Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Jiungane nasi kwa nusu saa ya matangazo kutoka Washington DC. Leo ni Jumatano, Oktoba 29 mwaka 2014. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na UKAWA watangaza kusimamisha mgombea mmoja katika kila ngazi ya uongozi kwenye uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Sasa itakapofika wakati wa kufanya maamuzi, tutafanya maamuzi kwa kutegemea kwamba ni mgombea gani anakubalika zaidi katika jimbo husika, ili yeye ndio atuwakilishe sisi sote kama mgombea wetu wa sisi sote. Na katika ripoti nyingine, WHO ina inaanzisha serikali kutoweka kara, karantini wafanyakazi wa afya ambao wanarejea kutoka mataifa yenye ugonjwa wa ibola barani Afrika. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Na habari za dunia kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali, vyama vya wafanyakazi na wafanyabiashara huko Komoro vimetangaza siku moja ya mgomo katika kisiwa cha Ngazija, kulalamika ukosefu wa huduma muhimu wa maji, umeme na wafanyakazi wa serikali kutolipwa kwa miezi kadhaa. Chama cha wafanyabiashara cha Komoro, MODEC, kimepelekea rais kimepelekearais Kililu barua kueleza kwamba kutokana na ukosefu wa umeme hasa katika mji mkuu wa Moroni kunasababisha hasara kubwa ya kibiashara na uchumi kwa makampuni ya kompono. Kutokana na hali hiyo, mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vyote vya wafanyakazi vinawataka wananchi kusitisha shughuli zao zote hii leo, na maduka, soko na afisi za serikali zitafungwa. Wapiganaji wa kikurdi kutoka Iraq wanaojulikana kama Persh Merga, wanaelekea katika mji wa Kobani kuwasaidia wakurd wa Kurdwa, Syria kupigana na wapiganaji wanaojiita Islamic State ili kudhibiti mji huo ulioko kusini mwa mpaka wa Uturuki. Maafisa wa kikurd wanasema wapiganaji mia Kumradhi, wapiganaji themanini wakiwa na mizinga na bunduki za rashasha walisafiri kwa ndege kutoka Uturuki jana wakivuka mpaka na kujiunga katika vita vya Kobani. Wapiganaji wengine sabini na mbili wanatazamiwa kuwasili hii leo. Uturuki imekataa kupeleka wanajeshi wake katika vita vya Kobani. Kwa sababu inaeleza kwamba Wakurdi wa, wa Siria wanaopigana katika mji huo wana uhusiano na chama kilichopigwa marufuku cha Uturuki cha Kurdistan Workers Party ambacho kimekuwa na vita vya miongo mitatu na Uturuki kwa ajili ya kupigania haki zao za kitamaduni na kisiasa. Wakati huo mapigano yamekuwa yakiendelea jana, ambapo Marekani imeeleza ilifanya mashambulizi mane ya ndege dhidi ya vituo vya ISIS huko Kobani. Rais Barack Obama anasema hakuna taifa linalofanya kazi kubwa kama Marekani katika kudhibiti ugonjwa wa Ebola na hatimaye kuuzuia huko Afrika Magharibi. Bwana Obama alieleza jana kwamba Marekani imeongeza idadi ya vituo vya matibabu ya Ebola na timu za kuzika watu, pamoja na imeongeza idadi ya wa wataalamu wa afya na vifaa tangu mwezi Agosti, pamoja na kuanzisha kampeni kabambe ya kuelimisha watu. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Bila kutaja jimbo lolote kwa jina, Rais Obama alisema jana kuwa sera za karantini na kutengwa kwa wafanyakazi wa afya waliokuwa wanawahudumia wagonjwa wa Ebola haijapasa kuwavunja moyo wa Marekani kwenda kusaidia vita dhidi ya ugonjwa huo. Rais Obama alisema wafanyakazi ambao wana hiari na uwezo na wamejitolea kwenda huko, kwenda kufanya kazi ngumu, wanapaswa kupongezwa, kushukuriwa na kuungwa mkono. Anasema wanapaswa kuwa kipaumbele chetu. Rais alitoa matamshi hayo baada ya majimbo ya New York na New Jersey kuamuru quarantine kwa wafanyakazi wa afya ambao wamehudumia wagonjwa wa Ebola. Serikali ya Marekani imekataa wito wa kuweka kizuizi cha usafiri kwenda na kuja kutoka nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone na imependekeza kuto kuwekwa kwa quarantine za lazima kwa watu wanaorejea kutoka nchi hizo. Rais Obama aliwakumbusha wa Marekani kwamba ni watu wawili tu ambao wameambukizwa na Ebola nchini Marekani na anasema maafisa wanapaswa kuongozwa na sayansi na sio hofu katika kukabiliana na ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Roketi ya kibinafsi isiyokuwa na rubani ambayo ilikuwa inapanga safari Kuelekea hadi kituo cha kimataifa cha anga za juu ililipuka jana sekunde sita tu baada ya kufyatuliwa na idara ya safari za anga za juu ya Marekani, NASA, kutoka Virginia, jimbo karibu na mji mkuu wa Washington. Roketi hiyo ya shirika la binafsi haikuwa haikuwahi kuruka juu, ililipuka wakati wa magharibi, katika kisiwa cha Wallop kwenye bahari ya Atlantic. Roketi hiyo ilikuwa inasafirisha chombo kilichokuwa kinaelekea katika kituo cha kimataifa cha anga za juu, kikiwa na zaidi ya tani mbili za chakula, vifaa vya kisayansi na vitu vingine muhimu vya kituo hicho. Rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia amesema nchi yake itatoa tena msamaha kwa wapiganaji wa al Shabab ambao watajiondoa na kukilani kundi hilo la kigaidi. Akizungumza mapema wiki hii mjini Mogadishu, Rais Mahmud alisema msamaha mpya utaanza Novemba mosi hadi Disemba 31. Alisema alikuwa anaongeza muda wa msamaha kwa siku sitini zaidi kwa ajili ya vijana waliorubuniwa kuwapa nafasi kulaani nadharia hiyo ya kigaidi. Rais aliwaomba wazazi wa vijana hao kuchukua nafasi hii na kuomba msamaha. Mnamo siku 45 za kwanza za msamaha, zaidi ya wapiganaji 700 walisamehewa. Muda huu wa kwanza ulimalizika Oktoba 25. <tune> unasikiliza kumekuu cha Afrika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kufuatia Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA nchini Tanzania kutangaza kusimamisha mgombea mmoja katika kila ngazi ya uongozi katika uchaguzi mkuu ujao nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baadhi ya kada na wananchi nchini humo wamedai umoja huo hautaweza kudumu Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa CUF Ibrahim Lipumba na kwanza kutaka kujua changamoto ya majimbo wataiondoa vipi. Uh, hilo litakuwa na, na, na, na changamoto na sisi tumepeana majukumu kwamba kila chama kina jukumu la kujenga chama chake katika maeneo yote ya Tanzania. Sasa itakapofika wakati wa kufanya maamuzi, tutafanya maamuzi kwa kutegemea kwamba ni mgombea gani ambaye anakubalika zaidi katika jimbo husika, ili yeye ndiyo atuwakilishe sisi sote kama mgombea wetu wa sisi sote. Ni wazi patakuwa na changamoto kubwa, kwa sababu eh, hasa katika maeneo ambayo vyama vyetu vinafanya kazi kwa pamoja. Kuna maeneo ambapo eh, vyama hivi vinaweza kuwa na nguvu, chama kimoja kinaweza kuwa na nguvu zaidi kuliko vyama vingine vyote. Maeneo hayo yasiwe eh, magumu kuyafanyia maamuzi, lakini maeneo ambayo vyama vyetu vyote eh, vinashiriki kwa ukamilifu yanaweza kuwa na changamoto kubwa lakini sisi tunajiwekea utaratibu, maamuzi haya yaweze kufanyika katika kanda ya husika, na ikiwa kama hapatatokea mwafaka, basi eh, ngazi ya juu iweze kuwa na mamlaka ya kuweza kufikia maamuzi kuhusu eh, nani atakayekuwa mgombea katika ngazi ya chini. Swala la itikadi mtapambana nalo vipi? Katika suala hilo tumekubaliana kwanza kuweza kuisha mambo ambayo tunakubaliana sera ambazo tunakubaliana na katika mambo ya msingi ambayo tunakubaliana eh, ni masuala ya uwajibikaji eh, uwazi, eh, na uadilifu katika shughuli za umma kuwa ni misingi muhimu eh, na ni eh, tunu muhimu za taifa letu kama zilivyoelezwa eh, katika rasimu ya katiba. Kwa hiyo <laughs> kwanza eh, mambo yale yanayohusu sera ambazo zinatokana na itikadi zetu, tutazame ni mambo gani ambayo yanafanana, ambayo tunakubaliana na yale ambayo tunatofautiana. Tutazame hizi tofauti, je, ni za misingi mikubwa ya kuweza kuathiri zile sera zee sasa ukitazama kwamba eh, katika yale mambo ya msingi, kwa mfano eh, wote tunasimamia swala zima la rasilimali za nchi ziweze kutumiwa kwa manufaa ya wananchi wote, hili ni jambo ambalo lina tuunganisha wote, kuweza kuwepo na uadilifu eh, katika matumizi ya serikali, matumizi ya fedha za umma eh, matumizi, eh, eh, matumizi ya mali ya umma, matumizi ya rasilimali za umma. Mambo haya yanatuunganisha kuweza kuwepo na uwazi katika shughuli za kiserikali, masuala ya kupambana eh, na rushwa. Ni mwenyekiti wa CUF Ibrahim Lipumba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokijia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Chama cha wafanyakazi wa vyuma cha Afrika Kusini Namsa kimetangaza mapema wiki hii kwamba kinajitoa kutoka muungano unaotawala wa makundi matatu ya kisiasa ya Afrika Kusini na kuunda chama chake cha kisiasa cha kisosialisti. Namsa kimejiondoa kutoka muungano wa chama cha African National Congress ANC, chama cha Communist cha Afrika Kusini si SACP na shirikisho la wafanyakazi kosatu hata hivyo viongozi wa namsa wamesema hawajajiondoa kutoka shirikisho la wafanyakazi kosatu katibu mkuu wa chama hicho Irvin Jim alitoa pia maelezo juu ya mvutano unaoendelea katika uongozi wa kosatu na kusema chama chake kitaifikisha shirikisho la wafanyakazi mahakamani ikiwa itajaribu kukiondoa kutoka kosatu Waziri wa kilimo wa Nigeria Akinumi Adesina amesema kuongezeka kwa usafirishaji wa kakao katika nchi yake kutaweza kusaidia nchi hiyo kuacha kutegemea uzalishaji mafuta. Akizungumza katika mkutano mkuu wa kakao mjini Abuja siku ya Jumatano, Jumatatu, Akinwumi amesema Nigeria inatarajia kupata karibu dola bilioni 1.3 mwaka huu kutokana na kakao inayosafirishwa nje. Waziri huyo wa kilimo anasema serikali ina dhamira ya kuongeza uzalishaji wa kakao kwa tani laki tano mwakani na tani laki sita mwaka elfu mbili kumi na sita. Msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi katika Kumekucha Afrika ni kwamba shirika la afya duniani WHO linasisitiza tena serikali kutowawekea karantini wafanyakazi wa afya ambao wanarejea kutoka kwenye nchi ambazo zina ebola huko Afrika Magharibi. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linasema ni vigumu kupitisha ujumbe rahisi kwamba watu ambao hawaonyeshi dalili za ebola hawana tatizo la kueneza na hawawezi kuambukiza wengine maradhi. Msemaji wa World Health Organization, Tarek Jasarevic, anaelezea kusikitishwa kwake pale anaporejea mapendekezo ya idara hiyo ya Umoja wa Mataifa kushauri dhidi ya karantini ya lazima. Anasema wafanyikazi wa afya ambao wanakwenda Afrika Magharibi kupambana na ebola wanafahamu jinsi ya kujiangalia wenyewe kwa dalili za maradhi pale wanaporejea nyumbani. Tunawahitaji sana wafanyakazi wa kimataifa wa afya, tumekuwa tukiwaita wafanyakazi wa afya. Kwa hakika wao ni kiini cha majibu, na watu hawa wasitendewe vibaya wakati wanaporejea nyumbani katika njia ambayo itawafanya kukabiliwa na unyanyapaa na watu wengine. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa taarifa kuwaunga mkono wa wafanyakazi wa afya na kurejea kusema kwamba njia bora kwa nchi yote ama yoyote kujilinda kutoka na virusi vya Ebola ni kuzuia mlipuko huko kutoka kwenye chanzo chake huko Afrika Magharibi. Serikali ya Marekani imeweka kanuni mpya za afya ambazo zinataka wafanyakazi wa afya wanaorejea kufuatiliwa kama wana dalili zozote za Ebola lakini sio kuwekwa kwenye karantini, lakini majimbo kama New York, New Jersey na Illinois yanasimama na maamuzi yao ya kuwaweka karantini wafanyikazi wa afya kwa muda wa siku 21. Wakati huo huo, serikali ya Australia imesema itapiga marufuku kuingia kwa wageni kutoka maeneo ambayo yameathiriwa vibaya na Ebola, nayo ni Liberia, Sierra Leone na Guinea. Jasarevich ameiambia VOA ni haraka mno kusema iwapo masharti haya yatawakatisha tamaa wafanyakazi wa afya kwenda Afrika Magharibi. Uh, nazungumza mara kwa mara na watu ambao wanarejea kutoka huko. Really inashangaza wa na inashangaza jinsi walivyo na ushujaa watu hawa, uh, na hasa wafanyakazi wa afya. Kwa hiyo so watu hawa so kwa hakika ni mashujaa ambao wanakwenda huko, uh, na kutumia muda wao na kuhatarisha afya zao ndiyo maana inakuwa vigumu mno kukubali ukweli kwamba watawekwa karantini bila ya sababu yoyote. Ebola imewaadhiri zaidi ya watu elfu kumi na kuwa takriban elfu tano tangu Desemba. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA e Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. <coughs> na tunaendelea na taarifa habari na ripoti za waandishi wetu kutoka Kumekucha Afrika. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa, UNHCR, linaihimiza Hispania kutoidhinisha pendekezo la kuwarudisha mara moja watu wanaojaribu kuingia katika maeneo inayomiliki ya Sueta na Milea huko Afrika Kaskazini. UNHCR inaeleza kwa nyima watu haki zao za kuomba hifadhi ya kisiasa kutaisababisha Hispania kukiuka mkataba wa Geneva juu ya wakimbizi ya mwaka 1951. Mkamiti ripoti ya mwandishi wa Sauti America Lisa Schlein kutoka Geneva inaeleza nini juu ya hali hiyo? Ripoti yake inaeleza kwamba UNHCR inasisitiza kwamba watu wanaotafuta usalama wa kimataifa wanalazimika kupata fursa ya kusikilizwa na madai yao ya kuomba hifadhi yanabidi kutathminiwa na maafisa husika. Shirika hilo linaeleza haki hii ya msingi iko hatarini kutokana na pendekezo la Hispania la kuwarudisha mara moja watu wasiokuwa na hati halali pale wanapojaribu kuvuka senyenge ili kuingia katika maeneo inayomiliki huko Moroko ya Seuta na Melia. Miji hiyo miwili ya Hispania ni ardhi pekee inayopakana kati ya umoja wa Ulaya na Afrika. Msemaji wa UNHCR William Spinder anasema kumekuwepo na ongezeko la idadi ya watu wanaowasili mara kwa mara kupitia njia hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. As a response to the influx, Spain's ruling party has proposed an amendment to current law to be applied exclusively at the Ceuta and Melilla borders. Na kama njia ya kujibu ongezeko hilo, chama tawala cha Hispania cha Popular Party, PP, kimependekeza kubadilishwa sheria iliyopo itakayotumika kwa ajili ya mipaka ya Sweta na Milia peke yake. Pendekezo hilo linaandisha muktadha wa kukataliwa mpakani na linalenga kuhalalisha tabia iliyoko ya kuwarudisha nyuma tabia hiyo haitoi fursa yoyote kwa wale wanaokimbia mateso na migogoro ili kuomba hifadhi. Spinde anasema kumekuwepo na ongezeko katika kiwango cha watu wanaoingia Seuta na Melia kutokea nchi zinazokumbwa na vita, ghasia na mateso. Anasema asilimia 60 ya watu hao ni kutoka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na Siria. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu anasema kiasi cha watu elfu nne na mia mbili waliingia maeneo hayo kwa njia zisizo halali kupitia nchi kavu au baharini. Mwaka huu anasema zaidi ya watu elfu tano wamewasili. Idadi hii inajumuisha pia watu elfu mbili wanaokimbia mgogoro wa Siria, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Lakini msemaji wa UNHCR anaiambia Sauti ya Amerika, VOA, Sio watu wote wanaowasili wanaonekana kuwa wakimbizi. Anasema kwamba wengi wanafanya safari kwa sababu za kiuchumi. In the case of people who are coming mainly for economic reasons to, to Europe uh, our position is that Uh, uh, katika kesi za watu ambao they, uh, wanakuja for, uh, mahsus kwa sababu za kiuchumi kuingia Ulaya, msimamo wetu ni kwamba kanuni zozote na udhibiti wa uhamiaji zinabidi kufuata inapowahusu, na kama hawaombi hifadhi au hawafikii kiwango cha kupata hifadhi, wanaweza kurudishwa kwenye nchi zao asili. Hata hivyo hii sio kesi kuhusiana na wakimbizi kwa sababu kama tunavyofahamu, wakimbizi huenda wapo hatarini maisha yao, au uhuru wao unaweza kuwa hatarini kama wanarudi kwenye nchi zao asili. Spida anaeleza kuwa Hispania ni sehemu ya mkataba wa wakimbizi wa mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja. Kutokana na hilo, anasema serikali lazima ifuate sheria kima ya kimataifa ya kuwaruhusu watu kuelezea kesi zao kwa ajili ya hifadhi watu ambao wanastahiki kuwa na haki ya ukimbizi anasema lazima wapatiwe usalama wa, wa kimataifa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika jukwaa la vijana hii leo tunazungumza na mshindi wa tuzo ya mashindano ya wanamuziki wa Injili wa Afrika hapa Marekani kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne Milka Kakete, ambaye ni raia wa Tanzania anayeishi huko Canada. Milka ni mwimbaji wa kwanza kutoka Afrika Mashariki kupata ushindi huo katika mchuano mkali uliofanyika huko Beltsville katika jimbo la Maryland, na anaanza kwa kueleza jinsi alivyopokea ushindi huo. Ah, kwa kweli niweze tu kusema kwamba yani, ilikuwa ni mpango wa Mungu kwa kweli kwa hili swala zima, na nachoweza kusema tu ni kwamba Mungu alipanga hili na kwa kweli ametimiza mpango wake. Na hata siku hiyo kwa kweli nilikuwa you know, nilikuwa niko surprised baada mm. ya kuitwa jina langu pale, lakini baada ya hapo unajua yani, you know, una, una, unaona sasa kuna majukumu mbele yako baada ya ku, ya, ku, ya kuona kwamba umeitwa lile jina Ndia. Lakini kwa kweli you know, kwa kifupi tu ni kwamba ni Mungu tuna utukufu wote kwa, kwa hiyo tuzo kwa. Sasa umesema baada ya ushindi kuna majukumu mbele yako, hebu tuambie yapi majukumu ambayo unayona sasa hivi yanakukabili mbele yako wewe kama mwimbaji wa injili kwenye jamii hii? Moja ya majukumu ambayo naweza nikasema ambayo yanajitokeza ya ni kwamba napata mialiko mia sasa, na tulikuwa na watu wa Talanta Awards na kwa kweli, namshukuru Mungu sana niliweza kupata nafasi pale kuweza kukaribishwa na wao na vitu kama hivyo. Pili ni kwamba unapoteuliwa sasa kuwa kama mshindi, sio tu kwamba huo ushindi sasa ukae na, na, na tuzo sasa, unafurahia una tuzo tu na kupiga picha na nini, lakini jukumu ni kwamba unakuwa sasa kama kiongozi kama mwakilishi wa, wa lile swala zima la la kuweza kuwakilisha wengine waliopita na pia wale wajao na kama kiongozi naweza nikasema unakuwa kiongozi kwa mda ule wa kuweza kuwa mfano. Pia kiongozi unatakiwa, ili kuweze kuwa kiongozi mzuri, unatakiwa uwe uwe na mfano wa kuigwa. Kwa hiyo hilo ni moja ya jukumu. Pia <laughs> naelewa na jukumu kubwa sana, kama unasema wewe ni mfano wa kuigwa <laughs> hilo sio jukumu dogo. Alafu hebu tuambie, kwa kweli, katika Ndiyo. hili jukumu ambao unalizungumza hili, pengine za kawa pia ni zuri kwamba unapokuwa kwenye mashindano makubwa kama yale Ndiyo. unajua kabisa kwamba hapa ninabeba jukumu e, zito mbele ya watu mbele. Na kwa hivi sasa tunaweza kusema kwamba kuna vijana wengi sana ambao pengine wanaangalia huu muziki wa Injili jinsi unavyokuwa, na pengine wewe unaweza ukatueleza nafasi yako unayoiona hasa kwenda mbele pengine katika kuwaelimisha wale wasiofahamu, maanake wengi wanaona kama pengine mziki huu umekaa sasa hivi kama biashara. Hebu tusaidie kufafanua hapa. Ya kwa kweli ni swali gumu kidogo lakini <laughs> uh, nitaweza kujibu kama ifuatavyo kwamba kama kiongozi unayetakiwa kuwa kiongozi bora na wa kuigwa, kwa maana ya kwamba unapaswa una, una kuweza kufanya kwa juhudi zako zote kuweza kuwa mfano kwa wengine kuigwa sasa mfano huo unaweza ukakugharimu, ndio, kwa maana ya kwamba you know, mahali ambapo uta, utatakiwa ufanye you know, kuna mambo mengi ambayo utatakiwa utahitajika kuweza kufanya ili uweze ku, uh, kuwakilisha kile kizuri kama kiongozi uh, lakini pia kujibu hilo hilo uh, amini hilo swali lako lingine uh, kwamba mziki huu wa gospel Uh, mimi naweza nikasema ni kwamba sio biashara na haupaswi kuweza kujulikana vile kama biashara, kwa sababu ndo maana unaitwa mziki wa gospel tofauti na secular eh? Mziki huu wa gospel unatakiwa kuweza kurepresent, unatakiwa kuwakilisha, unatakiwa gospel. Unaona, wewe mwenyewe umesema mziki wa gospel, kwa hiyo ile gospel pale ndo inayoweza kuonyesha tofauti ya ule mziki wa kawaida na huu mwingine. Kwa hiyo gospel inatakiwa iwe mbele, you know, kabla ya kitu chochote kingine. Kwa hiyo mimi naweza nikasema ni kwamba inawezekana unasomeka tofauti la kwa, kwa namna moja ama nyingine, sijui kwa sababu zipi, lakini mimi naweza nikasema ni kwamba ni wagospel tunawakilisha gospel, na gospel natakiwa ndo iwe mbele, na ndicho tunachokifanya. Na basi kwa kukamilisha tu, pengine unaweza ukatuimbia wewe, umepata ushindi mkubwa, wimbo wako nakung'ang'ania umesumbua na kutikisa jiji la Washington DC na vitongoji vyake, sahebu tupe vesi moja ya nyimbo zako ambazo unajua inaweza ikatupa hapa, mambo watu wasikie sauti kidogo live. Ni Milka Kakete, mshindi wa shindano la tuzo ya wanamuziki wa Injili wa Afrika hapa Marekani mwaka 2014 akizungumza na Sauti Amerika. Na hivi sasa basi ninampisha Abdu Shakur Abod akikusomea muktasar wa habari. Mashirika yasiyo sio ya kiserikali, vyama vya wafanyakazi na vya wafanyabiashara wa Komoro vimetangaza siku moja ya mgomo katika kisiwa cha Ngazija kulalamika ukosefu wa huduma muhimu na maji, umeme na wafanyakazi wa serikali kutolipwa kwa miezi kadhaa. Wapiganaji wa kikurd kutoka Iraq wanaojulikana kama Peshmerga wanaelekea katika mji wa Kobani kuwasaidia wakurd wa, wa Siria kupigana na wapiganaji wanaojiita Islamic State ili kudhibiti mji huo kusi, ulioko kusini mwa mpaka na Turuki. Rais Barack Obama anasema hakuna taifa lililofanya kazi kubwa kama Marekani katika kudhibiti ugonjwa wa ebola na hatimaye kuzuia huko Afrika Magharibi. Bwana Obama alieleza jana kwamba Marekani imeongeza idadi ya vituo vya matibabu ya ebola na timu za kuzika watu na imeongeza idadi ya wataalamu wa, wa afya na vifaa tangu mwezi Agosti, pamoja na kuanzisha kampeni kabambe ya kuelimisha watu. Roketi ya kibinafsi isiyokuwa na rubani ambayo ilikuwa inapanga safari hadi kituo cha kimataifa cha anga za juu kililipuka jana, sekunde sita tu baada ya kufetuliwa na idara ya safari za anga ya juu za Marekani, NASA, kutoka Virginia, jimbo la karibu na mji mkuu wa Washington. Rais Hasan Sheikh Mahmud wa Somalia amesema nchi yake itatoa tena msamaha kwa wapiganaji wa Al-Shabab ambao watajiondoa na kukilani kundi hilo la kigaidi. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi jioni, alasiri ya leo katika VOA Express. Ni kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya mwenzangu Aida Isa, mwongozaji wa matangazo haya hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Abdushakur Abud. Tunatakia asubuhi njema, kutoka Washington DC.