kufanikiwa kiuchumi. Kwa majina anaitwa Mgaya Varian. Mimi nafikiri ili kijana aweze kufanikiwa kiuchumi, kwanza kabisa inabidi awe na elimu Sio elimu tu ya kuishia darasa la saba walau afikie elimu ya form 4. Akishafikia elimu ya form 4, basi hata umri wake utakuwa umesogea kiasi kwamba anajua ni afanye nini ili aweze kukua kiuchumi. Kwa kishakuwa tuna elimu ya kuanzia form 4, atajua hapa sina budi kufanya kazi hii kujiajiri mwenyewe kulima mboga mboga, kufanya kazi zozote zile, hata kama za nguvu kazi, ili mradi tu apate kipato ambacho kitamsaidia yeye kukidhi mahitaji yake ya muhimu. Kingine ambacho kingeweza kufanyika ili kijana aweze kujiinua na kufanikiwa kiuchumi, ni serikali ingeweza kuwasaidia vijana kupata mikopo, kwa sababu siku hizi imekuwa ni ngumu sana kwa vijana kupata mikopo, kwa sababu kila kijana anapoomba mkopo anaambiwa labda alete hati miliki ya nyumba, alete hati miliki ya viwanja. Sasa sasae kijana kama ndo amemaliza chuo kikuu, hiyo hati miliki ya nyumba ataipata wapi kama sio ya mzazi? Hiyo hati miliki ya shamba ni ya nani kama sio ya mzazi? Hata hiyo magari ni ya nani kama sio ya mzazi? Basi mimi nilikuwa nafikiria serikali au na institution zote zile za kifedha zingeweza kupunguza Ziari masheriti kwa ajili ya kutoa mikopo vijana. Akishatokea kusema kwamba kwa pale mtaani anafahamika, anakaa na nani, ni mtoto wa nani, jamii nayomzunguka ikawapa tu watu watano wa kumdhamini hiyo kijana, japo apate tu kuanzia labda laki tano, laki sita hata milioni moja kiasi kwamba anaweza kaanzisha mradi wake wowote ile ambao utamsaidia yeye kupata kipato. Kitu kingine labda serikali ingejaribu kuwatafuta wale vijana ambao wanakuwa wana vipaji, lakini kupitia hivyo vipaji vyao wanashindwa kuendeleza kwa sababu ya mambo ya kiuchumi. Ningefikiria kuwa serikali ingeweza kuwasaidia wale vijana ambao wana vipaji labda cha kuimba, kuchu, kuchonga, labda na sanaa zile zozote zile, ili kiasi kwamba kupitia hiyo sanaa yao inaweza kunitangaza taifa letu kufika mbali, kama ilivyo labda kwa wasanii wa mziki wanaoimba akina DJ ID akina Diamond, wamekuwa kiuchumi ila tu ni kutokana na, na mziki ambao wanaofanya kwao. Nafikiri serikali ingeweza kuwasaidia wale vijana ambao wanakuwa na vipaji labda pia hata kwa kucheza mpira. Kwa jina naitwa Bernadetta Beno. Ili kuweza kuwawezesha vijana waweze kufanikiwa kiuchumi, ni kwamba jamii na serikali iweze kuwapa au vijana uwezo wa kujiamini. Vijana wengi wa Kitanzania hawajiamini kwanza. Yani hawajiamini kwamba anaweza akafanya kitu kikakubalika katika jamii. Kwa kile kitu kinamfanya huyo kijana awe nyuma kiuchumi, kwa sababu mfano unaweza kukuta mtu amemaliza chuo kikuu, elimu ya chuo kikuu ni elimu ya juu sana ukiangalia kwa ukweli. Lakini unakuta huyu kijana, kwa sababu hajajengewa msingi wa kujiamini kwamba yeye msomi anaweza, unakuta huyu kijana hawezi akajiendesha mwenyewe, anaamini yani kwamba lazima akaajiriwe sehemu, apewe mshahara hata kwa laki mbili, ni kitu ambacho sio kweli. Kumbe huyu kijana ambaye amemaliza chuo kikuu anaweza akasimama akatengeneza pesa zaidi ya ile laki tatu ambao anaweza akapata kule kwa kuajiriwa. Kwa hiyo tatizo kubwa ni kwamba vijana wengi hawana uwezo wa kujiamini, vijana wengi hawajiamini na hii inatokana na kwamba hawajajengewa ule msingi wa kujiamini. Hii ndio maana unakuta mara nyingi inasemekana kwamba Watanzania ni tofauti na Wakenya kwa sababu Wakenya wale wenzetu wamejengewa msingi wa kujiamini toka wakiwa wadogo. Kwa kila sehemu anakwenda anajua kwamba mimi ninaweza. Ile confidence anayoipata ndio inamwezesha kufanya vitu vikubwa zaidi. Ni nani mwenye jukumu la kumjengea kijana uwezo wa kujiamini? Jukumu la kumjengea kijana uwezo wa kujiamini kwanza unaanzia kwa wazazi, kwamba mzazi ndiye mlezi wa mtoto toka akiwa mdogo. Mtoto akiwa mdogo, ukimjengea jukumu la kujiamini kwamba anaweza, kila atakapoenda anatoka mzazi, anaenda shule, shule inamjengea. Navyosema shule inamaanisha serikali inamjengea uwezo wa kujiamini. Jamii pia, mazingira yanayomzunguka inamjengea huyo mtoto uwezo kujiamini. Hata akija kuwa kijana, lazima atakuwa anajiamini. Lakini kama mzazi hajamjengea mtoto wake mazingira kujiamini, yani anamjengea labda kutegemea, ina maana huyo kijana hata katika ujana wake na uzee wake hawezi akajiamini, kwa sababu hajajengewa toka akiwa mtoto mdogo. Vijana wamezungumza mengi, lakini kijana mwenyewe afanyeje katika swala so zima la yeye kufanikiwa kiuchumi? Kijana mwenyewe kuwa mbunifu. Sisi vijana wengi, ni wachache sana ambao tunabunifu, kwa sababu ziko kazi nyingi za kufanya. Kama tutaungana vijana, ambao tuko tunaaminiana, kama tano au sita, naamini ule umoja wetu, tukiandika kitu ambacho ni kizuri, tukaomba hata katika jamii, kwa mtu wote ambaye ana pesa zake, au serikali wakatuamini kwamba hawa kwa sababu wame, wameandika moja mbili tatu, wakisema wanafanya mpango kazi. Kuna swala ambalo makampuni sasa hivi au mahoteli ni mengi, unakuta yale mahoteli yanataka mfano mtu ambaye anaanza kusupply labda kuku, unakuta vijana wameanza chuo kikuu, wamekaa nyumbani, lakini kama ana kuku ambazo anaweza kusupply kwenye ile hoteli, wakimwamini waki watu wakashikana, vijana sita, wakahakikisha kwamba wanafanya biashara ya ufugaji wa kuku na kutafuta kuku sehemu mbalimbali vijijini kwa bei nafuu, wanaleta mjini, wanauza kwenye ile hoteli kwa bei kubwa. Wakipata tenda kwenye hoteli kama tatu nne, ile inaweza ikawa ni ajira kwa ndani ya mwaka mmoja, ikawatoa hatua moja kwenda nyingine. Kwa hiyo vijana, sisi ni tunalaki kinachoitwa ubunifu. Hadi hapo kwa leo, mimi nahitimisha majadiliano yote, yaliyosikika ni ya kufanyiwa kazi kwa upande wa kijana mwenyewe, lakini pia wahusika wengine ambao wametajwa, ikiwemo serikali katika swala la kumjengea kijana uwezo wa kufanikiwa kiuchumi. Jina langu ni Rahabu Fredi, panapo majali wa wakati mwingine. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muuliza daktari. Ungana nami Mesia Johni, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akijibu maswali kama anavyoulizwa na vijana. Mimi naitwa Zakia Muhammed, nina ninaswali kwa daktari, na ningependa kujua toka mwanamke mimba iharibike inamchukua muda gani ili pata mimba nyingine? Aa, -muda ambao unaweza uka sijui nisemeje uka, lakini kimsingi mama akishaharibu ujauzito akishapata huduma akasafishwa, baada ya wiki moja mbili, akapona, basi wakati wowote kuanzia hapo anaweza kushika ujauzito ingawa anaweza akachelewa kutegemea na, na hali yake kwa ujumla, kwa sababu kimsingi anapoharibu mimba ni kwamba ni jambo ambalo yeye alikuwa analitarajia moyoni mwake, anatarajia mtoto na sio kuharibu mimba. Kwa hiyo kama pia fikara zake zitakuwa zijakaa vizuri, hiyo kidogo inaweza akamcheleweshea e, kushika uja uzito. Vinginevyo a, kama viungo vyake baada ya wiki moja atakuwa amepona vizuri kabisa na hana shida nyingine yoyote, basi wakati wote kuanzia hapo mama anaweza akashika ujauzito. Tatizo gani inayosababisha msichana kuingia kwenye siku zake bila mpangilio, kama vile mfano miezi sita hadi miezi nane Ni kwa nini tatizo hili limeweza kuwa kubwa sana hasa kwa wasichana wengi? Kutokana hata mwenyewe mojawapo huwa tatizo wananitokea ndio maana nimeamua ni kumuuliza daktari aweze kunifanulia kinaga ubaga, mwake inavyoshauriwa kwamba msichana lazima ile damu inayotoka ni ule ni uchafu. Daktari, ili swala langu aweze kulijibu na naweza kuelewa, na kama ikishapata uelewa, basi naweza kuwafanulia na wasichana wenzangu wengine. Hili ni janga, ni tatizo kubwa, yeah. Mara nyingi inatokea kwa, kwa wasichana wanapoanza hedhi kupitiliza siku zao miezi miwili, miezi mitatu, miezi sita, ni mwaka, inategemea. Wengine inakuwa ni matatizo, lakini wengine inakuwa ni hali ya kawaida ya kimaumbile. Aa, katika hali, hali ya, ya, ya kawaida tunazungumzia ni pale unapopitiliza siku zako na ukaenda kwa daktari akakupima, kwanza sio mja mzito, na viungo vyako vya uzazi viko salama, havina matatizo yoyote, na akaangalia hana namna dalili zozote labda za vichocheo vyako kuleta itilafu basi atakushauri tu uendelee na shughuli zako kama kawaida, kwamba hilo sio sio tatizo ambalo litaleta madhara yoyote kwako. Kimsingi sio tatizo sana ikipita miezi miwili mitatu kwa wasichana, kwa sababu pale vichocheo vyake vinakuwa vijakaa vizuri katika hali kama hiyo. Lakini pia wasichana wanapitia kwenye changamoto nyingi katika umri huo wa kukua. Kwa hiyo pia katika hali hiyo wanakumbana na, na, na mazingira mengi ambayo labda anakwenda kwenye shule mpya au mazingira mapya uh, hali tofauti. Kwa hiyo saikolojia yake pia inaweza ikachangia mzunguko wake ukaingia uka, uka, uka kwenye matatizo kidogo akapatiliza siku, lakini hiyo hali baadaye huwa inakuja inakaa ina, ina, ina, ina, ina vizuri. Lakini pia wakati mwingine kuna kuwa na matatizo kwa kwa kwa hali kama hiyo kwamba inawezekana kabisa akawa anapata siku zake vizuri na kweli zile damu zinatoka, lakini a, a, a, kuna kiwambo kinazuia katika njia yake ya uzazi zile damu kutoka nje. Hii hi, hi, hali huwa inakwepo ina, ina, ina Hematometra, au hematokopsi inaitwa kwamba aidha wakati mwingine zile damu chafu za kutoka zinakaa kwenye mji wa uzazi au wakati mwingine zinakaa kwenye, kwenye kwenye kwenye njia ya, ya uke. Hivyo basi unapoenda hospitali, daktari anapokagua akiona tatizo kama hilo, ataweza kutoa huduma kutoa ule zile ule, ule damu chafu na mzunguko wake ukaendelea tu kama kawaida. Kwa hiyo tatizo kama hilo pia linaweza likatokea, lakini kama msichana hana dalili zingine zozote, ametazamwa na daktari hana shida yoyote, kwa kweli huwa tunawashauri tu kawaida waendelee na shughuli zao kawaida kwa sababu kuna hali tu ya kawaida inajitokeza. Mabadiliko ya mazingira kimaumbile pia huwa yanachangia hawa wasichana kumzumu mizunguko ku, ku, yao kuto kwenda vizuri. Aidha kama hilo la mwisho nimezungumzia, wakati mwingine kwenye njia yake ya, ya, ya uzazi kunaweza kukatokea kiwambo ambacho kinazuia aa, damu zile kutoka. Hii tunazungumzia tukizungumzia yule hymen tunaizungumzia, ambayo inaweza ikawa haijavunjika bado, basi ile inaweza damu ikawa nzito basi ikaganda pale damu. Kwa hiyo damu zingine zote zi zikaishia pale juu yake. Kwa kama hili, daktari akifanya ukaguzi akigundua tatizo ni hilo, akitoa ile kiwambo na kusafisha zile damu, basi mzunguko wake huyu binti utaenda kama kawaida. Kwa hiyo binti yoyote anapoona mzunguko wake hauendi vizuri, aidha anapata mara nyingi kwa, kwa, kwa, mara nyingi, yaani kwa mfano anapata chini ya siku 28 wakati mwingine anapata siku 18 anapata siku zake siku 18, anapata siku anapata zake au siku 21 au siku zinazidi sasa thelathini na tano au miezi miwili au miezi mitatu, basi asisite kwenda kwa daktari kuweza kupata ushauri wa daktari. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada. Nilikuwa nami Mensi ya John. Asanteni. Naam, asante, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana katika majadiliano, na sasa tumsikilize Bilulu Muhammad Kesi, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema nini kifanyike kumwezesha kijana kutumia kirahisi rasilimali nyingi zinazomzunguka ili kuweza kumsaidia kutimiza ndoto zake na kuwa bilionea. Kwanza, ili kijana aweze kutambua nini maana ya rasilimali, tunatakiwa sisi kama wazazi tuweze kuwa nao karibu na kuwafahamisha maana ya neno rasilimali. Wajue rasilimali ni nini. Waweze kujitambua wao kama wao. Wajue nini maana ya kuweka malengo. Wajue nini maana ya kuweka ndoto ya kufikia malengo yao ya baadaye na kuweza kuwa mabilionea. Hivyo tunatakiwa tuweze kuwaelimisha maana ya rasilimali na ni rasilimali gani ambazo zinawazunguka waweze kuzitumia. Mtu anaweza akawa anazungukwa na rasilimali nyingi tu, lakini hajui jinsi gani ya kuzitumia na wala hafahamu kama hiyo ni rasilimali. Kwa mfano tunaweza tukazungumzia rasilimali fedha na rasilimali watu. Kijana kama kijana akiwa hajitambui, hawezi kujua kama yeye tayari ni rasilimali pale yalipo kwa nini nasema yeye ni rasilimali yeye? Tunamwingiza katika kundi la rasilimali watu, ambapo atahitajika yeye kama yeye atambue, mimi niko karibu labda na ziwa, niko karibu na ardhi nzuri yenye rutuba, niweze kuitumia mimi kama mimi, iweze kuniingizia kipato. Baada ya kulitambua hilo, anatakiwa vile vile atafute rasilimali fedha. Atafanyaje kupata rasilimali fedha? Tunatakiwa tuwape elimu ya kutosha kwa jinsi gani ya kuweza kupata rasilimali fedha, na vyanzo vya kupata rasilimali fedha viko vingi. Anaweza kutumia mipango ya kufanya michezo ambayo wanaita upatu, anaweza kupata rasilimali fedha kupitia kwa ndugu jamaa ama rafiki, anaweza kupata rasilimali fedha kupitia kwa taasisi mbalimbali mbali za kukopesha fedha akishapata rasilimali fedha, lakini hapo awe tayari ameshajitambua, ameshaweka malengo, ameshaweka ndoto zake kwamba mimi nahitaji labda kutengeneza bwawa la samaki hiyo. Sasa akishakuwa na mawazo hayo, ajipange kuweza kutafuta rasilimali fedha na rasilimali watu, akijitoa kwanza yeye mwenyewe, kwa sababu hatakuwa hana utaalamu hivyo, atafute rasilimali watu ambayo akae nao chini awaambie kwamba mimi na lengo hili na hili na hili kwa hiyo, ataelezwa kiasi gani kinahitajika pale. Sasa hapo anatafuta mbinu ya kuweza kupata rasilimali fedha ili aweze kufikia malengo yake. Tayari yeye rasilimali inayomzunguka ameweza kuitumia ipasavyo. Ana, tunaweza pia tukatumia rasilimali za ardhi kwamba kuna ardhi pale natakiwa mimi niwefanye kilimo labda cha ufuta ama alizeti, ardhi iko pale, nitafute rasilimali fedha, nitafute rasilimali watu. Atatumia hizo njia ambazo nimezizungumzia hapo awali za kupitia kwenye taasisi za kifedha, vile vile watu binafsi, kama ndugu jamaa na marafiki, njia yoyote ya halali ambayo inaweza ikampatia fedha aweze kukidhi mahitaji yake na malengo yake ya kuweza kuwa bilionea. Lakini unaweza ukazitambua hizo rasilimali lakini kama huna malengo, huna mawazo ya kuwa nahitaji kuwa nani baadaye, haujitambui, huwezi kufikia malengo unayohitaji kuyafikia hapo baadaye. Na vile vile napenda kutoa ushauri kwa vijana waweze kuwa na malengo yao, Asikae tu bila kujipangia malengo yake kwamba nataka kuwa nani, nataka nifanye kitu gani, ili kuweka maisha yangu ya baadaye vizuri. Hata kama nikistaafu kazi, anajua kwamba nina biashara yangu, nina na kitu changu fulani, ambacho hata kama nimestaafu kazi, nastaafu vizuri kwa amani, sina mawazo tena, sina fikra za kusema kwamba nitaishi vipi, ni familia yangu itaishi vipi, tutakula nini? Kwa hiyo tunatakiwa tuwaase vijana wetu kuanzia sasa hivi waweze kujiwekea malengo yao ya baadaye na ndoto zao za baadaye za kuweza kuishi maisha mazuri hadi hapo uzeeni. Asante sana Bi Lulu, kwa ushauri wako. Makala haya yametayarishwa nami Mwanaharusi Pongwa. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Magdalena Mikaeli niko mkoa wa Mbeya. Aa, nilikuwa nimejiunga na mtandao wa kijamii ambao ni Facebook. Baada ya hapo, nikaa na marafiki wengi na chati nao Facebook, na tumiana nao picha, tuna chat message, tunabadilishana mawazo na vitu vingine. Lakini siku zilivyozidi kwenda, kuna mtu ambaye nilikuwa nikichat naye sana. Huyo mkaka ana chat sana na mimi message, ananitumia picha zake na mimi namtumia picha zangu. Mwisho wa siku ule mkaka akahitaji uhusiano wa kimapenzi na mimi, nijaribu kama kuona na naepuka kukataa kwa sababu hatujuani nini, lakini najaribu kunikonvinsi kwamba mbona namuona kwenye, kwenye picha zake naziona, najua jinsi alivyokuwa na vile nawasiliana kila siku na nitaisoma tabia yake kupitia mtandao na vitu vingine, nikaona kwamba labda mtu anaweza kaa mtu wa kweli, kupitia, wa kweli naweza nikamwamini kupitia hivi tunavyowasiliana. Mwisho wa siku akajaribu kuniambia kwamba nijipange niweze kwenda ambako yuko kwao, yeye anaishi Nairobi, kwa hiyo niandae nauli niende mpaka Nairobi, alafu nitakaporudi atanirudishia kila kitu, atanipa hizo hela nilizoendea na za kurudia pia. Basi mimi nikajua kwamba yeye ni mpenzi wa kweli, maana labda nimekaa kipindi kirefu sikuwa na mpenzi, wanaume ni waongo nini. Nikahisi labda nampata, atakuwa wa kweli. Basi mimi nikajipanga nikaandaa hiyo safari ya kwenda Nairobi. Baada ya kwenda huko, nilipofika Nairobi nilifika mapema tu mchana. Baada hapo, nikaanza kuwasiliana naye kwamba nimeshafika naomba sasa uje. Akaniambia kuna hoteli fulani, akanitajia niende. Baada ya kwenda katika hoteli nikapumzika, lakini nikakaa huko mpaka jioni, sikumuona. usiku ndo akaja. Baada ya kuja usiku, nikashangaa mbona amefika usiku sana. Tumaongeaongea tuma, tunatakiana sijui, safari nini na mambo mengine, lakini cha ajabu nikaja kushtuka kumuona yule mtu naongea naye sio binadamu wa kawaida. Kuna muda nilishangaa, nikamuona kwamba anakwatwa miguuni. Niliogopa sana, lakini nikashindwa kumwambia kwamba kwa nini iko hivyo. Ilibidi tu niwe mpole na nijue nini kitakachoendelea. Basi baadaye nikaona yule mtu amepotea ghafla na mimi nikajikuta niko sehemu ambayo sio hotelini tena, nikama kwenye pagali fulani, jumba tu ambapo nimekaa nikajishangaa, mbona niko hapa, kwa nini hivi ghafla niko niko hotelini. Basi ikabidi niandae safari kesho yake asubuhi na mapema, kujipanga na safari niweze kurudi kwangu Tanzania. Nilipo rudi huko nikamshukuru Mungu kwamba nimerudi salama na sijakuta na tatizo lingine lolote. Hivyo napenda kuwashauri wasichana wenzangu, mabinti kama mimi najua tuna, tuna chat sana kwenye mitandao Facebook, Twitter, sijui hapo WhatsApp na vitu vingine, lakini tuangalie. Je, tunaweza kuanzisha mapenzi na mtu ambaye umfahamu, unajua tabia zake, je ni binadamu wa kweli? Kwa sababu unaona, kama mimi alionipata nilijua ni mpenzi labda nimempata kweli, lakini kumbe si binadamu wa kawaida. Nahisi yule alikuwa ni jini, kwa sababu nilivyoona naye kwa mara ya kwanza nikamwona kama mwanamume, lakini baadaye muda ukaenda, nilipokuja kushtuka kumwangalia miguu nikaona anakwatu. Kwa hiyo napenda kuwashauri wasichana wenzangu tusipende kuanzisha mapenzi na watu tusiowajua hasa katika mitandao. Vilevile, mitandao si ya, ya mwingine, labda, wake, kwa sababu vilevile watu wanaweza kaweka picha ambayo kwenye mtandao si yeye, anaweka picha ya mtu mwingine ili labda uvutike na mwonekano wake au vitu vingine. Kwa hiyo yani nawashauri mabinti tusipende kabisa kuanzisha mapenzi ya kwenye mtandao kwa sababu si mazuri kwetu. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na Kusi. Usikose kujiunga nasi tena.