Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Leo siku ya Jumanne, Oktoba 28 mwaka 2014. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya chama kikuu cha upinzani cha Tunisia kinadai kimeshinda uchaguzi wa kihistoria wa bunge nchini humo na maafisa wa usalama wa Kenya wanasema baada ya kushindwa kwa kundi la Al Shababu kwa Somalia, wanamgambo wake wanatumia mbinu mpya kuishambulia Kenya. Baada ya kuona ya kwamba mbinu zao zimeweza kutambulika, wanaweza badilisha mbinu na kutumia mbinu tofauti. Maanake hivi sasa hiki kikundi ambacho kiliwao hivi karibuni na wanajeshi, tunaona ya kwamba kilikuwa kinatumia mpaka wa Ethiopia kuingia nchini Kenya. Hii ni mbinu ambayo ni tofauti, maanake kwa kawaida walikuwa wanatumia mpaka wa Kenya na Somali. Rais wa Somalia atembelea mji wa bandarini wa Barawe, ngome ya mwisho ya Al Shabab iliyokombolewa mapema mwezi huu na wanajeshi wa Somalia na AMISOM. Basi mpendo msikilizaji, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kume kucha kuu cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anuani ya www voa swahili com, lakini kwanza hapa, Mkamiti Kibayasi anatusomea taarifa ya habari. Katika habari Kumekucha Afrika asubuhi hii, mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari yameua watu wasiopungua thelathini na wanne nchini Iraq hapo jana. Katika mojawapo ya mashambulizi, mhanga wa kujitolea aliwaua wanamgambo wa Kishia wasiopungua ishirini na wanne karibu na Jaf al Sahra, mji ambao wanajeshi wa serikali wanasema waliuteka tena kutoka kwa wanamgambo wanaojiita Islamic State. Mlipuko ulitokea kwenye kituo cha ukaguzi wa usalama na kuwajeruhi watu 25 wa wengine. Mshambulizi alikuwa anaendesha gari aina ya kifaru ndogo iliyojaza milipuko. Waziri Mkuu wa Iraq Haidel al Abadi alisema Jumapili kwamba kuuteka mji wa Jaf al Sakhar uliopo kiasi cha kilomita 50, kusini ya Baghdad ilikuwa pigo kubwa dhidi ya kundi linalojiita Islamic State waasi wa Kisuni waliushikilia mji huo tangu mwezi Julai. Mataifa ya Pembe ya Afrika yatapokea zaidi ya dola bilioni nane kwa ajili ya maendeleo chini ya mpango mpya uliozinduliwa Ethiopia hapo jana Ahadi kutoka Umoja wa Ulaya na mabenki matatu ya maendeleo ya kimataifa zilitangaza wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alipokuwa mwenyeji wa mkutano wa kikanda wa viongozi wa kifedha na kisiasa mjini Adis Ababa. Michango hiyo italenga nchi nane kwa jumla: Kenya, Somalia, Uganda, Ethiopia, Jibuti, Eritrea, Sudan kusini na Sudan. Msaada huo una lengo la kupunguza umaskini na kubuni ukuaji wa kiuchumi na fursa za maendeleo katika kanda nzima. Umoja wa Ulaya uliahidi kiasi kikubwa zaidi cha dola bilioni tatu nukta saba. Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika ziliahidi dola bilioni moja nukta nane kila mmoja huku benki ya maendeleo ya nchi za Kiislamu iliahidi dola bilioni moja kwa ajili ya Uganda, Sudan, Somalia na Jibuti. Chama kikuu cha upinzani kisichofuata misingi ya kidini nchini Tunisia kinadai ushindi katika uchaguzi wa kihistoria wa kuwachagua wajumbe 217 wa bunge jipya. Chama cha Nida Tones kinadai kwamba matokeo ya awali yanaonyesha kwamba kimeshinda karibu viti themanini, vikiwa ni wingi kuliko chama kingine chochote. Abdu Shakur Abod ana maelezo zaidi. Chama tawala chenye msimamo wa wastani wa kiislamu Ennahda kilikubali kimeshindwa hapo jana, kikieleza kwamba kitakubali matokeo ya uchaguzi rasmi. Waziri mkuu wa zamani Ali Larayed amewahimiza wanachama wake kujitayarisha kwa uchaguzi ujao. Alisema ataendelea kufanya kazi na wangali ni mojawapo ya vyama vikuu nchini humo. Chama cha Ehnada kinatazamiwa kunyakua viti sabini. Hata hivyo matokeo rasmi hayajatangazwa bado. Kulikuwepo na karibu vyama tisini vilivyoshiriki katika uchaguzi huo siku ya Jumapili, ikiwa ni hatua nyingine muhimu katika utaratibu wa kidemokrasia tangu wa Tunisia kumpindua kiongozi wa kimabavu wa muda mrefu Zein Alabidin Ben Ali kufuatia uwasi wa wananchi mwaka elfu mbili kumi na moja Asilimia 60 ya Watunisia milioni tano nukta mbili waliojiandikisha walishiriki katika uchaguzi huo. Rais Barack Obama amepongeza uchaguzi akisema ni hatua muhimu ya kihistoria katika kipindi cha mpito cha kihistoria cha nchi hiyo. Alisema Watunisia wanaendelea kuwavutia watu kutoka kanda zima la mashariki ya kati na dunia kwa ujumla. Unaendelea kusikiliza habari za Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Muuguzi mmoja wa Kimarekani aliyewekewa karantini kwa hofu ameambukizwa na virusi vya Ebola ameachiwa na kuruhusiwa kurudi nyumbani, wakati kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Marekani CDC kinatoa mwongozo mpya kwa ajili ya wa wafanyakazi wa huduma za afya wanaorudi kutoka nchi zenye ugonjwa wa Ebola. CDC hapo jana imewataka wafanyakazi wa huduma za afya waliokuwa katika hatari kubwa zaidi ya kuambukizwa wajiweke katika karantini kwa hiari majumbani. Hata hivyo, idara hiyo ilieleza kwamba wafanyakazi wengi wanaorudi kutoka Afrika Magharibi hawahitaji kutengwa na wataweza kufuatiliwa na maafisa wa Marekani. Muongozo mpya umetolewa wakati gavana wa jimbo la New Jersey, Chris Christie, kutangaza kwamba muuguzi aliyewekewa karantini na maafisa wa jimbo hilo anaweza kumaliza hali ya kuwa katika karantini akiwa nyumbani. Rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi Jenerali wa jeshi aliyegeuka na kuwa mwanasiasa anapanua jukumu la jeshi katika juhudi za kupunguza wimbi la mashambulizi ya kigaidi. Kiongozi huyo wa Misri aliamrisha mapema jana jeshi kujiunga na vikosi vya polisi kwa miaka miwili ijayo ili kulinda vituo muhimu vya taifa kama vile barabara, reli na mabomba ya mafuta. Ameamrisha kwamba waandamanaji wanaoshambulia maeneo hayo watahukumiwa katika mahakama za kijeshi badala ya kiraia. Amri ya lc inafuatia mashambulizi mabaya dhidi ya vikosi vya usalama toka kuondolewa madarakani rais wa Kiislamu Mohamed Morsi mwaka jana. Wanamgambo wa Kiislamu wameua askari 30 katika eneo la kaskazini la Sinai Peninsula siku ya Ijumaa. Ilikuwa ni shambulizi baya kabisa dhidi ya vikosi vya Misri. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, habari yenye uzito alfajiri ya leo inatupeleka huko Isli, Kenya, ambako wasiwasi wameanza kujitokeza kutokana na kundi jipya la kigaidi, linaripotiwa limejitokeza katika mtaa huu na kuanza kusababisha wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa wakazi wa mji huo. Hata hivyo, polisi wa nchi hiyo wameshindwa hadi hivi sasa kuwatia nguvuni baadhi ya wanachama wa kundi hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwaegikonyo, ana maelezo zaidi. Katika muda wa siku chache zilizopita, kundi hili la kigaidi limeanza kuwashambulia wakazi wa mtaa mashuhuri wa Isilii wenye wakazi wengi wenye asili ya Kisomali, ambapo biashara za kila aina hufanyika usiku na mchana. Kundi hili la kigaidi linajiita Super Power Gang na linawavizia wafanya biashara matajiri, au watu wenye dalili za mali na fedha, na wale wenye magari ya kifahari. Na katika siku za hivi karibuni, wafuasi wengi wa Al-Shabab wamekuwa wakitumia mtaa huu wa Isilii kama ngome na maficho ya shughuli zao za kigaidi. Lakini baada ya kuimarishwa kwa usalama katika mtaa huu wa Isilii, hali imeanza kuwa tulivu na hakuna visa vingi vya kigaidi vinatekelezwa na kundi hili la Al-Shabab. Lakini siku chache zilizopita kundi hilo la Super Power Gang lilifanya mashambulizi makali katika mtaa huu wa Isilii na kujeruhi watu kadhaa. Wafanya biashara katika eneo hilo wanadai huenda kundi hili la Super Power Gang linashirikiana na maafisa fulani wa usalama. Wanaitaka polisi kuwatia nguvuni maafisa wa usalama ambao huenda wanashirikiana na kundi hili la kigaidi kuna polisi walikuwa karibu AP ndio chief eh, section 1 jina yake hata biot na grupu yake vile inasemekana kama walikuwa na hii group walitangua uh, super pa because they get to dance for uh, Kimayu or Lenku wachukua hatua kwa hiyo jamaa au avutwe kazi fast au uh, asimamishwe kazi apeleke kwa korokoroni haki iko tuko Kenya hatuko malingine na ukiingia katika mtaa huu wa Isili hasa barabara ya 4th street wafanyabiashara na wakazi wa eneo hilo wanakutahadharisha kujikinga na, na mashambulizi kutoka kundi hilo la super power gang. Lakini tangu mabadiliko ya idara ya usalama hapa nchini Kenya, hususan kuteuliwa kwa mkuu mpya wa idara ya upelelezi, visa vya kigaidi vimetulia na usalama umeanza kurejea polepole. Hivi majuzi maafisa wa usalama walifanikiwa kuwa nasa na kuwaua baadhi ya magaidi waliovuka mpaka wa Kenya na Ethiopia wakiwa na silaha za maangamizi. Tunaona ya kwamba wale magaidi baada ya kuona ya kwamba mbinu zao zinaweza kutambulika wanaweza badilisha mbinu na kutumia mbinu tofauti. Maanake hivi sasa hiki kikundi ambacho kiliwaa hivi karibuni na wanajeshi, tunaona ya kwamba kilikuwa kinatumia mpaka wa Ethiopia kuingia nchini Kenya. Hii ni mbinu ambayo ni tofauti, manake kwa kawaida walikuwa wanatumia mpaka wa Kenya na Somali. Pia tulisikia ya kwamba kuna wale washambulizi ambao walishambulia Westgate ambao walitokea nchini Uganda, na tumeona ya kwamba nchi ya Ethiopia kidogo imeweza kumudu mashambulizi ya kigaidi, na kwa hivyo hingekuwa rahisi kama hatungekuwa na habari za kijasusi kutarajia ya kwamba hawa wanamgambo wa alshababu wanaweza kutumia mpaka wa Ethiopia kuingia nchini Kenya. Maafisa wa usalama hapa mjini Nairobi hawajasema lolote kuhusu kundi hili jipya la kigaidi liitwalo Super Power Gang. Pia shabaha na madhumuni ya kundi hilo bado kujulikana. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam wapendo msikilizaji, mnasikiliza Kumekucha Afrika. Napenda kukuarifu mpendwa msikilizaji kwamba usikose kusikiliza matangazo mapya ya Sauti ya America, VOA Express yaliyoanza hapo jana saa kumi na nusu leo jioni. Usikose kusikiliza VOA Express. Hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Wajumbe wa chama cha Democratic katika kamati ya baraza la seneti la Marekani inayoshughulikia masuala ya kigeni wametoa ripoti inayoelezea ushauri wao juu ya matumizi ya kuijenga tena Afghanistan. Ripoti inaeleza kwamba kiwango kikubwa cha msaada wa Marekani inabidi kitumike kwa ajili ya mageuzi maalum na serikali ya Afghanistan hususan juhudi za kupambana na rushwa na kukomesha biashara haramu ya madawa nchini humo. Inaeleza kwamba msaada wa baadaye unatakiwa utolewe kulingana na namna serikali mpya ya Afghanistan itakavyoteua viongozi wa vyeo vya juu ndani ya wizara muhimu, na kutoa wito kwa serikali kuwateua wana mageuzi wa kweli. Kukiwa na zaidi ya asilimia 65 ya kura zilizohesabiwa kutoka uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili huko Ukraine, vyama viwili vinavyounga mkono umoja wa Ulaya vinaongoza. Kamati kuu ya uchaguzi ya Ukraine inaripoti, chama cha Waziri Mkuu Arseniy Yatsenyuk cha Popular Front kinaongoza kwa karibu asilimia 22 ya kura kikifuatiwa kwa karibu na chama kinachoongozwa na Rais Petro Poroshenko kikiwa na asilimia 21 ya kura. <mulia> Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba kundi la kigaidi la Somalia Al-Shabab limeshaondolewa kutoka ngome yao ya mwisho kwenye mji wa bandari wa Barawe. Wanajeshi wa Umoja wa Afrika, AMISOM, wale wa Somalia waliukomboa mji huo katika shambulizi lao la mwisho lilofanyika mapema mwezi huu. Rais Hassan Sheikh Mahmud aliutembelea mji huo wiki hii na kushuhudia hasara iliosababishwa na waharakati wa Al-Shabab katika mji huo muhimu wa kijeshi na biashara wa Somalia. Mwandishi wa idhaa ya Kisomali Abdulaziz Lowi ametuletea ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Baada ya miaka sita kuwa chini ya ukandamizaji wa kundi la kigaidi la Al Shabab, wakazi wa Barawe hatimaye wanaonekana wakiwa na furaha na kutabasamu. Wanamuona rais wao kwa mara ya kwanza baada ya miaka 23 tangu nchi kutumbukia katika hasia za kisiasa. Rais Mahmud aliwahakikishia wakazi hao dhamira yake ya kudumisha usalama katika mji wao. Ndio mwisho wa Al-Shababu. Watu wa Barawe hivi sasa wanaweza kuishi kwa amani. Kwa wale waliokimbia mji huu kwa sababu ya ukosefu wa usalama, tafadhali mrudi. Ninatoa wito kwa wasomali wanaoishi ng'ambo na wakazi wa Barawe kurudi nyumbani na kuwekeza katika mji uliokombolewa. Barawe ni mji unaopatikana takriban kilomita mia mbili ishirini kusini magharibi ya mji mkuu wa Mogadishu na kwa muda mrefu umekuwa makao makuu na ngome kuu ya Al-Shabab pamoja na kuwa kichinjoni cha binadamu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Somalia, Hamza Bursi, anasema amefurahi kurudi Barawe. Ni mara ya kwanza kwangu mimi kurudi Barawe baada ya miaka 25. Nimefurahi kumkaribisha hapa rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud, ambaye serikali yake ilikomboa mji huu wa pwani katika shambulizi lililopewa jina la Operation Indian Ocean. Wanajeshi wa Somalia na Umoja wa Afrika AMISOM waliwaondoa wapiganaji wa Al-Shabaab kutoka miji kadhaa. Operesheni hiyo imepelekea serikali kurudisha tena utawala wake katika maeneo yaliyokuwa chini ya kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu. Kamanda wa kikosi cha Uganda katika AMISOM, Brigedia Jenerali Dick Olum, anasema aina fulani ya utawala umerudishwa huko Barawe. Uwanja huu hasa tulioko hivi sasa ulikuwa mahala ambapo Al-Shabab walikuwa wanawaua watu na ni uwanja huu huu ambako tumeamua kuja na kuwaleta wakazi na kuambia Wabarawe kwamba Al-Shabab hawako tena na kwamba tunachukua udhibiti. Serikali ya Somalia imechukua udhibiti wa mji, jeshi la Somalia linachukua udhibiti. Maafisa wa jeshi la Somalia pia wanasema wameanza kuaminiwa na wakazi wa mji huo. Al-Shabaab ilitumia mji huo wa bandari kama kituo kikuu cha kupitisha silaha zake kutoka nchi za nje na kusafirisha nje makaa, biashara ambayo Baraza la Usalama la lo Umoja wa Mataifa lilipiga marufuku. Na msikilizaji, kama ulivyosikia katika ripoti zetu za habari hapo awali, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC kimetoa mwongozo mpya wa jinsi ya kuwahudumia wafanyakazi wa, wa afya wanaorejea nyumbani kutoka nchi za Afrika Magharibi zinazokumbwa na Ebola. Mwandishi wa VOA Louis Ramirez anaripoti. Kwa mwongozo huo mpya unatolewa wakati utawala wa rais Obama unavutana na serikali mbili za majimbo ambayo yameweka karantini kwa madak na wauguzi ambao wametoka katika maeneo yanayokumbwa na ebola. Abdu Shakuru, suala la ebola limekuwa suala la mvutano wa kisiasa hapa Marekani, au nam kwa hakika mkamiti, kuna wachambuzi wanasema ni swala la kisiasa, huku wengine wanasema wanasiasa wanalitumia kwa masilahi yao, kuonekana kwamba wanatetea haki za wananchi. Kwa vyovyote vile, msemaji wa White House Josh Ernest hakukosoa waziwazi wazi-wazi serikali ya majimbo ya New Jersey na New York, majimbo ambayo wanahitaji wafanyakazi wa afya wanaorejea kutoka maeneo ya ebola huko Afrika wawekwe kwenye maeneo maalum, lakini alisema sera yote iliyokusudiwa kuwalinda Wamarekani kutokana na ebola inapaswa kuwa chini ya misingi ya kisayansi na pia inapaswa kuzingatia athari pana zaidi we want to make sure that whatever policies are put in place uh, in this country uh, to protect the American public uh, do not serve as a disincentive Tunataka, anasema kuhakikisha, kuwa sera zozote zinazotumika nchini humo kulinda wakazi wa Marekani haziwezi kutumiwa kuwavunja moyo madaktari na wauguzi kutoka nchi hii kujitolea kwenda Afrika Magharibi kutibu wagonjwa wa Ebola. Ernest anasema watu kama Kachi Hickox ni mashujaa. Hickox ni muuguzi ambaye alitengwa na kuwekwa ndani ya hema nje ya hospitali moja na serikali ya New Jersey baada ya kurejea kutoka kwa wahudumia wagonjwa Ebola huko Afrika Magharibi. Tukio hilo limesababisha hasira miongoni mwa baadhi ya wataalamu wa afya wakikosoa hatua hiyo kuwa si ya ubinadamu wala haikuhitajika. Utawala wa Obama umepinga pia wito wa kupiga marufuku usafiri au kuweka watu katika karantini, ikisema hatua hizo zitahujumu juhudi za kupambana na ugonjwa huo kutoka chanzo chake, yaani huko Afrika Magharibi. Mwongozo uliotolewa na kituo cha CDC ni mapendekezo tu na serikali kuu haiwezi kulazimisha majimbo kuyatekeleza. Kwa mujibu wa sheria za Kimarekani, serikali kuu inaweza kuwazuia, kuwakagua na kuachia watu wanaowasili Marekani ambao wanadhaniwa kuwa ni watu wenye magonjwa ya kuambukiza, lakini ni majimbo peke yake ndiyo yenye mamlaka ya kutekeleza sheria za kutenga na kuweka watu katika karantini. Suala lililojitokeza hapo jana ni kwamba iwapo balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa B. Susan Power anayetembelea Afrika Magharibi atakaguliwa baada ya kurejea kutoka maeneo hayo ya Ebola. Maafisa wanasema B. Power atafuata sheria za afya za jimbo atakapowasili, lakini walisema pia huenda asiwekwe katika karantini kwa vile yeye si mfanyakazi wa afya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Jen Psaki alisema jana kuwa maafisa wanaofuatana na balozi Power hawatagusana na watu wenye ebola watapokuwa huko afrika magharibi. hiyo hiyo jana, maafisa wa Pentagon walisema kuwa idadi ndogo ya wanajeshi wa kimarekani waliokwenda kusaidia mataifa ya afrika magharibi kupambana na ebola waliwekwa kwenye karantini katika kambi moja nchini Italy, na hakuna kati yao mwenye ishara ya kwamba ameambukizwa na virusi hivyo na mapigano kati ya jeshi la Kamerun na washukiwa wanamgambo wa Boko Haram yamekuwa yakiendelea katika miji na vijiji upande wa kaskazini kwa takriban mwezi mmoja sasa. Kamerun inasema kundi hilo la wanamgambo linataka kuongeza nguvu yake katika jimbo la Bono nchini Nigeria hadi kwenye eneo la Kamerun. Watu 250 wameuawa katika mapambano. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka mji wa Mora uliopo kaskazini mwa Cameron, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Watu wamekuwa wakikimbia kutoka maeneo ya mpakani mwa Cameron na ya Michide, Banki, Fotocol, Makambara, Jokana, Torou, Dingding, Dombam na Damang ambako mapigano yamepamba moto. Aminou Jafarou, mkazi wa Dingding, anasema washambuliaji wameua watu 22 katika kijiji kabla ya majeshi ya Cameroon kuwasili. wow. ubiliye... Anasema anaishukuru serikali ya Cameroon na jeshi kwa kuokoa maisha. Msemaji wa jeshi la Cameroon Kanali Didia Bajek anasema takriban watu 250 wakiwemo wanajeshi 9 na raia wengi wameuawa kwenye eneo lenye urefu wa kilomita mia tano ambalo linaligawa jimbo la Bono nchini Nigeria ambako ni makao ya Boko Haram kutoka kaskazini mwa Kamerun. cette secte est en possession d'un véritable arsenal de guerre et ne planifie pas ses incursions dans le but de créer seulement des attritions Kanali Bajet anasema Boko Haram ina silaha za kisasa na inafanya mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwenye eneo lao la jimbo la Borno nchini Nigeria kuelekea kwenye vijiji vya mpakani nchini Cameroon. Kanali Bajet anasema mwishoni mwa wiki iliyopita wapiganaji wa Boko Haram walifiatua roketi wakati mkuu wa ulinzi wa Cameron Jenerali Rene Claudi Meka alipotembelea maeneo ya mpakani kuwapa moyo wanajeshi wake. Anasema hakuna siku hata moja inayopita bila adui kushambulia au kujaribu kukamata mji wa Fotokol. Miezi michache iliyopita wanamgambo walikamata mji wa mpakani Ashingashia nchini Kamerun, na walifurushwa baada ya kukalia kwa takriban mwezi mzima. Mkuu wa ulinzi wa Kamerun, General Meka ameahidi kuwashika Boko Haramu nchini Kamerun. Waziri wa mawasiliano ya Kamerun na msemaji wa serikali, Isa Chiroma amepinga vikali tuhuma kwamba kundi hilo la Nigeria tayari linafanyia shughuli zake nchini Kamerun. Kundi la wanamgambo la Nigeria linafanya mapambano ya umwagaji wa damu kwa takriban miaka mitano sasa zaidi upande wa kaskazini mashariki mwa Nigeria ambako linataka kusimika sheria ya Kiislamu. Nigeria imetangaza wiki iliyopita kwamba limefikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi hilo, kwamba zaidi ya wasichana 200 waliotekwa nyara mapema mwaka huu kutoka katika shule moja huko Chibok wataachiliwa huru, lakini hilo halijatokea bado na mapigano yanaendelea kote nchini Cameroon na Nigeria. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mwanaharakati mmoja wa Kambodia anayepinga biashara usafirishaji watu kwa ajili ya ngono, Mam Somali ameamua kuzungumza baada ya kukaa kimya muda wote ili kujitetea na kutetea kazi zake, akisema hakudanganya kuhusu namna alivyokuwa mwathirika wa utumwa wa ngono. Mataifa ya pembe ya Afrika yatapokea zaidi ya dola bilioni nane kwa ajili ya maendeleo chini ya mpango mpya uliozinduliwa Ethiopia hapo jana. Mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari yameua watu wasiopungua thelathini na wanne nchini Iraq hapo jana. Katika mojawapo ya mashambulizi mhanga wa kujitolea aliwaua wanamgambo wa Kishia wasiopungua ishirini na wanne. Nam mwisho wa muktasari wa habari. Lakini kama kawaida ya leo Jumanne, tunakuleteni taariri ya sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na washirika wake OSCE wanatambua kwamba wanawake wana jukumu la msingi katika kushinda mapambano dhidi ya ghasia zenye misimamo mikali. Akiongea kwenye warsha ya taasisi ya usalama na ushirikiano ya Ulaya, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani wa masuala ya Asia kusini na kati Eileen O'Connell amesema kwa sababu wanawake mara nyingi wamekuwa ni walenga wa ghasia zenye misimamo mikali ambazo zinawafuatia na itikadi kali, ni muhimu kuwatumia katika kusaidia kuleta amani na maridhiano. Akizungumzia kiini cha manyanyaso yaliyokithiri waandikisha kigezo muhimu sana katika kujenga amani na udhabiti wa muda mrefu. Wanawake mara kwa mara ni watendaji wakuu katika uingiliaji kati wa mapema wamedhihirika kuwa ni mawakala wa mabadiliko nchini Afghanistan na Pakistan. Nchini Afghanistan, kina mama wengi wameweza kuwashawishi sha, kuwa watoto wao wa kiume wanapoingia pamoja na waasi kurejea kutoka kwenye uwanja wa mapambano kuweka chini silaha zao na kujiingiza tena katika jamii. Kote nchini Afghanistan na Pakistan, taasisi zisizo za kiserikali zimewapatia mafunzo kina mama jinsi ya kufahamu pale watoto wao huenda wakawa katika mazingira yanaowaingia katika ghasia zenye misimamo mikali. Kundi hili likiwa ni nusu ya idadi ya watu, wanawake wanatoa mitazamo muhimu sana katika juhudi za kumaliza ghasia. Ni muhimu vilevile vile, kwamba mitazamo hiyo inapewa uzito sawa kwa kuona wanawake ni washirika sawa katika kuzungumzia masuala ya usalama. Njia moja ambayo Marekani inafanya kazi kufanikisha hili ni kwamba kushirikiana na makundi ya kijamii kutoa mafunzo na makundi ya kimataifa ya misaada na amani kwa ajili ya wanawake katika kuwafikia na njia ambazo wanawake wanaweza kutumia kuzuia na kukabiliana na ghasia zenye misimamo mikali katika jamii zao. Marekani inawashawishi kushiriki zaidi kutoka kwa wanawake katika maendeleo ya utekelezaji kupitia programu yake Countering Violence and Extremism, programu za ufadhili kukabiliana na ugaidi na programu dhidi ya ugaidi. Na mwisho Marekani inashawishi kujumuishwa kwa wanawake katika kukabiliana na mijadala ya serikali na jamii za kiraia kukuza sauti yao. Ndiyo maana makundi ya wanawake nchini Afghanistan yalijumuishwa kwenye meza ya majadiliano kwa amani, pamoja na programu za maendeleo na misaada na mikutano kote duniani. Marekani ina nia ya dhati kusukuma mbele jukumu la wanawake katika kujenga jamii yenye amani kote duniani. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje O'Connell amesema sauti ya wanawake lazima zisikike kama jamii zitaweza kusonga mbele, mbali ya ghasia na manyanyaso, ya kuwekeza katika mtizamo sawa ambao unapinga mizozo na kukuza utu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika alioeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Anatufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza VOA Express, hapo saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo mwongozo wa matangazo Aida Isa hapa studio, naita Mkamiti Kibayasi, mimi ni Abdu Shakur Abud pamoja na Zahra mwendesha mitambo, tunasema asubuhi njema, kwaherini.