kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu leo alhamis oktoba 30 mwaka 2014 karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya kwamba wito wa mgomo wa siku moja uliitikiwa katika kisiwa cha Ngazija visiwani Komoro, kudai ukosefu wa maji na umeme. Je, matakwa ya wananchi yamechukuliwaje na serikali? na wamekuja nchi ambao rafiki kusaidia katika haya na benki kubwa wamekuja na namna ya kusaidia, lakini serikali mpaka sasa hawajapata kuonyesha kuwa jambo hili wanaliona kama jambo kubwa, wakashughulika nalo, na sisi tumezungumza nao miezi na miezi. Asilimia 25 ya Waafrika Kusini wanakabiliwa na njaa takriban kila siku kufuatana na ripoti ya shirika la misaada la Oxfam na kesi za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania zinaonekana kuchelewa kusikilizwa, licha ya kukatwa au kukamatwa na kushikiliwa watumiwa kwa muda mrefu, kulikoni? Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza taarifa habari itakaosoma hapa na Mkamiti Kibayasi. Sudan kusini inaeleza kwamba mji wenye utajiri wa mafuta wa Bentu bado upo chini ya udhibiti wa serikali, lakini kundi kuu la upinzani nchini humo linaeleza kuwa taarifa hizo sio za kweli. Kundi la waasi linasema lilichukua udhibiti wa mji huo baada ya siku tatu za mapigano makali. Msemaji wa chama cha Sudan People's Liberation Army na mmoja wa waasi wa People's Liberation Army katika upinzani, kila mmoja alidai kundi lake linadhibiti mji mkuu wa jimbo la Unity hapo jana. Msemaji wa SPLAIO Lul Ruai Koang alisema waasi walichukua udhibiti wa mji huo jana mchana, lakini msemaji wa SPLA Juba Kanali Philip Aguer anasema huo ni uongo. Aguer amesema SPLA Juba ilifanikiwa kuwashinda waasi hapo jana majira ya saa kumi jioni kwa saa za huko baada ya saa nne za mapigano makali. Rais Barack Obama anasema Marekani huenda ikaendelea kupokea watu wenye Ebola hadi mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi unadhibitiwa. Akiwa White House hapo jana, Bwana Obama aliwapongeza wafanyakazi wa, wa afya nchini Marekani ambao wamerudi kutoka mataifa yenye Ebola huko Afrika Magharibi na wale wenye mpango wa kwenda huko. Aliwaita kuwa ni mashujaa wanaotoa huduma kwa maarifa na uhodari na kujiweka wenyewe katika kiini cha mlipuko wa Ebola bila kujali sababu nyingine zaidi ya kazi yao. Bwana Obama alisema wanamfanya ajisikie na matumaini kwamba Ebola itadhibitiwa na kutokomezwa, akisema juhudi za Marekani tayari zimefanya tofauti. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alikutana jana usiku na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim mjini Nairobi kwa mazungumzo juu ya jukumu la Kenya katika kukuza uthabati na maendeleo katika kanda zima ya Afrika Mashariki. Abdushakur Shakur Abod na maelezo zaidi juu ya mkutano huo. Rais Kenyatta akifuatana na wageni wake, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa na rais wa benki kuu ya Dunia, walikutana na waandishi wa habari saa tatu nusu siku, na akapongeza msaada wa dola bilioni nane nukta tatu uliotolewa na taasisi za kimataifa kusaidia miradi ya amani na maendeleo katika pembe ya Afrika. Kiongozi huyo wa Kenya alisema Kenya imekuwa katikati ya juhudi za amani katika kanda hiyo na itaendelea kutoa msaada wake wa utaalamu na rasilimali ili kuleta utulivu katika kanda hiyo. Upande wake Bwana Ban alipongeza Kenya kwa mchango wake katika juhudi za kimataifa kuleta amani na usalama katika kanda hiyo ya Afrika, hasa Somalia na Sudan Kusini. Alisema walijadili masuala ya amani, usalama na maendeleo wakati wote wa ziara yake ya pembe mwa Afrika na kuihimiza Kenya kuendelea na kujihusisha na kuchukua uongozi katika masuala hayo. Bwana Ban ambaye alitembelea kambi ya wakimbizi ya Dadaab mapema jana aliishukuru Kenya kwa kuwapatia hifadhi wakimbizi na kuihimiza nchi hiyo kuendelea kuwasaidia wakimbizi hao kwa mahitaji yao yote muhimu. Rais wa Benki Kuu ya Dunia Bwana Kim aliahidi pia msaada wa fedha na wataalamu wa Benki Kuu ya Dunia kuisaidia Kenya na mfumo wake mpya wa utawala wa ugatuzi. Kabla ya kuwasili huko Nairobi, wakuu wa mabenki ya kimataifa walikutana mjini Adis Ababa na kuahidi msaada wa dola bilioni nane kusaidia mataifa ya kanda hiyo ya Afrika kwa ajili ya mipango ya maendeleo kupambana no na umaskini na kuimarisha ukuaji wa kiuchumi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mashahidi wanasema wanamgambo haramu wa kundi la Boko Haram wamechukua udhibiti wa mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria kwa mara nyingine wakikaidi tangazo la kusitisha mapigano lililofikiwa pamoja na serikali mwanzoni mwa mwezi huu. Wakazi katika mji huo wameiambia idhaa ya Kihausa ya Sauti ya Amerika kwamba wanamgambo walishambulia mji wa Mubi hapo jana kupora kasri ya mkuu wa kijadi wa mji huo pamoja na kuwatoa gerezani wanamgambo wa kundi hilo. Mkazi wa Mubi Isa Ahmadu ameripoti akiwaona wanamgambo wa Boko Haramu wakiwa wamevalia nguo nyeusi na huku wakiimba Allahu akbar wakati wakifanya doria kwenye mji kwa kutumia pikipiki. Wakati wa ofisi ya rais wa Nigeria Goodluck Jonathan imethibitisha kuwa atagombea kwa muhula mwingine. Msemaji wa rais Ruben Abati anasema katika taarifa kwamba Bwana Jonathan atachukua fomu za kugombea kiti cha rais kupitia chama chake hii leo alhamis kwa ajili ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Februari mwakani. Utaratibu huo rasmi ulitarajiwa kufanyika baada ya chama tawala cha People's Democratic Party PDP kumchagua Rais Jonathan kama mgombea wake pekee mwezi uliopita. Rais huyo na chama chake cha PDP kinakabiliwa na changamoto kutoka chama cha upinzani cha All Progressives Congress ambacho kimefanikiwa kuwahamasisha baadhi ya wabunge na magavana wa majimbo kadhaa kuhama vyama mwaka uliopita. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc baada ya taarifa habari tunakuletea ni ripoti za wa waandishi wetu na habari yenye uzito inatupeleka katika visiwa vya komoro ambako hapo jana wananchi wa kisiwa kikuu changazija waliitikia wito wa vyama vya wafanyakazi vyama visiwa vya serikali na mashirika ya biashara kukaa nyumbani kwa siku nzima, kulalamika dhidi ya matatizo ya ukosefu wa umeme, maji na hali ngumu ya maisha kwa Wakomoro. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na mwenyekiti wa shirikisho la wateja Muhamed Mshangama, na kwanza alitaka kujua vipi mgomo ulifanyika. Hapa visiwani tuna shida kubwa sana kwa sababu inafika miezi, kuna vijiji ambayo ndio vijiji vingi vya Komoro katika visiwa vyote, lakini hasa hapa nini hii Ngazija na kisiwa cha Mzwani hakuna umeme. Kuna vijiji inafika miezi miwili hawapati umeme wala hata katika nini hii eh, mji mkubwa hapa Moroni manake ndo capital city, hakuna vile vile maji, na kuna mitaa mingi ambayo hawapati umeme. Kwa hivyo tumezungumza sana na serikali. Leo ndo tumefanya kuwa kuna siku ambao katika siwa zote njia zimefungwa ndiko hamna kazi, biashara wamefunga, ndo tunaita nini hii kama dead island. Maeneo ya kisiwa na mji wa Moroni umekufa kabisa, ilikuwa hana chochote, masoko yote walikuwa wamefunga. Kwa nini mmeamua kuamrisha ama kufanya tukio hilo badala ya kufanya tu mazungumzo na serikali ili kuhakikisha kile kitu ambacho mnakidai kinapatikana? Lakini inafika miaka jambo hili na wamekuja nchi ambao rafiki kusaidia katika haya, na benki kubwa wamekuja na namna ya kusaidia, lakini serikali mpaka sasa hawajapata kuonyesha kuwa jambo hili wanaliona kama jambo kubwa, wakashughulika nalo. Na sisi tumezungumza nao miezi na miezi na mara nyingi sana, lakini ndo serikali hasemi lolote. Baada ya kufanya hivyo, serikali imeamua kufanya nini sasa? hawajasema lolote mpaka sasa. Tunangoja serikali kusikia nini serikali wanasema, na Ijumaa mosi tutaonana. Hiyo vyama vilikuwa ni nyuma ya jambo hilo, tutaonana halafu tuone serikali wanasema nini, halafu tuamue namna gani tunaendelea mbele. Kwa mfano serikali wakiamua kukaa kimya, nini ni ha hasa ambacho mtakifanya? Siwezi kusema sasa hivi kwa sababu inabidi ina, ina tuzungumze sote, maanake kuna vyama vya consumers, kuna wakubwa wa vijiji, kuna wako baadhi ya matajiri vile vile hapa, kuna vyama vya vijana ndo tutaonana hapa ju Jumamosi, alafu tu, tu, tu, tu, tuamue nini tunafanya. Unasikiliza Kumekucha Afrika, na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Makamu rais wa Zambia Gay Scott amekuwa kiongozi wa kwanza mweupe kwa taifa la kusini mwa jangwa la Sahara katika kipindi cha miaka ishirini baada ya kutangazwa kuwa kaimu rais kufuatia kifo cha rais Michael Sata huko London siku ya Jumanne. Bwana Scott anasema uchaguzi wa urais utafanyika katika muda wa siku tisini. Kiongozi huyo hawezi kugombania kiti cha rais kwa vile wazazi wake ni kutoka Scotland. Hata hivyo, serikali ya Zambia iliwasilisha bungeni mswada wa katiba ambao utafutilia mbali kifungu kinachohitaji mtu kuwa na wazazi wawili wa Zambia kabla ya kugombania kiti chochote kuwa madarakani. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsen Avakov anasema watu 91 katika nafasi za uongozi wamefukuzwa kazi kutoka wizara yake, wakiwemo majenerali wanane waliogundulika kuwa na uhusiano na serikali zilizopita zilizokuwa zinaunga mkono Russia. Avakov aliandika jana kwenye ukurasa wa Facebook, akisema waliofukuzwa kazi ni wakuu wa idara wakiwemo wakurugenzi wa wizara katika majimbo huko Kiev na Donetsk. Kufukuzwa kazi huko kulihusishwa na sheria mpya ya kupambana na rushwa yenye kuwalenga wafanyakazi wa serikali ambao walishikilia nafasi za serikali kuu au manispaa chini ya rais aliyeondolewa madarakani Viktor Yanukovych. Maafisa wa jeshi nchini Pakistan wanasema wanajeshi wa nane wameuawa katika operesheni moja dhidi ya wanamgambo katika jimbo la kikabila la Khaiba nchini humo. Mapambano ya jana Jumatano pia yamesababisha vifo vya wanamgambo 21 na wengine kadhaa kujeruhiwa katika eneo la Spingamar. Nchi ya Pakistan imekuwa ikipambana na makundi ya Kiislamu katika eneo la kikabila lenye utawala wake wa ndani tangu mwaka 2004 na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Tanzania ambako kesi za watu wenye ulemavu wa ngozi bado zinasuasua kusikilizwa katika mahakama ya nchi hiyo licha ya takriban watu kumi na mbili wawili kukamatwa na kushikiliwa kwa muda mrefu. Mwenzangu Mary Mgawa amezungumza na mwenyekiti wa chama cha maalbino nchini Tanzania bwana Ernest Kimaya, kwanza akimuuliza mwelekeo wa kesi hizo na taarifa walizopata kama chama. lakini kutokana na utaratibu na wa kimahakama ni bado hazijatolewa hukumu. Kama chama, tunaendelea kuzifuatilia kwa karibu, ili kuona haki haki inatendekaje na kuhamasisha kwamba kama pana, tunaona pana chochote kile kinakwenda vibaya, basi kuieleza jamii hata na watu wengine kusaidia kuona kwamba haki itendeke, kwa sababu bila kufanya hivyo na watuhumiwa wakaja wakaachiliwa na hakika kwamba wakitoka tena wataendelea kuwazuru watu wenye wali na. Mpaka hivi sasa, kuna taarifa zozote mlizonazo kwamba ni watu wangapi wamekamatwa walio ndani wakisubiri kufanyiwa kesi zao? Mpaka sasa hivi takwimu halisi inayo, lakini bado kuna kuna wale ambao walikamatwa waliomkata binti pia wa Igunga na mwingine alikuwa wa Urambo, watu kama kumi na mbili hivi wako ndani na kuna zile kesi ambazo zinazoendelea. Wengine walipewa dhamana, wako nje kesi zao so zinaendelea. Kwa hiyo sina takwimu halisi sana, lakini bado tunafuatilia kwa karibu zaidi. Awali kulikuwa na tatizo la kutolewa ushahidi kwa watu waliokamatwa. Je, tatizo hili sasa hivi likoje? Watu wameanza kujitokeza kukubali kutoa ushahidi? Tatizo bado la kutoa ushahidi bado ni ngumu sana, kwa sababu kesi nyingine zinakuwa ziko miongoni mwa ndugu na ndugu, kwa hiyo ndugu kumkanga kutoa ushahidi kwa ndugu yake anaona vibaya, au wakati mwingine wanaogopa majirani, wanaogopa kutoa ushahidi ambao ni, ni wa uhakika, kwa sababu anajua kabisa kwamba labda akitoa ushahidi baadaye yule bwana akija akitoka anaweza na yeye akaja aka, akazuliwa akamzuru, lakini bado tuna- tunaendelea kuhamasisha kwamba haki ya mtu haiwezi ikapotea, lazima kwenye ukweli useme ukweli, na pa kama amefanya kosa, basi sheria ichukue mkondo wake. Pia mlikuwa mnataka kulifanya jambo hili, kuandika mapendekezo kupeleka kwenye uh, kitengo cha utetezi wa haki za binadamu, Umoja wa Mataifa. Hili limekwisha kufanyika. Tunashukuru pia pamoja na Umoja wa Mataifa pia wamesikiliza, na kuna hatua ambazo tunayafanya nao mazungumzo ya kuona ni kwa jinsi gani wataungana na chama cha albino katika kutatua hili tatizo. Huyo ni Ernest Kimaya, mwenyekiti wa chama cha albino nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Kutoka huko Dar es Salaam tunaelekea Zambia, ambako kama tulivyosikia kwenye taarifa ya habari, rais watano wa tano wa nchi hiyo Michael Sata aliaga dunia mjini London, Uingereza, ambako alikuwa anatibiwa kwa ugonjwa ambao haukutajwa. Mnamo miaka mitatu ya utawala wake, aliahidi kutokomeza rushwa na kuwafuatilia kwa, kwa karibu wawekezaji wa kigeni. Wakosoaji wake wanasema alifanikiwa kufanya baadhi ya mambo kama vile kuimarisha miundombinu ya taifa. Marafiki zake na wenzake wa karibu wanamsema kuwa alikuwa mtu wa vitendo. Mwandishi wetu Anita Paul ametayarisha ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Michael Sata aliyefariki akiwa na umri wa miaka 77 alifahamika zaidi kwa maneno makali, jambo ambalo alifahamu yeye mwenyewe alipokuwa anatekeleza sera zake maarufu kama rais wa tano wa Zambia. Katika ukurasa wake rasmi wa tovuti wa Facebook ambao haukutembelea sana kiongozi huyo aliandika kwamba, mimi kama mwanasiasa chipukizi, mtindo wangu wa kisiasa ulielezwa kuwa unazidi kushambulia na hivyo ndivyo akapewa jina la utani la King Cobra. Makamu rais wake Guy Scott anaeleza, alipewa jina la King Cobra kwa sababu alikuwa mtu wa vitendo, alishambulia. Hicho ndicho chanzo cha kupewa jina la utani, kwa sababu anasema, ninataka hiki kifanyike na kisipofanyika, siku ya pili yake atagonga meza lakini alilipata jina hilo pia kutokana na kauli zake kali kwa waandishi wa habari, mahasimu wake na raia wa kawaida pia. Aliwahi kumshambulia rais wa zamani wa Marekani George W Bush hapo mwaka elfu mbili kumi na mbili alipomweleza kuwa ni kijana na mkoloni. Bwana Scott anasema kwamba maneno yake makali yalificha dhamira zake za dhati. Sina tatizo la kukabiliana naye. Alipenda kunguruma, alipenda kuamsha watu, alikuwa na wajihi wenye utata, lakini watu waliomfahamu walimtii kabisa na kufanya kazi naye na kumpenda. Ana wafuasi wengi zaidi wanaomtii kuliko mwanasiasa yote mwingine wa Zambia. Bwana Sata alizaliwa wakati wa enzi za ukoloni katika nchi iliyokuwa ikijulikana kama Rodesia ya kaskazini chini ya himaya ya Uingereza. Aliwahi kusema alifanya kazi katika mfumo wa reli wa Uingereza, lakini hakuna habari kuthibitisha jambo hilo. Aligombania kiti cha rais mara nne, na mara ya mwisho alifanikiwa katika kampeni za mwaka 2011. aliahidi kupambana na ulaji rushwa na kubana maslahi ya Wachina katika taifa hilo lenye utajiri wa shaba, lakini Bwana Sata alikuwa pia na mwelekezo wa kuwa mtu mpole. Wasifu wake rasmi kutoka chama chake cha Patriotic Front kinamweleza kama mtu wa familia na mcha Mungu, muumini wa kanisa la Katoliki, na wanamwelezea kwamba licha mafanikio yake kama polisi, rubani na mwanasiasa, alikuwa na moyo mkubwa wa kupenda watu na kupendwa na watu, akidhuhuria misa zinazofanyika kwa lugha za kienyeji na kukataa kimsingi kunywa maji ya chupa hadi pale wananchi wote wameweza kupata maji masafi na hiyo ni mojawapo ya malengo yake ambayo hakufanikiwa. Hata hivyo, taasisi moja ufuatiliaji maendeleo Zambia Watchdog ilinampa rais tija ya chini kwa ujumla, baada ya miezi kumi na nane madarakani, ikimlaumu kwa kutojali katiba na kutokuwa na mipango ya wazi. Katibu mkuu wa chama cha wanasheria, Law Society of Zambia, Likando Kalalika, anasema Bwana Sata aliimarisha kweli miundombinu ya taifa, lakini anasema kushindwa kwake kuidhinisha katiba mpya kwa muda unaostahiki inagubika historia ya maisha yake The upande wa ujenzi wa barabara nadhani kwa sehemu fulani kuna maendeleo, maendeleo ya miundombinu aliyofanikiwa kufanya, lakini inaonekana kila kitu kimegubikwa na kuchelewa kutayarishwa rasimu ya katiba. Karibu na mwisho wa maisha yake, Rais Sata alikumbwa na ripoti za hali mbaya ya afya na hata hakuonekana hadharani kwa karibu miezi mitatu. na huko Afrika Kusini, kila siku kuna mtu mmoja anayekabiliwa na njaa. Kufuatana na shirika la kimataifa la msaada la Oxfam, idadi ya watoto wenye kukabiliwa na hali mbaya ya kudumaa kutokana na utapiamlo imeongezeka. Abdu Shakur, inakuwaje kwa taifa hilo kuu la kiuchumi barani Afrika linakabiliwa na tatizo kama hili? Kwa hakika, Mkamiti, si jambo la ajabu, linatokea katika nchi nyingi zilizoendelea vilevile na mwandishi wa Sauti America anaripoti kwamba ukosefu wa elimu na kutoweza kupata chakula cha kutosha chenye lishe huenda zikawa baadhi ya sababu za hali hiyo. Akitembelea shule mmoja, anakutana na watoto wanaokunywa uji wa asubuhi, lakini si katika kantini ya shule, bali ni katika kituo cha kuwasaidia watoto wenye mtapiamlo kurudi katika hali yao ya kawaida. Huko Afrika Kusini, takwimu rasmi zinaonyesha kwamba karibu robo ya wakazi wa nchi hiyo kwa kawaida kila siku wanakabiliwa na njaa. Nchi hiyo inachukuliwa inajitosheleza kwa chakula au yenye usalama wa chakula, lakini mambo kama vile mfumko wa bei na kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira yanawazuia baadhi ya watu kuweza kupata chakula cha kutosha, na hasa chakula bora chenye lishe. Kufuatana na Rashmi Mistry wa Oxfam, upungufu sugu wa chakula chenye lishe unaoathiri asilimia 25 ya watoto ambao wanakabiliwa na athari mbaya za maisha baadaye. And, and um, so right utapya mlo and na kudumaa kukua huanza mamba akiwa na mimba, wakati kina mama hawali chakula cha kutosha au hawana chakula kinachostahiki kula, na hapo athari zake zinakumba mfumo mzima wa chakula mwilini, na ndiko kunaanza mambo ukiwa una fedha chache kununua chakula, basi utanunua chakula kinachokujaza tumbo, chakula kama vile viazi, mchele au unga wa mahindi. Utashiba, lakini chakula hicho hakina lishe. Mnamo miaka sita iliyopita, gharama za chakula cha msingi zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia 40. Ili kuwasaidia watu kuweza kumudu chakula bora, kundi lisilo la kiserikali African Children Feeding Scheme, ACFS kinawafundisha watu wazima namna ya kupanda chakula chao wenyewe na kula chakula bora. Nosifo Siswene anaishi kwa msaada wa serikali wa dola 86 tu kwa mwezi ili kulisha familia yake ya watu watano. Anasema alianza kutengeneza shamba lake na hivyo hivi sasa anaweka akiba ambapo ni nusu ya fedha za chakula anayopata. So, like sikupenda any... kulima kabla kwa sababu to..., sikufahamu chochote kuhusiana na jambo hilo, lakini baada ya kufundishwa namna ya kuwa na shamba dogo, mara moja nikaanza kupenda kazi hiyo. Ninaweka akiba ya fedha kwa sababu sina haja ya kununua tena chakula. Nina mboga ya kutosha, ninakula chakula chenye lishe sasa kwa kuwa nakipata moja kwa moja kutoka shamba langu. Elimu ya kufahamu ni chakula gani ni bora kwa afya ni chombo kimojawapo tu cha kupambana na njaa. Tuna aina tatu ya vyakula, kuna protein, carbohydrate na vitamin. Wafanyakazi wa ACFS hawafunzi wanawake namna ya kupanda chakula pekee, bali wanafundisha nini chakula bora kula ACFS imekuwa ikifanya kazi kwa Afrika Kusini kwa zaidi ya miaka 60 na kutoa msaada mamia kumamia familia kila siku. Katika ripoti yake ya hivi karibuni, Oxfam imependekeza serikali ya Afrika Kusini kupitisha sheria ya kitaifa ya chakula ili kung'oa kabisa njaa na utapia mlo. Ingawa katika katiba ya Afrika ya Kusini kuna kifungu cha haki ya kila mtu kupata chakula, lakini inaonekana hakijatekelezwa kikamilifu au hakitekelezwi na ufuatao ni muhtasari wa habari. Sudan Kusini inaeleza kwamba mji wenye utajiri wa mafuta wa Bentu bado upo chini ya udhibiti wa serikali, lakini kundi kuu la upinzani nchini humo linaeleza kuwa taarifa hizo sio za kweli. Rais Barack Obama anasema Marekani huenda ikaendelea kupokea watu wenye ebola hadi mlipuko wa ugonjwa huo huko Afrika Magharibi unadhibitiwa. Mashahidi wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamechukua udhibiti wa mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria kwa mara nyingine, wakikaidi tangazo la kusitisha mapigano lililofikiwa pamoja na serikali mwanzoni mwa mwezi huu. Mwisho wa muktasari wa habari. Lakini hatuondoke hapa kabla kuleteni ya kuleteni, tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power hivi karibuni aliwasilisha tuzo ya haki za binadamu kwa jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Australia Michael Kirby. Jaji Kirby alishinda tuzo hiyo kwa kuhamasisha haki za binadamu huko Korea Kaskazini kupitia kazi yake katika tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhoji haki za binadamu huko Korea Kaskazini. Tume iliundwa mwaka 2013 na iliwajibika kufanya uchunguzi wa kina wa hali ya haki za binadamu Korea Kaskazini. Japo kuwa ilizuiliwa kuingia Korea Kaskazini kuchunguza manyanyaso kwa karibu, Jaji kibi na makamishna wengine wawili walitafuta njia nyingine bora. Waliweka kipaumbele kuwasikiliza moja kwa moja wana Korea Kaskazini ambao wamepitia ukandamizwaji wa uongozi wa nchi hiyo. Zaidi ya waathiriwa mia mbili mashahidi na maafisa wa zamani walitoa ushuhuda kwa tume na mashahidi 80 walishiriki katika usikilizaji wa wazi uliofanywa na tume. Shahidi wa kwanza kuzungumza mbele ya tume alikuwa Shin Dong-hyuk ambaye alizaliwa kwenye kambi ya waliowekwa kizuizini. Anakumbuka namna yeye kama kijana mdogo kambini, aliona msichana wa miaka saba akisimamishwa kwa ukaguzi wa bila kutegemea. Mlinzi akamkuta na vyakula kidogo kwenye mfuko wa binti huyo na kuanza kumpiga binti huyo kwa ubao mpaka kupoteza fahamu. Binti huyo alikufa siku iliyofuata. Mlinzi wa zamani kutoka kambi nyingine aliyetajwa kama An Myong Chul aliiambia tume kwamba mara kwa mara walinzi waliwabaka wafungwa kwenye tukio moja. Amesema pale wakubwa wao walipogundua walinzi wamebaka mfungwa, mfungwa aliyefanyiwa kitendo hicho alichukuliwa mpaka kwenye nyumba na kuteswa kwa kutumia moto, na baadaye alitumwa kufanya kazi za adhabu kwenye mgodi. Yote hayo ni kwa kuwa alibakwa. Chini ya uongozi wa jaji Kibi, tume imeweza kukusanya ushahidi kwamba manyanyaso yalitokea na yalifanywa kwa mpango kwa upana, na kubainisha uhalifu wote uliotendeka dhidi ya ubinadamu. Tume ilimaliza kwa kusema uhalifu wote ulisukumwa na sera zilizoanzishwa na uongozi wa juu wa serikali. Ugunduzi huo pia unasema balozi Power atakuwa muhimu sana katika kuhakikisha wadhalimu wa ukatili huu usiosemekana wanawajibishwa. Kwa kufichua udhalimu wa kutisha wa Korea Kaskazini, wameelezea madhila ambayo waliyokumbana nayo katika mikono ya serikali yao. Jaji Kibri amefanya jambo jema kwa watu wa Korea Kaskazini. Pia ametoa mchango mkubwa kwa kuleta haki ulimwenguni bila kuchoka na kuifanya jumuiya ya kimataifa kuzuia ukatili huu mkubwa na kuwawajibisha wote waliohusika. <tune> Npenazaji, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika laeleza msimamo wa serikali ya Marekani na tufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi hapo kesho saa 12 za alfajiri, saa za Afrika Mashariki. Nakuambieni, msikose kuwa katika matangazo yetu ya saa kumi unusu VOA Express pamoja na matangazo yetu ya saa moja unusu jioni. Basi kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya alfajiri ya hii leo mwongozi wa matangazo Aida Isa hapa studio. Na Ito Mkamiti Kibayasi na mimi Abdu Shakur tunakutakieni mchana mwema, kwa herini.