Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tutangaza kutoka hapa Washington DC na kukaribisha hivi leo. Ni mimi Esther Githui Uwat, na mimi ni Meri Mgawe. Leo ni Jumanne, Oktoba 28 mwaka 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni Nam, katika matangazo yetu hivi leo tuna ripoti kuhusu kaunti ya Lamu huko Kenya kukatiza shughuli zake siku nzima. Kulikoni? <tune> kuanzia kesho saa 12 na nusu ya jioni, ikiendelea kila siku saa 12 na nusu asubuhi. Hiyo imetokana na yale kasi ambaye hatuchakamilisha vilivyo Lamu kwa sababu operesheni inaendelea na ofisa wetu bado awachakamilisha kikamilifu. Na mwenyekiti wa chama cha kafu huko Tanzania adai muungano wa vyama vikuu utaleta mabadiliko mwaka elfu mbili kumi na tano, na tunaamini kabisa ikiwa tutaweka ushirikiano huu, tutaunda serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania baada ya Oktoba elfu mbili na kumi na tano. Samahani, msikilizaji, mitambo kidogo hivi leo inatuletea vurugu kidogo, lakini tunaendelea kuirekebisha. Ni vidokezo tu vya habari tulizokuandalia jioni ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Habari njema kuhusu vita dhidi ya Ebola. Kwa muuguzi wa pili kuambukizwa virusi vya Ebola kwenye jimbo la Texas ametolewa kutoka hospitali Jumanne. Maafisa kutoka hospitali ya Atlanta iliyomtibu Amber Vinson mwenye umri wa miaka 29 wanasema vipimo vinaonyesha sasa hana Ebola. Anatarajiwa kutoa maelezo kwa waandishi wa habari hivi leo. Vinson alikuwa mmoja wa wauguzi kutoka Dallas aliyeathiriwa na Ebola baada ya kumhudumia raia wa Liberia, Thomas Eric Duncan, aliyekufa kwa virusi vya ebola Oktoba nane. Nesi mwingine Nina Farm alitangazwa kuwa hana virusi vya ebola wiki iliyopita, na alitolewa hospitali kutoka jimbo la Maryland ambako alikuwa anatibiwa. Wapiganaji wa kikurdi wa Peshmerga kutoka Iraq wanaelekea Kobani huko Siria kuwasaidia Wakurdi wa Siria kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State wanaogombea kudhibiti mji wa kusini katika mpaka na Uturuki. Maafisa wa kikurdi wanasema wapiganaji 80 walio na silaha nzito na bunduki watakwenda Uturuki leo watavuka mpaka na kujiunga katika mapambano kwa ajili ya Coban. Wengine sabini na mbili wanatarajiwa kuwasili Jumatano. Waziri wa mambo ya nje ya Uturuki Mevlut uh, Kavsoglu amesema vikosi vya Peshmerga vitaingia katika uwanja wa mapambano huko Cobani muda wowote. Mawaziri wa mambo ya nje na wawakilishi wa nchi arobaini wanakutana Beijing hivi leo kujadili msaada kwa Siria kukabiliana na wimbi la wakimbizi waliotoroka nchi zao kufuatia miaka kadhaa ya vita. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan Nasa Jude alielezea kuchoshwa kwa nchi wenyeji huku zikijaribu kupambana na kukidhi mahitaji ya wa watu wengine wa ziada. Umoja wa Mataifa umewasajili zaidi ya wakimbizi milioni tatu kutoka Siria. Uturuki na Lebanon wote wanahifadhi zaidi ya wa wakimbizi milioni moja wakati Jordan, Iraq na Misri zikiwa wenye maelfu ya wakimbizi wengine. Na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inasema kudorora kwa uchumi mwaka elfu mbili na nane kulileta athari kubwa kwa mamilioni ya watoto waliopo katika nchi tajiri. Lisa Schlein anaripoti na Idi Ligongo anatueleza zaidi. Katika orodha ya UNICEF ya nchi arobaini na moja tajiri naonyesha nchi 23 zimeshindwa kutimiza wajibu wake wa kuweka maisha bora kwa watoto wa nchi hizo. Ripoti inaonyesha kwamba watoto milioni 2.6 wapo chini ya kiwango cha umaskini kati ya mwaka 2008 na 2012, na kufikisha idadi ya watoto wanaoishi katika umaskini katika dunia iliyoendelea kufikia milioni 76.5. Nchi zilizo na hali mbaya katika ripoti hiyo ni Ugiriki na Iceland ambazo zimeathiriwa zaidi na mzozo wa fedha ulimwenguni. Kwa Iceland pekee, idadi ya watoto wanaoishi katika umaskini imeongezeka kwa asilimia 20. Kwa ujumla, ripoti inasema idadi ya watoto katika umaskini imeongezeka marudufu Ulaya Kusini, Croatia na mataifa matatu ya Baltic, lakini mtaalamu wa sera za uchumi na jamii wa UNICEF ya Katerina Chzen anasema mataifa mbalimbali yamejitahidi kuboresha hali ya watoto katika kipindi cha misukosuko ya uchumi. Poland, Australia, Slovakia, Switzerland, Norway na Korea Kusini ni miongoni mwa nchi 15 za juu zilizopunguza idadi ya watoto walio katika umaskini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Poland ilitangaza jana kwamba ina mpango wa kuongeza jeshi lake mara tatu zaidi katika mpaka kusini mashariki kujibu ghasia za waasi wanaotaka kujitenga kwenye nchi jirani ya Ukraine. Waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Thomas Siemoniak aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba idadi ya wanajeshi katika vituo vitatu itaongezwa katika miaka hivi karibuni, hatua ambayo inaweza kuathiri maelfu ya wanajeshi. Mabadiliko haya yatapelekea kuhamishwa kwa kwa vikosi vya ulinzi kutoka magharibi mwa mpaka wa Poland na waandamanaji nchini Hong Kong wanaadhimisha mwezi mmoja wa maandamano ya kutaka mageuzi ya kidemokrasia yanaongozwa na wanafunzi. Maadhimisho hayo leo Jumanne yanafanyika huku kukiwa na mzozo baina ya waandamanaji na maafisa wa usalama katika eneo hilo linalotawaliwa na China. Waandamanaji wanataka Beijing ibadili uamuzi wa kuchunguza wagombea katika uchaguzi wa mwaka, wa mwaka elfu mbili kumi na saba wa mtawala mkuu wa eneo hilo, lakini maafisa wa usalama wamekataa na badala yake wametangaza kuwa maandamano hayo ni kinyume cha sheria na wanaendelea kupambana na waandamanaji mara kadhaa. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu hivi leo ni hali ya taharuki leo katika mji wa lamu uliopo pwani ya kenya ambapo shughuli nyingi zilikatishwa hivi leo kwa siku nzima kama hatua ya raia kupinga tangazo la kutotoka nje lililotangazwa na serikali zaidi ya miezi miwili iliyopita kaunti ya lamu imekuwa na ukosefu wa usalama tangu juni mwaka huu wakati zaidi ya watu sabini walipouawa katika visa vya uvamizi mwandishi wetu wa, wa mombasa Biashara zimeonekana kusitishwa kisiwani Lamu. Hoteli, migahawa na maduka yamefungwa siku nzima. Lamu ni kisiwa kikubwa maarufu kwa usafiri wa maboti, lakini shughuli za usafiri zimekwama. Visa kadhaa vya vurugu vilishuhudiwa mchana pale makundi ya vijana yalipolazimisha watu kufunga biashara zao bila hiari lakini maafisa wa usalama wakiwemo wanajeshi wa KDF na pia polisi ya JSU waliishika doria tangu asubuhi kuzuia fujo. Wenyeji waliozungumza na waandishi wa habari wanasema kafyu iliyotangazwa na polisi ya Kenya inakwaza uchumi wao. Awali viongozi waki Islam, waki wa kiislamu wakiongozwa na mwenyekiti wa kitaifa wa subkem Profesa Abdul el Busaidi walisema serikali imekiuka sheria kwa kuongeza muda wa kafyu. Ile kafyu imetiwa kwa Lamu kaunti nzima, hatufahamu kwa nini. Na president alipowaita watu wa Lamu kuja kuzungumzia mambo, shida ziliyoko Lamu, tulifurahi sana na tulimpongeza, lakini tulisikitika sana ya kuwa baada ya wale watu kwenda na kuzungumziwa na kuzungumza hakuna jambo lililobadilika. Sasa sisi hatupenzi kupiga kelele, twapenda kufuata mambo kwa mbinu zake. Tumelazimika na ndio twasema waziwazi kuiambia serikali ya kuwa lazima hii kafyu iondoshwe, lazima iondoshwe kwa sababu hii kafyu inawadhuru sana watu wanaoishi katika visiwa. Naye eh, gavana wa Lamu Isa Timami katika mkutano na wanahabari wiki jana alisema hali ya kutozurura usiku iondolewe sehemu zenye usalama. There are areas that the citizens there want the curfew to continue and by all means let it continue. But there are those other areas which did not have any security issue that curfew should be removed. Huku nyuma kwa mara ya pili, inspekta mkuu wa polisi David Kimaiyo ameshatangaza kuongeza muda huo wa kafyu, akisema wanaendelea kuwasaka magaidi hasa katika misitu mikubwa huko Lamu. Imeongeza tena muda ingine ya mwezi mmoja kuanzia kesho saa kumi na mbili na nusu ya jioni, ikiendelea kila siku saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Hiyo imetokana na yale kasi ambaye hatujakamilisha vilivyo Lamu, kwa sababu operesheni inaendelea na maafisa wetu bado wa wajakamilisha kikamilifu leo hii. Katika mahakama moja ya hapo Lamu, mtu ambaye zamani alikuwa mwanajeshi wa Kenya Navy amesomewa mashtaka ya kuchochea umma kwa madai ya kusambaza nyaraka za kutaka kampuni za magari na ndege kususia shughuli za usafiri. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Mambo mapya mambo hipo. Mambo mapya mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC na habari nyingine za dunia. Makamu wa rais wa China ameeleza matumaini ya ushirikiano bora na Japan wakati akikutana na ujumbe wa magavana wa Japan ulioko Beijing leo. Mkutano huo unaonyesha ishara ya hivi karibuni ya viongozi kutoka nchi zote kuwa wanataka kuboresha mahusiano ambayo yalikuamishwa na mzozo wa kieneo na kihistoria. Ujumbe huo uliongozwa na gavana wa Kyoto Keiji Yamada, huko katika mji mkuu wa China kuhudhuria kongamano la magavana la Sino na Japan. Shirika la habari la serikali limesema makamu wa rais Li Yuanchao aliwaambia magavana kwamba maendeleo ya muda mrefu ya Japan na uhusiano thabiti wa China na Japan unamga mkono maslahi ya kimsingi kwa nchi hizo mbili. Pia alizungumzia kuhusu kujifunza kutokana na historia zilizopita na badala yake kuzingatia mwelekeo wa siku za usoni. Mexico inaadhimisha mwezi mmoja tangu kutoweka kwa wanafunzi 43 kwenye jimbo la Guerrero kukiwa na duru nyingine ya ukamataji, lakini hakuna anayejua waliko vijana hao. Mwanasheria mkuu wa serikali Jesus Murilo alisema Jumatatu kwamba wanachama wengine wa genge ambao waliandaa kuwaiba wanafunzi hao wa mafunzo ya wa ualimu kwenye mji wa Igwala wako jela. Kumekuwa na tetesi za mauaji na karibu maofisa sitini wa polisi na wanachama wa genge wamekamatwa, lakini hakuna dalili zozote za wanafunzi baada ya kupambana na polisi katika matukio tofauti mwezi uliopita na mahakama ya juu ya Malaysia imeanza kusikiliza kesi ya kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim anayekabiliwa na mashtaka ya ulawiti anayosema amechochewa kisiasa. Waziri mkuu wa zamani na mpinzani mkubwa wa serikali anashutumiwa kwa kufanya mapenzi na mwanaume mmoja ambaye wakati huo alikuwa msaidizi wake. Anwar aliondolewa mashtaka hayo na mahakama ndogo mwaka elfu mbili kumi na mbili lakini mwezi Machi rufaa yake ilikuwa na utata kutokana na mahakama kubadilisha maamuzi hayo na kumhukumu miaka mitano jela na kupigwa marufuku katika harakati za kisiasa kwa miaka mitano mingine. Kabla ya kuingia kwenye mahakama ya serikali leo, mtumiwa huyo mwenye umri wa miaka sitini na saba alisema ana uhakika hakufanya kosa lolote. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya watu 100 wamefariki kufuatia maporomoko ya ardhi katika mji wa Kalehe ulioko mkoa wa Kivu Kusini. Wakati huo huo, wakazi wa eneo la Beni huko mashariki mwa nchi wanasubiri kuwasili kwa Rais Joseph Kabila, ambaye anazuru eneo hilo kufuatia kuuawa kikatili kwa zaidi ya watu 80 na kundi la waasi wa Uganda, ADF. Mwandishi wetu Hostea Malivika yuko Beni na ametuandalia ripoti ifuatayo. Watu hao zaidi ya mia moja wamefariki katika eneo la Kalehe, mkoa Kivu ya kusini kufuatia mvua zinazonyesha ambazo ziliporomosha udongo na kuharibu kijiji kimoja. Kivu Kusini, mimi ni Rene Bagalwa. Ndio bwana Hoser, ni tangu juzi mvua uh, ilinyesha pa kalehe tarafani eh, katika tarafa la Kalehe, na iliweza kuwapelekea wakazi kadhaa kufariki na vitu kadhaa kupotea kupitia mvula hiyo. Kunakuwa mambo mbalimbali ambayo iliharibika mbali mbali, mbali hasa na mazao ya shamba. Sasa hivi wanasema kwamba ni watu wangapi ndio wamefariki uh, dunia: zaidi ya watu mia moja. Na kwa sasa utafiti inaendelea ili waweze kufahamu uh, namba ama idadi ya wale ambao walifariki, kwani kuna kuwa wamoja ambao walikuwa katika shule, wengine walikuwa katika kanisa na wengine walikuwa eh, katika nyumba zao. Mvua kali kabisa ilinyesha hata mitoni ikashuka na kuweza kujimwangia kabisa kwa manyumba kadhaa na zote zikapondekana. Wakati hayo akiarifiwa, ya rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aendelea kusubiriwa katika mji wa Beni na umati wa watu, huku akisubiri wa mwenyewe atazame hali ya kiusalama. Wakati huo huo, raia wenye kupatikana katika kijiji cha Owicha na vijiji mbalimbali wilayani Beni wenyewe wameamua kulinda usalama wao kutokana na hali mbaya ya kiusalama. ya kiusalama nimetembelea katika maeneo ya Owicha moto kwa hapa kwa, ku, kwa kujikinga si wenyewe sababu tunaona hali ya usalama yetu haifuatiliwe kwa, kwa makini e, tunakimbia nyumba sababu ndani ya nyumba noinakuta barama bananja mipanga nini nje. injealaka pazua mateso ya Kongo, tunateseka, tunasinziwa sawa mbuzi sawa ngombe tunateseka sana papa, tunatafuta tuna amani ya dunia ya Kongo yetu tooo, atolete salama tukue uhuru kwa Kongo yetu, ndio tunaomba kwa kabila. Wananchi katika mji huu wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha usalama wa wananchi, kwa sababu leo njale kuna tumaliza hatufike mashamba tu, kuna teseka zaidi sana, sababu hatufike mashamba yenye, mimi natafuta tu, naomba mtusaidie usalama iweze kuwa, tuweze kukua tena gisi tulikuwa zamani. Upinzani ulikuwa unasubiriwa katika mji wa Beni, lakini wanasema kwamba wao wamezuiliwa Ale Lusi ni msemaji wa chama chake Vital Kamere UNC katika maeneo haya. Tunaomba Kongo iongozwe vizuri. Ndiyo kusema nini? Iongozwe kufuatana na sheria. Hakuna hata Mkongomani mmoja ambaye anapaswa katazwa kutembea katika Kongo, na hakuna sheria ambayo inaruhusu hiyo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Beni na umoja wa katiba ya wananchi Ukawa huko Tanzania umetangaza kusimamisha mgombea mmoja katika kila ngazi ya uongozi katika uchaguzi mkuu ujao nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baadhi ya wananchi, hata hivyo, wamedai umoja huo hautaweza kudumu. Muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa chama cha kaf Ibrahim Lipumba na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya madai hayo. Jambo la kwanza eh, ni kwamba eh, kwa watu wote lao wa wengi, wa na Watanzania walio wengi suala hili wameliunga mkono na wanalisisitiza kwetu na wanatueleza kwamba mfanye kila jea mwhakikishe kwamba umoja huu unaendelea, na wametuonya kwamba patakuwa na mbinu za kila namna za kujaribu kuvuruga umoja huu kwa sababu umoja huu unawapa matumaini e, Watanzania kwamba tunaweza kufanya kazi kwa pamoja e, kwa maslahi ya, ya Watanzania wote kwa ujumla. Kwa hiyo umoja huu ni umoja ambao unatoka kwanza kuaminiana, kwa, kwa hali ya juu e, kwa viongozi e, wa vyama e, vyetu, e, lakini pia hata katika e, mabaraza yetu sisi tumekuwa na baraza kuu la uongozi la taifa ambalo wajumbe wote E, wameunga mkono na wamesisitiza kwamba ni lazima tushirikiane na e, vyama vingine vyenye e, e, e, malengo e, mazito ya kuhakikisha kwamba maoni ya wananchi yanaheshimiwa, tunapata katiba e, yenye mwelekeo wa kuheshimu maoni ya wananchi na itakayolinda masilahi ya watanzania wote. Sasa Mheshimiwa Lipumba, kitu ambacho kingine kinaulizwa hapa ni kwamba kwa uzoefu inafahamika swala la ruzuku ni kwamba chama chenye wawakilishi wengi ndio kinapata zaidi, na swala hili litashughulikiwa vipi au likoje? Maana hili pia linaonekana kwamba linaweza likaleta shida. E, hilo wala haliwezi kuwa kuwa tatizo kwa, e, kwa sababu e, kama e, sheria ya vyama vya siasa ingekuwa na sheria inayoendeleza demokrasia sisi tungeweza kuungana na kuunda chama kimoja, lakini kwa sheria ya sasa ya vyama vya siasa e, ukianzisha chama ni lazima kisajiliwe upya. Vyama vilivyo vyenye usajili haviwezi vikaungana na kuanzisha chama kingine na kikawa chama ambacho kimekubalika. Lazima chama chochote kile kisajiliwe upya na unaweza kabisa ukijaribu kufanya hivyo chama, chama chenu mnachounda kikakataliwa kusajiliwa. Kwa hiyo ndio maana hatukuenda katika utaratibu wa kuwa tu e, na, na, na, na, na chama kimoja imebidi, sio na utaratibu e, wa kufanya ushirikiano e, wa vyama na katika makubaliano yetu eh, ya kina ambayo tunayazungumza masuala haya kwamba, na, na hususan na, tunaamini kabisa ikiwa tutaweka ushirikiano huu tutaunda serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania baada ya Oktoba elfu mbili na kumi na tano. Ni mwenyekiti wa CUF bwana Ibrahim Lipumba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Tanzania. Katika dunia ya wanawake hivi leo, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na rais wa shirika lisilo la kiserikali Shina hapa Marekani, Bi Jessica Kamala Mushala, linaloshughulika na kumwezesha mwanamke na mtoto na jamii kwa ujumla kwa kutumia miradi mbalimbali mbali nchini Tanzania, katika hafla ya 12 ya chakula cha usiku iliyofanyika Oktoba 25 hapa Marekani. Kwanza akamuuliza miradi walioifanya hadi sasa. Lakini kwa kifupi, tumejenga shule, tumeripea mashule, tumejenga kanisa, tumesaidia watoto watoto walemavu, tumesomesha wanafunzi zaidi ya mia saba na kitu, na kati ya hao ukichuja ukachukua elimu ya juu, kati ya wanafunzi sitini na tano watawapata division wano na wanaendelea. Kwa hiyo tunamshukuru Mungu kwamba kwa, kwa kila tulichokifanya tukiwa na nguvu za rafiki zetu wanazo support kimeweza pungu. Sukuma gurudumu kwa mbele zaidi. Na hii mnaifanya katika maeneo husika nchini Tanzania ama mnabadilishana badilishana, badilishana, kwenda leo mkoa huu kesho mkoa huu? No, mwanzoni tulianza na mikoa mingi iki, ikiwemo Dar es Salaam. Uh, tulikuwa Mwanza, tulikuwa Kagera, tukawa Pemba, tukawa Unguja, ikawa tukaenda Mombasa, tukaenda Cameron, tukaenda Ivory Coast, kwa kuwa huwa tunafanya programu yetu kwa muda wa miaka mitatu. Baada ya miaka mitatu, kama tunaona jamii aidha haiko tayari kuendeleza hilo hiyo shughuli hao, aliyekuwepo hawezi kuendelea, then sisi hatuwezi kuendelea kwa sababu tunataka kuwahamasisha wanajamii wajisapoti wenyewe. Kwa hiyo current, ni kwa sasa hivi tuko mkoa wa Kagera na tuko Pemba shenge juu na Maziwani, tuko Unguja Makunduchi, ndio tunakofanya kazi zaidi na vilevile nafahamu kwamba katika kufanya shughuli kama hizi especially katika kutekeleza miradi mbalimbali mbali, tena miradi mikubwa changamoto ni nyingi, lakini wewe kama mwanamke ukiwa msimamizi mkuu, hebu tuambie, ni changamoto gani unaweza kuzipata kutekeleza miradi kama hii? Unakuta mara nyingi lazima tuangalie changamoto sehemu mbili, hapa Marekani na kule tunakofanya kazi. Kwa kule tunakofanya kazi, changamoto ni kwamba kuna mahitaji wengi na sisi hatuna funding ya kutosha. Na mi naiona hiyo ni changamoto kwa sababu tunakwenda nyumbani mara mbili tatu, unaona kitu kidogo kama aspirin, kama mswaki, kitu cha dola mbili, lakini watu hawana. Kwa hiyo yanatuumiza sana, ni changamoto ambayo hatujapata suruhisho kwa sababu um, funding haipatikani. Kwa upande wa huku Marekani, uh, changamoto tuonayo ni kuweza kuwaelimisha watanzania kujali nyumbani. Mara nyingi ukiwaita, ukuambia tufanye kila hiki wengi wetu wataona oh, maybe ni mradi wako binafsi au utafanikiwa. Kwa hiyo hiyo, mimi naiona kama pia ni changamoto ya uelewaji, level of understanding inatofautiana, na hiyo kweli ni kazi ya kufanya kila siku. Kwa upande wa mafanikio, kwa kweli mume wangu amekuwa ni mstari wa mbele, ametoa hela yake mwenyewe, tunatoa kwenye mdomo wa watoto wetu tuliwazaa kusudi kumpangusa mwanamke machozi au mtoto. Nina bodi ambayo iko very very responsible kuakisha kwamba vision ya Shina inaendelea mbele. Nini malengo yenu ya baadaye? Lengo letu la baadaye kwa sasa hivi, kwa miaka miwili mitatu inayofuata, ni kumaliza kujenga kituo cha walemavu shenge juu Pemba kiko mstari wa mbele zaidi. Of course, tunaendelea tunaendelea kulipia yatima watoto watoto wenye mazingira magumu, kwa support wanawake. Tuna wanawake 250 Pemba, 270 Unguja, 355 Bukoba wao. Oh, wanafunzi ni wengi zaidi ya hapo karibu 1000 na kitu. Kwa hiyo, lakini kwa miaka mitatu focus hasa itakuwa ni kujenga kituo cha walemavu kusaidia watoto waliokuwa wanafichwa ndani ya nyumba aidha kwa ajili ya kiutamaduni au kutoweza kuweza, waweze kuwa na mahali ambapo mwanamke anaweza akampeleka mtoto daytime akamwacha pale akajifunza namna ya kumtunza huyo kilema, jioni akaja akamchukua. Ni projekti ambayo tunahitaji elfu sitini za Kimarekani. Tumeshanunua shamba, tumeshazungusha ukuta maji tunaona katika programu nyingi zinazofanywa kama hizi za Shina katika utekelezaji zaidi zinatoa fursa kubwa sana kwa mwanamke kumwezesha, lakini kumwezesha mwanamke yeye awezi kusimama yeye mwenyewe mara baada ya kumsaidia, ni kitu gani mnafanya ambacho tunaweza tukakigusia siku ya leo? Niliandika kitabu kidogo kinasema mafunzo ya kuanzisha miradi midogo midogo, tukakitranslate uh, katika Kiswahili kuhakikisha kwamba at least mtu anaelewa ni kitu gani afanye. Kwa hiyo tunafanya seminars and training nyingi kwa wanawake, na wakifika pale katika seminars and training wanapewa mawazo, wanapewa ideas, ni kitu gani kiendelee. Ni rais wa Shina, Jessica Kamala Mushala, akizungumza na Sauti ya Amerika katika hafla ya chakula cha usiku iliyofanyika mwishoni mwa wiki katika jimbo la Maryland, Marekani. Mapya, mambo hipo mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na hivi punde mwenzangu Mery Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Habari njema kuhusu vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola kwa mwuguzi wa pili kuambukizwa virusi vya Ebola kwenye jimbo la Texas ametolewa kutoka hospitali Jumanne. Maafisa kutoka hospitali ya Atlanta iliyomtibu Amber Vinson mwenye umri wa miaka ishirini na tisa wanasema vipimo vinaonyesha sasa hana Ebola. Wapiganaji wa kikurdi wa Peshmerga kutoka Iraq wanaelekea Kobani huko Siria kuwasaidia Wakurdi wa Siria kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State wanaogombea kudhibiti mji wa kusini katika mpaka na Uturuki. Maafisa wa kikurdi wanasema wapiganaji 80 walio na silaha nzito na bunduki watakwenda Uturuki leo, watavuka mpaka na kujiunga katika mapambano kwa ajili ya Kobani. Mawaziri wa mambo ya nje na wawakilishi wa nchi arobaini wanakutana Beijing leo kujadili msaada kwa Siria kukabiliana na wimbi la wakimbizi waliotoroka nchi zao kufuatia miaka kadhaa ya vita. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan, Nasser Judeh, alielezea kuchoshwa kwa nchi wenyeji huku zikijaribu kupambana na kukidhi mahitaji ya watu wengine wa ziada. Poland ilitangaza jana kwamba ina mpango wa kuongeza jeshi lake mara tatu zaidi katika mpaka kusini mashariki kujibu ghasia za waasi wanaotaka kujitenga kwenye nchi jirani na Ukraine. Waandamanaji nchini Hong Kong wanaadhimisha mwezi mmoja wa maandamano ya kutaka mageuzi ya kidemokrasia yanayoongozwa na wanafunzi. Maadhimisho hayo ya leo Jumanne yanafanyika huku kukiwa na mzozo baina ya waandamanaji na maafisa wa usalama katika eneo hilo linalotawaliwa na China mahakama ya juu ya malaysia imeanza kusikiliza kesi ya kiongozi wa upinzani anwar ibrahim anayekabiliwa na mashtaka ya kulawiti anayosema amechochewa kisiasa mwisho wa matangazo yetu hivi leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ungana nasi tena hapo kesho saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi hadija riami Mwelekezi ni Duen Collins, studioni hapa mimi ni Ester Gidhuyuart, na mimi ni Mary Mgawe. Twasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.