hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni idi ligongo tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya alhamisi oktoba 30 mwaka 2024 ambapo tunasikika pia kupitia masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 fm nairobi kenya karibuni <muchas> hapo na katika matangazo yetu ya leo, wabunge wa Afrika Mashariki waeleza kuhusu sakata la mbunge mwenzao Shairos Banji. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Kongo wafanya ziara huko Holanzi. Na je, ni nini wanachotarajia? Tutembee kwanza tusumulie na bee biko na namna ya, ya kutusaidia uh, tufanye ma cooperation, ma mapartenariat moya enyewe na RDC na mapei ingine uh, itakuwa ita mzuri sana. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu. Lakini kwanza huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Benki ya Dunia imeahidi dola milioni mia moja kusaidia kupatikana kwa wafanyakazi zaidi wa afya wa kigeni ili kutibu ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi. Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim amesema mapema leo, nchi tatu zinazokabiliwa na ugonjwa huo, Liberia, Sierra Leone na Guinea zinahitaji kukabiliana na ugonjwa huo. Kim amesema kwenye taarifa kuwa Benki ya Dunia inatarajia msaada wa zaidi mradi wa, wa, za, wa, wa zaidi ya dola milioni 400 ambazo tayari zimeshapelekwa Afrika Magharibi zitawezesha kusaidia kupatikana kwa wafanyakazi zaidi wa afya. Wakati huo huo, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ameliambia kundi la viongozi wa Ulaya kwamba mataifa duniani kote yanatakiwa kuwajibika zaidi kukabiliana na tatizo kubwa la afya ya jamii kuwahi kutokea. Amesema juhudi za Marekani na baadhi ya nchi zinaonyesha mafanikio katika kupambana na maradhi hayo, lakini kila mmoja wetu anapaswa kuwa mstari wa mbele zaidi katika mapambano. Serikali ya Burkina Faso imetupilia mbali jaribio la kuongeza muhula wa rais baada ya waandamanaji kushambulia jengo la bunge na kubomoa majengo mengine ya serikali katika mji mkuu. Mpaka sasa rais wa muda mrefu wa Burkina Faso, Blaise Compaoré, hajulikani alipo baada ya ghasia kuzuka leo asubuhi mjini Ouagadougou. Mashahidi wanasema wamesikia milio ya risasi karibu na kasri la rais mapema leo serikali ilitangaza kutupilia mbali pendekezo la marekebisho ya katiba ambayo yangempa fursa compaori kugombea urais katika uchaguzi wa mwakani compaori ameingia nchi ameiongoza nchi hiyo toka mwaka 1987 televisheni ya taifa haikuwa hewani muda mfupi baada ya tangazo hilo huku waandamanaji walivamia jengo lake bungeni. Polisi wa ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi na mipira ya maji ikiwa ni juhudi za kuwatawanya maelfu ya waandamanaji, lakini waandamanaji hao walifanikiwa kuvunja vizuizi na kuingia bungeni. Matokeo rasmi ya uchaguzi nchini Tunisia yanathibitisha kuwa ushirika mpya wa chama cha Enahda Tunis kimepata ushindi wa viti 85 kati ya 217 katika bunge la nchi hiyo na hivyo kupata mamlaka ya kuendesha serikali mwezi ujao. Mwandishi wetu Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Harrison Kamau anaripoti kamili. Saa kadhaa baada ya uchaguzi wa bunge Jumapili, matarajio na hesabu ya chama tayari ilianza kuashiria kuwa Nidatonis imepata kura nyingi, lakini haina wingi mkubwa. Hasimu wake mkuu chama cha Islamist Ennahda hata hivyo kimekubali kushindwa. Hivi sasa baada ya kutolewa uthibitisho rasmi wa ushindi Nidatonis, Tonis ambaye jina lake lina maana wito kwa Tunisia lazima kianze kuunda serikali mpya. Katika mahojiano na kituo cha France 24 mapema wiki hii, kiongozi wa chama Beji Caid Essebsi amesema ilikuwa mapema mno kuzungumzia kuhusu serikali ya ushirika, ikiwemo uwezekano wote wa ushirika na Ennahda. Anasema matokeo ya uchaguzi wa mwezi Novemba ndiyo yataonyesha njia ya kusonga mbele. Jumuiya ya kimataifa imepongeza upigaji kura, ikiwa ni wa pili tangu Tunisia ipitie kipindi cha mapinduzi mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na wa kwanza chini ya katiba mpya. Rais wa Marekani Barack Obama ameita hatua hiyo ni ya kihistoria na inatia moyo. Ni detonis kwa kiasi kikubwa kimeundwa kwa ajili ya upinzani wa Ennahda. Chama hiki wanachama wake ni kutoka utawala wa zamani, Akiwemo bwana Esebsi mwenye umri wa miaka 87 licha ya umri wake anapendekeza huenda kabaki katika uongozi kwa muda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mabaharia saba wa India waliotekwa nyara na maharamia wa Somalia yapata miaka minne iliyopita wameachiwa huru mabaharia hao walikuwa wamezuiliwa katika kijiji cha haradhere ngome ya maharamio hao kaskazini wa mji mkuu wa mogadishu walikabidhiwa kwa maafisa wa somalia leo alhamisi gavana wa jimbo la galgaduud huko somalia hussein ali waheliye aliiambia idhaa ya kisomali ya sauti amerika kuwa mateka hao walionekana kuwa katika hali mbaya ya afya lakini waliweza kutembea bila msaada Nahodha wa meli yao Bahandur Singh alishukuru serikali ya Somalia na wengine wote waliosaidia kuachiwa kwao. Alisema kuwa walipitia kipindi kigumu sana kama mateka. Wanaharakati wa Syria wanasema wanamgambo wa kwanza wa Kikurdi kutoka Iraq wamewasili Kobani kusaidia wapiganaji wa Kikurdi wa Syria katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Kundi la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza limesema vikosi vya Peshmerga kutoka eneo la Kikurdi nchini Iraki vilivuka na kuingia Kobani kupitia Uturuki jana Jumatano. Askari 150 walivuka mpaka wa Uturuki na kuingia Siria chini ya makubaliano ya serikali ya Uturuki kuwaruhusu kuvuka kupitia nchini humo. Askari hao wanajiunga katika mapigano ya Kobani ambapo Wakurdi wamekuwa wakipigana kuwazuia Islamic State kusonga mbele tangu katikati ya mwezi Septemba. Jumatano, kundi la waasi 50 kutoka Free Syrian Army liliwasili Kobani kusaidia wapiganaji hao wa Kikurdi. Na makundi ya kutetea haki za binadamu yanashitumu pendekezo la Israel ambalo endapo litaidhinishwa litapiga marufuku wafanyakazi wa Palestina kutumia mabasi ya abiria yanayotumiwa na walowezi wa Kiyahudi huko Ukingo Magharibi. Pendekezo hilo la waziri wa ulinzi Moshe Yalon litawafanya Wapalestina wanaofanya kazi huko Israel kurejea Ukingo wa Magharibi wakitumia kituo kile cha ukaguzi wanachotumia kuingia Israel. Hii ina maana kuwa wafanyakazi wa Palestina hawataweza tena kuingia kwenye mabasi yanayotumiwa na walowezi wa Kiyahudi ambao baadhi yao huwaona abiria wa Palestina kama tishio kwa usalama wao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari ya uchukua uzito wa juu dyu, jioni ya leo, ni mawaziri wa uchukuzi na mazingira kutoka mataifa 42 barani Afrika wameanza mkutano maalum huko Nairobi, Kenya, kuhusu kuimarishwa kwa njia za mawasiliano ya reli, barabara, meli na kadhalika. Mkutano huu unahudhuriwa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki Moon na mashirika makubwa ya fedha duniani Mwandishi wetu Maigi Konyo anayo taarifa kamili. hii ni mara ya tatu kwa mkutano kama huu kufanyika katika bara la Afrika, ambapo mawaziri wa uchukuzi na mazingira kutoka mataifa 42 ya bara la Afrika wanakutana katika makao makuu ya Umoja Mataifa hapa mjini Nairobi, chini ya kivuli cha shirika la Umoja Mataifa linalohusika na mazingira, yani UNEP, pamoja na Benki Kuu ya Dunia. Mkutano huu umefunguliwa rasmi na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon na kuhudhuriwa na maafisa wakuu wa mashirika makubwa ya fedha duniani kama vile rais wa Benki Kuu ya Dunia Jim Yong Kim, shirika la fedha la mataifa ya Kiislamu na benki ya maendeleo ya mataifa ya Afrika. Na akifungua mkutano huo hapa mjini Nairobi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Ban amesema mataifa Afrika ya Afrika yasiyokuwa na ufuo wa bahari yanakabiliwa na matatizo makubwa ya biashara ya kimataifa, hususan masoko ya kimataifa. Amesema kwenye mkutano mwingine wa Umoja Mataifa wa Mataifa utakaofanyika wiki ijayo mjini Vienna wa mataifa tajiri yasiyokuwa na ufuo wa bahari utajadili suala hili pamoja na kuyasaidia mataifa kama hayo katika bara la Afrika. Next week's United Nations Conference on Landlocked Developed Countries which will be held in Vienna offers an opportunity to highlight the need for greater transport connectivity across Africa. Wajumbe wengi wanahudhuria mkutano huu ikiwa ni pamoja na mkurugenzi mtendaji wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa, Dr. Artin Steiner. Wamezungumza kwa kirefu kuhusu matatizo ya kila aina katika nyanja za uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa. Lakini Rais Uhuru Kenyatta amesisitiza kwamba mataifa ya Afrika yanastahili kusuluhisha matatizo yao yenyewe badala ya kutegemea wazungu au mataifa ya kigeni. Amesema suala hilo halifai kuwa maneno matupu, lazima kutekelezwa kwa vitendo. African solutions to african challenges is no mere slogan. Na kufikia hivi sasa mashirika makubwa ya fedha duniani yameahidi msaada wa zaidi ya dola bilioni nane na milioni mia tatu kusaidia nchi za Afrika kuimarisha miundombinu kama njia mojawapo ya kustawisha maendeleo kwa jumla. Lakini pia jumuiya ya kimataifa imekuwa ikisisitiza hapa Nairobi kwamba amani na usalama ni muhimu kwa shughuli za maendeleo, kwani bila amani hakuwezi kuwepo na maendeleo. Lakini katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Ban amesema amefurahishwa na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika bara la Afrika na kulingana na mawaziri na wataalamu wa mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki, kuimarishwa kwa barabara kati ya Kenya na Tanzania pamoja na mawasiliano mapya ya reli kati ya Kenya, Uganda na Rwanda. Mwaike kwenye Sauti ya America, Nairobi. Kila Ijumaa Livetok na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Livetok kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Basi wikendi hii hapa Marekani wanaadhimisha siku ya Halloween ambapo katika sikukuu hii watu mbalimbali mbali wanavaa katika mavazi mbalimbali mbali ya kutisha na kufanya vitu mbalimbali vya kutishana na kushutuana, ikiwa ni imani za kishetani. Na basi katika hiyo hiyo tunazungumzia wiki hii huko Afrika ya Mashariki, tutazungumzia katika Live Talk imani za kishirikina Afrika ya Mashariki. Tafadhali tupigie simu 2026193151 Ijumaa, imani za kishirikina Afrika ya Mashariki. Na tunaendelea na habari za dunia. Uchumi wa Marekani ulipanuka kwa asilimia 3.5 bila kutikisika katika miezi ya Julai, Agosti na Septemba. Ripoti iliyotolewa leo na wizara ya biashara ya Marekani inasema kupanuka kwa uchumi huo katika kipindi cha robo tatu ya mwaka huu kumesaidia mauzo ya bidhaa za Marekani nje ya nchi, kuongeza kiwango cha matumizi ya fedha kutoka kwa wanunuzi, ikiwemo serikali. Ripoti nyingine inaonyesha kuwa idadi ya Wamarekani wasio na ajira na ambao wameomba msaada wa fedha kutoka kwa serikali ya Marekani iliongezeka kwa kiwango kidogo wiki jana, lakini wataalam wa masuala ya kiuchumi wanasema hali ya baadaye ya soko la ajira inaonyesha kuimarika kwa soko hilo. Mazungumzo ya Umoja wa Ulaya kuanza tena ugavi wa gesi asili kutoka Rusia kwenda Ukraine Yalifanyika leo Brussels, Ubelgiji, yamekuwa na msuguano juu ya shauri la Russia kuitaka Kiev na Umoja wa Ulaya kuanza kukubaliana namna Ukraine itakavyolipia gesi hii. Inajumuisha deni ambalo Moscow inadai ni dola bilioni tano. Mazungumzo yametarajiwa kuanza tena baada ya leo. Afisa wa Umoja wa Ulaya amesema rasimu ya mailiwano imepelekwa kwa, kwa Moscow na Kiev kwa ajili ya kupitishwa. Waziri Mkuu wa Ukraine Aseni Yechnyuk amesema Kiev ipo tayari kulipa deni lote mara tu pande hizo mbili zitakapoweka saini makubaliano. Amekiambia kikao, kikao cha baraza la mawaziri kwamba Ukraine ingelipa dola, dola 378 kwa kila lita za ujazo elfu moja za gesi mpya mwaka, mwishoni mwa mwaka huu, na dola 365 kwa lita za ujazo elfu moja kwa robo ya kwanza ya mwaka ujao. Na matumaini yanadidimia kuokoa watu waliofukiwa katika ajali ya mamonyoko wa ardhi nchini Sri Lanka, ambapo serikali ya nchi hiyo imetaja kuwa ni mkasa mkubwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Watu kumi na watano mpaka sasa wamekufa ambao walikuwa wakiishi katika mashamba ya chai katika wilaya ya Badulla. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Matata Ponyo amefanya ziara ya kikazi nchini Uholanzi ambako amekutana na maafisa wa serikali na wawekezaji nchini humo. Bwana Ponyo amewahimiza Waholanzi kwenda kuwekeza nchini mwake ambako mazingira ya kiuchumi na kiusalama yanaendelea kuboreka. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Waziri Mkuu wa Kongo Matata Ponyo amefanya ziara ya kazi nchini Uholanzi ambako jana alikuwa na mkutano na wafanyabiashara na wawekezaji wa nchi hii. Lengo ni kuwashawishi ili waje wawekeze nchini Kongo, hasa kwenye sekta ya kilimo na usafiri. Waziri Mkuu Matata Ponyo amewaambia wafanyabiashara wa Uholanzi kwamba chini ya uongozi wa Rais Joseph Kabila, Kongo imepiga hatua nzuri katika kuboresha mazingira ya uwekezaji. Matata amesema kuwekeza hivi sasa nchini Kongo kutawafaidia sio tu raia wa Kongo, bali pia raia wa nchi ya Uholanzi. John Mususa Ulimwengu, mshauri wa masuala ya kilimo kwenye ofisi ya Waziri Mkuu, amesema kwamba ziara hii ni hatua bora katika kuwavutia wawekezaji wa Uholanzi kuja kuwekeza nchini Kongo, juu kazi nchi ku, kuendelea enyewe na RDC na mapei ingine uh, ita, itakuwa mzuri sana Kwa upande wake waziri wa Kongo wa fedha Patrice Kitebi amesema kwamba Kongo imefanya juhudi nyingi katika kurahisisha mazingira ya kufanya biashara katika kuondoa buguzi zilizokuwepo hapo zamani. Nous avons ameliore nos performances en matiere de delai de creation d'entreprise. Kwa sasa mtu anaweza kufungua biashara nchini Congo kwa siku tatu pekee, kinyume na hapo mbele ambapo ilikuwa ikichukua miezi zaidi ya mine. Hali ya usalama imeendelea kuboreshwa, na kwa hiyo hakuna wasiwasi tena kuhusu hali ya kiusalama nchini mwetu, mbali na matatizo ya hapa na pale. Hivi sasa Kongo inaipa kipaumbele sekta ya kilimo ambayo inatakiwa kuboreshwa baada ya miaka kadhaa ya machafuko, hasa huko mashariki mwa Kongo. Waziri mkuu ameongoza ujumbe wa mawaziri, akiwemo Justin Kalumba wa usafiri, Jean Paul Nemoyato wa uchumi na Patrisi Kitebi wa fedha na vilevile vile viongozi kadhaa wa mashirika ya serikali. Nikiripoti kutoka Amsterdam, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na bunge la Afrika Mashariki limemaliza kikao chake hii leo huko Kigali, Rwanda, lakini likiwa limekumbwa na wingu la wabunge kutofautiana kutokana na baadhi yao kuweka mgomo, akidai mbunge wa Tanzania Charles Banji achukuliwe hatua kutokana na kile kilichodaiwa ni utovu wa nidhamu. Kwa upande wake, muda mfupi uliopita, nilizungumza na mbunge wa Kenya kwenye bunge hilo, Mheshimiwa Peter Madhuki, na kwanza kutaka kujua je, ushahidi wa tuhuma hizo wanao? alikata majiongea mambo tofauti jiashara iki mwenyewe peke yake anatandikana, lakini wabunge wengine wote kumi na tano walikuwa wameenda, walisema wamedhibitisha kwamba ni kweli alifanya alitenda hayo. Kwa hivyo ukatengeneza motion, hawezi ukatengeneza motion ya uongo kama viongozi, na motion itengenezwa ikawekwa bungeni for record kwamba hiyo ni kwamba halikwaadamani ana hakika kwamba hayo alifanya tu. Ni peke yake tu mwenyewe peke yake tu anaongea sauti tofauti na wengine. Miwame. Sasa na kutokana na hilo mm, kwa sababu unasema kwamba hivi sasa kuna wabunge ambao walishindwa kuendelea na bunge wa Tanzania, waki- wakimuunga mkono Sharoza, wakikataa kuendelea. Hebu tueleze huo mgomo wa wabunge bado unaendelea au hali ikoje bungeni? no, bunge bunge linaendelea. Tulimaliza kikao cha mwisho kilikuwa leo na mambo mengi, na kilikuwa leo naendelea, tunaendelea na tutaendelea. Iko na shida, bunge liko na shida changamoto hapa na pale, lakini kama sisi tumekubaliana kukaa chini, kuketi chini, tuangalia tatizo liko wapi, watuone vile tunaweza kutoa cha muhimu kwanza, si si kwa faida yetu binafsi kama wabunge, lakini kwa faida ya wananchi wa Afrika Mashariki. Ni mbunge wa Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya, Mheshimiwa Peter Mutharika akizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, nilipata nafasi ya kuzungumza na Mheshimiwa Chairos Banji, mbunge wa Tanzania kwenye bunge hilo, na kutaka kujua na yapi ya kusema juu ya tuhuma hizo. Mimi kama mbunge wa Afrika Mashariki kutoka Tanzania sijapata sija taarifa rasmi kutoka bungeni kutoka ofisi ya spika au katibu wa bunge ambapo kwamba kumekuwa na malalamiko kutoka kwa mbunge yupi, na analalamika kuhusu nini? kuhusu nini? Kwa mimi kama chairperson napata tabu kujua ni kwamba hawa wabunge wana wanashinikiza wana kwamba mimi nichukuliwe hatua eh, kwamba nivuliwe kamati ya uongozi, kwamba niwe suspended bungeni, umenielewa? kwa tuhuma zipi? kwa tuhuma tu ambazo zime, zimeanzia kwenye social media Umenielewa? Kwa hiyo mimi nasema kwamba kama wanahoja, haikataliwi kujadiliwa, lakini utaratibu ufuatwe. Kuna procedure za kufuata. Ma, ma, mambo kama haya yanayotokea nje ya Bunge kama kweli yametokea, basi yaanzie kwenye kamati ya uongozi. Jambo hili lilikuwa tulizungumza tuli kwenye kamati ya uongozi jana, tulikuwa tuna kamati ya uongozi lakini kuna wajumbe wengine wengine wakahakikisha kwamba akidi haitimii. Lengo ni kwamba mimi nilikuwa nawaambia kwamba ninahitaji haya malalamiko yaje kwenye maandishi, ili na mimi niweze kurespond kwa maandishi, umenielewa? Lakini sasa tu inakuja inakuja yanakuja tu, kwa mfano jana ililetwa hoja bungeni, inakuja tu motion ya ujumla jumla. Eh, makosa yamekusanywa hapo kwa ujumla wake, lakini haisemi nani anayelalamika. Mtuhumiwa tu ni huyu, lakini nani aliyekosewa? Umenielewa? Kwa hiyo mimi kwa upande wangu nadhani kwamba sitendewi haki, na wabunge wa Bunge la Afrika Mashariki wanataka kutumia wingi wao ili kuleta ubabe na kuhakikisha kwamba ajenda hii inapita nadhani sio haki hata kidogo ni mbunge wa afrika mashariki kutoka nchini tanzania shiros banji akizungumza na sauti amerika katika matukio ya afrika hivi leo tunazungumza na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha wananchi cuf profesa ibrahim lipumba na katibu mwenezi wa chama tawala CCM na Penawiye kutoka Tanzania, ambapo mwenzangu Meri Mgawe amewauliza kuhusu maandalizi na mwelekeo wa uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Sababu sisi tulikuwa alitumikana raisi e, tarehe nane mwezi wa Septemba mwaka huu raisi mwenyewe kwa kauli yake, na nilikuwa pale na katibu mkuu wa CCM na makamu mwenyekiti wa CCM tulikuwa naye pale, akatueleza kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa utakuwa Februari elfu mbili na kumi na tano au Machi elfu mbili na kumi na tano. Siku chache baada ya kuwa ametueleza kauli hiyo, waziri mkuu akatangaza kwamba uchaguzi huo utafanyika Desemba kumi na nne elfu mbili na kumi na nne. Vile vile e, katika mwezi wa Julai tulikutana na waziri wa TAMISEMI tukazipitia e, kanuni hizo pakatolewa mapendekezo e, na waziri akatueleza kwamba ataleta mrejesho kwa wadau na tulishiriki wote na wakiwa ni pamoja na Chama cha Mapinduzi eh, na wote tulikuwa tuna mapendekezo ya kwamba chaguzi hizi ziweze kutumia daftari la kudumu la wapiga kura kusudi pasiwe na, kudumula, na eh, utata wa nani ni wakazi. Na ape unasemaje? Naona profesa ametoa dosari nyingi tukianzia kwenye daftari tukija kwenye muda na vile vile na tarehe. Baadhi ya dosari alizozisema zipo ndio, lakini profesa Lipumba anajua kwamba baadhi ya taratibu zile zita, zinategemea mabadiliko ya sheria, mabadiliko ya katiba. Kwa mfano ukitaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi isimamie uchaguzi wa serikali za mitaa, lazima uende kufanya mabadiliko kwenye sheria na kwenye katiba, kwa sababu Tume ya Taifa ya Uchaguzi iko na Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitoa ufafanuzi baada ya, ya, ya, ya wazo hili la wao kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa wali- walisema, kwa mujibu wa sheria sasa hivi hawa- hawa- hawawezi wakasimamia. Profesa, tetea hoja hapo hapo. Mfano, sisi katika wilaya ya Handeni wagombea wetu wote mwaka elfu mbili na tisa walienguliwa kwa sababu eti wamewekewa eh, muhuri eh, wa kata badala ya muhuri wa tawi, wakati ambapo wagombea wa CCM eh, katika manispaa ya Tanga waliwekewa muhuri wilaya ya Tanga na hawakuenguliwa. Sasa utakuta kwamba mbinu hizi zinatumiwa zinaebua wagombea wetu, na wagombea wetu hawana nafasi, alafu kwa hiyo CCM inajitangazia ushindi wa kishindo. Na ndio maana tunakuwa na wasiwasi na kanuni hizi na hasa ambapo mambo mengi ya msingi hayaelezwi na hayaeleweki ndani ya kanuni hizi. Ah, Nape, una utoaji wasiwasi huu kwa Profesa Lipumba. Bahati mbaya sana, na hili linatokea sana Afrika. Uchaguzi posh, unaposhinda wewe eh, unakuwa huru na haki na mambo yanaenda vizuri, lakini unaposhindwa basi uchaguzi ule haukufanywa sawasawa. Nataka kusema hivi hata kama tungeweka msimamizi akawa malaika bado, anayeshindwa atasema nimeshindwa. Profesa bila shaka akiwa mkweli ta, atakiri hili. Tulifanya chaguzi ndogo hapa, Profesa atakiri. Hata baadhi ya majimbo wenzetu, hata hata uwezo wa kusimamisha wagombea ilikuwa shida. Tumefanya uchaguzi wa kata hapa, kwenye kata ambao ni ni eneo kubwa sana, hutegemei kwamba chama serious cha upinzani kitashindwa kusimamisha mgombea, hakisimamishi. Lakini pia anasema hivi kweli kwamba kwa sababu ni, ni mgombea wa upinzani amekosea taratibu, basi asienguliwe? Na sisi tunayo maeneo Chunya, tunao wagombea walikosea wali taratibu, wakainguliwa. Kwa hiyo tukionyesha tu kwamba eti ni upande mmoja tu upande mmoja tu na kuna njama tu lingewasaidia sana Profesa Lipumba. Inaonekana hapo nape, kwa kifupi, anachosema hamna uwezo wa kusimamisha wagombea na kupa mifano, kwamba wagombea wagombea nakupa mifano kwamba wagombea wamesimamishwa na wameenguliwa, e, kinyume cha utaratibu, kwa sababu makada wa CCM ndio wamo katika kuwa ni wa ma, wakata, wasimamizi wa uchaguzi na watendaji e, wa kata ndio wasimamizi wa uchaguzi, wakurugenzi wa serikali ambao wako chini ya Eh, ya Waziri wa TAMISEMI eh, ndio wasimamizi wa uchaguzi na ndiyo maana katika eh, mkutano wa wadau tukasema kwamba huu usimamizi wa uchaguzi huu uondolewe, usifanyike chini ya TAMISEMI na hili kwa bahati ilikuwa bahati hi tulikuwa na na na ndugu zangu wa CCM tukawa na kauli hiyo moja na waziri akaahidi kwamba atarudi kwetu kuleta mrejesho, lakini huo mrejesho haujaletwa, na hizi sheria hizi zingeweza kubadilishwa, muda ulikuwepo wa kuweza kuzibadilisha sheria hizi kusudi uchaguzi huu ufanyike katika hali ya uhuru na haki. Ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha wananchi CUF Profesa Ibrahim Lipumba na katibu mwenezi wa CCM napenauye Hapa msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.