Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, saa kumi na nusu jioni, Jumatatu Oktoba kumi mwaka elfu mbili kumi na nne siku ya kwanza kabisa katika matangazo mapya ya VOA Express. Hivi leo tunakuarifu kuwa idadi ya watoto na uranda mitaani nchini Kenya yaongezeka, huku wengine wakijifungua bila kujua Mtoto nilimzalia chini ya rori pali nilipoenda kujisaidia. Alafu nikamtoroka juu, sikujuanga ama ni mtoto. Nikarudi hapo nikaona nimeangusha mtoto. Msichana aliyekutwa na VOA katika mtaa mmoja mjini Nairobi akielezea msibu yali... bila kujua. Karibu msikilizaji katika VOA Express. mimi ni Ed Ligongo, na mimi ni Mary Mgawe. Katika matangazo yetu leo pia tunakuarifu kuwa wananchi wa Afrika Mashariki watoa wa maoni yao juu ya fursa ya kwanza ya ajira kwa wananchi wanachama wa Afrika Mashariki. Ningeona kwanza fursa zianze kupatikana kwa wataalamu wa nchi hiyo husika kwanza, yani mambo ya kwenda kwenye nchi nyingine kuchukua ajira za watu ambao wanaweza kufanya, sioni kama ni njia nzuri ya kuendeleza nchi husika. E basi, msikilizaji, yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kaa tayari, tega sikio. Habari za dunia, msomaji ni Idi Ligongo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ametaka kuwe na wajibu mkubwa wa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao umeshaua karibu watu elfu tano wa Afrika Magharibi. Samantha Power alitoa rai hiyo katika ujumbe wa Twitter mapema leo baada ya kuzuru Guine kwa siku moja, akisema mahitaji yaliyopo ni makubwa na kwamba msaada mdogo utaweza kuokoa maisha. Power yupo katika ziara ya nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa na mlipuko wa Ebola wiki hii miongoni mwake ni Sierra Leone na Liberia. Pawa vilevile amezungumzia juhudi zinazofanywa na makundi yaliyomo nchini Guinea katika kutibu wagonjwa, kujenga vituo vya matibabu na kuelimisha watu, likiwemo kundi la madaktari wasio na mipaka, Doctors with Borders, na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya ICC Fatu Bin Sauda amekiri kwamba mahakama hiyo hailengi wa Afrika bali inafanya wajibu wake kutetea haki za waliodhulumiwa. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington mwishoni mwa wiki, Bin Sauda alisema nchi nyingi za Afrika ni wanachama wa mahakama hiyo na zinaendelea kuiunga mkono licha ya minung'uniko ya hivi karibuni kwamba inalenga bara hilo. Viongozi wa Afrika katika mkutano wa Umoja wa Afrika wameelezea kutoridhika kwao na mahakama hiyo kutokana na kesi zinazohusu Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na Naibu Rais wa Kenya William Ruto. Bin Sauda anasema kati ya kesi nane za bara la Afrika zinazosikilizwa na mahakama hiyo, tano zimewasilishwa na nchi za Afrika zenyewe. Nazo ni Uganda, DRC, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Ivory Coast na Mali. Kumetokea shambulio la kujitoa muhanga mapema leo nje kidogo ya mji wa Jurf al Sakar ambao vikosi vya Iraq na wanamgambo wa Shiite waliutwaa Jumapili kutoka kwa wapiganaji wa kundi la Islamic State. Shambulio hilo lilifanywa kwenye kituo cha ukaguzi nje ya Jafru al Sakar na kuua watu 11 na kujeruhi 23. Waziri mkuu wa Iraq Haidar al Abadi amesema kwamba kutoa mji huo uliopo kilomita 50 kusini mwa Bagdad ni pigo kwa Islamic State. Wanamgambo hao wa kisuni wenye msimamo mkali waliushikilia mji huo toka mwezi Julai mwaka huu. Wakati huo huo, Islamic State inaendelea na mapigano dhidi ya wanamgambo wa kikurdi kaskazini mwa Siria, katika mji wa Kobani mapigano yaliyoingia wiki ya sita karibuni na mpaka wa kusini mwa Uturuki. Na katika mji wa Kobani, wingu la moshi lilionekana likitanda angani mapema leo Jumatatu. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Maafisa wa uchaguzi nchini Tunisia wanaendelea kuhesabu kura leo baada ya upigaji kura kuchagua bunge la kwanza tangu katiba ilipobadilishwa mwezi Januari mwaka huu matokeo ya kwanza yanatarajiwa kuanza kutangazwa leo na siku ya mwisho ni Alhamisi. Kwa matokeo ya sasa, chama cha Kiislamu chenye msimamo wa kati islamist, islamist Enhada na chama kisichokuwa na msimamo wowote cha Nidaa vilitarajiwa kuongoza katika uchaguzi wa Jumapili. Vyama 90 vinashindana katika uchaguzi huo ikiwa ni juhudi za kidemokrasia toka kuondolewa madarakani Zinala Abdi bin Ali aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo mwaka 2011. Chama cha Ennahda kilikuwa kinaongoza katika uchaguzi wa kimapinduzi mwaka huo na kiongozi wake Rashid Ganuchi ameuelezea uchaguzi wa Jumapili kama wa kihistoria. Mashambulizi makubwa yametokea nje kidogo ya mji wa Donetski mashariki mwa Ukraine mapema leo, ikiwa ni siku moja tu baada ya Ukraine kufanya uchaguzi wa bunge. Mji huo wa Donetski ni ngome ya wanamgambo wanaunga mkono Rusia. Meya wa mji huo amesema yamesikika mashambulizi ya silaha kali ikiambatana na milipuko. Kumekuwa na hali ya wasiwasi katika eneo hilo licha ya sitisho la mapigano mwezi Septemba kati ya Kiev na wanamgambo hao. Karibu wapiga kura milioni tatu mashariki mwa Ukraine walishindwa kupiga kura katika uchaguzi wa jana. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amesema uchaguzi unaonyesha kukubalika kwa jitihada zake za kuleta demokrasia na kuwa mshirika wa karibu wa jumuiya ya Ulaya. Upande wa rais Poroshenko umepata asilimia 23 ya kura, wakati upande wa waziri mkuu Aseni Yesenyuk umepata asilimia 21. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wanataka adhabu ya kifo kwa nahodha wa meli ya Sowel mapema leo kufuatia kuzama kwa meli hiyo mwezi Aprili na kuua watu zaidi ya mia tatu. Vilevile, waendesha mashtaka hao wametaka hukumu ya kifungo cha maisha kwa wafanyakazi wa ngazi ya juu wa meli hiyo na kifungo cha kati ya miaka kumi na tano na thelathini kwa wafanyakazi wengine kumi na mmoja. Mahakama hiyo inategemea kuendelea kusikiliza kesi hiyo leo. Nahodha na wafanyakazi kumi na wanne walikuwepo mahakamani leo. Wakati ajali hiyo ilitokea, nahodha na wafanyakazi walikuwa wa kwanza kuondoka kwenye meli hiyo na kuiacha ikizama. Wafanyakazi hao wa meli hiyo wanashitakiwa kwa kuondoka melini, huku wakiwaambia abiria, wengi wao wakiwa ni wanafunzi, kubaki melini. Idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji. VOA Express na hapa Marekani basi kunafanyika uchaguzi wa katikati, ikiwa tayari wamekwisha anza kujiandaa. Uchaguzi wa katikati wa wabunge hapa Marekani utafanyika Novemba 4 na wachambuzi wengi wa masuala ya kisiasa wanasema wagombea wa chama cha Republican wana nafasi nzuri ya kushinda kwa wingi wa viti katika baraza la Senate ambalo kwa sasa linadhibitiwa na chama cha Demokrat. Udhibiti wa chama cha Republican katika baraza la wawakilishi na lile la Senate huenda ukawa na athari kubwa kwa miaka miwili iliyosalia kwenye muhula wa mwisho wa rais Barack Obama. Kwa hiyo ni masuala gani yanayochochea wapiga kura katika uchaguzi wa wabunge mwaka huu? mwandishi wa VOA Jim Malone alikwenda jimbo la North Carolina, mojawapo ya majimbo yenye ushindani mkubwa wa kisiasa, na kutoandikia ripoti inayosimuliwa hapa na Esther Gidhui Juart. ni majira ya mavuno North Carolina na kuna zao la tumbako mashambani linalowafanya wakulima kukimbia masokoni. Lakini karibu na mashamba hayo kuna mji wa Wilson ambao unavuna kwa njia tofauti, mavuno ya wapiga kura. Kasisi William Baba anaongoza juhudi za kusajili wapiga kura kutoka kwa makundi ya walio wachache. Yeye ni rais wa kundi la NAACP tawi la jimbo hilo. Kundi hili linajumuisha makundi ya walio wachache kama vile Wamarekani weusi na wengine. Right, Wamarekani wote wana haki ya kupiga kura bila kutatizwa au kunyimwa haki hiyo. Baba anatumaini kuwaunganisha wapiga kura wengi kumpigia kura mgombea wa chama cha Demokrat Senato K Hagen anayekabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa mpinzani wake wa chama cha Republican Tom Tillis. Vuguvugu hili linaangazia thamani zetu za uadilifu kama ilivyo katika maandishi matakatifu na imani yetu kutokana na Katiba, na kutoa changamoto kwa siasa kali zinazoturudisha nyuma kote nchini Marekani. Wanaharakati wenye msimamo wa kihafidhina wa kundi la Tea Party akiwemo mwanaharakati wa mji wa Wilson Joel Killian pia wanajiandaa kwa uchaguzi huu. Anapigania kupunguza idadi ya maafisa wa serikali dhana um, of... za kiliberali na vuguvugu zinazodai really kuleta maendeleo kama ilivyokuwa miaka ya 1890 wakati enzi za kutetea maendeleo zilipoanza. Nadhani ndiyo sumu iliyoingia nchi hii na kukuza dhana hii ya kupanua serikali na ubia kwenye serikali. Na katika soko linalouza mboga na matunda la rali, wapiga kura wamechukua muda kuzungumzia uchaguzi ujao. The most important thing for me would be education. Jambo muhimu sana kwangu ni elimu, naamini kuwa watoto wote wanapaswa kupata elimu bora The issues over in Iraq and, and overseas are, are... Masuala ya Iraq yeah, na huko ng'ambo, ulinzi wa taifa. Nadhani hayo ndiyo masuala makubwa zaidi. For me, it's the economy. Kwangu mimi ni uchumi, ni usalama wa kitaifa. Haya ni mambo mawili makubwa. Wimbi la watu kutoka majimbo ya kusini, wengi wao kutoka kaskazini na majimbo ya kati ya Marekani, wamebadili siasa katika jimbo hilo la North Carolina katika miaka ya karibuni anasema mchambuzi John Davis. It's changed who we are. It's, it's turned us into, tubadili sisi kama wenyeji, imefanya jimbo hili kuwa ngome ya ushindani mkali wa kisiasa, lakini lenye msimamo wa kadri ikilinganishwa na majimbo ya kihafidhina katika kipindi cha miaka 30 iliyopita. Katika miaka ya karibuni jimbo la North Carolina limekuwa na ushindani mkubwa katika uchaguzi wa urais. Barack Obama alipata ushindi katika jimbo hilo mwaka elfu mbili na nane lakini miaka miwili iliyopita alishinda kwa kura chache sana dhidi ya mpinzani wake wa Republican Mitt Romney. Na kwa mara nyingine jimbo la North Carolina limejiandaa kwa mchuano wa kisiasa kati ya vyama vyote viwili kwenye uchaguzi wa urais hapo mwaka elfu mbili kumi na sita. na kundi jipya la kigaidi laanza kuangaisha wakazi wa Nairobi, la jiita super power gang. Ripoti zaidi na mwandishi wetu Mwangi Gikonyo. Licha ya juhudi za serikali za kuangamiza makundi ya kigaidi hapa nchini Kenya, kundi jipya la kigaidi la vijana chipukizi limeanza kujitokeza taratibu katika mitaa mashuhuri hapa mjini Nairobi. Katika muda wa siku chache zilizopita, kundi hili la kigaidi limeanza kuwashambulia wakazi wa mtaa mashuhuri wa Isilii wenye wakazi wengi wenye asili ya Kisomali, ambapo biashara za kila aina hufanyika usiku na mchana. Kundi hili la kigaidi linajiita Super Power Gang na linawavizia wafanya biashara matajiri au watu wenye dalili za mali na fedha na wale wenye magari ya kifahari. Na katika siku za hivi karibuni wafuasi wengi wa, wa Al-Shabab wamekuwa wakitumia mtaa huu wa Isilii kama ngome na maficho ya shughuli zao za kigaidi. Hivi majuzi maafisa wa usalama walifanikiwa kuwanasa na kuwaua baadhi ya magaidi waliovuka mpaka wa Kenya na Ethiopia wakiwa na silaha za maangamizi. Juzi tu tumesikia kwamba wanajeshi wameua wale watumia watano. Kwa hivyo hivi ni kuonyesha kwamba vitengo vya kijasusi hivi sasa vimemudu kazi na vinaweza kutoa habari ambazo zinaweza tumika kuweza kukabiliana na hawa wanamgambo wa Alshabab. Tunaona ya kwamba wale ya magaidi baada ya kuona ya kwamba mbinu zao zimeweza kutambulika wanaweza badilisha mbinu na kutumia mbinu tofauti. Maafisa wa usalama hapa mjini Nairobi hawajasema lolote kuhusu kundi hili jipya la kigaidi liitwalo Super Power Gang. Pia shabaha na madhumuni ya kundi hilo bado kujulikana. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Je, nifanyeje? Ukiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi hiyo mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unasikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, pata kibao hiki kutoka kwa msanii Diamond akija na mdogo mdogohu. Ah, nimetembea tembea bara na visiwani, ila nikajionea, Basi ni Nasib Abdul almaarufu kabisa kama Diamond kutoka nchini Tanzania anakuambia. Mdogo mdogo Mery, ulikuwa unacheza kweli kweli, kichamu kweli kweli. <laughs> Basi msikilizaji, katika Hoja kwa Hoja tunaangalia wito wa katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Richard Sezibera aliotoa wakati wa kongamano la vyuo vikuu na taasisi ya elimu ya juu ya Afrika Mashariki kwamba kusiwe na umumi, umimi katika ajira kwa vijana wa afrika Mashariki. Tunaye Teresia Mwanyika kutoka Nairobi, Kenya na Nisile Kiswaga kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tumetaka kujua kutoka kwao, je, ni sahihi kwa nchi wanachama kutoa fursa za ajira kwanza kwa wananchi wake kabla ya kufungua milango kwa raia kutoka sehemu nyingine za afrika Mashariki? Naamini muungano ama madhumuni ya muungano huu kutengeleza ni kuwa watu wa experience kutoka mm. mataifa wanachama wa muungano huu mm. Kwa hivyo tukisema kuwa watu wa nchi fulani wapewe nafasi kwanza ndo wengine wapatie nafasi hizo itakuwa si sawa kabisa. Unajua yeah. na? wazungu wanasema au kuna msemo wanasema, charity begins at home, yani vitu vizuri unabidi uanze mm. kufanya pale ukiwa nyumbani <clears throat> kwa mfano Tanzania sahizi ina fursa labda ya gesi, tuna fursa kubwa sana ya gesi kule Mtwara ukisema leo hii turuhusu watu wengine waje wapate wanufaike na fursa ya kupata kupata kupata ajira katika sekta ya gesi. Je, wataalamu wetu si Tanzania hapa, ambao pia kuna wengine unasema labda wajajiandaa tuwaache waje wengine kutoka Kenya, Uganda, Burundi na Rwanda wafanye kazi zetu hapa Tanzania, manake eh, kazi za kwetu sisi wenyewe tutakuwa tunazikosa. Mona mimi nashauri, kwanza mimi ningeona kwanza fursa zianze kupatikana kwa wataalamu wa nchi hiyo husika kwanza. Yani mambo ya kwenda kwenye nchi nyingine kuchukua ajira za watu ambao wanaweza kufanya, sioni kama ni njia nzuri ya kuendeleza nchi husika. Mimi nimetofautiana kidogo na yeye, manake lengo, madhumuni ya muungano huu ni mataifa wanachama wa muungano wasaidiana kukua kiuchumi. Mataifa haya kukuwa kuchuti uchumi kuchu, kuchu, lazima wapatie nafasi wale expert wa maeneo, kama kwa mfano alivyosema uchimbaji wa gesi. Aweza kuwa uchimbaji wa gesi huo uko Kenya na hatuna expert wa kuchimba gesi hiyo, lakini expert hao wanapatikana nchini Tanzania ama wanapatikana nchini Uganda. Mbona tusiwape hawa watu kutoka mataifa mengine fursa hiyo ya kufanya kazi ndiposa uchumi wetu uweze kukua? Hapana, mimi ka, kama kawaida nasema kwamba nitatofautiana naye kidogo, kwa sababu unasema unajua kuna vitu vinaitwa priorities. Yani leo hii mimi kampuni yangu ya... Tanzania inafanya kazi ya kuajiri watu katika sekta fulani, inakuwa ngumu sana kumchukua mtu wa nchi nyingine kwa mfano Kenya. Maanake nampa fursa Mkenya na Mtanzania ambaye ana uwezo ule ule ambao Mkenya nao naenda kumpa mazingira tofauti kabisa akafanye kazi Kenya? Hapana. Na namruhusu afanye kazi kwenye nchi yangu, ananufaisha uchumi wa nchi yangu kwanza. Yaani tuende mbele, turudi nyuma, uko utabaki pale pale. Muungano huu pia unataka nchi zenyewe zifaidike, lakini unaanzaje kufaidisha nchi nyingine wakati nchi yako yenyewe unaiacha? Unaachaje wataalamu wa nchi yako kwanza? Unaich, unachukua wataalamu kutoka Uganda? Unaachaje wataalamu wa nchi yako, unachukua wataalamu kutoka Kenya, tatizo la ajira kwa nchi hiyo unakuwa hujalimaliza, unakuwa umesolve tatizo la ajira la nchi nyingine. Nchi yako unaendelea kubaki na tatizo la wafanyakazi wako, ya wananchi wako kuwa kwamba hawana ajira. What I'm saying is, priority iwe kwanza kwa Watanzania. Kwa mfano ni wakati Kenya, priority iwe kwa wakenya kwanza, wanufaiki na na, na fursa walizonazo katika nchi husika. Ikitokea kuna extras, ikitokea wataalam kuna shortage, Endelea kusikiliza VOA Express, matangazo haya akija moja kwa moja, kutoka hapa Washington DC. Kulingana na takwimu zilizotolewa na shirika moja la watoto duniani, idadi ya watoto wanaozurura ovyo mitaani sasa imefikia elfu sitini na hakuna juhudi zozote zinazochukuliwa na serikali wa kuwasaidia watoto kama hao. Mwai Gikonyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Kulingana na shirika moja linalohusika na ulezi wa watoto duniani Idadi ya watoto wanaozurura ovyoovyo katika miji mikuu nchini in Kenya inazidi kuongezeka, na, na kufikia hivi sasa kuna zaidi ya watoto laki tatu waliotelekezwa katika miji na mitaa mbalimbali nchini Kenya. Mjini Nairobi pekee kuna zaidi ya watoto elfu sitini, ovyoovyo ya watoto elfu sitini wanaozurura ovyoovyo katikati ya mji mkuu wa Nairobi na maeneo ya viungani. Na hapo mjini Nairobi, watoto hao wanajulikana sana kama chokoraa, na kulingana na takwimu za hivi karibuni na kulingana na takwimu za hivi karibuni, asilimia 47 ya watoto hao chokoraa ni wasichana wenye umri mdogo wa miaka 11 hadi miaka 15. Wengi wao huingilia masuala ya ngono kwa kukosa ushauri hatima na mstakabali bora wa maisha. Msichana wa miaka kumi na tatu anaenda anauza mwili yake, anaenda anapatiwa hamsini hata ishirini ile tu atapata, naye mamake anaenda kutafuta kibarua, akipata ishirini akipata hamsini wanakuja wanachanganya ndio waweze kununua chakula. Na muda mfupi uliopita, nimekutana na mmoja wa wasichana waliotumbukia kwenye masaibu ya watoto chokora katika mtaa wa Ngara hapa mjini Nairobi. Tayari msichana huyo amekuwa ni mama akiwa na umri wa miaka kumi na saba. Hana kazi yoyote na analazimika kuzunguka kwenye soko la Gikomba kutafuta lishe ya mtoto wake. Pia alinieleza jinsi alivyojifungua mtoto wake msichana. Ninaenda huko Kikombani, naokota mandizi ninakula na ule mtoto. Ule mtoto nilimzaria chini ya rori pali nilipoenda kujisaidia, alafu nikamtoroka. Juzi kujuanga ama ni mtoto, nikarudi hapo nikaona nimeangusha ni mtoto Nikaambia Mungu anisaidie nichukue huyu mtoto na gamu iko kwa mdomo, sisiki kutupa watoto. Wenzake chokoraa wanaishi barabarani na kwenye vibanda vichafu kandokando ya mto wa Nairobi. Baadhi yao wanavuta bangi na madawa ya kulevya kama njia ya kusukuma maisha, wanaishi maisha ya upweke, wakati mwingine, bila chakula au mahali pa kujistiri. Kama tunaeshekana mpate pahali pa kukaa mpaka mwisho penye Mungu ameniwekea ame, ame ndio nitatoka ulimwengu huu, ni wawache nao wakiwa bado wamekaa hapo tu. Mtoto ni vile awezi kuongea, anaongea kuhusu hii nyumba yenye tunakaa, kwa sababu tumeweka makaratasi huko juu, mvua inanyesha mpaka kwa kitanda. Kwa hivi sasa Kenya haina sera mwafaka kuhusu hatima ya watoto kama hao chokora. Badala yake wanazidi kuongezeka. Mwai Gikonyo, View Express, Nairobi. VOA Express. Matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, unaweza pia kutupata katika www voa swahili com. Hali kadhalika tuna kuomba uendelee kutufuatilia katika ukurasa wetu wa Facebook. Nenda andika voa swahili, alafu ukiona kile kidude kimeandikwa, uh, like, unabonyeza pale, utakuwa uko nasi moja kwa moja. Hali kadhalika tunapatikana katika ukurasa wa Twitter <mulia> nam basi. Na katika yavumayo mitandaoni, kapteni na mlinda mlango wa timu ya taifa, uh, timu ya taifa ya Afrika Kusini Bafana Bafana, alkadhalika wa timu ya klabu ya Orlando Pirates ya Afrika Kusini, Senzo Majiwa ameuawa kwa kupigwa risasi. Harrison Kamau anatupatia taarifa zaidi. Afrika Kusini na bara lote la kwa ujumla limepata pigo kubwa baada ya kapteni na pia mlinda lango wa timu ya mpira ya taifa Orlando Pirates, Senzo Meiwa, kuuawa jana. Msemaji wa polisi amesema Senzo alipigwa risasi ndani ya nyumba moja katika mji wa Vosvolas ulioko kilomita 30 kusini mwa Johannesburg. Lieutenant Generali Son Mkange amesema kifo cha mwanaspoti huyu wa miaka 27 ni pigo kubwa kwa taifa. Ripoti imeendelea kueleza kuwa Senzo alikuwa ndani ya nyumba akiwa na wenzake sita wakati watu watatu wenye bunduki walipoingia humo ndani na kumfiatulia risasi. Juhudi za kuokoa maisha yake hazikufua dafu, kwani alikuwa amepoteza maisha yake alipofikishwa hospitalini. Serikali ya Afrika Kusini imetoa kimo cha dola elfu kumi na nne kwa yeyote atakayetoa habari kuhusiana na tukio hili. Tukio hili limetokea tu siku tatu baada ya nchi hiyo kumpoteza Blauleni Mlanduzi, aliyekuwa wakati mmoja bingwa wa mbio za mita 800 ulimwenguni kwenye ajali mbaya ya barabarani huko siku ya Ijumaa katika nchi hiyo ya Afrika ya Kusini. Wachezaji wa timu ya Orlando wali, uh, ambao walikuwa wa kwanza kabisa kupata ripoti hii yake, um, kifo chake Senzo siku ya Jumamosi, walikuwa wa kwanza katika mitandao ya kijamii kuelezea kushtushwa kwao na kifo hicho. Wenzake Dean Farman anaichezea timu ya Ubelgiji na Andi Jali wa timu ya Uingereza walikuwa wa kwanza kwenye mtandao wa Twitter kutaja Senzo kama mchezaji aliyeinua hadhi ya timu ya Afrika ya Kusini. Hakika kabisa, ninajua kwamba hili ni pigo kubwa kabisa katika uh, fani ya mpira wa miguu kule Afrika ya Kusini. Waonaje Bwana Idi? Ah, ni kweli kabisa, Harrison Kamau. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kufunga matangazo yetu, Id Ligongo anakusomea muktasari wa habari. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ametaka kuwepo kwa wajibu mkubwa kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao umeshaua karibu watu 1500 Afrika Magharibi. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya ICC Fatou Bensouda amekiri kwamba mahakama hiyo hailengi wa Afrika bali inafanya wajibu wake wa kutetea haki za waliodhulumiwa. Kumetokea shambulio la kujitoa muhanga mapema leo nje kidogo ya mji wa Jarf Al Sakar amba, ambao vikosi vya Iraq na wanamgambo wa Shite waliutoa Jumapili kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State. Na maafisa wa uchaguzi nchini Tunisia wanaendelea kuhesabu kura leo baada ya upigwaji kura kuchagua bunge la kwanza toka kubadilishwa kwa katiba mwezi Januari mwaka huu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, ni matangazo mapya kabisa ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo katika VOA Express, na vilevile tunaamini utakuwa nasi alasiri ya kesho, na usikose vilevile kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wa matangazo alikuwa Este Gidhui Uat, na mwenzangu hapa studio nilikuwa naye Idi Ligongo. Mimi naitwa Mery Mgawe, ninawatakieni nyote usiku mwema.