Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mwapana wasikilizaji, ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za afrika mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu Oktoba 27 mwaka 2014 karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya vyama vya upinzani Tanzania chini ya mwamvuli wa UKAWA wamekubaliana kushiriki kwa pamoja katika uchaguzi mkuu ujao. Je, watu wanasemaje? Kwa ujumla, watu walikuwa wanajaribu kuangalia kwamba kama muungano huu utahimili shindo na nguvu za chama tawala, na wengine wakijaribu kutumia idadi e, ya kura, asilimia kwamba Chama cha Mapinduzi kilipata zaidi ya asilimia 60, katika uchaguzi mkuu uliopita. Mvutano wajitokeza katika kati ya maafisa wa afya wa serikali kuu ya Marekani na magavana wa majimbo juu ya utaratibu kufuata kwa Wamarekani wanarudi kutoka nchi za Afrika magharibi zinazokumbwa na Ebola, na leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunaripoti jinsi wapiganaji wanaodhaniwa ni wakundi la ADF NALU wamevuruga maisha na kusitisha kazi huko mashariki ya DRC. Mambo yote inashimama kabisa, kwa sababu kama leo hakuna soko yoyote Maduka zinafungwa, uh, mahali pa kuzisha dawa kunafungwa, hata anytime ya kutia ndani ya simu hauwezi kupata kabisa. Hizo basi ni baadhi za ripoti la kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Mpendo msikilizaji, matangazo yetu pia unaweza kuyapata kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ameanza ziara ya mataifa ya Afrika Magharibi kutathmini msaada wa kimataifa kwa nchi zinazojaribu kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa wa Ebola. Kabla ya kuwasili kwake katika mji mkuu wa Gine, Samantha Power alikiambia kituo cha televisheni cha NBC cha hapa Marekani kwamba kiwango cha msaada wa kimataifa kwa mlipuko wa Ebola kinatakiwa kuongezwa kufikia kiwango tofauti na cha hivi sasa. Wakati huo wa mjini Washington, rais Barack Obama alikutana jana na wataalamu wake wa afya ya umma na usalama kuzungumzia kile White House inachokiita hatua zinazostahiki za kuzuia kuenea kwa ebola Marekani. Mkutano huo unafuatia hatua za majimbo ya New Jersey, New York na Illinois kuweka lazima ya karantini kwa siku 21 kwa wafanyakazi wa afya Marekani ambao wamehudumia wagonjwa ebola nje ya nchi. Chama tawala nchini Botswana kimeshinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika Ijumaa na kumrudisha madarakani Rais Ian Kama kwa muhula wa pili. Chama cha Botswana Democratic kimeshinda angalau viti thelathini na vitatu kati ya viti sabini na tano vilivyoshindaniwa. Chama kipya kilichoanzishwa Umbrella for Democratic Change kilishika nafasi ya pili na kuwa chama rasmi cha upinzani kilichochukua angalau viti kumi na vinne. Chama kinahitaji viti ishirini na tisa kuchukua madaraka. Bwana Kama ni mtoto wa kiume wa rais wa kwanza wa Botswana kutoka chama cha Botswana Democratic ambacho kimeongoza nchini humo tangu kupata uhuru kutoka kwa Mwingereza. Nchi hiyo inafahamika kama moja ya taifa lenye demokrasia thabiti barani Afrika. Watunisia walipiga kura jana katika uchaguzi wa bunge kwa awamu kamili tangu kupinduliwa kwa dikteta wa taifa hilo hapo mwaka elfu mbili kumi na moja katika mapinduzi yaliyoanzisha machafuko ya kiarabu au Arab Spring. Mwandishi wa Sauti America Smita Nordwall ametuletea ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma ripoti hiyo. Wagombea kutoka takriban vyama 90 vya kisiasa walishiriki katika uchaguzi hiyo jana kugombania viti 217 vya bunge. Wabunge hao baadaye watamchagua waziri mkuu mpya. Chama chenye msimamo wa kadri cha Innahda ambacho kiliongoza katika uchaguzi hapo mwaka 2011 ni mmojawapo wa vyama viwili vinavyotarajiwa kuwa na ushindi mkubwa katika uchaguzi huo. Rashid Ghanushi anayeongoza chama cha Ennahda alielezea uchaguzi huo kuwa ni wa kihistoria na kuwa ni siku ambayo ndoto za vizazi vya mashujaa, wafungwa na watu waliopoteza makazi yao zinageuka na kuwa kweli. Ghanushi anasema ni jukumu la Watunisia kuhakikisha mshumaa unaendelea kuwaka ili kuleta mwanga wa njia ya mbele kwa dunia ya Kiarabu. Chama kingine kinachotarajiwa kupata uungaji mkono mkubwa ni chama cha Nida Tunis kinachoongozwa na mwanasiasa mwenye umri wa miaka 87 Beji Kaid Sabsi. Chama hicho kinajumlisha baadhi ya wanachama wa serikali iliyotolewa madarakani ya Bin Ali na inajigamba kuwa ni chama pekee kinachoweza kusimama dhidi ya Waislamu wenye siasa kali. Tunisia ilikuwa nchi ya kwanza ya Afrika Kaskazini kuipindua serikali yake katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na, na imekuwa shwari tangu hapo. Unaendelea kusikiliza habari Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wanaharakati nchini Siria wanasema zaidi ya watu mia nane wameuawa katika mapigano ya nchi kavu huko Kobani katika wiki sita za mapambano kati ya wanamgambo wanaojiita Islamic State na wapiganaji wa Kikurdi wanaolinda mji huo wa Siria uliopo kilomita chache kusini ya mpaka na Uturuki. Kundi linalofuatilia haki za binadamu nchini Siria lenye makao makuu yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights lilieleza jana kwamba takriban wa jihadi mia tano na zaidi ya wakordi mia tatu wameuawa. Idadi hiyo ipo katika nyongeza ya watu mia tano na hamsini wengine au zaidi waliouawa na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani katika mwezi uliopita. Wengi wao ni wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State. Kundi moja linaloangalia haki za binadamu nchini Siria linasema mashambulizi ya anga mawili yaliyofanywa na serikali ya Siria kwenye jimbo la kati la Homs yameua watu wasiopungua 29 wakiwemo watoto 13. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao makuu yake Uingereza, likiwa na vyanzo vya mtandao ndani ya Siria, lilisema jana kwamba wanachama 16 wa familia moja walikuwa miongoni mwa watu 22 waliouawa wakati wa shambulizi la bomu katika mji wa Talbisa. Watu saba wengine waliuawa katika wilaya ya Worg nje ya Holmes, akiwemo mtoto mmoja. Zaidi ya watu laki moja na elfu themanini wameuliwa katika kipindi cha miaka mitatu na nusu ya mapigano nchini Siria, ambapo makundi kadhaa yanataka kumwondoa madarakani Rais Bashar al-Assad. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa alfajiri hii ya leo inatupeleka huko Tanzania, ambapo hapo jana vyama vikuu vinne vya upinzani chini ya muungano wa Ukawa walikuwa na mkutano mkuu ambapo mamia watu walihudhuria na wametia saini kanuni ya mwelewano wa MOU kushirikiana katika kampeni za kuidhinisha katiba mpya hadi uchaguzi mkuu wa mwakani. Mmezungumza na Mbaraka Islam wa Raia Mwema na Jamii Forum kuweza kujua nini hasa kiini cha makubaliano yao na yaliyoandikwa katika makubaliano hayo, naye anasema makubaliano makubwa ambayo wamekubaliana wao ni, ni, ni kushirikiana. Kubwa hapa ni kushirikiana kwa pamoja katika mchakato wa kuelimisha umma kuhusu msimamo wao wa kupiga kura ya hapana katika katiba iliyopendekezwa na Bunge Maalum la Katiba, ambayo wenyewe kwa maoni yao wanasema haijazingatia maoni ya wananchi, badala yake wanadai imezingatia maslahi ya kikundi kimoja kinachoongozwa na Chama cha Mapinduzi na wafuasi wake. Vilevile wamestiliana wame saini kuhusu utaratibu gani ambao vyama vyao vitashirikiana katika chaguzi za serikali za mitaa, vitongoji na vijiji wa mwaka elfu mbili na kumi na nne E, Desemba na na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa maana wakisema kwamba utaratibu e, rasmi utatolewa na vyama ya vyama vyao e, na utaratibu huo utasambazwa kwa viongozi wa vyama kwa ngazi zote ili waweze kutumia kama mwongozo wa kufanya kazi. Na je, katika maoni yao, maanake haya yalitangazwa mwishoni mwa wiki, wachambuzi na vyombo vya habari vinaelezaje juu ya maelezo msimamo wao huu? sababu unajua juma pili hii wamesaini wame, wame e, MOU yao, lakini mchakato mazungumzo na makubaliano yalifanyika hapo kabla. Jumaa wiki hii ndiyo walitangaza wali kwamba Jumapili watatangaza saini e, katika viwanja vya Jangwani. Katika mkutano huo uliofanyika hapo jana, kwa ujumla kumekuwa na maoni mchanganyiko kutoka kwa watu mbalimbali mbali, wakiwemo wafuasi e, wa Chama cha Mapinduzi na baadhi ya wachambuzi kwa ujumla watu walikuwa wanajaribu kuangalia kwamba kama muungano huu utahimili shindo na nguvu za chama tawala, na wengine wakijaribu kutumia e, idadi ya kura, asilimia kwamba Chama cha Mapinduzi kilipata zaidi ya asilimia sitini katika uchaguzi mkuu uliopita na kwamba vyama vyote kwa pamoja vilipata asilimia iliyobaki. Kwa hiyo wana, wanasema je, e, nguvu hii inaweza ikahimili upiku hiyo, e, nguvu ya chama cha cha tawala, e, katika kipindi kilichopita, lakini kwa hivi sasa wanaona kuna mwelekeo wa matumaini kwa sababu hii ni mara ya kwanza kwa vyama vyote kuungana e, vyama vikuu hasa kuungana katika ushirikiano wa pamoja na kufikia hadi makubaliano ya kutiliana saini kwa maana ya vyama vya Chadema e, Kafu, Mageuzi na, na, na, na kuongezeka kwa chama kingine cha NLD Emmanuel Makaidi. Na kuna matumaini yoyote kwamba hawa wanaweza kama walivyosema viongozi hao, wanaweza kuwa pamoja mpaka uchaguzi utapokuja? Kwa sasa ni mapema mno kuzungumzia hapo baadaye, lakini ndio wanavyoonyesha, kwa sababu kwa mara ya kwanza katika historia ya vyama vingi wamesaini, wame hii e, wanayoita MOU mkataba wa, wa makubaliano wa, wa, um, kwa hiyo ni, ni, ni mapema mno kuweza kutabiri hali halisi, japo mara nyingi tatizo la vyama vya siasa sio vyama vya upinzani tu, hata chama cha mapinduzi, swala la, la madaraka, mara nyingi huwa linakuwa ndilo linatatiza watu. Huyo ni Mbaraka Islamu wa Raia Mwema na Jamii Forum, akizungumza kutoka Dar es Salaam. Inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanajeshi wa Uingereza na Marekani wamekamilisha rasmi operesheni za mapigano katika jimbo la kusini la Helmand nchini Afghanistan na kukabidhi udhibiti wa kambi kubwa ya kijeshi nchini humo kwa majeshi ya Afghanistan. Bendera ya Uingereza ilishushwa jana katika sherehe kwenye kambi ya Bastion huku bendera ya Marekani ilishushwa dakika za mwisho kwenye kambi ya Leatherneck. Waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon alitoa heshima kwa mchango wa nchi yake katika mapambano na kundi la Taliban, akisema majeshi ya Uingereza inamaliza operesheni zao kwa kujivunia na kuipa Afghanistan fursa kubwa inayowezekana kwa ajili ya uthabiti wa baadaye. Rais wa Brazil Dilma Rousseff amechaguliwa tena kwa muhula wa pili kuongoza taifa hilo la tano kwa ukubwa duniani. Kwa asilimia 98 ya kura zilizohesabiwa Bibi Rousseff alipata asilimia 51.5 ya kura dhidi ya mpinzani wake seneta wa mrengo wa kati kulia Esio Neves. Uchaguzi kwa sehemu kubwa ulionekana kama ni kuidhinisha kwa chama cha Bibi Rousseff cha Workers Party ambacho kimeshikilia kiti cha rais tangu mwaka 2003. Tatu Wanajeshi wa Lebanon wanapambana na wapiganaji wa Kiislamu mjini Tripoli. Serikali imepeleka vifaru kadhaa, wanamgambo wenye silaha na makomandoo kwenye mji wa pili mkubwa sana huko Lebanon hapo jana. Ufiatuaji risasi wa hapa na pale pamoja na milipuko ilisikika kote jirani na Bab Tabane. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu ni kwamba rais Joseph Kabila Kongo, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasubiriwa hii leo katika mji wa Beni mashariki mwa nchi yake, kufuatia ghasia zinazoendelea kwa zaidi ya wiki mbili na kusababisha zaidi ya vifo vya wa watu themanini waliuawa kinyama na watu wasiojulikana wanaodhaniwa ni kwamba ni waasi wa kundi la ADF NALU. Mwenzetu mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika huko Beni Oster Banlivika ametuletea taarifa ifuatayo. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atembelea katika maeneo haya ya Beni baada ya watu zaidi ya themanini kuuliwa kwa mapanga, visu pamoja na shoka na watu wasiojulikana wanaoshukua kuwa waasi wa ADF, na hadi sasa waasi wa ADF hawajasema lolote kuhusiana na shutuma zinazotolewa dhidi yao. Ifahamike kwamba Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasubiriwa katika mji wa Beni na Wabutembo Butembo baada ya mji wa Kisangani ambako apatikana kwa sasa. Rose Kahambu Tombeyane ni kiongozi wa mashirika ya wanawake katika mji wa Butembo. Tunamsubiri kwa hamu kubwa na ndio maana washiriki waliweza kugusia vile swala hili kuna ripoti am, amteme, amteme, amteme. Afanye nini Rais Kabila katika ziara yake? Tungependa asikilize kabisa, awe na muda mrefu wa kusikiliza kila kundi la rahia kwa ahadi huko chini, asije akaona machifu ama viongozi tu, aone wale wote kundi mbalimbali, ajipatie mbali muda, kwa sababu yeye amekuwa ni rais wa nchi, awe na muda wa kusikiliza watu wote na atingize yale yani ambayo rahia itasema, asifatilie zaidi mawazo ya viongozi ama wa mashauri ambao wanamzunguka, afatane na kutendesha mafikiri ya rahia, kwa sababu rahia ndiyo wapata marafiki wake wakana nao upinzani. Hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wasemaje? Ribes Mikindo, wakati imepita kwa sababu wakati watu walimongojea, wakati watu walifariki mbele ya watu kuweza kuzikwa. Nawaza lilikuwa wakati mzuri ya kufika huko ba, lakini kuona kama leo anatafuta kufika, inakuwa kama vile kwenda tu kuonyesha kama kweli naye angeweza kufika tu, na tunawaza wakati ya yeye kufika imepita, kwa sababu unajua wakati unapoteza raia moya wa nchi yako inapasha kuwa habari kuhusu phusu e, nchi nzima, na wale viongozi wanapasha kuwa wa kwanza kufika kwa mstari wa mbele kwaweze kwa, kusimamia hizi maziko ya wale watu. Sasa kwa leo tunaona anafika ni kwa kuweza kufunika macho tu ya watu, haikukuwa e, e, tena ya lazima kabisa. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asubiriwa katika maeneo haya na baadhi ya wananchi, huku wengi wakiwa na hasira na wakisema kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imewaachilia na kushindwa kulinda usalama wao. Osel Malivika, Sauti Amerika, Beni. Na tofauti zimejitokeza baina ya maafisa wakuu wa afya wa serikali kuu ya Marekani na magavana wa majimbo mawili ambao waliweka kanuni kali za karantini kwa wataalamu wa afya ya Kimarekani wanaorejea kutoka mataifa ya Kiafrika yanayokumbwa na Ebola. Mwandishi wetu Michael Bowman ametuletea ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Uoga juu ya uwezekano wa mtu kuambukizwa na virusi vibaya vya Ebola katika mmojawapo ya mji mkubwa wa Marekani wenye wakazi wengi wa New York kulipelekea gavana wa jimbo hilo Andrew Cuomo na gavana wa jimbo la New Jersey Chris Christie kuimarisha hatua za quarantine katika majimbo yao. Hili ni jambo muhimu la kukabiliana na karantini ya hiari. Haliniingii mimi akilini. Tunazidisha kwa kiasi kikubwa utaratibu wa kukagua watu ambao wanakuja katika eneo la New York na New Jersey. Naye gavana wa New Jersey, Chris Christie, alisema Tuna mamlaka ya kisheria ya kulifanya jambo hilo na tunalifanya. Wasiwasi ulioibuka ni kuwa daktari kutoka shirika la MSF Craig Spencer ambaye kwa sasa anatibiwa ugonjwa wa Ebola katika hospitali moja mjini New York, huku mchumba wake bado yuko kwenye quarantine nyumbani kwake. Wakati huo huo, malalamiko kutoka kwa nesi ambaye alirejea kutoka Sierra Leone na ambaye sasa ametengwa kwa lazima katika chumba maalum huko New Jersey. Casey Hickox alikuwa na homa kali, lakini hajapatikana na Ebola. Aliliandikia gazeti moja la Marekani kwamba Marekani lazima iwashughulikie wafanyakazi wa huduma za afya wanaorejea nyumbani kwa heshima na ubinadamu. Mkuu wa taasisi ya kitaifa ya maradhi ya kuambukizwa Anthony Fauci, akizungumza kwenye televisheni ya ABC katika kipindi cha this week, alisema we need to protect the american public, but two we need to make the decisions based. Kwanza tunahitaji kuulinda umma wa Marekani, lakini pili tunahitaji kuchukua maamuzi kutokana na takwimu za kisayansi. Bwana Fauci ambaye ni mtaalamu wa magonjwa kuambukizwa amekosoa kanuni za karantini zilizotolewa na majimbo ya New York na New Jersey. Kama mwanasayansi na mtu wa kutoa huduma za afya, ningeliulizwa ni nisingelipendekeza jambo hilo takwimu za kisayansi zinatueleza kuwa watu wasiokuwa na ishara na ambao hugusi majimaji ya mwili yao, basi watu hao sio kitisho kwako. Wiki iliyopita Rais Barack Obama alimkumbatia mgonjwa aliyepona wa Ebola nina fam. Ni lazima tufanye kazi kwa pamoja katika kila kiwango: shirikisho, jimbo na wilaya na inatubidi kuongoza katika kutoa jibu la kimataifa kwa sababu, njia bora ya kuzuia ugonjwa huu njia bora ya kuwaweka Wamarekani salama ni kuzuia ugonjwa kwenye chanzo chake, Afrika Magharibi. Lakini gavana wa New Jersey Christie bado anatetea uamuzi wa wake wa kuimarisha utaratibu wa kuwaweka watu kando. Na wakati Wamarekani wakiendelea kuwa na hofu ya Ebola, wahamiaji wa Kiafrika waliandamana hadi makao makuu ya Umoja wa Mataifa kulani unyanyapaa wanaoushuhudia kutoka jamii kwa ujumla. Na vyama vya wafanyakazi vya Ghana vinaeleza kwamba wafanyakazi wa umma wataendelea na mgomo wao kwa muda usiojulikana ili kuishinikiza serikali ya Rais John Mahama kushughulikia madai yao kuhusiana na malipo yao ya uzeeni. Abdu Shakur, mgomo huu ulioanza wiki iliyopita unaonekana ni tofauti na migomo mingine ya awali au? Ni kweli kabisa. Na mwandishi wa sauti ya Amerika Peter Clote anaripoti kwamba safari hii wafanyakazi wote wa sekta ya umma kuanzia madaktari, wauguzi, walimu na watumishi wengine wa serikali hawadai nyongeza za mishahara au hali nzuri za kazi, bali wanaitaka serikali kushughulikia mfumo mpya ya malipo ya uzeeni. Inaripotiwa kwamba hospitali na vituo vya afya kote nchini havifanyi kazi kutokana na mgomo huo. Serikali inadai kwamba mgomo huo si halali na inafikisha mashtaka mbele ya mahakama, lakini katibu mkuu wa chama cha madaktari wa Ghana GMA Dr Justin Youngson anasema utawala wa Mahama ni wa kulaumiwa kwa mgomo huo. Mgomo the... ungali unaendelea, anasema na utaendelea hadi wanapofikia mahala watakapoweza kutanzua malalamiko yao. Maafisa wa utawala wanawataka wafanyakazi wa serikali kuwa na imani na serikali kushikilia fedha zao za pensheni, lakini Dr Yanson hakubaliani na wazo hilo, akisema serikali haijaonyesha nia njema kwa wafanyakazi kuiamini. Kufuatana na katibu mkuu huyo, serikali inabidi kuheshimu sheria iliyoeleza kwamba theluthi moja ya fedha hizo za uzeeni inabidi kusimamiwa na shirika la kibinafsi, ikiwa na mwelekeo uliotolewa kwa mamlaka ya taifa ya kusimamia pensheni. Anasema kile wanachotaka ni kwamba lazima serikali itoe zile fedha zokusanya tangu Januari 2010 kwa shirika liloundwa na wafanyakazi na kusimamiwa na wao wenyewe, kufuatana na sheria, na hapo ndipo mvutano ulipo, anasema Dr Jackson. Anasema watu wataanza kustaafu mwezi Januari mwakani na wana haki ya kupokea mafao yao ya uzeni kufuatana na makubaliano mapya, lakini hadi hii leo hawajui ni kiasi gani watakopata na nani atakayowalipa, anasema inabidi serikali ijiondoe kutoka kazi ya kusimamia fedha zao. Na anasisitiza kwamba mgomo utaendelea hata ikiwa serikali itafikisha mashtaka mahakamani. Anasema wataendelea na mgomo hadi pale mahakama itakapoeleza kwamba mgomo wao si wa halali. na leo katika Jamii na Maendeleo mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na Paluku Ngahangombi, mtetezi wa haki za binadamu juu ya uharibifu wa maendeleo na miundombinu baada ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni wa Uganda kuvamia mji wa Beni na maeneo ya jirani na kusimamisha shughuli za maendeleo takriban wiki nzima sasa. Kwa kweli kiuchumi mambo yote inasimama kabisa, kwa sababu kama leo hakuna soko yoyote, maduka zinafungwa. Uh, mahali pa kuzisha dawa kunafungwa, hata anytime ya kutia ndani ya simu hauwezi kupata kabisa hivi. Na unajua huku kwetu maisha yetu tuna inashimamia shamba, ni kusema huku watu ni wakulima, na hivi shambani watu hawaende tena, kwa sababu ukaenda shambani tu eh, kwa bahati mbaya utamkuta utawakuta wanamgambo wanakuchukua ama wanakuua. Hivi watu wanaogopa kuenda shambani, watu walikuwa wamebaki ndani ya mji ya miji tu. Sasa shida inakuwa tena, wajambazi wanaanza toka porini kufuatilia watu ndani ya ya miji, au wanamgambo mgambo walikuwa wakichukua tu watu porini, hawakukuwa wanaingia ndani ya vijiji kama vijiji na miji eh, lakini leo wanaanza kuondoka porini, wanaingia ndani ya vijiji, wanaingia ndani ya miji, wanaua, wanapora mali ya raia, mambuzi makuku. Ha, na wanabaka wanawake vile vile. Tumefahamu kwamba kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo kumekuwa na miundombinu mibovu, hebu tuambie kuhusiana na swala hilo. Ndiyo, kwa kweli, kutokana na ukosefu wa usalama mambo imeharibika, kwa sababu hata usiku mbalimbali ya wanamgambo wa ADF uh, kunakuwa vile uh, wizi ambao wanasumbua wenye kuzunguka, wakichukua silaha wanaingilia watu kwa manyumba, wana wabaka wa mama. Kwa kweli amani hayuko amani, hayuko na tunataka amani, tunataka salama. Tunaomba serikali ya kwetu ipinde kuzidisha nguvu ya kuhakikisha kama ina control maeneo yote. Ha, hakuna vyombo vya usafiri ambavyo vinapita kwa sababu eh, vijana walifunga mabarabara. Barabara ya kutoka Beni kwenda Bunia ilifungwa na kuhusu mashirika ya misaada yanafika katika eneo hilo kutoa misaada hiyo, ni mashirika ya ndani ama ya kimataifa? Mpaka huu muda ambao ninaongea nawe, mashirika zilikuwa zikifika, wakati watu waliweza kuondoka mahali kwenye kulikuwa uwanja wa mapambano eh, mahali jeshi yetu inaendelea kuwafukuza wanamgambo hapa, eh, kuna mashirika fulani fulani ziliweza kufika, lakini kwa sasa kwa kweli hakuna shirika lolote lenye kutoa msaada ambao linahudumia ama wakimbizi ama wahanga wa mauaji ambayo yalipitika, na nitakufahamisha kama kuna hata e, watu wengine ambao walitekwa nyara kwa siku zilizopita na wanamgambo wa ADF Nalu. Tangu jeshi ilianza kuwafyeka wanamgambo, waliweza kupata bahati ya kukimbia na wamerudi katika vijiji. Wengi kati yao wana shida ya afya afya yao sio nzuri, kwani kule walikuwa wakikula vibaya. E, vile vile wanawake na watoto walibakwa, wengi waliona namna gani wanawaua wa baba zao, wanawaua wa mama zao. Hivi tulikuwa nafikiri kama serikali na wenye kuunga serikali mikono wanaweza kutia juhudi na nguvu ya kusaidia wale watu, lakini hakuna msaada yoyote, wanaachiliwa awapo kama maisha huku ni shamba hawawezi kwenda shambani kwa sababu huku huku kuna mapambano. Ni mtetezi wa haki za binadamu Paluku Ngahangombi akizungumza na Sauti Amerika katika jamii na maendeleo kutoka Beni. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kapteni na kipa wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Afrika Kusini amepigwa risasi na kuawa akiwa nyumbani kwake karibu na Johannesburg. Senzo Meyiwa mwenye umri wa miaka 27 aliwawa baada ya watu wawili walioingia nyumbani kwake katika kitongoji cha Foslos. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ameanza ziara ya mataifa ya Afrika Magharibi kutathmini msaada wa kimataifa kwa nchi zinazojaribu kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa wa Ebola. Chama tawala nchini Botswana kimeshinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika Ijumaa na kumrudisha madarakani Rais Ian kama kwa muhula wa pili. Chama cha Botswana Democratic kimeshinda angalau viti 33 kati ya viti 75 vilivyoshindaniwa. Wanaharakati nchini Siria wanasema zaidi ya watu 800 wameuawa katika mapigano ya nchi kavu huko Kobani katika wiki sita za mapambano kati ya wanamgambo wanaojiita Islamic State na wapiganaji wa Kikurdi wanaolinda mji huo wa Siria uliopo kilomita chache kusini ya mpaka na Uturuki. Mwisho wa muktasar wa habari. Asante Mkamiti Kibayasi kwa muktasar huo. Ndo tunamaliza matangazo kwa hii leo, siku ya Jumatatu Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aida Isa mi nasema msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni na kesho saa kumi na mbili hadi hapo vilevile. Vile tuna matangazo mepya ya saa kumi na nusu VOA Express, usikose kusikiliza matangazo hayo, kwaherini.