Benki ya Dunia imeahidi dola milioni mia moja kusaidia kupatikana kwa wafanyakazi zaidi wa afya wa kigeni ili kutibu ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi. Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim amesema mapema leo nchi tatu zinazokabiliwa na ugonjwa huo, Liberia, Sierra Leone na Guinea, zinahitaji kukabiliana na ugonjwa huo. Kim amesema kwenye taarifa kuwa Benki ya Dunia inatarajia msaada mradi wa, wa, za, wa, wa zaidi ya dola milioni mia nne ambazo tayari zimeshapelekwa Afrika Magharibi zitawezesha kusaidia kupatikana kwa wafanyakazi zaidi wa afya. Wakati huo huo balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ameliambia kundi la viongozi wa Ulaya kwamba mataifa duniani kote yanatakiwa kuwajibika zaidi kukabiliana na tatizo kubwa la afya ya jamii kuwahi kutokea. Amesema juhudi za Marekani na baadhi ya nchi zinaonesha mafanikio katika kupambana na maradhi hayo, lakini kila mmoja wetu anapaswa kuwa mstari wa mbele zaidi katika mapambano. Serikali ya Burkina Faso imetupilia mbali jaribio la kuongeza muhula wa rais baada ya waandamanaji kushambulia jengo la bunge na kubomoa majengo mengine ya serikali katika mji mkuu. Mpaka sasa rais wa muda mrefu wa Burkina Faso Blaise Compaore hajulikani alipo baada ya ghasia kuzuka leo asubuhi mjini Wagadugu. Mashahidi wanasema wamesikia milio ya risasi karibu na kasri la rais mapema leo. Serikali ilitangaza kutupilia mbali pendekezo la marekebisho ya katiba ambayo yangempa fursa Compaori kugombea urais katika uchaguzi wa mwakani. Compaori ameingia nchi, ameiongoza nchi hiyo toka mwaka 1987. Televisheni ya taifa haikuwa hewani muda mfupi baada ya tangazo hilo, huku waandamanaji walivamia jengo lake bungeni polisi wa ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi na mipira ya maji ikiwa ni juhudi za kuwatawanya maelfu ya waandamanaji, lakini waandamanaji hao walifanikiwa kuvunja vizuizi na kuingia bungeni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mabaharia saba wa India waliotekwa nyara na maharamia wa Somalia yapata miaka minne iliyopita wameachiwa huru Mabaharia hao walikuwa wamezuiliwa katika kijiji cha Haradhere, ngome ya maharamio hao kaskazini wa mji mkuu wa Mogadishu, walikabidhiwa kwa maafisa wa Somalia leo Alhamisi. Gavana wa jimbo la Galgaduud huko Somalia, Hussein Ali Wahelie, aliiambia idhaa ya Kisomalia ya sauti Amerika kuwa mateka hao walionekana kuwa katika hali mbaya ya afya, lakini waliweza kutembea bila msaada. Nahodha wa mili yao Bahandur Singh alishukuru serikali ya Somalia na wengine wote waliosaidia kuachiwa kwao. Alisema kuwa walipitia kipindi kigumu sana kama mateka. Wanaharakati wa Siria wanasema wanamgambo wa kwanza wa kikurdi kutoka Iraq wamewasili Kobani kusaidia wapiganaji wa kikurdi wa Siria katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Kundi la Siria la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza limesema vikosi vya Preshmega kutoka eneo la kikurdi nchini Iraki vilivuka na kuingia Kobani kupitia Uturuki jana Jumatano. Askari mia moja na hamsini walivuka mpaka wa Uturuki na kuingia Siria chini ya makubaliano ya serikali ya Uturuki kuwaruhusu kuvuka kupitia nchini humo. Askari hao wanajiunga katika mapigano ya Kobani ambapo Wakurdi wamekuwa wakipigana kuwazuia Islamic State kusonga mbele tangu katikati ya mwezi Septemba. Jumatano kundi la waasi 50 kutoka Free Syrian Army liliwasili Kobani kusaidia wapiganaji hao wa Kikurdi. na makundi ya kutetea haki za binadamu yanashutumu pendekezo la Israel ambalo endapo litaidhinishwa litapiga marufuku wafanyakazi wa Palestina kutumia mabasi ya abiria yanayotumiwa na walowezi wa Kiyahudi huko ukingo wa Magharibi. Pendekezo hilo la waziri wa ulinzi Moshe Yalon litawafanya Wapalestina wanaofanya kazi huko Israel kurejea ukingo wa Magharibi wakitumia kituo kile cha ukaguzi wanachotumia kuingia Israel. Hii ina maana kuwa wafanyakazi wa Palestina hawataweza tena kuingia kwenye mabasi yanayotumiwa na walowezi wa Kiyahudi, ambao baadhi yao huwaona abiria wa Palestina kama tishio kwa usalama wao. Uchumi wa Marekani ulipanuka kwa asilimia 3.5 bila kutikisika katika miezi ya Julai, Agosti na Septemba. Ripoti iliyotolewa leo na Wizara ya Biashara ya Marekani inasema kupanuka kwa uchumi huo katika kipindi cha robo tatu ya mwaka huu kumesaidia mauzo ya bidhaa za Marekani nje ya nchi kuongeza kiwango cha matumizi ya fedha kutoka kwa wanunuzi ikiwemo serikali. Ripoti nyingine inaonyesha kuwa idadi ya Wamarekani wasio na ajira na ambao wameomba msaada wa fedha kutoka kwa serikali ya Marekani iliongezeka kwa kiwango kidogo wiki jana, lakini wataalam wa masuala ya kiuchumi wanasema hali ya baadaye ya soko la ajira inaonyesha kuimarika kwa soko hilo. Mazungumzo ya Umoja wa Ulaya kuanza tena ugavi wa gesi asili kutoka Russia kwenda Ukraine yalifanyika leo Brussels Ubelgiji. Yamekuwa na msuguano juu ya shauri la Russia kuitaka Kiev na umoja wa Ulaya kuanza kukubaliana namna Ukraine itakavyolipia gesi hii. Inajumuisha deni ambalo Moscow inadai ni dola bilioni tano. Mazungumzo yametarajiwa kuanza tena baada ya leo. Afisa wa umoja wa Ulaya amesema rasimu ya maelewano imepelekwa kwa, kwa Moscow na Kiev kwa ajili ya kupitishwa. Waziri mkuu wa Ukraine Aseni Yechinyuk amesema Kiev ipo tayari kulipa deni lote mara tu pande hizo mbili zitakapoweka saini makubaliano. Amekiambia kikao, kikao cha baraza la mawaziri kwamba Ukraine ingelipa dola, dola 378 kwa kila lita za ujazo elfu moja za gesi mpya mwaka mwishoni mwa mwaka huu na dola 365 kwa lita za ujazo elfu moja kwa robo ya kwanza ya mwaka ujao. Na matumaini yanadidimia kuokoa watu waliofukiwa katika ajali ya mmomonyoko wa ardhi nchini Sri Lanka ambapo serikali ya nchi hiyo imetaja kuwa ni mkasa mkubwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita watu kumi na watano mpaka sasa wamekufa ambao walikuwa wakiishi katika mashamba ya chai katika wilaya ya Badula.